karibu msikilizaji katika makala hii ya je fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti kibayasi matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya voa mtandao wa afya afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandey Shomari kwa habari za afya. Shirika la Afya Duniani inaripoti kushuka kwa idadi ya vifo vinavyotokana na malaria tangu mwaka elfu mbili na idadi ya kesi pia imekuwa ikishuka. Baraza la Afrika chini ya jangwa la Sahara ndio linabeba mzigo wa malaria, huku asilimia tisini ya vifo vyote ulimwenguni vinatokea huko. Lakini ripoti ya malaria duniani mwaka huu inasema idadi ya watu barani Afrika imeongezeka kwa asilimia 43 tangu mwaka 2000 huku ukiwa na watu wachache wanaopata maradhi hayo. Mkurugenzi wa programu katika WHO Pedro Alonso anasema idadi ya watu walioambukizwa malaria imeshuka kutoka milioni mia moja sabini na tatu mwaka 2000 mpaka milioni mia moja ishirini na nane mwaka 2013. Anasema hii ni habari nzuri kwa watoto ambao ni waathirika wakubwa wa vifo kwa maradhi haya yanayoweza kuzuilika. Vifo vya watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano, ambako ni kundi kubwa lenye matatizo ya malaria, katika misingi ya maradhi ni makubwa na vifo imepungua kwa takriban asilimia 58. Na kama tukijaribu kuelezea idadi ya maisha yaliyookolewa tangu mwaka 2000 mpaka 2014, tunaweza kukisia kwamba ni zaidi ya vifo milioni vimeweza kuepukwa, shirika la afya duniani linasema matokeo yanatarajiwa kutoa fursa ya uingiliaji kati katika kudhibiti malaria. Inaelezea kuwa mwaka 2013, karibu nusu ya watu waliokuwa katika hatari ya malaria barani Afrika chini ya jangwa la Sahara walikuwa na fursa ya kupata vyandarua vyenye dawa ya kuzuia mbu. Ripoti inasema vyandarua milioni 214 viligawiwa kwenye nchi zenye tatizo la malaria barani Afrika ilipofika mwisho wa mwaka. Dkt Alonso anasema Fursa zaidi ya kuwa na upimaji wa haraka na tiba mwafaka kupeleta matokeo mazuri. Nasema njia hizi hazina mkanganyiko, mifumo ya uingiliaji kati wenye gharama na mifumo mingine ya afya inaweza kutumia njia hizi rahisi. Na katika habari nyingine, utafiti unahusisha viwango vya chini vya vitamin E kwa viwango vikubwa vya vya mimba kuharibika. Utafiti uliofanywa kwa wanawake huko Bangladesh unapendekeza mlo mzuri huenda ukapelekea matokeo mazuri katika ukuaji wa mimba. Kwa miaka kadhaa, watafiti katika chuo kikuu cha John Hopkins huko Baltimore hapa Marekani, wamefanya kazi na timu za ndani nchini Bangladesh kufuatilia afya ya mama mja mzito na mtoto. Utafiti huu mpya unalenga katika viwango vya vitamini E katika sampuli za damu ambazo zimechukuliwa mapema wakati wa uja uzito. Mmoja wa viongozi wa utafiti huo Kerry Shields, nasema wamegundua uhusiano kati ya viwango hivyo na hatari ya kupoteza mtoto. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu kwenye majadiliano leo, uko nani? Rahabu Fredi, na mada iliyopo mezani kwenye Je Nifanyeje, je, ni kwa nini baadhi ya wasanii vijana wanapokuwa maarufu hubadili mienendo yao na kuwa mibaya. Vijana wako tayari hapa na wana mengi ya kutueleza. Naitwa Rebeka John. Kwanza mimi navyoona ni kutojiamini. Vijana wengi ambao wanakuwa maarufu wanakuwa hawana ule uwezo wa kujiamini wao wenyewe kwamba wanaweza kufanya vitu bila kupitia vitu fulani ambavyo vitawaharibu. Unakuta wasichana wengi tayari wana uwezo wa kufanya vitu fulani lakini bado wanategemea vitu fulani vya nje ambavyo hivyo vitu vinakuja vinawaribia maisha yao. Mfano tegemia yao, mfano wanategemea labda kutoa mili yao ili kuweza kufikia sehemu fulani ambao wao wenyewe hawaamini kwamba wakifanya kwa kutumia uwezo wao, kwa kutumia vipawa vyao walivyo navyo wanaweza kufikiria na kuendelea kuwa na uo maarufu. Kwa hiyo shida yao inakuwa ni jinsi gani wanaweza kubakia katika ule umaarufu kwa kutumia nguvu zao wenyewe hawajiamini, wanaona kama vile hawawezi kufanya vile vitu kwa kutumia wenyewe. Wasanii wengine wakuta labda wana miziki, hawaamini kwamba wanaweza wakaenda stejini wakapafomu nyimbo tano bila kutumia madawa ya kulevya. Hawafanyi mazoezi, hawafanyi kitu chochote, wanasubiria kutafuta zile njia rahisi rahisi kuweza kupata ile confidence ya kukaa stejini, kwa unakuta wanaingia katika vitu ambavyo vinakuja vinaharibu vina maisha yao, kwa namna moja au nyingine. anaitwa Miriam Beno. Hili jambo linatokana na watu kuingia katika mambo ya usanii, kuigiza, nini, uimbaji wakiwa katika umri mdogo. Kwa hiyo unakuta wale watoto bado hawajawa wana msimamo wa kimaisha, lazima waige kutokana na walioko juu yao. Unakuta labda mtoto ana miaka miaka saba, miaka kumi, ameanza kuigiza, lazima wamwige ule msanii mkubwa ambaye yeye anamuona anashikanashikana na vijana anavuta madawa kulevya, yeye anakuwa bado hajajua vizuri nini maana ya maisha. Hivi vitu vina, vina affect kivipi? Obvious, utakuta ule mtoto na yeye anajingechi kwenye hayo mambo pasipo mwenyewe kujua. Kwa hiyo mi nafikiri hili swala la kuingia katika mambo ya usanii ukiwa katika umri mdogo, nayo yanachangia. Ndiyo, sio vibaya watoto kuingia katika umri mdogo kwenye haya mambo ya usanii lakini basi wawe protected, wasiwe wanawekwa sana na wale watu wakubwa. Wawe at least wanapewa kile kipati cha ku act kidogo, wanaondoka wanapokaa na wale wasanii, maisha yao ya kila siku yanakuwa na wale, lazima wanakuwa wanaiga kwa hiyo nafikiri hiyo inakuwa sio vizuri. Tunaona kwamba wale wasanii ambao ni wana umri mkubwa hawana maadili mema, ndio maana hata huyu ambaye ana umri mdogo, kama alivyotoka kusema mchangiaji aliyepita, ya anaiga yale maadili mabaya ya wale wakubwa waliokuwa katika tasnia yake. Tunafanyaje hapo? Naitwa Petro Matthew. Watu wengi wanavyokuwa maarufu wanajaribu kujitenga au wanajaribu kuweka kategories ambazo wenyewe hawatafanana na watu wengine, kwa mfano mtu anavyoanza labda kuigiza au mtu anavyokuwa maarufu, au mwanamuziki anajaribu kujitenga, ili asifanane na watu wengine, aidha kwa kufanya vitu ambavyo ni kinyume na jamii ambavyo inavifanya. Kitu kingine labda ni, ni msingi wa malezi familia tunakotokea, labda msingi wa familia hauko imara, ni legevu, hajafundishwa vizuri madhara yake, kwamba utakavyovitumia hivi vitakuletea athari gani katika maisha yako. Hiki kitu ni kibaya kwa sababu kinaleta athari katika jamii, tunapoteza nguvu kazi, watu wanakufa, wana wanabikiwa wana maisha. Naitwa Lino Kalinga, mi nitabezi sehemu mbili kuhusiana na jambo la kwanza, nitazungumzia stadi za maisha, life skills Vijana wengi wanatoka katika maisha ya kawaida sana, nikiwa na maana kwamba wanakuwa hawajapata umaarufu kabla ya kupata au kufanya jambo fulani. Wanapozungumzia umaarufu, ni mtu kuonekana tofauti au ana kitu fulani cha tofauti na watu ambao wanamzunguka katika jamii ambayo yeye anaishi, so wanapomtambua kwamba ana kitu cha tofauti na maybe kumsifia, analewa zile sifa, nikiwa na maana kwamba anajiona yeye ni watofauti sana sasa ule tofauti ambao yeye anaanza kusikia, anafikiri sasa, naweza kuwa na mamlaka au uhuru wa kufanya yote ambayo mimi najisikia, kwa sababu kila mtu ananiangalia mimi, mimi ni kiote jamii na kitu ambacho mimi nitakifanya kitakuwa ni unique, kuna watu pia kinaweza kuwabadilisha, so yeye anafikiri kwamba ni chachu mabadiliko, agent for change. Vijana wengi afahamu sasa hivi juu ya masuala ya SRHR, tunasema sexual reproduction health and right, afya uzazi makuzi, pamoja na haki kama vijana so kutojitambua kutokuwa na ile stadi ya maisha ya kujua haki zetu, kwamba nini nifanye kama kijana, as young people, kuhusiana masuala ya afya ya uzazi makuzi, pamoja na haki zangu kunapelekea baadhi ya watu kufanya vitu ambavyo vimeorodheshwa. Mfano, watu wanaingia katika makundi ya uvutaji wa bangi pasipo kujua kwamba baadaye mwisho wake mimi nitafanya nini. Mtu anaamua anaingia katika unsafe relationship kwa sababu ni utaratibu, kisha kuwa maarufu. Ukishapendwa na watu, kila mtu anakuangalia wewe, basi lazima uwe katika mahusiano. Kwa upande wa pili, baadhi ya vijana tumekuwa tukifanya vitu kutokana na mob psychology, yani kwa sababu fulani amefanya. Sasa hujui huyu fulani ametoka au amekuwa katika misingi ya familia ipi, basi na wewe unafanya. Nafikiri vijana, kuna haja ya kutambua afya uzazi, makuzi nazao, lakini pia life skills za maisha ni muhimu kwao. Mimi ninaitwa Jennifer Robert. Ni ukosefu wa elimu, wengi hawafahamu usanii, wengi usanii ni nini. Wengi wanafahamu kwamba usanii maana yake ni kuvuta bangi. Kwa hiyo huyo kijana akisha kuwa msanii, obviously anakuwa ana ingeji na hivyo vitu, anahisi kwamba yani ile ndio maana ya usanii. Kwa hiyo basi familia au serikali wanatakiwa kuhakikisha kwamba kijana anapojiunga kwenye usanii, anatakiwa apewe mafunzo nini maana ya usanii. Usanii sio kufanya mambo maovu. Usanii ni wewe uwe kioo, au uweze kuelimisha watu katika jamii fulani. Kitu kingine ninaweza nikasema mazingira ambayo yanawazunguka hao wasanii au makundi wanayokuwa nao siku zote, mimi naamini kwamba vitu unavyovisikia, vitu unavyoviona ndivyo utakavyofanyia kazi. Kwa hiyo unakuta huyo msanii au hawa wasanii mara nyingi wanakuwa na vijana wenzao, wasanii wenzao, wanakuwa wameshapotoka, wanakuwa wana mambo machafu. Kwa hiyo, obviously hata kama msanii amelelewa katika mazingira mazuri, kwa sababu anatembea na wasanii ambao wana tabia mbaya, anatembea na wenzake ambao wana negative perspective lazima naye atabadilika kutokana na vitu anavyovisikia, vitu anavyoviona, kila akikaa, akisikiliza, akifanya nini, anasikia vitu viovu. Wasanii wanatakiwa wabadilike. Wajue kabisa kwamba usanii sio kuvuta bangi. Usanii sio ulevi. Usanii sio kuvuta madawa ya kulevya wala kutumia. Usanii ni kutengeneza vitu ambavyo vizuri ili jamii iweze kuiga na iweze kukomboka kutokana na usanii wako. Nashukuru kwa maelezo mazuri ya vijana. Sasa huyu kijana ambaye yuko kwenye sanaa na amekuwa maarufu, tunahitaji awe kioo cha jamii yetu, ni jukumu la nani kumfanya yeye awe na maadili mema ili wengine pia waweze kufuata nyayo zake? Ni jamii yenyewe ijaribu kukaa na kujaribu kuainisha vitu ambavyo ni muhimu, ambavyo hawatakiwi kuvifanya, alafu pia msanii mwenyewe anatakiwa abadilike anavyojaribu kuvifanya vitu vyake, je, afokasi vinaleta athari gani katika jamii inayomzunguka? Tofauti na hapo, tutaendelea kupoteza watu wengi, tutaendelea kupoteza nguvu kazi ya taifa. Wawe na ule moyo wa waku, kupenda kufata kwamba usanii ni kitu kizuri katika jamii, na watu wao wakiamua kuwa wasanii basi wameamua jambo jema, ila wao nao wao msalia mbele kuwaongoza na kuwaelewesha. Katika mada ya leo pia ninaye msanii wa muziki wa kizazi kipya nchini Tanzania, yeye pia anaya kwake ya kutueleza kuhusiana na mada ya leo. Mi naitwa Fredi Mariki au Mkoloni wa Gosi wa Kaya. E, ni kweli wapo vijana wengi ambao mara anapopata umaarufu basi anakwenda kuishi maisha tofauti na ambavyo watu wamekuwa wakimzoea. Kwa hiyo huyo ni mtu ambaye tunamweka katika kundi la binadamu ambao wanatamaa au wamebadilika au wamejiunga kwenye makundi. Kuna kitu wazungu wanasema about psychology, amejikuta kwamba amechotwa, amekuwa na kundi na uhusiano na watu ambao si wazuri, kwa wakati mwingine katika vitu ambavyo watu wanaiga, wanaiga vitu ambavyo kwa wakati mwingine vinawapeleka kubaya, au vinaweza visiwasaidie sana sana, vikamfanya yule mtu akafilisika au akaishia sehemu mbaya. Kwa mfano, mtu mwingine anaweza aka akaingia katika ulevi wa mihadarati, mwingine anaweza asifanya hivyo akaingia kwenye masuala ya uzinzi. Kuna elimu ya kukaa darasani ukafundishwa na kuna elimu ambayo unaipata kutokana na mazingira unayoishi. Kubwa hapo, kinachotakiwa kufanyika ni kuzidi kutoa elimu. Atakufikia umaarufu wake, ataambiwa kutokana na umaarufu wako sasa, na elimu ulioipata na umaarufu wako, unatakiwa uishi kwa namna fulani, na anakuwa na watu ambao wanamuongoza katika mazingira hayo. Asante Mkoloni pamoja na vijana wote ambao wameshiriki katika mjadala wetu wa leo. Kwa hiyo, kijana ambaye unafanya kazi ya sanaa na sasa umepata umaarufu, tambua kwamba wewe ni kioo cha jamii. Unahitaji kufanya yale yaliyo mema ili wengi waige toka kwako. Na hadi hapo ndio tumefikia ukingoni kwenye majadiliano leo. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu mpenzi msikilizaji wa Je nifanyeje katika makala yetu ya Muulize Daktari na siku ya leo tupo na Dokta Makwale wa kituo cha afya cha Maria Stopsi Mbeya, naye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Karibu. Naitwa Joyce. Daktari, naomba kuuliza swali, kunywa maji mengi kunapunguza uzito? Kwanza, maji ni tiba, na unapokuwa una utibu mwili kuna vitu vingi ambavyo unaweza uka, uka, uka, ukaweza kuvikinga kwa wakati huo unapotumia maji. Aidha, kabla ya kula asubuhi, unapoamka tu kabla ya kuswaki na kula, ukinywa maji yanaweza katibu vitu vingi, yani maradhi mengi ambayo yapo katika mwili, na ni muhimu sana kufanya hivyo kwa binadamu wa kawaida. Lakini unaposema swala la uzito halihusiani kabisa na maji. Maji ni kimiminika yani, unaangalia uhusiano wa logic ya ya ya ya uhusiano wa maji maji yenyewe na, na. Maji ni kitu kingine ambacho katika mwili labda nizungumze, asilimia kubwa imejawa na maji katika mwili wa binadamu. Sasa ukisema tena mtu anapotumia maji tena anapungua uzito, of course, unataka huyo mtu afe. Na ndio maana ukiumwa malaria leo hii, kitu cha kwanza, kama malaria ni kali, lazima utawekwa drip la nini, la maji. Sasa mtu mtu ana amezidiwa, unam, unamdunga una amini drip la, la maji, unataka pungua uzito kwa kidogo, inakuwa tofauti. Sasa unagundua kwamba kumbe maji ni, ni, ni msaada katika mwili wa binadamu. Matatizo yanaweza kumfanya mtu apungue amini uzito kwa kawaida ni kutokana na mambo yafuatayo: mawazo, kuumwa shida ambazo zipo alizonazo mwenyewe binafsi, na mazingira anayoishi, kwa anaweza kumsababisha mtu huyu apungue uzito, au ni dalili ya magonjwa fulani fulani ambazo inaweza ikawa HIV. Au dalili hizi sasa hivi tumesema tutazihamisha mpaka kwa watu wanene, pia nayo inaweza ikawa ni dalili ya ukimwi pia, maana watu wamesema tu ukipungua inawezekana kama ni dalili ya ukimwi, si kweli tu kwamba ni ni, ni, ni dalili hiyo. Tupeona kuna watu ni wanene sana, lakini ana maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa kimsingi ni kwamba uzito hauwezi kupungua kwa sababu ya kunywa maji. Maji ni afya, maji ni tiba katika mwili wa binadamu, na asilimia kadhaa katika mwili wa binadamu imejaa na nini na maji. Kwa jina anaitwa Catherine. Daktari, ningependa kuuliza swali, kujisikia maumivu makali wakati wakwenda haja kubwa kunasababishwa na nini? Ni ugonjwa huo ni ugonjwa kuna ma ugonjwa huo unaweza kawa ni ugonjwa mmoja, na utaja kwa Kiswahili ambacho wamekizoea wanasema ndonda ugonjwa, na sio kujisikia tu maumivu, matokeo yake hadi kuona, yani sehemu hizi kuchanika na kuonyesha toka na kinyesi chenye damu kwa, kwa mbali. Sasa huu ugonjwa unakaa tumboni kwa muda mrefu, na ukikaa kwa muda mrefu unaleta madhara haya, na si ugonjwa huo tu, huo tu, na ugonjwa mwingine ni, ni fangasi unaoendana sawa na hiyo wakati fulani akijikuna tu sehemu hizi chini anakuta damu inatoka. Sasa ule ni ugonjwa. Magonjwa haya mawili yana, yanaweza akasababisha aidha ikawa ni fungus, uh, na fangas hiyo ukiona inaleta ina, ina hivo, hujua imekaa ime kwa muda mrefu, na inahitaji tiba. Hasa hii inatokea kwa wanaume mara nyingi, kwa sababu huwa ndo ni wanapenda wa kuchukulia kila kitu ni kawaida. Sasa ukiona dalili kama hizo, chukua hatua Muone mtaalamu wa afya, nenda hospitali, pima, mwelekeze daktari tatizo lako, utashughulikiwa. Ni maradhi ambayo yanatibika, na dawa zake zipo tu, hakuna shida, mtu natibika. Naitwa Silivia, daktari, naomba kuuliza swali, eti kimeo kinatokana na nini? Uh, hayo sasa ni, ni, ni mazingira ya kimeo. Huwa kinaota kwa sababu ya ya mazingira ya ya binadamu, au mwili wa binadamu kutokana na ukuaji. Hapo ndio production ya mtu anavyozikua, kutoka hatua moja kwenda hatua nyingine, huwezi kuzuia, ndio maana unasema vitu alivyovumba Mungu wakati fanya tuwezi kuzuia. Wewe huwezi kuzuia nywele zisikue, huwezi kwa akili zako tuza kawaida, huwezi kwamba hichi ni kiungo tukiko ndani hapo, kinapokuwa kinahitaji kipunguzwe. Kwa nini? Kwa sababu kinakuwa mwishoni, kinaanza kuotesha usaa, na ule usaa utakapokuja kupasuka unaweza kusababishia ufe, kwa sababu ile ni sumu. Kwa hiyo kitaalamu tunasema ule kale ka kakimeo ka, ka, ka, kanapokuwa kamesogea kanalala juu ya ulimi anapozidi kuwa kurefuka kanasogea juu ya ulimi kanalala namna hii, alafu Ka kanaanza kuanza kutambaa kwa kulala hii kuja hivi sasa. Matokeo yake hata hapa unapo unapomeza una, una chakula unaumia kwa sababu unakasukuma. Asante daktari kwa majibu yako mazuri. Mpaka hapo mi nakuwa sina la ziada katika kipengele hiki. Jina langu ni Lucy Patrick. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu kwenye ushauri kwa vijana, msikilizaji. Uko nami Rahabu Fredi na hapa ninaye daktari Edward Masatu, na ushauri anaotupatia leo ni jinsi gani mila na desturi zinavyoweza kuathiri afya ya uzazi kwa mtoto wa kike. Mila na desturi ziko za aina mbalimbali, kutegemea na sehemu ya nchi ya Tanzania, kwa sababu kuna makabila mengi na kila kabila lina mila na desturi lakini zipo ambazo mara nyingi zimekuwa zikifanana, hasa mila na desturi za zamani. Kwa mfano, walikuwa wakimzuia mama mjamzito asile kuku, asile mayai. Lakini kwa wakati huo, zamani, kulikuwa na sababu. Kwa mfano, walikuwa wakizuia wazee wetu kwamba mtu asile mayai au asile kuku kwa sababu walikuwa wanahofia kwamba angeweza kupata mtoto ambaye ni mnene, na kama angepata mtoto mnene angeshindwa kujifungua kwa njia ya kawaida, na kama angeshindwa, ina maana angehatarisha maisha yake kwa sababu hakukuwa na teknolojia ya kufanya mambo ya upasuaji. Lakini bado kuna baadhi ya sehemu wanazuia, lakini ingawa kumeshapatikana tayari teknolojia na mtu anaweza kufanyia upasuaji, ambayo inaathiri inamsababisha mama kwanza, anapungukiwa virutubisho vya msingi mwilini, anapungukiwa damu anapata magonjwa mbalimbali kutokana na kupungukiwa virutubisho na kinga mwilini kwa kutokula vyakula ambavyo ni sahihi wakati wa ujauzito. Sasa kwa toara pia ni mila na desturi za makabila mengi Tanzania, wanatahiri watoto wa kike, lakini madhara yake, la kwanza ni kutokwa damu nyingi wakati wa kujifungua. Hiyo inawasababisha, wanaweza wakapoteza maisha au kupata magonjwa mengine yanahusiana na kupoteza damu. Kingine wanaweza wakapata magonjwa ya kuambukiza kwa sababu wanapata kutumia njia ambazo sio salama. Kwa hiyo nisingeshauri kabisa uh, mila, baadhi ya mila na desturi kama hizo ziendelezwe. Kwanza pia ni kinyume na sheria za dunia nzima, wanapinga hivyo vitendo. Kingine ni vitendo vya kuwaoza baadhi ya watoto kabla ya umri wao kufikia. Kwao pia inaleta hatari kubwa, kwanza mtoto atopata muda wa kusoma halafu pia anaweza akaozwa kwa mume ambaye hampendi ambayo sio chaguo lake, ambako mwisho wa siku ataishia kutokuwa na furaha maishani mwake. Lakini zipo hizi sasa za kwamba usile mayai utazaa mtoto ambaye hana nywele, mbali na ile uliosema atakuwa na uzito mkubwa, ili pia aliongeleaje? Hilo kwanza sio sahihi kwamba mama mja mzito au binti akila mayai atapata mtoto ambaye hana nywele. Hilo ni, ni, ni, ni mawazo potofu ambayo jamii inapaswa kuelimishwa kwanza, kwamba mayai ni muhimu kwa mama mjamzito ili aweze kuwa na afya nzuri. Kwa hiyo si dhiafiki, lakini linaathiri sana pia afya ya mtoto wa kike kutokana na mawazo ambayo tayari yameshajengeka vichwani. Kwa hiyo tuna tunajukumu sisi kama wataalamu wa afya kuanza kuwaelimisha tena jamii kwamba zile mila zimepitwa na wakati, wanaruhusiwa wanawake wazito na mabinti kula mayai wakiwa wanajiandaa kwa ajili ya kupata watoto. Na swala la ukeketaji limekuwa likifanywa kwa siri sana. Sasa nyie mnafanya jitihada gani mkiwa kama wahusika wa masuala ya sekta ya afya ili kutokomeza hivi vitendo? Mojawapo tunachokifanya, tunaendesha makongamano hasa kwenye mikoa ambayo ina mila za namna hiyo tunawakusanya Tuna huwa tunatoa elimu ya afya kwa wazazi, na sahizi tunapita karibu kila kata, kumewekwa wataalamu wa afya kwa ajili ya kuelimisha na kuwakatisha tamaa, kiswahili fasaa, lakini ku discourage kwa kiingereza tunasema, ili hizo mila na desturi, watoto wenyewe wazielewe na waziogope na wachukie kufanyiwa hivyo. Daktari Masatu, tumetambua madhara ambayo umeainisha kwenye mada yetu ya leo kwenye kipengele hiki cha ushauri kwa vijana lakini je, kuna mila gani na desturi ambazo ni chanya katika suala la afya ya uzazi kwa mtoto wa kike hapa nchini? Uh, moja wapo wa mila ambazo haziwezi kuathiri ni kwa mfano nikichukulia Kilimanjaro, mara nyingi mtoto wa kike anapojifungua ukaa kwa wakwe zake, anakula chakula bora na baada ya siku arobaini zile anakuwa na afya nzuri. Hizo ni mila mojawapo za kuigwa, na Watanzania wote wangeiga mila za namna hiyo. Shukrani Daktari Masatu, ambaye leo amekuwa nasi hapa kwenye ushauri kwa vijana na kuzungumzia mila na desturi jinsi ambavyo zinaweza kuathiri afya ya uzazi ya mtoto wa kike. Na hadi hapo kwa leo, mimi nahitimisha kipengele hiki. Jina langu ni Rahabu Fredi. Mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. 26. Hapa nilipo nimepitia mambo magumu kiasi cha kujiuliza, je, nifanyeje? Tangu nikiwa mdogo nyumbani kwetu, mimi na ndugu zangu tumelelewa na mama wawili, yaani baba yetu alikuwa ana wake wawili. Nimefanikiwa kusoma elimu yangu ya msingi vizuri na kufanikiwa kuchaguliwa kuendelea na elimu yangu ya sekondari, lakini nilikuwa na ndugu yangu mtoto wa mama mdogo kwa bahati mbaya hakuchaguliwa kuendelea na elimu yake ya sekondari, hivyo ilibidi atafutiwe shule ya kulipia na mimi nikaa kwenye shule ya serikali. Baba alitaka wote tukasome shule moja, yaani ya kulipia. Tulipofika kidato cha pili, zilitokea vurugu shuleni. Katika vurugu zile, ndugu yangu naye alikuwepo, hivyo uongozi wa shule ukaamua kuwa wote waliohusika na zile vurugu wasimamishwe shule. Sasa hapo ndipo maisha yalipoanza kunigeuka, kwani mama yangu mdogo hakuridhika mwanaye kurudishwa nyumbani. Hivyo mzozo ukaanza nyumbani kwetu, hapakuwa tena na maelewano hata kidogo. Mama yangu na watoto wake, yaani sisi, hatukuwa na raha tena, na mbaya zaidi sasa nikapewa adhabu kwa kuwa sikuwa makini na ndugu yangu, nikaachishwa shule na kubaki nyumbani. Niliteseka sana kwa kweli, nikajiuliza, nifanyeje? Yani hapa ndiyo mwisho wa elimu yangu? Nilijiuliza bila jibu lolote. Nikaamua kumwambia mama aniombee kwa baba ili nirudi shule. Mama akaniambia kuwa amemweleza mara nyingi kadri awezavyo, lakini amekataa katakata. Nililia sana, nijiuliza nifanyeje, lakini sikupata jibu. Nilikata tamaa kabisa, nikajiona ni mtu wa mikosi. Hivyo, baada ya kukaa kwa muda, akaja dada yetu na kukuta mtu endi shule. Aliuliza sababu, na baada ya kumwelezea akaahidi kunisomesha hivyo alinirudisha shule, nikaendelea na masomo bila baba kujua. Nasikitika, baada ya baba kujua, mambo yalizidi kuwa magumu zaidi upande wangu na wa mama, kwani tulifukuzwa wote bila huruma. Nililia sana, lakini sasa nifanyeje? Baada ya kuomba sana, mama alisamehewa lakini mimi baba alikataa katakata kunisamehe, hivyo nilienda kukaa kwa mjomba wangu huku nikiwa naendelea na masomo. Ambayo kwa bahati mbaya, dada yangu aliumwa sana na kufariki dunia, nikabaki sina mtu wa kunilipia ada. Nikakaa kwa muda bila shughuli yoyote, nikajiuliza nifanyeje? Lakini baadaye mjomba alienda kuniombea kwa baba. Baada ya kuruhusiwa nirudi nyumbani, sikukaa muda mrefu Baba alifariki na mama hakuwa na uwezo wote wa kunisomesha. Nikajiunga kwenye vikundi vya kinamama ambao mama alishe, nilikuwa naweka akiba zangu ili nipate mtaji wa kuongeza biashara yangu. Namshukuru Mungu sana, nimefika mahali pazuri, naweza kujikimu kimaisha. Lakini yote hayo ni kwa kuwa nilijiuliza nifanyeje. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nakusihi usikose kujiunga nasi tena.