Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni mkamiti kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Disemba 2 mwaka 2014 ambapo pia tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 vilevile vile katika 107.5 Nairobi, Kenya. na katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kuwa Rais Uhuru Kenyatta Kenya wa Kenya amemfukuza kazi waziri wa masuala ya usalama wa ndani nchini humo kufuatia mauaji mapya ya Mandera, lakini anasema Kenya iko katika vita na kusababisha taharuki kwa watu: Kenya is at war and our enemy thrives on sowing panic and despondency in our hearts. We aid this enemy when we succumb to suspicion, fear, finger pointing and blame games. Na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa wananchi wa Kenya wakasirishwa na mauaji mapya ya Mandera na wanasema mfumo wa usalama lazima ubadilishwe. Mpangilio wa serikali ya Kenya ni mbaya zaidi, manake hata ukisikia tukiambiwa ati ulinzi huanza na wewe, mara tu ukimwambia polisi yale umeona hashughuliki. Eh, hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini tutaanza kukusomea habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametangaza kuziba nafasi ya waziri wake wa masuala ya usalama wa ndani na mkuu wa polisi saa kadhaa baada ya shambulizi la wanamgambo ambalo lilisababisha vifo vya watu 36. Rais Kenyatta alitangaza leo anaziba nafasi ya waziri wa masuala ya usalama wa ndani Joseph Ole Lenku na amekubali ombi la kustaafu kutoka kwa mkuu wa polisi David Kimaio. Maafisa wote wamekuwa wakikosolewa kwa kushindwa kusitisha mlolongo wa mashambulizi yanayodaiwa kufanywa na Waislamu wenye msimamo mkali. Mapema saa kadhaa, wanamgambo wa kundi la Al Shabab walidai kuhusika na mauaji ya watu 36 huko kaskazini mashariki mwa Kenya hii leo. Shambulizi hilo lilitokea katika mji wa Mandera, mahala ambapo mashahidi wanasema watu waliwapiga wafanyakazi watu waliowashambulia walionekana kuwa wafanyakazi, ambao walikuwa wamelala katika mahema yao. Kufuatia shambulizi hilo la Mandera, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amewaondoa wakuu wawili wa juu wa usalama na kumteua waziri mpya wa usalama wa taifa. Mwandishi wa VOA Gabe Joslo anaripoti kwamba Rais Kenyatta alipotangaza mabadiliko hayo, ameapa kuzidisha nguvu katika vita dhidi ya ugaidi. Id Ligongo anasoma taarifa hiyo. Akilihutubia taifa, Rais Uhuru Kenyatta amesema amekubali kujiuzulu kwa mkuu wa jeshi la polisi David Kimaiyo na amemchagua waziri mpya wa usalama wa ndani kuchukua nafasi ya Joseph Ole Lenku. Mabadiliko yanatokea baada ya watu wenye silaha kushambulia wafanyakazi katika kaunti ya Mandera, karibu na mpaka wa Somalia, wakati wakiwa wamelala katika mahema, shambulio linalodaiwa kufanywa na kikundi cha wanamgambo wa Al-Shabaab. Wiki iliyopita wanamgambo waliteka basi karibu na eneo hilo na kuua watu ishirini na wanane. Katika matukio yote mawili, mashahidi wanasema wasio Waislamu walitengwa na kuuawa. Katika hotuba kwa taifa, Rais Kenyatta amejaribu kuelezea ukosoaji unaotolewa dhidi ya serikali yake namna inavyoshughulikia hali ya usalama nchini. Katika mkutano na wanahabari, mkuu wa zamani wa polisi David Kimaio amesema anastaafu mapema kwa sababu za kibinafsi. Hakuna jina lililotajwa kuchukua nafasi yake. Rais Kenyatta alimtaja Meja Jenerali Joseph Nkaiseri kuchukua nafasi ya Olelenku. Wanaharakati walitaka maafisa wote kuachia madaraka wakati wa maandamano ya hivi karibuni, wakitaka usalama madhubuti kufuatia mashambulio mfululizo ya kigaidi nchini Kenya. Shambulio baya zaidi lilikuwa la mwaka jana katika maduka ya kifahari ya Westgate ambalo lilidaiwa kufanywa na Al-Shabaab. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Maafisa wa usalama wanasema jeshi la Lebanon limemkamata mke na mtoto wa kiongozi wa kundi la Islamic State Abubakar al-Baghdadi. Maafisa walisema leo kwamba mwanamke huyo na mtoto walishikiliwa na kuhojiwa kwenye wizara ya ulinzi ya Lebanon baada ya kukamatwa kiasi cha siku kumi zilizopita karibu na mpaka na Siria. Gazeti moja la Lebanon la As Safir liliripoti kwamba jeshi liliwakamata wa wawili hao kuhusiana na shirika la upelelezi wa nje. Mratibu maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Mashariki ya Kati yupo Kairo kwa mazungumzo ya siku mbili na maafisa wa eneo juu ya hali ya wa Wapalestina na utaratibu wa amani wa Mashariki ya Kati. Baada ya kuwasili Cairo hii leo, Robert Seri alikutana na katibu mkuu wa Arab League na Bill el Arabi. Seri pia atakutana na maafisa wa Misri akiwemo waziri wa mambo ya nje Same Shokri. Vyombo vya habari vya Misri vinasema mkutano kati ya Seri na Shokri utalenga juu ya maendeleo ya karibuni huko Ukingo wa Magharibi na Ukanda wa Gaza pamoja na juhudi za kufufua mazungumzo ya amani kati ya Waisrael na Wapalestina. Mlipuko wa Ebola una matokeo makubwa kwa uchumi kwenye nchi za Liberia, Sierra Leone na Guinea, na kupunguza zaidi ukuaji wa uchumi kuliko makadirio yaliyochapishwa mwanzoni mwa mwezi Novemba. Hayo ndiyo matokeo ya utafiti uliotolewa leo na Benki ya Dunia. Kabla ya tatizo la Ebola, mataifa yote matatu yalikuwa yanaendelea vizuri kiuchumi. Liberia hivi sasa inakadiriwa kukuwa angalau kiwango cha asilimia mbili nukta mbili kwa mwaka na Sierra Leon ilitabiriwa kuongeza ukuaji kwa asilimia nne ambayo ni kiasi cha theluthi moja ya ongezeko la kiwango kabla matatizo kwa mataifa hayo mawili. Ukuaji wa uchumi wa Guine unatabiriwa kushuka kutoka asilimia nne nukta tano kabla ya matatizo kufikia nusu ya asilimia moja hivi sasa. Mwanasheria mkuu wa Marekani Eric Holder anasema atazindua mwongozo wa kumaliza ubaguzi wa kukamata watu kwa kufuata rangi, kufuatia kuuawa hivi karibuni kwa kijana mweusi asiye na silaha aliyepigwa risasi na polisi mzungu katika mji wa Ferguson, Missouri. Holder alitoa matamshi hayo jana huko Atlanta kwenye kanisa la kihistoria la Ebenezer Baptist ambalo liliwahi kuongozwa na mchungaji Martin Luther King Jr kiongozi wa haki za kiraia nchini Marekani. Wakati mwongozo mpya utazihusu idara pekee za polisi za serikali kuu, Holder alisema, tutaonyesha azma yetu kwa viwango vya juu kwa haki na kuzitekeleza kwa makini na... Katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu rais Uhuru Kenyatta wa Kenya. Amefanya uteuzi mpya wa waziri wa masuala ya usalama wa ndani nchini Kenya baada ya kumfuta kazi aliyekuwepo awali, Joseph Olelenku. Mwagi Konyo anatupasha zaidi. Akihutubia taifa kupitia televisheni, rais Uhuru Kenyatta ametangaza mabadiliko makubwa katika idara ya usalama wa taifa kwa kumwondoa aliyekuwa zamani waziri wa mashauri ya humu nchini Joseph Olelenku na kumruhusu inspekta mkuu wa polisi david kimayo kustaafu na amemteua mbunge kaisari kuwa waziri mpya wa mashauri ya humu nchini earlier today i held a meeting with the inspector general of police mr david kimayo mr david kok kimayo offered to retire and i have accepted the retirement request i therefore take this opportunity to thank mr david kimayo. For his many years of service to our nation. Further to this, I have today nominated the Honorable Major General Retired Joseph Ngaiseri as a new cabinet secretary for interior and coordination of national government. I hope that the National Assembly will expedite the process of his vetting and approval. Rais Uhuru Kenyatta amelaumu vikali kundi la Al-Shabab kwa kudai lilihusika na mauaji hayo. Anasema kundi hilo lina shabaha ya kuzusha uhasama wa kidini kati ya Wakristo na no Waislamu hapa nchini Kenya na tangu mauaji ya watu 28 kwenye barabara kutoka Mandera kuelekea Nairobi, watu wengi na hasa viongozi wa upinzani wamekuwa wakimlaumu Rais Uhuru Kenyatta kwa kushindwa kudhibiti hali ya usalama nchini. Lakini raia wa kawaida wamekuwa na maoni na hisia tofauti kuhusu mabadiliko hayo. Okay, kama mfutiwa kazi, hiyo ni kazi ya rais. Lazima angalie pia watu wake vile wanakaa. Mimi naweza sema nimepokea hiyo habari ya kubadilishwa ama kwa kujiuzulu kwa IG kwa furaha, kwa sababu ilifika mahali tukaona kama Wakenya ni kama huyo inspector general wa polisi na pia CS wa Internal security ni kama wameshindwa na kazi. Sasa hali ni ya wasiwasi katika mji wa Mandera kufuatia mauaji ya alfajiri. Majeshi yanazidi kufanya msako mkali katika eneo hilo, lakini hadi hivi sasa hakuna mtu yeyote amekamatwa. Mwaigi kwenye Sauti Amerika, Nairobi. Na wakati huo huo, kufuatia mauaji ya huko Mandera, nimeweza kuzungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kenya, Bwana Mzalendo Kibunja, na kwanza nikamuuliza mabadiliko hayo yanamaanisha nini. Jambo la kukoseza usalama hasa hasa katika mipaka ya Kenya na Somalia ni jambo ambalo imekuwa ne, e, serikali imeshindwa kulidhibiti, lakini kwa sasa lazima tunabaki tuone kama e, jambo hilo sasa itaisha na. uh, kutokana na utekelezaji huu tunasikia kwamba watu waliouawa walikuwa e, si Waislamu, walikuwa ni Wakristu tu. Unadhani hii inaweza ikaashiria kwamba uh, kuna vita labda huko ya kidini? Maanake wengine walikuwa wanasema pengine hili si kundi la Alshabab. Hiyo hofu tuliyo tunayo, eh, na tunaomba kuwa izidi, eh, kwa sababu kawaida Kenya wachimba migodi huwa si Waislamu, si mara nyingi, hasa kwa Waislamu wao huwatu kutoka eneo hilo, hasa wengi wanaochimba migodi huwa ni wa jamii ya Waluo na ni si kawaida kabisa katika migodi kupata Waislamu. Kwa hivyo jambo hilo ikifahamikana it kuwa ni watu ambao si uh, Waislamu, huenda ikaathiri sana uhusiano ambao umekuwekwa kwa miaka mingi kati ya Waislamu na na Wakristo na mm, ni uh, jambo ambalo tumekuwa tukijaribu kabisa kwa njia nyingi kuepuka eh. tukirejea katika uteuzi ambao umefanywa na rais hapo Kenya kufuatia mauaji haya katika eneo la Mandera, unafikiri hawa walioteuliwa wanaweza kuleta matumaini ya eh, kuleta usalama katika maeneo haya yaliyoshuhudia ghasia ya hizi? Ukiangalia historia wakati idara ya ilikuwa imesimamiwa na aliyekuwa, e, mstaafu kutoka mishini kulikuwa hakuna ile shida sana ya ukosefu wa usalama. Kwa hivyo ukiangalia hiyo historia, labda tuna, tunatumai kuwa aliyechaguliwa kwa sababu ni mtu ambaye ana e, ambaye ana experience ya kuwa na katika hali ya usalama itasaidia vizuri, kwa sababu anafahamu mambo ya ya usalama. Kwa hivyo ni matumaini ya Kenya hii, hatujui ni kuwa atakayechaguliwa kuwa kiongozi wa polisi atakuwa mtu ambaye ana uzoefu gani, lakini e, Jenerali mstaafu Kaiseri, ambaye ni mtu ambaye ametoka katika idara ya, ya jeshi, anatoa matumaini kwa Wakenya kuwa eh, pia kuwa, kuwa, anatoka kwa chama cha upinzani ODM eh, labda ule eh, upande upinzani utaungana na serikali kuwa na, na, na mshikilio mmoja zaidi eh, la jambo la usalama badala ya kuwa tuna, bishana, kuwa serikali nyinyi hamwezi sisi e, upinzani ndio tunaweza kwa hivyo nadhani hii itasaidia kuunganisha wakenya pamoja kuwa hata upinzani kuwa sasa inasimamia ambayo ni muhimu sana ya usalama nchini ni mchambuzi wa masuala ya siasa nchini kenya bwana mzalendo kibunja akizungumza na sauti amerika kutoka nairobi karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo no ya afya yanayokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mashirika ya habari ya Russia yanasema rais Vladimir Putin amewataka wabunge wa, wa Russia kubatilisha haki waliowapa majeshi ya Russia kuingia kati huko Ukraine. Ripoti zilisema kwamba rais Putin alitoa pendekezo hilo kwenye bunge hii leo. Jana jioni rais wa Marekani Barack Obama alimsii bwana Putin kwa njia ya simu kusaidia kutekeleza mpango wa kiongozi wa Ukraine Petro Poroshenko wa kusitisha mivutano ya kisiasa na kuanza kutangaza usitishaji wa mapigano hapo Ijumaa. White House ilisema rais wa Marekani alimpigia bwana Putin kuwashinikiza waungaji mkono wa Russia wanaojitenga kutambua sitisho la mapigano la wiki moja na kusitisha mmiminiko wa silaha kukatisha mpaka kutoka Russia kuelekea Ukraine. Waanzilishi watatu wa kundi la Hong Kong Occupy wanaendelea na mipango ya kujisalimisha kwa polisi na wanawasii waandamanaji wenzao kufanya hivyo kwa ajili ya usalama wao wenyewe. Kwenye mkutano na waandishi wa habari, Beni Tai, Chai King Man na Chu Ying Ming walitangaza kuwa watajisalimisha wenyewe kwenye kituo kikuu cha polisi muda wa saa 9 alasiri kwa saa za huko, kesho Jumatano. Beni Tai, haijafahamika iwapo polisi wa, alisema haijafahamika iwapo polisi watawashikilia au kuwaachia yeye na waanzilishi wenzie wa kundi hilo, lakini alisema wapo tayari kukubali matokeo yeyote. Na wizara ya maendeleo ya kiuchumi ya Moscow ilisema leo kwamba inabashiri uchumi wa rasia utashuka kwa asilimia nane ya kumi mwaka elfu mbili na kumi na tano kutoka makadirio ya awali ya ongezeko la asilimia moja nukta mbili. Uchumi wa Russia umeyumba kufuatia kushuka kwa mapato ya uuzaji mafuta nje ya nchi, mchangiaji mkubwa katika bajeti ya nchi, na vikwazo vya magharibi vilivyohusiana na Russia kuingilia kati suala la Ukraine. Vikwazo hivyo vinaumiza mabenki ya Russia na uwekezaji nchini humo umeshuka, huku thamani ya sarafu ya Russia dhidi ya dola ya Marekani imeshuka kwa zaidi ya asilimia 40 mwaka huu. na tukiwa bado tunatupia jicho masuala ya Kenya, wananchi wa nchi hiyo wamechukizwa na hali tete ya usalama kufuatia mauaji mapya yaliyotokea huko Mandera hivi leo. Mwandishi wetu Amos Wako ametukusanyia maoni ya, ya wananchi wa Kenya. Wengine kama Mandera, hawa watu wanaamini wamenyanyaswa na serikali kuu, na sasa wanaona kuna watu wengine baadaye ya kunyanyaswa kwa miaka mingi sasa kuna watu wengine wa, igali tu wanakuja kuwanyanyasa, na ndio hiyo, ndio inafanya they fight back. Mpangilio wa serikali ya Kenya ni mbaya zaidi, manake hata ukisikia tukiambiwa ati ulinzi huanza na wewe, mara tu ukimwambia polisi yale umeona hashughuliki. Hata ukiniambia ati ulinzi unaanza na mimi, hakuna kitu unaniambia, manake hata kwetu nyumbani ukienda police station, how many cases has never been taken seriously to ja prepare watu Uja prepare watu, uja prepare nchi kwamba institutions ambazo una report zina respond. Unaweza kwenda pangani hapa kuripot, hakuna kitu unasema wewe, uta, watakwambia tumechukua hiyo habari, enda tu, unaenda kwa kuvurudi kusema, unasema tu inawekwa tu hapo. Ya usalama kusema ukweli haiko sawasawa, lakini ninaona ni lazima tushirikiane kama ile jambo imezuduliwa ya nyumba kumi, tuwe tunajuana, huyu ni nani, huyu ni nani. Jambo kama hiyo itaweza saidia habari ya usalama sana. E, tena kuna kitu kingine, habari ya watu e, kuonyesha ya kwamba kama hakuna rais hapa Kenya ama hakuna serikali. Jambo kama hiyo tena inafanya mpaka magaindi E, ama watu wa nchi zingine wale wako karibu na sisi ama adui zetu waza kutuigilia kwa sababu wameona kama hatuna na kiongozi. Tunahuzunika sana sababu katika nchi yetu yenyewe kuna hakuna usalama, lakini kulingana na venye ipo usalama ni mimi na wewe. Usalama hauwezi toka bari bali, lazima sisi wenyewe tujadiliane ndio ili agarau usalama ukuwe katika nchi. Kwa hivyo naonelafyama kama serikali yetu ya Kenya inaweza chukua uh, njia mwafaka ambazo zinaweza kulinda wan, wananchi wa Kenya kutokana na hizi mashambulishi ambazo tunaona kama ile ya Kapendo na Madela. Vilevile pia wananchi wanafaa kuwa wanasaidia katika mambo ya usalama, isiwe tu ni serikali ya kulaumiwa kila wakati kitu kikitokea, kwa sababu sisi wananchi tukiwa huku nje kuna wale ambao tunawajua wale sio watu wazuri na tunawaficha ili hali sasa maneno mabaya yakija kutokea ndio tunakuja kuilaumu serikali. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia wasiwasi wa elimu wa kwa wasichana nchini Afghanistan. Elimu kwa wasichana imekuwa katika vichwa vya habari hivi karibuni nchini humo wakati Malala Yousafzai, mwanaharakati kijana raia wa Pakistani walipokuwa ametunikiwa tuzo kwa kuhamasisha elimu kwa wasichana na aliwahi kupigwa risasi na kundi la Talibani nchini Pakistani kwa harakati zake hizo. Mwandishi wetu Idris Ali anatupia jicho elimu kwa wasichana nchini Afghanistan. Hadi Jariami anasoma ripoti kamili. Hivi leo kuna watoto milioni nane walioandikishwa shule nchini Afghanistan, kati ya hao wasichana ni milioni mbili na nusu kwa mujibu wa USAID. Ni mwongo mmoja tu uliopita, idadi kubwa kama hiyo ilikuwa haifikiriwi hata kidogo. Ashley Jackson, mtafiti katika taasisi ya maendeleo ya nje, amesema kwamba mpaka mwaka elfu mbili na moja, wakati Taliban ilipokuwa madarakani, elimu kwa wasichana ilikandamizwa sana. Well, kwa hakika wakati wa enzi ya Taliban Afghanistan tayari ilikuwa vitani kwa miongo kadhaa na miundombinu mingi ikiwemo mashule ilikuwa imeharibiwa kutokana na uvamizi wa Russia na kipindi cha mujahidini. Kwa hakika chini ya Taliban kulikuwa hakuna fedha na uwekezaji mdogo katika elimu, lakini pia kulikuwa na masharti, ni nani anaweza kwenda shule katika nyakati nyingi wanawake na wasichana hawakuhudhuria masomo. Hata hivyo tangu kuanguka kwa utawala wa Taliban mwaka elfu mbili na moja, wachambuzi wanaamini elimu imekuwa ikipewa kipaumbele. gezo kimoja tu kimekuwa ni matumizi ya takriban dola milioni mia nane themanini na tano kati ya mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili kumi na mbili yaliyofanywa na USAID katika elimu nchini Afghanistan fedha ambazo zimesaidia ujenzi au ukarabati wa zaidi ya shule mia sita razia jan mtetezi wa elimu kwa wasichana nchini afghanistan na mwanzilishi wa ray of hope taasisi isiyo ya kiserikali yenye makao yake mjini kabul ambayo inatoa elimu kwa wasichana mia nne amejionea maendeleo hayo Anasema siku moja mwanakijiji mmoja alifika na kuzungumza naye kuhusu mtoto wake wa kike, kwa njia ambayo Razia hakudhani ingeweza kutokea katika Afghanistan ya kiconservative. Anaweza kutueleza mambo tunayosikiliza man, na analinganisha na mtoto wake wa kiume ambaye ni mkubwa na ameoa na anafanya kazi serikalini. Hawajui chochote, lakini tunafahamu mengi. Rais Barack Obama ametangaza kwamba viwango vya wanajeshi wa Marekani vitapunguzwa kwa kiasi kikubwa ifikapo mwisho wa mwaka huu na Marekani itamaliza shughuli zake za kijeshi nchini Afghanistan ifikapo mwaka 2016. Hii wachambuzi wanaamini huenda ikatishia elimu ya wasichana na kuibuka tena kwa Talibani nchini humo. Kwa upande wao, Talibani nchini humo wametoa ishara kwamba huenda wakawa wazi kwa elimu kwa wasichana. Katika mahojiano ya karibuni kundi hilo limesema sera yake itaweka usawa katika elimu kwa wanawake ili ifanane na ile wanayopatiwa wanaume. Lakini taasisi za kiraia nchini Afghanistan zina mashaka na hilo. Hasina Sherjan, mwanzilishi wa Aid Afghanistan for Education, taasisi isiyo ya kiserikali ambayo inatoa elimu kwa wasichana walioondolewa katika mfumo rasmi wa elimu, kama vile wasichana walioolewa Anaamini kuwa Taliban haijabadilika hata kidogo. Kwa nini wafanye chochote tofauti na kile ambacho tayari kipo? Si vyema kuwa wajinga nadhani kwamba Taliban imebadilika. Wana itikadi na wanaamini itikadi yao kwa njia ya nyingi. Mchango wa Taliban katika elimu kwa wasichana tayari unahisiwa. Just outside of the main city, there are no... katika majimbo mengi nje kidogo tu ya mji mkubwa hakuna shule zilizo wazi. Moja ya shule zetu katika jimbo la Wardak na bahati mbaya mwaka elfu mbili na sita, ilikuwa iko juu na ilibidi tuifunge na wanakijiji wametuomba tusiifungue. Watu wa elimu nchini Afghanistan wanaamini kwamba kigezo kimoja muhimu ni kukua kwa elimu kwa wasichana kumeboresha hali ya usalama mara kunapokuwa na tishio dogo kutoka kwa walipwaji mabomu wa kujitoa mhanga na mashambulizi ya roketi, wazazi huenda wakawaruhusu watoto wao wa kike kuhudhuria shule. Lakini taasisi za kiraia pia zina wasiwasi kuhusu ubora wa elimu unaotolewa na kushuka kwa ufadhili mara a wanajeshi wa kigeni watakapoanza kuondoka na masilahi kupungua katika eneo hilo. Sherjan amesema ufadhili kwa shule zake umesimamishwa ghafla na USAID mwaka elfu mbili kumi na tatu, na walimu wamefanya kazi bila malipo kwa mwaka mzima. Suluhisho kwake yeye na wengine wengi ni kwa wananchi wa kawaida wa Afghanistan kuchukua jukumu la elimu kwa wasichana depend... matumaini yangu ni kwamba watu wa Afghanistan wataingia kusaidia. Tuna matajiri wengi, mamilionea na mabilionea nchini Afghanistan. Ni matumaini yangu kuwa wataingilia kati na kubaini kuwa tuna jukumu sisi wenyewe la kuijenga tena nchi, na kwa hakika si kazi ya jumuiya ya kimataifa. Mara kukiwepo na mtiririko wa ufadhili kwa mashule, wachambuzi wanaamini kwa Afghan wataona maendeleo ya moja kwa moja kwa elimu ya wasichana, na huenda wakaunga mkono hilo bila kujali iwapo Taliban wamechukua sehemu kadhaa za nchi au la. Yeah, kiangalia upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa ni halali kabisa, kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka elfu mbili na kumi na tano tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi, hususan kwa vijana kutoka miaka kumi na mbili mpaka kumi na ngapi mpaka ishirini na nne Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc tunasikika katika 107.5 nairobi kenya vilevile vile, unaweza kutufuatilia katika mtandao wetu www.voaswahili.com pia facebook na twitter Naufatao sasa ni muhtasari wa habari. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametangaza kuziba nafasi ya waziri wake wa masuala ya usalama wa ndani na mkuu wa polisi, saa kadhaa baada ya shambulizi la wanamgambo ambalo lilisababisha vifo vya watu 36. Rais Kenyatta alitangaza leo anaziba nafasi ya waziri wa masuala ya usalama wa ndani Joseph Ole Lenku na amekubali ombi la kustaafu kutoka kwa mkuu wa polisi David Kimaiyo. Maafisa wa usalama wanasema jeshi la Lebanon limemkamata mke na mtoto wa kiongozi wa kundi la Islamic State Abu Bakri al Baghdad. Maafisa walisema leo kwamba mwanamke huyo na mtoto walishikiliwa na kuhojiwa kwenye wizara ya ulinzi ya Lebanon baada ya kukamatwa kiasi cha siku kumi zilizopita karibu na mpaka na Siria. Mlipuko wa Ebola una matokeo makubwa kwa uchumi kwenye nchi za Liberia, Sierra Leone na Guinea na kupunguza zaidi ukuaji wa uchumi kuliko makadirio yaliyochapishwa mwanzoni mwa mwezi Novemba. Hayo ndiyo matokeo ya utafiti uliotolewa leo na Benki ya Dunia. Mwanasheria mkuu wa Marekani Eric Holder anasema atazindua mwongozo wa kumaliza ubaguzi wa kukamata watu kwa kufuata rangi kufuatia kuuawa hivi karibuni kwa kijana mweusi asiye na silaha aliyepigwa risasi na polisi mzungu katika mji wa Ferguson, Missouri. Holda alitoa matamshi hayo jana huko Atlanta, kwenye kanisa la kihistoria la Ebenezer Baptist ambalo liliwahi kuongozwa na Mchungaji Martin Luther King Jr, kiongozi wa haki za kiraia nchini Marekani. Mratibu maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Mashariki ya Kati yupo Cairo kwa mazungumzo ya siku mbili na maafisa wa eneo juu ya hali ya Wapalestina na utaratibu wa amani wa Mashariki ya Kati. Na mpaka hapo ndio tunakamilisha mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc usikose kuungana nasi hapo na kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu siku saa za afrika mashariki kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hivi leo mwendeshaji wa matangazo dwain collins hapa studio niko naye naitwa mkamiti kibayasi kundi mitambo sule na msimamizi wa matangazo, matangazo alikuwa ni