Kutoka studio 15 hii ni voa Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Desemba 17, mwaka 2014. Hii ni voa Express. Kama huna kazi unafanya nini, kijana? kama kijana badala ya kukaa maskani, kukaa katika magenge na kusema sina kazi, ni bora ya kutumia fursa zilizopo ikiwemo bahari, ikiwemo ardhi na mambo mengine ili kuweza kujipatia ajira. Huyo ni Pili Mlindwa akikueleza cha kufanya kama huna kazi. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Kusimamishwa kwa mashirika isiyo ya kiserikali Kenya hapo jana kwa zua mgongano wa hoja sasa yale yameharibika ndiyo mengi. Sasa uangalie kwa njia hii. Aa, unajua, bwana, unajua lazima uje na takwimu. hii takwimu hii ni hesabu, kwa sababu mimi ninalojua mashirika yale mengi ninayajua ambayo yamefanya vyema. kama Basi, yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia. na mkamiti kibayasi. Jengo la ghorofa tano limeanguka katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, leo alfajiri na kusababisha kifo cha mtu mmoja, na inasadikiwa takriban familia thelathini zimekwama kwenye vifusi vya jengo hilo. Kwa mujibu wa mwandishi wetu wa Nairobi, jengo hilo lipo katika eneo la Kaloleni, karibu na uwanja wa michezo wa City Stadium. Juhudi za uokozi zinaendelea kufanyika ili kuwaokoa watu waliokwama ndani ya vifusi. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation la Kenya, jengo hilo ambalo lilikuwa linaendelea kujengwa lilikuwa na wakazi ambao walikuwa wakiishi katika ghorofa ya chini ya kwanza na ya pili, wakati ghorofa nyingine tatu za juu zikiwa zinaendelea kujengwa. Maafisa wa Pakistan wanachukua hatua za kujibu shambulizi la jana la Taliban kwenye shule moja ya msingi huko Peshawar huku taifa likianza siku tatu za maombolezo kwa watoto mia moja thelathini na wawili na wafanyakazi tisa ambao walifariki. Waziri Mkuu Nawaz Sharif aliidhinisha amri hii leo ya kuongeza adhabu ya kifo katika kesi za ugaidi ambazo zimekuwepo zikiendelea tangu mwaka elfu mbili na nane. Bwana Sharif pia aliahidi kuendelea kwa mapambano ya jeshi dhidi ya wanamgambo huko kaskazini magharibi mwa nchi kwenye eneo la kikabila karibu na mpaka na Afghanistan. Kundi la Pakistan Taliban lilisema lilifanya shambulizi la jana katika kulipiza kisasi kwa jeshi la nchi hiyo kuingilia kati masuala ya waasi. Wanamgambo wanaoshukiwa kuwa wa Taliban wamevamia benki moja katika jimbo la kusini la Helmand nchini Afghanistan na kuwa watu kumi, wakiwemo wote raia na polisi Maafisa walisema shambulizi la leo kwenye tawi la benki ya Kabul huko Lashkarga lilianza kwa mwanamgambo mmoja kujilipua mwenyewe kwenye mlango na wengine wakijiingiza ndani ya jengo hilo kwa nguvu. Ilitokea wakati wafanyakazi wa serikali walikuwa katika benki wakichukua mishahara yao, na pia tukio lilisababisha watu kumi na wanne kujeruhiwa. Hii ni VOA express kutoka hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Australia anaahidi uchunguzi juu ya jinsi gani mtu mmoja mzaliwa wa Iran mwenye historia ya Ghana, na msimamo mkali aliweza kufanya shambulizi baya wiki hii katika mgahawa huko Sydney. Man Haron Monis alivamia mgahawa wa Chocolate Lindt kati kati ya mji wa Sydney na kuchukua mateka watu kumi na saba. Mshukiwa huyo mwenye umri wa miaka hamsini pamoja na mateka wawili waliwawa wakati makomando wa polisi walipovamia mgahawa huo. Monis alikuwa akifahamika vizuri kwa maafisa wa Australia. Aliachiliwa huru kwa dhamana baada ya kushitakiwa kwa kuhusika na mauaji ya mke wake wa zamani. Pia alikuwa anakabiliwa na mashtaka zaidi ya arobaini ya ghasia za ngono na mambo machafu. Rais Barack Obama ametia saini mswada wa dola ya trilioni moja nukta moja fedha ambazo zitafadhili uendeshaji wa idara zote za serikali kuu kwa kipindi cha mwaka mzima ujao. Kipengele pekee ambacho hakijazingatiwa kwenye bajeti hiyo iliyotiwa saini jana na bwana Obama ni kile cha wizara ya usalama wa ndani ambacho fedha zake zitafikisha mwezi wa pili mwaka ujao. Viongozi wa Republican walitoa fedha kiasi kwa wizara hiyo kusudi waweze kumlazimisha rais kubadili amri yake ya kiutendaji ambayo inaondoa tishio kwa wahamiaji wasio na nyaraka halali kurejeshwa makwao. Mswada huo ulitiliwa mashaka wiki iliyopita wakati seneta Republican Ted Cruz wa Texas alipotaka kura ipigwe ya kupunguza fedha ambazo zingemwezesha rais Obama kutekeleza amri hiyo ya kiutendaji thamani ya sarafu ya Russia rubo imeimarika kidogo hii leo baada ya Moscow kusema inafanya kila iwezalo kuimarisha sarafu hiyo Hili lilijiri baada ya waziri wa fedha wa Rusia kutangaza kwamba watauza sarafu za kigeni kutoka katika akiba ya taifa kwa muda wowote utakaohitajika hadi thamani ya rubo ya Rusia iimarike. Kufikia mchana leo katika mji mkuu wa Rusia, thamani ya rubo ilikuwa imepanda kwa kiwango cha asilimia tano na kufikia rubo 64 kwa dola moja. Baada ya mkutano wa dharura hapo jana, waziri wa uchumi wa Rusia Aleksei Ulyukayev alisema kwamba kila hatua itachukuliwa kutatua mzozo huo lakini amefuta uwezekano wa masharti makali ya udhibiti katika kununua fedha za kigeni. Kama unajiunga nasi basi, hii ni VOA Express na hujachelewa sana. Na kama ulivyosikia katika habari za dunia, huko jijini Nairobi, jumba la ghorofa tano limeporomoka katika mji mkuu huo wa Kenya na kumuua mtu mmoja na wengine 15 kujeruhiwa vibaya. Mwana VOA Express Mwangi Gikonyo alifika mahala hapo pa msiba mapema asubuhi na kutuletea rip ripoti ifuatayo na shughuli zimekuwa zikiendelea tangu usiku, na napata habari hivi sasa hapa nje kwamba kuna baadhi ya watu walio ndani hivi sasa ndani ya jumba hili, wamefunikwa, baadhi yao wanazungumza kwa simu za mobile. Polisi wamejaa hapa hivi sasa, kuna ulinzi mkali, na vilevile kuna wa shirika la msalabu Mwekundu ambao walifika hapa usiku ili kuweza uh, kushiriki katika shughuli za uokoaji. Shughuli zinaendelea hivi sasa, msikilizaji hapa Makongeni sio mbali sana na katikati ya mji mkuu wa Nairobi, karibu sana na uwanja wa michezo wa Nairobi State Stadium. Na habari ambazo tulipata hapo mapema ni kwamba kuna mtu mmoja amefariki na watu sita wangali wakipata matibabu katika Kenyatta National Hospital, na kuna wengine saba ambao tayari wameruhusiwa kurudi nyumbani baada ya kupata matibabu hapa. Vilevile anaweza vile kuona kwamba askari wa jeusi wanapita hapa mbele yetu hivi sasa wakifanya ulinzi mkali, kushika doria kila mahali, na kuna sauti kwa mbali kuwatadharisha wananchi kwamba wakae mbali kidogo, ndio kuweza kutoa nafasi ya shughuli za uokoaji zikiendelea. Watu ni wengi kabisa, shughuli zinaendelea za uokoaji hivi sasa, lakini mle ndani tunapata habari kwamba kuna zaidi ya familia thelathini ambayo hivi sasa zimefunikwa na mabaki ya jengo hili, mawe yanaondolewa kila mahali na shughuli kwa kweli zinaendelea kwa uangalifu sana, maanake kuna watu ndani yake, kuna watu mle ndani. Na kufikia nyakati za araasiri, zaidi ya watu 15 walikuwa bado wamenaswa kwenye vifusi vya jengo hilo la ghorofa tano. Na kulingana madaktari na maafisa wa shirika la Msalaba Mwekundu, mtu mmoja amefariki na wengine sita wametibiwa na kuruhusiwa kurudi nyumbani, lakini kuna wengine sita waliolazwa katika hospitali ya kitaifa ya Kenyatta na baadhi yao wako katika hali mbaya ya maumivu. Na kulingana na afisa wa mawasiliano wa Kenyatta National Hospital, Kibati Megitich, watu sita wametibiwa na kuruhusiwa kurudi nyumbani na mmoja alifika akiwa amefariki. Hospitali kuu ya Kenyatta imepokea wagonjwa saba kutokana na ile mkasa ya Makongeni. Sita kati yao walionekana na kuruhusiwa kwenda nyumbani na mmoja bado anaendelea kupokea matibabu. Mmoja alifika amefariki, naye mwili yake ikakuwa transferred to the city mochari ya sababu alikuwa ameaga ki uh, kwa njiani kufikishwa hospitali. Kulingana na watu walionusurika mkasa huo, jumba hilo lilianza kuporomoka wakati walikuwa wamelala mwendo wa saa tisa za usiku. Na baadhi ya watu walioshuhudia mkasa huo wanadai kwamba jumba hilo lilikuwa bado likijengwa na lilikuwa na dalili za kuporomoka kutokana na nyufa na mianya iliyoanza kujitokeza wakati wa ujenzi wa ghorofa sita la jengo hilo. Na manusura wa mkasa huo wanasema huenda jumba hilo limeporomoka kutokana na ujenzi duni pamoja na msingi dhaifu wa jengo hilo. Mwaiki Konyo, VOA Express, Nairobi. Wakati huo huo, VOA Express imekusanya maoni kutoka kwa baadhi ya wakazi wa jiji la Nairobi kuhusiana na kuanguka kwa jengo hilo, na hivi ndivyo wanavyosema. Jina langu ni Grace nikiwa Nairobi, Kenya. Naweza sema ya kwamba wale ambao wanahusika kupima pale jengo linatakalo kujengwa, wale wana ambao wanajulikana kwa jina kama architecture, naweza sema wamezembea, maanake si si jambo la kwanza limeonekana Nairobi. Naweza sema kwamba serikali ya Kenya inafaa iingilia sana, wakati wanaangalia zile jengo ambalo linajengwa na upande mwingine pia nawezataka kusema ya kwamba wale wafanyikazi ambao wanafanya katika ile mijengo. Mara mingi ukipita katika mijengo huku Nairobi, unapata kuona hawana mavazi yanayofaa. Ukiangalia ile kofia, ukiangalia ile ma overall, ni wanafaa kukuwa nayo, wengi wengi sana unapata hawana, so ninawezasema kwamba serikali pia imepata kuzembea kuhusiana na wale ambao wanapeana idhini ama wanapeana ruhusa majengo yapate kujengwa huku Nairobi. Pia wenye majengo hayo pia wanaweza kuwa ni maybe wanataka kuhifadhi fedha, kwa hivyo wanatumia matirio ambayo haifai, wanatumia matirio kidogo ukiangalia pengine kokoto inawekwa kiasi kidogo sana ambayo haiwezi kusitiri mijengo. Mi naitwa James Ng'ang'a, niko hapa Nairobi. Mambo haiko mbaya sana kwa sababu jumba lenyewe ilikuwa under construction, bado ilikuwa inajengwa, kwa sababu jumba lenyewe ilikuwa bado iko najengwa kwa hivyo iko imejaa watu, lakini uh, wenye walikuwa huko walisaidiwa na wengine wao wakatolewa, lakini mpaka hivi sasa bado wanaendelea kutafuta wengine wakadhaa, wamepotelea huku ndani, sijui namba hasa ni ngapi, hawajapatikana lakini inaonekana uh, hasa Uh, ili nyumba kuanguka kwa kwake ilikuwa ni sababu ya ile ujenzi haikuwa imefikia ili ile kiwango inatakiwa, standard yake ilikuwa chini kidogo, ndio maana yake nafikiri ikakuja kuleta hiyo majiraha na hasara nyingi hapa kwa, kwa watu wenyeji hapa. Nafikiri kusikia hapa hivi serikali imeshafanya chochote chile inaweza fanya, lakini imebakisha tu jambo moja kwa sababu sheria ziko, sheria ziko za ujenzi, standard zinyetakiwa nyumba kujengwa kutoka chini mpaka juu, lakini en enforcement ya sheria yenyewe vile kutia mkazo kwa ile sheria ndio hakuna serikali. So, inatakiwa kuwaajiri inspectors wengi engineers wa kukagua nyumba wakati inapojengwa, kuanzia mwanzo mpaka mwisho, na kuangalia kuwa hiyo nyumba vile ime- m-map kwa sababu kuna map za zinapeana za kujenga nyumba vile ime, imeandikwa kwa map, imechorwa kwa map ime Construction inafuata hiyo map kwa sababu watu wengi hapa jijini Nairobi wajenga nyumba wako na map, lakini ikifika kiwango fulani wanaanza kuweka mijengo zao za kando kando, wanaweka mageuzi bila bila kupewa ruhusa na serikali hiyo. Uh, ndio inakuwa shida kubwa hapa. Ni wakazi wa jiji la Nairobi wakitoa mawazo yao na maoni kuhusiana na ajali ya kuporomoka kwa jengo huko jijini Nairobi, Kenya. Hii ni VOA Express. Matangazo haya vilevile yanapatikana vile kupitia www.voaswahili.com, halikadhalika ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com Nam basi, usikose kujiunga nasi katika makala hiyo ya afya, ambapo leo tutazungumzia masuala yanayohusiana na virusi vya ukimwi na ukimwi. Hii ni VOA Express hivi sasa. Basi tunapata burudani ya muziki, huyu hapa Alikiba anakuambia feel free <mulia> Haya, msikilizaji, unasikiliza kibao hicho, feel free feel free to dance, kutoka kwa Ali Kiba. Naona Idi ulikuwa ukiwa free, lazima niwe free nicheze kidogo. Kama unavyojua hali ya hewa hivi sasa hapa baridi kwelikweli hapa Washington DC, kwa hiyo lazima upashepashe mwili joto kidogo. Hii ni VOA Express. Basi, msikilizaji unasikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wananchi nchini Kenya wanasema nini baada ya serikali kusitisha shughuli za baadhi ya mashirika yasiyo ya kiserikali kwa tuhuma za kufadhili ugaidi na kutowasilisha hesabu zao? Hivi ndivyo wakitoa hoja zao. Nina maoni tofauti, maanake sasa hivi vile nchi yetu ilivyo, tangu tupate katiba mpya na tukaweka mikakati yetu mahali ilipo kitu tunakosa ni kufuata sheria. Kwa hivyo mambo ya kuwa... lakini mashirika hayo yanafuata sheria bwana, ni serikali yenyewe ndio imeandikisha wao. Hawakuja wenyewe, waliandikishwa na serikali hiyo hiyo. Samani wenye kupitisha yale makaratasi au wenye kupitisha, umepita kwenye midhamu, ili inatakiwa kuwa mmoja wa wale NGO Mikakati yenyewe imevunjika, maanake ya vitu tunaviita pale katikati vimeongezwa, vinaitwa ufisadi. Lakini mwenzangu, sikiza, ikiwa yai moja limeoza, siyo yote yameoza bwana. Mimi kile najua kwamba kuna mengine ambayo yamefaidi nchi ile sana. Tukirudi hata kwenye pale nyuma historia, hakuna mahali tumefikia sisi tukaona sheria ikifuatwa, masheria tunayasoma asubuhi, yanaangaliwa yana yanaonekana mema mno, lakini hamna mtu anayefuata. Lakini wewe, we we we, mwenzangu, utakubaliana na mimi, sio wote ambao ni wabaya. Kama nilivyosema, si yai moja likioza, si yote yameoza. Mi najua mashirika ambayo yame yame La... yamefanya juhudi kuona kwamba uchumi wa nchi ile umeinuka, kwa sababu fedha zinazoletwa zimekuwa zikienda katika miradi mbalimbali. samani samani rafiki yangu, tunapozungumza mambo ya yai, wasikia tunatamka kama Waswahili, tunasema yai moja hayaharibu yale mengine. Sasa yale yameharibika ndiyo mengi. Sasa uangalie kwa njia hii, unajua bwana, unajua lazima uje na takwimu. Takwimu hii ni hesabu, kwa sababu mimi ninalojua mashirika yale mengi ninayajua, ambayo yamefanya vyema kama semarital kule, naona wanachimba visima, awa wanawasaidia jamaa, sio hauwezi kuonekana kwenye hawe, hakuna mahesabu, wanatoa kwenye serikali kwenye hela zote zile wametoa. Manake mwenye kufungua na kumkubalia awe NGO, bado ni mwenye shida. Ni nani basi, si ndio hawa ambao hawaji kupiga, kupiga hesabu wao wao wao wao, ikiwa serikali imekosa kuja ku, ku, ku, kufanya kuorodha kujua fedha zinaenda vipi, sasa hawa utawalaumu vipi? Manake kile nachozungumza, rafiki yangu, ni kusema sisi ni watu tuna chembe chembe za viini vikali kuliko UKIMWI kuliko sarakani. Sisi tuna mambo yanayotisha na... ah, ah, <tuhum> mwenzangu, kwa sababu ikiwa ikiwa tunapata misaada kutoka popote pale inapokuja na inasaidia nchi, hatuwezi kuorodhesha kwamba uh, fedha zote zile zinazokuja zinatumiwa kwa ugaidi. Haya, ni mjadala hoja <laughs> hoja kwa hoja hizo, <laughs> hoja zinatolewa kwelikweli. Kweli mkamiti, jamaa anakuambia kwa kwamba haina maana kwamba yai moja likiharibika basi mayai yote yameharibika, ameharibika. Ndio, ndio Kiswahili hicho. Na basi vile vilevile unaweza ukaendelea na wewe kuchangia, eh, hoja yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook yani VOA Swahili, na utaweza basi kushiriki moja kwa moja katika matangazo ya VOA Express, vile vilevile matangazo yetu ya asubuhi na matangazo yetu ya jioni. Kama unajua eh, sasahivi mkam, mkamiti kazi ni moja ya kati ya maneno muhimu sana kwa vijana wengi duniani kote kila wakati mm -hmm. Lakini kama mm huna -hmm kazi wewe ni kijana unatakiwa ufanye nini? Mimi naitwa Saidi Ali. Kama una kazi kijana, unatakiwa kujituma uweze kufanya shughuli ndogo ndogo za kwa maana ya kwamba huo ujasiriamali, ili uweze kufanya kukidhi mahitaji yako ya kila siku na kuongeza kipato chako ili kuweza kupata maendeleo, ili baadaye uweze kumudu kuwa na familia ambayo itakuwa ni mzazi tegemezi, kwa maana kama ni wakike mama na wakiume ni baba. Kwa vijana, tunatakiwa tujitume kutafuta misingi mizuri ambayo natufanya sisi tuweze kuwa na kazi kufikia malengo ya taifa letu pamoja na familia zetu kwa ujumla. Hii inatokana na kwamba ajira zilizopo serikalini ni ndogo, haziwezi kukidhi mahitaji ya vijana wote waliopo. Kwa vijana, tunashauriwa au tunatakiwa tushauriane kuwa wajasiriamali katika maeneo yetu husika kulingana na mahitaji ya, ya, ya eneo husika. Kwa maana ya kwamba ujasiriamali kama ujasiriamali inahitaji ubunifu. Kwa uangalie sehemu yako, kuna upungufu wa bidhaa gani au biashara gani inatakiwa, ili uweze ku kuanzisha hiyo biashara na mwisho wa siku uweze kujiongezea kipato. Naitwa Pili Mlindwa, niko Pangani, Tanga. Kama huna kazi, ni vyema kama kijana kutafuta vikundi. Vipo vikundi vingi, kuna fursa nyingi ambazo zinapatikana. Lakini kama umekosa kujiajiri katika kilimo, ufugaji, jiunge katika vikundi ambavyo mara nyingi vinatambulika kisheria, unapata mkopo, unafanya biashara ambayo itakuwezesha kupata kipato cha kila siku na kuacha kusema huna kazi. Kwa hiyo kama kijana, badala ya kukaa maskani kukaa katika magenge na kusema sina kazi, ni bora kutumia fursa zilizopo, ikiwemo bahari, ikiwemo ardhi na mambo mengine, ili kuweza kujipatia ajira, badala ya kukaa na kusema sina ajira, ama kuweza kutafuta vikundi ambavyo vinajulikana kisheria na kupata mikopo ambayo itakusaidia kama kijana kuweza kuanzisha biashara yako, kupata mtaji, ili kuweza kusogeza maisha yako ya kila siku, ambayo mwisho wa siku utajivunia kama kijana na kukumbuka tu kwa kwamba siku moja niliwahi kusema sina kazi na leo nina kazi yangu. Unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC id sasa, umefika wakati ule wa kupata maakuli na umeniambia kwamba asubuhi <laughs> hii hujapata chai <laughs> Sasa wakati umewadia kupata maakuli, chakula namna gani kinavyopikwa, basi msikilize Rahabu Fredi akiwa Dar es Salaam. Na mapishi, mapishi ni wakati mwingine wa kipengele hiki cha mapishi, na leo Filemoni Alex Kweka ndiye mpishi wetu, anapatikana kwenye mgahawa wa Shabaha. Ana shughuli nyingi kweli, kweli, hapa lakini, moja kwa moja, anaweza kutueleza maandalizi ya chakula anachokipika leo, ambacho ni makange ya kuku. Maandalizi ya makange, unatengeneza vitunguu maji pamoja na karoti, naoo, unakuwa na viungo kama chikene masala na jina moto, nakuchanganya. Yani makange, yule kuku unamweka kwenye, kwenye sufuria Unamuweka mafuta una kidogo na pilipili, unamjeuza mpaka nabadilika rangi, anakuwa kama, kama brown ile, anu brown ikishaipata, unachanganya viungo kama pilipili pilipili pili, pili, pili, pili hoho, karoti, una, una, una, una, una ginamoto na vitunguu unavuruga kwa pamoja, baadaye jina moto, chikeni masala, unamaliza na nyanya mwisho kabisa, unaweka swaswasi aswa Tunavuruga pamoja moja mpaka unapata rangi kana kama nyekundu. Ndio tayari makange yameshakuwa tayari kuliwa. Mhm, uh -huh. Chakula kinaonekana kina, kina ladha lakini ni kuku pekee yake. Unaamla kuku hivyo hivyo ama unakula na nini? Yaani ukishatengeneza makangi, kuna mlaji anaamua anapendelea labda kwa na ugali, mwingine anapendelea kwa na chipsi, mwingine anapendelea kwa na ndizi. Na hili pishi la makange kwa muda gani hasa ndio linafaa? Yaani pishi la makange kwa ujumla alina, alina wakati maalum. Unaweza ukaamua kula mchana, jioni na usiku, kwa milo mbalimbali mbali. Pia inakuwa na vinywaji vyake ambavyo vinakwenda vizuri na pishi husika. Kwa makange pengine na ugali au chips au ndizi, unashushia na kinywaji gani? Mi naonaga zaidi sana watu wanapenda sana kushushia na bia, watakapokuwa wameshaka kula makange yako, au unaweza ukanywa soda. Yaani kinywaji chochote, maji, soda, bia ni sawasawa tu. Kwa kuwa mi niko hapa, harufu ni nzuri, chakula kina ladha nzuri kweli kweli. Ndio makange ya kuku hayo, kama ulivyomsikiliza mpishi wetu wa leo Filemoni Alex Kweka akitueleza. Na hadi hapo kwa leo, tunakamilisha kipengele hiki cha mapishi. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Na sasa basi, tunaenda kuangalia yale yanayovuma mitandaoni. Kama kawaida, Harrison Kamau aliangaliangalia angalia kwenye Facebook, blogs, Twitter na sehemu kwingineko <laughs> <laughs> akaona ni kitu gani ambacho sasa hivi kinavuma mno. Bei ya mafuta kote ulimwenguni imekuwa ikishuka kwa miezi kadhaa sasa na kufanya maisha kuwa ya fweni kwa wengi ulimwenguni. Nchini Kenya, bei hii ya mafuta imekuwa ikishuka kwa muda wa miezi mitano sasa, na kwa hivyo kuwapa wengi matumaini ya kwamba gharama ya usafiri na bei za bidhaa zitashuka, lakini mambo yanaonekana kuenda kombo, hasa kwa maelfu ya wananchi wanaotumia usafiri wa umma baada ya chama cha wamiliki wa magari ya matatu kutangaza kwamba kuna uwezekano wa nauli kupanda hata zaidi. Wasafiri wengi wametoa maoni yao kwenye mitandao ya kijamii hasa baada ya msemaji wa chama hiki cha wenye matatu Bwana Albert Karakacha kusema kwamba wasafiri bado ni wengi zaidi ya magari yaliyoko, na kwa hiyo sekta hii, hata bei kipanda, bado hawana namna nyingine ila kuendelea kuyatumia magari yao. Amewakera zaidi wasafiri pale anaposema kwamba gharama ya kuyatunza magari yao iko juu, na huku akiondoa tumaini lolote la bei kushuka. Basi wasafiri wanasemaje? Chumba anasema sasa ndiyo wakati serikali ikuingilia kati na kumwokoa mwananchi. Fulanda anaongeza kwa kusema, hii ni tamaa ya hali ya juu, sekta hii iangaliwe kwa kina. Misael anaendelea kusema, Mungu wangu, wasaidie maskini wasafiri wanaobebeshwa kila mzigo na wenye magari. Nyakwar anamalizia kwa kusema, wasitueleze chochote, ni tamaa tu ya kujitajirisha ndiyo inayowaongoza. Haya ndiyo yavumao mitandaoni hii leo. Na ufuatao sasa ni muktasar wa habari. Jengo la ghorofa tano limeanguka katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, leo alfajiri na kusababisha kifo cha mtu mmoja, na inasadikiwa takriban familia thelathini zimekwama kwenye vifusi vya jengo hilo. Maafisa wa Pakistan wanachukua hatua za kujibu shambulizi la jana la Taliban kwenye shule moja ya msingi huko Peshawar. Tunakushukuru kwa kusikiliza VOA Express, usikose kusikiliza matangazo Haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riami. Dwayne Collins ndiyo mwongozaji. Mimi ni Idi Ligongo naitwa Mkamiti Kibaya, kutoka hapa Washington DC, tunakuambia kwa heri.