Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Disemba 17 mwaka 2014 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibu na katika matangazo yetu ya leo juhudi za kutafuta watu zinaendelea katika jengo la ghorofa tano liloanguka nchini Kenya, na wananchi wanalaumu utaratibu mzima wa ujenzi wa nyumba nchini humo. Ile za kuanguka kwake ilikuwa ni sababu ya ile ujenzi haikuwa imefikia ile kiwango inatakiwa, standard yake ilikuwa chini kidogo, ndio maana nafikiri ikakuja kuleta hii majiraha na hasara mingi hapa kwa, kwa watu wenyeji hapa. Katika habari nyingine, spika wa bunge la Afrika mashariki atolewa madarakani Je, nini kilichopelekea maamuzi hayo? Kwa sababu anaongoza ana kwa, kwa upendeleo miongoni mwa wabunge na kuwagawa, anatumia lugha ana na kauli chafu dhidi ya wabunge na wafanyakazi wa bunge la Afrika Mashariki. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza, huyo hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Jengo la ghorofa tano limeanguka katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, leo alfajiri na kusababisha kifo cha mtu mmoja, na inasadikiwa takriban familia thelathini zimekwama kwenye vifusi vya jengo hilo. Kwa mujibu wa mwandishi wetu wa Nairobi, jengo hilo lipo katika eneo la Kaloleni, karibu na uwanja wa michezo City Stadium. Juhudi za uokozi zinaendelea kufanyika ili kuwaokoa watu waliokwama ndani ya vifusi. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation la Kenya, jengo hilo ambalo lilikuwa linaendelea kujengwa lilikuwa na wakazi ambao walikuwa wakiishi katika ghorofa ya chini ya kwanza na ya pili, wakati ghorofa nyingine tatu za juu zikiwa zinaendelea kujengwa. Ofisa mmoja mwandamizi katika serikali ya Marekani anasema Cuba imemwachia raia wa Marekani Alan Gross baada ya kumshikilia kwa miaka mitano katika jela moja nchini Cuba. Ofisa huyo alisema WaCuba watatu waliofungwa nchini Marekani pia wameachiwa. Taarifa hizo zimekuja wakati maafisa waliposema kwamba Rais Barack Obama anatarajiwa kutangaza mabadiliko makubwa katika sera za Marekani kwa taifa hilo la kikomunisti. Utawala Obama ulisema kukamatwa kwa Gross kulikuwa kikwazo kikubwa kuelekea uimarishaji uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Kiongozi wa Cuba, Raul Castro anatarajiwa kulihutubia taifa lake hii leo kwa mujibu wa televisheni ya taifa ya Cuba. Mashirika ya huduma za dharura na mataifa ya Afrika Mashariki yanatazamiwa kushuhudia mwongezeko mkubwa wa wakimbizi kutoka Sudan Kusini hapo mwakani, wakati wakazi wa nchi hiyo wanaendelea kukimbia ghasia na kuzorota kwa hali ya kibinadamu nchini humo. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Kenya, Amina Mohamed, anasema nchi yake itaendelea kuwahimiza viongozi wa Sudani Kusini kufikia makubaliano ya amani kwa haraka. Abdu Shakur Abod anatusomea ripoti ya Geb Joslo kutoka Nairobi. Mashirika ya huduma dharura yanaeleza kwamba idadi ya Wasudan Kusini wanaotafuta hifadhi katika mataifa jirani inaweza kuongezeka kufikia watu laki nane elfu ishirini hapo mwakani ikiwa amani ya kudumu haitoweza kupatikana kwa haraka nchini humo. Idadi hiyo inayotazamiwa kuongezeka itaongeza idadi ya wa wakimbizi laki tano wa Sudan Kusini ambao tayari wanaishi Ethiopia, Kenya, Sudan na Uganda. Idara za Umoja wa Mataifa na mashirika yasiyo ya kiserikali yanayoshughulikia mzozo huo walizindua hii leo mjini Nairobi mpango wa kutafuta zaidi ya dola milioni mia nane kugharimia mahitaji ya wakimbizi katika nchi zinazowapokea. Waziri wa Mambo ya Nje wa Kenya Amina Mohamed akizungumza na waandishi wa habari hii leo baada ya kuzinduliwa kwa mpango huo alisema Kenya inaendelea kuwa na imani na utaratibu wa kutafuta amani. Anasema wanafanya juhudi katika ngazi zote na wameweza kufanikiwa kwa kiwango kikubwa, lakini hawajaweza kupata ufumbuzi wa masuala yote ya kufikia makubaliano ya kudumu ya kusitisha mapigano huko Sudan Kusini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mkuu wa jeshi nchini Pakistan alitembelea Kabul leo kwa mazungumzo na rais wa Afghanistan Ashraf Ghani juu ya hali ya usalama kwenye mipaka ya nchi zao, siku moja baada ya wanamgambo wa Taliban kuwaua watoto 132 kwenye shule moja. Bwana Ghani alimhakikishia jenerali wa Pakistan, Rahel Sharif, kwamba wanamgambo hawataweza kuitumia ardhi ya Afghanistan kufanya mashambulizi ya kigaidi dhidi ya Pakistan, na ishara zozote za namna hii zitatokomezwa. Jenerali Sharif ambaye aliongozana na mkuu wa idara ya upelelezi Pakistan ISI, Rizwan Akhtar, Alikutana kwa nyakati tofauti mjini Kabul na jenerali wa Marekani John Campbell ambaye anaongoza majeshi ya NATO nchini Afghanistan. Maafisa wa shirika la chakula na kilimo katika Umoja wa Mataifa FAO wanasema idadi ya watu wanaokabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula kutokana na mlipuko wa Ebola nchini Guinea, Liberia na Sierra Leone itaweza kufikia milioni moja ifikapo Machi mwakani. Shirika hilo lilisema leo kwamba mlipuko wa Ebola umefanya usambazaji wa chakula kuwa hatarini sana kwa nchi hizo tatu ambazo tayari zinakabiliana na ukosefu sugu wa usalama wa chakula. Katika taarifa yake FAO ilisema kufungwa kwa mipaka, kuwekwa karantini, marufuku ya kuwinda na masharti mengine kuna dumaza sana fursa ya usambazaji chakula kwa watu. Hali pia inatishia maisha, inayumbisha masoko ya chakula na usindikaji vyakula, pamoja na kusababisha upungufu mkubwa wa uzalishaji kutokana na mazao kushindwa kukua katika maeneo yenye viwango vikubwa vya maambukizo ya Ebola. Mahakama moja ya kijeshi huko Kivu Kusini nchini DRC imemhukumu kifungo cha maisha Kanali Engangela anayejulikana Kanali namba 106 kwa kuhusiana na uhalifu dhidi ya binadamu uliofanyika kati ya mwaka elfu mbili na tano na mwaka elfu mbili na saba huko mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Alihukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu kwa ubakaji, miaka kumi na mitano kwa uhalifu dhidi ya vitendo vya unyanyasaji kama vile mateso na kuwatia ndani watu kinyume cha sheria, miaka kumi na mitano kwa utumwa wa ngono na miaka kumi kwa ukiukaji sheria za nchi na makosa mengine kama hayo. Mshutumiwa alikutwa na makosa ya kuhusika na uhalifu na kuwahamasisha watu wake kufanya hivyo. Ni mwanajeshi wa DRC au baada ya kujitoa na kuanzisha kundi la wanamgambo wa maimai mai. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari yenye uzito wa juu jioni ya leo ni kama ilivyosikia: kwenye taarifa ya habari, juhudi zinaendelea huko Nairobi, Kenya, kuwatafuta wale walionusurika kutokana na kuporomoka kwa jengo la ghorofa tano huko Nairobi. Wachambuzi wengi na wananchi wanalaumu uzembe katika usimamizi wa ujenzi katika jiji hilo la Nairobi, na Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Juhudi za uokozi zinaendelea hadi hivi sasa kutafuta watu walionasa ndani ya vifusi vya jengo hilo la ghorofa tano lililoporomoka leo alfajiri katika mtaa wa Makongeni mjini Nairobi. Maafisa wa Msalaba Mwekundu hivi punde katika ukurasa wao wa Twitter wameeleza kwamba wamefanikiwa kuokoa watu saba na wane kati yao wamepelekwa hospitali ya Kinyatta. Hadi hivi sasa idadi halisi ya majeruhi haijafahamika, ingawa imethibitishwa kuna mtu mmoja aliyefariki na kufikia alasiri watu sita walikuwa wamejeruhiwa. Maafisa wa mji wa Nairobi wanasema kipaumbele chao cha hivi sasa ni kuwatafuta wale ambao huenda wamekwama ndani ya vifusi na watafanya uchunguzi wao baadaye. Sababu za kuporomoka kwa jengo hilo ambalo kuna watu waliokuwa wakiishi katika ghorofa za chini huku ujenzi ukiendelea katika ghorofa za juu haijulikani. Hata hivyo, watu wa Nairobi wanasema ni uzembe wa utaratibu mzima wa ujenzi wa nyumba huko Kenya. Jina langu ni Grace, nikiwa Nairobi Kenya. Naweza sema ya kwamba wale ambao wanahusika kupima pale jengo linatakalo kujengwa, wale wana ambao wanajulikana kwa jina kama architecture naweza sema wamezembea, maanake si si jambo la kwanza limeonekana Nairobi. Naweza sema kwamba serikali ya Kenya inafaa ingilia sana, wakati wanaangalia zile jengo ambalo zinajengwa na upande mwingine pia nawezataka kusema ya kwamba wale wafanyakazi ambao wanafanya katika ile mijengo. Mara mingi ukipita katika mijengo huku Nairobi, unapata kuona hawana mavazi yanayofaa. Ukiangalia ile kofia, ukiangalia ile ma overall ni wanafaa kukuwa nayo, wengi wengi sana unapata hawana. So ninaweza sema kwamba serikali pia imepata kuzembea kusiana na wale ambao wanapeana idhini ama wanapeana ruhusa majengo yapate kujengwa huku Nairobi. Pia wenye majengo hayo pia wanaweza kuwa ni maybe wanataka kuhifadhi fedha, kwa hivyo wanatumia matirio ambayo haifai, wanatumia matirio kidogo Mi, pengine, simiti, pengine pengine ukiangalia kokoto inawekwa kiasi kidogo sana ambayo haiwezi kusitiri mijengo. Mi naitwa James Ng'ang'a, niko hapa Nairobi. Mambo haiko mbaya sana kusabu, eje, kwa sababu jumba yenyewe ikabado iko najengwa haiko imejaa watu uh, wenye walikuwa huko walisaidiwa na wengine wao wakatolewa, lakini mpaka hivi sasa bado wanaendelea kutafuta wengine wakadhaa, wamepotelea huku ndani, sijui namba hasa ni angapi wajapatikana, lakini inaonekana hasa ya, ili nyumba kuanguka kwake ilikuwa ni sababu ili ya construction ile ujenzi haikuwa imefikia ili ile kiwango inatakiwa, standard yake ilikuwa chini kidogo, ndio maanake nafikiri ikakuja kuleta hiyo majiraha na hasara mingi hapa kwa kwa watu wenyeji hapa. Nafikiri kusikia hapa hivi, serikali imeshafanya chochote chile inaweza fanya, lakini imebakisha tu jambo moja kwa sababu sheria ziko, sheria ziko za ujenzi standard, vinatakiwa nyumba kujengwa kutoka chini mpaka juu, lakini enforcement ya sheria yenyewe ile kutia mkazo kwa ile sheria ndio hakuna. Sauti ya Amerika inaendelea na juhudi za kutafuta wakuu wa mji wa Nairobi ili kuweza kujua sababu halisi zilizotokea za kuporomoka kwa jengo hilo. Habari zaidi katika habari zetu zijazo katika Kumekucha Kucha Afrika kesho alfajiri. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waziri Mkuu wa Australia anaahidi uchunguzi juu ya jinsi gani mtu mmoja mzaliwa wa Iran mwenye historia ya ghasia na msimamo mkali aliweza kufanya shambulizi baya wiki hii katika mgahawa huko Sydney. Man Haron Monis alivamia mgahawa wa Chocolate Lindt katikati ya mji wa Sydney na kuchukua mateka watu kumi na saba. Mshukiwa huyo mwenye umri wa miaka hamsini pamoja na mateka wawili waliuawa wakati makomando wa polisi walipovamia mgahawa huo. Monisa alikuwa akifahamika vizuri kwa maafisa wa Australia na aliachiwa huru kwa dhamana baada ya kushitakiwa kwa kuhusika na mauaji ya mke wake wa zamani. Pia alikuwa anakabiliwa na mashtaka zaidi ya arobaini ya ghasia za ngono na mambo machafu. Thamani ya sarafu ya Russia ruble imeimarika kidogo hii leo baada ya Moscow kusema itafanya kila iwezalo kuimarisha sarafu hiyo. Hili lilijiri baada ya waziri wa fedha wa Russia kutangaza kwamba watauza sarafu za kigeni kutoka katika akiba ya taifa kwa muda wowote utakaohitajika hadi thamani ya rubo ya Russia iimarike. Kufikia mchana leo katika mji mkuu wa Russia, thamani ya rubo ilikuwa imepanda kwa kiwango cha asilimia tano na kufikia rubo 64 kwa dola moja. Baada ya mkutano wa dharura hapo jana, waziri wa uchumi wa Russia Alexei Uliakanov ali kwamba kila hatua itachukuliwa kutatua mzozo huo lakini amefuta uwezekano wa masharti makali ya udhibiti katika kununua fedha za kigeni. Na rais Barack Obama ametia saini mswada wa dola trilioni 1.1 fedha ambazo zitafadhili uendeshaji wa idara zote za serikali kuu kwa kipindi cha mwaka mzima ujao. Kipengele pekee ambacho hakijazingatiwa kwenye bajeti hiyo iliyotiwa saini jana na Bwana Obama ni kile cha wizara ya usalama wa ndani ambacho fedha zake zitafikisha mwezi wa pili mwaka ujao. Viongozi wa Republican walitoa fedha kiasi kwa wizara hiyo kusudi waweze kumlazimisha rais kubadili amri yake ya kiutendaji ambayo inaondoa tishio kwa wahamiaji wasio na nyaraka halali kurejeshwa makwao. Mswada huo ulitiwa mashaka wiki iliyopita wakati senata mrepublican Ted Cruz wa Texas alipotaka kura ipigwe ya kupunguza fedha ambazo zingemwezesha rais Obama kutekeleza amri hiyo ya kiutendaji. naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, spika wa bunge la Afrika Mashariki Dr Margaret Ziwa ameondolewa madarakani baada ya wabunge kupiga kura ya kufanya hivyo hii leo. Lakini hoja ya kumwondoa mb... spika huyo ilianza tangu mwezi wa tatu mwaka huu, ambapo mbunge Peter Madhuki kutoka Kenya aliwasilisha hoja hiyo kwa mara ya kwanza akitaka spika huyo aondolewe muda mfupi uliopita nimezungumza na Peter Saramba Ungiri, mwandishi wa gazeti la Mwananchi jini Arusha, na kwanza kutaka kujua yale yaliyosababisha aondolewe kwenye nafasi hiyo. Kwanza kwamba spika amekosa sifa za kuendelea kushikilia wadhifa wake, kwa sababu anaongoza ana kwa, kwa upendeleo, miongoni mwa wabunge na kuwagawa anatumia lugha na kauli chafu dhidi ya wabunge na wafanyakazi wa Bunge la Afrika Mashariki, lakini pia anatumia madaraka yake vibaya kwa kuwaingiza watu wanaoaminika kwamba ni ndugu zake akiwemo mume wake kwenye shughuli za, za za za Bunge la Afrika Mashariki kwa nia ya, ya hao watu kujipatia malipo na po, ya posho mbalimbali kutoka kutokana na fedha za iala kinyume cha sheria. Sasa nafahamu kwamba pamoja na yote hayo, wabunge wa Tanzania ambao tunawafahamu, mojawapo akiwa Shiros Banji, walikuwa hawamuungi mkono, lakini baadaye wakawa wanamtetea huyu mbunge asiondolewe. Hii unafikiri ilikuwa inatokana na nini hasa? Hili ni swali ambalo watu wengi wanajiuliza, na na mimi nilifanya mahojiano naye mara kadhaa. Miongoni mwa vitu ambavyo nilikuwa na moji ni iwapo matatizo na makosa ya, ya spika Ziwa hayawezi kurekebishwa kwa majadiliano na mazungumzo miongoni mwa wabunge, na akasema kwamba hayawezekani. Lakini baada ya muda Chairos Banji akabadilika, akawa kwenye kundi la wabunge wachache wanaomuunga mkono spika Ziwa, kwa kile alichokuwa akieleza kwamba amegundua kwamba hoja ya kumwondoa spika madarakani ina ina ajenda ya siri nyuma yake na inalenga kunufaisha baadhi ya nchi wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo hata hata leo hii wakati wakati hoja hii imejadiliwa na kuamuliwa kwa kwa kura thelathini na sita kati ya kati ya wabunge thelathini na tisa waliohudhuria kikao cha dharura cha leo, Banji ni miongoni mwa watu ambao sio tu kwamba hawakuhudhuria, lakini walionekana kwenye maeneo ya mazingira ya bunge, lakini hawakuingia kwenye mjadala wala wakati wa upigaji kura. Je, unafikiri hatua hii ina maana gani kwa bunge hili kwa maoni yako binafsi? Maamuzi ya leo yanaweza kuwa na faida au yanaweza kuwa na hasara. Yatakuwa na faida. Kwa nini yatakuwa na faida? Iwapo wabunge kwa ujumla wao jinsi walivyoamua, wataamua kusonga mbele na vikao na shughuli za bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki, ambazo naweza kuthubutu kwamba kwa kipindi karibu zaidi ya miezi sita nyingi zimesimama, au zimelegalega au zimekuwa zikilipuliwa kutokana na huu mgogoro. Hiyo moja, lakini pili, kwa upande wa hasara kwamba iwapo wale wanaomuunga mkono spika Ziwa wataendeleza jitihada na harakati zao na kujaribu kukwamisha shughuli za, za bunge hili ambalo miongoni mwa majukumu yake makubwa ni, ni kupitisha bajeti ya jumuiya ya Afrika Mashariki, inawezekana tukarejea kwenye zaidi ya miezi sita tuliyokuwa nayo nyuma, ambapo shughuli za bunge zilikuwa zikilegalega, zikikwama au vikao vikitawaliwa na vurugu na majibizano na maneno na kejeli na matusi wakati mwingine ni mwandishi wa gazeti la Mwananchi kwa Arusha, Peter Saramba Ungiri akizungumza na Sauti ya Amerika. Na tukiwa bado nchini Tanzania, kufuatia hatua ya waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu tawala za mikoa na serikali za mitaa TAMISEMI Hawa Ghasia kuwasimamisha kazi wakurugenzi wa halmashauri mbalimbali kutokana na kuchelewa kuandaa na kupeleka vifaa vya kupigia kura pamoja na uzembe katika kutekeleza majukumu kumeleta hoja tofauti baina ya upinzani na chama tawala CCM. Mwenzangu Id Ligongo ameandaa taarifa ifuatayo mwenyekiti wa taifa wa Kafu Profesa Ibrahim Lipumba, yeye ameendelea kusisitiza kwamba waziri mkuu wa Tanzania Mizengo Pinda na waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu tawala za mikoa na serikali za mitaa TAMISEMI Hawa Ghasia ndio wanaopaswa kuwajibishwa kwanza kwa uharibifu wa uchaguzi wa serikali za mitaa vijiji na vitongoji uliofanyika Desemba kumi na nne. Mtu ambaye anahusika kabisa na tatizo hili ni ni, ni ni waziri mkuu na waziri wa TAMISEMI, kwa sababu suala hili tulilizungumza katika kikao ambacho wa TAMISEMI waliitisha, na ilikuwa mwezi wa saba, tukakubaliana kwamba ni vyema uchaguzi wa serikali za mitaa usubiri mpaka daftari la kudumu la wapiga kura lio limeandikishwa, na tulitumie daftari hilo na pili, si tulisema kwamba kwa kweli Tamisimu isisimamie uchaguzi huu. Ni vyema mabadiliko yakafanyika, uchaguzi huu ukasimamiwa na tume huru ya uchaguzi. Na zaidi ya hapo eh, tulisisitiza kwamba pawepo na maandalizi ya kutosha na kwamba e, waziri e, Hawa Ghasia hawa akatuahidi kwamba ataleta atarudisha mrejesho. Na tulipokutana na rais mwezi wa tisa, tulikubaliana kwamba uchaguzi na sio kukubaliana, yeye ndio aliyetueleza kwamba uchaguzi huu wa serikali za mitaa ili uweze kufanyika maandalizi yakamilike, uh, utafanyika Februari au Machi E, mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Kwa hiyo mtu ambaye anayepaswa kuwajibika kwa kweli ni waziri mkuu na na na waziri anayeshughulikia tawala za mikoa na serikali za mitaa wa TAMISEMI. Tofauti na hilo, kada maarufu wa chama tawala Tanzania CCM ambaye ni katibu wa hamasa na chipukizi wa umoja wa vijana CCM Paul Makonda yeye anasema hatua hiyo ya waziri wa TAMISEMI kuwafuta kazi wakurugenzi hao ni mwafaka. Sii, tunasema ni hatua nzuri na wasifishie hapo tu, waende kwenye hati chafu, wanaoonekana na hati chafu wawashughulikie, wasifishie tu hapo, waende pia hata kwenye wakuu wa wilaya wanaofanya ovyo, waende kwa mapolisi wanaokamata kamata laia pasipokuwa na hatia na kuwabambikizia kesi. Hebu tuzungumzie matokeo ya uchaguzi wa serikali za mitaa, vitongoji na vijiji. Sijui nyinyi kama CCM mmeapokeaje, kwa sababu inaonekana kwamba wapinzani wameweza kuongeza viti wameweza kuongeza mitaa ukilinganisha na uchaguzi uliopita, ushindani wa sasa na demokrasia sasa katika nchi yetu. Lakini yote ni yote ni kwamba kupungua kwetu kushinda asilimia tisini na moja tulioipata mwaka elfu mbili na tisa ni dalili ya kwamba baadhi ya kashfa hasa upande wa mambo ya rushwa, ambayo ndio yanawapa krediti upande wa opposition. Kwa hiyo, Paul Makonda, unakiri kwamba CCM inajihusisha na masuala ya rushwa? Tuhuma zilizopo ni za rushwa, ndio zinazowapa wao nafasi Na katika makala ya afya leo, yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Africa, tunazungumza na Fortunata Kasege, mwanaharakati wa UKIMWI anaishi New York hapa Marekani, na kwanza nimemuuliza kuhusu changamoto zinazowakumba waathiriwa wa UKIMWI barani Afrika, ambao kwa kawaida hawapati madawa ya kudhibiti UKIMWI kwa urahisi na wakati mwingine wanashindwa kumudu bei ya madawa hayo, kinyume na ilivyo kwa waathiriwa wa UKIMWI hapa nchini Marekani. Kwa kweli nakubali kwamba ni changamoto sana katika bara la Afrika na nchi zozote ambazo ni bado zinaendelea hapa duniani. Sio haitakuwa sawa sawa na, na huku Marekani huku wako you know, kwa sababu ni taifa ambalo limeendelea, na, na hata jinsi ambavyo walivyo kwenye uh, jinsi ya kuwapa watu dawa na nini ni tofauti na kule, lakini tumetoka mbali sana. Nakumbuka mimi zamani, yani mtu ukipata tu ugonjwa basi mnaandaa tu maazishi, maanake mnajua mtu anakufa. Lakini najua kuna programs mbalimbali huko nyumbani ambazo zimeanzishwa zinasaidia watu hivyo hivyo. Haziko perfect, lakini they are getting somewhere. na huku Marekani of course wamejitahidi sana, wana dawa za aina mbalimbali, wana vyombo vya kupima na kujua ni dawa gani wampe mgonjwa gani, ili kuwa na na mafanikio katika kumtibu huyo mgonjwa. Kwa hiyo kuna, kuna tofauti kubwa, kwa kweli siwezi kukataa. Fortunata, unadhani pengine elimu iliyopo hivi sasa kuhusiana na HIV na ukimwi inatosha, au bado watu wanahitaji kufanya jitihada zaidi? dawa ni moja tu ya vitu ambavyo vinahitajika kupigana na ugonjwa, kutokomeza ugonjwa. Kuna vitu vingine ambavyo mtu ambaye ameathirika akiwa navyo vinampa chansi uh, kubwa ya kuweza kuishi na uu ugonjwa. Elimu, kuelimishana, wale wanaotoa huduma na wale ambao waliwasindikia pia, kwa sababu kuna vitu vingine, you know, support ya community na familia yake Je, huyu mtu ana sehemu ya kukaa? Je, huyu mtu anakula chakula bora? Na wale ambao wanatoa hizo huduma, je, wanajua hayo? Nini ushauri wako kwa watoa wa huduma za afya, hususan wale ambao wako kwenye maabara, ambao wao ndio kwanza wanapima damu ya mtu kujua ikiwa na HIV na ukimwi au hana, lakini wengine wanapotoka kimaadili, e, wanaanza kutuma SMS na pengine kupigia watu simu kuelezea kwamba fulani amekuwa hapa na ana virusi vya HIV au tayari huyu ana ukimwi. Nimesikia habari huko nyumbani. Saa ingine mtu anakuwa ameenda kupima, amevolontia, ameenda kupima. Kuna baadhi ya watu ambao wanafanya wa kazi hospitali tayari wameshapigiana simu huko kuwaambia watu kuhusu mtu um, tatasi yake kwamba ana uu ugonjwa. Hatutafika mahali popote kama tusipo elimishana na kajua yaani, kwamba ni vigezo gani ambavyo vinazuia kuutokomeza ugonjwa. Kwa nini, kwa mataifa yote ya Afrika na dunia, kwamba tuna- tunaweza kuutokomeza ugonjwa kabisa kabisa. Nilivyoamua ni kuwa public, nilikuwa nimeshajua yoyote. Kwanza kuna watu walikuwa wameshaanza kunifanyia hivyo vibaya, walishaanza kulianza kunitangazia huku kwenye jumuiya za Watanzania huku, lakini nilivyokuja nikasema, nika stori yangu na ikawa sasa siyo, siyo story tena ikawa sasa hiyo story inakuwa ni kama ikiwa secret, mtu amekeep secret, lakini sasa ukitoa hiyo secret out umeichachua tena aina, aina tena yani, ladha yani. Huu ugonjwa hatuta hatutautokomeza kabisa kama tukiendelea na huyo nyaya pana, nadhani labda ndo kitu cha kwanza yani tukifanyie kazi kabla ya ta dawa yani. Ni Fortunata Kasege, mwanaharakati wa ukimwi akizungumza nasi, Sauti ya Amerika kutoka New York. Yanayofuatayo sasa ni tahariri ya sauti ya Amerika, sera ya serikali ya Amerika. Mengi yamebadilika katika miongo mitatu toka HIV virusi vinavyosababisha ukimwi kugundulika. Hata katika miaka kumi ya hivi karibuni imeonekana kugundulika kwa HIV na ukimwi imekuwa ni kama adhabu ya kifo katika bara zima, amesema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry. Toka kipindi hicho zaidi ya watu milioni mbili wamekufa kutokana na maradhi yanayohusishwa na ukimwi duniani kote. Leo tumepunguza hiyo idadi kwa asilimia 34. Kipindi kile ukimwi ulitishia kutokomeza kizazi chote, ukiacha nyuma yatima milioni 14, na watoto walio katika mazingira hatari. Leo tumepunguza maambukizo mapya kwa nusu, miongoni mwa watoto hali imebadilika, kama anavyosema waziri wa mambo ya nje John Kerry, tunapambana na ugonjwa huu na tunaona kuwepo na kizazi kijacho kisichokuwa na ukimwi. Perfa inasaidia kutoa dawa za matibabu ya kurefusha maisha kwa dawa za antiretroviral kwa watoto wanawake na wanaume milioni 7.7. Tunatoa vipimo vya HIV na ushauri na saha kwa zaidi ya wanawake wajawazito milioni 14. Tunatoa mafunzo kwa zaidi ya wahudumu wapya wa afya laki moja na elfu arobaini kutoa huduma nyingine za afya katika nchi ambazo zimeathiriwa na ukimwi lakini mapambano bado hayajakwisha, anasema waziri wa mambo ya nje John Kerry. Kwa hiyo Marekani inaongeza mapambano dhidi ya ugonjwa huu hatari na kuzindua mikakati mipya. Kwanza, perof inashirikiana na taasisi za nik pamoja na Bill na Melinda Gates katika ushirika binafsi na wa umma wa dola za Kimarekani milioni mia mbili na kumi kufanikisha wakati ujao usiokuwa na ukimwi kwa wasichana na wanawake vijana katika nchi zaidi ya kumi. Pili, tutawekeza dola milioni mia moja kumi na sita nukta tano kuimarisha uwezo wa wafanyakazi wa huduma za uzazi katika ukimwi na pia kusaidia kuzungumzia vitisho vingine vya afya ya umma kote barani Afrika. Tatu, kupitia juhudi za kuchochea mpango wa tiba ya watoto katika HIV na UKIMWI, Perfa na taasisi ya mfuko wa uwekezaji wa watoto, kwa miaka miwili ijayo, tutaongeza mara mbili jumla ya idadi ya watoto wanaopata dawa za kuokoa maisha kwa watoto katika nchi kumi za kusini mwa Sahara. Pia tutafanya kazi na washirika wetu kuongeza kasi ya maendeleo katika dawa za watoto. Nne, Perfa na shirika la Millennium Challenge, tunashirikiana kuwekeza dola milioni 21.5 kwa ajili ya vituo vya takwimu vinavyoendeshwa na nchi ambavyo vitajumuisha takwimu muhimu za kudhibiti ugonjwa ikijumuisha afya, umasikini na takwimu za jinsia na zitatumika kuboresha mikakati ya mipango ya huduma bora. Nia ya dhati ya Marekani katika kupambana na HIV na ukimwi kupitia PEPFAR na msaada wetu wa muda mrefu katika Global Fund hautakamilika kama kazi yetu haijakwisha. Tutaweza kuwa na kizazi kijacho bila ukimwi, anasema Keri. Tunaweza kufanikisha kuwa na kizazi kisichokuwa na ukimwi, amesema Waziri Keri, na tunaweza na tutashinda katika maradhi haya ya kutisha. <tune> Hiyo ilikuwa ni taarifa ya Sauti Amerika, uzaser a serikali ya Amerika, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa Washington DC.