Naam Haidala, kama tunavyofahamu, jana mashirika sio ya kiserikali yametaka tume ya uchaguzi ya taifa kusitisha uandikishaji wa wananchi, na ilikuwa jana ndio siku ya mwisho. Wameengezwa mpaka Desemba kumi na mbili, lakini hata vyama vya upinzani na maaskofu vilevile wamelalamika. Nini tatizo? E, tatizo ni kwamba zoezi hili la kuorodhesha wananchi kwenye daftari la kupiga kura limekumbwa na kasoro nyingi hasa kuhusiana na utoaji wa kitambulisho cha uraia. Upinzani pamoja na mashirika ya kiraia yanasema kuwa uh, kitambulisho hicho kinatolewa vibaya na watu ambao hawana mamlaka hayo, na kinapewa pekee yake tu wananchi ambao ni wafuasi wa chama madarakani cha CNDD-FDD. Na kutokana na dosari hizo e, ndipo wajumbe wa vyama vya upinzani wanataka kwanza zoezi hilo lisitishwe, lisitishwe kwa muda ili tatizo hilo kwanza litatuliwe, halafu baadaye E, zoezi lenyewe litaendelea. Lakini kuhusu senii ambayo ni tume ya kuandaa uchaguzi nchini Burundi ililazimika ni kuongeza muda kwa sababu muda ambao ulikuwa umepangwa kwa zoezi hili ulimalizika, wakarefusha hadi tarehe kumi na mbili kwa sababu watu ambao walikuwa tayari wamejiorodhesha walikuwa wachache sana. Senii ambayo ni tume ya kuandaa uchaguzi inapanga kwamba watu ambao watatakiwa kujiorodhesha kwenye daftari la kupiga kura ni watu milioni nne na laki mbili Ni watu ambao wana umri zaidi ya miaka kumi na nane. Kuhusiana na maramiko hayo, Seni inasema kwamba ni zoezi la kuwapa watu kitambulisho cha uraia, ni zoezi la serikali, na watu wakisema kwamba kuna dosari nyingi, Seni yenyewe inasema kwamba E, ni kutokana na tizo kwamba hakuna Burundi, kile kitambulisho cha biometric ambacho hakiigwi, na wanasema kama leo miezi mitano kabla ya uchaguzi hawawezi kutoa kitambulisho hicho. Kwanza ni ghali, halafu kinaomba uwezo mwingi sana. Naam, mbali na hao viongozi wa kidini wameongeza sauti yao kutokana na malalamiko hao. Jana wamesema nini? E, baraza la maskofu limetoa tamko rasmi baada ya kukutana na ku, kutoa ushauri kadhaa kwenye tume ya uke, kwenye tume ya uchaguzi senin hata kwenye viongozi eni imetakiwa kwanza kuwategea sikio watu wote, ionyeshe kwamba kweli ni tume huru ya kuandaa uchaguzi nchini Burundi, isionyeshe msimamo wa kuegamia upande wowote, iwe ikiwasikiliza watu wote, manake washikadau wote katika swala la uchaguzi. Na kwa wanasiasa nao, imewataka kuwa wakivumiliana, wawache wapinzani na watu wengine kushiriki katika zoezi hili la kupiga kura ambalo litakuwa mwaka ujao kuanzia mwezi Mei mwaka elfu mbili na kumi na tano. Haya wanayosema kwa sababu e, vyama vya upinzani hasa vyama ambavyo vinajumuika katika muungano maarufu wa ADC-Ikibiri walisusia uchaguzi ambao ulifanyika mwaka elfu mbili na kumi, wakaunda e, muungano huu ambao unaitwa ADC-Ikibiri. Sasa wanahofia kwamba, na hivi kutokana na uh, kwamba wameisha wameishatishia kwamba watajiondoa katika mchakato huu kwa sababu e, wiki iliyopita e, walitangaza wajumbe wao ambao wanashiriki katika e, tume za mikoani na tarafa, kwamba wanasusia kwanza, wanajitenga kwanza, ili waangalie kama Seni, ambayo ni tume ya kuandaa uchaguzi, itaweza kujirekebisha kidogo. Kuna hofu sasa kwamba hao hao ambao ni wa adesei kibili wataweza kwa mara nyingine kususia, kukana matokeo ya uchaguzi na hivyo kujitoa katika serikali na kuacha nyadhifa zao zote ambazo walikuwa zikipata, walizipata katika uchaguzi uliopita wa mwaka elfu mbili na kumi. Na serikali hadi hivi sasa imesema nini? E, wamesha asikia na waziri wa mambo ya ndani ambaye anahusika na, na zoezi hili la kutoa vitambulisho kwa wananchi ameshaeleza kwamba ni dosari tu ndogo ambazo haziwezi kuwa kosa kubwa katika daftari la wapiga kura, na hivyo kama daftari la wapiga kura limeingiliwa, lime na makosa inamaanisha kwamba hata mchakato wote ambao utaendelea utakuwa umekosea. Serikali kupitia waziri wake wa mambo ya ndani bwana Edward Ndwimana amekwisha sema kwamba ni dosari ndogo ndogo, na ameisha waadhibu watu ambao wanatoa kitambulisho hicho barabarani au mbali na ofisi zao au watu ambao hawana mamlaka ya kutoa kitambulisho hicho ambacho upinzani unasema tu kinapewa watu wa chama madarakani, ili baadaye waweze kupiga kura na hina inachukuliwa kama njama za, ku, za wizi wa kura, katika, huu, wa kura katika uchaguzi huo wa mwakani asante sana haidala asante sana na nyini