Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Disemba tarehe 8 mwaka 2014. Na, na katika matangazo ya VOA Express leo, makamu wa rais nchini Kenya aelezea kuhusu mashtaka yaliyotupiliwa mbali na mahakama ya ICC dhidi ya Rais Uhuru Kenyatta. Kesi ya rais haijapotea kwa sababu mashahidi wamekosa. Haijapotea kwa sababu serikali haijatoa ushahidi. Kesi ya rais imepotea kwa sababu rais hana atia. Karibu kwenye VOA Express. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau. Na je mambo yaliishia vipi kwenye mchezo wa Big Brother Tanzania tunaonyesha uwezo, Tanzania tunakubalika na watu wengine, kwa sababu sio kura za Watanzania pekee yake ambazo zimefanikisha kwenye ushindi wetu huu wa i jirani zimechangia kwa kiasi kikubwa. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza habari za dunia, mkisomewa naye Eid Ligongo. Chama cha Msalaba Mwekundu nchini Ufilipino kinasema watu wasiopungua 21 wameuawa tangu kimbunga kikali kipige kwenye kisiwa hicho. Katibu mkuu wa chama cha Msalaba Mwekundu Gwendlong Pang alisema leo kwamba waathirika wasiopungua 18 walikufa kwenye kisiwa cha mashariki cha Samar, mahala ambapo kimbunga Hagupit kilitua Jumamosi jioni. Idadi ya karibu ya vifo imekuja wakati mji mkuu Manila unasubiri kuwasili dhoruba ambayo hivi sasa inaendelea kuvuma taratibu kupitia Ufilipino. Shule zimefungwa kwa muda, soko la hisa limefungwa, ofisi nyingi na wafanyakazi wa serikali wameambiwa kukaa nyumbani, na darzeni ya ndege za abiria zimefuta safari zake. Kundi la mashirika thalathini ya misaada na taasisi za haki yametoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kuwachukua wa Siria laki moja na elfu themanini waliokimbia mapigano yanayoendelea nchini mwao. Idara ya kuhudumia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa itafanya mkutano kesho huko Jiniva, Uswisi, kujadili kuwapatia makazi wakimbizi wa Siria ambao sasa wanafikia zaidi ya milioni tatu nukta mbili. Kabla ya mkutano, makundi ya misaada yamesema leo kwamba mataifa yatapaswa kukubali asilimia tano ya wakimbizi, ikiwa ni zaidi ya asilimia mbili ya sasa. Vilevile wamesema si kuwasaidia wakimbizi tu, bali hata majirani ambao wamekuwa wakijitahidi kushughulikia mahitaji ya watu wengi zaidi. Makundi hayo ni pamoja na Amnesty International, Islamic Relief, Oxfam, na Save the Children. Jaji mmoja wa Afrika Kusini amemfutia mashtaka raia mmoja wa Uingereza aliyeshutumiwa kwa kuagiza mauaji ya mke wake wakati wakiwa mapim, mapumzikoni mjini Cape Town. Jaji Janet Travis alitangaza uamuzi wa kutomkuta na hatia akisema, waendesha mashtaka hawakutoa ushahidi wa kutosha wa kumshitaki Shirien Dewani mwenye umri wa miaka thelathini na nne mke wa Diwani ani alipigwa risasi na kuuawa Novemba mwaka elfu mbili, siku kadhaa baada ya watu hao kuoana nchini India. Upande wa mashtaka ulisema Diwani aliwaajiri wakazi watatu wa Cape Town kumuua mke wake, lakini alikanusha shutuma hizo, akisema yeye na mke wake walitekwa na watu wenye silaha kabla ya mkewe kupigwa risasi wakazi hao watatu wote wapo gerezani nchini Afrika Kusini wakitumikia kifungo kwa kuhusika na mauaji hayo. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari kutoka VOA Express hapa Washington DC. Kanada imefunga ubalozi wake katika mji mkuu wa Misri kwa sababu ya wasiwasi wa usalama. Hakukuwa na taarifa zaidi kwa ubalozi mjini Kairo kufungwa hii leo, lakini taarifa kwenye tovuti yake ilisema huduma za kibalozi huenda zikawa chache kutokana na wasiwasi wasi wa usalama. Ubalozi wa Uingereza mjini Kairo uliendelea kufungwa leo kwa siku ya pili. Maafisa wa Uingereza hawakutoa maelezo yoyote juu ya tishio maalum au ni lini ubalozi huo utafunguliwa tena. Shirika la habari la Reuters lilikiri lilikariri chanzo kimoja kikisema kuwa mshukiwa mmoja mwanamgambo aliyetiwa ndani hivi karibuni na Misri aliwaambia maafisa kuhusu mipango ya kulenga balozi za kigeni. Wakati huo huo, ubalozi wa Marekani mjini Cairo ulikuwa wazi hii leo na balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini anasema Marekani haikujua kuhusu mashauriano ya kuachiwa kwa mateka mmoja raia wa Afrika Kusini ambaye alikufa Jumamosi wakati wa uvamizi wa jeshi maalum la Marekani nchini Yemen. Balozi Patrick Gaspard alisema leo kwamba Washington pia haikufahamu kwamba mwalimu raia wa Afrika Kusini Pierre Korkie alikuwa akishikiliwa mateka kwenye eneo hilo hilo ambako alikuwepo mwandishi mmoja wa Marekani, Luke Sommers, ambaye uokozi wake ulishindikana. Maafisa wa Marekani wanasema wote wawili waliuawa na watekaji wao wakati wa uvamizi. Unaendelea kusikiliza VOA express kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Baadhi ya wakazi wa Mombasa na Nairobi wanasema nini kufuatia uamuzi wa mahakama ya ICC kumwondolea mashtaka Rais Uhuru Kenyatta? Mwaigi Konyo kutoka Nairobi anaelezea zaidi. Tangu jana usiku Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto wamekuwa wakijaribu kuhakikishia taifa kwamba serikali ni imara na haiwezi kuyumbishwa na kesi za ICC. Rais Kenyatta anasema kesi ya ICC ilikuwa ni mzigo wake binafsi na siyo mzigo wa serikali. Kama mnakumbuka, mimi nilisema ya kwamba mimi nabeba huo mzigo. Mimi nawauliza wakenya tu maombi yao, na hata sasa tutaendelea kuweka maombi kwa sababu ya ile kesi ambayo imebaki na kusaidiana na wenzetu lakini ICC haitasimamisha mipangilio ya serikali ya Jubilee kuhusu wananchi wa jamhuri hii yetu ya Kenya. Kiria mambo ya ICC ati wanagojea kuona mgawanyiko. Wasahau. Na mimi nawaambia mchana mchana. Wasahau. Hizo ajenda zao peti hakuna. Sisi we have a bigger agenda. Na tangu tangazo la ICC la kuondolewa kwa mashtaka dhidi ya Rais Uhuru Kenyatta, viongozi na raia wa kawaida katika sehemu mbalimbali hapa nchini Kenya wamekuwa kwenye maombi kusherekea uamuzi huo, huku akihimiza kuondolewa pia kwa mashtaka na no mkabili William Ruto na mwandishi Joshua Sang, naibu wa rais William Ruto. Na mimi nataka niwahakikishia kwamba it is a historic moment kwa sababu rais atapata nafasi ya kupanga na kuendesha mambo ya taifa letu bila ya kufikiria mambo ya kuenda kwa mambo ya makesi na mimi kama naibu wake nimefurahi, kwa sababu mimi sasa najua niko na mdos ambaye atakuwa anafanya job na mimi, nitapambana na hawa na mimi najua ya kwamba hivi karibuni nitakuja kumuunga yeye mkono, tufanye kazi ya taifa la Kenya. Kesi ya rais haijapotea kwa sababu mashahidi wamekosa, haijapotea kwa sababu serikali haijatoa ushahidi. Kesi ya rais imepotea kwa sababu rais hana hatia. Kwa hivi sasa Kenya inajiandaa kuwasilisha ajenda maalum kwenye mkutano ujao wa mataifa wanachama wa mahakama ICC ya kuhimiza marekebisho muhimu yatakaohakikisha kwamba marais na viongozi wa nchi wanachama wa ICC hawatafikishwa mahakamani wakiwa usukani na kwenye uongozi wa taifa. Zaidi ya mataifa 34 ya bara la Afrika na 18 kutoka bara la Asia yatarajiwa kuunga mkono pendekezo hili la Kenya na Kenya imeshutumu vikali mataifa magharibi kwa kushirikiana na mashirika yasiyokuwa ya serikali kuangamiza viongozi wa mataifa ya Afrika katika mahakama ICC. Mwaiki Konyo, VOA Express, Nairobi. Na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii Basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Unaweza kutusikiliza vilevile vile kupitia www VOA Swahili ama kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook VOA Swahili. Unachotakiwa kufanya ni kwenda pale, alafu una klik ile sehemu iliyoandikwa like. Utakuwa nasi moja kwa moja. Tunapatikana vilevile katika Twitter VOA Swahili. Basi, tufollow ili uweze kujua nini kinaendelea hapa VOA Swahili, na uweze kupata habari mbalimbali mbali. Ni VOA Express kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC, na tunajiandaa tupate kibao chake Steve Kekana, All I need is in Africa. Yaani ndivyo anavyosema, chochote anachokitaka kiko Afrika. Steve Kekana, ngoma ndio inasema. VOA Express uh, wimbo safi kabisa uh, wake Steve Kekana anasema All I need is in Africa. Waonaje? Ah, kibao kinanikumbusha mbali kweli kweli nilikuwa nakuona hapa Harrison unacheza kweli kweli, mara ya pili unapiga huu wimbo <laughs> <laughs> <laughs> lakini nakuuliza hivi uh-huh, ulipokuwa ukiniona, nilikuwa nakutazama pia nikaona umechangamka kweli Eo, wakati wimbo unasema olinedis in Africa. Huyu jamaa Steve Kekana naye anasema mambo yote yanayohitaji yako Afrika, na mimi nakubaliana naye. Sasa ed, <laughs> mambo ni safi kabisa katika VOA Express siku ya Jumatatu kutoka hapa Washington DC mji mkuu wa Marekani na katika mambo ya hoja kwa hoja tunamwona naye Josphat Kioko na mambo ya siasa za kule nchini Kenya. Kitu cha kwanza, ile kiti ya seneta ni kiti kidogo sana kwa mtu kama Raila Odinga, ulikuwa PM, at some point, alafu sahivi ujishushe uende uwe seneta. Kitu cha pili, Raila Odinga tumeshamzoea sana akiwa kwa opposition, aidia zake zile nikaa na kwamba yani tushazizoea, kila siku tu unajua kwamba Raila Odinga akisema hichi itakuwa tu hicho hicho, yeye ndo kura zikipigwa hakubali kwamba ameshindwa, yeye ndio sijui ataanza kuitisha kura za maoni. Kwa hiyo mi naona aachie watu wengine, ambao pengine vijana pale pale kwenye kile chama chake waendeleze. Mimi naunga mkono wanachama wa CORD, pinzani, na wa wao kumrudisha Raila Odinga katika siasa. Upande wa upinzani utakuwa na nguvu wa kutoa zile sera zake. Raila Omolo Odinga anaweza kutoa sera zake bado akiwa kama chairman ama kinara wa koda anaweza kufanya vile. Si ati lazima apatiwe kile kiti cha seneta mm, ndo sasa aseme ati nawakilisha hizi sera zangu sasa hivi nina nguvu zaidi. Hapana, ile mwanzo itakuwa tu ni kujishusha. Aa, sio hivyo. unajua hata sasa hizi hawezi. Sasa ni lazima awe pale ndani. Hamwelewi mtu anaingia ana pale kwa madhumuni gani? Nyinyi mnataka tu aingie kisa na maana, hamwelewi kwamba kuna sera fulani anafaa kuuza, kuna mambo fulani ambayo anafaa kuangalia. Watu wa Homa Bay, nyinyi hata hamjasikia Mnakurupukia, tumesema kwamba kwa e, kwa sababu ni Raila tunataka ingia. Anaingia, anaingia kuwasaidia nani? Raila ama ni mwanasiasa mwenye anapenda mapendeleo kwa watu? Kama semakule, hangekuwa anataka maendeleo, angekuwa amejitoa katika ulingwa siasa na kitambo akasema ah, mimi nimemaliza nayo nao. Ah, ni <laughs> yule mtu hana intention yako, atat usidanganyike, usifikiri anaingia pale kukuwakilisha wewe, yeah, ee, anaingia pale a, ni mtu wa watu apate kiti akalie urais, anataka tukutatua shida za watu. Ametatua ngapi? Basi haya, nipe mfano, ametatua ngapi? Ametatua nyingi sana, ametatua nyingi nyingi sana. Mfano, ukianza kuzungumza kurudi kwake katika bunge ya seneta, utampea nguvu Raila Amolo Mola Odinga is a, is a political strategist. Na watu wa kule Homabay wasidanganyike, wasi eti yule mtu akona ajenda zao watt anaingia pale kwa sababu yeye, yeah, anataka kuprove point kwamba mulinicheka, mkasema sitaweza 2017. ndo mimi huu tena ndani namuunga mkono ashike hicho kiti cha usenita cha Homa Bay, na 2017 bado nitampigia kura. VOA Express, na kama ajira imekuwa ni adimu, ni lipi la kufanya? lazima kweli kabisa ikawa umejibidisha ili kutafuta tu lishe ama maamkuli ya kila siku. Kwa jina naitwa Joseph Mbati. Kama kijana una kazi, unza kuja utukuje kwetu, tutakupeleka pale, utachukua maji, utachukua maji bure, utakuja ukiuza, ndio napeleka pesa ya mwenye maji. Bora ukuwe mwaminifu, usitoroke na pesa ya mwenye maji. Siku za mvua lakini, hatukosi kitu, ama manispaa wakiamua, na sisi wakiamua kutufukuza ama saa zingine wakuja wakukimbishe wakushika wakupeleke huko ndani. Tunaitwa Nyambura, nimetoka Kirenyaga Kaunti, lakini mimi ni mkaanji wa Mwambasa. Nashukuru biashara ya maji sio mbaya vile maanaake takulipia nyumba, itakusomesea watoto, hakuna siku utaombaomba. Tunavuna kwelikweli, huwa tunaomba ianze njua kutoka Januari mpaka Januari, lakini sasa Mwenyezi Mungu huwa pia naye ana mipango yake maanake kuna wale pia wanahitaji mvua, lakini upande wetu huwa tunaomba njua njoto. Maji hii sisi tunafanya kuchukua kwa watu wanaletwa na watu wa kampuni, tunanunua shilingi kumi na tatu tunauza shilingi ishirini Kwa hivyo kwa chupa tunakula shilingi samba, tunaatia kwenye mandonge ama kwenye firisa, alafu ikikuwa baridi tunauzia watu. Tunainunua tunainunua kama shilingi kumi na tatu alafu tunakuja tunauza shilingi ishirini. Ni kazi ya maji, ni mzuri sana, imetusaidia imetusaidia sana kuliko kuiba vitu za mtu. Afadhali uanze biashara, ni mzuri sana, inakupatia faida, inakulipia nyumba, inza kupatia tikiti, inza kuwezi kuja mtao na ukose pesa ya kula, lazima utapata. Mombasa kuna joto kwanzia mwezi, mwezi wa tisa mpaka mwezi wa nne. Hizo ni siku za pesa, tumejua ni siku za pesa tunatumia, inatusaidia sana, inatusaidia sana. wateja zangu ni makondakta na madriva, wananipatia kwa ajili, siwezi kuja hapa na nikose. Kwa, kwa siku siwezi kukosa kutokana na mia tisa, elfu moja, siwezi kukosa kutoka nayo. Sasa naweza kushauru wenye hawana hawana kazi na wanategemea ha, mimi saizi hata mtu akiniandikia kazi ya elfu saba siwezi kwenda, hata elfu kumi siwezi kwenda kwa ajili pesa inapata hapa, haiwezi. Yeye atanilipa pale, haitanifaidi na kitu yote. Maji inaenda sana, maji inaenda sana kwa siku, niza kuuza maji mia moja hamsini maji mia kaa, ni mbaya sana uze saa zingine maji 90 kama ni mbaya kabisa. Express kutoka mji mkuu wa Marekani Washington DC, nikijua vizuri kwamba mambo yanatamatika ama yalifika kikomo katika mchezo wa Big Brother. Ninajua kwamba ni mengi ambayo tutajifunza tu na kuelewa na kusikiza mambo yalivyotamatika katika Big Brother House. Mambo yalikwenda tu ya ya vipi? Winner, Big Brother Hot Shots. Interest, ladies and gentlemen. Kutoka Arusha, Tanzania, Idris Sultan anakuwa mshindi wa Big Brother hochot na kuwa mtanzania wa pili kushinda shindano hilo la Big Brother Africa. Ushindi huo unampatia dola za kimarekani laki tatu nazo kibindoni. Idris alionyesha kukubalika hasa kutokana na idadi nyingi ya kura. Mataifa ya Afrika Mashariki yameonekana kushikamana katika upigaji kura, ambapo ushindi huo umekuwa ni wa wana Afrika Mashariki. Idris alipata kura tano huku aliyemfuatia nyuma Tayo wa Nigeria akipata kura mbili. Ushindi huo wa Idris watu wameupokeaje? Mi naitwa Saidi Ali Mitea ni Tanzania ambaye anaishi kwenye jiji la Mbea maeneo ya mafiati na kwanza, napenda kutoa pongezi kwa mtanzania mwenzetu bwana Idrisi kwa kuwa mshindi wa pigi blaza. Lakini pia ni na pia natoa na pongezi pia kwa watanzania wenzangu wote ambao tulishiriki kwa namna moja au nyingine kwa ajili yes, si ya kumchagua, kumpigia kura bwana Idrisi aweze nahuu. Sio ushindi pekee wa Watanzania, kwa sababu pia hata ukiangalia inaonyesha kwamba sio watanzania pekee waliokuwa wanapigia kura, pia watu wa Uganda walikuwa wanapigia kura na watu wa Kenya kanapiga kura, kwa hiyo watu watacomplain kwamba ushindi ni wa East Africa nyote. Naitwa Sara Mosi, niko Urafiki Ubungo. Kwa kweli ushindi wa Idrisa Muhamedi tumepata faraja kwanza kwa Watanzania, nampongeza sana kwa sababu tumekuwa tuko nyuma sana kwenye michezo ya football, netball, riadha. Kwa hiyo tumebaki kwenye Big Brother, kwa hiyo katutangazia sana taifa letu, katangaza akatupeusha bendera ya Tanzania. Kwa kweli ushindi huu umetupa matumaini kwamba tutaendelea, tutaendelea, tunaweza kwenye big brother. Naitwa Nisile Kaswaga, niko Tanzania hapa. Kwa kweli taarifa za ushindi wa Tanzania kwenye big brother kuwa kwa kwa furaha kubwa, tunaonyesha jinsi gani wa Tanzania tunaonyesha uwezo jinsi gani Tanzania tunakubalika na watu wengine, kwa sababu sio kura za Tanzania peke yake ambazo zimefanikisha kwenye kwenye ushindi wetu huu kwa huyu Drisa, bali pia tunaamini kwamba nchi jirani zimechangia kwa, kwa, kwa kiasi kikubwa Labda ya ukarimu wetu na namna tunavyoishi vizuri na majirani wetu. Haya basi, msikilizaji, ndivyo mambo yalivyokuwa huko katika jiji la Johannesburg, afrika kusini ambapo mtanzania idris kama ulivyosikia harrison ameweza kuchukua dongi nono la dola laki tatu hapo ndio tunasema congratulations pale tanzania uh, imekuwa katika orodha ya mataifa ambayo amejishindia shindano hili, na mimi nasema tena Tanzania juu, Tanzania hoye, ndivyo wanavyosema. Lakini tunaweza tukasema kwamba si Tanzania tu peke yake, ni ushindi wa Afrika, wa Mashariki, Afrika na Mashariki na eneo la Maziwa Makuu, kwa sababu ndio mshiriki ambaye pekee alikuwa amebakia na hatimaye akatoa kimasomaso. Wana Afrika Mashariki ni VOA Express, tukiendelea vizuri kutoka mji mkuu wa Washington DC. Na kuna yepi. Kuna yapi yanayoendelea katika mambo ya mitandaoni? na kabla ya kutamatisha matangazo yetu ya VOA Express, hapa Ligongo na muktasari wa habari chama. Cha msalaba mwekundu nchini Ufilipino kinasema watu wasiopungua 21 wameuawa tangu kimbunga kikali kipige kwenye kisiwa hicho. Katibu mkuu wa chama cha msalaba mwekundu, Gwendlong Pang, alisema leo kwamba waathirika wasiopungua 18 walikufa kwenye kisiwa cha mashariki cha Samar. Kundi la mashirika thelathini ya misaada na taasisi za haki yametoa mwito kwa jumuia kima kwa wa ya kimataifa kuwachukua wasiria laki moja na elfu themanini waliokimbia mapigano yanayoendelea nchini mwao. Idara ya kuhudumia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa itafanya mkutano kesho huko Geneva kujadili kuwapatia makazi wakimbizi wa, wa Siria ambao sasa wanafikia zaidi ya milioni 3.2. Jaji mmoja wa Afrika Kusini amemfutia mashtaka raia mmoja wa Uingereza aliyeshutumiwa o kwa kuagiza mauaji ya mke wake wakati wakiwa mapumzikoni mjini Cape Town. Jaji Janet Travis alitangaza uamuzi wa kutomkuta na hatia, akisema waendesha mashtaka hawakutoa ushahidi wa kutosha kumshtaki Shurien Dewani. Kanada imefunga ubalozi wake katika mji mkuu wa Misri kwa sababu ya wasiwasi wa usalama. Hakukuwa na taarifa zaidi kwa ubalozi mjini Cairo kufungwa hii leo, lakini taarifa kwenye tovuti yake ilisema huduma za kibalozi huenda zikawa chache kutokana na wasiwasi wa usalama. Balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini anasema Marekani haikujua kuhusu mashauriano ya kuachiwa kwa mateka mmoja raia wa Afrika Kusini ambaye alikufa Jumamosi wakati wa uvamizi wa jeshi maalum la Marekani. Tunakushukuru sana kwa kutusikiliza rasili ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine metu, yetu katika idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Dija Riami, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Idi Ligongo, tunakuaga kutoka Washington kwa kusema kwaheri.