Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum pena msikilizaji, hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Idi Ligongo, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, tarehe 5 Disemba mwaka 2014. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika za FM pamoja na masafa ya shortwave mitabendi 19 na 22. Karibuni. Nam, katika matangazo yetu ya hii leo, kama mnavyofahamu, kila Ijumaa live talk, tunazungumzia uamuzi wa mwendesha mashtaka wa ICC Biben Suda kufutilia mbali kesi ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na hali ya usalama nchini humo. Ni kodi ya ICC ni kodi ambayo ni ya kisiasa. Maamuzi yote ambayo yanatoa inategemea kisiasa. Inategemea mataifa makubwa yanaamua namna gani. Ni mwaka mmoja hii leo tangu kufariki kwa rais wa kwanza mweusi, mwanaharakati, mtetezi wa haki za kiraia, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, Nelson Mandela basi mpendo msikilizaji ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima hii leo kwenye mtandao na nusu saa kwenye redio ukishiriki katika live talk ukitaka kushiriki tupigie nambari 12026193151 mjadala unaendelea kwenye ukurasa wa facebook lakini kwanza idi anatusomea taarifa ya habari Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC imefuta mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu yaliyokuwa yanamkabili rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Uamuzi huo ulitangazwa leo, siku mbili baada ya mahakama kuwapa waendesha mashtaka wiki moja ya kuendelea ama kufuta mashtaka dhidi ya Rais Kenyatta. Kesi hiyo imekuwa ikiahirishwa mara kadhaa, na mamlaka hiyo yenye makao yake The Hague ilitoa taarifa Jumatano ikisema uchelewesho zaidi utakuwa kinyume na masilahi ya kisheria kwa jinsi hali ilivyo. Bwana Kenyatta alikuwa akikabiliwa na shutuma za kupanga ghasia za baada ya uchaguzi mkuu nchini humo mwishoni mwa mwaka 2007 na mwanzoni mwa mwaka 2008 ghasia hizo zilisababisha vifo vya watu elfu moja nchini Kenya na kuwakosesha makazi zaidi ya watu nusu milioni wengine. Wakati huo huo, kufuatia uamuzi wa ICC kufuta mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu yaliyokuwa yakimkabili Rais Uhuru Kenyatta, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linasema uamuzi huo unarudisha nyuma juhudi za kumaliza utamaduni ule uliojikita wa watu kutohofia kushtakiwa. Kwa mujibu wa taarifa ya Elizabeth Evenson, mwanasheria mwandamizi katika Human Rights Watch, ni dhahiri kwamba utamaduni wa muda mrefu wa kutohofia kushtakiwa nchini Kenya na shinikizo kwa mashahidi vimekuwa vikwazo vikuu kwa utaratibu wa haki kwenye mahakama ya ICC. Lakini vizuizi katika kesi ya Kenyatta kumefanya iwe muhimu kwa ICC kuangalia jinsi inavyoweza kusonga mbele na kesi zinazowakabili viongozi wanaoshutumiwa. Rais wa Marekani Barack Obama amemchagua kaimu mkuu wa zamani wa Pentagon Ashton Carter kuwa waziri wa ulinzi. Rais Obama amefanya uteuzi huo White House. Carter ni mfizikia na mtaalamu wa silaha za teknolojia ya juu. Amehudumu kama naibu wa wizara ya ulinzi toka mwaka 2011 mpaka 2013. Katika wadhifa huo, alikuwa ni mnunuzi wa juu wa silaha wa Pentagon. Kata anasemekana kutoelemea mrengo wowote wa, wa kisiasa Washington. Kama akipitishwa na bunge, atachukua nafasi ya Chuck Hagel ambaye alijiuzulu baada ya msukumo w mwezi uliopita, ikiwa ni miaka miwili tu kutumikia wadhifa wa huo. Maafisa wa White House wamesema hadharani kwamba hawakumlazimisha Hagel kujiuzulu, lakini maafisa wanasema nyuma ya pazia kuwa hali ilikuwa hivyo. Wana Afrika Kusini wanaadhimisha mwaka mmoja toka afariki dunia kiongozi mashuhuri mpigaji, mpingaji ubaguzi wa rangi na ukandamizwaji Nelson Mandela. Marafiki na wanafamilia wa kiongozi huyo mwenye heshima kubwa, ambaye alifariki dunia mwaka jana, alikuwa na umri wa miaka 95 baada ya kuugua kwa muda mrefu, walikusanyika katika uwanja wa Uhuru Freedom Park na kuweka mashada ya maua katika sanamu la kiongozi huyo. Mjane wa Mandela Graca Machel alimsifu Mandela na wengine walimzungumzia wali upekee wa yale aliyoyafanya kwa watu wa Afrika Kusini. Alifungwa kwa miaka 27 kwa harakati zake za kupinga ubaguzi wa rangi na unyonywaji, na alishinda tuzo ya amani ya Nobel miaka mitatu baadaye, baada ya kuachiwa uhuru, uhuru mwaka 1990. Mwaka 1994 alichaguliwa kama rais wa kwanza mweusi wa taifa hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika taarifa yake ya leo kumkumbuka Mandela akielezea ya ziara yake mwenyewe kwa kiongozi huyo na kusema yale aliyoyafanya Mandela yanatoa hamasa kwa sisi sote. Raia wa Afrika Kusini, nchi nzima, wamekaa kimya kwa dakika tatu kumkumbuka kiongozi wao wa zamani. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Idara ya kushughulikia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, UNHCR, imesema mamlaka za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imefunga kwa kusitukiza kambi moja na watu kukoseshwa makazi na kuwalazimisha kwenda nyumbani. Idara hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema watu 23 wanaoishi katika kambi ya Kiwanja IDP mashariki mwa Congo, katika mji wa Rutshuru, bila kutarajia wamekosa makazi. Imesema watu walilazimishwa kuondoka kambini hapo Desemba 2 bila kupewa taarifa na kuambiwa waende nyumbani. Msemaji wa UNHCR William Spindler anasema idara yake imeguswa sana na watu hao ambao bila taarifa wamewekwa matatani. Maafisa nchini India wanasema wanajeshi wanane wa India na polisi watatu walikuwa miongoni mwa watu 17 waliouawa katika mapigano ya bunduki na wanamgambo katika Kashmir ya India. Maafisa wa jeshi wanasema wanamgambo wenye silaha nzito walishambulia kambi moja ya jeshi huko Uri muda wa saa 9 alfajiri kwa saa za huko hii leo. Wanamgambo sita waliuawa katika majibizano ya silaha. Afisa mmoja ambaye alielezea tukio hilo kama shambulizi la kujitoa mhanga alisema inaaminika kuwa wanamgambo bado wapo ndani ya kambi. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulio hilo maelfu ya watu huko Ufilipino wanaondoka kwenye vijiji vya pwani na maeneo yaliyokumbwa na maporomoko kabla ya kimbunga kikali kufika, japokuwa nchi hiyo inaendelea kujikwamua kutoka, kutokana na madhara ya kimbunga kikali kilichosababisha vifo kiasi cha mwaka mmoja uliopita. Wataalamu wa masuala ya hali ya hewa wanaonya kimbunga typhoon kikiwa na upepo mkali wa kilomita 215 kwa saa kinatarajia kuingia katika jimbo la East Samar Jumamosi jioni. Na maandamano yalizuka kote New York City nchini Marekani jana, kufuatia majibu ya uamuzi wa baraza la mahakama kutomfungulia mashtaka ofisa polisi mmoja aliyemkaba na kusababisha kifo kwa mtu mmoja mweusi asiye na silaha mwezi Julai. Watu kadhaa waliandamana kuelekea kwenye mnara wa mji huo wa Times Square saa kadhaa baada ya uamuzi huo kutangazwa, wengi wao wakipaza sauti, hakuna sheria, hakuna amani. Maandamano hayo makubwa yalifanyika kwa amani, lakini polisi inasema waliwakamata watu 83 wengi kwa uovu wa nidhamu. Umati mkubwa ulichochea polisi kuziba njia na kuelekea eneo jirani la Rockefeller Plaza Mahala ambapo sherehe za kitamaduni za tatu za mti wa Krismasi zilipangwa kufanyika. darzeni Darzen ya waandamanaji walilala chini kwenye Grand Central Terminal na kukaa kimya wakiashiria maandamano yanayopinga mauaji holela. Nam, baada ya taarifa habari hiyo, na Idi Ligongo kama wakati umefika kukuleteni live talk kama kawaida yetu ya siku ya Ijumaa, na kama tulivyotangaza hapo awali, leo tunazungumzia uamuzi uliotolewa hii leo na mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague b Bensouda ambapo amefutilia mbali kesi ya Rais Uhuru Kenyatta kuhusu mauaji yaliyotokea huko Kenya baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba. Kwa hivyo yeye ameamua kwamba hakuna mashtaka tena. Kuna watu wamefanya maandamano huko naivasha kusherekea na kuna watu waliokuwa na huzuni vile vile. Matokeo haya yametokea wakati tunazungumzia hali ya usalama Kenya kutokana na mashambulio yaliyotokea huko Mandera, ambapo tunajua karibu watu hamsini wamefariki katika muda wa wiki mbili zilizopita, na kuna wasiwasi, watu wanajadili juu ya mazungumzo ya namna kufanya usalama uwe kwa uhakika nchini humo. kwa hivyo leo katika mazungumzo kwa hivi sasa, kwanza nina Maura Bwanamaka kutoka huko Mombasa, mchambuzi wa mambo ya kisiasa, pamoja na Steve Mbugwa kutoka huko Naivasha, ambaye ni mwakilishi waathiriwa waliopewa huko kazi mjini Naivasha. Karibuni katika live talk, yeah. Nikianza nawewe Steve nam, nakusikiliza Niendelee, karibu yeah, utueleze hali ilivyobugwa chairman wa IDB katika nchi ya Kenya sehemu za Maimayo ambako eh, President Uhuru Kenyatta alikuwa hapa tarehe mbili mwaka uliopita mwezi wa tisa na kuwasaidia IDB pesa mia nne elfu za kuwasaidia sisi. Kama IDB tumefurahia kesi yenyewe kukwisha ICC. Sababu IDB tunaona pesa nyingi ambazo zingesaidia IDB hapa Kenya zingeweza si wanahudhuria mambo ya kezi, tunaona hizo pesa zingefaa kuwa zinasaidia waathiriwa ambaye walipata shida wakati wa 2007. Kwa hivyo kutokana na hiyo mambo ambayo iliendelea 2007, sisi kama IDB tumefurahi lakini bado tujependa serikali kabisa kushughulikia mambo ya IDB, sababu kabisa kiyetu ambaye tulikuwa tunatarajia kupatikana haikuwezekana. Kwa vile ushahidi ambayo ulitolewa na Ben Suda na Mreno Kabo haukuweza kutoa wa, wale kabisa ambayo walihuzika na mambo ya 2007 ilitokea katika upande wa siasa, na kwa hiyo hata saa hizi kama IDB tumeona ni mzuri kama hiyo kesi ingekwisha na tena pia serikali ambaye itakuwa na uhuru wa kuwa hawana kezi waweze kusaidia IDB kwa vile IDB wengi bado wanahangaika, hawana uwezo wa kuwa na uwezo wa kujimudu, na wengine pia bado wako katika hema na dipoza. Sisi hata kama tumefurahia haya yote, tungependa presidenti wetu wa Kenya aweze kushughulikia Kenya. Naam, Steve umesema kwamba ungelipenda Steve umesema kwamba ungelipenda, wa... yeah. ungelipenda rais ashirikie. Yes, lakini swala linakuja, je, haki uh, nani waliohusika na vitendo hivyo vya mauaji? Mnafikiria vipi? Unafikiri iendelee vipi, vipi hivi sasa? Maanake tunajua makamu rais vile vile bado kesi yake iko mahakamani Naam, umenisikia e, tukiangalia hali ya vile ilikuwa inaendelea hapa jijini kwa kweli, kulitendeka vitendo zile za kuua watu na zile ziliendelea mwaka wa 2007. Lakini kabisa, wakati prosecutor Moreno Ocampo alikuja Kenya, hakukupitia kabisa waadhiriwa wenyewe ambaye walikuwa wangetoa haki ya wa, haki yao kwa mwenye, wenye walitenda na kwa hiyo ndio sisi tumeona ya kwamba hiyo kesi ni heri jekuisha sababu wale wabaya wanatajwa katika hizi kesi kabisa, si wale walihusika wakati wa 2007. Naam, bwana Maora, yeah, huko hapo Mombasa, unaweza kutueleza maoni yako kuhusu uamuzi huo na hayo sema. Steve wa muzi wangu aliosema ah, Steve kama kiongozi wa IDB na kumbuka mwezi wa tisa umefanyika kwa njia ya ukweli sababu, so kabisa bwana Steve abaya, Steve namuuliza kuna Steve. kwa ICC sio wenye walipelekwa, lakini vile Bensuda ameona heli hiyo kizi ikwize na kuwe na mapatano mzuri, ambaye IDB wangeweza kuwa upatiwa ridhaa, ambazo wengi wameishi maisha ambayo si mazuri. Naam, asante sana Steve ha. Kwa hivyo hivi sasa nampa nafasi bwana bwana Maka, hebu tupe maoni yako hivi sasa kuhusu swala hilo mpano. Tunaona kutendwa uh, Bensuda ametizama akaona, ikiwa kwanza amepatikaniwa na changamoto ya kuwa kama alivyodhani atapata ushirikiano na serikali wa kuweza kupata ushahidi aliyokuwa akiutaka aweze kuutumia jambo ambalo limeishia kuwa gumu, na isitoshe, huwezi ali kaambia mtu aende akajituhurushia ama akajitolea ushahidi wa kuenda kukusaidia. Lezo huje mshtaki atakuwa yeye naye pia ni mpumbavu sampuli gani? Lakini iyote pisa, kitu ambacho tuko nacho hapa ni kwamba tatizo kubwa tuko nalo ama tumekuwa nalo kuhusu swala la kesi hiyo ya ICC imekuwa si kesi ambayo inaandamwa kwa sababu ya kosa la jinai bali imekuwa ni kesi imekuwa ikiandamizwa kwa sababu ya fitna za kisiasa. Sasa fikira za siasa nazo zimeishia, kesi ya kisiasa imeishia hata kuanza kupigwa ngwala kisiasa, na ndipo imekuwa sasa. Mathalan, yule aliyekuwa ni mshtakiwa hapo nyuma, alikuwa yeye hana mamlaka yote katika taifa, ikizuja alikuwa labda ni waziri, na wakati ule aliambiwa ajiuzulu, ili aweze kumhusika ama kuendelea kushirikiana na mahakama kwa sababu ya kesi kama hii. Leo huyu ambaye alikuwa ni waziri, alipojiuzulu, ameenda hatimaye amechaguliwa, amekuwa ame rais. Sasa baada ya kukalia kiti ambacho ndio kenye amri ya mwisho wa kitaifa, vipi ulikuwa unategemea kuwa utakuja kuchukua habari hapo upeleke kule uweze kutumia yeye kumalizana naye? Hiyo haiwezekani. Halafu isitoshe kesi hizo, kesi hiyo tena vile vile hawa watu watuhumiwa walivyoteuliwa, kulikuwa na masaala ya ukabila wanahakikisha kuwa wameteua wawili kutoka kijiji chama hichi wameteua wawili kutoka chama hichi, wameteua watano kutoka kabila hili, wameteua watano kutoka kabila lile. Sasa ilikuwa unahukumu watu kwa kubalansi. Kwa hawa tugonge watu wao watano, hawa tugonge watu wao watano, hawa tupeleke wao wawili, hawa tupeleke wao wawili, hata kama ushahidi upo ama haupo, lakini kionekane kuna watu wamepelekwa mahakamani na nasikitika kwa kiasi kikubwa ICC ilianza kufanya ama kuendesha mambo yake eh, kwa, kwa kiasi kikubwa kama vile ambavyo sisi Afrika tunavyoendesha mambo yetu huku kama Kenya, kienyeji kienyeji, yaani unapeleka mtu mahakamani hata kama hauna ithibati, hata kama hauna ushahidi wa kuweza kukuwezesha wewe kuandaliza kesi na ushinde, yaani unadhalilisha tu mtu kwa kuambiwa ama kushukiwa, tulipeleka fulani mahakamani basi utaweza kufanya afungwe ama hauta lakini Maura, tuwape haki upande mmoja kesi ya ICC kwamba kulikuwa mashahidi kadhaa ambao wamejiondoa katika kesi hiyo. Kwa hivyo inaonekana kwamba kesi ilianguka kutokana na kwamba ilichukua muda mrefu. Huoni kwamba walifanya kazi ndefu kupata mashahidi ambao mashahidi walitishiwa au walilipwa, wamejiondoa kutoka kesi? Tatizo liliyoko ni kuwa oh, ICC kama walikuwa na haja kuandamiza kesi kutokamana na makosa kama makosa la jinai, wangefanya homework yao vizuri, hawangekimbilia kuchukua kusema kuwa tunapeleka watu mahakamani kabla wao hawajaweza kuassemble ushahidi wao lakini sasa waliandama kinyume, kwa sababu pia nao walikuwa wamekubali kushawishiwa au kutumiwa kisiasa kwa kumfiksi huyu ili kumtengenezea njia huyu, badili ya kumfiksi huyu, kumtengenezea njia huyu ili alikuwa anafiksiwa Kajuga Kandia maarufu, na watu wakasimama naye kumlinda, kwa sababu anaona anamgandamiza huyu. Sasa unakuta leo mtu anampeleka tata sisi, matatizo kama hayo Unapeleka mtu mahakamani, hujamchunguza. Baada ya ushawasilisha tuhuma zake mahakamani, unaanza kuomba mahakama, nipeni muda nifanye uchunguzi wangu. Sasa ikiwa ulikuwa hujapata ithibati, hujapata ushahidi, hujapata uhakikisho huyu mtu huyu, kwa nini usio na subra ya kuhakikisha umchunguze mpaka ukamilike useme sasa, hapa naridhika haya nilionao mimi? Najua nikimpeleka huko ki kuwa huyu hatoboi, wewe unaenda kana kutengeneza siasa, kutengeneza publicity propaganda nyingi kwa fulani, kimempeleka mahakamani. Sasa leo ameambiwa aidha uwasilishe ushahidi wa kuingia kinini au kama hauna uwache kutupotezea wakati wetu. Basi Bensuda amepiga moyo ukonde, ameona hana haja ama hana budi ya kuendelea kupotezea hayo mahakama wakati wake, kwa sababu yule alikuwa akituhumiwa aliishia. Asante sana bwana asante sana bwana mwaka hivi sasa. Basi ngoja tuende moja kwa moja kwa msikilizaji ambaye yuko kwenye line kutoka nchini Tanzania, Katambi James. E, e, ndugu mtangazaji, ndiyo tunakusikiliza. Ano, eh, mimi naitwa Katambi James, naongea kutoka Ushilombo Bukombe, kwa sasa hivi liko safarini Kakola Shinyanga Tanzania. mimi, maoni, mimi napenda kuwauliza serikali ya Kenya ina mpango gani na na hiyo grupu la nani, hiyo grupu la Al-Shabaab kwa sababu sasa hiyo hiyo hicho kikundi kinaua watu bila sababu za msingi, halafu serikali ipo, wapelelezi wapo, sasa ina maana serikali inaonekana kama serikali iwezekani, watu wakawa wanauawa bila sababu za msingi na wakati serikali ipo madarakani na wasomi wapo, jeshi la polisi lipo lakini inaleta mambo ya, ya ajabu. Naam, jumla wake nasema. Naam, asante, tumeshafahamu swala hilo. Kabla ya kulizungumzia swala hilo la usalama na kadhalika, tumalize hii ICC. Kuna wasikilizaji kule Naivasha ambao walikuwa akiandamana, kuna mmoja ambao Kamau anatoa maoni yake. Kwangu mimi ningesema ni kubwa sana na ni jambo tulikuwa tumekuwa tukiongoja kwa muda mrefu, lakini kwa sasa tumesema imetimika. Tumeona ni jambo la kufurahia, jambo la kuvunia, kwa kuwa kwa hakika hakukuwa na kesi hapo za kujadiliwa. Kwa hivyo kwangu nawezasema ni furaha kubwa. Na ukiangalia kwamba bado haijulikani nani amehusika au kupanga njama hizo, wale waathiriwa unafikiri watasemaje huko Naivasha kwa sasa hivi? Inawezasema iwapo kulikuwa na kesi ya, ya kushuhudiwa kwa hakika tumeona hati imetendeka na hakuna kesi iliyokuweko ya kujadiliwa wala ya kukesiwa. Kwa hivyo bado inaonelea kwa wale walioadhiriwa, pengine wajaribu namna ingine, ama wapigie ni jinsi gani nyingine ilivyotendeka, lakini kwa Uhuru Kenyatta naweza sema kwa hakika alikuwa a Asante sana. Naam, vilevile kulikuwa na Lilian ambaye alitoa maoni yake kutokana na maandamano hayo wakifurahia kuachiliwa au kufutulia mbali kesi ya Uhuru Kenyatta eh, kwa sababu watanvasa wamefurahia sana, kwa sababu watu wakiangalia hapo hakukuwa na kesi. Sasa watanevasa wamejumuika pamoja ili kufurahia uamuzi wa, wa koti ya i na na wale walioathiriwa, unafikiri vipi itakuwa hali yao, ambao wanaona kwamba walikuwa wanahitaji kwamba kesi ifanyike? Kwa wale ambao walioathirika, hasa walioathirika na ghasia hizo, walikuwa wanataka kesi ifanyike, unasemaje? Uh, walioathirika, inaonekana hapo sasa hakuna ukweli. Inaonekana kuna wenye walifanya waathirika, lakini hasa si si rais Kenyatta. a hivyo mahakama ya ICC inafaa ianze kuchunguza tena hiyo kesi hiyo, kwa sababu rais wetu sana, hana makosa yoyote. Ni watu wamesema, ni koti imesema wame hivyo. Asante sana. Naam, wapenda wasikilizaji, tunaendelea na live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukizungumzia swala la kuachiwa huru au kufutuliwa mbali mashtaka ya rais Uhuru Kenyatta na mahakama ya ICC hasa na Bensuda. Idi, unasemaje? Ni kweli kabisa, na ni taarifa ambayo naweza nikasema imetoka leo na watu wamekuwa na maoni tofauti tofauti, lakini pia shakuru, tutagusia suala la usalama ambalo linaya uh, ikumba nchi ya Kenya, hususan swala la mauaji ambayo yametokea mwanzoni mwa wiki hii na wiki iliyopita ya. Na kabla ya kuanza hapo, mimi nina Mwandawiro ambaye ana maoni yake vilevile. Alisema kuhusu kesi hiyo, nafikiri inaendelea kuthibitisha tu ile dhana ambayo tumekuwa nayo zamani kwamba hii koti ya ICC ni koti ambayo ni ya kisiasa, kwamba maamuzi yote ambayo yanatoa inategemea kisiasa, inategemea mapesa makubwa yanaamua namna gani. Ni kweli tunazanjiwa ti yako huru na haya mambo yote yanatokea ki- kibahati ki, ki, lakini mi ni nisiamini kwamba haya mambo yanatokea kibahati. Hii ni sera ambayo iko tu kwa mataifa makubwa ambayo anaangalia maslahi yao, na amekuwa ikiona umoja, uju- umoja wa Afrika ama shirikisho la Afrika limekuwa na msimamo mmoja kwamba rais ambaye bado anatawala asipatie mashtaka na kulingana na maslahi ya wale wakubwa, hasa mataifa ya kimagharibi, wanaona itakuwa vizuri sana wasigongane na jumuia Afrika Mashariki. Hawajali hata kama haki itatendeka kwa Wakenya au la, ama kama kuna watu ambao ni watu ambao walikuwa wamepata madhara, ambao wataendelea kukosa haki, hiyo si juu yao. Yao ni masilahi yao tu, na kwamba ICC inatumia kama ni ya, ni yao tu mimi ni sidhani mimi kwa kukifia kwangu nafikiri wanaendelea kufuata tu hili kwa sababu wakia hizo kesi zianguke kabisa hata ICC yenyewe itaangushwa na hizi kesi za Kenya kwa hivyo naona makamu wa rais William Ruto na fan wao nadhani vile inaendelea sidhani kama wataepuka Naam, kama unajiunga nasi basi upo katika mjadala wa Ijumaa Live Talk hivi sasa. Tuna msikilizaji kutoka kule nchini Kenya, Grace Kariuke. Grace, umepokeaje wewe taarifa hizi za kufutiwa mashtaka mash, mash kwa rais Uhuru Kenyatta wa Kenya? Naam, kwa kweli neoai kwa furaha ni kama ana- ana kidogo anatatamisha na habari hiyo ya ya ya yaketiaa, na ilikuwa inaleta duvutano katika serikali, upande wa upinzani na upande wa serikali. Mkuu anasema kwamba si vyema rais kuondoka kila mara kwenda kwa kukiakesi yake kule ICC, na kulingana na mimi, nimeona hiyo itasaidia sana serikali na itapatia rais muda mzuri ya kuangalia mambo ambayo yanaendelea katika nchi, hata kuwa tena na wasiwasi ya kufuatilia mambo ya kesi yake tunaona mawasiliano sana kwa Grace. Yeah, bila shaka Bwana Mwaka, unaweza kutueleza sasa, unasemaje? Umesikia maoni hayo watu wote mbali mbali, unafikiri hali hii hivi sasa, kulingana na usalama wa Kenya, utakuwaje? Shida ya masuala, shida tuko nao Kenya, hasa katika ile mchakato mzima wa usalama, ni kwa sababu viongozi uh, haswa wale ambao wamepewa nyakwa za kusimamia vitengo maalum vya usalama wa Kenya, ni kuwa ni watu ambao kuwa hawataki k ku-upgrade hawataki kuboresha fikra yao mitazamo yao harakati zao na hatua wa zao kwa malengo ya kudumisha usalama kwa misingi ya, ya, ya kwa misingi ya hali halisi ya nyakati za sasa. Wewe unakwenda shule unafundisha theory, unaona mambo, unaingia kwenye kituo cha polisi ama na idara ya ulinzi, alafu unakuta miundo msingi ambayo imewekezwa tangu miaka ya sabini miaka ya themanini. Angalia, Kenya ni nchi ambayo sasa ikiwa leo utatoka kulinda wakenya kama vile watu walilinda miaka ya sabini na miaka ya themanini. Na wakenya hao wamezidi kuwa mahodari, wamezidi kuerevuka, wameongezeka kiidadi, ni wajanja ajabu. Siku hizi sio lazima uende kikosi, uende unekufundisha namna ya kutumia bunduki. Unaingia a g tu, unatembea barabarani, kichochoroni hapo mtaani, na huku unajifundisha namna ya kufungua na kufunga AK47. Sasa hawa wenzetu, unakuta leo, kwa mfano, kuna polisi ameandikwa kazi, anaambiwa iko katika kitengo cha ardhi bank Fraude. Polisi yule hajui kutumia tarakanishi kompyuta, hajui alafu, nataka kumwambia polisi yule akimbizane na watu wa banking fraud ambao wanaiba kwa kompyuta, litawezekanaje hilo? Sasa moja. Pili, kuna masuala ya ujasusi kuwekeza katika vitengo vya ujasusi namna ya na kugaza intelijensi, wakati ambao kuwa tunapeikana kuwepo na watu ambao wameandika kazi ni malaya, ni wauzaji pombe, ni wauzaji maji, ni wauzaji kila kitu, yani watu wako mashinani ambao wanaweza kuwa ni wasabasi hodari, walioandikizwa, walioajiriwa ni serikali wali wali wali kuweza kusaidia kitengo cha ujasusi kuweza kujua ni mambo gani yaliyopo ya kwa sababu kama leo tuko na kero ili kero la Alshababu la shababu linatokea kwa sababu ya uzembe wa vyombo vyetu halitukeri. Kwa sababu maishababu ni maudhi kwa sababu hawa si wana mgambo wa kisiasa, hawana wanalopigania Kenya. Hawajasema wanataka kipande kimoja cha Kenya kiwe chao, hawajasema wanataka kutengua serikali ya Kenya, hawana lolote. Imekuwa ni kero tu kutukera sisi basi, na kwa sababu sisi wenyewe pia tumetoa mazingara endelevu ya kuendelea kukerwa kwa sababu leo umeenda wewe Somalia, umesema pale pigwa wazungu wawili wanne watatu hapo wameshikwa, ametekwa nyara, tukalipeleka jeshi letu letu. Sisi Kenya tunamchukua jeshi letu tukalipeleka Somalia Tunaenda mpaka tumeteka nyara. Lakini ajabu ya kusikitisha ni kwamba leo mtu anakwambia ati kikosi cha Alshababu kilikuwepo na kambi kilomita ishirini kutoka mpaka wa Kenya ndani ya Somalia mm -hmm. na ilhali jeshi letu limekita kambi Kismayu ndani, hawa wanaweza kupanga vivi kutuvamia na wakaribi huku, alafu isitoshe tumekuwa na matatizo ya kusingizia Alshababu. Naam bwana Maka, bwana Maka, kuna waendaji haramu kuna wezi wa Bwana Maka, naomba utulie kidogo hapo, maanake muda unakwenda mbio. Hapa ni Sauti ya America Live Talk. Tutarudi na wazo lako hilo juu ya usalama baada ya matangazo fulani hapa, kwani sasa hivi, kwa wale wanaosikiliza kwenye redio, geuza redio yako kwenda kusikiliza kwenye kompyuta www voa swahilicom. Tunaendelea na Live Talk huko Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, pena msikilizaji hapa studio. Mimi ni Abdushakur Abud na mimi ni Idi Ligongo, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa tarehe 5 Disemba mwaka 2014. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika za FM pamoja na masafa ya shortwave mita bendi 19 na 22. Karibuni. Nam, katika matangazo yetu ya hii leo, kama mnavyofahamu, kila Ijumaa live talk, tunazungumzia uamuzi wa mwendesha mashtaka wa ICC bi Bensuda kufutilia mbali kesi ya rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na hali ya usalama nchini humo. Koti ya ICC ni koti ambayo ni ya kisiasa kwao, maamuzi yote ambayo yanatoa inategemea kisiasa, inategemea mataifa makubwa yanaamua namna gani. Ni mwaka mmoja hii leo tangu kufariki kwa rais wa kwanza mweusi, mwanaharakati, mtetezi wa haki za kiraia, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, Nelson Mandela. Basi mpendo msikilizaji, ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima hii leo kwenye mtandao na nusu saa kwenye redio, ukishiriki katika live talk. Ukitaka kushiriki, tupigie nambari 12026193151. Mjadala unaendelea kwenye ukurasa wa Facebook, lakini kwanza Idi anatusomea taarifa ya habari. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC imefuta mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu yaliyokuwa yanamkabili rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Uamuzi huo ulitangazwa leo, siku mbili baada ya mahakama kuwapa waendesha mashtaka wiki moja ya kuendelea ama kufuta mashtaka dhidi ya rais Kenyatta. Kesi hiyo imekuwa ikiahirishwa mara kadhaa na mamlaka hiyo yenye makao yake The Hague ilitoa taarifa Jumatano ikisema uchelewesho zaidi utakuwa kinyume na masilahi ya kisheria kwa jinsi hali ilivyo. Bwana Kenyatta alikuwa akikabiliwa na shutuma za kupanga ghasia za baada ya uchaguzi mkuu nchini humo mwishoni mwa mwaka elfu mbili na saba na mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na nane na ghasia hizo zilisababisha vifo vya watu elfu moja nchini Kenya na kuwakosesha makazi zaidi ya watu nusu milioni wengine Wakati huo huo, kufuatia uamuzi wa ICC kufuta mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu yaliyokuwa yakimkabili rais Uhuru Kenyatta, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linasema uamuzi huo unarudisha nyuma juhudi za kumaliza utamaduni uliojikita wa watu kutohofia kushtakiwa, kwa mujibu wa taarifa ya Elizabeth Evanson, mwanasheria mwandamizi katika Human Rights Watch. Ni dhahiri kwamba utamaduni wa muda mrefu wa kutohofia kushtakiwa nchini Kenya na shinikizo kwa mashahidi vimekuwa vikwazo vikuu kwa utaratibu wa haki kwenye mahakama ya ICC, lakini vizuizi katika kesi ya Kenyatta kumefanya iwe muhimu kwa ICC kuangalia jinsi inavyoweza kusonga mbele na kesi zinazowakabili viongozi wanaoshutumiwa. Raisi wa Marekani Barack Obama amemchagua kaimu mkuu wa zamani wa Pentagon Ashton Carter kuwa waziri wa ulinzi. Rais Obama amefanya uteuzi huo White House. Carter ni mfizikia na mtaalamu wa silaha za teknolojia ya juu. amehudumu kama naibu wa wizara ya ulinzi toka mwaka 2011 mpaka 2013. Katika wadhifa huo, alikuwa ni mnunuzi wa juu wa silaha wa Pentagon. Kata anasemekana kutoelemea mrengo wowote wa, wa kisiasa Washington. Kama akipitishwa na bunge, atachukua nafasi ya Chuck Hagel ambaye alijiuzulu baada ya msukumo w mwezi uliopita, ikiwa ni miaka miwili tu kutumikia wadhifa wa huo. Maafisa wa White House wamesema hadharani kwamba hawakumlazimisha Hagel kujiuzulu, lakini maafisa wanasema nyuma ya pazia kuwa hali ilikuwa hivyo. Wana Afrika Kusini wanaadhimisha mwaka mmoja toka afariki dunia kiongozi mashuhuri mpigaji, mpingaji ubaguzi wa rangi na ukandamizwaji Nelson Mandela. Marafiki na wanafamilia wa kiongozi huyo mwenye heshima kubwa ambaye alifariki dunia mwaka jana, alikuwa na umri wa miaka 95 baada ya kuugua kwa muda mrefu, walikusanyika katika uwanja wa Uhuru Freedom Park na kuweka mashada ya maua katika sanamu la kiongozi huyo. Mjane wa Mandela Graca Machel alimsifu Mandela na wengine walimzu, walimzungumzia upekee wa yale aliyoyafanya kwa watu wa Afrika Kusini. Alifungwa kwa miaka 27 kwa harakati zake za kupinga ubaguzi wa rangi na unyonywaji, na alishinda tuzo ya amani ya Nobel miaka mitatu baadaye baada ya kuachiwa uhuru. Baada ya kuachiwa uhuru mwaka 1990, mwaka 1994 alichaguliwa kama rais wa kwanza mweusi wa taifa hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika taarifa yake ya leo kumkumbuka Mandela akielezea ziara yake mwenyewe kwa kiongozi huyo na kusema yale aliyoyafanya Mandela yanatoa hamasa kwa sisi sote. Raia wa Afrika Kusini, nchi nzima wamekaa kimya kwa dakika tatu kumkumbuka kiongozi wao wa zamani. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Idara ya kushughulikia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, UNHCR, imesema mamlaka za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imefunga kwa kushtukiza kambi moja na watu kukoseshwa makazi na kuwalazimisha kwenda nyumbani. Idara hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema watu elfu mbili na mia tatu wanaoishi katika kambi ya Kiwanja IDP mashariki mwa Congo katika mji wa Rutshuru bila kutarajia wamekosa makazi. Imesema watu walilazimishwa kuondoka kambini hapo Desemba 2 bila y kupewa taarifa na kuambiwa waende nyumbani. Msemaji wa UNHCR William Spindler anasema idara yake imeguswa sana na watu hao ambao bila taarifa wamewekwa matatani maafisa nchini India wanasema wanajeshi wanane wa India na polisi watatu walikuwa miongoni mwa watu kumi na saba waliouawa katika mapigano ya bunduki na wanamgambo katika Kashmir ya India. Maafisa wa jeshi wanasema wanamgambo wenye silaha nzito walishambulia kambi moja ya jeshi huko Uri muda wa saa tisa alfajiri kwa saa za huko hii leo. Wanamgambo sita waliuawa katika majibizano ya silaha Afisa mmoja ambaye alielezea tukio hilo kama shambulizi la kujitoa mhanga alisema inaaminika kuwa wanamgambo bado wapo ndani ya kambi. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulio hilo. Maelfu ya watu huko Ufilipino wanaondoka kwenye vijiji vya pwani na maeneo yaliyokumbwa na maporomoko kabla ya kimbunga kikali kufika, japo kuwa nchi hiyo inaendelea kujikwamua kutoka, kutokana na madhara ya kimbunga kikali kilichosababisha vifo kiasi cha mwaka mmoja uliopita. Wataalamu wa masuala ya hali ya hewa wanaonya kimbunga typhoon kikiwa na upepo mkali wa kilomita 215 kwa saa kinatarajia kuingia katika jimbo la East Samar Jumamosi jioni na maandamano yalizuka kote New York City nchini Marekani jana kufuatia majibu ya uamuzi wa baraza la mahakama kutomfungulia mashtaka ofisa polisi mmoja aliyemkaba na kusababisha kifo kwa mtu mmoja mweusi asiye na silaha mwezi Julai. Watu kadhaa waliandamana kuelekea kwenye mnara wa mji huo wa Times Square saa kadhaa baada ya uamuzi huo kutangazwa, wengi wao wakipaza sauti hakuna sheria, hakuna amani. Maandamano hayo makubwa yalifanyika kwa amani, lakini polisi inasema waliwakamata watu 83 wengi kwa uovu wa nidhamu. Umati mkubwa ulichochea polisi kuziba njia na kuelekea eneo jirani la Rockefeller Plaza, mahala ambapo sherehe za kitamaduni za tatu za mti wa Krismas zilipangwa kufanyika. Darzeni darzeni ya waandamanaji walilala chini kwenye Grand Central Terminal na kukaa kimya wakiashiria maandamano yanayopinga mauaji mauaji holela. Nam, baada ya taarifa ya habari hiyo, na Idi Ligongo kama wakati umefika kukuleteni Live Talk kama kawaida yetu ya siku ya Ijumaa, na kama tulivyotangaza hapo awali, leo tunazungumzia uamuzi uliotolewa hii leo na mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague, b Bensuda, ambapo amefutilia mbali kesi ya Rais Uhuru Kenyatta kuhusu mauaji yaliyotokea huko Kenya baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba. Kwa hivyo yeye ameamua kwamba hakuna mashtaka tena. Kuna watu wamefanya maandamano huko Naivasha kusherekea na kuna watu waliokuwa na huzuni vilevile vile. Matokeo haya yametokea wakati tunazungumzia hali ya usalama Kenya kutokana na mashambulio yaliyotokea huko Mandera, ambapo tunajua karibu watu hamsini wamefariki katika muda wa wiki mbili zilizopita, na kuna wasiwasi, watu wanajadili juu ya mazungumzo ya namna kufanya usalama uwe kwa uhakika nchini humo. Kwa hivyo Leo katika mazungumzo kwa hivi sasa, kwanza nina maura bwana Maka kutoka huko Mombasa, mchambuzi wa mambo ya kisiasa, pamoja na Steve Mbugwa kutoka huko Naivasha, ambaye ni mwakilishi waathiriwa waliopewa huko kazi mjini Naivasha. Karibuni katika live talk ya. Nikianza nawe Steve. Naam, nakusikiliza. Ya yeah, karibu utueleze Ituwa, hali ilivyo Mbugwa, chairman wa IDB katika nchi ya Kenya, sehemu za Maimayo ambako, eh, president Uhuru Kenyatta alikuwa hapa tarehe mbili mwaka wa uliopita mwezi wa tisa na kuwasaidia IDB pesa mia nne elfu za kuwasaidia sisi. Kama IDB tumefurahia kesi yenyewe kukuisha ICC sababu IDB tunaona pesa nyingi ambazo zingesaidia IDB hapa Kenya zingeweza, si wanahudhuria mambo ya kezi. Tunaona hizo pesa zingefaa kuwa zinasaidia waathiriwa ambaye walipata shida wakati wa 2007. Kwa hivyo kutokana na hiyo mambo ambayo iliendelea 2007 sisi kama IDB tumefurahi lakini bado tujependa serikali kabisa kushughulikia mambo ya IDB sababu kabisa haki yetu ambaye tulikuwa tunatarajia kupatikana haikuwezekana, kwa vile ushahidi ambayo ulitolewa na Beni Suda na Mreno Kabo haukuweza kutoa wa, wale kabisa ambayo walihuzika na mambo ya 207 ii itokea katika upande wa siasa. Na kwa hiyo hata saa hizi kama IDB tumeona ni mzuri kama hiyo kesi igekwisha, na tena pia serikali ambaye itakuwa na uhuru wa kuwa hawana kesi waweze kusaidia IDB, kwa vile IDB wengi bado wanahangaika, hawana uwezo wa kuwa na uwezo wa kujimudu, na wengine pia bado wako katika hema na dipoza. Sisi hata kama tumefurahia haya yote, tungependa presidenti wetu wa Kenya aweze kushughulikia. Umesema kwamba Steve, umesema kwamba ungelipenda, yeah, uh, ungelipenda rais ashirikie yeah. Lakini swala linakuja, je, haki uh, nani waliohusika na vitendo hivyo vya mauaji? Mnafikiria vipi? Unafikiri iendelee vipi, vipi hivi sasa? Maanake tunajua makamu rais vilevile bado kesi yake iko mahakamani Naam, umesikia, eh, tukiangalia hali ya vile ilikuwa inaendelea hapa jijini, kwa kweli kulitendeka vitendo zile za kuua watu na zile ziliendelea mwaka wa 2007 lakini kabisa, wakati prosecutor Moreno Ocampo alikuja Kenya, haku kupitia kabisa waadhiriwa wenyewe ambao walikuwa wangetoa haki ya wa, haki yao kwa mwenye, wenye walitenda. Na kwa hiyo ndio hii tumeona ya kwamba hiyo kesi ni heri ijekwisha sababu wale wabaya wanatajwa katika hizi kesi kabisa, si wale walihusika wakati wa 2007. Nam, bwana Maora, huko hapo Mombasa, unaweza kutueleza maoni yako kuhusu uamuzi huo na hayo aliosema Steve? Uamuzi wangu aa, viongozi wadd na kubuka this month, mwezi wa tisa umefanyika kwa njia ya ukweli, sababu kabisa, bwana Steve Abayo. Steve Kisa, namuuliza, kuna kabisa, bwana kwa ICC sio wenye walipelekwa, lakini vile Bensuda ameona heli hiyo kizi ikwize na kuwe na mapatano mzuri, ambaye d wangeweza kuwa kupatiwa ridhaa ambazo wengi wameishi maisha ambaye si mazuri. Naam, asante sana Steve Sa. Kwa hivyo hivi sasa nampa nafasi bwana bwana Mwaka, hebu tupe maoni yako hivi sasa kuhusu swala hilo sisi kama IDP tunaona kutendwa ben Bensuda ametizama akaona, ikiwa kwanza amepatikaniwa na changamoto ya kuwa kama alivyodhani atapata ushirikiano na serikali wa kuweza kupata ushahidi aliyokuwa akiutaka aweze kuutumia jambo ambalo limeishia kuwa gumu. Na isitoshe, huwezi ali wakaambia mtu aende akajituhurishia ama akajitolea ushahidi wa kuenda kukusaidia, lezi uje mshtaki, atakuwa yeye naye pia ni mpumbavu sampuli gani? Lakini iyote pisa, kitu ambacho tuko nacho hapa ni kwamba tatizo kubwa tuko nalo ama tumekuwa nalo kuhusu swala la kesi hiyo ya ICC imekuwa si kesi ambayo inaandamwa kwa sababu ya kosa la jinai, bali imekuwa ni kesi, imekuwa ikiandamizwa kwa sababu ya fitna. Lakini lakini Maura, Maura, Maura, tuwape haki upande mmoja kesi ya ICC, kwamba kulikuwa mashahidi kadhaa ambao wamejiondoa katika kesi hiyo. Kwa hivyo inaonekana kwamba kesi ilianguka kutokana na kwamba ilichukua muda mrefu. Huoni kwamba walifanya kazi ndefu kupata mashahidi ambao mashahidi walitishiwa au walilipwa, wamejiondoa kutoka kesi hapa tatizo liliyoko ni kuwa ao ICC, kama walikuwa na haja kuandamiza kesi kutokamana na makosa mamakosa la jinai, wangefanya homework yao vizuri. Hawangokimbiliwa kuchukua kusema kwa tunapeleka watu mahakamani kabla wao hawajaweza kuassemble ushahidi wao. mm -hmm. Lakini sasa waliandama kinyume, kwa sababu pia nao walikuwa wamekubali kushawishiwa au kutumiwa kisiasa kwa kumfiksi huyu ili kumtengenezea njia huyu, badala ya kumfiksi huyu huyu kumtengenezea njia huyu kwa maarufu na mtu akasimama naye kumlinda kwa sababu anaona anamgandamiza huyu. Sasa unakuta leo mtu anampeleka, hebu tupate sisi matatizo kama hayo. Unapeleka mtu mahakamani, hujamchunguza. Baada ya ushamtu ushawasilisha tuhu mazizi yake mahakamani, unaanza kuomba mahakama, nipeni muda nifanye uchunguzi wangu. Sasa ikiwa ulikuwa hujapata ithibati, hujapata ushahidi, hujapata uhakikisho huyo mtu huyu, kwa nini usio na subra ya kuhakikisha umchunguze mpaka ukamilike useme kuwa fulani kimepeleka mahakamani. Sasa leo umeambiwa, aidha uwasilishe ushahidi wa kuingia kinini au kama hauna uwache kutupotezea wakati wetu. Basi Bensouda amepiga moyo ukonde, ameona hana haja ama hana budi ya kuendelea kupotezea hayo mahakama wakati wake, kwa sababu yule. Asante sana bwana Asante sana bwana mwaka. Hivi sasa, basi ngoja tuende moja kwa moja kwa msikilizaji ambaye yuko kwenye line kutoka nchini Tanzania, Katambi James. E, ndugu mtangazaji, ndiyo, tunakusikiliza ano. Eh, mimi naitwa Katambi James, naongea kutoka Ushilombo Bukombe, kwa sasa hivi liko safarini Kakola Shinyanga Tanzania. Mimi, maoni, mimi napenda kuwauliza serikali ya Kenya ina mpango gani na na hiyo grupu la nani, hiyo grupu la Alshabab, kwa sababu sasa hiyo hiyo hicho kikundi kinaua watu bila sababu za msingi, halafu serikali ipo, wapelelezi wapo. Sasa ina maana serikali inaonekana kama serikali iwezekani, watu wakawa wanauawa bila sababu za msingi na wakati serikali ipo madarakani na wasomi wapo, jeshi la polisi lipo, lakini inaleta mambo ya ajabu. Kwa jumla wake nasema serikali. Naam, asante tumeshafahamu swala hilo. Kabla ya kulizungumzia swala hilo la usalama na kadhalika tumalize hii ICC. Kuna wasikilizaji kule Naivasha ambao walikuwa wakiandamana, kuna mmoja ambao Kamau anatoa maoni yake na ni jambo tulikuwa tumekuwa tukiongoja kwa muda mrefu, lakini kwa sasa tumesema imetumika, tumeona ni jambo la kufurahia, jambo la kuvunia. Kwa kwa hakika hakukuwa na kesi hapo za kujadiliwa, kwa hivyo gu nawezasema ni furaha kubwa. Na ukiangalia kwamba bado haijulikani nani amehusika au kupanga njama hizo, wale waathiriwa, unafikiri watasemaje huko Naivasha kwa sasa hivi? Inawezasema iwapo kulikuwa na kesi ya, ya kushuhudiwa kwa hakika tumeona imetendeka na hakuna kesi iliyokuweko ya kujadiliwa wala ya kukesiwa. Kwa hivyo bado naonelea kwa wale walioadhiriwa, pengine wajaribu namna ingine, ama wapigie ni jinsi gani nyingine ilivyotendeka, lakini Uhuru kauru Kenyatta, naweza sema wakati alikuwa, asante sana. Nam vilevile vile kulikuwa na Lilian ambaye alitoa maoni yake kutokana na maandamano hayo, wakifurahia kuachiliwa au kufutulia mbali kesi ya Uhuru Kenyatta. E, kwa sababu watanivata wamefurahia sana kwa sababu watu wakiangalia hapo hakukuwa na kesi. Sasa watanivasa wamejumuika pamoja ili kufurahia uamuzi wa, wa koti ya ICC na na wale walioathiriwa, unafikiri vipi itakuwa hali yao? Mbamo wanaona kwamba walikuwa wanahitaji kwamba kesi ifanyike kwa wale ambao waliathirika, hasa walioathirika na ghasia hizo, walikuwa wanataka kesi ifanyike. Unasemaje? Uh, walioathirika, inaonekana hapo sasa hakuna ukweli. Inaonekana kuna wenye walifanya waathirike, lakini haswa, si rais si, si, Kenyatta. Kwa hivyo mahakama ya ICC inafaa ianze kuchunguza tena hiyo kesi upya, kwa sababu rais wetu Hana, hana makosa yoyote na pia ni watu wamesema, ni koti imesema hivyo. Asante sana. Naam, wapendwa wasikilizaji, tunaendelea na live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukizungumzia swala la kuachiwa huru au kufutuliwa mbali mashtaka ya rais Uhuru Kenyatta na mahakama ya ICC hasa na Bensuda. Idi, unasemaje? Ni kweli kabisa, na ni taarifa ambayo naweza nikasema imetoka leo na watu wamekuwa na maoni tofauti tofauti, lakini pia Shakuru, tutagusia suala la usalama ambalo linaya uh, ikumba nchi ya Kenya hususan swala la mauaji ambayo yametokea mwanzoni mwa wiki hii na wiki iliyopita, yeah. Na kabla ya kuanza hapo, mimi nina na Mwandawiro ambaye ana maoni yake vilevile, alisema kuhusu kesi hiyo. Nafikiri inaendelea kuthibitisha tu ile dhana ambayo tumekuwa nayo zamani, kwamba hii koti ya ICC ni koti ambayo ni ya kisiasa, kwa maamuzi yote ambayo yanatoa, inategemea kisiasa, inategemea mapesa makubwa yanaamua namna gani. Ni kweli tunazaniwati yako huru na haya mambo yote yanatokea kibahati ki, ki, ki. Lakini mimi siamini kwamba haya mambo yanatokea kibahati. Hii ni sera ambayo iko tu kwa mataifa makubwa ambayo yanaangalia maslahi yao, na amekuwa ikiona oj, umoja, umoja wa Afrika ama shirikisho la Afrika limekuwa na msimamo mmoja kwamba rais ambaye, ambaye bado anatawala asipatie mashtaka, na kulingana na maslahi ya wale wakubwa hasa mataifa ya kimagharibi, wanaona itakuwa vizuri sana wasigongane na jumuia ya Afrika Mashariki. Hawajali hata kama haki itatendeka kwa Kenya au la. Ama kama, kama kuna watu ambao ni watu ambao walikuwa wamepata madhara, ambao wataendelea kukosa haki hiyo, si juu yao yao, ni masilahi yao tu, na kwamba ICC inatumia kama ni ni yao tu mimi ni sidhani. Mimi kwa kukifia kwangu, nafikiri wanaendelea kufuata tu hili, kwa sababu wakiwazo kesi zianguke kabisa. Hata ICC yenyewe itaangushwa na hizi kesi za Kenya. Kwa hivyo, naona makamu wa rais William Ruto na fan wao, nadhani ile inavyoendelea, sidhani kama wataepuka Nam, kama unajiunga nasi basi upo katika mjadala wa Ijumaa LiveTK. Hivi sasa tuna msikilizaji kutoka kule nchini Kenya, Grec Kariuke. Grace, umepokeaji wewe taarifa hizi za kufutua mashtaka mash, mash kwa Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya? Uh, si vyema rais kuondoka kila mara kwenda kwa kukia kesi yake kule ICC Wa..., na kulingana na mimi, nimeona hiyo itasaidia sana serikali uh, na itasaidia itapatia rais muda mzuri ya kuangalia mambo ambayo yanaendelea katika nchi, hata kuwa tena na wasiwasi ya kufuatilia mambo ya kesi yake. Eh, tunaona mawasiliano yako si sana kwa Grace. Yeah, bila shaka yeah, yeah, yeah. Uh, Bwana <laughs> Mwaka, unaweza kutueleza sasa, unasemaje? Umesikia maoni haya watu wote mbali mbali, unafikiri hali hii hivi sasa, kulingana na usalama wa Kenya utakuwaje? Shida no, ya shida masuala tuko nao Kenya ka hasa katika ile mchakato mzima wa usalama ni kwa sababu viongozi uh, hasa wale ambao wamepewa nafasi za kusimamia vitengo maalum vya usalama wa Kenya ni kuwa ni watu ambao kuwa hawataki k ku-upgrade hawataki kuboresha fikra yao mitazamo yao harakati zao na hatua zao kwa malengo ya kudumisha usalama kwa misingi ya ya ya kwa misingi ya hali halisi ya nyakati za sasa. Wewe unakwenda shule unafundisha theory unaona mambo, unaingia kwenye kituo cha polisi ama na idara ya ulinzi, alafu unakuta miundo msingi ambayo imewekezwa na tangu miaka ya sabini miaka ya themanini. Angalia, Kenya ni nchi ambayo sasa, ikiwa leo utatoka kulinda Wakenya kama vile watu walilinda miaka ya sabini na miaka ya themanini, na Wakenya hao wamezidi kuwa mahodari wamezidi kuerevuka, wameongezeka kiidadi, ni wajanja ajabu siku hizi, sio? Nasema uende kikosi, uende lani ya college kikufundisha namna ya kutumia bunduki. Wengi agogo ni tu, unatembea barabarani, vichochoroni hapo mtaani, na huku unajifundisha namna ya kufungua na kufunga AK-47. Sasa hawa wenzetu unakuta leo kwa mfano kuna polisi, kazi, kitejo, kihazi, kibanki, polisi ameandikwa kazi, anaambia iko katika kitengo cha anti bank fraud. Polisi yule hajui kutumia tarakanishi kompyuta, hajui, alafu nataka kumwambia polisi yule akimbizana watu wa banking fraud ambao wanaiba kwa kompyuta, litawezekanaje hilo? Sasa moja. Pili, kuna masala ya kujasusi kuwekeza katika vitengo vya ujasusi namna ya intelligence. Wakati ambao kuwa tunapikana kuwepo na watu ambao wameandika kazi ni malaya, ni wauzaji pombe, ni wauzaji maji, ni wauzaji kila kitu, yaani watu wako mashinani ambao wanaweza kuwa ni wasabasi hodari, walioandikizwa, walioajiriwa ni serikali kuweza ma, kusaidia ma, kitengo cha ujasusi kuweza kujua ni mambo gani yaliyopo, kwa sababu kama leo tuko na kero hili eh, kero la alshababu la shababu linatokea kwa sababu ya uzembe wa vyombo vyetu ni maugari kwa sababu hawa si wanamgambo wa kisiasa. Bwana, bwana, bwana Maka, bwana Maka, bwana Maka. Bwana Maka, naomba utulie kidogo hapo, manake muda unakwenda mbio. hapa ni Sauti America Live Talk. Tutarudi na wazo lako hilo juu ya usalama baada ya matangazo fulani hapa, kwani sasa hivi kwa wale wanaosikiliza kwenye radio geuza redio yako kwenda kusikiliza kwenye kompyuta, www VOA swahilicom. Tunaendelea na Live Talk huko.