hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza mimi ni khadija riami na mimi ni mkamiti kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamis disemba 4 mwaka 2014 na, na pia tunasikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22 karibuni katika matangazo yetu ya jioni ya leo tutawaletea ripoti kuhusu ikulu ya Kenya haina la kusema hivi sasa kuhusu uamuzi wa majaji wa ICC kutaka waendesha mashtaka kuharakisha kukamilisha ukusanyaji ushahidi kwa kesi inayomkabili rais Uhuru Kenyatta. Wakati huu hatuna cha kusema dhidi ya yale ambayo yamesemwa na majaji. Uh, lazima tusikie yule prosekuta ana nia gani, kabla hatujazungumza chochote kuhusu kesi hiyo. Katika ripoti nyingine, mwenyekiti wa chama cha upinzani cha CUF nchini Tanzania, Ibrahim Lipumba, atoa maoni yake kuhusiana na sakata la kadhia ya Tegeta Escrow ambayo imewakumba viongozi wengi wa serikali nchini humo hayo maazimio yaweze kutekelezwa, la sivyo tutakuwa hatuna njia nyingine yeyote bali kuhamasisha umma uweze kufanya maandamano, na maandamano hayo sasa tutatoa taarifa, lakini hatutakubali maandamano yazuiwe na jeshi la polisi, kwa sababu itabidi lazima wananchi wenyewe sasa waweze kuchukua mamlaka ya nchi yao. Hizo ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari za dunia. Msomaji ni Mkamiti Kibayasi. Rais wa Rusia Vladimir Putin anatetea nchi yake kujiingiza katika peninsula ya Crimea huko Ukraine, na alishutumu Magharibi kwa kutumia mgogoro wa Ukraine kama kisingizio cha kuiwekea vikwazo Moscow. Akitoa hotuba ya hali ya kitaifa ya kila mwaka hii leo, bwana Putin aliizungumzia Crimea kama eneo la kidini la Rusia. Maafisa wa Rasia wanasema katika mapigano ya bunduki mapema leo katika mji mkuu wa Chechnya yamesababisha vifo vya angalau maafisa polisi watatu na watu sita wenye silaha. Maafisa wanasema wanamgambo waliokuwa wakisafiri katika magari matatu waliwashambulia polisi kwenye kituo kimoja cha ukaguzi cha Grozny mapema leo kabla ya kushambulia majengo ya karibu. Kamati ya kitaifa ya kupambana na ugaidi yenye makao makuu yake Moscow ilisema wanamgambo walizingira jengo la ghorofa kadhaa la Press House, mahala ambapo wanamgambo sita walikufa katika mapigano. Ripoti mpya inaeleza kwamba mataifa yanazidi kubana, kwa sehemu fulani, matumizi ya mitandao na pia kupitisha sheria zenye kuruhusu ukaguzi mkubwa wa kile watu wanafanya na kuongea kupitia mitandao taasisi ya freedom house imetoa ripoti yake ya mwaka hii leo juu ya uhuru wa kujieleza katika mtandao freedom of the net 2014 ikiwa ni utafiti wa serikali 65 kuhusiana na sera zao za kimitambo pia utafiti huu unaangazia jinsi zinavyosimamia shughuli za mitandao na adhabu wanayopewa wanaokiuka sheria maelezo zaidi na abdushakur shakur abud Laura Reed, mtafiti wa Freedom House na mwandishi mwenza wa ripoti hiyo, anasema mabadiliko makubwa ya kupunguka uhuru kwenye mtandao unaonekana huko Rusia, Uturuki na Ukraine, huku akiongeza kusema kwamba Iran, Siria na China ziko chini kabisa katika orodha ya kuwa hali mbaya kabisa ya kubana matumizi ya mtandao katika mataifa sitini na tano yaliyofanyiwa utafiti, 36 yaliyoorodheshwa kuwa chini ya vipimo vya uhuru wa mtandao kuliko mwaka uliopita huku mataifa kumi na mbili pekee yake yakiweza kupanda ngazi na kupanua uhuru. Baadhi ya mataifa yanaonekana kuimarisha uhuru ni Myanmar, Tunisia, Cuba na India. Iran pia ilionekana kulegeza kamba kwa kiwango fulani. Wakati huo huo, ripoti inaeleza kwamba kwa ujumla Mashariki ya Kati na Asia kuna hali ya wastani ya uhuru wa mtandao kuliko mabara ya Amerika na Ulaya. Kwa Afrika kuna mchanganyiko, ambapo Ethiopia na Sudan zikiwa chini kabisa, huku Kenya na Afrika Kusini kuna uhuru mkubwa zaidi wa kutumia mtandao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka sauti ya Amerika hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema uhusiano mzuri na Magharibi unawezekana kama Rusia inaacha kuwasaidia wanaotaka kujitenga huko mashariki mwa Ukraine. Kerry alizungumza leo mjini Basel, Uswizi, kwenye mkutano wa taasisi ya ulinzi na ushirikiano huko Ulaya. Alisema Marekani haitaki mzozo na Rusia juu ya ukraine na wala haitaki kuona Moscow inatengwa kutokana na hatua zake, lakini Kerry alisema uungaji mkono wa Russia kwa waasi unaharibu hadhi ya Moscow, akionya raia wake watalipa kwa kiasi kikubwa katika nyanja ya uchumi na maisha ya binadamu. Magharibi imeweka vikwazo vikali vya kiuchumi kwa Russia, ikiishutumu Moscow kwa kuwapatia silaha na wanajeshi wapiganaji wa waasi. Takwimu mpya zinaonyesha kwamba mlipuko wa ugonjwa wa Ebola umeongezeka nchini Sierra Leon na hata kama umedhibitiwa au kupungua katika mataifa mengine ya Afrika Magharibi. Shirika la Afya Duniani WHO linasema Sierra Leon iliripoti kesi mpya zilizothibitishwa 537 katika wiki ya mwisho ya mwezi Novemba, ikiwa ni ongezeko la zaidi ya kesi 150 katika muda wa wiki moja kabla. Katika takwimu zake mpya, siku ya Jumatano, WHO inasema mlipuko huo umethibitiwa kwa kiasi kikubwa nchini Guine na Liberia. Jumla ya idadi ya vifo vilivyotokana na Ebola vimefikia elfu sita na sabini. Maandamano yalizuka kote New York City nchini Marekani jana kufuatia majibu ya uamuzi wa baraza la mahakama ya kutomfungulia mashtaka ofisa polisi ambaye alimkaba na kusababisha kifo kwa mtu mmoja mweusi asiye na silaha mwezi Julai. Watu kadhaa waliandamana kuelekea kwenye mnara wa mji huo wa Times Square saa kadhaa baada ya uamuzi huo kutangazwa, wengi wao wakipaza sauti hakuna sheria hakuna amani. Maandamano hayo makubwa yalifanyika kwa amani, lakini polisi inasema iliwakamata watu themanini na watatu wengi kwa uovu wa nidhamu. Umati mkubwa ulichochea polisi kuziba njia ya kuelekea eneo jirani la Rockefeller Plaza, mahala ambapo sherehe kita za kitamaduni za taa za mti wa Christmas zilipangwa kufanyika. Darzeni ya waandamanaji walilala chini kwenye Grand Central Terminal na kukaa kimya wakiashiria maandamano yanayopinga mauaji holela. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyobeba uzito wa juu jioni ya leo ni huko Kenya ambapo ikulu ya nchi hiyo imesema hii leo kwamba haitotoa taarifa yoyote kuhusiana na uamuzi wa mahakimu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kumpatia mwendesha mashtaka mkuu muda wa wiki moja kuchukua uamuzi wa kuanza kesi dhidi ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta au kufutilia mbali kesi hiyo. Hayo yamesemwa na msemaji wa rais wa Kenya Manoa Esipisu alipozungumza na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Wakati huu hatuna cha kusema dhidi ya yale ambayo yamesemwa na majaji. Uh, lazima tusikie yule prosecuta ana nia gani kabla hatujazungumza chochote kuhusu kesi hiyo. Na kwa hivyo mnasubiri kitu gani? Mnafikiri kwa wiki hiyo moja mnaweza kupata jawabu nzuri kutokana na ombi lake? Tutapata jawabu, e, jawabu la, lazima tupate kwa sababu koti imesema, uh, lazima jawabu kwenye muda wa wiki moja. Tongoja wiki moja. Na tukiwacha kando swala la ICC, swala la usalama umetikisa sana Kenya siku hizi. Unafikiri watu wametoa maoni mbalimbali, wengine wanasema upinzani na serikali kukutana, wengine wanasema mazungumzo ya kitaifa. Mnafikiri mkakati gani inabidi kufuatwa? Kazi ya usalama ni kazi ya serikali ya kitaifa, na serikali ya kitaifa inafanya vyovyote juu chini kuhakikisha kwamba usalama umeimarishwa ume, ume Uh, jambo la muhimu ni lile ambalo tunatulia ma- maanani, ni kwamba upande wa polisi tunaangalia kuangalia, tunaendelea kuangalia vile kuenshiwa wako na vile vifaa ambavyo wanahitaji ili kukabiliana na majangili na upande wa huko wa, wa Somalia, majeshi yetu yako kule kupambana vikali na Al Shababu na, yanazidi kufanya hivyo lakini watu wanasema no kwamba ukosekana mkakati wa kiserikali kuweza kupambana na hii janga litakuwa ni vigumu kuwashinda. Lakini nani asema hakuna mkakati wa serikali? Nadhani uh, yeyote ambaye sema anayesema ya kwamba serikali haina mikakati ni mtu ambaye hajui uh, vile serikali inaangalia kupambana na, na majangili lakini suala linakuja ni kwamba ujasusi wa Kenya upo hali ya juu, lakini vipi watu wanaweza kuua watu wengi namna hii kwa mara moja, mara kwa mara? Uh, ujasusi uko mara uh, uh, ni wa hali ya juu, lakini uh, kuna wakati ambapo kati ya ujasusi na kufikia uh, mauaji ni muda mfupi. Lakini jambo ambalo tunatilia maanani ni kwamba kwenda mbele tusiwe na na vitendo kama hivyo, lakini pia tuseme ya kwamba wakati ambapo tumevizima vitendo kama hivyo uh, ni wakati mwingi. Na watu wasije kusema tu ya kwamba unajua Kenya wamepigwa hapa, Kenya amepigwa pale, Amerikani wamepigwa kutoka nine eleven, wamepigwa mara nyingi ikiwemo ni uh, marathon ile ya Boston, ikiwemo ni mauaji ya shuleni huko huko Uhispania, uh, mashambulizi ya reli. Sio hapa peke yake, dunia nzima kuna ma mashambulizi mara kwa mara. Naam, huyo ni Manoa Esipisu, msemaji wa rais wa Kenya akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Kila Ijumaa Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naam, wasikilizaji, kama mlivyosikia kesho, ni Live Talk, basi msikose kutupigia simu au kutuma maoni yenu kupitia Facebook na pia au kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com, au mnaweza pia kutumia barua pepe. Lakini pia mnaweza kutu, kupiga simu kutumia namba 2026193151 ili mshiriki katika Live Talk hapo kesho. Na msikilizaji, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Moja ya makundi makuu yanayoandaa maandamano huko Hong Kong yanafikiria kuwataka wafuasi wake waondoke mitaani, ikiwa ni dalili za karibuni kwamba maandamano yaliyodumu kwa miezi yanaanza kupungua nguvu. Msemaji Yvonne Leung wa shirikisho la wanafunzi Hong Kong alizungumza kwenye programu moja ya redio hii leo kwamba kundi litaamua ndani ya muda wa wiki moja kama liendelee na maandamano kundi hilo ni moja makundi ya makundi kadhaa ambayo yamehusika kwa kiasi kikubwa kupata watu kujitokeza kwenye maandamano ya kuunga mkono demokrasia ambayo kwa mtazamo wao yalivutia maelfu ya watu. Wanaharakati wa Siria wanasema wapiganaji wa kundi la Islamic State wamefanya shambulizi moja kwenye kituo kikuu cha anga mashariki mwa Siria, kituo kilichopo katika jimbo la Deir al-Zor ni moja ya vituo vilivyobaki vinavyodhibitiwa na serikali katika eneo mahala, ambako kundi la Islamic State limechukua udhibiti wa eneo kubwa. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza lilisema leo kwamba wanamgambo walianza shambulizi kwa bomu kwenye magari na kwamba wanajeshi 19 wa Siria na wanamgambo saba wameuawa katika mapigano hayo. Wakati wao rais wa Syria Bashar al Assad anasema mashambulizi anga ya anga yanayoongozwa na Marekani dhidi ya kundi la Islamic State hayajafanya chochote. Familia ya mwandishi wa gazeti la The Washington Post huko Tehran, Jason Rezaian anasema Iran imeongeza muda wa kifungo chake kwa miezi miwili. Rezaian amefungwa katika gereza la Evin nchini Iran ambako leo ni siku yake ya 135 akiwa kizuizini tangu alipokamatwa bila maelezo yoyote mwishoni mwa mwezi Julai. Hakuna mashtaka yeyote dhidi yake yaliyowasilishwa na hajaweza kukutana na wakili wake. Kaka yake Ali alisema jana kwamba hati mpya ya Novemba 18 inaagiza kuongezwa muda wa kifungo chake kwa angalau miezi miwili. Ali Rezayan pia alisema familia yake ina wasiwasi kuhusu afya ya mwandishi huyo wa habari ambayo imekuwa ikizorota tangu mwezi Oktoba. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC na tukirejea kwenye ripoti zetu tunaelekea huko nchini Tanzania. Wakati wa Tanzania wanasubiri maamuzi ya mamlaka zilizopewa jukumu la kuwawajibisha wale wote waliohusika katika kadhia ya IPTL na uchotoaji wa bilioni mia tatu na sita za fedha za kitanzania kita katika akaunti ya Tegeta Escrow iliyokuwa Benki Kuu ya Tanzania. Mwenyekiti wa CUF Taifa, Profesa Ibrahim Lipumba, amesema ukimya uliopo unaleta mashaka. Mwenzangu Id Ligongo aliongea na Profesa Lipumba hivi funde, na kumuuliza nini tafsiri ya ukimya uliopo sasa. Ah, sisi mimi nastuka, eh, kwa Rais kuweza kuwa amekaa kimya, na katika magazeti ya leo yameeleza hata waziri wa, eh, wa mambo ya nishati eh, na madini yuko ziarani, Norway, nchini Norway na watu wako wamerudi maofisini kwao na hawa wanaweza wakaweza kuchakachua nyaraka mbalimbali zilizoko katika maofisi yao na tatizo lililopo kubwa ambalo nadhani rais ndio linampa wasiwasi ni kwamba rais mwenyewe amehusika na kuweza kuruhusu fedha hizo kutolewa. Profesa Ibrahim Lipumba, nini kilipaswa kufanywa wakati huu? Tunasubiri mamlaka husika kutoa uamuzi unaostahili kwa wale wote ambao wamehusishwa katika sakata hili la IPTL na akaunti ya Tegeta Escrow. Jambo la kwanza ambalo linaweza bila kujali kama eh, pap kweli zile kwenda kumfungulia mashtaka ya ya rushwa kwa sababu kuna katibu mkuu ambaye amestaafu sasa katibu mkuu wa hii wizara ya nishati na madini alikula kiapo kwamba kuna wakati james rugemalira alimpa rushwa ya shilingi laki tano wakati ule wa shilingi laki tano mwaka elfu mbili na tano ilikuwa ni fedha nyingi kwa hiyo hali ya tanesco ni mbaya na palikuwa na fursa ya kuweza kurudisha hizi fedha za tanesco na suala hili liwe limemalizika kwa sababu na kampuni yenyewe iliyowekeza imeshafilisika huko malaysia lakini serikali kwa sababu ya uroho wa fedha, mafisadi katika kila eneo, mahakama ofisi ya mwanasheria mkuu wa serikali, watendaji ndani ya serikali, rahisi wote, imekuwa kama ni mtandao wa mafisadi ndio wanaiongoza nchi hii. Tuko katika hali mbaya, na sisi tumesema kabisa kwamba tutaingia katika maandamano endapo, pengine, mamlaka husika hazitotoa uamuzi ambao ni matarajio ya watu wengi, matarajio ya watanzania wengi. Unadhani ni nini hasa ambacho kitafanyika katika hili? Watu hata wale ambao hawamo katika shughuli za kisiasa, hili limewauma sana Gharama za umeme ni kubwa, utendaji wa sekta ya TANESCO, sekta ya umeme, umeme unakatika kila wakati. Watu hawafurahii kabisa matokeo yaliyotokea. Watu wanagawana fedha, mabilioni ya fedha wanagawana kama njugu, watu wanaenda na mifuko ya sandarusi kwenda kuchukua fedha. Fedha hizi zimetoka benki kuu, fedha ambazo zilikuwa zinakatwa kwa watumiaji wa umeme na walipa kodi kuweza kuwekeza kwenye hii escrow account. Kwa hiyo umma kwa ujumla umekasirishwa sana. Yale makubaliano, maazimio ya bunge yaliyopitishwa na bunge kwa kauli moja, hayo maazimio yaweze kutekelezwa, la sivyo, tutakuwa hatuna njia nyingine yoyote bali kuhamasisha umma uweze kufanya maandamano na maandamano hayo sasa. Sasa tutatoa taarifa, lakini hatutakubali maandamano yazuiwe na jeshi la polisi, kwa sababu itabidi lazima wananchi wenyewe sasa waweze kuchukua mamlaka ya nchi yao, kwa sababu la sivyo, mafisadi watakumaliza katika nchi hii. Ni Profesa Ibrahim Lipumba akiongea na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. Na tukielekea Mombasa, Kenya, polisi nchini Kenya inasema ina ushahidi muhimu wa kumhusisha mtu aliyekamatwa huko Mombasa na kosa la kusajili vijana wa Kenya na kuwaingiza katika kundi la Alshababu nchini Somalia. Mwanamme huyo Mhamed Ali Abdallah ameshtakiwa leo huko Mombasa kwa madai ya kuhusika na harakati hizo kinyume cha sheria. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko anayo taarifa hiyo kwa kina. Ndani ya mahakama alisalia mtulivu katika muda wote wa kusubiri mashtaka na hata baada ya kusomewa mashtaka ndani ya mahakama iliyosheheni waandishi wa habari na mawakili. Shtaka la kwanza ni kuwa Muhamed Ali Abdalla amehusika kusajili vijana wanne wakiwa hapa Mombasa ili kujiunga na mtandao wa kigaidi wa Al-Shababu nchini Somalia. Polisi wa ujasusi wanasema usajili huo ulitekelezwa mwezi uliopita wa Novemba tarehe 17 katika eneo la msikiti Musa Majengo, wakati vurugu ilipotokea baina ya polisi na vijana karibu na misikiti miwili. Mahakama imeambiwa kuwa Muhamedi pia anakabiliwa na shtaka lingine la kuwapa hifadhi washukiwa wa kundi la Al-Shababu walipokuwa wakijitayarisha kutekeleza uhalifu. Lakini amekaa na mashtaka yote akiwa mbele ya hakimu Maxwell Gisheru na polisi waongoza mashtaka. Hakimu huyo amesema kuwa mahakama itatoa uamuzi wake Jumatatu juma lijalo iwapo mshtakiwa ataendelea kuzuiliwa korokoroni. Idara ya upelelezi ambayo inaongoza mashtakayo imewasilisha ombi la kutaka mahakama iwape muda wa siku 14 ili kuendelea kumchunguza mshukiwa Muhamed Ali Abdallah. Matamshi ya viongozi na raia wengi kwamba vijana wanasajiliwa kisiri na kusafirishwa Somalia kujiunga na wapiganaji wa Al-Shababu yamekuwepo hapa Kenya kwa zaidi ya miaka kumi. Sheikh Juma Ngao, mshauri wa shirika la KEMNAK linalohusika na ushauri wa dini ya Kiislamu, anatoa kauli yake. Uislamu hauungi mkono terorism wala radicalization ni dini ya amani na ndio maana sasa hivi tutatumia misikiti hivi karibuni na makanisa kuunganisha wapwani wawe na amani na umoja. Viongozi wale ambao wana mislidi vijana hapa mkuani pwani wakamatwe na kuchukuliwa hatua kali, na hatutaki dini ya Kiislamu ipakwe matope. Mwezi uliopita takriban vijana watano walijisalimisha kwa polisi hapa Mombasa kufuatia wito wa serikali wa kufanya hivyo, na tumetoa wito kwamba wale wote wako msituni, wale wanajificha huko na mabunduki, serikali haina haja kuvictimize Mkenya ambaye ameweka chini silaha amesema naomba msamaha. Katika tukio hili la karibuni kabisa, ambapo Muhamed Ali Abdalah ameshtakiwa kwa madai ya kusajili vijana kujiunga na magaidi, familia yake imepata wanasheria kadhaa kumtetea ili apate afueni ya kuachiliwa kwa dhamana wakati kesi yake ikiendelea kotini. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko. Kwa niaba ya Sauti Amerika, leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia bandari mpya huko Lamu, Kenya, ambako wakazi wa eneo wa hilo wana wasiwasi kuwa watapoteza njia ya kale ya maisha. Bandari kubwa kabisa Afrika Mashariki inapangwa kujengwa karibu na kisiwa kidogo cha Lamu kilichopo kwenye pwani ya Kenya. Bandari hiyo ni sehemu ya mpango wa usafiri wa kieneo ambao una maana ya kufungua biashara ya kimataifa kwa nchi za Afrika Mashariki ambazo hazina bandari, lakini Lamu ni eneo la kipekee la utamaduni wa Kiswahili, maarufu kama World Heritage Site. Mwandishi wetu Hillary Haula anaripoti kutoka Lamu na Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. kama mgeni yoyote huko Lamu hicho ni kisiwa cha kipekee. UNESCO inakiita ni cha zamani sana na kimehifadhi makazi ya wa waswahili huko Afrika Mashariki kwa mji wake wa mawemawe mawe, mbinu za uvuvi za kiasili na jamii ambayo haijabadilika sana kwa karne kadhaa. Majahazi ambayo yamekusanya pamoja katika bandari ndogo, na usafiri wa kisiwa hicho ni punda na sigari. Abubakar El Amudi ambaye hivi sasa ana umri wa miaka 60 anaelezea kwa nini baadhi ya wasomi wamekiita kisiwa ambacho kimekuwepo kwa zaidi ya miaka mia saba kuwa ni kitovu cha ustaarabu wa Kiswahili. Tulikuwa tumestaarabika muda mrefu, majahazi ya Waarabu, Wazungu yalikuwa yakifika Lamu kwa biashara, kwa sababu tumeweza kuhifadhi utamaduni wetu kizazi kwa kizazi. Unaweza kuona urithi wa majengo, tamaduni na mila. Kuna vitu tofauti kwa sababu umetengwa kwa muda mrefu sana. Lakini anasema yote haya yatabadilika kutokana na ujenzi wa bandari ambayo itakuwa kubwa sana Afrika, kilomita chache tu kutoka Lamu. Elamudi, anayeendesha taasisi isiyo ya kiserikali inayoitwa Save Lamu, anasema tishio ni la kweli katika kisiwa hicho. It itakuwa ni mji wa kisasa ambao utakuwa na miminiko wa watu na hivyo kwa hakika hilo litabadilisha kila kitu. Bandari hiyo ni sehemu ya mpango unaoitwa LAPSET, yani Lamu Port and South Sudan Ethiopia Transport. Utajumuisha reli na bomba la mafuta na kinu cha kusafisha mafuta na viwanja viwili vya ndege. Maafisa wa Kenya wanasema LAPSET italeta mabadiliko kwa Afrika Mashariki, kufungua biashara kwa majirani wa Kenya ambao hawana bandari. Pamoja na upande wa kaskazini mwa Kenya, itakuwa na maana ya uwekezaji mpya na nafasi za ajira, lakini el Amudi anahofia kuwa kazi nyingi zitakwenda kwa wageni na sio wavuvi wa kazi wa Lamu. Uvuvi ni sekta muhimu sana huko Lamu, lakini njia mpya za maji ndani na nje ya mlango wa bahari zitazibwa na meli. Wakazi wa kisiwani watapoteza njia yao kuu ya uvuvi. Vaibuno ambaye ni mmoja wa mlolongo wa wavuvi wa Lamu na amekuwa akiyatumia maji hayo kwa uvuvi kwa takriban miaka 35 anaimani kuwa mara bandari itakapojengwa kutakuwa hakuna kitakachobaki kwa wavuvi. Kisha kama ile nkanda wasema wateziba ile nkanda, watu wanatumia 24 hours. hakuna season ambayo haitumiki nkanda, hakuna season zile za vua Mei, Juni, Julai zile hua, huwezi kutoka na deep sea. Sawa, ndio nimetumia watu wote ninka. Sasa kwa kanda itazibwa, itakuwa plan yote imekatika huko, kwa sababu kwa watu hawezi kuja kama zile mashoz matoto ni kama hii meza zitatoka deep sea. pia kuna wasiwasi -wasi wa mazingira kwa vile Lamu imezungukwa na miamba na mikoko Isha, si italeta shaleta mali madhara. Sasa hivi kijengo ile poti, itakuwa ile mikoko pale kwanza, wote ifekwe, itakubaliwa kwa poti mikoko weko kwa katika akili yako itakubaliwa poti yako na mikoko yako, itakubali mikoko yote hakuna na badala sasa. Ikisha kutolewa mikoko, kuna nayo patrol itakutolewa zile gesi na nini zile takataka zote zinge kwa mikoko, si mikoko yote pia imekwisha. El Amudi anahofia kuwa kelele, uchafu wa bandarini pia utakisukuma chanzo kingine kikuu cha mapato cha Lamu, nacho ni watalii, kitaondoka no, huku kukiwa na uchafuzi wa hali ya hewa na watu wengi, watalii huenda wakaamua kutojua. Tuna wanyama pori hapa, tuna sehemu za kale, kwa hiyo kama zikiharibiwa, na hakika kitu gani kitawatokea watalii watakapokuja hapa na pwani ambazo zinawavutia wengi zitaharibiwa? Maelezo huenda yakawa hayajidhihirishi vizuri, lakini karibu kila mtu anakubali kwamba Lamu itakuwa sehemu tofauti kabisa mara LAPSET itakapokamilika. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC. Kabla ya kufunga matangazo yetu ya leo, ufuatao ni muhtasari wa habari ukisomwa na Mkamiti Kibayasi. Habari zilizotufikia hivi punde zinasema ndege ya kijeshi ya Kenya imeanguka kaskazini mwa mji wa Kismayu, kusini mwa Somalia, kutokana na matatizo ya kiufundi kwenye ndege hiyo hii leo. Hakuna ripoti ya watu waliojeruhiwa, lakini inasadikiwa kulikuwa na marubani wawili kwenye ndege hiyo. Takwimu mpya zinaonyesha kwamba mlipuko wa ugonjwa wa Ebola umeongezeka nchini Sierra Leon hata kama umedhibitiwa au kupungua katika mataifa mengine ya Afrika Magharibi. Shirika la Afya Duniani, WHO, linasema Sierra Leon iliripoti kesi mpya zilizothibitishwa 537 katika wiki ya mwisho ya mwezi Novemba ikiwa ni ongezeko la zaidi ya kesi mia moja na hamsini katika muda wa wiki moja kabla. Maandamano yalizuka kote New York City nchini Marekani jana kufuatia majibu ya uamuzi wa baraza la mahakama la kutomfungulia mashtaka ofisa polisi mmoja aliyemkaba na kusababisha kifo kwa raia mmoja na hapa, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa Afrika, saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hivi leo, msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud, mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins, mimi ni Khadija Riami tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.