Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa 1 na nusu jioni, Desemba 4 mwaka wa 2014. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, ajira inapokuwa adimu, je, la kufanya ni lipi? Kama huna kazi, ijachelewa. Kaa chini, kilia nini cha kufanya, na usidhani utakachofanya ni kikubwa tu e, cha kuwa na hela nyingi. Hela ndogo tu, mtaji wa laki moja au elfu hamsini unaweza kupewa, kuwa na mtaji kuanzia milioni nne na kuendelea. Basi msikilizaji, kama huna kazi, mambo ni mengi ya kufanya ili kujipatia riski. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi naitwa Harizon Kamau. Na mkondo mpya wajitokeza katika mahakama ya kitaifa ya ICC kuhusiana na kesi inayomkabili Rais Uhuru Mwigai Kenyatta na mimi najua Bensuda, baada ya hayo maneno ataachana na hii kesi kabisa, manake tumejua kwamba hakuna ushahidi hata kidogo. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza ni habari za dunia, mkisomewa naye Mkamiti Kibayasi. Maandamano yalizuka kote New York City nchini Marekani jana kufuatia majibu ya uamuzi wa baraza la mahakama la kutomfungulia mashtaka ofisa polisi mmoja aliyemkaba na kusababisha kifo kwa mtu mmoja mweusi asiye na silaha mwezi Julai. Watu kadhaa waliandamana kuelekea kwenye mnara wa mji huo wa Times Square saa kadhaa baada ya uamuzi huo kutangazwa. Umati mkubwa ulichochea polisi kuziba njia ya kuelekea eneo jirani la Rockefeller Plaza, mahala ambapo sherehe kita za kitamaduni za taa za mtu wa Christmas zilipangwa kufanyika. Darzeni ya waandamanaji walilala chini kwenye Grand Central Terminal na kukaa wa kimya wakiashiria maandamano yanayopinga mauaji holela. Rais wa Russia Vladimir Putin anatetea nchi yake kujiingiza katika peninsula ya Crimea huko Ukraine, na alishutumu magharibi kwa kutumia mgogoro wa Ukraine kama kisingizio cha kuiwekea vikwazo Moscow. Akitoa hotuba ya hali ya kitaifa ya kila mwaka hii leo, Bwana Putin alizungumzia Crimea kama eneo la kidini la Russia. Wanaharakati wa Siria wanasema wapiganaji wa kundi la Islamic State wamefanya shambulizi moja kwenye kituo kikuu cha anga mashariki mwa Siria. Kituo kilichopo katika jimbo la Deir Al Zor ni moja ya vituo vilivyobaki vinavyodhibitiwa na serikali katika eneo mahala ambako kundi la Islamic State limechukua udhibiti wa eneo kubwa. Kundi la Syrian Observator for Human Rights lenye makao yake Uingereza lilisema leo kwamba wanamgambo walianza shambulizi kwa bomu la kwenye gari na kwamba wanajeshi kumi na tisa wa Siria na wanamgambo saba Wameuawa katika mapigano hayo. Wakati wao rais wa Syria Bashar al-Assad anasema mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani dhidi ya kundi la Islamic State hayajafanya chochote. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Moja ya makundi makuu yanayoandaa maandamano huko Hong Kong yanafikiria kuwataka wafuasi wake waondoke mitaani, ikiwa ni dalili za karibuni kwamba maandamano yaliyodumu kwa miezi yanaanza kupungua wa nguvu. Msemaji Yvon Lung wa shirikisho la wanafunzi Hong Kong alizungumza kwenye programu moja ya redio hii leo kwamba kundi litaamua ndani ya muda wa wiki moja kama liendelee na maandamano. Kundi hilo ni moja ya makundi kadhaa ambayo yamehusika kwa kiasi kikubwa kupata watu kujitokeza kwenye maandamano ya kuunga mkono demokrasia ambayo kwa mtazamo wao yalivutia maelfu ya watu. Takwimu mpya zinaonyesha kwamba mlipuko wa ugonjwa wa Ebola umeongezeka nchini Sierra Leon hata kama umedhibitiwa au kupungua katika mataifa mengine Afrika ya Afrika Magharibi. Shirika la Afya Duniani WHO linasema Sierra Leon iliripoti kesi mpya zilizothibitishwa 537 katika wiki ya mwisho ya mwezi Novemba, ikiwa ni ongezeko la zaidi ya kesi 150 katika muda wa wiki moja kabla. Katika takwimu zake mpya siku ya Jumatano, WHO inasema mlipuko huo umedhibitiwa kwa kiasi kikubwa nchini Guine na Liberia. Jumla ya idadi ya vifo vilivyotokana na ebola vimefikia elfu sita na sabini. Maafisa wa Rasia wanasema katika mapigano ya bunduki mapema leo katika mji mkuu wa Chechnya yamesababisha vifo vya angalau maafisa polisi watatu na watu sita wenye silaha. Maafisa wanasema wanamgambo waliokuwa wakisafiri katika magari matatu waliwashambulia polisi kwenye kituo kimoja cha ukaguzi cha Grozny mapema leo kabla ya kushambulia majengo ya karibu. Kamati ya Kitaifa ya Kupambana na Ugaidi yenye makao makuu yake Moscow ilisema wanamgambo walizingira jengo la ghorofa kadhaa la Press House, mahala ambapo wanamgambo sita walikufa katika mapigano. naendelea kusikiliza VOA Express kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Polisi nchini Kenya inasema habari muhimu za kumhusisha mtu aliyekamatwa huko Mombasa na kosa la kusajili vijana kwa uh, Kenya na kuigiza katika kundi la al Shabab nchini Somalia. Mwanamume huyo kwa jina Muhamed Ali Abdalla amestakiwa leo huko Mombasa kwa madai ya kuhusika na usajili huo kinyume cha sheria. Mwandishi wetu kutoka Mombasa, Josephat Kioko, ana taarifa hiyo kwa kina. Muhamed Ali Abdallah alifikishwa katika mahakama ya Mombasa asubuhi akiwa ameandamana na maafisa kadhaa wa usalama. Ni mtu mwanamume aliye na umri wa makamo. Ndani ya mahakama alisalia mtulivu katika muda wote wa kusubiri mashtaka na hata baada ya kusomewa mashtaka ndani ya mahakama iliyosheheni waandishi wa habari na mawakili Shtaka la kwanza ni kuwa Muhamed Ali Abdallah amehusika kusajili vijana wanne wakiwa hapa Mombasa ili kujiunga na mtandao wa kigaidi wa Al-Shababu nchini Somalia. Polisi wa ujasusi wanasema usajili huo ulitekelezwa mwezi uliopita wa Novemba tarehe 17 katika eneo la msikiti Musa Majengo, wakati vurugu ilipotokea baina ya polisi na vijana karibu na misikiti miwili. Mahakama imeambiwa kuwa Muhamed pia anakabiliwa na shtaka lingine la kuwapa hifadhi washukiwa wa kundi la Alshabab. Ah, na mkondo mpya umejitokeza katika mahakama ya makosa ya jinai ya kimataifa ya ICC ya kule The Hague kuhusiana na kesi inamkabili Rais Uhuru Mwigai Kenyatta wa nchi ya Kenya. Mwandishi wetu Mwai Gikonyo kutoka Nairobi anatuelezea zaidi. Tumeanza kuona mkono wa Mwenyezi Mungu ukija. Nasikia wengine wanasema hawana hii, wengine wamejaa mambo ya uongo, wanajua ni wakina nani waliwapeleka huko. Mungu anatoboa tu mambo, ukweli unajitokeza. Hayo ni maoni ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kufuatia mkondo mpya unaoendelea kujitokeza katika Mahakama Kimataifa ya makosa Jinai ICC mjini Hague baada ya majaji watatu wanaosikiliza kesi hiyo kutoa makataa ya siku saba kwa kiongozi wa mashtaka Fatou Bensouda aidha, kufutilia mbali kesi hiyo dhidi ya Rais Uhuru Kenyatta au kueleza ikiwa ana ushahidi wa kutosha kumwezesha kuendelea na kesi hiyo. Wafuasi wa Rais Uhuru Kenyatta wamefurahishwa na uamuzi huu wa mahakama. Na mimi najua Bensuda baada ya hayo maneno ataachana na hii kesi kabisa, manake tumejua kwamba hakuna ushahidi hata kidogo. Na huu umekuwa ni ushindi mkubwa kwa Rais Uhuru Kenyatta kwa sababu mawakili wake wamekuwa wakihimiza mahakamani kwamba kesi ya Uhuru Kenyatta inastahili kufutwa kwa sababu kiongozi wa mashtaka Fatu Ben Suda amekosa ushahidi wa kuendelea na kesi hiyo. Majaji watatu wa mahakama ya ICC wamekataa ombi la Fatu Ben Suda la kutaka kesi hiyo kuahirishwa kwa muda usiojulikana hadi wakati serikali ya Kenya itashirikiana na upande wa mashtaka kutafuta ushahidi zaidi dhidi ya rais Uhuru Kenyatta. Vilevile vile majaji watatu wa ICC wamekataa ombi la Fatu Ben Suda la kuitaka serikali ya Kenya kushtakiwa kwa mataifa yaliyounda mahakama ya ICC kwa kushindwa au kukataa kushirikiana na afisi ya mashtaka na kuwasilisha stakabadhi za kumweka Kenyatta kizimbani. Mahakama imekataa ombi hilo pia. Mwanasheria Isaac Mutua mwendeshaji wa mashtaka alikuwa ameomba nchi iweze kushirikiana kwa kutoa ujumbe fulani kuhusiana na rais wa Kenya lakini mpaka sasa hivi eh, ofisi hii inasema kwamba kese, ke, Kenya ijashirikiana na ukiangalia huyu mshtakiwa ni rais wa Kenya na ako na jukumu kuu kuhakikisha kwamba Kenya imeweza kushirikiana na ICC. Mawakili wa rais huru Kenyatta wakiongozwa na Steve K wanadai Huru Kenyatta anastahili kuachiliwa huru kwa sababu hakuna ushahidi dhidi yake. He is entitled to his verdict of not guilty. I say deliberately, there is no evidence. Majaji watatu wa mahakama ya ICC wanasema watalazimika kutoa uamuzi wao wa mwisho baada ya wiki moja iwapo Fatu Ben Suda atashindwa kutoa ushahidi zaidi dhidi ya rais Uhuru Kenyatta au atashindwa kufutilia mbali kesi hiyo. Majaji wa ICC wanahoji kwamba kushindwa kwa Ben Suda kutoa ushahidi wa kutosha kunaashiria ulegevu katika upande wa mashtaka, na kwa hivyo jambo la busara ni kuondolewa kwa kesi hiyo mara moja. Fatu Ben Suda amekuwa akilalamika kwamba Uhuru Kenyatta anatumia mamlaka yake kama rais ili kuangamiza juhudi za kupata ushahidi zaidi kutoka kwa vitengo mbalimbali vya serikali. Mwai Kikonyo, VOA Express, Nairobi. Na mhemla msikilizaji, ningekuomba utubie radhi, maana yake ripoti yake Josephat Kioko haikuweza kufika kwa njia ambayo ni mwafaka. Lakini polisi nchini Kenya wanasema kwamba wana habari muhimu za kumhusisha mtu aliyekamatwa huko Mombasa na kosa la kusajili vijana wa Kenya na kuwaingiza katika kundi la Al-Shabaab nchini Somalia. Mwanaume huyo kwa, kwa jina Mohammed Ali Abdalla ameshtakiwa leo huko Mombasa kwa madai ya kuhusika na usajili huo kinyume cha sheria. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko anatuelezea taarifa hiyo sasa kwa kina. Ndani ya mahakama alisalia mtulivu katika muda wote wa kusubiri mashtaka na hata baada ya kusomewa mashtaka ndani ya mahakama iliyosheheni waandishi wa habari na mawakili. Shtaka la kwanza ni kuwa Muhamed Ali Abdalla amehusika kusajili vijana wanne wakiwa hapa Mombasa ili kujiunga na mtandao wa kigaidi wa Al-Shababu nchini Somalia. Polisi wa ujasusi wanasema usajili huo ulitekelezwa mwezi uliopita wa Novemba tarehe 17 katika eneo la msikiti Musa Majengo, wakati vurugu ilipotokea baina ya polisi na vijana karibu na misikiti miwili. Mahakama imeambiwa kuwa Muhamedi pia anakabiliwa na shtaka lingine la kuwapa hifadhi washukiwa wa kundi la Al-Shababu walipokuwa wakijitayarisha kutekeleza uhalifu. Lakini amekaa na mashtaka yote akiwa mbele ya hakimu Maxel Gisheru na polisi waongoza mashtaka. Hakimu hiyo amesema kuwa mahakama itatoa uamuzi wake Jumatatu juma lijalo, iwapo mshtakiwa ataendelea kuzuiliwa korokoroni. Idara ya upelelezi ambayo inaongoza mashtaka hayo imewasilisha ombi la kutaka mahakama iwape muda wa siku 14 ili kuendelea kumchunguza mshukiwa Mohamed Muhamed Ali Abdalla matamshi ya viongozi na raia wengi kwamba vijana wanasajiliwa kisiri na kusafirishwa Somalia kujiunga na wapiganaji wa al-shababu yamekuwepo hapa Kenya kwa zaidi ya miaka kumi. Sheikh Juma Ngao, mshauri wa shirika la Kemnak linalohusika na ushauri wa dini ya Kiislamu, anatoa kauli yake. Uislamu hauungi mkono terorism wala radicalization ni dini ya amani, na ndio maana sasa hivi tutatumia misikiti hivi karibuni na makanisa kuunganisha wapwani wawe na amani na umoja. Viongozi wale ambao wana mislidi vijana hapa mkoani pwani wakamatwe na kuchukuliwa hatua kali, na hatutaki dini ya Kiislamu ipakwe matope. Mwezi uliopita, takriban vijana watano walijisalimisha kwa polisi hapa Mombasa kufuatia wito wa serikali wa kufanya hivyo na tumetoa wito kwamba wale wote wako msituni, wale wanajificha huko na mabunduki, serikali haina haja kuvictimize Mkenya ambaye ameweka chini silaha amesema, naomba msamaha. Katika tukio hili la karibuni kabisa, ambapo Muhamed Ali Abdalah ameshtakiwa kwa madai ya kusajili vijana kujiunga na magaidi, familia yake imepata wanasheria kadhaa kumtetea ili apate afueni ya kuachiliwa kwa dhamana, wakati kesi yake ikiendelea ya kotini kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Kila Ijumaa, Livetalk na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani takazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. VOA Express kutoka Washington DC na uende uh, kule tupate kibao chake Steve Kekana akisema all I need is here uh, in Africa. Kekana anasema oh, dafricasa <laughs> kibao kizuri kabisa hicho. Basi msikilizaji, ni VOA Express kutoka hapa Washington DC na je, kama huna kazi inakuwaje? Sikiliza. Mas. Kwa jina naitwa Angela Michael Msangi, ni mjasiriamali kijana. Mwenzangu, kama hauna kazi, basi una budi utafuta kitu ambacho kitaweza kwaa, huweza basi kuimarisha maisha yako ya kila siku. Kama unavyojua, bila kuwa na kazi huwezi eh, ukaishi vizuri katika eh, maisha ya kawaida. mimi hmm, nitoe mfano tu ni, niliamua kuanza biashara yangu ya keki baada ya kupata uzoefu kwa mtu mwingine, mama anapika keki kutoka Moshi. Niliamua kujiunga naye, kuwa anachukua keki kutoka Moshi na kwenda Dar es Salaam, lakini baadaye nikaamua mii mwenyewe niingie katika hiyo biashara. Nimefanya kwa muda sasa hivi wa miaka miwili, nimeweza kufanikiwa katika biashara hii kwa sababu nilikuwa na malengo na nilianza tu na mtaji mdogo wa shilingi laki mbili na mpaka sasa hivi nimekwenda nimefika mbali. Kwa hiyo naweza kusema kama vijana ambao hawana kazi, hajachelewa katika kuweza kuji, ku, kujiandaa kufanya jambo ambalo Ikamsaidia yeye kutoka katika lindi la umaskini. Kama unavyojua, tunasoma tunamaliza, tuna, tunapewa vyeti lakini bado kazi maofisini hazipo, lakini kazi za ujasiriamali zipo. Kwa hiyo kutokuwa na kazi si kigezo kwamba wewe huwezi kuwa na maisha hiyo na kataa, kijana ambaye hana kazi ana uwezo kukaa chini na kuweza kupanga mipango yake vizuri, na kufanya tu namna na yoyote ya kupata kufanya biashara ndogo, na ambayo itamwingizia hela baadaye na kuwa kubwa. Kwa hiyo napenda kuwashauri vijana wenzangu, popote pale wanaponisikia, kama huna kazi, hujachelewa, kaa chini ia nini cha kufanya, na usidhani utakachofanya ni kikubwa tu e, cha kuwa na hela nyingi. Hela ndogo tu, mtaji wa laki moja au elfu hamsini unaweza kupeleka kuwa na mtaji kuanzia bilioni nne na kuendelea. Kwa hiyo kijana, kama una kazi jitahidi, ona namna gani unaweza kufanya kuweza kujikwamua kimaisha. Tuende kule Hollywood. Kuna... <laughs> nam ile kashfa ya ngono iliyomkumba mchekeshaji mkongwe nchini Marekani Bill Cosby imekuwa na mtazamo mpya siku hadi siku ambapo hadi hivi sasa wanawake watatu wamejitokeza hadharani kuzungumza na vyombo vya habari. Wanawake hao watatu walikutana wote pamoja kwa mara ya kwanza kwenye mahojiano huko Los Angeles, wakisema walinyanyaswa kimapenzi katika miaka ya sabini na themanini, kila mmoja akiwa katika mazingira tofauti. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha CNN, mmoja wa wanawake hao Beth Feria kutoka jimbo la Colorado alisema anataka bwana Cosby afikishwe mahakamani. Wakati huo wa mwana sheria anayewasimamia wanawake hao Gloria Ored alimtaka Bill Cosby kukutana uso kwa uso na hao makamani, wanawake hao mahakamani au kuweka pembeni dola milioni mia moja dhidi ya wanawake hao aliowadhulumu kimapenzi. Alisema jamii inastahili kujua kama bwana Cosby ni mtakatifu au mpenda ngono. Ndio hayo niliyokuandalia katika Hollywood ripota siku ya leo, VOA Express. Tukiendelea vizuri kabisa na tutazame kwenye michezo, yaani draw ya kupanga makundi ya michuano ya mataifa ya Afrika imefanyika na sasa makundi yanajulikana. Idli Gongo anakupasha zaidi. Makundi ya timu zitakazoshiriki fainali za mataifa ya Afrika yamepatikana katika dro iliyofanyika Malabo, Equatorio Guine, ambapo michuano hiyo itafanyika kuanzia Januari 17 mpaka Februari 8 mwakani. Dro hiyo ya Malabo ilihudhuriwa na wawakilishi wa timu zilizofuzu michuano hiyo na viongozi wanachama wa shirikisho la soka barani Afrika, CAF, na wafuatiliaji wa karibu wa soka la Afrika kutoka karibu pande zote za Afrika. Katika hotuba yake, mkuu wa shirikisho la soka barani Afrika, CAF, Dr Isa Hayatou, ameshukuru Equatorio Guinea kwa kukubali kuchukua uenyeji wa michuano hiyo katika kipindi kifupi baada ya Moroko kutotaka kuandaa michuano hiyo kwa kuhofia Ebola. Michuano kama hii haikosi kundi la kifo. Kundi C linapewa jina hilo kwa kuwa linakutanisha timu mahiri za Ghana, Algeria, Senegal na Afrika Kusini. Ni vigumu kutabiri nani atasonga mbele ama nani atabaki, hasa ukizingatia ushindani katika soka la bara la Afrika kuongezeka mno. Japokuwa kundi A huwezi kuliita la kifo, lakini ni moja ya kundi linalowapa ugumu wachambuzi wa soka la Afrika kutabiri ni nani atakuwa mbabe na nane kibonde kutokana na kuwa na timu zenye kulingana kiwango, lakini kikubwa, si timu zinazoweza kusemwa ni mafahari wa kabumbu la Afrika. Kundi hilo lina timu kama Equatorial Guinea ambao ni wenyeji, Burkina Faso Kongo na Gabon. Draw hiyo ilimalizika kwa kutoa makundi manne kama ifuatavyo: kundi A lina timu za Equatorio Guine, Burkina Faso, Kongo na Gabon. Kundi B lina timu za Zambia, Cap Vede, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Tunisia. Kundi C lina timu za Ghana, Algeria, Senegal na Afrika Kusini, na kundi D lina timu za Ivory Coast, Cameroon, Guinea na Mali. Tuone basi mambo yatakuwaje, kuanzia hiyo Januari 17 mpaka Februari 8 hapo mwakani. <muchos> Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Na katika mada ya mapishi, mapishi hii leo Mombasa, Kenya, itazindua utamaduni wake kupitia vyakula mbalimbali katika tamasha maalum la Mshikaki Festival ili kusaidia katika kukuza utalii katika mji huo wa pwani ya Kenya. Mwandishi wa VOA Express Josephat Kioko amezungumza na Waziri wa utalii wa kaunti ya Mombasa, Job Tumbo, anafafanua kuhusu tamasha hilo. Hapa pwani ni hakika mnajua kwamba mshikaki ni, ni moja ya vyakula ambavyo vinapendwa sana. Kuna ka, kuna kahawa kuna mihogo, kuna kachri, kuna madafu. Hivyo ni vitu vyetu. Hivi vitu ambavyo tunavizungumzia vinaunda sekta moja kubwa ambayo tungependa kuita segment ya cuisine tourism, ni ile ambayo inahusisha mambo ya vyakula na mambo kama yale mapishi na mambo kama yale. Na hii, hii ni segment kubwa sana ambayo hapa pwani hatujawahi kulishughulikia vilivyo, na kama kaunti tunasema huu ndio mwanzo mpya, mara ya kwanza wa hii festival kuwepo. Sasa kitu ambayo tumefanya ni kwamba tumewalika kila mtu ambaye angependa kuja kufu, kuonyesha mambo gani anayo ili yeye aje arejista. Hakuna ambayo tunamlipisha sisi kuwa pale. Isitoshe, tunaweka kila kitu, tunaweka tents, tunaweka meza, tunaweka viti vya watu kukaa, tunaweka mataa itoka pale Uhuru Gardens mapembeni pale pale Moi Avenue. Kwa hivyo gharama yote ni yetu sisi, ni mwananchi aje tu pale na mambo yake akisharejista kwa hivyo ni fursa nzuri kwa watu wetu wafanya biashara, vijana ambao wanafanya mambo kama hayo kuja pale na kuweza kuonyesha watu na pia watafanya biashara. Usalama tumeimarisha, kutakuwa na mataa kila mahali pale, na tumewaletea mpaka mziki pia, bendi zitakuwa zinapiga pale mke watu wa kila na huko wanasherekea. Itakuwa usiku kuanzia saa kumi na mbili jioni kuhakikisha kwamba Mombasa bado imebaki kama preferred destination of choice. Masala ya ku market Mombasa kuleta wale wazungu ambao nazungumzia, the mshikaki festival itakuwa inafanywa kila mwezi. Maanake ni kitu ambayo tayari linahusishwa na wapwani, mambo ya vyakula nini viazi nini, mambo ambayo kipwani, vitumbua, mishakiki, mambo kama babajia, ni vitu ambavyo vinapendwa, vina, vina, vina na wapwani na vimejulikaniwa. Kitu ambao hawajapata ni platform ambao wanaweza kuonyesha ulimwengu mzima kwamba kuna mambo kama haya, ndio tunasema sasa sisi tumeanza kuleta mipango ile ili watu waweze kuelewa kwamba, ndiyo, pwani si masala ya ufuo peke yake kuna pia vyakula vyetu ambao tunavivunia manufaa ya cuisine, tourism. Baada ya miezi kadhaa itaeleweka, ita, ita kwa nini tulifanya. Huu ni mwanzo tu, nafikiri ni hatua kubwa ambayo tumefanya, na baadaye tuweze kuhusisha ulimwengu mzima. Nimewahi kwenda Mexico. Mexico City inapata watalii milioni tano kila mwezi. Mexico City, Kenya inapata watalii milioni moja kwa mwaka. Na ni kitu gani ambao anafata huko? Vyakula tu. Mexico inajulikana kwa vyakula. Kwa nini pia sisi tusiwezi kuwa na mambo kama hayo ili tuweze kubadilisha mambo mengi ambayo yanafanyika hapa. Naam msikilizaji, unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Kenya imejikuta ikikabiliana na wizi wa aina tofauti kabisa katika mitandao, lakini je, maoni ya wengi ni yapi? Harrison Kamau anaelezea katika vumayo mitandaoni <muchas> yavumao mitandaoni hii leo ni kwamba Kenya inajikuta ikikabiliana na changamoto za kiusalama hasa kutokana na ugaidi. Basi tukio la hivi maajuzi limeleta mtazamo mwingine ambao awali haukuwa umetiliwa maanani kama wenye tishio kwa usalama wa taifa. Naongelea kuhusu wizi wa kimitandao. Ni jana tu ambapo askari jijini Nairobi ilipofumania watu wa asili ya kichina ambao walikuwa wanajishughulisha na shughuli za wizi wa mitandao, ambao madhumuni yalikuwa ni kunasa mawasiliano nchini na vilevile vile kupenya kwenye akaunti za fedha na kutekeleza wizi. Kulingana na taarifa kutoka kwa maafisa wa ujasusi nchini, wa China hawa waliokuwa wakiishi ndani ya nyumba moja ya kifahari katika mtaa wa Runda, wakiwa zaidi ya watu 77 walikuwa na, na mashini zenye uwezo wa kudumaza mawasiliano nchini. Tukio hili limeibua malumbano makali na maoni tofauti kwenye mitandao ya kijamii kama Facebook, Twitter na magazetini, kutoka pembe zote, hasa ikizingatiwa kwamba ni moto uliotokea ndani ya nyumba hii uliofanya shughuli hii ya kutibuka. Graduate Gamers anasema ni Kenya tu ambapo moto unafanya mengine kutibuka. Inaonekana maafisa wa usalama ni kama wamelala. Will finish we'll anasema rais hakukosea aliposema usalama unaanza na wewe. Ilikuwaje kwamba hata majirani hawakujua lililokuwa likiendelea? Mckenene anasema kumbe tusiposema tutazame mashariki ama tuliposema tutazame mashariki, yani kule Uchina, ilikuwa kukaribisha balaa. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni, ni mambo yanavyovuma mitandaoni. Na mnaendelea kusikiliza VOA Express, lakini kabla ya kufunga matangazo yetu ya leo, Mkamiti Kibasi huhapa na muhtasari wa habari. Maandamano yalizuka kote New York City nchini Marekani kufuatia majibu ya uamuzi wa baraza la mahakama la kutomfungulia mashtaka ofisa polisi mmoja aliyemkaba na kusababisha kifo kwa mtu mmoja mweusi asiye na silaha mwezi Julai. Rais wa Rusia Vladimir Putin anatetea nchi yake kujiingiza katika peninsula ya Crimea huko Ukraine, na alishutumu Magharibi kwa kutumia mgogoro wa Ukraine kama kisingizio cha kuiwekea vikwazo Moscow. Wanaharakati wa Siria wanasema wapiganaji wa kundi la Islamic State wamefanya shambulizi moja kwenye kituo kikuu cha anga mashariki mwa Siria. Kituo kilichopo katika jimbo la Deir al Zor ni moja ya vituo vilivyobaki vinavyodhibitiwa na serikali katika eneo mahala ambako kundi la Islamic State limechukua udhibiti wa eneo kubwa. Moja ya makundi makuu yanayoandaa maandamano huko Hong Kong yanafikiria kuwataka wafuasi wake waondoke mitaani, ikiwa ni dalili za karibuni kwamba maandamano yaliyodumu kwa miezi yanaanza kupungua nguvu. Tunakushukuru kwa kutusikiliza rasili ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa ni Hadi Jariami, Mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau nami naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakuaga kutoka Washington DC. Kwaheri.