Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi, yanaoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 huko Afrika ya Kati. Leo ni Jumatatu, Disemba 15 mwaka 2014. Naitwa Ester Gidhuu. Asubuhi njema kabisa. Naitwa Mery Mgawe. na katika matangazo yetu asubuhi ya leo, uchaguzi wa mabaraza na mitaa huko tanzania wakumbwa na changamoto. Changamoto hizo ambazo zilisababisha kuwepo na vurugu ni ukosefu wa karatasi. Vituo vingi vilichelewa kufunguliwa mpaka saa tano mpaka saa sita, toka vimefunguliwa saa mbili, watu walikuwa hawajaanza kupiga kura. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Lakini hata hivyo, mwandishi wa vitabu na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Joe Hamisi asema ni muhimu kwa vizazi vijavyo kuelewa historia yao. Wengi hawajui historia ya Afrika Mashariki, hasa kwa wale ambao ni watumwa na vizazi vya watumwa. Ni vidokezo vya habari zetu asubuhi ya leo, lakini kwanza habari za dunia na Meri Mgawe. China imesema imeshitushwa na maandamano ya ghasia wiki iliyopita katika kiwanda cha sukari cha China huko Madagaskar. Ubalozi wa China huko Antananarivo umelaumu maafisa wa Madagaskar kwa kushindwa kulinda maslahi ya China. Wiki iliyopita, takriban watu wanne walikufa katika mapambano baina ya polisi na wafanyakazi katika kiwanda hicho kwenye mji wa Morondava. Wafanyakazi katika kiwanda hicho wanadai mikataba bora kwa wafanyakazi wanaofanya kazi zao za majira tofauti. Ubalozi wa China umesema madai hayo hayana msingi. Maafisa wa usalama huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema takriban watu 129 wamekufa baada ya boti kuzama katika ziwa lililoko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Waziri wa uchukuzi katika jimbo la Katanga huko Kongo, Laurent Kahozi Sumba alitangaza ongezeko la idadi ya vifo jana Jumapili akisema kuwa idadi ya wanawake na watoto ni miongoni mwa walioathiriwa. Amesema kuna wengine mia mbili thelathini na mbili walinusurika, wengi wao wakiwa wanaume. Ajali hiyo ilitokea Alhamisi usiku kaskazini mwa jimbo la Katanga karibu na mji wa Kalemi. Boti hiyo MV Mutambala ilikuwa imebeba abiria baina ya Katanga na jimbo la Kivu Kaskazini. na mwanamke wa miaka 22 kutoka Afrika Kusini ameshinda taji la mrembo wa dunia wakati wa mashindano ya 64 yanayofanyika kila mwaka. Mwandishi wa VOA Dan Benson ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Esther Githuwat. Rolin Strauss alivishwa taji hilo jana Jumapili jijini London. Mamilioni ya watu kote duniani walitizama sherehe hizo kupitia televisheni. Edna Kulska wa Hungary alichukua nafasi ya pili, huku Mmarekani Elizabeth Safrit akichukua nafasi ya tatu. Na kutoka bara la Afrika, mrembo pekee aliyeingia katika kundi kumi bora kwenye ushindani huo mkali ni Mkenya Aida Nguma. Zaidi ya nchi 120 ziliwakilishwa kwenye mashindano hayo. Mashindano ya mwaka huu ya kutafuta mrembo wa dunia yaligubikwa na mkasa pale mrembo Maria Jose Alvarado kutoka Honduras, ambaye alikuwa kwenye mashindano hayo, alipouawa pamoja na dadake mwezi jana. Polisi wanamtuhumu mpenzi wa dadake katika mauaji hayo. Mrembo mpya wa dunia, Rolin Strauss, anasema anapanga kwenda huko Honduras kusaidia ujenzi wa shule kwa heshima ya dada hao wawili walouawa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Siria Stafan Demistura anataabika kupanga sitisho la mapigano baina yake na, baina ya serikali na vikosi vya waasi karibu na mji wa Alepo. Demistura anasema watu wa Alepo wako katika utashi mkubwa, uhitaji mkubwa wa chakula na misaada ya kibinadamu. Amesema kama mji huo utaanguka utasababisha wakimbizi wengine laki nne. Alepo ni mji wa pili kwa ukubwa na umegawanyika baina ya vikosi vya serikali na waasi ambao wanapigania kumpindua rais Bashar al-Assad. Polisi wa Uturuki wamevamia vyombo vya habari kote nchini jana Jumapili na kukamata takriban wafuasi ishirini na nne wanaomuunga mkono mpinzani wa rais Recep Tayyip Erdogan. Rais aliamuru kukamatwa kwao, akiahidi kuvunja kile alichokita mtandao wa wapinzani wenye hila. Wale waliokamatwa ni wafuasi wa kiongozi wa kidini Fetula Gulen aliyekimbilia uhamishoni mwenyewe nchini Marekani tangu mwaka 1999 na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov walikutana tena Jumapili kujadili masuala ya Ukraine wakati utawala wa rais Obama ukitathmini msaada wa kijeshi kwa ajili ya vikosi vya Ukraine. Wanadiplomasia hawa wawili walikutana kwa saa kadhaa. Hakuna maelezo zaidi juu ya mazungumzo yao yaliyotolewa, lakini afisa wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani alisema Kerry alikariri mwito wake wa umuhimu wa sitisho la mapigano la mwezi Septemba na kukomeshwa kwa ghasia katika eneo. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo zatupeleka huko Tanzania ambapo wananchi nchini humo wananchi kutoka eneo la bara hapo jana walishiriki katika uchaguzi wa serikali za mitaa ili kuwachagua wenye viti wa vijiji, vitongoji na mitaa, pamoja na wajumbe wa halmashauri na kamati za mitaa. Uchaguzi huu unasadikiwa huenda ukaonyesha mwelekeo wa uchaguzi mkuu ujao wa urais na wabunge utakaofanyika mwaka ujao nchini humo. Mwenzangu Hadija Riami amezungumza na mwandishi wetu Dina Chahali na kwanza kamuuliza changamoto zilizojitokeza katika uchaguzi huo. Changamoto hizo ambazo zili zilisababisha kuwepo na vurugu ni ukosefu wa karatasi, vituo vingi vilichelewa kufunguliwa, baadhi ya vituo vili mpaka saa tano mpaka saa sita toka vimefunguliwa. Saa mbili watu walikuwa hawajaanza kupiga kura, kulikuwa na upungufu wa makaratasi, alafu ukubwa zaidi, kulikuwa na upungufu wa wino. Huu upungufu wa wino ndio ulisababisha kuwa na tuhuma kwamba kuna watu wanajia, wana, wanapiga kura mara mbili sehemu mbalimbali, mfano Sumbawanga, mfano hapa Dar es Salaam. Pia kulikuwa kuna matukio kadhaa katika mitaa ambapo vurugu zilizuka mpaka ikafika mahali mabomu ya machozi yakapigwa. Kuna nyumba zimechomwa huko Sumbawanga, ofisi za kata. Kutokana na mapungufu hayo mengi, ilikuwa ndio hivyo, kukosekana kwa wino, kuna tuhuma kwamba kuna watu wanakuja kupiga kura zaidi ya mara moja. Unajua huu ni uchaguzi wa wa mtaa, kwa hiyo watu wengi wanajuana, na nilijaribu kuongea na na msimamizi eh, wa, wa, wa uchaguzi huyu, TAMISEMI ya Ikalisti Lwanda. Huyu ni mkurugenzi wa idara ya serikali za mitaa ofisi ya waziri mkuu TAMISEMI. Alisema mapungufu hayo kweli yalikuwepo, kwa hiyo walijaribu sehemu mbalimbali kutoa mwongozo kwa wasimamizi wa uchaguzi katika kila kila kila manispaa ambao ni wakurugenzi wa manispaa kutoa uamuzi mara mapungufu hayo yanavyojitokeza. UKAWA walitangaza kwamba wataweka mgombea mmoja katika kila sehemu ambayo inawaniwa katika uchaguzi huu. Kila chama kilikuwa kimesimamisha, utakuta hapa kuna mgombea wa kafu kuna mgombea wa CHADEMA hapo hapo, kuna mgombea wa NCCR Mageuzi hapo hapo. Pengine labda bado wataendelea kujipanga baadaye, lakini kuna sehemu nyingine ni kweli walisimamisha mgombea mmoja kama UKAWA kwa kweli, na hii kitu imeleta changamoto kubwa sana kwa chama tawala. Ndio maana uchaguzi huu kulingana na chaguzi nyingine zote zilizopita, huu unaonekana una changamoto kubwa, kutokana na kwamba sasa wapinzani wameonyesha nguvu kubwa dhidi ya chama tawala. Ndio maana uchaguzi huu umekuwa na msisimko tofauti na chaguzi zingine za serikali za mitaa zilizopita. Kwa hiyo hii ya UKAWA kweli, waliungana sehemu nyingine, waliungana na kuleta changamoto kubwa, lakini kuna sehemu nyingine kila chama kilisimamisha mgombea wake. Unadhani ni kitu gani kiliwafanya washindwe kuungana katika sehemu zote ambazo zilikuwa zinawaniwa? Uh, hizo ni changamoto za ndani za chama kwa sababu kuna sehemu nyingine ambazo kila chama kila chama kinajiona kina nguvu katika hiyo sehemu hiyo. Unaweza kukuta Chadema inajiona ina nguvu, kafu inajiona ina nguvu, nguvuaa inajiona ina nguvu. Kwa hiyo wakawa katika ule utaratibu wa kuachiana majimbo nadhani, uh, ni kuachiana hizi kata, nadhani wakashindwa, kwa sababu kila chama kilikuwa kinaona kwamba kina uwezo wa kusimamisha mgombea na akashinda. Kwa hiyo hiyo bado kidogo ilikuwa haijaonekana kwamba wameweza kujipanga kwamba kila mahali wasimamishe mgombea mmoja wa Ukawa. Kwa hiyo Ukawa wana changamoto kubwa ku uchaguzi mkuu mwaka ujao, eh, nadhani wana changamoto kubwa, na nadhani wao wenyewe wameona kutokana na huu uchaguzi pengine watajipanga tena baadaye kwa ajili ya kufanikisha pengine umoja wao katika chaguzi zijazo. Ni Dina Chahali mwandishi wetu wa Dar es Salaam akizungumza nasi. a kumekucha afrika ni matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tunaendelea na habari zaidi za dunia rais wa afghanistan ashraf ghani alishutumu shambulizi lenye maafa la jumapili lililofanywa na taliban akisema mashambulizi hayo dhidi ya raia, na malengo ya kijeshi ni kinyume cha Uislamu. Bwana Gani alitoa mwito kwa viongozi wa kidini, kisiasa na kijamii kupinga ghasia. Rais huyo ya alisema yametosha na haikubaliki tena, akipaza sauti kwa hasira wakati wa hotuba yake Jumapili kwenye shule moja nchini humo. Rais Gani alikariri kuwa vitendo hivyo si vya kiislamu na wala si ubinadamu. Raia mmoja wa Marekani ametokea kwenye mkutano na waandishi wa habari Korea Kaskazini kupinga sera za ndani na kigeni za Marekani pamoja na rekodi yake ya haki za binadamu. Arturo Pierre Martinez mwenye umri wa miaka 29, kutoka El Paso huko Texas, aliwaambia waandishi wa habari wa Pyongyang aliingia Korea Kaskazini kinyume cha sheria na anataka kuomba hifadhi kama mkimbizi nchini Venezuela. Haikufahamika aliingiaje Korea Kaskazini au kama ataruhusiwa kuishi nchini humo. <muchas> naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka hapa sauti amerika washington tukirejea katika ripoti za waandishi wetu aliyekuwa mbabe wa kivita huko ituri drc chef kawa mandro amerejea nyumbani kwake baada ya kutumika kifungo cha miaka kumi jela chef kawa mandro alihukumiwa na mahakama ya kijeshi ya congo kwa makosa ya uasi mauaji ubakaji na kuwaandikisha watoto katika jeshi Wakati huo huo, mauaji mengine yamefanyika huko Beni ambako shirika la kutetea haki za binadamu lasema maiti za watu watano zilipatikana hapo jana Jumapili. Kutoka Goma, mwandishi wetu Ostea Malivika anatupasha. Ifahamike kwamba Chifu Kawamandro alishtumiwa kuunda uwasi pamoja na kutumia watoto wadogo wadogo katika jeshi eneo la Ituri. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku zilizopita ilimhukumu vifungo vya miaka kumi na mwenyewe amemaliza vifungo hivyo. Kwenye laini ya simu nazungumza naye John Kabwe akiwa katika mji wa Ituri. Amerudi, alikuwa anashikwa na, na serikali ya Kongo Kinshasa, alikuwa kwa jela huko Kinshasa na hapa karibuni alitumwa Kisangani, ameachiliwa huru. Kawa Mandro alishutumiwa nini? Alikuwa analaumiwa na kesi ya kwamba alishika silaha na alikuwa alijenga kundi la waasi, ameua watu. Hiyo ndiyo kesi ambayo alikuwa nayo, lakini alilaumiwa miaka kumi na tayari amemaliza miaka yake ya jela na aliachiliwa huu tangu jumajuzi ndio aliwasili hapa mjini bunia na amepokelewaje hapo katika mji wa bunia ituri amepokelewa na shangwe la vigelegele na jumatatu atawasili huko kwa village yake inaitwa mandro huko ndio atafanya meeting kubwa na watu wengi wataenda huko watu wa kabila lake la waema watu wa shirika la Ituri, uh, social, civil watu wa uh, unadi na watu hata wa kabila la Walendo wamefurahi kwa sababu ni, ni mkongomani na mzalendo wa Ituri ndiyo alifungwa, ila kuachiliwa kwake kumefurahisha wanaituri wote nzima. Lakini mashirika ya kiraia yasemaje? Palukunga Ngondi ni kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu la CRDH mkoa wa Kivu ya kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama amerudi tunamtakia ujio mwema kati ya wengine, na tunamwomba asiweze tena kurudia ile kazi ya haramu au mwenye kutetea na kupigania amani ndani ya Kongo eh, na kwa namna pekee ndani ya district ya Ituri. Wakati hayo yakirithiwa, kwa mara nyingine watu tano wameuliwa kwa mapanga pamoja na shoka na visu katika wilaya ya Beni. Huyu hapa tena Palukungaa Ngondi hizi wameua watu wa tano, miongoni mwao kuna baba mmoja na wamama wa nne, na zuru ambazo tunazo, kuna wengi ambao wamekosekana ndani ya uh, wa kile kijiji. Uh, kwetu binafsi kabisa tunafikiri kama mauaji yanaendeka ni kwa sababu serikali inashindwa kufanya kazi ya kwake kama serikali zingine ya kuweza kulinda raia na mali ya kwake na kila mtu anashindwa kuelewa kama miezi mitatu inaweza ku, ku, ku, ku, kumalizika wanaume watu kila siku na serikali inashindwa kuzuia na kukomesha mauaji inagaulingwa ambayo kila mtu anajiuliza. Nikiripotia sauti ya Amerika kutoka Goma, mimi ni Oser Malivika. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, polisi wa Uturuki jana Jumapili walivamia baadhi ya vyombo vikubwa vya habari nchini humo na kuwazuilia waandishi wa habari katika operesheni inayolenga wafuasi wa kiongozi wa dini ya Kiislamu kutoka Uturuki ambaye anaishi Marekani. Mwandishi wa VOA Dorian Jones ametuandalia ripoti zaidi kutoka Istanbul inayosomwa hapa na Esther Githuwat. Mamia ya watu walipaza sauti zao wakisema kuwa vyombo vya habari havitanyamazishwa huku polisi wakivamia gazeti la Zaman mjini Istanbul. Wengi walikuwa wamelala nje ya jengo hilo baada ya uvumi kuenea kuwa polisi wana mpango wa kulivamia gazeti hilo. Wafanyakazi wa gazeti hilo walipiga makofi kuunga mkono mkurugenzi wake mkuu Ekrem Dumani alipokuwa anakamatwa na polisi na kuondolewa kwenye jengo hilo. Baadhi ya wafanyakazi wa ngazi za juu wa magazeti mengine mashuhuri pia walizuiliwa na polisi. Akizungumza kabla ya kukamatwa na polisi, Dumani alilaani uvamizi wa polisi na wengine wote walohusika: elbette bu gunlerde gecher zalim zulumuyla yad edilir ama demokrat Anasema wote wanaokandamiza vyombo vya habari na, na kuzuia uhuru wa kujieleza watakumbukwa kama madikteta. Uvamizi sawa na huo ulifanywa kwenye kituo cha televisheni cha Samanyolu, na maafisa wake wa ngazi ya juu na wafanyakazi kuzuiliwa na polisi. Kiongozi wa zamani wa idara ya kupambana na ugaidi mjini Istanbul pia alikamatwa na kuwekwa kizuizini wakati wa uvamizi wa polisi uliofanywa kote huko nchini Uturuki. Wote waliowekwa kizuizini wanashutumiwa kwa kunda kundi haramu na kujaribu kudhibiti taifa hilo. Gazeti, kituo cha televisheni na wote waliokamatwa wanatuhumiwa kwa kuwa na mahusiano ya karibu na kiongozi wa dini ya Kiislamu kutoka Uturuki, Fetullah Gulen, ambaye anaishi uhamishoni nchini Marekani. Wachambuzi wanasema vuguvugu la Gulen liitwalo Hizmet ndilo vuguvugu kubwa la kidini huko Uturuki. Wiki jana rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alikariri kuwa wafuasi wa Gulen wanatawala nchi sawa na Uturuki na wanapanga njama za kupindua serikali yake. Erdogan aliwalaumu wafuasi wa Gulen kwa upelelezi na ufisadi hapo mwaka jana ulionyoshea kidole familia yake na mawaziri wa ngazi ya juu katika serikali yake. Rais huyo anadai pia kuwa njama za kutaka kupindua serikali yake zilianza tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili ambapo kulikuwa na maandamano ya kitaifa ya kupinga serikali yaliyojulikana kama vuguvugu la Gezi. Gulen ambaye zamani alikuwa mshirika wa karibu wa rais Erdogan anakanusha vikali shutuma hizo, akisema ukamataji huo ni ongezeko la utawala wa mabavu wa rais Erdogan. Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. na katika jamii na maendeleo hivi leo tunazungumza na Juu Hamisi, ni mwandishi wa vitabu na mchambuzi wa masuala ya kisiasa, ambapo kwanza anaelezea maudhui ya kitabu chake kiitwacho kwa Kiingereza Dash Before Dusk, kikiwa na maana ya kimbia kabla hakuja kucha. Kitabu hiki kwa kizungu tunakiita autobiography, yani ni kitabu kinachozungumzia juu ya maisha yangu katika muda wote huu ambao nimeishi katika dunia hii uh, na ni kitabu ambacho kinaanza kuanzia uh, wakati nilipozaliwa. Uh, na nilizaliwa sehemu za Mombasa kule. Kinaelezea pia kizazi changu kule ninapotoka. Mimi ni mmoja ya wale wachache ambao pengine walichukuliwa watumwa, mababu zetu walichukuliwa watumwa na wakaletwa hadi katika pwani za Afrika Mashariki kutoka sehemu mbalimbali za Afrika ya Kati. Hebu tueleze kwa undani kidogo kuhusu hisia wakati unapata mawazo ya kufanya utunzi wa kitabu hiki, ulikuwa unafikiria nini kuhusu jamii? Jamii ni kitu cha muhimu, kwa sababu kama nilivyosema, watu wangu ni watu tofauti tofauti. Katika jamii yangu kuna watu wengi sana ambao, hata katika upande wa kidini, kuna Waislamu ndani, kuna Wakristo Wakatoliki, kuna Wakristo wa Anglikani. Uh, kuna watu wa kila aina. Na hii ni kwa sababu ya ule mchanganyiko wa watu ambao tuko nao katika jamii. Lakini cha muhimu hapa ni kwamba wengi hawajui historia ya Afrika Mashariki, hasa kwa wale ambao ni watumwa na vizazi vya watumwa. Kwa hivyo ndio nkasema tuko wachache, kwa sababu wengi wa wale waliokuwa watumwa walioachwa na jamii zao katika sehemu kule wanapotoka kama ni Nyasaland kama ni sehemu za uh, Tanzania au Tanganyika uh, wakati huo, na wakaja huku na wakaanza jamii mpya uh, wakaolewa, ikiwa ni watoto kama nyanya zangu walioolewa huku katika kambi za wa, za watumwa na hatimaye wakazaa na wale waliozaa na wakatuzaa sisi, na sisi pia tumezaa wengine. Kwa hivyo, ukiangalia ni kwamba jamii ni jamii kubwa lakini kwa sababu ya idadi ya watu ambao ni watumwa walioletwa huku, basi inaonekana kwamba ni jamii ndogo. Lakini cha muhimu hapa ni kwamba kulikuwa na vikao viwili vya watumwa. Kimoja kilikuwa ni katika sehemu ya Freetown, ambayo iko nje ya Mombasa na kingine kiko Rabai, ambapo pia ni nje uh, ya ya Mombasa. Na vituo hivi viwili ndivyo vilivyokuwa vilivyoanzishwa na wamishonari uh, na wamishonari wale ndio wakaweza kutunza jamii zile ambazo zilitoka sehemu mbalimbali Mozambiki, uh, Zambia, um, Angola na kila mahali na zikaweza kuatia katika kuwa jamii moja katika vikao hivi viwili. Bwana Bwanajoo, bila shaka watunzi wengi wanapokuwa wanazingatia kuhusu maadili maudhui na vile vile malengo ya utunzi wao, wanakuwa wanaangalia kwamba kitabu hichi kitalenga jamii ya watu gani. Je, wakati unalifikiria hilo, ulizingatia kwamba hii italenga zaidi vijana, watoto, kina mama? Hebu tupe ufafanuzi hapo. Hichi ni kitabu ambacho kitasomwa na kila mtu, ni kitabu ambacho kitasomwa na wanafunzi katika shule, kwa sababu baadhi ya mawaidha ambayo yanayatoa katika kitabu hiki au yale maisha niliyoishi yanaweza kuwa ni kielelezo kizuri kwa vijana ambao wana wanaanzia sasa. Vilevile uh, kitasomwa na uh, familia uh, watunzi wenzangu pamoja na wale ambao wamejumlishwa katika kitabu hiki ambao ni katika fani za kisiasa fani za uandishi wa habari na utangazaji, fani za utumishi katika serikali. Bila shaka panapokuwa na kitu kizuri na kufikia pengine labda mwisho wa mafanikio yake kunakuwa na changamoto. Zungumzia kuhusu changamoto wakati wa utunzi wa kitabu hiki. Ch, changamoto nyingi, kwa sababu lazima ukumbuke kwamba unajaribu kukumbuka mambo ambayo yalitokea miaka mingi iliyopita. Kwa mfano, kuna mambo ambayo niliweza kuyasikia kutoka kwa mamangu na babangu na nyanya zangu za eh, wakati ninazaliwa na, na, na, na nakulia, lakini kuna mambo madogo madogo mengine ambayo yametokea hapa katikati ambayo pengine hutaweza kuyakumbuka. Nafikiri hiyo ndio changamoto kubwa. Kwa hivyo uh, mbele ya kitabu changu katika dibaji nazungumzia na kusema kwamba uh, siwezi kusema yote ambayo yametokea katika maisha ya lakini haya ambayo nimeyatoa ni maneno ya kweli na ni maneno ambayo yalitokea kwangu na kwa jamii zangu na kwa wale watu ambao nimewataja katika kitabu hiki. Kwa hivyo hii, so, hii changamoto ya kuweza kukumbuka, kwa sababu unaweka notes au unaweka habari una, kitabu chako cha cha diary unaweka diary uh, lakini itafika wakati ambapo kuna mambo mengine ambayo unataka kuongezea humu ndani ambayo kusema kweli huyakumbuki. Kupata wachapishaji au publishers, ni jambo lingine. Mimi nilikuwa na bahati kwa sababu Uh, kitabu changu cha kwanza nikichapisha hapa Marekani uh, mwaka wa elfu moja elfu mbili na kumi na moja kitabu hiki nikapata bahati ya kupata hawa watu wa East African Educational Publishers ambao maarufu sana katika uchapishaji wa vitabu vya shule na kadhalika, na umemchapisha mtu kama Ngugi uh, wa Thiong'o uh, Van Lolion na wengineo uh, basi wao ndio wakakubali kuchapisha kitabu hiki. Kwa hivyo changamoto ambayo ingekuweko uh, iliweza kusitishwa hapo, kwa sababu tayari ilikuwa na kampuni uh, ambayo ilikuwa itamsaidia kuchapisha. ni juu Hamisi ni mwandishi wa vitabu na mchambuzi wa masuala ya uh, kisiasa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Texas, na hivi punde mwenzangu Mery Mgawe atakusomea muktasari wa habari. China imesema imeshitushwa na maandamano ya ghasia wiki iliyopita katika kiwanda cha sukari cha China huko Madagaskar. Ubalozi wa China huko Antananarivo umelaumu maafisa wa Madagaskar kwa kushindwa kulinda maslahi ya China. Maafisa wa usalama huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo wanasema takriban watu 129 wamekufa baada ya boti kuzama katika ziwa lililoko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Waziri wa uchukuzi katika jimbo la Katanga huko Kongo, Laurent Kaozi Sumba alitangaza ongezeko la idadi ya vifo jana Jumapili, akisema kuwa idadi ya wanawake na watoto ni miongoni mwa walioathiriwa athiriwa. Na mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Siria, Stefan de Mistura, anataabika kupanga sitisho la mapigano baina ya serikali na vikosi vya waasi karibu na mji wa Alepo. De Mistura anasema watu wa Alepo wako katika uhitaji mkubwa wa chakula na misaada ya kibinadamu. Polisi wa Uturuki wamevamia vyombo vya habari kote nchini jana Jumapili na kukamata takriban wafuasi ishirini na nne wanaunga mkono upinzani na rais Recep Tayyip Erdogan. Rais aliamuru kukamatwa kwao, akiahidi kuvunja kile alichokita mtandao wa wapinzani wenye hila. Mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika Asubuhi. yaliunga na nasi hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi Este Gidhu Yuat, na hapa studio nimeshirikiana naye Meri Mgawe. Tunawatakia siku njema, kutoka hapa studio zetu za Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC.