Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa 10 na nusu jioni, Desemba 3 mwaka 2014 Katika matangazo ya VOA Express leo, tunakuletea hoja kwa hoja, tukiangalia usalama Kenya hivi sasa upinzani na uwezo ni watu wenye wamekomaa katika siasa, wanajua nchi ndani na nchi. So mimi kwangu kama Mwanakenya sioni hmm, mimi mimi kama, sioni, sioni kama upinzani imekomaa. Mwana mwanakenya kama kama usalama wetu sasa sio mambo ya kukomaa kisiasa, ndugu ni mwananchi wa Kenya akitoa hoja yake katika hoja kwa hoja kuhusu usalama nchini Kenya. Mimi ni Harison Kamao na mimi ni Idi Ligongo. Kufuatia mauaji huko Kenya yanayosadikiwa kuwalenga wasio Waislamu, je, mashehe wanasemaje? Inasikitisha. Sasa mauaji haya yamechukua mkondo ambao kwamba ni mbaya kabisa ya kuwaua watu ambao kwamba si Waislamu wasiokuwa na hatia. Tunataka serikali kuu na idara ya usalama suala so hili lichukuliwe kwa uzito sana. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni Harrison Kamau. Gari la mlipuaji bomu wa, wa kujitoa mhanga limeshambulia msafara wa Umoja wa Mataifa katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu na kuwaua watu watatu na kujeruhi wengine saba. Mashambulizi ya leo Jumatano yametokea karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa kwenye ulinzi mkali ambako kuna ofisi nyingi za balozi za kigeni na makao ya Umoja wa Mataifa. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema hakuna mfanyakazi wao aliyejeruhiwa au kuuawa katika mlipuko. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab limedai kuhusika likisema katika taarifa yake kwamba wapiganaji wake wameulenga msafara wa mamluki wa kigeni na washirika wao wa, wa, wa, wa, wa makafiri. Uh, Al-Shabab imepoteza nguvu nchini Somalia kwa wanajeshi wa Umoja wa Afrika, lakini imefanya shambulizi kadhaa ya mabomu mjini Mogadishu katika miaka ya karibuni. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, amesema mashambulizi ya kutoka angani ya muungano dhidi ya Islamic State yameifanya hali kuwa ngumu kwa wapiganaji hawa kujipanga na kuendelea kufanya mashambulizi. Kerry ameongea hii leo mjini Brussels kwenye mkutano na mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi sitini za muungano kujadiliana juhudi za kupambana na kundi hili ambalo lilichukulia sehemu kubwa ya kaskazini na magharibi mwa Iraq na mashariki mwa Siria mapema mwaka huu. Amesema wapiganaji hawa lazima wahofie mashambulizi ya anga, akiongeza kwamba mashambulizi yanaoongozwa na Marekani yataendelea na huku mafunzo yakiendelea kwa wanajeshi wa Iraq. Kufikia sasa muungano huu umefanya zaidi ya mashambulizi elfu moja ndani ya Iraq na Siria katika kampeni zilizoanza mwezi Agosti. Waanzilishi wa maandamano ya Occupy Central huko Hong Kong wamejisalimisha kwa polisi kwa, kujuku, kwa jukumu lao la kupanga maandamano ya wanaounga mkono demokrasia ambao mamlaka imeyataja kuwa si halali. Ben Tai, Chankiman, Chuyuming wamejipeleka leo kwenye kituo kikuu cha polisi ambako baada ya saa nzima polisi wamekataa kuwakamata au kuwafungulia mashtaka yoyote. Kwenye mkutano na wanahabari nje ya kituo hicho, Tai alisema watatu hao walipewa fomu ya kujaza makosa waliokuwa wanayakiri. Wafuasi wao pia walipanga foleni ili wajaze fomu hizo pia. Haijabainika iwapo polisi watawakamata au kuwafungulia mashtaka. Mamlaka yanasema hayajasema lolote kuhusiana na suala hili ambalo linaonekana kama jaribio la, kufu, la, la kufufua tena maandamano ambayo yanaonekana kufifia na kutoungwa mkono na wengi. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Bomu la kwenye gari limelipuka kwenye nyumba ya balozi wa Iran katika mji mkuu wa Yemen na kuwa watu wawili. Mlipuko wa leo huko Sanaa umetoboa jengo na kuharibu majengo kadhaa ya karibu. Maafisa wa Iran wamesema balozi wa Iran huko Yemen, Hussein Nikam, hajajeruhiwa katika shambulizi. Shirika la habari la Iran IRNA limekariri msemaji wa wizara ya mambo ya nje Mazie Afkam akisema wafanyikazi wa ubalozi wako katika afya njema na kwamba wizara inachunguza tukio hilo. Hakuna aliyedai kuhusika na mashambulizi. Wabunge wa Israeli wamekubaliana kuitisha uchaguzi mpya Machi 17 baada ya waziri mkuu kusema kwamba atalivuja bunge la sasa haraka iwekezekanavyo. Viongozi wa chama wameamua hii leo tarehe ya uchaguzi, siku moja tu baada ya bwana Netanyahu kuwafuta kazi mawaziri wawili na kutaka kuitisha uchaguzi wa mapema. Bunge lilikuwa lianza utaratibu wa kufungua, wa kufunga virago kuanzia leo hii kuruhusu uchaguzi wa mwezi Machi. Ukusanyaji wa maoni wa umma unaashiria kwamba kuna uwezekano wa chama cha bwana Netanyahu kushikilia uongozi na hiyo kuendelea kubaki madarakani. Hapo jana alisema kwamba alikuwa anataka mwongozo dhahiri wa kutekeleza sera zake na kusema kuwa kamwe hatavumilia upinzani ndani ya serikali. Kundi la kimataifa la kutetea haki za binadamu limesema India inawashurutisha wanawake na wasichana wenye ulemavu kwenda kwenye taasisi za walio na matatizo ya akili ambako wanateswa kuliko wanyama. Ripoti ya Human Rights Watch ambayo imetolewa leo inasema kwamba wanawake na wasichana walio na matatizo ya akili au ya kimaumbile wanatupwa kwenye taasisi hizi na jamaa zao au polisi, bila matumaini ya kuweza kutoroka. Ripoti inasema kwamba serikali imeshindwa kuwapatia huduma muhimu wanawake hawa. Ripoti hii inaendelea kusema kwamba wanawake hao wanaishi katika mazingira ya msongamano, uchafu wa vyoo, kulazimishwa matibabu ya umeme, huku pia wakinyanyaswa kimwili na hata dhuluma ya kimapenzi. Ripoti inasema kwamba wananyimwa huduma za afya. Nam msikilizaji, unasikiliza na VOA Express kutoka hapa Washington DC, na hivi sasa basi, kituo chetu kinachofuata ni huko nchini Kenya. Mamia ya wafanyakazi wasiokuwa Waislamu na wakazi wa maeneo ya mashariki mwa Kenya wameanza kuhama maeneo hayo kwa hofu ya kushambuliwa na wanamgambo wa al Shabab kufuatia mauaji ya watu 36 karibu na mji wa Mandera. Mwaigi Konyo anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Wingu la huzuni na majonzi limetanda katika sehemu mbalimbali hapa nchini Kenya na hasa katika mkoa wa Kati ambapo wengi waathiriwa mauaji ya watu 36 katika mji wa Mandera wanakotoka, na tangu jana usiku, ndege za kijeshi zimekuwa zikisafirisha miili ya watu waliouawa kutoka Mandera hadi chumba cha kuhifadhi maiti hapa mjini Nairobi kabla ya mazishi wengi waliouawa kwenye mkasa huo ni vijana kutoka eneo la Chaka, kaunti ya Nyeri, waliokwenda jimbo la Kaskazini Mashariki kutafuta ajira. Jamaa zao zimeshukwa na huzuni na majonzi baada ya habari kusambaa kuhusu mauaji hayo. Neiba yangu akakuja akaniambia anapigiwa simu ni, ni, ni, ni mtoto wake akamwambia washogo anaua saa saba All akaniambia ati amesikia wale wale vijana watatu wa kutoka Dharaka wamekufa. Sasa tukiwapigia simu jero tu tunapatikana, wanasema Maiko haonekani na hiyo mwingine haonekani. Wengi wametoka shaka, wengi wametoka logoma, wengine wametoka mecha. Mzee wangu ako salama ndio naambiwa, uh, lakini ndio nachindwa kwa nini anipigii simu uh, lakini nipigia simu ndio nitafurahi Vijana hao walikwenda Mandera, umbali wa karibu kilomita mia sita kutafuta ajira kabla ya kuuawa. Na walitoka hapa shauri ya shida, sababu Nyeri kaunti hakuna kazi sahii. Tuna watu tunajua watu naite tu na, na unasikia kuna wengine mia mbili kuna wengine wanaenda miguu, wanajivicha wale watu sisi hatutaki tena tusikie maiti tena kama mia moja imekuja hapa atatusikia watu, watu hapa Lakin ni watu. Lakini kwa upande mwingine, serikali inajaribu kuwashawishi watu wasiokuwa waislamu na wanaofanya kazi katika maeneo ya kaskazini kazi mashariki wasikubali kuhama au kutoroka maeneo hayo kwa hofu ya kuuawa. Serikali na gavana wa kaunti ya Mandera wanadai kwamba hatua kama hii itasababisha matatizo na uhaba wa huduma muhimu kwa wakazi wa Mandera. Madaktari, waalimu, wafanyakazi wote wa, wa, wa serikali na taasisi mbalimbali mbali, zisizokuwa za serikali wameanza kutoroka na wengine wamepiga kambi katika makao ya kijeshi mjini Mandera. Wanatuambia Aina Shida that, uh, kuna security. But sisi tukiangalia ni kama kwamba kule ndani kwa manyumba zetu, mahali tumekodisha manyumba pia wanaweza tuvamia kule na we don't know what next. Kwa hapa kwa jeshi tunataka usaidizi. Kwa, kwa, kwa hivi sasa hali ni ya wasiwasi hapa nchini Kenya na watu wengi wanahofu na uoga wa kushambuliwa na magaidi wa Al-Shabaab popote walipo hapa nchini Kenya. Mwai Kikonyo VOA Express, Nairobi. Usalama uliodorora nchini Kenya na kushuhudia mauaji ya watu mara kwa mara sasa unaonekana kuwa wa ubaguzi wa kidini. Viongozi wa dini tofauti wameizungumzia uwezekano wa dini kutumiwa vibaya kugawanya jamii mbalimbali mbali. Lakini Wakenya wameshauriwa kukataa kata katakata mawazo yanayohitilafiana na mafunzo ya dini. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko anakuletea taarifa hiyo. Mauaji ya watu zaidi ya 50 katika muda wa siku kumi kaunti ya Mandera, karibu sana na mpaka wa Kenya na Somalia, yameibua hisia kali kwa Wakenya na mtazamo tofauti kuhusu wapiganaji wa kundi la Al-Shababu. Viongozi wa msikiti wa Jamia huko Nairobi walitangulia kulaani mauaji hayo yaliyotokea huko Mandera mara mbili: kwanza watu 28 waliopigwa risasi wakisafiri kwa basi na sasa mauaji ya mapema juma hili, ambapo watu 36 waliuawa wakilala katika matimbo ya mawe, pia huko Mandera. Katika visa vyote viwili, wanamgambo wa Alshababu wamekiri kuhusika kwa kuwapiga watu hao wa risasi baada ya kuamuru walale chini kwa kuwapanga safu. Baraza la maimamu na wahubiri wa Kiislamu hapa Mombasa limekemea mauaji hayo ya Mandera, wakisema yanalenga kuzua taharuki ya kidini. Sheikh Muhamed Khalifa ni kiongozi wa baraza hilo la CIPK. Inasikitisha sasa mauaji haya yamechukua mkondo ambao kwamba ni mbaya kabisa ya kuwaua watu ambao kwamba si Waislamu wasiokuwa na hatia. Tunataka serikali kuu na idara ya usalama suala so, hili lichukuliwe kwa uzito sana. Kauli kama hiyo imerejelewa katika mkutano wa viongozi wa dini ya Kiislamu uliofanyika leo hapa Mombasa, kwamba ni makosa kwa wanamgambo wa kusababisha chuki ya kidini. Mkutano huo umehutubiwa na askofu mkuu wa kanisa la kianglikana hapa Kenya, Eliud Wabukala. Kama kanisa tuwataka kutoa rambirambi zetu kwa wale ambao wamepoteza jamaa katika wale waliowawa kule Mandera, tunawaombea. Tuna uh, tuataka kusema vita ambavyo viko sasa ni vita eh, juu ya imani katika Mungu, sa global war against religion. Kufuatia mauaji hayo na taharuki iliyoripotiwa kaskazini mwa Kenya, wabunge kutoka Mandera wameita mkutano wa dharura na kusema hata viongozi wa upinzani wana jukumu la kujadili pamoja na serikali masuala ya usalama wa taifa hasa vita dhidi ya mtandao wa kigaidi. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Kila Ijumaa, Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. <totipos> Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Unaweza kutusikiliza kupitia www.voaswahili.com na kusoma habari zetu vilevile. Tunapatikana katika ukurasa wa Facebook na unapaswa kubonyeza kile kidudu kilichoandikwa like, utakuwa nasi moja kwa moja. Na vilevile vile pia unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia SoundCloud Twitter. Harrison Kamau. Yeah. <laughs> Mambo sawa kabisa, kama unavyosema, ni kweli kabisa, lakini inaona vizuri tupate kibao, mambo yaendelee katika VOA Express. Huyu hapa basi, mwana ifei akimshirikisha Ali Kiba, wanakuambia kiboko yao It's... Ali Kiba kibao kizuri sana pale katika hali tu ya kuweza kuchangamsha gari la VOA Express au VIP. Ni kweli kabisa, Harrison Kamau. Kama unavyojua sasa hivi kuna ushindani mkubwa sana kati ya Ali Kiba na Diamond, weekend hii atakuwa mjini hapa, umejiandaa no? kwenda kukutana naye <laughs> ujamaa, lazima tuone jamaa Diamond, mambo mazuri yale na kwenye hoja kwa hoja leo hii, wakazi wa Mombasa wanatofautiana juu ya mabadiliko ya wakuu wa usalama yaliyofanywa na Rais Uhuru Kenyatta hapo jana ili kuimarisha ulinzi na usalama nchini Kenya. Mi naona wananchi wakubwa wetu wa Kenya wangekaa pamoja na wasuluhishe hii jambo, waone hii jambo yatokea wapi, au hii shida yatokea wapi? Juu hata hao wakitolewa, huyo mwenye amechaguliwa aitakuwa ni kusaidia Kenya. Mtu mmoja hawezi akaokoa Kenya nzima, lazima wawe watu wengi, upinzani wakae pamoja na watu wa, wenye wakubwa wa serikali, waangalie ni wapi jambo inatokea, si upinzani wapambane kivyao na serikali pambane kivyake. Tukiachia side moja, wanaweza wakatushinda Al-Shabaab. Ukiangalia okay, hivi sasa upinzani na uwezo ni watu wenye wamekomaa katika siasa, wanajua nchi ndani na nchi So, mimi kwangu kama mwana Kenya. Hapana, mimi kama mwana Kenya. Sioni kama upinzani imekomaki. Mimi, mimi kama mwana Kenya. Usalama wetu sasa sio mambo ya kukomaki siasa ndugu. Kwa sababu ile kitu iko mimi, mimi kwangu mimi vile rais although bado anajiita digital president but hiyo haisaidii sana lakini, kwa sababu msukumo wa opposition umemsaidia amechukua mtu mkakamavu katika serikali katika kulinda nchi katika mambo ya security. Amechukua Nkansairi kuweka pale, kwa sababu anajua kwamba, unajua ndugu yangu, hata Raila awe president asiwe president, shida ya vita na kukufa kwa wanakenya aita msaidia mtu mmoja aezi akasaidia. Hebu sikiliza kitu moja, kwa sababu tukiangalia kwanza ile zile enzi zilizopita wa rais wenye walikuwa ni wale wako na wa umri mzuri ambao wana ukakamavu na kujua wana uwezo wa kulinda nchi, vita havikuwa sana. Lakini hebu angalia today kwa sababu vilikuwa na digital era, vita vikuwa juu ya walikuwa wanashirikiana pamoja, na unajua sasa hii upinzani iko kando, wale wako kando. Ndio maana mimi nasema wawe pamoja, mtu kama uh, Rais Mwai Kibaki alikuwa mzee na anajua kulinda inchi nani na nje. Hebu angalia sadwanyewe wameingia, kila mwezi watu wanakufa kila mwezi mwata wanakufa. Watu wanakufa kila mwezi, lakini hakuna upinzani wako kando, hawajatoa point. Wanasema au watoke, ukimaia atoke, ulelengu atoke, lakini hawana point hawana point wa kuseme inafaa tufanye hivi tufanye hivi, ili hikishida itatuliwe. Ita wapinzani wenyewe walioaita rais, tukae pamoja, tushirikiane tusuluhishe hii mambo, lakini kwa sababu ya mambo ii ya nafuria kujiona wao ni vijana. Mimi nafurahia kuchaguliwa kwa upinzani. Sasa tunataka kuona kama yeye ako peke yake, anataka kuongoza peke yake mwenye amechaguliwa kukuwa mkuu wa usalama sasa, tunataka kuona ataweza kupambana ku, ku, na shida yenye tunayo sahii. Serikali wakae pamoja na upinzani wasuluhishe, waone shida inatoka wapi. Labda upinzani wanajua shida inatoka wapi, lakini hawataki kukaa pamoja. Sisi tuko na imani na ule amechaguliwa, lakini sikiliza, kwa sababu hatapewa presha na serikali. Akipewa presha atasema, lakini yeye alikuwa ndani ya serikali haisi sema kitu yote. Inaonekana ni kuna siri ndani ya vita na ndani ya venye wakenya wanauawa. Mjadala mkali kweli kweli. Hivi sasa basi, tunakwenda kwenye ushauri leo. Katika eh, ushauri huo, mkazi wa Mbeya Paulin Msuya anawashauri vijana wanaokwenda kwenye vyuo vya juu kwa masomo kujiheshimu na kulinda maadili ya kule walikotoka. Mimi nilikuwa napenda kuwashauri vijana kwamba hebu, tunapokwenda vyuoni au tunapokwenda mashuleni tufate kile ambacho kinatupeleka na si vile ambavyo tunavikuta kule na ambavyo ni vibaya katika maisha yetu. Kuna tabia ambazo unakuta vijana wamelelewa vizuri majumbani, wamelelewa katika malezi bora na wazazi wao na jamii yote inayowazunguka lakini, inapofikia pale wameondoka nyumbani kwao, wanakwenda vyuoni kuanza masomo au mashuleni wanakutana na tabia tofauti na zile ambazo walikuwa wakiishi kule nyumbani, na ambazo walikuwa wakilelewa. Wanajikuta wanajiingiza katika makundi mabaya, kwa mfano labda ya kulewa pombe, au ya kuvuta madawa, au ya kuvuta bangi. Unakuta wanajiingiza kwenye vishawishi vya kufanya ngono na watu ambao hata hawastahili katika umri wao, unakuta wanafanya mambo mengi ambayo kwa kweli yanakuwa ni kikwazo katika kile ambacho wamekifata pale shuleni. Unakuta vijana wengine wazazi wao wanagharamia gharama kubwa, wanatoa pesa nyingi, wanajinyima kule nyumbani, wanawapa kile ambacho wanakipata, ili vijana wao waweze kwenda shuleni, waweze kupata elimu, lakini wakifika kule inakuwa tofauti wanajiingiza katika tabia na mienendo ambayo sio mizuri, kwa sababu lengo la kwenda kule shuleni au vioni ni ili wasome waweze kupata elimu, ili ile elimu iweze kuwasaidia katika maisha yao ya baadaye. Kwa sababu imekuwa kweli ni aibu unakuta vijana wanapotoka nyumbani wanatoka wakiwa na tabia nzuri, wana maadili mema, lakini wanapomaliza masomo yao na wanaporudi tena nyumbani, wanakuwa wamebadilika, yaani kiasi kwamba kile walichokifata kule shuleni au vyuoni kilikuwa ni tofauti. Basi ulikuwa ni ushauri pale. Na kwenye fani ya teknolojia Umoja wa kutoa internet kwa gharama nafuu, yani Alliance for Affordable Internet umekaribisha uamuzi wa Ghana kuondoa kodi kubwa za simu za kisasa yani smartphones zinazoingizwa nchini humo. Serikali ya Ghana imetangaza hatua hiyo ya kwanza ili kuwezesha kupatikana kwa internet kwa bei nafuu. Maombi ya kuondolewa kwa tozo hiyo ya kodi iliyowasilishwa na umoja huo upande wa Ghana na muungano wa kundi la wafanyakazi katika kodi ukiongozwa na Kwaku Sakyi ado wa Telecoms Chemba. Kwa mujibu wa Telecoms, kupunguza asilimia ishirini ya kodi kwa simu za kisasa zinazoingia nchini humo utapunguza gharama za simu za kisasa na kuongeza mapato kutokana na kuongezeka kwa watumiaji wa simu za kisasa, ambapo mapato yataongezeka kutokana na idadi kubwa ya watumiaji wa simu hizo. Katika ripoti ya serikali, imeelezwa kwamba mawasiliano ya simu yanahama kutoka kuwa ya sauti na kwenda kwenye taarifa, yaani data. Vijana wa Nigeria wapatao 600 ifikapo Januari mwakani watapata mafunzo maalum ya utengenezaji wa software na teknolojia kutoka kampuni ya teknolojia ya Shuap ikishirikiana na serikali ya Nigeria. Vijana 600 ni maalum katika mpango huo wa kuongeza wataalamu nchini humo, ambapo vilevile watakuwa wanapatiwa naira elfu thalathini sawa na zaidi ya shilingi elfu 15 za Kenya kwa kipindi cha miezi kumi na miwili katika maeneo ambayo yataangaliwa sana na mafunzo hayo kuwa ni kilimo, afya, mafuta, gesi, elimu na ubunifu katika viwanda. Mpango huo mapema ulitangazwa ili kuwatayarisha wahitimu kutoka vyuoni kuwa tayari kuingia katika ushindani wa ajira, hasa vijana kutoka katika familia duni, na mpango huo unatarajiwa kutoa mafunzo kwa kati ya vijana elfu nane na elfu kumi Afrika nzima katika miaka saba ijayo. na sasa basi tuingie katika yavumayo mitandaoni. Mkamiti Kibayasi akichambua katika hayo mambo yanayovuma katika mitandao hii leo. Yavumayo mitandaoni na kwenye vyombo vya habari huko nchini Kenya ni kufutwa kazi kwa waziri wa mambo ya ndani nchini humo Joseph Ole Lenku pamoja na kustaafu kwa mkuu wa polisi David Kimayo ni kutokana na shambulizi jingine lililotokea jana lililofanywa na kundi la wanamgambo wa Al-Shababu la nchini Somalia na kusababisha vifo vya watu 36. Kwenye mitandao ya kijamii ya Facebook, wakazi wanasema ni sahihi kwa Joseph Olelenku kuondolewa madarakani kwani hajazungumzia chochote kuhusu matukio yaliyotokea siku chache zilizopita. Na huyo David Kimaiyo hajachukua hatua zozote mbadala juu ya ulinzi wa ndani ya nchi, zaidi ya kukamata vijana ambao wengine hawana hatia. Wakazi kwenye Facebook wanatoa pole kwa watu waliopoteza wapendwa wao, na pia kuhisi na kuutaka uongozi wa serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kuimarisha ulinzi na kutafuta viongozi wenye uwezo wa kuongoza pia wanasema ulinzi utakapoimarika basi amani itapatikana nchini humo. Hii ni VOA Express. Hivi sasa Harison Kamau anakusomea muhtasari wa habari. Gari la mlipuaji bomu wa, wa kujitoa mhanga limeshambulia msafara wa Umoja wa Mataifa katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, na kuwaua watu watatu na kujeruhi wengine saba. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema mashambulizi ya kutoka angani ya muungano dhidi ya Islamic State yameifanya hali kuwa ngumu kwa wapiganaji hao. Waanzilishi wa maandamano ya Occupy Central huko Hong Kong wamejisalimisha kwa polisi kwa jukumu lao la kupanga maandamano. Bomu la kwenye gari limelipuka kwenye nyumba ya balozi wa Iran katika mji mkuu wa Yemen na kuwaua watu wawili. Wabunge wa Israeli wamekubaliana kuitisha uchaguzi mpya Machi 17 baada ya waziri mkuu kusema kwamba atalivunja bunge la sasa haraka iwezekanavyo. Na kundi la kimataifa la kutetea haki za binadamu limesema India inawashurutisha wanawake na wasichana kwenye ulemavu kwenda kwenye taasisi za walio na matatizo ya akili ambako wanateswa kuliko wanyama. Shukrani basi kwa kusikiliza matangazo haya ya VOA Express. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo ni Khadija Riyami, mwelekezi ni Dwayne Collins, funi mitambo ni Rashad Smith. Kutoka hapa Washington DC, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau, tunakuambia asante sana kwa kutusikiliza.