Jeni Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika, Yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, mlimani redio ya dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, best FM ya Ludewa, bomba FM 104.0 ya Mbeya, breeze FM ya Tanga, overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Idi Ligongo kukuletea habari za afya tulizokukusanyia kutoka chumba chetu cha habari. Wiki hii katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amepongeza mafanikio yaliyopatikana duniani katika kupambana na ugonjwa wa ukimwi, lakini akaonya kuwa mafanikio hayo bado ni tete. Katika taarifa kwenye maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani, Bwana Ban alielezea umuhimu wa kuziba mianya ya upatikanaji wa tiba hasa kwa watoto wadogo na wasichana ambao hawapati huduma muhimu amewasihi viongozi wa dunia kufanya lililo muhimu kufikia lengo la kutokomeza ukimwi ifikapo mwaka 2030. Kote duniani takribani watu milioni 35 wanaishi na HIV, virusi vinavyosababisha ukimwi. Umoja wa Mataifa umesema watu milioni 19 kati yao hawajui kama wameambukizwa, na kutumia siku hiyo ya ukimwi duniani kutoa mwito wa kuziba mwanya kwa kupima na upatikanaji wa kupata dawa za antiretroviral. Wakati huohuo maambukizo yameongezeka katika kipindi hicho huko mashariki ya kati na Afrika kaskazini pamoja na Ulaya ya mashariki na Asia ya kati. Rais Barack Obama amesema Marekani bado ina nia ya dhati kuongeza vita dhidi ya HIV na ukimwi. Katika taarifa iliyotolewa kwa ajili ya siku ya ukimwi duniani, amesema sehemu ya mpango wa Marekani kwa ajili ya kupunguza ukimwi, baadhi ya watu milioni saba kote duniani wanapata tiba. Wiki hii shirika la afya duniani lilikuwa na taarifa za kipekee kuhusu ugonjwa wa ebola unaosababisha vifo ambao hadi sasa umeua zaidi ya watu elfu sita Afrika Magharibi, na kasi ya maambukizo yake imeanza kushuka katika nchi za Liberia, Sierra Leone na Guinea. Mkurugenzi msaidizi wa WHO Bruce Aylward aliwaambia waandishi wa habari huko Geneva kwamba matokeo yake pengo baina ya ugonjwa huo na udhibiti yameanza kupungua, lakini akaongeza kuwa kuna mambo mengi yanatakiwa kufanywa kabla nchi hizo tatu kutangaza kuwa hazina ugonjwa wa ebola tena. Umoja wa Mataifa miezi miwili iliyopita ilizindua mkakati wa kuhakikisha kuwa takribani asilimia sabini ya waathirika wa ugonjwa wa ebola wanazikwa katika hali ya usalama na asilimia sabini ya wale wanaosadikiwa kuwa na maambukizo hayo wametengwa. Ailward amesema licha ya kuwepo kwa maendeleo hayo watu bado wanahitaji kubadilisha tabia zao ikiwemo kuosha mikono na kutumia ndoo zenye dawa ya kuulia wadudu kwa ajili ya kuloweka miguu yao. Katika habari nyingine, WHO inaripoti kuwa kuenea kwa ugonjwa wa Ebola kumesababisha uharibifu wa kusambaza huduma za afya kwa watu walioathiriwa katika nchi tatu zilizokumbwa na ugonjwa huo huko Afrika Magharibi. WHO inaripoti kuwa moja ya sababu za kuenea kwa Ebola haraka zaidi huko Afrika Magharibi ni kutokana na mifumo dhaifu ya huduma za afya kwa nchi hizo tatu zilizopigwa vibaya na Ebola. Ebola imeua takriban watu elfu sita lakini mratibu wa WHO kuhusu mifumo ya afya Gerard Schmets anasema vifo vya watu wengi vilivyotokana na malaria, maradhi sugu vinaweza kuwa vimehusishwa na Ebola. Majadiliano. Fuatana nami Mwana harusi Pongwa, ambapo tutazungumza na vijana kuhusu mada inayosema, je, kijana anafahamu vipi thamani yake katika jamii? Washiriki wetu siku ya leo ni Selemani Shineni, Mwanahamisi Kaungwa, Hadia Hamis na Hamisa Maganga. Selemani, unamzungumziaje kijana ni mtu wa aina gani? Kijana tunampima kutegemeana na umri wake, pia tabia zinamwelezea kijana. Umri tunaangalia ile katikati ya miaka kumi na nane mpaka thelathini na tano ambayo akivuka thelathini na tano anaenda na kwenye utu uzima. Mwanamisi, kijana tunayemzungumzia ni mtu wa aina gani? Kijana ni mtu ambaye amekuwa kiakili na, na matendo yake yale ambayo anayafanya kwenye jamii ndo anamwonyesha kwamba huyu sasa amekuwa kijana. Wadia we unamzungumziaje kijana, ni mtu wa aina gani? Kijana ni yule mtu ambaye anajielewa nini na kwa upande wa kijana naamini ni kuanzia umri wa miaka kumi na tano hadi miaka thelathini na tano, huyo ndo tunamhesabu ni kijana katika jamii, kwa sababu kazi yote ambayo ataelekezwa kuifanya ana nguvu ya kuifanya katika jamii Sele, kijana, anaitambua vipi thamani yake? Kijana anatambua thamani yake katika jamii kwa jinsi anavyohusishwa katika mambo mbalimbali. Unaweza ukawa kwenu wewe ushafika umri wa miaka kumi na nane na unaanza kutakiwa kuanza kupata majukumu katika familia, lakini thamani yako inathibitishwa na wewe jinsi, yaani familia yake taona kuhusisha katika mambo na katika jamii. Ile mambo mengi ambayo yanafanyika katika jamii, jinsi gani wanakuhusisha wewe kama mtu ambaye unajitambua, umetoka kwenye utoto sasa, umeingia katika umri fulani ambao unahitajika, yaani mchango wako nabidi uanze kuonekana katika jamii. Hapo ndo kijana anatambua thamani yake katika jamii. Nakuja kwako Hadia, kijana ili ajitambue yeye ana thamani kwenye jamii. Ni nini kitakachomuonyesha yeye kijana ana thamani kwenye jamii? Jinsi ya kuweza kujitambua kijana katika jamii ili kuweza kujua thamani yake ni ushirikishwaji baina ya kijana na mzazi wake. Kwa sababu bila kumshirikisha chochote kijana katika familia ama katika majukumu yoyote, yeye kama yeye ni kijana hataweza kuijua thamani yake ni nini kwa sababu hawezi kuchangia chochote. Lakini wazazi watakapokuwa, watakapokuwa na ukaribu wa mtoto wao, atakapochangia wazo, labda nikasikilizwa ama ushauri wakati mwingine wanapotokea matatizo katika familia yeye ye kijana atajijua ana thamani gani katika ile familia kutokana na kile ambacho anakiwakilisha katika jamii ama katika familia yake husika kinasikilizwa kwa namna moja ama nyingine. Naam, narudi kwako Sele Hadia, yeye amezungumzia umri kwamba kijana ni lazima anzie miaka 15 mpaka 35, lakini wewe ulizungumza kijana lazima anzie miaka 18 mpaka 35. Ipi umri sahihi ambao mtu aitwe kijana? na ili ajitambue katika hawa wanaotusikiliza, ajitambue ni kijana, unapomwongelea mtu wa miaka kumi na tano inamaana yule bado mtoto hajaweza kujitambua, na katika elimu ya Tanzania yule ndo kwanza na kidato cha pili, kidato cha kwanza anaanza miaka kumi na nne cha pili miaka kumi na tano kwa hiyo yule pale kiserikali anahesabika bado ni mtoto. Miaka kumi na nane mtu yule pale hata maamuzi nahesabika, kimaamuzi anaweza akaamua kitu chochote kuhusu yeye binafsi, na ndo maana hata mtu akitembea na mtu wa miaka kumi na sita anahesabika kwamba kabaka kwa sababu yule pale hajaweza kujitambua. Ndio maana nasema kijana ni mtu ambaye anaweza akafanya maamuzi yake, na mtu maamuzi yake naanzia miaka kumi na nane, kwamba mtu unaweza kuamua kwamba anafanya nini, na ndomana unaruhusiwa kupiga kura na hata katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania inahesabika hivyo. Bado hapo kuna mkanganyiko. Sele anasema kwamba miaka 15, ni mtoto haja, hajafaa kuitwa kijana. Wewe unaizungumziaje hilo? Labda kwa upande wangu mimi, unaweza ukasema kwamba msichana ama mvulana mwenye umri wa miaka kumi na tano kwamba ni mtoto, lakini si mtoto, kwa sababu tunatofautiana. Yupo ambaye unaweza kusema hajakuwa kiakili, ana alama zile za utoto utoto, lakini wapo ambao wana umri wa miaka kumi na tano anaweza kuzungumza kitu na akasimama mbele ya jamii na wakamwelewa ni nini anachokizungumza. Kwa maana hiyo mimi kama mimi, siwezi kumhesabia yule bado ni mtoto kwa sababu tu kile kitu ambacho anakizungumza kinaeleweka katika jamii na inajulikana thamani yake huyo bado ni kijana kwa vile katiba ya mchi inazungumza kwamba kijana ni kuanzia umri wa miaka kumi na nane lakini je tuchukulie au vijana ambao wana umri wa miaka kumi na tano na wakati mwingine unakuta kabisa mtu anajielewa na nini anajua nini anachokifanya katika jamii je huyu utampeleka katika kundi gani je ni kweli utamwita mtoto kwa sababu mwanafunzi ambaye yuko labda kidato cha pili ama kidato cha kwanza mi siamini kama ni mtoto isipokuwa bado hajakuwa kiakili zaidi na ndiyo maana unakuta bado yupo shuleni anasoma. misa kijana kama kijana afanye nini ili aitambue thamani yake katika jamii? Hawatambui thamani yao katika jamii kutokana na wengi wao wanajikweza. Nasema hivyo kwa sababu gani? Yaani utamkuta mtu ni kijana, lakini hataki kukubali na hali aliyonayo, hataki kushirikiana na mzazi wake katika kutoa uamuzi labda ana jambo fulani ambalo yeye binafsi kama kijana labda hajajua jinsi ya kukabiliana nalo. Kwa mfano katika maswala ya kimapenzi, vijana wengi hupotea katika maswala ya kimapenzi, kwa sababu yani wanajikuta wanajiingiza kwenye mapenzi, umri unawaruhusu, lakini hawajajua athari za mapenzi. Anafanya, anashiriki ngono na kijana mkubwa bila kujua kwamba huyu ninaishiriki naye, je, nitapata madhara gani? Awezi kwenda kumshirikisha mzazi wake. Nasema hivyo kwa sababu yani, Wazazi tukubali tukatae, wazazi ndio mwongozo wa vijana. Ili ujue thamani yako, unatakiwa kukaa na mzazi wako ama mlezi, ili akuongoze katika jamii. Unakaa naye mama, kuna kadha wa kadha wa kadha, ama baba, kuna kadha wa kadha wa kadha, lakini kwa sababu sisi tumeshajikweza kwamba mimi mkubwa siwezi kukaa na mama kushirikiana naye katika hili na hili. Mara nyingi hutokea labda wazazi nao pia hawako karibu na vijana wao, kwa sababu wanahofia, nikimwita mwanangu nizungumze naye hili, swala hili na hili, na hili nifikiriaji hajui kwamba yule ni kijana ameshakuwa, anahitaji kuwa karibu na mzazi wake ama mlezi wake ama mtu yoyote ambaye amemzidi umri, ili amuelimishe kwamba duniani kuna hiki na hiki na hiki. Mwanangu, ukienda huku utapotea, ukienda huku utafanikiwa. Kwa hiyo kijana anajihisi yeye kashakuwa, kwa thamani yake yeye binafsi haijui, na wazazi tunachangia katika hili. Mwanamisi, mimi ninavyoona mzazi ndo anapaswa kuwa karibu na kijana wake, kwa sababu yeye ndo anakuwa amemkuza kuanzia siku ya kwanza anapokuwa amezaliwa mpaka anapokuwa na umri wa kijana. Kwa hiyo mzazi e, a, awe mama ama baba anapaswa kuwa naye karibu. Hana, haijalishi labda mimi ni mama nina watoto wa kiume siwezi kuwa nao karibu ama siwezi kuzungumza nao, kwa sababu wao ni vijana wa kiume, ama mimi ni baba siwezi kuwa karibu na vijana wangu wa kike. Hapana, inapaswa wazazi wawe karibu na vijana wao, ili waweze kuwaelimisha na watoto wao wajitambu bue kwamba wao sasa wameshakuwa vijana waweze kutoa maamuzi. Sele wewe, wow, unafikiri jamii inamchukuliaje vijana katika kuitambua thamani yake? Unajua, katika nchi nyingi za Afrika tumetawaliwa na kitu kinaitwa mfumo dume, yaani kuna umri fulani mtu hawezi wakakushirikisha hata kama una uwezo kiasi gani. Tunaamini wale walioko katika mfumo mzima wa kimadaraka wataendelea kubaki walewale wale. Kitu hicho hapo kinasababisha vijana kama vijana kushindwa kushirikishwa katika mambo mengi, labda kwa kuchangia tu katika hili ambalo wamezungumza ndugu yangu Sele hapa kuhusu vijana wazee kutowathamini vijana katika swala zima la uongozi na pia swala la mfumo dume, naweza kutoa mfano mzuri kuna taasisi ambayo inaongozwa na viongozi wengi vijana. Kutokana na taasisi hiyo kuongozwa na viongozi wengi vijana, kuna mtu aliwahi kutembelea katika hiyo taasisi, akauliza, nahitaji kuonana na mkurugenzi. Bahati mzuri akaelekezwa kwa mkurugenzi, akaenda akashindwa kueleza shida yake kwa sababu mtu aliyemkuta ni ana umri mdogo. Akarudi akasema, yule ndo mkurugenzi wa taasisi? Akaambiwa ndio yeye. Mbona kijana sana? Mi siwezi kukaa na kijana nikazungumza naye. Kwa hiyo wazee wanatushusha na sisi vijana, pamoja na kwamba tunahitaji kujinyanyua kuonekana na sisi thamani katika jamii na tukipewa jambo lolote kulifanya tunaweza, vijana wa... wazee wanatudidimiza. Kwahio mi nafikiri wazee nao wanachangia vijana washindwe kujithamini wao kama wao, kwa sababu labda kwa mfano huo tu wa kwamba mtu ka, katembelea taasisi fukakuta mkurugenzi ni kijana, akashindwa kueleza shida yake. Kijana lazima atafakari, aone kwamba, au labda siwezi kuongoza, lakini la hasha. Kwa hiyo, yani wazee wanachangia kutudidimiza. Na pia mfuka, katika swala la mfumo dume, nafkiri kwa sasa hivi tumejitahidi kwa kiasi fulani kuvunja, kwa sababu viongozi wanawake pia wapo wengi sana ambao pia wanaongoza vizuri. Kwa hiyo suala hili licha ya kwamba lilikuwepo na lipo, lakini limepungua kwa kiasi fulani. Wakinamama ama vijana wa kike, wanawake tunajitahidi kwa kiasi fulani kuonyesha kwa, kwa, kwamba na sisi tunaweza. Kwa hiyo mimi naona kwa, kwa kiasi fulani mfumo huduma unapungua licha ya kwamba ulikuwepo, kwa sababu hata majukumu ya nyumbani wakina mama pia wanahudumia wana familia vizuri tu, na utakuta kama mama anafanya kazi, baba anafanya kazi, wanagawana majukumu na hata ikitokea labda baba hafanyi kazi, mama af, anafanya kazi, mama ana uwezo wa kuongoza familia. Kwa hiyo nafikiri vijana wa siku hizi, hasa wanawake, tumeelimika kwa kiasi kikubwa, kwa hiyo tunajaribu kuuvunja mfumo dume na nafikiri hapo baadaye tutaweza zaidi. Na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyosema vijana kuhusu mada inayosema je, kijana anafahamu vipi thamani yake katika jamii? Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika kipengele hiki cha muulize daktari leo tupo na Daktari Mwenitumba Esta wa kituo cha afya Magomeni jijini Dar es Salaam, akijibu maswali mbalimbali mbali ya vijana yanayowakabili kiafya. Naitwa Mima Naeka. Uh, Dokta, nikuwa nataka kufahamu, wanasema ukiwa na ugonjwa wa ukimwi usipofanya mapenzi utaishi kwa muda mrefu. Je, hii ina uhusiano gani? uhusiano wa kuwa na virusi vya ukimwi na kutofanya mapenzi ili uishi muda mrefu hakuna isipokuwa watu wenye virusi vya ukimwi huwa wanashauriwa wasifanye mapenzi pasipo kutumia kinga. Hii inamsaidia yule mgonjwa asipate maambukizi mapya, kwa sababu unapoamua kufanya mapenzi nawee tayari umeathirika, hujui huyo unayekutana naye bila kufanya ngono salama, kama na yeye ameambukizwa. Unaweza ukasema mi tayari nimeshaambukizwa virusi vya ukimwi sasa, kuna haja gani ya kutumia kinga wakati huyu unayekutana naye pia na virusi vya ukimwi Virusi vya ukimwi mpaka sasa hivi viko vya aina tofauti. Kwa hiyo unapokuwa na virusi vya aina fulani ukakutana na mtu akakuambukiza virusi vya aina nyingine, hii itakuletea shida, kwa sababu utakuwa unabadilisha yani, unakuwa na aina nyingi za virusi, wewe mtu mmoja. Kwa hiyo huwa tunashauri ili uweze kuishi muda mrefu ukiwa una maambukizi utulie. Ikiwezekana umeamua unataka kufanya ngono, uhakikisha umetumia kinga yani, mipira ya kuzuia maambukizi kuzuia usipate maambukizi mengine mapya. Na pia unapoona dalili za magonjwa magonjwa yale nyemelezi, uhakikishe kwamba unatibiwa mapema, ule chakula bora chenye lishe nzuri, ili kufanya uishi muda mrefu. Lakini hakuna uhusiano wa moja kwa moja wa kufanya mapenzi na kuishi muda mrefu. Anaitwa Janet Mbise. Daktari, anaomba kukuuliza hivi, mtoto anayezaliwa na maambukizi ya ukimwi inamchukua muda gani kugundua kuwa ameambukizwa? Mama ambaye ana maambukizi ya virusi anapozaa mtoto, yule mtoto huwa ukimpima damu wakati ule ule kwa kupimia, kwa kutumia vipimo vyetu hivi, utamkuta ana antibodies za virusi vya ukimwi kutoka kwa mama yake. Kwa hiyo huwa tunashauri yule mtoto apimwe damu anapofikisha zaidi ya miezi kumi na nane tangu kuzaliwa, lakini kuna vipimo ambavyo unaweza ukampima mama, unaweza ukampima mtoto mara anapozaliwa na kugundua kwamba ana virusi vya ukimwi, lakini vipimo hivi huwa vina gharama. Kwa hiyo kutokana na uwezo wetu inakuwa ni vigumu, mpaka pale ambapo kuna ulazima sana wa kujua kama huyu mtoto amepata maambukizi, ndio yule mtoto anaweza akapimwa. Kwa sasa hivi watoto wengi wanapimwa baada ya miezi kumi na nane lakini kuna kipimo ambacho kinaitwa DNA PCR. Mtoto anaweza akapima damu tu mara atakapozaliwa, na ukaweza kugundua huyu mtoto ana virusi vya ukimwi ama hana. Naitwa Fatuma Abdurahmani Jalala. Daktari, naomba kujua kwamba mbu watakamng'ata mtu mwenye maambukizo ya ukimwi anaweza akasababisha ukimwi kwa mtu ambaye hana maambukizo ya ukimwi kwa sababu tunaamini kwamba damu ya mtu mwenye ukimwi ikichanganyikana na, na damu ambayo mtu ambaye hana ukimwi anaweza akapata maambukizo ya virusi vya ukimwi? Asante kwa swali lako zuri. Katika utafiti uliofanyika, unaonyesha kwamba mbu hawezi kumwambukiza mtu virusi vya ukimwi, japo anakuwa ametoka kunyonya damu kwa mtu mwenye virusi na akaenda kumuuma mtu ambaye hana virusi. Hii inatokana na kwamba mbu anapoenda kumuuma mtu, yeye hamuingizii damu pale anapouma, isipokuwa anafyonza damu kutoka kwa yule mtu. Naitwa Makrina Samwa, na miaka ishirini na mbili, na swali kwako dokta. Je, ukifanya mapenzi kinyume cha maumbile unaweza kupata virusi vya ukimwi? Ndiyo, ni kweli kwamba ukifanya mapenzi kinyume cha maumbile unaweza kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Hii ni kwa sababu, tunaposema kinyume cha maumbile tunamaanisha sehemu ya haja kubwa. Kwa hiyo sehemu ya haja kubwa imetengenezwa maalum kwa ajili ya kupitisha haja kubwa. Mara nyingi unapofanya mapenzi kinyume cha maumbile unakuwa hujajiandaa kule, kwa hiyo ni rahisi mtu kupata michubuko, na wakati unapopata ile michubuko, ni rahisi vile virusi vya ukimwi kupenya na kusababisha maambukizi. Je, naitwa Ethel Gamkam, nipo kidato cha pili, na swali kwa daktari. Je, ni kweli sehemu za baridi zinamchochea mwanamke akifanya mapenzi? Si kweli kwamba mtu akiwa naishi sehemu ambayo yenye baridi, ile baridi naweza ikampelekea akawa na hamu ya kukutana kimwili edha na mwanaume au na mwanamke. Hii mara nyingi inatokana na akili ya mtu mwenyewe anajiendekeza tu kwamba anasikia baridi kujikunata, kujikunyata, kwa hiyo lazima nijikunyate nikiwa na mtu fulani. Lakini kuna shughuli mbalimbali ambazo zinaweza za kufanya wewe ukatoa ile baridi mwilini, edha ukanywa kinywaji cha moto kama vile chai, ukakaa ukaota moto, ukafanya mazoezi ya kukimbia na kadhalika, au ukavaa nguo ya kuzuia baridi hii inaweza ikakupelekea wewe ukaondoa ile baridi mwilini kuliko kwenda kutaka kukutana na mtu mpaka ukapelekea matatizo mbalimbali mbali, kama ya kupata mimba, ya kupata magonjwa ya zinaa na kadhalika. Asante sana Daktari Mweni Tumba Esta kwa majibu yako. Kipengele hiki cha muulize daktari kimeandaliwa nami Mensi ya Johni, asanteni. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. hivy enjo. Kila siku unasikia uzazi wa mpango unamwezesha mtu kujikinga na mimba. Mimi nataka kutumia njia hizo. Family, family. Mm, sikia, sikia tu. Ila nifanyeje? Sifahamu shosti, mi mwenyewe za mpango nasikia, sikia tu, sijaelewa vizuri, ila anaambiwa kama utatumia njia hizo unaweza ukahatarisha afya yako. Wakati mwingine weza ukapata ezi mfululizo, wakati mwingine ukakosa kabisa, na hata kukosa watoto baadaye. Wewe jamani, kweli acha kunidanganya. Kama uzazi wa mpango ungekuwa na madhara, mbona anasisitiza kutumia njia hiyo? Si wangeweza kukataza kutumia? Mimi natumia bwana, siku hizi maduka ya dawa kibao, naenda kununua tu, natumia. Wewe rafiki yangu, ulinda maduka ya dawa kati, wataramuwa afya hapo Kwani sosiende hospitali ambapo kule wanatoa elimu ya kutosha katika matumizi ya dawa hizo? Inawezekana mpo wengi sana mnaotumia dawa hizi bila ushauri wa daktari. Enjo waliozulika ni hao. Mimi naenda duka la dawa nanunua, kwani maelekezo si anakupa muuzaji? Bwana, niache shauri zako. Mi nakushauri utaki kusikia. Haya, kama wanatumia hivyo vidonge waitumia. Wapo wanaotumia vidonge na sindano, kumbe kweli ni kwamba mbali na kuzuia mimba, nasikia kwamba vinaharibu afya ya kinamama. Sasa sijui ukweli ni. Mwanaisha, kuna kitu nimekumbuka. Kitu gani tena? Tunamkumbuka rafiki yetu Shukuru, mm -hmm. mm -hmm. rafiki anasoma nesi, unaonaje tukienda kuongea naye? Rafiki yangu ni kweli, labda twende, anaweza akawa anajua mambo hayo. Wazazi wa mkweli, basi twende. Haya, twende. Hodi! Karibuni. Asante, tumeshakaribia. Habari za hapa? Nzuri rafiki zangu, vipi shule? Sisi tunaendelea vizuri, ila sasa Shukuru, tumekuja kwako kuna mambo yanatutatiza sana, na hatuelewi huu uzazi wa mpango, na tukisema tuulize kwa mwalimu tunaonekana hatujatulia kabisa. Tunaona sababu wewe unasomea mambo haya, labda unaweza ukawa unaelewa, na tumekuja utueleweshe. Uzazi wa mpango au uzazi wa majira, maana yake ni njia mbalimbali ambazo binadamu analenga kuzuia mimba zisizotarajiwa ambazo zinadhaniwa kuleta madhara ya aina moja au nyingine, kwamba watu wanatakiwa wazae kwa mpangilio na kwa muda unaotakiwa ili waweze kuwalea vizuri watoto wao na kuwasomesha baadhi ya njia hizo za kuzuia mimba ni sindano, vidonge, kitanzi, mipira ya kiume na mipira ya kike na kufunga uzazi kwa mwanamke au mwanaume. Aha, sasa tumekuelewa. inasemekana njia hizo zina madhara kwa mtumiaji, eti ni kweli? Hata mi nimewahi kusikia baadhi ya watu wanalalamika kuwa wanapata hedhi mfululizo, mara hawapati kabisa, wengine wanachelewa kupata, lakini mi nafikiri hii inatokana kwamba watu hawana elimu ya kutosha juu ya elimu ya uzazi wa mpango. Mtu anakwenda dukani na kununua vidonge na kunywa pasipo kuwa na maelekezo ya daktari. Nadhani hii ni sababu inaosababisha wao kupata madhara. Sasa Shukuru, mimi nasikia kutumia uzazi wa mpango ni sawa na mtu anayeua. Sasa huoni, kwa kutumia njia hizo tutakuwa wauaji? Hasa wa dini mbalimbali hazikubaliani na njia hizo. Sasa tufanyeje? Nyie mabinti sikilizeni, siku hizi ni zama za sayansi na teknolojia, zamani watu walikuwa wanatumia karenda, Siku hizi utandawazi, jamani. Mimi nafikiri kama watu mtapata elimu ya kutosha kabla ya kutumia hizo njia, ni vizuri ukaenda katika kituo cha afya na kupata maelekezo ya kutosha kutoka kwa wataalamu wa mambo ya uzazi, sawa? Naamini mmenielewa. Asante rafiki, kwa elimu hii ambayo umetupatia. Mimi pamoja na rafiki yangu nilikuwa na mpango wa kwenda kwenye duka la madawa ili nipate kununua na nimeze bila hata kwenda kituo cha afya kuonana na wataalamu wa afya. Nafikiri kuna haja ya elimu hii ya uzazi kutolewa kwa uwazi zaidi, ili hata kama ni darasani, ukimuuliza mwalimu swali kama hili, asikuone haujatulia au kicheche. Na mimi pia nakushukuru kwa elimu hii ya uzazi wa mpango. Kuanzia leo, mimi na rafiki yangu Mwanaisha tutakuwa mabalozi wema huko mtaani, kwa kukaa na kuelimisha mabinti wenzetu wenye tabia kama za kwetu ambazo tulikuwa nazo kabla tujajaa. Mmefanya maamuzi mazuri kuja kuuliza, na ninawashauri siku zote, mkiona kuna jambo linawatatiza, ni vizuri kwenda kwa wahusika ili waweze kuwapa ushauri kabla hamjaamua mambo yenu wenyewe. Karibuni sana. Nakupongeza sana Shukuru kwa elimu nzuri ambayo unaitoa kwa vijana kuhusiana na swala zima la huu uzazi wa mpango. Labda mimi inachoweza kuongezea hapo Shukuru, kwamba uh, uzazi wa mpango ni uamuzi wa mume na mke kupanga watoto wangapi wazae na wapishane kwa muda gani kati ya mtoto mmoja na mtoto mwingine. Lakini kuna faida mbalimbali mbali ambazo zinaweza kutokea pale ambapo watu watakuwa wakipanga uzazi. Kwa mfano, watakuwa na uwezo wa kutunza watoto waliopo vizuri kiuchumi, lakini pia mama anaweza kurudisha nguvu yake ya mwili baada ya kuzaa, na mtoto anakuwa anapata muda wa kutosha wa kunyonya maziwa ya mama. Kwa hiyo, pia ni vizuri kama ambavyo Shukuru amewashauri, huwa mnaelekea katika vituo vya afya, basi mnakuwa mnapata hizi elimu ambazo zitawasaidia nyinyi kwa namna moja au nyingine. na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Kwa jina naitwa Vanessa. Mimi nilikuwa naishi na mjomba wangu, alikuwa ananisomesha. Nimemaliza darasa saba katika pale, nasubiria nianze masomo. Kabla sijamaliza sija, sija darasa saba, kuna rafiki yangu alikuwa ananisumbua kweli, ananiambia nijiingize kwenye swala zima la mapenzi. Mwishoo nikawa nimejiingiza kwenye swala la mapenzi, bahati mbaya nikawa nipata ujauzito. Sasa baada ya kuwa matokeo wametoka, nimefaulu tayari nikawa nina ujauzito sasa. Nikajiuliza nitafanya nini? Nililia sana. Niligundua mjomba akijua kwamba mimi nina ujauzito atanipiga vibaya mno, sababu mjomba ni mkali sana. Nilimdanganya mamaangu anaumwa huko kijijini, akanipatia nauli akaniambia, niwahi sana kurudi ni, ili niweze kwenda shuleni yani. Nilipofika nyumbani, mama alinigundua akasema, Vanessa mbano, umebadilika sasa hivi Ye, kama vile una ujauzito. Nilimbishia, baadaye aliponilazimisha tena tu tukapime, kabidi tu niseme ukweli na ujauzito. Baada ya kuwa nimemwambia, na baba alikuwa amesafiri, alikuwa hayupo nyumbani, basi mama alinifukuza akaniambia ni nitoke kwake, maana nimemwaibisha, nimeshindwa kuendelea na masomo. Nijuliza sana, je, nifanyeje? Na yule mwanaume aliyenipa ujauzito Nilipomwambia nina ujauzito, aliniambia nikatoe. Nilivyoenda kutoa ikashindikana, daktari alikataa, alisema hawezi kujiingiza kwenye swala la, la mauaji. Sasa nikawa najiuliza nifanye nini. Nikakumbuka kuna kaka yangu yuko Mwanza. Bahati nzuri nilikuwa na nauli, nikapanda gari kutoka Mgumu nikaja Mwanza. Pofika Mwanza niliangaika sana kumpata kaka, hatima yake nilimpata. Sasa nilivyompata kaka Baadaye alipogundua na ujauzito, alinipiga sana. Nikajiuliza je, nifanyeje? Basi nilivumilia. Baadaye wifi yangu alinifukuza, nikawa sina pa kwenda tena. Nikija nikakumbuka kuna mama wangu mdogo yuko Nyakabungo. Nikaenda. Alinipokea vizuri, maana nilimwelezea swala zima la maisha yangu. Nilikaa hapo baada ya kuwa nimejifungua mtoto, tayari kashakuwa mkubwa, nikaanza kutembeza kalanga mitaani ili nipate hela angalau niweze kujisomesha, kwa sababu nilikuwa napenda sana shule, lakini hela ilikuwa ni ndogo ikawa ikizima hitaji kaja, nkakutana na mwanaume akaniambia kunioa. Kwa kuwa nilikuwa na maisha magumu, basi nikaona labda maisha yangu anaweza kawa afadhali, nikawa nimemkubalia yule mwanaume nikaolewa naye. Nilimwomba nijifunze ufundi, alinikubalia nijifunza ufundi wa kudarizi vitambaa. Nikawa nimeelewa baadaye. Sasa yule mwanaume ghafla alibadilika, akawa natupiga na mwanangu mtoto. Sasa ndo alikuwa na mwaka mmoja na nusu, akaniambia kama nataka kuishi na yule mtoto. Ni bora niondoke, na kama namuondoa yule mtoto ndo tuishi naye. Nilijiuliza maswali sana, je, nifanyeje? Mtoto wangu ni mdogo na hamna mtu wa kuweza kuishi naye. Basi ikabidi tu niondoke na mtoto wangu, nikarudi tena kwa mamdogo, kwa sababu mamdogo hali yake ilikuwa ni duni. Nikaendelea na biashara zangu za kutembeza kalanga, mwisho wake nikapata mtaji ndo nikafungua gamenti hadi sasahivi ndo niko naendelea na, na ushonaji. Nikuwa napenda kuwashauri mabinti wanaojiingiza kwenye swala zima la mapenzi wakiwa bado wako shule, wasithubutu kabisa kujiingiza kwenye swala la mapenzi. Unakuta umeharibu programu yote ya maisha unapokuwa una mtoto, umepata ujauzito tayari, pale umeshakuwa na familia. Sasa mtoto atakutegemea, nawe mwenyewe majukumu yako, unajitegemea una mbele wala nyuma. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.