kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki ni saa 11 afrika ya kati leo ni jumanne desemba 9 mwaka 2014 naitwa esther githuiyot na mimi ni mary mgawe Na katika matangazo yetu asubuhi subuhi ya leo, huko Tanzania, Umoja wa Katiba ya Wananchi Ukawa wapewa ushauri na mbunge wa chama kimoja cha upinzani juu ya nani anayefaa kuwa mgombea urais na kuibua hisia mchanganyiko. Ni maoni yake, lakini sioni kwamba iwe ni sababu ya kuleta mgawanyiko. Ingekuwa ni mgawanyiko labda kama lingesemwa kama msimamo wa chama fulani na katika habari nyingine, huko DRC Rais Joseph Kabila afanya mabadiliko ya baraza lake la mawaziri, lakini upinzani una mashaka. Hiyo siyo serikali mpya, hiyo hiyo ni michezo ya bwana Kabila na vikundi ambao vimemwakompanye ilimsindikiza kwa uchaguzi uliopita na ambayo ameshindwa. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Meri Mgawe anakusomea habari za dunia. Shirika la afya duniani limeeleza kuwa maambukizo ya ugonjwa hatari wa Ebola yanaendelea kuongezeka huko Afrika Magharibi, na linaeleza kuwa Sierra Leoni imeipita Liberia kama taifa lenye idadi kubwa zaidi ya maambukizo. Takwimu zilizochapishwa jana na WHO zinaonyesha kuwa sierra leone imeorodhesha kesi takriban 7798 za virusi hivyo hatari ikiashiria kuwa ugonjwa huo sasa unasambaa haraka zaidi nchini humo who inasema kuwa kwa jumla ebola imeathiri takriban watu elfu kumi na nane na kuwa takriban watu 6346 kesi nyingi zaidi zikiwa huko liberia sierra leone na guinea Kamanda wa jeshi linaloongozwa na, na Marekani la kupambana na kundi la Islamic State amesema washirika wa pamoja wameahidi kupeleka washauri wa kijeshi wapatao elfu moja mia tano nchini Iraq. Luteni jenerali wa jeshi James Terry amesema katika mji wa Kuwait jana kwamba wataungana na vikosi vya jeshi la Marekani ambavyo tayari viko huko vikitoa mafunzo kwa jeshi la Iraq. Lakini alipoulizwa kama anaamini kwamba vikosi zaidi vya Marekani vinahitajika nchini Iraq, Teri ameridhika na vilivyoko hivi sasa. Na shirika la afya duniani WHO linaripoti kuwa jumla ya idadi ya vifo kutokana na malaria imepungua tangu mwaka wa elfu mbili na kwamba idadi ya watu wanaougua inaendelea kupunguka. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva na Ester Githyuat anasoma ripoti yake. Nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara ndizo zinazolemewa zaidi na ugonjwa wa malaria zikiwa na asilimia tisini ya vifo vyote duniani vinavyotokana na ugonjwa huo. Lakini ripoti ya mwaka huu ya malaria duniani inasema idadi ya watu barani Afrika imekuwa kwa asilimia 43 tangu mwaka 2000 huku idadi ndogo ya watu wakiambukizwa ugonjwa huo. Meneja wa programu ya WHO juu ya malaria duniani, Pedro Alonso, anasema idadi ya watu walioambukizwa ilishuka kutoka milioni 173 mwaka 2000 na kufikia milioni 128 mwaka 2013. Anasema hizo ni habari njema haswa kwa watoto ambao ndio waathiriwa wakubwa wa ugonjwa huo hatari na ambao unaweza kuzuilika. WHO inasema idadi hiyo imepungua kwa sababu watu sasa wana njia nyingi za kudhibiti malaria, ikiwemo dawa za kuua mbu na nyavu za kujistiri na mbu nyakati za kulala. Shirika hilo la afya duniani litakuwa limetoa msaada wa nyavu za kuzuia mbu milioni 214 kwa nchi zinazoathiriwa sana na malaria ifikapo mwisho wa mwaka huu. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mwana wa kifalme kutoka Uingereza Prince william alikutana jana na rais Barack Obama katika White House ambapo mfalme huyo wa baadaye wa Uingereza alitarajiwa kujadiliana na rais Obama juu ya biashara ya uwindaji haramu Wanaume wa eh, mm, wa hawa wawili walizungumza kwenye office, eneo la mbele ya waandishi wa habari, lakini hawakutoa taarifa za hadhara kabla ya kufanya mazungumzo ya faragha. Baada ya mkutano na rais Obama, Prince William alikuwa atoe hotuba kuu kwenye ofisi za benki ya dunia kwenye mkutano wa kimataifa wa kupambana na uwindaji haramu hapa mjini Washington. Wakati huo huo, mke wa Prince William Kate, ambaye ni mjamzito akitarajia mtoto wao wa pili, alitembelea kituo cha malezi ya watoto mjini New York pamoja na Shilaine McCray, mke wa meya wa New York Bill de Blasio. Balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini amesema kuwa Marekani haikuwa na taarifa kuhusu majadiliano ya kuachiliwa kwa raia wa Afrika Kusini aliyekuwa ametekwa na wanamgambo na ambaye aliuawa Jumamosi katika operesheni ya ukombozi ya vikosi maalumu vya kimarekani huko Yemen. Balozi Patrick Gaspard alisema jana kuwa Washington pia haikuwa na taarifa kuwa mwalimu wa Afrika Kusini Pierre Cuki alikuwa anashikiliwa mahali ambapo mwandishi wa Kimarekani Luke Somers alikuwa naye anashikiliwa na ambaye kuokolewa kwa Somers ndio ilikuwa lengo kuu la operesheni hiyo ya Marekani, ambapo haikufaulu. Maafisa wa Marekani wanasema wanaume hao wote wawili waliuawa na watekaji wao wakati wa operesheni hiyo. <tik> Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanaokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo za tupeleka nchini Tanzania, ambapo Umoja wa Katiba ya Wananchi ukawa umepewa ushauri na mbunge wa Kigoma Kusini kutoka chama cha NCCR Mageuzi, Bwana David Kafulila, juu ya nani anayefaa kuwa mgombea wa kiti cha urais kupitia umoja huo katika uchaguzi mkuu ujao. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na mjumbe wa kamati kuu ya CHADEMA Profesa Mwesiga Baregu, na kwanza kamuuliza kauli hii inaashiria ikiwa kauli hii inaashiria kutokea mgawanyiko katika UKAWA. Uh, mimi kwanza nilivyoelewa ni kwamba ni maoni ya Bwana Kafulila na wala sio kwamba ndio msimamo wa chama chake cha NCCR cha Mageuzi. Uh, na mimi uh, yeye mwenyewe alivyosema ametoa sababu zake kwamba anaona labda Dokta Slaa ana mvuto, ana uwezo uh, sasa hayo ni mambo ambayo nadhani vyama ni, ni, ni, ni maoni yake, lakini sioni kwamba i, iwe ni sababu ya kuleta mgawanyiko. Ungekuwa ni mgawanyiko labda kama lingesemwa kama msimamo wa chama fulani. Nadhani bado ukawa kama wa umoja bado wana nafasi kubwa ya kufanya maamuzi e, e, na vigezo labda kuvipanua zaidi, kwa sababu vigezo alivyovisema Kafulila sio lazima ndivyo vigezo pekee ya kufikiriwa. Kwa hivyo mimi nadhani, sioni kwa nini hilo lilete mtafaruku e, mapema hivi. Sawa kabisa, lakini vilevile vile tunafahamu kwamba hivi sasa kuna uchaguzi ambao unaendelea katika serikali za mitaa, na huko nako tayari hali ilivyo hatujaiona kama iko shwari sana. Je, unaweza ukatuambia nini kuhusiana na suala hili? Mimi nadhani jambo la msingi ni kutambua kwamba Ukawa ni wazo, ni wazo jipya e, ambalo limetokea katika mchakato wa kutunga katiba mpya na limetokea kwa sababu ya ubaguzi ulioonyeshwa na chama tawala katika kutafuta katiba mpya. Na mimi nafikiri kwamba ukawa wa, wa, watakuwa wanaelewa kwamba kama ukawa umezaliwa kwa sababu ya ubaguzi na kukosa maridhiano katika mchakato wa katiba, somo la kwanza ni kuepuka hayo mambo mawili: ubaguzi na kukosa maridhiano. Lakini kwenye uh, hizi uh, chaguzi za serikali za mitaa uh, hiyo changamoto imejitokeza, sio mahala pamoja, sio mahala pawili kwamba eh, wamechukua wa, wa muda kukubaliana, wengine wameacha kuku, wamekosa kukubaliana, halafu baadaye wakakubaliana ni changamoto ambayo mimi nilitazamia itatokea kwa watu ambao wanalijaribu liwazo kwa mara ya kwanza, na huko nyuma lilishajaribiwa ikawa halifanyi kazi. Kwa hivyo changamoto zipo, kama kwa mfano yaliyotokea katika eh, kuwaengua wagombea wa vyama vingine, kwamba zile taratibu ama zimekiukwa ama vimekuwa viji sababu, sababu vidogo ambavyo haviwezi kutumika kuua haki ya msingi ya ya mwananchi, kwamba na haki ya msingi ni kugombea kazi ya serikali ni kumwezesha yeye kutumia haki yake ya msingi, sio kumwekea tena vizuizi ambavyo mitego mitego, eh, kwamba akifika hapa atateleza, lazima ataanguka. Mtu anaandika jina la chama chake kwa kifupi, anaambiwa kwamba hili sio jina la chama kamili ambalo ndilo linatumika labda na kila mtu. Yaani mambo ambayo kwa kweli eh, ni, ni kama yanafanywa kwa, kwa misingi ya kudhoofisha upinzani na kuendelea kungang'ania kukaa madarakani kwa sisemu ni Profesa Mwesiga Baregu, mchambuzi wa masuala ya kisiasa na mjumbe wa kamati kuu ya CHADEMA akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Sauti ya Amerika, kipindi ni Kumekucha Afrika kutoka hapa studio zetu, na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Israel imepiga kura ya kuvunja baraza lake la mawaziri na kufanya uchaguzi wa mapema baada ya kuvunjika kwa serikali ya umoja ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Kura za jana Jumatatu zilikuwa 93 kwa sifuri. Baraza la mawaziri linajumuisha wajumbe wa conservative wa chama cha Likud, vyama viwili vya mrengo wa kati na vyama viwili vya mrengo wa kulia. Mawaziri walijadili kwa kina juu ya suala hilo wakati bajeti na pendekezo lenye utata likiwa linatakiwa kuandika azimio litakalokuwa sheria kwamba Israel ni taifa la Wayahudi. Bwana Netanyahu aliwafukuza kazi mawaziri wawili wa mrengo wa kati wiki iliyopita mmoja kati yao akisema kuwa waziri mkuu anafanya makosa kufanya uchaguzi wa mapema mwezi Machi, miaka miwili kabla ya ratiba iliyopangwa ambapo anaweza kushindwa. Rasia imesema ina nia ya dhati kufanya mazungumzo wiki hii kumaliza ghasia mashariki mwa Ukraine. Mshauri wa masuala ya kigeni wa rais Vladimir Putin, Yuri Yushakov, amesema Rasia iko tayari kwa ajili ya mkutano mwingine wa kundi linaloitwa contact group huko Ukraine wiki hii wajumbe wa kundi hilo Ukraine, Russia inayounga mkono wanaotaka kujitenga na jumuiya ya usalama na ushirikiano wa Ulaya walitia saidi makubaliano ya sitisho la mapigano kwa ajili ya mashariki ya Ukraine Septemba 5 huko Minski, Belarus na wakati huo huo, maafisa kutoka shirika la fedha duniani IMF wanatembelea Ukraini hii leo kwa mazungumzo juu ya programu ya msaada wa dola bilioni kumi na saba, hiyo ikiwa ni hatua kubwa katika kuleta fedha zaidi kwa taifa hilo lenye uhaba wa fedha. Maafisa wa IMF wamesema Ukraine huenda ikahitaji takriban dola bilioni kumi na tisa katika misaada ya ziada iwapo harakati za taifa hilo za kupambana na wanamgambo wanaunga mkono Russia wanaotaka kujitenga zitaendelea hadi mwaka ujao. Mazungumzo haya ya siku tisa yanafanyika wakati Ukraine ikijitahidi kulipa madeni yake na hali ya kutoridhika nchini humo ikizidi kuongezeka juu ya pendekezo la IMF la kubana matumizi ya fedha <muchas> Sauti ya America, Washington DC. Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, vyama vya upinzani vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vinadai kwamba mabadiliko ya baraza la mawaziri hayataweza kutanzua matatizo ya nchi hiyo kutokana na kutohusishwa kwa vyama vikuu vya upinzani. Makundi ya kutetea haki za kiraia nayo Yani, hayadhani kutakuwepo na mabadiliko nchini humo ikiwa imebaki miaka miwili pekee kabla ya kumalizika kwa mhula wa Rais Joseph Kabila. Mwenzangu Abdushakur Abud amezungumza na Valentin Mubake, mshauri wa kisiasa wa chama kikuu cha upinzani UDPS, na kumuuliza maoni yake juu ya serikali hiyo mpya. hiyo siyo serikali mpya, hiyo hiyo ni michezo ya bwana Kabila na vikundi ambao vimemwakompanye ilimusindikiza kwa uchaguzi uliopita na ambaye ameshindwa kwa mwaka elfu mbili kumi na moja ni wale wale warafiki wale wa wake iwe wale wa PALU iwe wale wa LCD. Sasa wale wa MLC wanajitosha sasa, sura kwa kwa ukweupe kwa ni kile kikundi chake tu. Sasa anaongeza Kongo wadondo kule kile kikundi chake, ni kusema kama hakuna hata mabadiliko moja kunako maombi ya Wakongomani, kunako namuna ya kubadilisha nguvu ya siasa katika Kongo, hakuna kitu kinaweza kina kubadilika na je, amewashauri nyinyi vyama vingine UDPS na chama cha Kamere na wengine kujiunga au mmekataa? Sasa tutajiunga na Kabila kwa ukomo gani? Bwana Kabila miaka kumi na tatu anaongoza nchi kumi na tatu. Kongo ni ya mwisho kumaendiso yote ya development ya mwisho. Sasa sisi tutaungana na yeye kufanya kitu gani? na sisi UDPS, ameiba sauti ya Bwana Chisekedi, dunia mzima imeisema. Hakushinda, hakushinda uchaguzi, ameiba kura. Sasa sisi tuende kuchangana naye kwa ukomo gani? kama miaka mbili yeye anapashwa kuacha madaraka, anapashwa kwenda. Tuende tena kumpatia nguvu sisi hatuwezi kufanya makosa kama hiyo? kwa hivyo mnafikiri ni nini la kufanya hivi sasa? Me, tutafanya nini sisi? Tunawaambia nyinyi wote kama mwaka elfu mbili kumi na sita siku kumi na munane mwezi wa Desemba maandaa ya bwana Kabila mamlaka yake inaisha, anatoka inaendea yeye anatafuta sasa namna gani ataishi kabla ya kufa mwaka wa elfu mbili kumi na sita sababu anapashwa kufa sasa, ajue namna gani yeye atafufuka. Ndio ile magendo ile yiko wanafanya na wanzake wa Palu, na wanzake wa MLC na wale wengine, unataka unataja hata kama hawakumwitika, lakini wapo wanatumika naye chini chini. Na unafikiri vipi kutanzua matatizo ya mauaji yanayotokea huko Beni na mashariki ya Kongo? Sasa ujiulize sasa, bwana, wewe ni rais wa Kongo miaka kumi na tatu, wajemadari wote wewe ndiye unawatia kitini, wewe ndiye unawatuma waende kukinga wa, wa, wananchi sasa. wa, unafika fasi wapo wanaua, na wewe ufo huko, hakuna hata siku moja umesikia alisema amekamata mjambazi moja, kwa jinsi ajue wanani wanawatuma watu mia mbili makumi tano wanauawa, na kesho tena tutasikia idadi ya watu wengine wataongezeka kufa vile vile kila siku, na yeye anashindwa ajue hata kusema ni wanani wanafanya kitu hiyo. Sasa ule tena ni rais anacheza na Wakongomani sana. Lakini nyinyi mnafikiri suluhisho itakuwa namna gani? Suluhisho ni Bwana Kabila kuacha mamlaka katika Kongo, hakuna suluhisho ingine ni ile tu, na Wakongomani wote wa wapo wanaisema. Uliza watu wa Beni, uliza watu wa Butembo, watakujibia hivyo hivyo. Ni Valentin Mubake, mshauri wa kisiasa wa chama kikuu cha upinzani UDPS akizungumza na Sauti Amerika kutoka Kinshasa. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa Uchumi, maendeleo, mizozo, au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. ja Mataifa unatoa mwito wa mchango wa dola bilioni kumi na sita nukta nne kama msaada wa kibinadamu kwa mwaka wa elfu mbili kumi na tano kwa watu milioni hamsini na saba katika nchi ishirini na mbili zilizokumbwa na mitafaruku na ukatili. Mwandishi wa VOA Lisa Shlein anaripoti ripoti kutoka Jeneva na Esther Gedhuiwat anasoma ripoti yake. Umoja wa Mataifa unasema kila mwaka mahitaji ya kibinadamu yanaongezeka na rasilimali za kukidhi mahitaji hayo kupungua. Na kutokana na uhaba wa fedha, Umoja wa Mataifa umeamua kuwa idadi ya watu wanaoweza kupata msaada ni milioni 57.5 ambao hali yao ni tete. Naibu katibu mkuu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa Valerie Amos anasema nchi nne zitapewa kipaumbele mwaka ujao, nazo ni Siria, Sudan Kusini, Iraq na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na ukiangalia kinachofanyika katika nchi hizo utaona kwamba ni dharura zinazohitajika kushughulikiwa, na hii ndio maana tunasema utashi huu unatupa changamoto kuu. Amos anasema mamilioni ya watu wamekuwa wakimbizi wa ndani katika nchi zao. Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa kwa mara ya kwanza tangu vita vya pili vya dunia, zaidi ya watu milioni 50 wamelazimika kuwa wakimbizi kutokana na migogoro duniani. Shirika hilo linasema mwaka 2011 watu 1014 walitoroshwa manyumbani mwao kila siku, na idadi hiyo iliongezeka na kufikia 1032 kila siku mwaka 2013, na linasema idadi hiyo itaongezeka mwaka huu. Kamishna wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema mashirika fadhili yanapaswa kuwa na uwezo wa kutumia fedha kusaidia nchi nyingi za dunia ambazo zinaonekana kama zimesahaulika. Anasema bado tuna wakimbizi laki mbili wa Sudan kusini. Tumetoa mwito wa msaada wa dola milioni 162 na tunakisia kuwa tutatumia million dola milioni 75, ifikapo mwishoni mwa mwaka. Lakini una habari, tumepokea msaada wa fedha ngapi? Milioni 18 pekee. Kwa hiyo bila msaada mkubwa wa fedha haitawezekana kusaidia watu katika maeneo mengi ya dunia yaliyokumbwa na migogoro ambayo inaelekea kusahauliwa. Ombi la msaada huo halijumuishi mahitaji ya nchi nyingine tisa katika ukanda wa Sahel pamoja na Jibuti. Umoja wa Mataifa unapanga kuzindua ombi la msaada mwingine kuzisaidia nchi hizo hapo Februari mwakani. Maafisa wa ngazi ya juu katika Umoja wa Mataifa Jumatano itakuwa siku ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadam. Wachambuzi wengi wanauelezea mwaka huu wa elfu mbili kumi na nne kuwa mwaka wa ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Vita vimekuwa chanzo kikuu cha manyanyaso mengi kote duniani, na katika kipindi cha miezi kumi na miwili iliyopita migogoro mikuu imeongezeka. Mwandishi wa VOA Henry Ridgewell anaripoti kutoka London na Esther Githui anasoma ripoti yake. <tinyo> Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria zinaingia mwaka wa nne. Maalfu ya watu wameuawa na kulazimika kutoroka manyumbani mwao, na katika kipindi cha miezi kumi na miwili mgogoro huo umesambaa na kuingia nchi jirani ya Iraq, huku majeshi ya serikali na wapiganaji wenye msimamo wa kadri, wanamgambo wa Kiislamu na makundi ya wapiganaji wa Kikurdi wote wakipigania eneo hilo. Jamii ya kimataifa sharti iwajibike, anasema Steve Crosho, mshauri mkuu wa shirika la Amnesty International. Anasema walishindwa kushughulikia mgogoro wa Syria mapema na kuukemea pamoja na kuweka shinikizo zilizohitajika kulinda haki za binadamu vema zaidi. Sauti za milipuko ya mabomu katika kitongoji cha Alepo mapema mwezi huu. Silaha nyinginezo na mapipa yalojazwa vilipuzi yalidondoshwa na helikopta zinazotumiwa mara kwa mara na serikali ya Siria kuua maelfu ya raia. Mshirika mkuu wa Siria, Rusia, anapaswa kunena kwa sauti kubwa kukemea manyanyaso hayo, anasema mkurugenzi mtendaji wa shirika la haki za binadamu Human Rights Watch Kenneth Roth anasema mabomu hayo yanaliwezesha kundi la wanamgambo wa Islamic State kuwa linafanya kile serikali inayoungwa mkono na Rusia inachokifanya, kuua raia katika maeneo linalodhibiti. Barani Afrika, kusambaa kwa makundi ya wanamgambo wa Kiislamu kuna dumaza haki za binadamu kwa kiwango kikubwa. Mauaji pamoja na mashambulizi ya wahanga wa kujitolea kutoka kundi la Boko Haram ndani ya Nigeria yanaongezeka huku majeshi ya serikali ya Nigeria yakishutumiwa kwa kukata watu vichwa na kuwatesa wengine. Na huko Misri, wanaharakati wanasema matumaini ya mwamko wa nchi za Kiarabu uliopelekea maandamano makubwa yaelekea kudidimizwa. Kwa hiyo kwa jumla siku ya haki za binadamu mwaka huu wa 2014 itakuwa kumbukumbu ya manyanyaso na mateso ya hali ya juu katika maeneo mengi ya dunia. Ye, nifanyeje? ukiangalia upande wa wa, je, nifanyeje ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya UKIMWI hasa kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Habari. Shirika la afya duniani limeeleza kuwa maambukizo ya ugonjwa hatari wa Ebola yanaendelea kuongezeka huko Afrika Magharibi, na linaeleza kuwa Siera Leoni imeipita Liberia kama taifa lenye idadi kubwa zaidi ya maambukizo. Kamanda wa jeshi linaloongozwa na Marekani la kupambana na kundi la Islamic State amesema washirika wa pamoja wameahidi kupeleka washauri wa kijeshi wapatao elfu moja mia tano nchini Iraq. Dhulma na ghasia kwa misingi ya kijinsia ni moja ya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu duniani. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, asilimia 35 ya wanawake wameshuhudia ama dhuluma na ghasia za kimapenzi au ghasia zisizohusiana na ngono katika muda wa maisha yao. Zaidi ya wasichana na wanawake milioni 130 wameshuhudia ukeketaji wa. Kuna aina nyingi za ghasia kwa misingi ya jinsia, kuanzia mateso ya kimwili dhuluma ya mapenzi na kisaikolojia, ukeketaji, biashara hamu ya wanawake kwa ajili ya kutumiwa kwa sababu za ngono, kufanyishwa kazi kwa nguvu, mauaji yanayojulikana ni kwa ajili ya kulinda heshima ya familia au ana killings, hadi tabia hatari za kitamaduni kama vile ndoa za mapema na ndoa za kulazimishwa, pamoja na ukeketaji. Wanawake aina yoyote ile ya ghasia haikubaliki. Kila aina ya ghasia inasababisha kikwazo kikubwa kwa maendeleo ya usawa wa jinsia uchumi, ustawi na mafanikio ya kweli ya binadamu. Ndiyo maana Umoja wa Mataifa ulitangaza kuadhimishwa kila mwaka siku 16 za harakati dhidi ya dhuluma na ghasia kwa misingi ya jinsia, ikianza na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kumaliza ghasia dhidi ya wanawake hapo Novemba 25 na kumalizia na siku ya haki za binadamu hapo Desemba 10. Maadhimisho ya siku 16 yanamulika visa vya hasa vinavyowakumba wanawake na wasichana duniani kote, na kuwatia moyo wote wanaume, wanawake, wasichana na wavulana kupigania mabadiliko yanayohitajika ili kuondoa ukosefu wa usawa wa jinsia katika jamii nyingi duniani kote, ikijumuisha balozi nyingi za Marekani. Wanaharakati na raia wanaojihusisha na suala hilo wamepanga maandamano, mbio za marathon na harakati nyingine za umma kuhamasisha usawa wa jinsia na kusonga mbele kwa haki za wanawake na wasichana kila mahali. Ghasia dhidi ya wanawake zinasababisha na kuendeleza umasikini, alisema Makamu Rais Joe Biden katika taarifa iliyochapishwa na kueleza kwamba inatishia amani. Pengine cha muhimu zaidi, zinahusisha hadhi zote za ubinadamu wote. Lazima tufanye kazi kwa pamoja katika mapambano ya ghasia zinazohusiana na jinsia duniani kote pamoja na utumiaji mbaya wa madaraka katika nyanja zote. Hii leo tunajumuika na jumuiya ya kimataifa katika kuahidi upya dhamira zetu katika vita hivi. tahariri ya sauti amerika iliyoelezea msimamo wa serikali ya marekani na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kumekucha afrika ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki saa 11 huko afrika ya kati kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwelekezi aida isa msimamizi wa matangazo ni mimi astegidu yuot na studioni hapa nimeshirikiana naye meri mgawe tunawatakia siku njema kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc