Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Mauaji ya katili yanaendelea huko katika mji wa mashariki wa Kongo, Beni, ambako jana usiku kuamkia leo asubuhi, watu wengine thelathini wameuliwa kwa mapanga na shoka. Mauaji hayo yalifanyika katika mji huo uliopo katika jimbo la Kivu Kaskazini, yanatokea wakati serikali na Umoja wa Mataifa wameahidi kudumisha tena usalama Beni kwa kuanza mashambulizi dhidi ya makundi yenye silaha, ikiwa hawatasalimisha silaha zao ifikapo mapema mwezi ujao. Kundi la waasi kutoka Uganda, ADF NALU, limekuwa likilaumiwa kwa mauaji ya mji huo makundi ya kiraia ya burundi yametoa wito kwa tume ya, ya uchaguzi wa taifa seni kusitisha zoezi la kuandikisha wapiga kura kwa ajili ya kutokea visa vya watu kutumia vitambulisho vya bandia na kuwepo hali ya wasiwasi nchini humo kabla ya uchaguzi mkuu wa mwakani wakati huo baraza la maaskofu la nchi hiyo wametoa wito kwa serikali kusikiliza wito wa upinzani na makundi ya kiraia juna malalamiko kuhusu matayarisho ya uchaguzi wa mwakani na hali ya wasasi unaotokea nchini humo. Serikali ya Bujumbura siku za nyuma imekanusha malalamiko ya kasoro katika kuandikisha wapigaji kura na tume ya uchaguzi imesema inashughulikia swala hilo. Tume hiyo imeongeza muda wa kuandikisha wapiga kura hadi Disemba 12 baada ya kuandikisha wapigaji kura milioni 2.5 tu kati ya wa milioni 4.2 wa Urundi wenye haki ya kupiga kura. Muda wa kuandikisha ulikuwa unamalizika hii leo. Maandamano katika pembe zote za Marekani yanaendelea kupinga kuuliwa kwa wanaume wenye asili ya Kiafrika wasiokuwa na silaha na polisi wazungu ambao hatimaye hawafunguliwi mashtaka kwa kosa lolote na mabaraza makuu ya wahakimu. Waandamanaji waliojitokeza kwa wingi jana katika mji walijitokeza kwa wingi wiki hii katika miji mikubwa jana, ikiwa ni pamoja na Washington, New York, Chicago, Los Angeles, Houston na Seattle. Wengi waandamanaji walilala mbele ya maduka makubwa na kufunga njia kuu wakiimba maisha ya mweusi ni muhimu. Kwa sehemu kubwa maandamano yanafanyika kwa amani, lakini katika mji wa Berkeley kaskazini ya jimbo la California, waandamanaji waliojifunika uso walipambana na polisi na kupasua madirisha na kuiba maduka ya mji huo. Rais Barack Obama ameapa kutafuta suluhisho kwa kile alichokieleza kutokota kwa hali ya kutoaminiana kati ya polisi na raia wa makundi ya walio wachache. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, Washington DC. Mmojawapo wa viongozi wakuu wa upinzani wa Burkina Faso, Ablasse Ouedraogo, anapinga wito wa kurudishwa nyumbani kwa rais wa zamani Blaise Compaore aliyelazimika hivi karibuni kuacha madaraka kutokana na shinikizo la wananchi na kukimbilia Ivory Coast. Bwana Wedraugo anaunga mkono taarifa ya kaimu rais Michael Cafando kwamba kurudishwa nyumbani Compaure sio kipaumbele cha utawala wake uliopewa jukumu la kutayarisha uchaguzi mkuu wa taifa hilo mwakani na kurudisha mfumo wa kidemokrasia. Wedraogo anasema anakubaliana na kaimu rais kwa vile wana mpango maalum wa kutayarisha uchaguzi wa kuaminika na ulio wa haki huko Burkina Faso na kuhakikisha kipindi cha mpito kinakamilika kama inavyohitajika baada ya miezi kumi na miwili watu waliokuwa na bunduki wamewasaidia karibu wafungwa mia tatu kukimbia kutoka jela moja yenye usalama wa wastani kusini mashariki ya nchi hiyo ikiwa ni mara ya tatu jana kwa watu kuvamia jela katika taifa hilo la Afrika Magharibi tangu mapema Novemba. Haijulikani wazi hadi sasa nani alipanga shambulio hilo katika jimbo la Ikiti la jana pamoja na lile lilotokea jimbo la Kogi ambako wafungwa 144 walitoroka. Kundi la waasi Boko Haram inaaminika imekuwa ikidaiwa ikiwasaidia watu kutoka katika baadhi za jela kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wa kundi la Syria Observatory wanasema ndege za kijeshi za serikali ya Siria zimefanya karibu mashambulizi manane dhidi ya wapiganaji wa kundi linalojiita Islamic State ambao walishambulia kambi muhimu ya kijeshi ya serikali. Syrian Observatory wanasema wanajeshi wa serikali na wanamgambo wanaounga mkono walifanya mashambulio na kuzuia shambulio katika kambi ya Ezer Azor, na kwamba pande zote mbili wamepata hasara kubwa ya majeruhi. Mwisho wa taarifa ya habari kutoka sauti ya Amerika, Washington DC. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hakika kabisa, kama mambo yanavyoenda ni African Tipi Collections, ikiwa ni Jumapili poa kabisa. Na popote ulipo, nikiamini kwamba uko sawa kabisa. Hapa Washington DC tuko vizuri kabisa, ndani ya Voice of America, yani VOA ikisema. Nianze tu na zangu salamu za kusema kwamba popote ulipo katika Afrika ya Mashariki, pokea zangu salamu. Jina langu Harrison Kamau, naitwa Mary Mgawe. <laughs> Basi msikilizaji, na bila kupotezea wakati, moja kwa moja ninaikamata barua yako Rutahiwa Busisi. Wewe unasema unatokea kule Kagera, Tanzania. Kwanza kabisa, unataka kutuma salamu kwa Dalio Abdulazizi Kamata, unamtumia salamu Joshua Turuka, Profesa Simon Kinyagajio, unatuma salamu kwa Masunga Dikson, unamtumia salamu Waititu Mwandu, vilevile vile huja msahau John Jumanne siku ya leo vile vile umemtumia salamu Miraji Kibinda, umemkumbuka Sued Kabuta, Siima Kagaruki, mwalimu Kennedi Mpemba na Kiango Momanyi. Ujumbe wako siku ya leo unasema, salamu ni deni, ukizisikia jua umekopeshwa. Peris akiwa Lanet, Nakuru, Kenya, anasema zake salamu ziwaendee wafuatao: watoto wake Ndegwa na Li wakiwa sehemu za Nakuru, Reverend Barnabas Kamau na Mrs Kamau wakiwa Solai, Nakuru. Muridhi na Ann wakiwa maeneo ya Thika Road, Leni, Ivy, Ashley ndio watoto wao wakiwa wote kule Nairobi, Kenya. Anasema pia hatamsahau, uh, uh, uh, sister yake Judy na Mugo wakiwa kule sehemu za Rungai, Kenya, na jamii yake wote wakiwa sehemu za Nakuru. Milicent na watoto wake Natasha na Jayden wakiwa Adhiriva, bila kusahau Bwana Jenga, tunawaombea siku zote. Ndivyo wanavyosema. Mkononi kwangu unaishika barua yako, Deus Masunga. Wewe unajiita waziri wa mambo ya salamu, unasema wewe unatokea pale Sikonge. Sanduku lako la barua ni 468 Tabora, Tanzania. Moja kwa moja unataka utupe salamu zako kwa Ridhiki Minde ule na fikiri ni Dario umewasalimu vilevile Rutahiwa Busisi na Salibu Nzali popote pale walipo. Umewakumbuka Nkamba Lukuba Ndula huku Msaa wa Shashaabani Ali mapema Ndula Maringo Jisena Rashidi Gonza na Emmanuel Kapela hawa wanasema wanatokea hapa pata bora mchana. Je, mchana Victoria Nyangalima Zakaria Ndemfo Exojon Exin Makiao na Raymond Masawe hawa wanasema wanapatikana pale Moshi. Umemkumbuka Joseph Miroro Jacob Saidi William Mekenye na vilevile vile, hawa wanatokea pale Kenya. Ujumbe wako siku ya leo unasema kila lenye mwanzo daima halikosi mwisho. Jo Rurengo ukiwa Marekani, wasema za kwako zimwendee mkeo Florence Wambui na mtoto wakiwa Nairobi Kenya, Isaac Dhuku na mkewe Rose wakiwa kule Nairobi Kenya, Sami Rurengo na mkewe wakiwa kule sehemu za Nakuru, bila kuwasahau Bi na Bwana Rurengo wakiwa Nakuru Kenya. Unasema kwamba kuonana tu ni majaliwa yake Maulana. Naruka moja kwa moja pale Mashariki ya Kati, tukiwa pale DRC. Moja kwa moja naishika barua yako Juma Nyangaliki. Unasema wewe moja kwa moja unataka umtumie salamu Joshua Turuka akiwa pale Dar es Salaam. Umemkumbuka Daudi Kitukoti na Daudi Msuya, umemkumbuka mama yako mzazi Maria Stanford, unasema huyu anatokea pale Kivu Kaskazini. Umemkumbuka bingwa wa salamu mwingine aitwaye Onesmo Mponda, Mogire Machuki na Salibu Nzali Kumbuka wengine Amos Msanga na Simon Seleli, popote pale walipo, vilevile huku mwacha mchana. Je, mchana ujumbe mwingine unasema na wasalimu ndugu zangu wote wakiwa hapo Kivu Kaskazini, Victor Nyangarima wa sanduku la posta 47 Jombe, Tanzania. Salamu zako wewe zakaziwamfikie Fribe Kauke Fataki Bakinje na Nakonoisekiejo Deusi Masungu Mapema Ndula Henrik Kideule, Amos Msanga, Joshua Tuluka, Mama Kiejo, Ramadhani Mchovu, Sima Kagaluki, Rose Malima, Yusufu Magasa Devi Adharia na wanda wote wa VOA Sauti ya Amerika. Kwa niaba yao nasema asanti sana. Basi msikilizaji, tukiwa tunakwenda mbio na kipindi chetu cha salamu na muziki, bila shaka ni ule wa wakati mwafaka kabisa kupata kibao cha muziki kutoka kwake Diamond Platinam. za kibao kinasema nitampata wapi? Basi tupate kibao. Sura yake mtaratibu, mwenye macho ya aibu Sao najaribu ila namkumbuka sana, umbo lake mahbibu, kwenye marangi alonitibu, siri yangu karibu. Bado namkumbuka sana, alonifanya silali, jua kali nitafute tu kale, lakini hata kujali dali, akatekwa na wale tali ni kibao safi kabisa, murwa kabisa chake Diamond Platinum, si kutoka kule Tanzania. Akikwambia nitampata wapi? Na nikiwa naendelea, basi huyu hapa ni deki kideki, yeye anasema anatokea pale Njombe, moja kwa moja anataka kutuma salamu kwa Frank Makongogo, Salibunzali na Jumanne Rukoba, umemkumbuka vilevile, Rutahiwa Busisi na Zakaria Kinanda, umemkumbuka Fales Fales akiwa pale Zanzibar, Omarikavota akiwa DRC, Kajole wa Kajole, na unamuuliza mbona kimya? Ujumbe majibu ni hapa hapa VOA. Milicent akiwa kule Nairobi anasema ziwaendee wafuatao, wa Penina Waweru wakiwa kule Marekani, Stacy na Bana wakiwa vilevile Marekani, Wamboi wa Marekani, wa wa wazazi wangu wakiwa adhiriva Nairobi, mme wangu Bwana Jenga akiwa adhiriva Peris na Murithi wakiwa sehemu za Nakuru, bila kusahau Judi akiwa kule sehemu za Rungai, nchini Kenya, wazazi wako wakiwa kule Solai na waumini wote wa PCEA ee, sehemu za Nakuru. Unasema ujumbe, nyinyi ni watu wa nguvu sana. Ndivyo anavyosema Millicent. Maduhu Masunga, unatoka pale Tanzania, moja kwa moja unasema mimi nataka kutuma salamu zangu ni kwake Salibu Nzali, namkumbuka Mponda Kiswete, namkumbuka Onesmo Kiata, namkumbuka Omar Mikiki na Joseph Miroro, ninawakumbuka pia wapenda salamu wote wanaojiunga katika kipindi hiki cha Salamu na Muziki kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Umetuma salamu zako kwa dada yako mpenzi Geti Kiata, unasema yeye anatokea pale Uganda umemtumia salamu Asha Shabani, umemkumbuka vilevile vile Kiende Maiki akiwa pale Tabora. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia salamu, karibu mwisho wa mwaka unafika na zikamata zako wewe John Mwandu, John Mwandu ama Mwandu John, unasema jj jembe la mstuni kutoka Chunya, Mbeya. Wewe na sema zako za kwanza kabisa zimwendee Lucy Malisa wa Mbeya na zingine zimwendee Lutahi wa Busisi, Fataki Bachinge, Jumanne Lukoba, Mama Boteli, Bashir Kavinda, Notabene mwa Kamala, Abdulaziz Kamata, Omari Juma, Justin wa Kisese, Noel Lucas, Rehema Halfman, Jafakopo Bakar, Hamisi Dino mwa Jombe, Nazaleth mwa Kipembe, Jonas Kangalo, Joseph Joakim Chua, Kolomani Puka. zingine zimwendee Uh, zingine zimwendee kolomani puka, uh, puka, ukisema ujumbe hata awe sharo vipi, kanzu hawezi kuvaa. Mlengezo anaitwa <laughs> Mwandu John ama <laughs> jembe la mstuni, ujumbe wake huyo. Basi Mwandu Jem, tukiwa tukaendelea kabisa na kipindi hiki cha salamu na muziki, tupate kibao safi kutoka kwa Lady JD, anakuambia yahya maskani anakula ofa za watu, anapoishia tapa julikani. Tumetafuta, tumeuliza, hakuna ajuae anavyozuka, anavyopita siu mdhani yaye bosi suruali zake na mashati, anasema anafanya kazi benki, mara anasema usalama wa taifa, hakuna ajuaye. Balubandika wa kizazi kipya, usumdhani yaye na farani nasema usalama wa taifa hakuna ajuae, kalubandika wa kizazi kipya, uso ndani yae na fanani kabisa na fiksi anazofanya akidanganya kwa kina unaingia kina. Mwanadada mrembo kabisa huyo kutoka Tanzania, Ledi JD na kibayo hicho Yahya. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mpenzi msikilizaji, kipindi hewani ni salamu na muziki. Basi tukiendelea, kama ulivyosikia tu VOA hapa Washington DC, ni kwamba napata zako salamu. Wewe Jen Waithera Masharia ukiwa Maryland hapa Marekani, zako ziwaendee wafuatao: Kenneth Macharia akiwa dhome, Vincent Mwangi Macharia, Winnie Wangari Macharia akiwa Lincoln, na Lincoln Maina Macharia wakiwa Nairobi, Kenya. Maru Nyambura Karima akiwa Kiambu, Mr. na Mrs. Murugu wakiwa kule Nairobi, daktari na Biruga wakiwa Nairobi, bila kusahau jamii ya Gikera wakiwa kidhunguri, Nairobi. Ujumbe, mbarikiwe nyote. Wewe Hamadi Sakari, sanduku lako la barua tatu tatu moja Babati, Manyara, Tanzania, leo moja kwa moja unawakumbuka hawa wafuatao: mke wako mpendwa, mama Faisali akiwa majengo mapya Babati, umekumbuka watoto wako wapenzi Faisali Abduli, Maulidi Safi, Zaituni na Shufaa, hawa unasema wanapatikana Babati Manyara. Unamkumbuka Majuto Sakare akiwa Dodoma maji ya shamba. Umewakumbuka wengine ni Bob Rich na Ayubu Kimaro wakiwa Babati, huku msahau Juma Idi Isa akiwa Kahama Shinyanga. Vilevile vile mchana Jei mchana paroko paroko wa paroko Lenus Kingaru, hawa wakitokea Morogoro. Umemkumbuka Mbaruku Msabaha wa Falme za Kiarabu, Rukia Muhamed wa Saudi Arabia na wengine ni Zakaria ndemfo 4 Este Masho na Raymond Simbo Masawe, hawa wanatokea pale Kilimanjaro. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia redio Sauti ya Amerika. Magret Nyambura, ukiwa kule Nairobi, wasema zako zimwendee mumeo, bwana Kihara, wanao Stela Waweru na Kihara, wote wakiwa kule Nairobi bila kumsahau Solomon Mwendi na familia wake wakiwa kule Nairobi. Florence Muriithi na jamii wakiwa Nairobi. Kinyanjui Mwendi na familia wakiwa Nairobi. Masi na Emma popote walipo, bila kuwasahau Daktari Nabi Mwendi wakiwa kule Kitale nchini Kenya. Ujumbe: I love you all. Benson Kizindi, wewe unasema mimi natokea pale Tanzania lakini niko safarini, naelekea Malawi. Bila shaka nataka kumtumia salamu Filbert Njereka, Fadhili Njereka na Florian Sanga. Umetuma salamu kwa Rukia wa Saudi Arabia, na vilevile Yona Ndelwa wa Ukange, Makete, umetuma salamu kwa Jofre Njereka na ndugu, jamaa na marafiki popote pale walipo salamu za mwisho nazipata ni za Queen Ac wa Dirango akiwa Marekani, anasema za kwake zimwendee Dirango na waumini wote wa kanisa la St Stevens, bila kusahau wote wala wa Shekaina Glory, yani Shekaina Ministry, na waimbaji wote wa nyimbo za Injili nchini Kenya. Anasema kwamba nawapenda sana na kuwaombea kila uchao. Basi msikilizaji, kipindi hewani ni salamu na muziki. Tunapenda tu kukukumbusha, unaweza kuanza basi kutayarisha zile salamu za Krismas na uweze kutuandikia, kututumia kwa wale uwapendao na vilevile mwaka mpya. Mimi naitwa Meri Mgawe, nami naitwa Harizon Kamau. Muziki unamaliza kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa Sauti ya Amerika. Hivi sasa, muktasar wa habari. Mauaji ya katili yanaendelea kutokea katika mji wa mashariki wa Kongo wa Beni, ambako jana usiku kuamkia hii leo watu thelathini wengine wa wameuliwa kwa mapanga na shoka na kufikisha zaidi ya watu mia moja waliouliwa katika wiki chache zilizopita. Makundi ya kiraia ya Burundi yametoa wito kwa tume ya uchaguzi wa taifa seni kusitisha zoezi la kuandikisha wapiga kura kwa ajili ya kutokea visa vya kutumia vitambulisho vya bandia na kuwepo na hali ya wasi wasiwasi. Muda umeongezwa hadi Disemba kumi na mbili kwa watu kujiandikisha huko Burundi. Maandamano katika pembe zote za Marekani yanaendelea kupinga kuuliwa kwa wanaume wenye asili ya Kiafrika wasiokuwa na silaha na polisi wazungu ambao hawafungulii mashtaka kwa kosa lolote na mabaraza makuu ya wahakimu. Na mojawapo viongozi wakuu wa upinzani wa Burkina Faso Bwana Wedrago anapinga wito wa kurudishwa nyumbani. Rais wa zamani Blaise Compaure alilazimika kuacha madaraka hivi karibuni na kukimbilia Ivory Coast mwisho wa muktasari wa habari. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zilezile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari Nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.