Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Disemba 15 mwaka 2014 katika matangazo ya VOA Express ule mswada wenye lengo la kubadilisha sheria za usalama Kenya wazusha hisia kali. Si wewe kama umeweka silaha hapo ndani ya huyo msikiti, ilikuwa ya kwenda kupiga kuku au mbuzi? Si ulikuwa na nia ya kwenda kutafuta mwingine? kwa nini useme ya kwamba hatuna uhuru ya kuingia kwako, kwa tutoe hiyo silaha na wewe ambao umeweka hapo, tukuchukulia hatua. Ni Rais Uhuru Kenyatta akitetea mswada wa sheria za usalama nchini Kenya unaopingwa vikali na upinzani. mimi ni Harrison Kamau na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Na uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika nchini Tanzania walalamikiwa kuwa na dosari nyingi. Kwa hiyo kulikuwa na uwezekano mtu kujiandikisha zaidi ya mara moja, hiyo ilikuwa ni kitu ambacho kiko wazi sana. Dosari apili, ya pili jana wakati wa kupiga kura, watu walikuwa hawaulizi vitambulisho vyao ili waweze kumtambua kama ndiye mhusika au ni mtu mwingine. Basi yote haya na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza ni habari za dunia na Harrison Kamau. Mzozo wa utekaji nyara huko Sydney, Australia, unaendelea saa kadhaa baada ya kuanza mapema hii leo. Watu watano wamekimbia kutoka kwenye mgahawa uliopo Sydney katika wilaya ya biashara ambako mtu aliyekuwa na bunduki amekuwa akiwashikilia mateka watu kadhaa, inakadiriwa takriban watu kumi mpaka ishirini na tano. Habari za televisheni kutoka kwenye eneo hilo hivi leo zimemwonyesha mfanyakazi wa Lindt Chocolate Cafe na wateja wawili wakikimbia kupitia kwa polisi ambao wamezunguka mgahawa huo na kuliziba eneo hilo. Baadaye watu wengine wawili walitoka mbio kutoka kwenye jengo hilo. Ofisi karibu ziliondolewa wafanyikazi kama hatua ya tahadhari. Mateka wameonekana wakiwa wamesimama na mikono yao juu ikiwa imeegemezwa kwenye madirisha. wanaharakati Waziri wa mambo ya serikali wa Marekani John Kerry anafanya mazungumzo hii leo na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu mjini Rome, katika kituo chake cha kwanza cha ziara yake, ili kufanya tathmini hali ya sasa ya masuala yanayowahusu Waisrael na Wapalestina. Mkutano umefanyika wakati maafisa wa Palestina wanasukuma kupitishwa kwa azimio la Umoja wa Mataifa ambalo linataka kumaliza kwa ukiliaji ukaliaji wa mabavu wa eneo la Wapalestina katika muda wa miaka miwili. Rasimu ya azimio inayoondoliwa na Jordan huenda ikawash... ikawas... ikawasalishiwa kwenye baraza la usalama wa umoja wa mataifa wiki hii. Baada ya kukutana na bwana Netanyahu, Keri anatarajiwa kusafiri kuelekea Paris ambako atakutana na mwenzake kutoka Ufaransa, Uingereza na Ujerumani. Kesho amepanga kufanya mazungumzo na mpatanishi mkuu wa Palestina Saib Erekat na mkuu wa Umoja wa Mataifa ya Kiarabu Nabil El Arabi mjini London. Wanaharakati wanasema kwamba wapiganaji kutoka kundi ambalo lina uhusiano na Alqaida la Nusra Front limeteka kituo kimoja cha kijeshi kaskazini magharibi mwa Siria. Kundi hilo lenye makao yake Uingereza la Syrian Observatory for Human Rights limesema wapiganaji wa kikundi kijulikanacho kama Jud al Kosa kimewasaidia wapiganaji wa Nusra kuteka kituo cha Wadi Deif kilichoko jimbo la Idlib. Huu leo vikosi vya upinzani vimekizingira kituo hicho mara kadhaa kuanzia mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. Kituo hiki kiko kama kilomita moja kutoka barabara kuu ya kutoka kaskazini kuelekea kusini mwa Siria, ambapo inaunganisha miji ya Aleppo, Hama, Homs na hadi, hadi mji mkuu wa Damascus. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali limeripoti kuwa kwamba magaidi kadha katika eneo karibu na kituo hicho. Mara kwa mara serikali inatajwa inawataja wapinzani kama magaidi. Polisi huko Hong Kong wanasafisha eneo ambalo maandamano yalikuwa yakifanyika kwa kuondoa vizuizi ambavyo viliziba barabara kote mjini humo kwa zaidi ya wiki kumi. Polisi wamewaambia waandamanaji kuondoka haraka katika eneo la barabara huko Causeway Bay. Kundi ndogo la viongozi na waandamanaji lilipiga kelele likisema, tutarejea tena na kumtaka mtendaji mkuu wa Hong Kong Leung Chung Ying kujiuzulu. Polisi walivunja eneo kubwa la maandamano katika wilaya ya Admiralty siku ya Alhamisi baada ya kuwakamata viongozi wa wana wanafunzi wa bunge wanaounga mkono demokrasia. wana, waandamanaji wanaitaka Beijing iruhusu uchaguzi kamili wa kidemokrasia huko Hong Kong ambao utafanyika mwaka wa 2017. China imesema wagombea wote ni budi wapitie utaratibu wa kuidhinishwa na imetupilia mbali madai ya waandamanaji. Vyama vya wafanyikazi nchini ubelbi, ubelgiji vimeomba wafanyikazi kote nchini kujiunga na maandamano ya siku nzima ya kupinga serikali za serikali za kubana matumizi mdogo Mgomo huo ulianza jana jioni katika kituo cha treni na pia katika viwanja vya ndege na unatisha kudumaza huduma za usafiri wa mabasi na treni na pia kuathiri kwa kiasi kikubwa mashule, biashara, viwanda na pia ofisi za serikali kote nchini hii leo. Msemaji wa uwanja wa ndege wa Brussels, Florence Males, anasema ndege mia sita zimefutwa na wasafiri zaidi ya elfu hamsini wameathiriwa. Wafanyikazi wapinga mpango wanapinga mipango mipya ya serikali yenye mwelekeo wa mrengo wa kulia na kuongeza umri wa kupata mafao ya uzeeni kutoka miaka 65 hadi 67, kusimamisha mishahara na pia kupunguza huduma za umma. Serikali imesema kwamba ni lazima ichukue hatua za kubana matumizi ili kukabiliana na nakisi ya bajeti kulingana na matakwa ya Umoja wa Ulaya. Human Rights Watch inasema maafisa wa Russia wameshindwa katika jukumu lao la kuzuia kuwashtaki watu wanaosababisha ghasia kwa mashoga. Kundi hilo limesema hii leo kwamba idadi kubwa ya mashoga na watu wa jinsia moja wanaofanya mapenzi ambao wamekuwa wakishambuliwa na kunyanyaswa kote nchini Russia tangu mwaka wa 2013 Kufuatia sheria yenye utatanishi ambayo imewabagua kisheria watu hao maarufu kama LGBT na kuwaona kama ni raia wa daraja la pili. Ripoti ya kura 85 iliyopewa kichwa cha habari kuwa leseni ya kuwazima gasia na manyanyaso dhidi ya LGBT na wanaharakati nchini Russia inazungumzia dazeni ya mahojiano na LGBT na wanaharakati kumi na wawili katika mji wa Russia ambao wamekuwa wamekumbwa na mashambulizi au kunyanyaswa kwa sababu ya hali zao za kimapenzi na jinsia. Nam, unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na mswada wenye lengo la kubadilisha sheria za usalama wa taifa nchini Kenya unaendelea kuzusha hisia na mjadala mkali kati ya serikali na makundi ya upinzani nchini humo. Mwaigikonyi wa VOA Express anasafiri namna hii. Tangu kuwasilishwa kwa mswada huo katika bunge siku kadhaa zilizopita, wanasiasa wa upinzani na serikali wamekuwa wakitoa maoni na hisia tofauti kuhusu mswada huo huku wapinzani wa serikali wakitisha kufika mahakamani iwapo rais Uhuru Kenyatta ataidhinisha mswada huo. Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto wanadai mswada huo ndiyo njia peke ya pekee ya kuhakikisha serikali inakabiliana vikali na makundi ya kigaidi kutokana na ongezeko kubwa la utovu wa usalama nchini. Uhuru Kenyatta anawataka wabunge kupitisha mswada huo. Kwa nini? tukisema ya kwamba wewe ukikutwa na silaha tunaelewana, wewe ukutwe na silaha ndani ya kanisa au msikiti. Kanisa au msikiti ni pahali ya kuweka silaha? Ni pahali ya kuweka silaha? Si wewe kama umeweka silaha hapo ndani ya huyo msikiti, ilikuwa ya kwenda kupiga kuku au mbuzi? Si ulikuwa na nia ya kwenda kutafuta mwingine? Kwa nini useme ya kwamba hatuna uhuru ya kuingia kwako, tutoe hiyo silaha, na wewe ambao umeweka hapo, tukuchukulia hatua, si lazima tuchukue. Kwa hivyo, wenzangu, tusidanganywe na mambo mengi. Kama mtu ako na ukweli ya kwamba kuna kitu ambayo anaona ni mbaya, atuambie. Mswada huo ume wa sheria pia umelaaniwa vikali na baadhi ya vyombo vya habari, vikihimiza kurekebishwa kwa mswada huo kabla ya kuwasilishwa katika Bunge. Lakini naibu wa rais William Ruto anadai shabaha ya mswada huo ni kufunga mianya inayotumiwa na magaidi ili kutekeleza visa vya kigaidi. Sasa tumependekeza ya kwamba tubadilishe ama turekebishe sehemu ya sheria, ili tuondoe mianya ambayo wakora na wagaidi bado wanatumia katika sheria zetu, ndio tufunge milango yote, tuhakikishe ya kwamba wananchi wa Kenya wako salama. Lakini kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga anadai kwamba mswada huu utarejesha sheria za kidhuluma nchini Kenya na unafaa kuondolewa. Sisi tumesema, sasa serikali imekuja na mswada bungeni ya kujaribu kuleta zile sheria za kidhuluma ambayo tulikuwa tumetoa kwao. Wanaamini ati wakileta hayo ndio sasa wataweza kukabiliana na ni uh, ugaidi. Lakini sisi tunasema serikali wakati huu ina nguvu na uwezo ya kufanya yale yote ambayo wanauliza wafanye, kurudisha hizi sheria za kiimla kiali ambayo imekana ni nidhamu pili, kuna uzembe tatu, kuna mambo ya wizi ya mali ya umma au ufisadi ambayo inafanyika katika serikali. Mashirika yasiyokuwa serikali pia yamepinga vikali mswada huo na yametisha kwenda mahakamani kuzuia serikali kukiuka katiba ya taifa. Bunge la taifa anatarajiwa kukutana Alhamisi wiki hii ili kujadili mapendekezo ya marekebisho ya mswada huo kabla ya kuidhinishwa na rais kama sheria mpya ya usalama wa taifa. Mwaigi Konyo, VOA Express, Nairobi nam. Wakati huo huo, takriban miili kumi ya washukiwa wa ugaidi imesalia katika hifadhi ya maiti ya hospitali kuu ya mkoa wa pwani nchini Kenya kwa takriban miezi miwili sasa bila kuchukuliwa Yasemekana kuwa familia za washukiwa waliouawa kwa madai ya kuvamia kambi ya jeshi la Kenya mjini Mombasa zinahofia kuchukua miili hiyo, licha ya kupata habari ni jamaa zao waliouawa na maafisa wa usalama. Mwandishi wetu wa VOA Express Mombasa, Josphat Kioko anasafiri namna hii. Msururu wa mauaji yanayohusishwa na utovu wa usalama katika pwani ya Kenya na pia sehemu zingine katika nchi hii umesababisha mengi kwa jamii na hasa familia za wahanga. Washukiwa wa ugaidi wanapouawa na maafisa wa usalama, inakuwa vigumu kwa familia kuzungumzia yale waliopata wapendwa wao. Na la mno zaidi ambalo limeibuka hivi karibuni ni hofu ya kwenda kuichukua miili katika vyumba vya kuhifadhi maiti. Miili ya watu wapatao kumi kwa sasa haijachukuliwa katika chumba cha hospitali kuu ya hapa mkoani pwani itwayo Makadara kwa sababu, yasemekana familia zinaofia kwenda kuitisha miili hiyo kwenda kuizika mashirika ya kutetea haki za kibinadamu yanasema yanapitia hali ngumu kusaidia familia hizo kuchukua miili ya watu waliouawa kwa madai ya kuhusika na ugaidi. Hussein Khalid ni mkurugenzi wa shirika la Haki Afrika, ambaye amedokeza kuhusu miili hiyo. Miili yakifikishwa ya mochari ama mahali kwengine, ni sisi ambao hupigiwa simu na familia na wale wa karibu, kutuomba twende kuwasaidia kuweza kupata miili ili waweze kwenda kuzika hivi tunavyozungumza kuna miili isiyopungua tisa hadi hivi sasa iko mochari, na wenyewe wanaogopa kujitokeza. Miili sita ya wale waliohusika kimetajwa kuwa ni uvamizi wa Nyali Baraks, nafikiri mulisikia. Hio familia wameogopa kwa sababu serikali huenda ikawashika wao kwa makosa ambao wao hata walikuwa hawafahamu ni gani. Kuna ndugu wawili ambao waliuliwa baada ya kisa cha Likoni, lakini bado hawajatambuliwa. Na kuna mwingine mmoja ambaye inasemekana ni dada alibakwa na akauliwa. Kwa hivyo ni kazi ngumu sana kwenda kuangalia miili iliyokatakatwa na panga iliyopasuliwa kwa risasi. Kama alivyotaja hapo Hussein Halid ni kuwa watu sita walioshukiwa kuvamia kituo cha kijeshi hapa Mombasa imepata miezi miwili iliyopita, miili yao bado haijachukuliwa na imeibua gumzo kali mitaani. Kuna wale waliohoji uwezekano wa raia kuvamia kituo cha kijeshi chenye maafisa waliojihami na sasa mswada ulio bungeni kutaka serikali ibuni sheria za usalama pia umezungumziwa zaidi. Raia niliowaoji hapo wameibua hisia mseto kuhusu uwezekano wa Kenya kupata sheria mpya kuhusu usalama. Maoni yangu mimi, huo mswada siutaki, sitaki upite kwa sababu sisi tutakuwa nyum, tutarudi nyuma kabisa. Ndio sababu kama nyinyi waandishi wa habari hamtatuletea ripoti kama zile, sisi tutakuwa tunajua wapi? Hiyo ni kurudi nyuma miaka ya kitambo sana. Mimi kwa upande wangu mimi sitaki. Hivyo tunataka kama rais mpendwa wetu, ile mzoada kwanza atubulie mbali kabisa, kwa sababu mi ndio bila hao wengine kama sisi hautapata habari. Hivyo tunangependa sana rais yetu, ili anafanya mikakati yote na usalama mambo yake aendelee. Hivyo wananchi, wananji wa kawaida. Serikali ya Kenya kwa sasa ina mpango wa kutoa silaha zinazomilikiwa kinyume cha sheria. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Haya, ni kibao hicho "Narudi kijijini" na mwanamuziki Best Naso. Narudi kijijini sikuja pori <laughs> yeah, nimetulia, nilifuata penzi lako sijafuata chapa, wewe baki na pesa zako minarudi shamba Jiji la kumi na kwenda mama na beba vilago vyangu na mbawe, manyanyaso sumu kwangu, bora ni timue kama <laughs> kwa kweli mkamiti, unajua kwamba jamaa anasema kwamba, kwamba yeye hakwenda kule Dar es Salaam kushangaa mataa. Sasa nashangaa kama wewe ulikuja hapa Washington kushangaa mataaa, utarudi nyumbani. Jamaa anasema ae, atarudi kijijini. Waonaje? <mukweli> <mukhili> ah. <mukweli> Nyumbani ni nyumbani, narudi kijijini. Vipi, unipe manyanyaso <laughs> ndivyo wanavyokwambia, best naso manyanyaso, sumu kwangu aha. Bora nitimue rudi kijijini. mimi kwangu, sirudi kijijini sasa hivi. Msikilizaji, ndivyo mambo yalivyo katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Tunapatikana katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Vilevile unaweza ukatupa maoni yako kupitia kwenye Twitter. Na tukisonga mbele na VOA Express, huko nchini Tanzania uchaguzi wa serikali za mitaa, vijiji na vitongoji ulifanyika jana nchini Tanzania. Ed Ligongo ameongea na Harold Sungusia wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, waliokuwa wakiangalia uchaguzi huo, na alikuwa na haya ya kusema. Dosari ziko nyingi sana, na zote kwa sehemu kubwa zinatokana na ufinyu wa muda wa maandalizi na kutokuwa serious katika kuhakikisha maandalizi haya yanafanyika kama yalivyotakiwa. Umezungumzia swala la dosari kwamba zilikuwa nyingi sana, pengine ungetueleza ni dosari zipi hasa ambazo kubwa ziliweza kujitokeza katika uchaguzi huo? Sisi tumefuatilia uchaguzi huu katika ngazi tatu, wakati wa kampeni, kwenye kupiga kura na kwenye matokeo. Wenye kampeni tulikuwa na dosari nyingi e, za kwanza kabisa ilikuwa ni swala zima la wagombea kuenguliwa, kwa hiyo lika alio, alikuwa mpinzani wake anapita bila kupingwa. Uchaguzi huu wenyewe kwa mfumo wake mzima unasimamiwa na TAMISEMI, eh, wizara inahusika na tawala za mikoa na serikali za mitaa ambayo hii wizara inasimamiwa na waziri ambaye ni mbunge wa chama kinachotawala, na yeye ndio mwenye maamuzi mw, mw, ya mwisho. Lakini kwenye uchaguzi wenyewe, jana kwa mfano, vituo vingine vimefunguliwa saa tatu, vingine saa tano, vingine saa sita, sa, utaratibu wa kuja kuhesabu kura wenyewe na wenyewe ulikuwa na dosari zake. Watu wengine majina hayaonekani wakati ule wa kwenda kupiga kura, majina hayajapangwa katika alfabeti, majina ha, hayajulikani ya mengine yameandikwa kwa mikono, miandiko mingine haisomeki, majina ya, ya baadhi ya yamechanganywa kwa mfano unakuta mgombea wa Chama cha Mapinduzi, lakini nembo aliyokuwa nayo ni nembo ya Chadema, na huku mgombea wa Chadema nembo ya ya ya, ya, ya chama chake ni nembo ya kafu. Em, tuzungumzie swala ambalo uh, limeonekana katika mitandao ya kijamii watu mbalimbali wamekuwa wakiposti picha za video ama wakiandika kwenye kurasa zao ziwe za Facebook, Twitter ama Instagram kwamba kulikuwa kuna hali ya uh, kuiba kura. Sijui hili wewe unalizungumziaje? Umeliona hilo lilikuwa li nawezekana na hakuna mtu anaweza kubishana nalo. Kwa nini nasema hivyo, Bwana Idi? Kwenye kujiandikisha dosari hiyo ilitokana ukwenye, ujiandikisha kwenye kujiandikisha kwenyewe, muda wa kujiandikisha ulikuwa ni siku saba. Wakati unapoenda kujiandikisha ulikuwa huulizwi kitambulisho chochote, unajiandikisha tu majina yako matatu. Kwa hiyo kulikuwa na uwezekano mtu kujiandikisha zaidi ya mara moja. Hiyo ilikuwa ni kitu ambacho kiko wazi sana. Dosari ya pili, jana wakati wa kupiga kura watu walikuwa hawaulizi vitambulisho vyao, ili waweze kumtambua kama ndiye mhusika au ni mtu mwingine. Ungeweza kupiga jina jina lolote, unaweza ukafika pale ukachagua jina unaolifikiri liko sahihi, ukaja ukalitaja ukapiga kura ukaondoka zako. Kwa utaratibu ulivyokuwa, mtu angeweza kupiga kura hata mara kumi. Sehemu nyingine ulitakiwa upige kura, alafu uchovye kidole chako kidogo kwenye wino. Sehemu nyingine hakukuwa na wino wakul, kama hapa Sinza kwa mfano Dar es Salaam, sehemu nzima karibu yote ya Sinza hakukuwa na wino wa kuchovya kidole. Wizi mwingine ni huwa umeme kukatika katika na kuhesabia kura ya vichochoroni, sehemu ambazo zinagiza, kulikuwa na dosari nyingine, watu wamechukua, wamekwapua maboksi yale ya kupigia kura baadhi ya maeneo na kukimbia nayo sasa, na baadhi ya maeneo ambayo uchaguzi pia ziliahirishwa na watu wakawa na vurugu, na sehemu watu baada tu ya matokeo kuanza kutangazwa fujo zikatokea. tunafikiri kwamba hayakupaswa kufanyika kama hivi. Ni Harold Sungusia akiongea na VOA Express kutoka Dar es Salaam. Na wanandoa wanashauriwa kufanya nini? Sikiliza kwa makini katika makala ya ushauri. Mimi ushauri wangu ni kuitaka jamii na hasa wanandoa tutambue, kwamba na mimi nikiwemo, napenda kutumia hilo mimi, kama ambaye nina nina labda ni driver mimi, ambaye ni accountant, mimi ambaye ni, nina nafasi fulani katika eneo mimi, ambaye ni mume wa fulani, mimi ambaye ni mke wa fulani, je, naonyeshaje kwamba mimi niko machuadi? Mimi nimekomaa, mimi ni mtu mwenye busara ninasimamaje katika nafasi yangu? Lakini kwanza pale nyumbani nimeacha hali gani? Krisis lazima zitokee, ninazikabilije? Ninazisovu vipi? ili kuendelea kudumisha heshima, kwa sababu heshima ikiwepo nyumbani automatikali itakuwepo hata kwa wengine. Nikimheshimu mke wangu vizuri, mke akaniheshimu mimi, kwa heshima kwao, lazima nitoe huduma yangu kikamilifu, kwa kumheshimu, kwa kumjali, kwa kumpenda, kwao ninapomwona mwingine kama mtu muhimu, kama anayestahili haki nimpatie haki. Na hivyo kila mmoja akisimama kwa nafasi yake, akatenda kama ambavyo angependa mtoto wake atendewe, akapenda kama ambavyo angependa mke wake au mme wake atendewe, hakika ni wajibu wetu. Ushauri wangu kila mmoja kuangalia anatimizaje wajibu wake, ili kuleta maendeleo kwa mke wake, kwa mme wake, kwa watoto na hatimaye kwa eneo, kwa kitongoji, kwa kijiji, kwa kata na kwa taifa zima. Naam kijana, basi, kama huna kazi usife moyo. Si maneno yangu, ni maneno kutoka kwa Gabriel yenyewe wa Mombasa, Kenya, katika makala ya kama huna kazi. Kama huna kazi usife moyo, maanake hapa mjini ni mambo mengi kijana unaweza fanya. Mfano kama mimi sina kazi, ndio, lakini nafanya biashara ndogo ya mayai. Mimi kwa majina najulikana kama Gabriel, Gabriel yanaye, kazi yangu ya mayai, japokuwa ni kidogo lakini nanisaidia mahitaji ndogo, ndogo kama kulipa nyumba na hii ya kuchemsha haya wachemsha ka kama tre mbili kwa siku tre tatu, na napata mahitaji yangu ndogo, ndogo. Inakaa Likoni kila asubuhi nikitengeneza kazi yangu tayari. Ninaamka asubuhi sana, navuka pale feri nakuja kufanya kazi yangu sehemu sehemu hii hapa town, hakuna chochote unalipa una kwa feri, manake ni bure. Kwa hivyo nitakachowambia vijana wenzangu ni kuwa msife moyo kama hauna kazi unaweza fanya kazi pia kama yangu hii, pata mahitaji yako, asioni kama utakuwa mzigo kwa jamii. ma yangu nikichemsha huwa na nafanya kusongosha tu sehemu ya mjini hapa e, si... mara nyingi huwa nachemsha tira tatu, eh mayai tisaini ambayo kwa siku mara nyingi huwa namaliza, na wose watu wa wenye magari, mtu yeyote tu ambaye nakutana naye. Mayai ikishachemsha ninatengeneza kitu naitwa kachumbari na masala na chumvi ili mteja akihitaji naweka. Kuna wengine pia nasema, mtu nasema yeye hatumii atumii chumvi, nikishatengeneza nampa tu hivyo hivyo. Uzaji wangu wa mayai sema kweli, kama sasa kwamba kulipa nyumba, sioni mzigo yote manake. Hapa yani, mahesabu yangu yote ya kimaisha ni hapa hapa, sioni mzigo yote kabisa. Pengine nikawamiza vijana ambayo wengi ambayo wana kazi sio tu nyingi, mara nyingi natarajia na tu pengine ukaweza kuajiriwa ambayo mara nyingi pengine au utapata kwa haraka. Mimi yangu hii nafanya, najua siku moja Mungu ata tanifungulia kwengine. Eh, vile nauza hivi sasa, mimi naweka, kuna kiwango kidogo kidogo ambaye ambayo naweka hili angalau eh, siku zinazokuja naweza fanya kitu kingine. Nam, msikilizaji, leo katika Hollywood basi tunaamia Bongo, Tanzania, kama unavyojua, basi yule Mtanzania Idris aliyenyakua kitita kibao kutokana na mchezo wa Big Brother. Leo ndio utamsikia katika Hollywood au vipi? Kweli kabisa, Idris kijana machachari kwelikweli. Unakumbuka kwamba alipokuwa kule ndani ya nyumba ya Big Brother house kulikuwa na mambo kwamba yeye uh, wale kina dada walimpenda sana hadi akajipatia jina la Lava Boy, Mr. Lava Boy. Sasa pia pesa anazo mfukoni mm -hmm. Hayo yote tulibahatika kwamba Idli Gongo wa VOA aliweza kupatana naye kijana Idris na wakawa na mahojiano baada ya ushindi huo wenye utata. Sikiliza. huku nje nina concentrate kwenye vitu muhimu zaidi, ambavyo kwa sasa hivi vitu ni muhimu ni kama uh, waafrika wengi sana wametumia muda wao mwingi sana kunipigia mimi kura, wametumia uh, effort nyingi nguvu nyingi. Sasa ndiyo kitu ambacho nataka ni concentrate sasa hivi kama walivyoweza kubadilisha maisha yangu na kuweza kubadilisha maisha ya watu wengi sana Afrika. Kwa hiyo ndiyo kitu ambacho nina concentrate kwa sasa hivi. ni haya mambo ya wasichana wasichana, baadaye byna wasichana hapo <laughs> Kwa hiyo sasa hivi nimeona kuna vitu vya muhimu sana vya kufanya, na ndio hivyo ambavyo mimi naangalia malengo yangu makubwa, kwa sababu tegemee kama walionipigia kura ni wasichana tu, basi hata nianze kuangalia wao wao tu, amna. Lakini kwamba nitafanya vitu vikubwa sana, nikiweza kuweka akili yangu kwenye vitu ambavyo ni muhimu zaidi kwa sasa hivi. A, afrika wamenyeshea nguvu yao kubwa, na nataka ni kiguu kikubwa kwenye kubadilisha maisha ya watu na sio kuwa mchoyo mchoyo tu nikasema basi, ee, na vimapenzi mapenzi na sina wasichana, nitapoteza maelekeo kabisa kuna vijana wengi yale, sana ambao pengine wanakuangalia yeah, wanatarajia pengine mm, kuona mfano mzuri kutoka kwako, ama kuna vijana ambao wanataka kukusikia kauli yako. Nini hasa ambacho unawambia hususan mm, swala zima la kazi, ajira na mm, kadhalika. Ah, mi napenda kusema kwamba vijana wengi kweli wenzangu waga wanakuwa na uvivu wa kufikiria yeah kwa sababu ya, kuna opportunity nyingi sana ambazo tunakuwa nazo, tunaweza kufanya vitu, kwa sababu tunaangalia ile general ambayo inaiiaa ni kwamba watu kuanzia labda miaka ishirini na tano ndo hao wenye kazi, watu kuanzia miaka ishirini na tano kwenda juu, hao ndo watu ambao wanaweza wanawezaahoasini wanaweza kawa na hela zao kidogo, watu kwanza miaka thelathini na tano kwenda juu ndo wanaweza kawa matajiri. Hapana, hizi ni vitu vya uongo. Natakiwa tu hakuna mtu ambaye mimi bado mdogo, eti mdangu bado hakuna. Kama una uwezo wa kuanza sasa hivi, as long as kwamba umeshafikiria kufanya kitu fulani, basi kifanye, kuwa na motive ya kufanya, kwa na kufanya, kufanya, kufanya na kwa una passion ya kufanya kifanye kitu sasa hivi, na sio kwamba subiria, unasubiria tu kila siku watu wafanye vitu, mwisho wa siku basi idea zako zinakuwa zinapotea. Idris, labda tuzungumze swala moja ambalo linaendelea hivi sasa kule Mombasa. Kuna vijana ambao wanajiingiza mm. kwenye vitendo ambavyo ni vya uvunjifu wa amani. Una nguvu kubwa ya kuambia vijana Afrika nzima, nini ambacho unawambia? Ningependa ni kusema kwamba natakiwa tuangalie kwenye vitu vya muhimu sana vya kufanya sasa hivi, tusitafute njia rahisi rahisi kama hivi, hizi njia zitakuja kutufikisha baba, kwa sababu uh, kama ni, ni kutuletea hela, kutuletea nini? Vinaleta hela za haraka, hela ambazo hazina heshima, kwa sababu hivi vitu wanavifanya sana. Ukiachana tu hata na hizo hivyo vitendo wanavifanya hata kuuza madawa ya kulevya, kuuza bangi, vitu kama hivyo, vitu ambayo vinaleta hela haraka, lakini hiyo hela inakuwa haina heshima. Hata wewe waingia watu wengine ambao wako kwenye society yako, unakuwa na unashinda kuaingia, kwa sababu ya kazi unaifanya wewe nzima na, ni VOA Express na sasa ni muktasari wa habari. mzozo wa utekaji nyara huko Sydney, Australia unaendelea saa kadhaa baada ya kuanza mapema hii leo na msikilizaji, basi hapa ndiyo tunakamilisha VOA Express kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wake Khadija Riyami, mwelekezi Duane Collins, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nami naitwa Harizon Kama, tunakutakia jioni njema. This program has come to you from the Voice of America, Washington.