kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki ni saa 11 alfajiri huku afrika ya kati leo ni jumanne desemba 2, 2014 naitwa esther githuyot na mimi ni sunday shomari Na katika vidokezo vya habari zetu asubuhi ya leo, siku ya ukimwi duniani iliadhimishwa hapo jana kwa mito mbalimbali mbali ya kuendelea kutoa hamasa juu ya ugonjwa huo, na jijini New York hali haikuwa tofauti. Ni siku ambayo kwa kweli watu wa huku wanaisubiri kila mwaka na kuisherehekea kwa maana mbalimbali, kwamba wanawakumbuka wale waliofariki kutokana na huu ugonjwa na wanawahamasisha watu kujifunza zaidi kuhusu ugonjwa na huko Mombasa, Kenya, hali haikuwa tofauti kwani wanaharakati waliendelea kukemea unyanyapaa kwa waathirika wa ugonjwa huo. Bado tunabidi tutie juhudi kukabiliana na maswala kadhaa: unyanyapaa, uambukizi mpya karibu elfu 47 wanaishi na virusi vya ukimwi, na watoto karibu elfu 68 ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji. Jumuika nasi hadi mwisho matangazo haya. Lakini kwanza, huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Majaji wa mahakama ya rufaa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko Hague wamethibitisha hukumu ya miaka 14 ya mbabi wa kivita wa Congo Thomas Lubanga kwa kuhusika kwake katika kuwafunza na kuwatumia askari watoto wakati wa mapigano zaidi ya mwongo mmoja uliopita katika eneo lililo na utajiri wa mafuta la Ituri katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lubanga mwenye umri wa miaka 53 hakuonyesha masikitiko yoyote wakati mahakama ikitoa hukumu hiyo. Ameshakaa miaka 8 jela na anaweza kuachiwa huru mapema baada ya kutumia theluthi mbili ya hukumu yake. Hiyo ina maana anaweza kuwa huru mwaka ujao. Lubanga alishtakiwa kwa kuwateka watoto wadogo wa miaka 11 kutoka majumbani mwao, mashuleni na kwenye viwanja vya mpira na kuwalazimisha kuingia vitani. Mashirika ya haki za binadamu yanasema kiasi cha raia elfu sitini waliuawa kati ya mwaka 1999 na 2006, katika mapigano huko Ituri. Washukiwa wanamgambo wa Boko Haram wameshambulia majimbo mawili ya kaskazini mashariki mwa Nigeria Jumatatu, wakilenga soko lililojaa watu na kituo cha polisi. Mashahidi huko Maiduguri katika jimbo la Borno wanasema milipuko miwili ilipiga kwenye soko lililojaa watu, ambapo wasichana wawili walilipua mabomu ya kujitoa muhanga. Waliwa dazeni ya watu wiki iliyopita Mashahidi wanasema watu wasiopungua watano wameuawa, na walisema watu walikuwa wakivuja damu na wengine katika viungo. Walipua wabomu hao wa kujitoa muhanga waliua dazeni ya watu wiki iliyopita. Chama tawala cha Namibia kimewashinda wapinzani wake wote katika uchaguzi wa rais na bunge, huku waziri mkuu Hage Geingob akipata kura asilimia 87 ya kura zote. Tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ilitangaza Jumatatu kwamba chama cha SWAPO kilishinda kwa asilimia 80 ya kura katika uchaguzi wa bunge wa Ijumaa nchini humo. SWAPO pia kilishinda viti 77 katika bunge la taifa la nchi hiyo na kuacha viti 19 tu kuchukuliwa na vyama vya upinzani. Na siku ya Ukimwi duniani iliadhimishwa kote duniani jana huku wadau mbalimbali wakitoa mwito wa kuendelea juhudi za kutoa hamasa juu ya ugonjwa huo. Hapa Marekani, ingawa takwimu zinaonyesha maambukizi yamepungua, wanaharakati wa ukimwi waliendelea kutoa mwito wa kupinga unyanyapaa na kusherekea maendeleo yaliyopatikana. Fortunata Kasege ni mmoja waliohudhuria sherehe hizo, sherehe hizo jijini New York. Kwa kweli, siku hii ilikuwa ni siku ambayo imetangazwa kwa kiasi kikubwa ni siku ambayo kwa kweli watu wa huku wanaisubiri kila mwaka na kuisherehekea kwa maana mbalimbali, kwamba wanawakumbuka wale waliofariki kutokana na ugonjwa na wanawahamasisha watu kujifunza zaidi kuhusu ugonjwa na kuuelewa na kwa kweli, wametumia hela nyingi sana na muda mwingi sana kuwahamasisha watu na kuwaelimisha. Kila mahali unaona kuna kitu, alama au maneno ambayo yanawakumbusha watu kwamba huu ugonjwa kwa kweli upo na tuna uwezo wa kufanya kitu fulani. Kwao wamehamasishwa sana, viongozi kwa kweli wamejishirikisha sana katika hili swala. Marekani of course ni nchi kama nchi nyingine zozote tu ambazo zimekumbwa na huu ugonjwa na wamejifunza mengi sana kutoka miaka ya themanini mpaka sasa hivi. Kwa hiyo viongozi wa ngazi zote, watu wa ngazi zote, watu wa dini, watu wa kawaida, wote wamejifunza vingi sana na kutokana na you know, swala la kuelimishwa, wametoka mbali pia. Ndio wengi wameelimika kiasi kikubwa sasa hivi cha kujua kwamba huwezi ukamjua mtu kwa kumwona anavyofanana, ukaona kwamba huyu ameathirika au hajaathirika. Ni Fortunata Kasege, mwanaharakati wa UKIMWI, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Shirika la Afya Duniani WHO Jumatatu lilikuwa na taarifa ya pekee nzuri juu ya ugonjwa hatari wa Ebola ambao wameua zaidi ya watu elfu sita huko Afrika Magharibi, kwamba kusambaa kwake kwa haraka kumeanza kupungua shirika hilo la Umoja wa Mataifa lengo lake la kulenga na kutibu asilimia 70 huko Liberia, Sierra Leoni na Guinea ifikapo Disemba 1 lilikuwa katika mpangilio wa kiasi kikubwa. Naibu mkurugenzi wa WHO Bruce Aylward anasema aliwaambia waandishi wa habari huko Jeniva kwamba hali hiyo inaashiria kuwa nafasi iliyopo kati ya kuendelea kwa ugonjwa na kuudhibiti inaanza kufanikiwa. Rais wa Marekani Barack Obama anataka mamilioni ya dola zaidi katika matumizi ya serikali kuu ili kuboresha majeshi ya polisi nchini kote Marekani, katika majibu ya upigaji risasi wa kijana mweusi asiyekuwa na silaha na polisi mweupe wakati walipopambana mitaani katika mji wa kati wa Ferguson, Missouri. Baada ya kukutana na baraza lake, viongozi wa kiraia na maafisa wa polisi Jumaatatu huko White House, Bwana Obama alipendekeza matumizi ya zaidi ya dola milioni 260 kwa majeshi ya polisi nchini kote Marekani. Pia aliongeza kwamba nchi inahitaji mazungumzo ya wazi juu ya utekelezaji wa sheria za majimbo <mulia> Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni bado katika maadhimisho ya sikukuu ya Ukimwi hapo jana duniani ambapo huko Kenya imetangaza kuwa takriban watu elfu tano hufariki kila mwaka nchini humo kutokana na maambukizo ya virusi vya Ukimwi, kwa mujibu wa takwimu kutoka kituo cha kitaifa cha kudhibiti ukimwi na magonjwa mengine ya zinaa. Hayo yamebainika wakati wa kuadhimisha siku hiyo ya ukimwi duniani, huku wapenzi wa jinsia moja wakitajwa kuwa katika hatari zaidi ya kusambaza virusi vya HIV nchini Kenya. Mwandishi wetu Josphat Kioko ameandaa taarifa hiyo kutoka Mombasa. So. Sherehe ya kuadhimisha siku ya ukimwi duniani imefanyika sehemu mbalimbali ikiwa hapa pwani ya Kenya. Sherehe kubwa ilikuwa eneo la Kilifi ikiongozwa na mke wa Rais Kenyatta Bi Margaret Kenyatta. Ni katika sherehe hiyo ambapo ripoti mpya imetolewa kuwa wakenya zaidi ya elfu tano mia tano hufariki kila mwaka kwa kuugua ukimwi. Takwimu hizo pia zimeonyesha kuwa zaidi ya watoto elfu thelathini wanaambukizwa virusi vya HIV vinavyosababisha ukimwi. Ripoti ya waziri wa afya James Masharia imesomwa na Daktari Nicholas Muraguri ikibaini kwamba mikakati imewekwa kupunguza maambukizi kutoka kwa kina mama wajawazito hadi kwa watoto. Mkewe rais Kenyatta, Bi Margaret Kenyatta, aliyeongoza sherehe ya World AIDS Day akiwa hapo pwani ya Kenya, amezindua kliniki ya kisasa mobile clinic, ambayo ni moja kati ya miradi yake kusaidia kina mama wanaojifungua kote nchini na kupunguza vifo wanapojifungua. Katika kampeni hiyo yake Bi Kenyatta iliyopewa jina la Beyond Zero, pia inalenga kutoa kinga ya maambukizi ya virusi vya HIV kwa watoto. Nimechagua kuzungumza na viongozi wa Kenya, jamii zote na sekta ya biashara kuhakikisha kuwa hamna anayefariki kwa sababu ya janga la ukimwi. Tuhakikishe watoto wetu wanaishi katika afya nzuri. Kampeni ya Beyond Zero inasimamia hatua hii. Kaunti ya Mombasa pekee ina takribani watu elfu moja mia tisa ambao kila mwaka huambukizwa virusi vya HIV. Kwa mujibu wa wataalamu, bado tunabidi tutie juhudi kukabiliana na maswala kadhaa: nyanyapaa, uambukizi mpya. Karibu elfu arobaini na saba wanaishi na virusi vya ukimwi na watoto karibu elfu sita mia nane Daktari Pata aliyesoma ripoti hiyo amesema wanaendelea na mikakati ya kutoa hamasa kwa watu wa mapenzi ya jinsia moja haswa katika pwani ya Kenya kuhusu kuenea kwa HIV. Juhudi zetu zimelenga haswa hawa ambao wanakuwa na mapenzi wa jinsia moja, na tuko na mipango ya kuhakikisha kwamba tumewapatia mbinu za kuweza kujikinga na maambukizi, na pia kuwaconvince waweze kuwacha mienendo yao ili waweze kubadilika na katika maeneo kadhaa nchini Kenya, mila za kitamaduni zimekuwa kikwazo katika kuzuia maambukizi ya HIV na UKIMWI, moja ya mila hizo ikiwa ni kurithi wake hata baada ya waume zao kufariki. Nikiripoti kutoka Mombasa, na Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Na mwongo mmoja uliopita Afrika Kusini ilikuwa katika sehemu mbaya kwa waathiriwa wa ukimwi, na mbaya zaidi kwa kina waj, mama wajawazito ambao hawakuwa na fursa ya madawa ambayo yangewazuia kutishia maisha ya watoto wao kuambukizwa virusi hivyo hayo. Lakini yamebadilika pale wagonjwa wa Afrika Kusini walipojitokeza na kuwasilisha mashtaka ya kupatiwa fursa ya madawa ya bei nafuu. Mwandishi wetu Anita Paul anaripoti kutoka Johannesburg. Idi Ligongo anayesoma ripoti kamili. Hazel tau anasema anakumbuka siku za giza kuhusu HIV Afrika Kusini, taifa lilikuwa na mzigo mkubwa sana duniani wa maradhi. Lakini kwa mama huyo wa miaka 45 hazungumzii kuhusu wakati huo mwaka 1991 pale mara ya kwanza alipogundulika ana HIV anazungumzia kuhusu uamuzi wa wake wa mwaka elfu mbili na mbili wa kutangaza hali yake ya kiafya kwa nchi nzima kwa kuishitaki Afrika Kusini mahakamani ili kuweza kupata fursa ya dawa nafuu za ukimwi ambazo wakati huo zilikuwa hazipatikani kwa sababu ya hakimiliki. Wakati huo alikuwa akifanya kazi kama mshauri wa HIV na kutumia muda wa zaidi ya moja ya tano ya malipo yake kwa dawa. Katika kushinda kesi hiyo ya kihistoria, amekuwa ni mama aliyefungua njia na kwa matokeo yamekuwa ni kuishi na kuwa na watoto ambao hawana HIV. Mapambano yake ya kushusha bei za dawa pia yamewezesha upatikanaji mkubwa wa dawa za kuwasaidia kina mama wajawazito, wanawake wenye HIV. Hivi leo viwango vya maambukizo kati ya mama na watoto viko chini ya asilimia tatu nchini Afrika Kusini. Na kwa hilo, katika siku ya Ukimwi Duniani hapo jana, zaidi ya miongo miwili baada ya kugundulika taw anasema anashukuru kwamba yeye na takriban wananchi milioni mbili na nusu wa Afrika Kusini wana fursa ya kupata dawa za ukimwi. Mambo who has... ni mazuri sana matibabu, fursa ya matibabu, kumzuia mtoto ambaye hajazaliwa kuambukizwa HIV. Kwa watu ambao wamegundulika wana virusi, matibabu yanapatikana na kuna aina tofauti za matibabu. Mratibu wa HIV na TB kwa kusini mwa Afrika katika shirika la madaktari wasio na mipaka Erico Gomaur anasema mengi yamebadilika tangu kuwasili nchini Afrika Kusini mwaka 1999. Wakati kila mtu anazungumza kuhusu kupunguza matukio, kuzungumzia maambukizo mapya ni vigumu sana kufanya hivyo katika maambukizo kwa njia ngono, lakini katika maambukizo ya mama kwa mtoto kwa hakika ni rahisi kuingilia kati. Wakati nilipowasili, tulikuwa na kiasi cha asilimia ishirini, ishirini na mbili ya maambukizo, ikimaanisha mama mmoja kati ya watano atajifungua mtoto ambaye ana HIV. Hili lilipunguzwa hivi sasa kwa asilimia mbili nukta saba kote nchini. Kwa hiyo ni moja ya kumi, kati ya hili bado halitakiwi liwepo kabisa. Hicho ni kitu ambacho ni rahisi kuingilia kati, ni kitu ambacho ni vyema kitokomezwe na kinakaribia kutokomezwa katika nchi za magharibi. Dr Gomau Natau wanasema mapambano hivi sasa yanapanuliwa mpaka kwenye tiba za wakati wa uja uzito kwa wanawake wote nchini Afrika Kusini na kushusha kiwango cha maambukizo ya mama kwa mtoto. Wanawake wengi masikini katika jamii za vijijini hawapati matibabu ya dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi na kuwazuia watoto wao kuambukizwa HIV. Na mpaka hivi leo, maelfu ya wananchi wa Afrika Kusini wanazaliwa na maradhi haya ya sugu. Lakini ushindi wake wa kisheria umechelewa mno kwake. Tao hakufanikiwa kuwa mama, mume wake alikusanya kila kitu na kuondoka, baada ya tu ya kujua hali yake na upimaji wake ulikuja kipindi cha siku zake za mwisho ambapo wagonjwa wa ukimwi hawashauriwi kuzaa kabisa. Lakini siku ya ukimwi duniani, mamilioni ya watoto wasio na HIV Afrika Kusini wanakula matunda ya uzazi wake. Unasikiliza sauti Amerika, kipindi ni kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wanamgambo wa Islamic State wameua watu wa wasiopungua 16 kwenye mpaka wa Iraq katika shambulizi la Jumatatu alfajiri kwenye kituo kimoja karibu na mpaka wa Siria. Walinzi wengine wanne waliwawa katika shambulizi katika makao makuu yao huko Al Walid, kiasi cha kilomita 500 magharibi mwa mji wa Bagdad na karibu na makutano ya mipaka ya Iraq, Siria na Jordan. Wanamgambo wa Islamic State wamedhibiti sehemu za Anbar tangu mapema elfu mbili na kumi na nne, miezi kadhaa kabla ya wanamgambo hao kuanza mashambulizi mwezi Juni ambayo walidhibiti karibu robo tatu ya Iraq na Siria. Majira ya kununua bidhaa kwa wingi kwa ajili siku ya sikukuu hapa Marekani yalianza taratibu Alhamisi iliyopita, ikionyesha kuwa idadi ya wanunuzi imepungua madukani na kwenye mitandao ikilinganishwa na mwaka jana. Ijumaa baada siku ya sikukuu ya kutoa shukrani Thanksgiving hapa Marekani kwa kawaida ndiyo siku kubwa kuliko zote ya mauzo ya bidhaa kwa mwaka na muda ambao wafanya biashara wengi hutengeneza faida. Wahashibu wanaandika hasara kwa wino mwekundu na faida kwa wino mweusi, na kupelekea jina la Black Friday, siku muhimu kwa biashara kwa mwaka, ambapo bei zinashuka sana. Taasisi ya biashara rejereje ya kitaifa imeeleza zaidi ya wa wamarekani milioni mia moja thelathini na tatu wamenunua bidhaa kupitia mitandao au kwenye maduka tangu Alhamisi, hiyo ikiwa ni upungufu wa asilimia tano kwa kipindi kama hiki mwaka jana. <tune> Kutoka hapa, Washington, D.C., mpenzi msikilizaji usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunarejea katika ripoti za waandishi wetu. Hali ya utulivu imeanza kurejea katika mitaa ya Mombasa baada ya vikosi vya usalama kuondolewa kwenye misikiti mikuu ya mji huo kufuatia kufunguliwa kwa misikiti minne iliyokuwa imefungwa. Hata hivyo, kuna ripoti ya mivutano inayojitokeza kati ya vijana na wazee wa baadhi ya misikiti hiyo. Abd Shakur Abud amezungumza na mratibu wa masuala ya usalama wa taasisi ya Haki Afrika Francis Auma, na kwanza kamuuliza hali ilivyo kwa hivi sasa. Tunasema kumetulia, na vilevile vile viongozi wa kisiasa pamoja na viongozi wa kiserikali, ambapo ni County Commissioner ofisi yake wame hand over hizi misikiti kwa wale wazee na sisi kama shirika la Kiafrika tunasema ni tunataka uwiano, tunataka usalama, tunataka kuwe na utulivu, lakini vile vile ingekuwa bora zaidi kama vijana wangehusishwa katika masuala haya. Maanake imekuwa vuta ni kuvute ni kuhusiana na vijana na wazee. Na vuta kuvuta kati ya vijana na wazee inatokana na nini? Nini hasa kiini cha mvutano wao? Hapa kwa mtazamo wangu wa ni kuwa kunaonekana kuwa hakuna hali ya kuhusishana, maanake leadership kama ni uongozi yatakaenda, pia vijana wahusishwe na wazee pia wahusishwe, hakuna kubaguana na misikiti kama vile wanavyosema askari kuwa sijui kuna uhalifu, ni urongo mkubwa. Misikiti haifanyi uhalifu, jengo haifanyi uhalifu. Mtu ambaye anafanya uhalifu ni mtu binafsi, sio misikiti wala jengo. Kwa hivyo hivi sasa walioshikwa, walishikwa wengi ni vijana, na sisi tunasema kuwa waachiliwe bila masharti yoyote, ili watu wa waende kwa ibada, na vilevile vile kama kuna masuala ya uongozi pale msikitini, ingekuwa bora zaidi na vyema vijana kuhusishwa. Hebu tueleze kidogo maanake, mtu akifikiria msikiti msikiti anajua ni kwamba mahala ya swala na mahala ya ibada. Kwa nini msikiti huko Mombasa imekuwa kiini cha mvutano kati ya vijana na wazee, kwani watu wanakuja kuswali? Kwa nini vijana wa hawahusishwi au kushirikiana na wazee? Hii yote ni kusema kuwa kuna hali ya communication breakdown. Kama vijana katika uongozi tuseme kama vile upande wa nikifananisha na, na Wakristu kuna kama vile parish council ya Katoliki na pale kuna uongozi wa vijana ndani ya ile parish council. Kuna wazee, kuna hizi special group kama kina mama. Hiyo ni upande wa dini ya Kikristu ki, lakini Kiislamu inasemekana na vile mambo yalivyo ni kuwa vijana wajehusishwa ipasavyo, ndio maana unapata kuna hiyo bitterness na yote ni masuala ya leadership. Kwa hivyo ni masuala ya uongozi, na sisi kama shirika la Kiafrika tunataka kuwe na utulivu, kuwe na amani, na watu wahusishwe vilivyo wote, kama ni vijana, kama ni wazee, wahusishwe katika uongozi wa hizi misikiti. Je, yeah, kuna juhudi zozote kufikia lengo hilo? Kuna watu wanaojaribu kuleta uiano au kuleta mazungumzo kati ya pande zote? Kweli, kusema kweli, shirika letu limekuwa mstari wa mbele. Huyu mkurugenzi mkuu Hussein Alid amekuwa ameinitiate hizi program za kuleta watu wa dialogue, wanasema kwa lugha ya kimombo kuwa tuna promote dialogue. Ni wakati wa kuzungumza, si wakati wa kuonyeshana vidole. Amejaribu kufanya forum kadhaa, vikao kadhaa, kuleta vijana, kuleta serikali na vile vile kuleta wazee, watu kuzungumza, kuangalia shida iko wapi. Uh, shirika la Haki Afrika hapa Kenya imejaribu sana mambo hayo na hivi sasa ndiyo inakuwa polepole pole, watu kuna suspiciousness na nini, lakini tunaamini tuna, inshallah mambo haya yatakuwa sawa. Ni mratibu wa masuala ya usalama wa taasisi ya Haki Afrika Francis Auma akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. mambo mapya mambo hipo Mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi na wakati umewadia sasa wa kusomewa muktasari wa habari kutoka hapa sauti Amerika. Majaji mahakama ya rufaa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko Hague wamethibitisha hukumu ya miaka kumi na nne ya mbabe wa kivita wa Kongo Thomas Lubanga kwa kuhusika kwake katika kuwafunza na kuwatumia askari watoto wakati wa mapigano zaidi ya muongo mmoja uliopita katika eneo lililo na utajiri wa madini la Ituri katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Washukiwa w wanamgambo wa Boko Haram wameshambulia majimbo mawili ya kaskazini mashariki mwa Nigeria Jumatatu, wakilenga soko lililojaa watu na kituo cha polisi. Mashahidi huko Maiduguri katika jimbo la Bono wanasema milipuko miwili ilipiga kwenye soko lililojaa watu, ambapo wasichana wawili walilipua bomu ya kujitoa muhanga waliua dazeni ya watu wiki iliyopita. Chama tawala cha Namibia kimewashinda wapinzani wake wote katika uchaguzi wa urais na bunge huku waziri mkuu Hage Geingob akipata kura asilimia 87 ya kura zote. Tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ilitangaza Jumatatu kwamba chama cha SWAPO kilishinda kwa asilimia 80 ya kura katika uchaguzi wa bunge wa Ijumaa nchini humo. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Ukosefu wa fursa ya maji safi na huduma za msingi za vyoo ni moja ya matatizo makubwa yanayoikabili dunia inayoendelea hivi leo. Mahitaji haya yanayoingiliana ni ya msingi kwa maisha ya afya na jamii zenye mafanikio. Lakini bado takriban watu milioni 783 kote duniani hawana fursa ya maji safi ya kunywa na zaidi ya watu bilioni mbili na nusu hawana fursa ya huduma salama za vyoo kwa ajili ya kutupa vinyesi vya binadamu. Matokeo yake, ukosefu wa fursa mwafaka za maji na huduma za vyoo ni kubwa na zinapelekea maradhi kama vile ya kuharisha na maradhi mengine, uduni wa maisha, na matatizo ya afya ya umma na mazingira, na ukuaji wa chini wa uchumi lakini pia vigezo ambavyo ni vigumu kuvipima kama vile hadhi na usalama. Takriban watu milioni mbili wanakufa kutokana na kuharisha kila mwaka, wengi wao ni watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano wanaoishi katika dunia inayoendelea. Wakati idadi ya watu ulimwenguni inaendelea kuelekeza macho yao mijini, changamoto ni kuhakikisha kwa fursa za maji na huduma za vyoo zinatarajiwa kuwa na mkanganyiko zaidi. India ni moja ya nchi yenye tatizo hili. Ingawaji uchumi wake umeboreka katika muda wa mwaka mmoja uliopita na kuinua maisha ya mamilioni ya watu kuondoa katika umaskini uliokithiri, ukuaji haraka wa mijini na huduma chache za mfumo wa ugavi maji na miundombinu ya vyoo vinadumaza zaidi maendeleo. Hivyo huduma za vyoo na maji safi ni kipaumbele cha juu cha maendeleo kwa serikali ya India. Wakati Rais Barack Obama na Waziri Mkuu wa India Narendra Modi walipokutana hapa Washington mwanzoni mwa mwezi Oktoba, walitia saini makubaliano ambayo yatasaidia kupeleka huduma safi za maji na vyoo kwa wananchi wote wa India. Mwezi Novemba, mkuu wa USAID Rajiv Shah alitangaza msaada mpya wa fedha mpaka dola milioni ishirini kusaidia katika juhudi za maji na vyoo nchini India. Hii ni pale fedha hizo zitakapopatikana. Sha ametangaza mpango mpya wa maji mijini, huduma za vyoo na usafi, au kama inavyojulikana WASH, kwa kushirikiana na wizara ya maendeleo mijini India chini ya ushirika wa Marekani na India, kujumuisha na washirika wengine wakuu kama vile taasisi ya Bill and Melinda Gates na kushirikiana utaalamu na taratibu nzuri za ulimwengu na kuonyesha uvumbuzi na mifano mwafaka katika huduma za maji na vyoo mijini. Sha pia ametangaza msaada wa USAID kwa ushirika wa wadau mbalimbali ambao utasisitiza harakati za nchi nzima kuhusu tabia nzuri za WASH kwa pamoja. Amesema mkuu wa USAID ya Rajiv Shah, tunafanya kazi kufungua fursa kwa watu wa India walio katika mazingira hatari na kubuni masuluhisho ambayo yatasaidia kuwaondoa katika umaskini uliokithiri kote ulimwenguni. Na hapo ndipo tunakamilisha matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 asubuhi huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Aida Issa, msimamizi wa matangazo ni mimi Astagidu Yua, na hapa studioni naye Sandey Shomari awatakia siku njema kutoka studio zetu hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.