Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Desemba 2 mwaka 2014, katika matangazo ya VOA Express. Kufuatia hali tete ya usalama Kenya, wananchi wanasemaje? Leo watu wameshauliwa kule Mandera, sababu za usalama. Watoto wanabakwa, sababu za usalama. Wanawake wanavuliwa nguo, sababu za usalama. Yani inakuwa kwamba sasa hatuko salama. Ni Alfred Kazungu akitoa hoja yake kuhusu utendaji wa serikali ya Kenya katika usalama. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Na kufuatia mauaji ya Mandera, mkuu wa polisi wa huko Mandera anasemaje? Tumekuwa na udhabiti wa ulinzi kila mahali, lakini wakati hawa walipo waliposhambulia hizi sehemu mbili waliweza kukumbana na maafisa wa usalama ambao walikuwa wakifanya doria, ndio sababu. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia, na msomaji wako ni Mkamiti Kibayasi. Serikali ya Kenya hivi punde imetangaza kumfuta kazi waziri anayehusika na masuala ya usalama wa taifa nchini humo Joseph ole Lenku, na nafasi yake sasa itachukuliwa na Joseph Nkaiseri. Naye inspekta mkuu wa polisi Kenya David Kimaiyo amestaafu kufuatia mauaji ya watu 36 yaliyotokea karibu na mji wa Mandera uliopo kaskazini mashariki mwa nchi. Kundi la wanamgambo wa kisomali la Al-Shabab limedai kuhusika na mauaji hayo. Walioshuhudia wanasema watu wenye silaha waliosimama kama wafanyakazi walikuwa wamelala katika mahema yao. Taarifa ya kundi la Al Shabab ilisema wapiganaji wake walifanya mauaji ya kile walichokiita Kenya Crusaders, na walikuwa wakiipa adhabu Kenya kwa kupeleka majeshi yake kupigana nchini Somalia. Mlipuko wa Ebola una matokeo makubwa kwa uchumi kwenye nchi za Liberia, Sierra Leone na Guinea na kupunguza zaidi ukuaji wa uchumi kuliko makadirio yaliyochapishwa mwanzoni mwa mwezi Novemba. Hayo ndiyo matokeo ya utafiti uliotolewa leo na Benki ya Dunia. Kabla ya tatizo la Ebola, mataifa yote matatu yalikuwa yanaendelea vizuri kiuchumi. Liberia hivi sasa inakadiriwa kukuwa angalau kiwango cha asilimia mbili nukta mbili kwa mwaka na Sierra Leone ilitabiriwa kuongezeka ukuaji wa asilimia nne ambayo ni kiasi cha theluthi moja ya ongezeko la kiwango kabla matatizo kwa mataifa haya mawili. Ukuaji wa uchumi wa Guinea unatabiriwa kushuka kutoka asilimia nne nukta tano kabla matatizo kufikia nusu ya asilimia ya moja. Hivi sasa waanzilishi watatu wa kundi la Hong Kong Occupy wanaendelea na mipango ya kujisalimisha kwa polisi na wanawasihi waandamanaji wenzao kufanya hivyo kwa ajili ya usalama wao wenyewe. Kwenye mkutano na waandishi wa habari, Beni Tai, Chan Kin Man na Chu Ying Ming walitangaza kuwa watajisalimisha wenyewe kwenye kituo kikuu cha polisi muda wa saa tisa alasiri kwa saa za huko, kesho Jumatano. Beni Tai alisema haijafahamika iwapo polisi watawashikilia au kuwaachia yeye na wenzake wawili wa kundi hilo lakini alisema wapo tayari kukubali matokeo yeyote. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Sauti ya america Washington DC. Maafisa wa usalama wanasema jeshi la Lebanon limemkamata mke na mtoto wa kiongozi wa kundi la Islamic State Abu Bakri al Baghdadi. Maafisa walisema leo kwamba mwanamke huyo na mtoto walishikiliwa na kuhojiwa kwenye wizara ya ulinzi ya Lebanon baada ya kukamatwa kiasi cha siku kumi zilizopita karibu na mpaka na Syria. Gazeti moja la Lebanon la As-Safir liliripoti kwamba jeshi liliwakamata wawili hao kuhusiana na shirika la upelelezi wa nje. Mashirika ya habari Russia, ya Russia yanasema Rais Vladimir Putin amewataka wabunge wa, wa Russia kubatilisha haki waliowapa majeshi ya Russia kuingilia kati huko Ukraine. Ripoti zilisema kwamba Rais Putin alitoa pendekezo hilo kwenye bunge hii leo. Jana jioni Rais wa Marekani Barack Obama alimsii bwana Putin kwa njia ya simu kusaidia kutekeleza mpango wa kiongozi wa Ukraine Petro Poroshenko wa kusitisha mivutano ya kisiasa na kuanza kutangaza usitishaji wa mapigano hapo Ijumaa. White House ilisema Rais wa Marekani alimpigia bwana Putin kuwashinikiza uungaji mkono wa Rasia wanaojitenga kutambua sitisho la mapigano la wiki moja na kusitisha mmiminiko wa silaha kukatisha mpaka kutoka rasia kuelekea Ukraine. Rais wa Marekani Barack Obama anaomba mamilioni ya dola zaidi katika matumizi ya serikali kuu ili kuboresha jeshi la polisi kote nchini kama hatua kufuatia mauaji ya kijana mweusi yasiye na silaha yaliyofanywa na polisi mzungu katika mji wa Ferguson, Mizuri, mwezi Agost. Baada ya mkutano huko White House jana na baraza lake la mawaziri, viongozi wa haki za kiraia na maafisa wa polisi, bwana Obama alitangaza pendekezo la matumizi ya zaidi ya dola milioni 260 kwa jeshi la polisi nchini Marekani. Alisema fedha za ziada zitatumika kulipia kamera elfu hamsini za polisi mwilini na kurekodi maongezi yao na raia pamoja na fedha za kutoa mafunzo zaidi kwa polisi. Nam, kama unajiunga nasi hivi sasa, hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC, na kama ulivyosikia katika taarifa ya habari ya VOA Express hivi punde kutoka Nairobi, zasema waziri anayehusika na masuala ya usalama wa taifa Joseph Ole Lenku amefutwa kazi na waziri mpya Josephu nkaiseri ameteuliwa kuchukua wizara hiyo naye inspekta mkuu wa polisi David Kimaiyo amestaafu kufuatia mauaji ya watu 36 karibu na mji wa Mandera. Mwaigikonyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Mda mfupi uliopita magaidi wa Al-Shababu wamedai kuhusika na shambulio hilo wakisema ni hatua ya kulipiza kisasi kutokana na hatua ya Kenya kuwapeleka wanajeshi wake nchini Somalia. Nayaaminika magaidi hao walivuka mpaka wa Kenya na Somalia na kuingia sehemu hii ya Koromei, umbali wa kilomita 15 kutoka mji wa Mandera. Walitoka kambi za kigaidi za Sale na sehemu nyingine zilizoko ndani ya Somalia. Watu wote waliouawa wanatoka kaunti ya Nyeri, mkoa wa Kati, na habari hizo zasema waathiriwa kwanza walilazimishwa kukaa foleni kabla ya kupigwa risasi kichwani na kuuawa papo hapo. Mauaji hayo yalitokea mwendo wa saa 7 za usiku majira ya Afrika Mashariki, wakati majangili waliokuwa na bunduki za AK 47 walivamia machimbo ya mawe karibu na mji huo wa Mandera na kuwapiga risasi na kuwaua watu hao. 36 walikuwa wamepangwa foleni chini ya hema walimokuwa wamelala, na yadaiwa majangili hao walikuwa wamefunika nyuso zao wakati wa mauaji hayo. Baadhi ya wa watu waliohusika msiba huo wanadaiwa, majangili hao kwanza waliwabagua waathiriwa na kuwatenga Waislamu kwa Wakristo. Wakristo wote waliuawa na Waislamu kuachiwa huru. Na kabla ya mauaji hayo, mauaji mengine yalikuwa yametokea saa chache tu katika mji wa Wajir, mkoa huo huo wa kaskazini mashariki, ambapo mtu mmoja aliuawa kwa kupigwa risasi na wengine 13 kujeruhiwa vibaya. Naibu wa kamishna mkuu wa eneo hilo la Wajir Elvis Koril Anasema tangu mauaji ya kwanza mjini Mandera kumekuwa na ulinzi mkali katika eneo hilo. Tangu tukio la Mandera, ningependa kuhakikishia kwamba tumekuwa na udhabiti wa ulinzi kila mahali, lakini wakati hawa walipo, waliposhambulia hizi sehemu mbili, waliweza kukumbana na maafisa wa usalama ambao walikuwa wakifanya doria, ndio sababu hatujapata uh, matatizo makubwa zaidi. Mara kwa mara huwa tunapata uh, uh, habari lakini ile habari ambayo tunapata huwa hailengi hai, kwamba shambulizi itatekelezwa mahali fulani. Na kufuatia mauaji hayo, Rais Uhuru Kenyatta amekuwa akiongoza mkutano wa maafisa kuu wa usalama wa taifa katika ikulu ya rais. Pia viongozi wa upinzani wamekuwa wakikutana hapa mjini Nairobi kutathimini hali ya usalama kwa jumla nchini Kenya na baadhi yao wamekuwa wakimshutumu rais Uhuru Kenyatta hadharani kwa kushindwa kudhibiti hali ya usalama kwa jumla. Mauaji hayo mapema alfajiri yanafuatia mauaji mengine ya mwezi uliopita kwenye barabara kutoka Mandera kuelekea Nairobi, ambapo watu wasiopungua 28 walipigwa risasi na kuuawa wakiwa safarini ya kurejea Nairobi. Rais Uhuru Kenyatta anatarajiwa kuhutubia taifa kuhusu kisa cha kuuawa kwa watu 36 viungani vya mji wa Mandera. Mwaigikonyo, VOA Express, Nairobi. Raia wa Kenya leo wameamkia mauaji mengine ya kushtua ya watu zaidi ya 30 katika kaunti ya Mandera iliyo karibu na mpaka wa Kenya na Somalia. Mauaji hayo yanayosadikiwa kutekelezwa na kundi la Al Shabab yameshtua mamilioni ya watu eneo la Afrika Mashariki. Baadhi ya wakazi wa Mombasa waliokutana na mwandishi wetu Josephat Kioko wamezungumzia mauaji hayo. Yasikitisha sana, hayo mauaji yaliyotokea ule uchungu bado hujaisha, na hata ile damu ambayo ilimwagika juzi juzi. Tunaomba tu, yaani, serikali ichukue jukumu, na hata wale ambao wako katika upinzani pia wangeweza kushirikiana na serikali, maanake serikali peke yake haiwezi, mpaka ishirikiane na wadau wote ili, kushir, ili kutatua hili swala la usalama, maanake sisi kama wananchi wa kawaida tunaathirika. Ujuu ukitoka ukienda kama utarudi, ukiangalia wale ambao wamekufa wote ni kama ambao ni Wakristo. Sasa pia nastahili kuchunguzwa, manake sote ni binadamu, manake sote hatuwezi kuwa dini moja, manake maisha hayatakuwa sawa. Mi nilijua asubuhi kupitia kwa redio, ambayo habari zenyewe za kuhuzunisha sana, si jambo la kufurahisha kwa kila mwananchi. Serikali kuongozwa na rais, watakanaangalie kuhusu hilo jambo, mambo ya security. Nafatilizia kila kitu, na kulingana na mimi naona security ime imekuwa chini sana. Maoni yangu ni kwamba kuna wale viongozi wakuu serikalini ambao wanakosa kutekeleza kazi yao. Inspector mkuu Kimayo yuko wapi? Hilo ni swala lingine ambalo linatatanisha mwananchi, sisi tutafanya vipi? Kwa ni rais lazima awajibike na afute kazi wale nne. Matamshi ya upinzani unachukulia vipi? Uh, upinzani wana haki ya kutamka matamshi yao kwa sababu kama kuna ulegevu mahali fulani, wana haki ya kusema kwamba lazima wale ambao wameshikilia idara ile wafutwe kazi. Mi kwa majina naitwa Kodi Froweru. Mimi ni kwanza na, nasema pole sana kwa wale wenye wamepoteza wa maisha. Mimi kulingana na usalama, hali ya usalama hii Kenya, nasema kama serikali imeshindwa basi iambia wananchi imeshindwa, alafu Wakati huo huo mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Mzalengo Kibunga, ambaye amezungumzia pia mabadiliko ya uongozi yaliyofanywa na Rais Uhuru Kenyatta kuhusiana na mauaji hayo, na ni jambo ambayo eh, sasa hivi inaonekana kama rais amekubali kwa sababu amemwondoa viwa usalama ambaye ni wana bwana Ole Lenku akamchagua kiongozi mwingine ambaye anapatiwa kuidhinishwa na bunge na pia bwana Kaiseri e, ambaye alikuwa ni mwanajeshi na pia amekubali kustaafu rasmi, kwa kiongozi wa polisi bwana e, Kimaio. Kwa hivyo jambo la ukosefu wa usalama hasa hasa katika mipaka ya Kenya na Somalia ni jambo ambalo imekuwa serikali imeshindwa kulidhibiti, lakini kwa sasa lazima tunabaki tuone kama jambo hilo sasa itaisha na. Uh, kutokana na utekelezaji huu, tunasikia kwamba watu waliouawa walikuwa e, si Waislamu, walikuwa ni Wakristu tu. Unadhani hii inaweza ikaashiria kwamba kuna vita labda huko ya kidini? Maanake wengine walikuwa wanasema pengine hili si kundi la Alshababu, hiyo hofu tulio tunayo, eh, na tunaomba kuwa zidi kwa, eh, kwa sababu kawaida Kenya, wachimba migodi huwa si, wa, si Islamu mara nyingi, hasa kwa Waislamu wao watu kutoka eneo hilo, hasa wengi wa wanaochimba migodi huwa ni eh, wa jamii ya eh, Waluo wa, eh, na ni si kawaida kabisa katika migodi kupata Waislamu. Kwa hivyo jambo hilo ikifahamikana kuwa ni watu ambao si eh, Waislamu huenda ikaathiri sana uhusiano ambao umekuwekwa kwa miaka mingi kati ya Waislamu na na Wakristo, mm. Na ni jambo ambalo tumekuwa tukijaribu kabisa kwa njia nyingi kuepuka eh, eh, kwa sababu Kenya tumekuwa na uhusiano mzuri kati ya uh, mtini mbalimbali mbali, na hatupendi kabisa, na ni jambo ambalo hatunge furahia kuwa kati ya Wakristo na Waislamu. Tukirejea katika uteuzi ambao umefanywa na rais hapo Kenya kufuatia mauaji haya katika eneo la Mandera, unafikiri hawa walioteuliwa wanaweza kuleta matumaini ya eh, kuleta usalama katika maeneo haya yaliyoshuhudia ghasia ya hizi? Tukiangalia historia, wakati idara eh, ya ilikuwa imesimamiwa na aliyekuwa eh, mstaafu kutoka jeshini kulikuwa hakuna ile shida sana ya ukosefu wa usalama. Kwa hivyo tukiangalia hiyo historia, labda tunatumaini kuwa eh, aliyechaguliwa kwa sababu ni mtu ambaye ana ambaye ana experience ya kuwa na katika hali ya usalama itasaidia vizuri, kwa sababu anafahamu mambo ya, ya ya ya usalama. Kwa hivyo ni mtumaini wa Kenya hii, hatujui ni kuwa atakaechaguliwa kuwa eh, kiongozi wa polisi atakuwa mtu ambaye ana uzoefu gani lakini Jenerali eh, mstaafu Kaiseri ambaye ni mtu ambaye ametoka katika idara ya ya ya, ya jeshi anatoa matumaini kwa Wakenya kuwa itafanyika pia eh, kuwa, kuwa anatoka kwa chama cha upinzani ODM eh, Democratic Party, labda ule, ule eh, upande wa upinzani utaungana na serikali kuwa na na, na eh, mshikilia umoja zaidi eh, jambo ya usalama badara ya kuwa tunarudishana, uh, tunarudishana kuwa serikali, nyinyi hamewezi, sisi uh, upinzani ndio tunaweza. Kwa hivyo nadhani hii itasaidia kuunganisha wakenya pamoja, kuwa hata upinzani kuwa sasa inasimamia ambayo ni muhimu sana ya usalama nchini na... ni Mzalengo Kibunga akiongea na VOA Express. Haya basi, msikilizaji, hii ni VOA Express. Hivi sasa tunasikiliza kibao cha muziki kutoka kwake Jagua anakuambia 1 cm kiba hicho kutoka kutoka kwa jagwa, ni katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa basi tunaelekea kwenye hoja kwa hoja. Leo katika hoja kwa hoja tunaangalia madai ya upinzani Kenya kwamba Rais Uhuru Kenyatta hafanyi kazi kama inavyotakiwa. Yahya Shebe na Alfred Kazungu wote kutoka Kenya wanatoa hoja zao juu ya kauli hiyo na kuangalia suala la usalama wa Kenya. Mimi ni, nakubaliana nayo na sababu zipo nyingi. Kumbuka kwamba wale wanaotuongoza sasa hivi pia wana kesi kule Uholandi, kwa hivyo ile kesi pia inachukua muda wao mwingi na fikira zao nyingi pia. No, hata likuwa... lakini, usafari, kwa... unaona hata alikuwa naibu rais angesafiri kuenda kule lakini amekatiza safari kwa sababu za kiusalama. Sasa tunaona kwamba yani, ni kazi yani shughuli nyingi nyingi kwenda kule, kesi zinasikizwa na huku jukumu la kuongoza taifa na nini na nini. Navoona mimi ni kwamba itabidi pengine hatuoni kama ambaye tunaenda mbele. Eh, kwetu Mombasa huku unakuta utalii umedorora sababu ni usalama. Leo watu wameshauliwa kule Mandera sababu za usalama. Salama. Watoto wanabakwa sababu za usalama, wanawake wanavuliwa nguo sababu za usalama. Yaani inakuwa kwamba sasa hatuko salama. Sasa tena tukisema kwamba inafanya kazi, basi kazi ipi? Tuonyeshwe. Mimi kwanza sikubaliane naye na sababu mbili tatu ambazo ninazo. Kwanza, kama vile tunavyomwona na mheshimiwa Uhuru Kenyatta, nkusema na ukweli, mi kwanza, katika msimamo wangu wa kisiasa mimi niko katika upinzani, hiyo nataka julikani, lakini kwa upande huu kusema kwamba Uhuru Kenyatta hafanyi kazi, mimi nalipiga. Kwa sababu, sababu ya kwanza kama yeye anavyokuja katika vyombo vya vi habari, anatetea akihimiza kwamba usalama ni wajibu wako wewe mwananchi na wajibu wangu kama rais. Kwa sababu gani? Kwa sababu kweli tunajua serikali ina mapolisi, ina majasusi, ina maaskari, ina vyombo, ina teknolojia, mbinu mbalimbali za kuweza kujua uhalifu na kutegua pahali ambapo kutatokea hitilafu za kiusalama lakini kwa mfano huko nyumbani, jirani kuna jirani yako pale, huwezi kujua jirani yako ana ana ana. Serikali kwa mfano hawezi kujua, ama askari ambaye yuko mbali hawezi kujua pale jirani kama kuna jirani nzuri ama jirani mbaya ambaye anaficha silaha, ambaye anaficha mabomu, ambaye anatengeneza mabomu pale pale, serikali hawezi kujua. Kauli hiyo ya kwamba usalama ni jukumu la kila mmoja wetu nalipinga vikali. Kwa nini? ikiwa ni mambo ya mimi kufunga yua wakati nalala na kb ikiwa ni mambo ya kwamba mimi nisembee maeneo yaliyo ni hatari usiku na kubali hayo yanategemea mimi, lakini tufahamu kwamba kuna usalama wa taifa. Unafahamu? Sasa wale waliochinjwa Mandee sasa hivi unataka kusema kwamba walaumiwe kwa sababu hawakuweza kujikuwa waangalifu vya kuto, au, au pengine watu fulani hawakuweza kusema habari zinazowahusu wale waliovamia? Hapana, kunapaswa kuwa na habari za ujasusi. Kwa hivyo kukurusha mpira kwa wananchi basi sivyo, kwa sababu kwa nini tunapiga kura basi kiongo fulani? Mimi naona mambo haya yametiwa siasa ndani kwa hivyo kusema kwamba uhuru ameshinda mimi nakataa, kwa sababu i kama alivyosema, si malaika, binadamu kama binadamu mwingine. Ana kiwango fulani ambacho kweli ameshinda, kusema kweli, hapa rais ameshinda. Na sasa tuangalizie kero zangu leo. Wasikilizaji wa VOA Express wanazungumzia mama lishe ama mama ntilie. Jamani, mimi hapa kero yangu ni wale mama ntilie wanaotupikia chakula so, nakuta kuna mwingine mama ntilie, labda yeye ndo bosi wahiyo, wapo sehemu wanapopikia chakula, amemtafuta binti sasa. So, kwa kweli huyo binti ni mchafu, ajui kuoga, na anakaa naye anamwona kabisa mchafu. Yeye yani, msafi amekaa hapo, yule binti anaangaika anawahudumia watu jamani, ni mchafu yani, mpaka anavokuletea pale hizo chipsi au anakuletea hivyo viazi au ndizi mtu unaogopa kula, kwa sababu ni mchafu, alafu yeye ni msafi yani. Binti ni mchafu ni mchafu ni mchafu ni mchafu. Kuna mama ntilie mwingine unaweza kumwambia samani, mama huyu, huyu binti yako tunaomba basi awe angalau awe msafi, anakwambia ah, usiniingilie biashara yangu, kwani wewe nani? Kama hutaki acha, kwani lazima? Lakini jamani, kama umempata binti labda umemtoka kijijini, haelewi kwamba kuoga ni nini, mwambie mwanangu, oga upendeze ndio utafanya biashara vizuri. Sasa una, unakimbiza kabisa wateja. Unaambiwa, unashauriwa, hawashauriki. Jamani mamantilia ambao mnawafanyakazi hapo tunaomba mjitahidi, mjirekebishe, wanunulieni nguo. Hata kama ana nguo mbili tatu, mshauri afue leo, afue hii kesho, afue hii na anavyofanya zile kazi, awe makini. Mwingine anajimwagia mwagia maji amejimwagia amejami mafuta tu, anakuja anakuletea chakula. Jamani, kweli ni ustaarabu hicho? Ni chakula, inabidi mtu ale kwa amani, sio mtu unatoa hela unakula chakula lakini baadaye unaenda huko unalalamika, una hata akifanyi kazi Tujitahidi kuwa wasafi, kina mama ntilie. Hata kama sio wewe, ni mfanyakazi wako, tujitahidi kuwa wasafi, maana kile ni chakula kinahudumia watu. Sasa unakuta mtu ni mchafu anakupa chakula kichafu, unaenda kupata typhoid huko. Tujirekebishe. Haya, sasa hiyo ni kazi kwa mamalishe wote kuhakikisha kwamba maeneo yenu ya kazi na wale watu ambao wanakuwa wanawasaidia wanakuwa katika hali ya usafi ili kuweza kuwavutia wateja. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. na sasa tuangalie teknolojia. Mkamiti Kibayasi, una nini kwenye teknolojia leo? Nam, wasambazaji wa huduma ya internet ISP na kampuni ya VSAT Calkey Network wametangaza mipango ya upatikanaji wa vifaa vya mawasiliano vilivyolenga kwenye viwanda vya mafuta na gesi Afrika Mashariki. Kenya, Sudan Kusini na Uganda, kumegundulika kuwepo mafuta yatakayoweza ya kuboresha hali ya uchumi kwenye nchi hizi za Afrika Mashariki. Lengo maalum la kampuni ya Call Key itakuwa kutoa dhamana ya huduma ambazo zitakidhi mahitaji yaliyotajwa na makampuni ambayo tayari yanafanya harakati zake kuzunguka maeneo ya uchimbaji na upatikanaji wa mafuta. Kampuni hiyo inajulikana kwa teknolojia yake ya very small aperture terminal VSAT ambayo inatumia satellite ya njia mbili katika kusafirisha data. Kampuni hiyo inafanya kazi na kampuni moja satellite ya Avanti kutoa huduma hizi. Wakati wao sekta binafsi pamoja na serikali ya Kenya zimejumuika pamoja na kuimarisha programu ya kujenga uwezo wa ICT katika sekta za umma pamoja na kuboresha kiwango cha usambazaji wa huduma za mawasiliano, kampuni ya The Presidential Digital Inatarajiwa kutoa mafunzo kwa wasomi kupitia mpango wa kujifunza kazi ukiwa shuleni ili kukuza ufahamu wa uongozi wa ICT. Kupitia juhudi hizi basi, wanafunzi mia moja watapatiwa mafunzo kwa muda wa mwaka mmoja katika robo nne, yaani miezi mitatu mitatu. Programu hii imebuniwa kutumia ICT kwa huduma bora na za haraka serikalini, ukuaji uchumi, na ubunifu wa nafasi za kazi za ajira kulingana na ilani ya juhudi. Haya basi, msikilizaji, unasafiri na VOA Express. Matangazo haya vilevile yanapatikana katika mtandao wetu wwwvoa swahilicom, hali kadhalika ukurasa wetu wa Facebook. Endelea kuwa nasi hivi sasa. Basi mkamiti Kibayasi anakusomea muhtasari wa habari. Serikali ya Kenya hivi punde imetangaza kumfuta kazi waziri anayehusika na masuala ya usalama wa taifa nchini humo, Joseph Ole Lenku, na nafasi yake sasa itachukuliwa na Joseph Nkaiseri. Naye inspekta mkuu wa polisi Kenya, David Kimaio, amestaafu kufuatia mauaji ya watu thelathini na sita yaliyotokea karibu na mji wa Mandera uliopo kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Kundi la wanamgambo wa Kisomali la Al Shababu limedai kuhusika na mauaji hayo. Mlipuko wa Ebola una matokeo makubwa kwa uchumi kwenye nchi za Liberia, Sierra Leone na Guinea, na kupunguza zaidi ukuaji wa uchumi kuliko makadirio yaliyochapishwa mwanzoni mwa mwezi Novemba. Hayo ndiyo matokeo ya utafiti uliotolewa leo na Benki ya Dunia. Kabla ya tatizo la Ebola, mataifa yote matatu yalikuwa yanaendelea vizuri kiuchumi. Maafisa wa usalama wanasema jeshi la Lebanon limemkamata mke na mtoto wa kiongozi wa kundi la Islamic State Abu Bakri al-Baghdadi. Maafisa walisema leo kwamba mwanamke huyo na mtoto walishikiliwa na kuhojiwa kwenye wizara ya ulinzi ya Lebanon baada ya kukamatwa kiasi cha siku kumi zilizopita karibu na mpaka na Syria. Waanzilishi watatu wa kundi la Hong Kong Occupy wanaendelea na mipango ya kujisalimisha kwa polisi na wanawasihi waandamanaji wenzao kufanya hivyo kwa ajili ya usalama wao wenyewe. Kwenye mkutano na waandishi wa habari, Benny Tai, Chan Ki Man na Chu Ying Ming walitangaza kuwa watajisalimisha wenyewe kwenye kituo kikuu cha polisi muda wa saa tisa alasiri kwa saa za huko kesho, Jumatano. Mashirika ya habari ya Russia yanasema rais Vladimir Putin amewataka wabunge wa Russia kubatilisha haki waliowapa majeshi ya Russia kuingilia kati huko Ukraine. Ripoti zilisema kwamba rais Putin alitoa pendekezo hilo kwenye bunge hii leo. Haya basi, msikilizaji tunashukuru kwa kuwa nasi hapa VOA Express. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo ni Khadija Riyami, mwelekezi ni Duane Collins, fundi mitambo Suleiman Tarawali. Mimi ni Idi Ligongo naitwa Mkamiti Kibayasi kutoka Washington DC, tunakuambia kwa heri.