kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki ni saa 11 afrika ya kati leo ni jumatano disemba 10 mwaka 2014 mimi ni esther githuiyo na mimi ni mery mgawe Katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo, polisi huko Kenya wapinga ripoti ya televisheni ya Al Jazira kwamba ina vitengo vya mauaji ndani ya idara hiyo. Tuko na ile tume huru ya kuangalia utendaji kazi wa polisi. Hivi vyote na vingine ni vitengo ambavyo mtu akiwa na habari anaweza wasilisha habari hizo na zitafanyiwa uchunguzi na hatua zinazofaa kuchukuliwa na katika makala ya vijana tuna kuarifu kuwa kongamano kuu la vijana wa Afrika la sisitiza ushirikiano baina yao ili kutekeleza maazimio yao kwa bara hilo. Uh, vijana leo hapa kwetu Afrika inabidi tutumike pamoja kwa kutafuta solutions ku mambo mbalimbali ya vijana. Ni vidokezo tu vya baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Meri Mgawe anakusomea habari za dunia. Serikali ya Kenya imesema inaweza kuwa shitaki waliotengeneza makala ya televisheni yanayoshutumu Kenya kutumia vitengo vya mauaji katika jeshi lake la polisi kuua waislamu wenye msimamo mkali. Televisheni ya Aljazira yenye makao yake makuu nchini Qatar ilipeperusha hewani programu hiyo Jumatatu. Katika mfululizo wa ujumbe wa Twitter na taarifa rasmi zilizotolewa Jumanne, maafisa wa Kenya wamekanusha vikali matumizi ya vitengo vyovyote vya vya mauaji katika Serikali pia imeamuru kufanya uchunguzi ili kuwashtaki wahusika waliohojiwa kwenye makala hiyo. Programu ya Al Jazeera ilionyesha mahojiano na wanaume waliosema walikuwa maafisa wa kitengo cha mauaji cha polisi huko Kenya, wakikiri kuwa wameshiriki katika mauaji ya kiolela. Wanaume hao waliogubika, waliofunika nyuso zao wakati wa mahojiano hayo, walisema walitekeleza mauaji hayo kufuatia amri za maafisa wa juu katika serikali ya Kenya. Serikali ya Kenya imesema makala yao yaliandikwa kwa makusudi kutoa taarifa za uongo na kuchochea ghasia za jazba kwa wanamgambo wa Kiislamu dhidi ya taifa hilo la Afrika Mashariki. Umoja wa Mataifa umetoa mwito wa kusitisha mauaji katika eneo la Beni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambako zaidi ya watu mia mbili wameuawa katika miezi miwili iliyopita. Mratibu wa masuala ya kibinadamu huko Kongo, Mustafa Soumare, alisema hayo jana Jumanne, siku tatu baada ya watumiwa waasi wa Uganda kuua watu thelathini na sita kwenye eneo hilo. Katika taarifa, Soumari alishutumu mauaji hayo na kutoa wito wa ulinzi mkubwa kwa raia. Akitaja vyanzo mbalimbali vya kiraia, amesema zaidi ya watu 1088 wamelazimishwa kukimbia nyumba zao kutokana na ghasia. Somari amesema hali inazidi kuwa mbaya na tayari imeonyesha tahadhari ya kibinadamu na kwamba raia wa mashariki wa Kongo wanaishi kwa wasiwasi mkubwa wakihofia mauaji mengine na mwana wa kifalme kutoka Uingereza, Prince William na mkewe Kate waliendelea na ziara yao ya Marekani jana Jumanne ya kutembelea eneo la makumbusho ya kitaifa ya shambulizi la Septemba 11 katika kijiji katika jiji la New York. Mwandishi wa VOA Alex Villarreal ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Esta Githu at wawili hao waliweka shada la maua katika eneo hilo la makumbusho kwa heshima ya takriban watu elfu 3 waliopoteza maisha yao katika mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11, 2001, nchini Marekani, raia 67 wa Uingereza ni miongoni mwa waliouawa. Hapo jana ilikuwa ni siku ya mwisho ya ziara yao Marekani, na katika ziara yao hiyo fupi hapa Marekani walikutana White House na Rais Barack Obama. Prince William pia alitoa hotuba katika Benki ya Dunia ambapo aliisihi dunia kuchukua hatua madhubuti kulinda wanyamapori. Naye Kate ambaye ana mimba ya miezi mitano Jumatatu aliungana na mumewe kuhudhuria mchezo wa timu za basketball kati ya timu za Brooklyn Nets na Cleveland Cavaliers na kukutana na mchezaji maarufu wa Marekani LeBron James. Pia walipata fursa ya kukutana na mwimbaji maarufu wa Marekani Beyonce na mumewe Jay-Z. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa umesema nchi wanachama zimekubaliana kuchukua zaidi ya wa wakimbizi laki moja wa asiria kutoka nchi jirani, hivyo kuongeza maradufu ahadi ya awali ya kuwasaidia wakimbizi hao. Tangazo hilo lilitolewa na mkuu wa masuala ya wakimbizi wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres jana baada ya saa kadhaa za mkutano wa wafadhili uliofanyika huko Jeneva, ambapo alikariri ahadi ya kuongeza ushirikiano wa kimataifa kuwahifadhi tena raia wa Siria waliokimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe na kundi la Islamic State linalotoa mafunzo. Mapema jana Guterres alisema lengo la muda mrefu ni kwa ajili ya nchi zisizo jirani kukaribisha asilimia kumi ya wakimbizi wa Siria milioni tatu wanaokadiriwa kwa nje ya nchi. Na polisi wa Hong Kong wamewaonya waandamanaji kuwa wana muda wa hadi Alhamisi kuondoka kwenye maeneo ya maandamano ambayo yanaelekea kufikia zaidi ya miezi miwili ya harakati hizo za kuunga mkono demokrasia. Msemaji wa polisi Chong Tong Chiong aliwashauri waandamanaji kuanza kuondoa vifaa kwenye maeneo ya maandamano na kutoka kwa amani ili barabara ziweze kufunguliwa. Amesema polisi haiwezi kupuuzia ghasia zozote na itachukua hatua dhidi ya wenye msimamo mkali na wanaosababisha vurugu. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kama tulivyodokeza kwamba polisi huko nchini Kenya wanakanusha kwamba kumekuwepo na mauaji ya kiholela yanayofanywa na vikosi maalum vya polisi ambavyo ni vya mauaji kama ilivyoripotiwa hapo awali na kituo cha televisheni cha Al Jazeera. Msemaji wa polisi huko Kenya, Masud Mwinyi, alizungumza na mwenzangu Abdishakur Abud na kwanza akataka kuondoa dhana hiyo kabisa kwamba polisi wamehusika na mauaji hayo ya kiholela. Sisi tumesema hivi, kama kuna watu ambao wana habari ama taarifa yoyote kuhusiana na utepetevu ama mambo yanayoenda kinyume na maadili ya kazi, maadili ya sheria, yanayoenda kinyume na katiba, basi leo hii tumetoa taarifa na tukawakaribisha wote, na tukawashauri ya kwamba la msingi na la muhimu ni wao kuwasilisha taarifa zao katika eh, idara ya uh, upelelezi wa jinai, ama wawasilishe taarifa yao katika kitengo cha masuala ya ndani kwa ndani, yani Internal Affairs Unit, na pia tuko na ile tume huru eh, ya kuangalia utendajikazi wa polisi yani Independent Policing Oversight Authority. Hivi vyote na vingine ni vitengo ambavyo mtu akiwa na habari anaweza wasilisha habari hizo, na zitafanyiwa uchunguzi na hatua zinazofaa kuchukuliwa. Lakini kama wanazungumza tu katika vyombo vya habari na hawajawasilisha rasmi taarifa Uh, basi hiyo inabaki tu ni dhana ama labda mambo ambayo malengo yao hatuyafahamu. Na kutokana na hali hiyo, wametaja mauaji wa maimamu kule Mombasa, vipi kesi zinaendelea mpaka hivi sasa, imekuwaje? Muda mwingi unapita, haijulikani nani anafanya vitendo hivyo. Upelelezi ama uchunguzi wa kesi kama hizo ambazo zimetajwa unaendelea, na sote tunaelewa ya kwamba upelelezi ama uchunguzi si jambo la siku moja ama la muda mfupi. Labda kuna mambo kadha wa kadha sisi wenyewe tusingependa kuzungumzia swala ambalo tayari liko chini ya uchunguzi kwa vile kuna e, taasisi husika ya masuala kama hayo, lakini bora ni kwamba kwa vile upelelezi na uchunguzi unaendelea, e, watu wangekuwa na subra, wawache upelelezi na uchunguzi uishe, alafu e, watapata habari, yani vipi uchunguzi ule uliweza kubaini na kutokana na ripoti kama hii ikitokea, mnachukua hatua gani? Mtafanya nini? Je, mtaangalia kama kuna ibidi, kuna marekebisho, kuna ukweli au kuna uongo? Vipi mtafanya kuchukua ripoti hii, kuangalia kwa undani zaidi? Bila shaka hatuwezi wacha eh, suala kama hilo, lazima eh, mbali na kwamba tunaona ni mambo ambayo hayana msingi, lakini kisheria lazima tuangalie ni nini tutafanya. Uchunguzi tuone masuala haya yanatoka wapi, kiini chake ni kipi, ili nasi tusiwe tuturaka, tumesikia makwala, na, na tu tutakaa tumefikia maswala na tunasema tu si ya hivi ama vile. Lazima tujue hata kama si kweli, wale ambao wanaeneza habari ambazo si za kweli malengo yao ni yapi? Kwa hivyo lazima tutaliangalia, na hii imetokea wakati swala la usalama linazungumziwa tukijua kwamba mashambulio ya Mandera na kadhalika yametokea. Kwa hivyo, nyinyi, kikosi cha polisi, mnakuwa mko katika hali gani? Uimara wetu hatujautilia shaka. Tumeelewa kwamba sisi kama taifa tunaandamwa na watu mbalimbali mbali, ambao labda wangependa kuleta machafuko ama pia wangependa kuleta mtafaruku baina ya jamii kadha wa kadha, ama mbalimbali mbali ambazo zimekuwa zikikaa pamoja kwa muda mrefu. Lakini sisi letu ni kuhakikisha kwamba tunasimama imara na tunatoa ulinzi kwa watu wote ndani ya nchi yetu eh, bila ya kuwa tuta labda pelekwa njia kando na matendo ambayo yanalinga kuleta machafuzi katika nchi yetu. Kwa hivyo kama polisi tumesema lazima kila saa tutasimama imara. Na tufanya wajibu wetu. Huyo ni Masud Mwinyi, msemaji wa polisi huko Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Nasikiliza sauti Amerika, kipindi ni Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanayokujia kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia Ukraini inayotaabika kutokana na upungufu wa nishati na mapambano ya waasi wanaotaka kujitenga wanaounga mkono Russia karibu na mpaka wa Russia imeanza kupata gesi asilia kupitia mpaka kutoka Moscow iliyositishwa mwezi Juni kutokana na mzozo mkubwa wa bei. Wachambuzi wanasema kurejeshwa tena kwa gesi hiyo ambayo inatolewa baada ya mashauriano ya muda mrefu yatatosha kuweka joto nyumba za Ukraine wakati wa majira haya ya baridi kali. Kurejeshwa kwa gesi hiyo kutoka Rusia kulithibitishwa jana baada ya vikosi vya Ukraine na vikosi vya waasi kuadhimisha siku inayojulikana kama day of silence, kutia msukumo wa kurejesha sitisho la mapigano lililovunjika ndani ya saa kadhaa za Septemba 5. Sitisho hilo lilitegemewa ku kwanza. polisi wa Israel wamemkamata raia mmoja wa Marekani kwa tuhuma za kupanga njama za kulipua maeneo matakatifu ya kiislamu huko Jerusalem. Polisi walimtambulisha mtuhumiwa huyo kama Adam Everett Livix, mkristo kutoka Texas. Ameshitakiwa kwa tuhuma za kushikilia silaha, kupanga shambulizi la kigaidi na kubaki Israel baada ya muda wa viza yake kumalizika. Polisi wamesema ametoa ushirikiano wa kutosha. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limesema Israel ilifanya uhalifu wa kivita huko Gaza kwa kile ambacho kundi hilo linasema ni tendo la kukusudiwa la moja kwa moja na kuharibu majengo manne ya ghorofa ya kiraia. Katika taarifa yake iliyotolewa Jumatatu kwenye mtandao wake, wa Amnesty International limedai kwamba jeshi la Israel halikuchukua tahadhari za kutosha kupunguza maumivu kwa raia wake au, kumali, au mali zao wakati wa siku za vita dhidi ya kundi la Hamas vilivyokiuka sheria za kimataifa. Ilisema idadi kubwa ya raia wa Gaza walijeruiwa na mamia wengine walipoteza nyumba zao, biashara, vifaa binafsi katika mashambulizi ya mabomu <mulia> Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, ripoti ya kamati ya upelelezi ya baraza la Senate katika bunge la Marekani inaelezea kwamba idara ya ujasusi ya Marekani iliwatesa watuhumiwa wa ugaidi kufuatia tukio la ugaidi la Septemba 11 mwaka 2001 wakati ikifanya mahojiano ambayo yanakwenda kinyume na maadili ya Marekani. Ed Ligongo gongo anatusomea ripoti ya mwandishi wetu Ken Bradmer. Kamati hiyo ya Seneti imetoa ripoti jana kuhusu namna idara ya ujasusi CIA ilivyofanya mahojiano, na ikielezea kwamba idara hiyo ya ujasusi haikuwatendea haki wafungwa waliokuwa wanashutumiwa kwa ugaidi na kulipotosha bunge na watu wa Marekani kuhusu ufanisi wa kuimarisha mbinu zilizotumika zikiwemo kuwaweka wafungwa kwenye sehemu ndogo, kuwanyima usingizi na kuwatia maji kama vile kuwazamisha. Akitoa ripoti hiyo, Seneta Diane Feinstein wa chama cha Demokrat amesema, chini ya jina lolote ambalo CIA ilitumia, washikiliwa hao waliteswa. It shows that the CIA's actions a decade ago are a stain on our value and on our history. Inaonyesha kwamba matendo ya CIA miaka kumi iliyopita yanatia doa maadili yetu na historia yetu. Alipoingia madarakani mwaka 2009, Rais Barack Obama alipiga marufuku kutumika kwa kile kilichoitwa mbinu za hali ya juu za mahojiano ambazo zilipitishwa na Rais aliyemtangulia George W. Bush baada ya mashambulizi ya 2001 ambayo yaliuwa karibu watu elfu tatu. Rais Barack Obama mapema mwaka huu alikiri kwamba baadhi ya mbinu zilizotumika zilifikia kiwango cha kuwa ni mateso. Tuliwatesa baadhi ya watu, tulifanya vitu ambavyo vinakwenda kinyume na maadili yetu. Msemaji wa White House Josh Ernest anasema kwamba rais anaunga mkono kutolewa kwa ripoti na kamati ya upelelezi ya baraza la Seneti. Utawala unakubaliana kabisa na kutolewa kwa sehemu ya taarifa zilizokuwa za siri. Rais katika siku yake ya kwanza ama ya pili baada ya kuchukua madaraka alitoa na alichukua hatua akitumia mamlaka aliyonayo kusimamisha mbinu hizi ambayo zimeelezwa vizuri na ripoti. Ripoti imezungumzia kwa undani mbinu iliyotumika kuhoji wafungwa. Kwa kutumia kuwanyima usingizi pamoja na kuwaweka maji kama vile kuhisi wanazamishwa, ili kuweza kutoa habari muhimu walizokuwa nazo. Baada ya kutolewa kwa ripoti hiyo, mkurugenzi wa sasa wa CIA John Brennan alikiri mbinu zilizotumia muongo mmoja uliopita hazikufikia kiwango kinachostahili kwa Wamarekani kufanya na kwamba idara yake imejifunza kutokana na makosa hayo. Mambo mapya. Mambo mambo hip hop. Mambo mapya. Mambo msukumo. Mambo moto sana. Mambo pesa. Mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. na rais wa Zimbabwe Robert Mugabe jana alimfuta kazi makamu wake Joyce Mujuru pamoja na mawaziri wengine wanane. Taarifa kutoka ofisi ya rais huyo zilisema kuwa tabia za makamu rais huyo haziendani na majukumu yake rasmi. Mwandishi wa VOA Sebastian Mpofu anatuandalia ripoti kutoka Harare inayosomwa hapa na Esther. Kufutwa kazi kwa makamu rais Joyce Mujuru kulitangazwa saa chache baada ya B Mujuru kupinga madai ya bwana Mugabe alikuwa na nia ya kumuua kiongozi huyo. Alisema madai hayo ni upuzi mtupu na kwamba hayakuwa na ushahidi wowote, lakini tamko lake hilo halikuokoa wadhifa wake kama makamu rais. Mujuru, ambao wengi walidhani siku moja atachukua hatamu za uongozi baada ya Mugabe kung'atuka madarakani, alipoteza imani ya rais Mugabe katika miezi ya karibuni. Yapata miezi mitatu iliyopita, mke wa rais Grace Mugabe alizindua kampeni kali dhidi ya makamu rais Joyce Mujuru, akimshutumu kuwa mtu asiye na haiba na wala uwezo wa kutekeleza jukumu lolote la kuongoza taifa hilo la kusini mwa Afrika. Lakini hatma ya Mjuru ilianza kubainika vema wiki jana alipopoteza kiti chake kama makamu rais wa chama tawala cha ZANU PF. Lakini hapo jana Jumanne aliashiria kuwa atakuwa mwanachama mwaminifu kwa chama hicho cha ZANU PF na hana nia yoyote ya kuunda chama kingine. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Zimbabwe, Takura Zangaza, anasema msimamo huo huenda ukamlinda Bi Joyce Mujuru na washirika wake kutokana na adhabu zaidi. at the last congress said that they will not, anasema Rais Mugabe. Mugabe katika kikao cha mwisho cha wabunge wa chama hicho alisema hatawafukuza kwenye chama na kwamba baadhi ya wanachama wana misimamo tofauti nao, lakini hawatapewa vyeo kwenye Zanu PF wala ndani ya serikali. Nadhani ana chaguo hilo pia kutokana na msimamo wake kwamba ataendelea kuwa mwanachama mwaminifu wa Zanu PF. Nadhani huenda akiendelea kubaki kwenye chama. Mpinzani wa kisiasa wa Mujuru, waziri wa sheria Emerson Mnagagwa, sasa yumo katika nafasi nzuri ya kuchukua wadhifa wake kama makamu rais na pengine hata kuwa rais wa Zimbabwe baada ya Mugabe mwenye umri wa miaka 90 kuondoka. Lakini wachambuzi wanasema mke wa rais Grace Mugabe hawezi kuachwa nje ya sakata la kinyang'anyiro cha urais. Katika mkutano wa wiki jana wa chama tawala, alichaguliwa kuongoza kitengo cha wanawake kwenye chama, wadhifa ambao mara nyingi unamalizika kwa kuteuliwa kuwa waziri. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Bara la Afrika lina vijana zaidi ya milioni 600 na hivi karibuni vijana walifanya kongamano kubwa huko ku Afrika Kusini, ambapo pamoja na masuala mengine walichagua viongozi wao, na Bi Francine Muyumba kutoka Kongo akachaguliwa kuwa rais wa taasisi hiyo. Mwenzangu Sande Shomari alizungumza na Bi Francine, na kwanza akamuuliza changamoto zilizoko mbele yake. unajua ya kwamba vijana wana asili mbalimbali maisha mbalimbali um, ya ya ya, ya training, then of course uh, wana shida vile vile ya mm education -hmm. Inabidi tuangalie gisi ya kutumika na marais ya nchi mbalimbali, pia na uh, African Union Commission kwa na organization mbalimbali United Nations, na wengine pia kwa sababu uh, vijana leo hapa kwetu Afrika inabidi tutumike pamoja kwa kutafuta solutions ku mambo mbalimbali ya vijana. Sasa unapokuwa rais wa Pan African Youth Union, kazi yako wewe ni nini hasa? Kama raisi, kazi yangu ni kutumika pamoja na vijana mbalimbali mbali ya nchi mbalimbali ya Afrika Uh, nao nikisema nitongelea countries, yaani inabidi nifuatilie mambo ambayo vijana wamefanya kwenye nchi mbalimbali, inabidi nijue shida mbalimbali ya nchi mbalimbali ya vijana wa Afrika, na vilevile kutumika ku, kama mediator between, uh, au ambaye wanachukua decisions na vijana, inabidi kuwa hapo na kutetea vijana, doka muhimu kutetea vijana decision makers, au ambaye wame Uh, they make decisions and kea um, vilevile tena participation ya vijana kwenye decision making uh, kwa sababu vijana pia inabidi wawe wa kwenye wakati maraisi, wakati waongozi wamechukua um, decision mbalimbali ya nchi zetu, na hivyo hivyo tena vijana inabidi um, uh, nchi mbalimbali wa invest in the youth kwa sababu uh, leo wawezi ukasema Africa bila kusema vijana kwa sababu vijana ya Africa leo, Africa is the youngest continent and of course Africa ni vile vile its it's population its young population uh, defines also the future for, of, of Africa. Na sasa inabidi kila mtu aangalie na hata marais na maenti mbalimbali inabidi wainvest in the youth, kwa sababu hii ni kitu moja tusaidia sana mbele na vision uh, 2016 ni ambaye African Union anayo hiyo uh, vision haitaweza kuwa vision kama vijana are not implicated Donc ukisema hiyo vijana, ukisema vision 2063, unaongelea vision 2063 African Union, ndio lakini uh, in, in 2063 watu gani waleo, watakuwa hapo? Ni vijana wa leo ndio watakuwa marais, ndio watakuwa magovernors viongozi mbali mbalimbali ya nchi zao, yaani inabidi kutoka leo, African Union Commission inabidi waimplicate vijana kwenye decision making ya nchi. Na leo tukizungumuzia, tuki ambaye document moja ambaye inatetea vijana kwenye Africa, tutaweza tukasema African Youth Charter. Na hiyo African Youth Charter Uh, Article 11 is very clear. Hiyo Article 11 imesema kama imesema ya kwamba marais muda yoyote atakaye kwenda kwenye ordinary sessions of, of, of African Union inabidi achukue uh, vijana kwenye delegations zao, kwa sababu uh, to allow vijana waende wa participate in decision making. So hivyo hivyo, kazi yetu ni ku, ku, kufanya nguvu wa vijana wa participate in decision making and hivyo hivyo tena kuangalia mambo mbalimbali kama employment Uh, vijana wengi kama unasema, wanatakiwa wajitahidi kushiriki kwenye maamuzi ya viongozi kwenye serikali mm. Lakini pia unafahamu ya kwamba hivi sasa vijana wengi barani Afrika hawana ajira mm. Na hawana cha kufanya, matokeo yake wanajikuta wanaingia kwenye vitu kama vita vijana wengi wanatumiwa kwenye mizozo ya kivita kama huko nchini Kongo eh, unakuta vijana wengi wanakwenda kujiunga na alshababu kwa mfano huko Afrika Mashariki, dio? Sasa, je, kuna mipango yoyote ambayo mmeweka kusaidia vijana ambao hawana ajira na hawana fedha na hawana pesa au e, mali ili waweze kupata mikopo kwenye benki. Kuna mipango yoyote ndani ya hii youth, Pan African Youth Union ya kusaidia vijana kuweza kupata kitu cha kufanya. Asante sana umejua, kama Africa has very talented youth, na hivyo hivyo hawa vijana lazima msaada, kwa sababu leo tumeangalia gisi ya ku we are even going to start hiyo Federation of African Youth Entrepreneurs and of course tumeenda angalia hapo kwa sababu tumetaka tu, tuangalie vijana ambaye wana lazima ya, ya, ya support financially tunaangalia project mbalimbali tukaweza African Union wala organizations mbalimbali mbali duniani, itaweza ikasaidia wa vijana. Umesema kitu cha muhimu sana, umesema kama vijana wakati wanakosa kitu ya kufanya, wamekosa kazi, wanaingia vikundi mbalimbali ambaye inanyanyasa mbali na nchi zetu, hiyo ni kweli na inabidi maraisi na, na nchi zetu mbalimbali watusikie ambayo vijana wameomba nini, ni vijana wana lazima ya nini. Lakini kama hakuna hiyo commitment and of course, uh, au vijana, itakuwa ni shida kubwa, itakuwa ni shida kubwa kwenye nchi, na itakuwa shida kubwa kwenye Afrika. Ni Bi Francine Muyumba, rais wa Pan African Youth Organization akizungumza na, na Sauti Amerika. Mambo mapya hipo, mambo mapya, mambo mambo, msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Ufuatao ni muktasari wa habari ukisomwa na Mary Mgawe. Serikali ya Kenya imesema inaweza kuwashitaka waliotengeneza makala ya televisheni yanayoshutumu Kenya kutumia vitendo vya mauaji katika jeshi lake la polisi kuwa Waislamu wenye msimamo mkali. Televisheni ya Al Jazira yenye makao yake makuu nchini Katar ilipeperusha hewani programu hiyo Jumatatu. Umoja wa Mataifa umetoa mwito wa kusitisha mauaji katika eneo la Beni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ambako zaidi ya watu mia mbili wameuawa katika miezi miwili iliyopita. Mratibu wa masuala ya kibinadamu huko Kongo Mustafa Somare alisema hayo jana Jumanne, siku tatu baada ya watumiwa waasi wa Uganda kuua watu thelathini na sita kwenye eneo hilo. Mwana wa kifalme kutoka Uingereza, Prince William na mkewe Kate waliendelea na ziara yao ya Marekani jana Jumanne na kutembelea eneo la makumbusho ya kitaifa ya shambulizi la Septemba 11 katika jiji la New York. Umoja wa Mataifa umesema nchi wanachama zimekubaliana kuchukua zaidi ya wakimbizi laki moja wa, la wa Siria kutoka nchi jirani hivyo kuongeza maradufu ahadi ya awali ya kuwasaidia wakimbizi hao. Tangazo hilo lilitolewa na mkuu wa maswala ya wakimbizi wa Umoja wa Mataifa. Mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, mimi ni msimamizi wa matangazo Estegithu Yuwat, na hapa studio nimeshirikiana naye Meri Gawe tunawatakia siku njema kutoka hapa studio zetu za Washington DC.