hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bend 1922 na 31 zinasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini, kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Idara ya afya duniani WHO inaeleza kwamba idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa eboma, Ebola huko Afrika Magharibi imepindukia elfu saba. Takwimu mpya zilizochapishwa jana usiku inaonyesha kwamba idadi ya vifo huko Liberia, Sierra Leone na Guinea imeongezeka kufikia 7373 ikiwa ongezeko la watu 450 waliofariki kutokana na takwimu zilizochapishwa siku Jumatano. Idadi ya watu walioambukizwa na ugonjwa huo katika nchi hizo tatu hivi sasa imefikia elfu kumi na tisa na thelathini na moja. Katibu mkuu wa umoja mataifa, Ban Ki-moon, yuko katika ziara ya nchi hizo tatu za Afrika Magharibi zinazopambana na kirusi cha Ebola. Huko Guini hii leo alikutana na Rais Alfa Konde na baadhi ya wafanyakazi wa afya wanaopambana na Ebola. Bwana Ban alisema kwamba kuenea kwa Ibola imeanza kupunguka katika baadhi ya maeneo huko Guini, lakini alisema inatia wasiwasi kwamba idadi ya watu wanaoambukizwa katika eneo la msitu wa Guini unaopakana na Liberia na Siria inaendelea kuongezeka. Mkuu huyo wa Umoja Mataifa anaelekea katika mji mkuu wa Bamako ikiwa ni kituo chake cha mwisho katika ziara yake ya nchi hizo za Afrika Magharibi. Rusia inaeleza kwamba ina haki za kihistoria kuinyakua Krimia na imepuuzi vikwazo vipya vya Marekani vilivyowekwa dhidi ya Rusia kwa sababu ya kukalia eneo hilo la Ukraine. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Rusia hii leo imeeleza kwamba vikwazo havitoilazimisha Rusia kuondoka Krimia kwa sababu Krimia ni sehemu ya kihistoria na sehemu halisi ya Rusia. Rais Barack Obama alitangaza vikwazo vipya vya kupiga marufuku biashara katika eneo hilo la Kremia inayokaliwa na Rusia kupitia amri ya rais ambayo inapiga marufuku usafirishaji wa bidhaa muhimu vya Marekani na huduma, pamoja na kuzuia bidhaa zozote zinazosafirishwa kutoka Kremia kuingia hapa Marekani. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais Barack Obama ameapa kwamba atajibu vilivyo kutokana na shambulio la mtandao dhidi ya kampuni ya filamu ya Sony Pictures kulingana na idara ya upelelezi wa jinai FBI hapa Marekani ni kwamba Korea Kaskazini inahusika na shambulio hilo. Akizungumza hiyo jana wakati wa mkutano wake wa mwaka wa mwisho wa mwaka katika ikulu ya White House, Rais Obama alisema Sony ilifanya makosa kufuta mpango wa kuanza filamu ya kuchekesha juu ya njama ya uongo ya kuuliwa kwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kupelekea kutokea vitisho vya kushambuliwa zaidi mitandao ya vituo vya sinema. Rais Obama bila shaka alisema anafahamu wasiwasi wasi wa Sony lakini alieleza kwamba hatuwezi kuwa na jamii ambayo dikteta pale popote pale anaweza kuanza kutuzuia kufanya matangazo yetu hapa Marekani. Wizara ya mambo ya ndani ya Bahrain inaeleza kwamba mlipuko wa bomu katika kijiji cha Washia wa, imesababisha polisi watatu kujeruhiwa. Taarifa ya wizara inaeleza kwamba mripuko huo ulitokea Ijumaa katika kijiji cha Bani Jamer karibu na mji mkuu wa Manama ni wak wa kigaidi. Taarifa iliyochapishwa katika ukurasa wa Twitter wa wizara hiyo inaeleza kwamba maafisa wanachukua hatua zinazohitajika, lakini haikutoa taarifa zaidi. Bahrain inashuhudia hisia za upinzani wa serikali tangu upinzani kuhususia uchaguzi wa mwezi uliopita. Gazeti mashuhuri moja hapa Marekani inaeleza kwamba idara ya upelelezi wa jinai FBI imefanya uchunguzi ambao wafanyakazi wake kote nchini wameweza kufanya kazi mbaya kwa kutoa taarifa zisizo za sawa na taarifa vibaya kutokana na ushahidi waliopata kutokana na uchunguzi mbalimbali wanaofanya. Mbali, gazeti la New York Times ilipata nakala ya ripoti ya FBI juu ya ukosoaji mkali wa uchunguzi wa ndani uliofanywa, ambao umegundua matatizo na makosa katika nusu ya ushahidi elfu 41 uliofanywa uchunguzi. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Maswali na majibu. Jambo wapenda msikilizaji, karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ni mimi Abdu Shakur Abud, hii leo nikishirikiana tena na Id Ligongo kuchambua barua zenu. Sasa Idi, leo ni kipindi chetu cha mwisho kwa mwaka huu, ambapo tumeshuhudia mambo chungu nzima. Unasemaje? Ni kweli kabisa Shakuru, na kama unavyojua mwaka wa mambo mengi, lakini nitakachosema, wasikilizaji waungane na matangazo ya Sauti ya Amerika wiki ijayo, ambapo tutaanza kuzungumzia baadhi ya matukio hayo muhimu ya mwaka huu. Na hivi sasa basi, nikigeukia katika maswali na majibu, tumepokea maswali mengi kwenye facebook yetu ya VOA Swahili. Kwanza ni kutoka kwa Yusufu Alfredo Selemano wa Mahembe Kigoma, yeye anasema anataka kujua chimbuko la Boko Haram na mataifa yanayosadikika kuwasaidia silaha na malazi kwa ujumla, maana anawasikia kuwa ni watu hatari sana. Mbali na Yusuf, kuna Noel Jole Nkundie wa Mpanda, Tanzania. Yeye anataka kujua je, ni nani aliyoanzisha kundi la kigaidi la Al Qaida na ni nini lengo lake, na pili, je, kundi la Boko Haram nalo ni kundi la kigaidi? Umesikia, Shakuru, mambo haya? <laughs> haya, so Sandra, aa, na Boko Haram basi Al-Shababu pia pia nafikiri kuna swali. <laughs> yeah, basi kama hivyo, Abdul Shakur, makundi haya yanasababisha athari mbaya sana katika maeneo mbalimbali ya dunia hasa huko Nigeria na kwengineko Afghanistani mm -hmm. Al-Qaida huko Pakistani, Yemen hata hapo -ha, ba ha -ha, Marekani. Basi kwa ufupi, kufutana na ukurasa wa Wikipedia na encyclopedia na vitabu vingine vya historia ni kwamba kundi la Al Qaida ni kundi la wanamgambo wenye nadharia kali za Kiislamu liloanzishwa na Osama Bin Laden na Abdul Aziz Azam pamoja na wasomi wengine wa Kisuni kati ya Agosti 1988 na mwanzoni mwa 1989. Lengo lao inasemekana ni kuwasaidia wanamgambo wa mujahidin huko Afghanistan walipokuwa wanapambana na utawala wa wa Urusi. Ni kundi linalotajwa kuwa la kigaidi na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ushirika wa NATO, Umoja wa Ulaya, Marekani, Rusia, India na nchi nyinginezo. Baada ya vita vya Afghanistan dhidi ya Urusi, kundi liligeuka kuwa mtandao wenye matawi sehemu mbalimbali mbali za dunia likikusanya fedha kutokana na vyanzo mbalimbali mbali, ikiwa biashara haramu ya madini au mafuta au wafadhili wa siri. Hata hivyo mwanzoni mwa miaka elfu tisa mia tisini, kundi litegemea sana utajiri wa Osama bin Laden, ambaye anatokana na familia matajiri huko Saudi Arabia, familia ya Osama, ambapo babake alikuwa na kampuni kubwa ya ujenzi wa nyumba na barabara kundi hilo lilipelekea kuzaliwa kwa makundi mengi yenye kuunga mkono imani ya Al Qaida na nadhari yao na kutaka kuunda utawala wa Kiislamu katika nchi kadhaa za dunia kama tunavyoona Boko Haram huko Nigeria au Yemen na kwengineko. Lengo lake la hivi sasa haliko wazi, kwani kundi limesambaratika sana, nadai hivi sasa kutetea maslahi ya Waislamu lakini kusababisha mauaji makubwa miongoni wa Waislamu wenyewe. Shabaha yake kubwa ni kushambulia maslahi ya nchi za magharibi, hasa Marekani. Na mojawapo ya makundi yanayosemekana kufuata nadharia kundi hilo ni Boko Haram, ambayo kwa jina rasmi inajulikana kama Jamaatu Ahlis Sunni Lidawati wal Jihad, ndilo jina rasmi na kundi la Boko Haram, ikimaanisha watu wenye dhamira ya kuendeleza masomo ya mtume na kuendeleza kwa njia jihad. Hata hivyo Boko Haram maana yake halisi ni elimu ya nchi za magharibi imelaaniwa. Ni kundi lenye makazi yake kaskazini mashariki ya Nigeria na kutajwa kundi la kigaidi na Marekani mwaka elfu mbili na tatu. Muhammad Yusuf ndiye mwanzilishi wa Boko Haram katika mji wa Maidguri mwaka elfu mbili na mbili katika jimbo la Borno, akianzisha hasa madrasa iliyowavutia zaidi familia za Waislamu maskini kote Nigeria na nchi jirani. Shule hiyo ya masomo ya kiislamu ilipanuka haraka, ilipanuka na kiongozi wake Yusuf akaanza vita dhidi ya ulaji rushwa nchini humo na madaraka ya polisi. Jambo hilo liliwavutia vijana wasiokuwa na kazi, kwa hivyo Yusuf aligeuza shule kuwa malengo ya kisiasa. Inaripotiwa hapo ndipo Al-Qaida ikavutiwa na msimamo wa kundi hilo, lakini haikumpenda sana Yusuf kwa kuwa ni mtu aliyekuwa na msimamo usio mkali, wakavunja ushirikiano na kundi hilo kwa wakati fulani. Kundi lilipoanza harakati ya kutumia nguvu na kuanza kuwa watu kilihamia kutoka mijini na kwenda mashambani. Na mwaka elfu mbili na tisa, uwasi mkubwa ulitokea ndani ya kundi juu ya mwongozo na mwelekeo wa chama, na ilikuwa ni sambamba na pale polisi wa Nigeria walipoanzisha harakati ya kuanzisha kumaliza kundi hilo, na viongozi tisa walikamatwa pamoja na Yusuf. Yusuf aliuliwa alipokuwa kizwini alipojaribu kutoroka. Boko Haram hapo tena ikagawika kabisa na inatumiwa kuwa imeua watu elfu tano kati ya mwaka elfu mbili na tisa hadi elfu mbili na kumi na nne. Kuna tetesi kwamba kundi hilo lilisaidiwa au linasaidiwa hapo mwanzoni na wanasiasa wa eneo la kaskazini mashariki ili kusababisha ghasia wakati wa uchaguzi. Na hata kundi hilo limedai limekuwa likifadhiliwa na gavana wa Kano Ibrahim Shekaru pamoja na yule wa jimbo la Bauchi Isa Yuguda. Kundi hilo linasemekana lina silaha bora zaidi kuliko jeshi la Nigeria linaloendesha vita dhidi yao. Na kundi la Boko Haram linapata fedha hasa kutokana na wizi wa mabenki na fidia kutokana na utekaji nyara wa familia za watu tajiri. Kundi limeshawateka nyara zaidi ya wanawake na wasichana 500 pamoja na wasichana 276 wa shule ya Shibok. Kwa vile kundi lina fedha chungu nzima na tatizo la rushwa huko Nigeria, inasemekana ni rahisi kununua silaha, lakini hadi hivi sasa haijulikani wapi na vipi Boko Haram inapata silaha zake. Nadhani kwa ufupi nimeweza kueleza maelezo juu ya makundi hayo mawili ya kigaidi yanayosababisha maafa makubwa. Hivi sasa ninavuta barua pepe ya Isaac Njenga wa Naivasha, Kenya. Anasema ni nini sababu ya saratani Afrika ya Mashariki? Je, hii inatokana na hali ya maisha au chakula? Katika miaka ya 1980 ugonjwa huu ulichukuliwa ni ugonjwa wa nchi za Ulaya na wazungu zaidi, lakini sasa inaonekana unaathiri watu wote. Shakuru, unasemaje hapa? Nam Idi, utakubaliana nami kwamba saratani ni ugonjwa ambao umeenea kote duniani haswa Saratani ni ugonjwa wa hatari ambao bila shaka hauna tiba bado, lakini maendeleo ya kisayansi yanawezesha kusaidia kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo na kugunduliwa mapema. Ni kweli Afrika haikuwa inachukulia ugonjwa huo kuwa ni muhimu na kuchukulia ni ugonjwa wa nchi za magharibi, lakini hivi sasa inasemekana ni ugonjwa ambao unasababisha kitisho kwa afya ya Waafrika wengi. Hadi hivi sasa takwimu haziko wazi bado hasa kutokana na ukosefu wa taasisi za kufuatilia au takwimu au rejista katika taifa mbalimbali mbali. Hata hivyo, kulingana na taasisi ya kimataifa ya utafiti wa saratani IARC, ni kwamba kuna watu laki saba elfu kumi na tano kila mwaka wanaogunduliwa kuwa na saratani, na laki tano elfu arobaini na tano wanafariki kila mwaka, na hizo ni takwimu za mwaka elfu mbili na nane Kuweza kupata maelezo zaidi kuhusu sababu za saratani na takwimu, kwa nini hakuna, nimezungumza na Dr Oren Ombiro, mdaktari mkuu katika hospitali ya Naivasha, naye anaeleza hali ya saratani katika Afrika. Tunawaona watu kadhaa ambao wanajitokeza wakiwa na ugonjwa huu wa saratani, na tunaona katika nchi yetu ya Kenya, tunaona eh, cases zinaenda zikiongezeka za ugonjwa huu wa saratani. Kwa sasa tunawaona watu wakija kwa uchunguzi wa saratani tu, tunaona watu wengi wakija kwa uchunguzi huu e, tangu tuanzishe kampeni za kufanya uchunguzi, ile ambayo tunaita screening ya ugonjwa wa saratani, tunawapata wakiwa katika zile stages za mapema za ugonjwa huu wa saratani. Kwa hivyo eh, one of the reasons ambazo tunaona tunaona namba hizi zikiwa mingi ni kwa sababu tunafanya uchunguzi. Takwimu za Afrika unafikiri zipo? Kuna takwimu za Afrika kuhusu saratani? E, kwa wakati huu siwezi kusema kwa uhakika kama kuna takwimu na takwimu hizi accuracy yake hatuwezi kuijua vizuri, kwa sababu nchi mingi, nyingi katika Afrika hazina ile ambayo tunaita cancer registry na hata katika nchi yetu ya Kenya tuna zile kama Kenyatta National Hospital kama Moi Teaching and Referral Hospital kama Nakuru na kama Naivasha, ambazo zimeanzisha hiyo ambayo tunaita cancer registry, ambayo tunaandikisha wale wote ambao wanakuja na ugonjwa huu wa saratani, lakini katika pande mingi za Afrika bado hakuna ile ambayo tunaita cancer registry, na kwa hivyo inakuwa ni ngumu sana kujua eh, takwimu hizi kwa uhakika. Kwa hivyo kutoka Afrika inaonekana kansa ilikuwepo toka zamani, lakini watu walio hawajui. Sio kuna hiyo possibility, kwa sababu hata zile vifaa za kuangalia kama mtu ana kansa pia hazijakuwa kwa muda mrefu, na pia haziko kwa sehemu nyingi za, za Afrika. Kwa hivyo kuna uwezekano kansa imekuwa, lakini ile ambayo tunaita detection haijakuwa, ndio maana hatujakuwa na hizo takwimu vizuri na mtu anawezaje kujua, kama unasema watu wanakuja kwa screening, watu wanajuaje kama wana kansa? Sasa inalingana na kansa ile ambayo tunaitafuta. Kwa hivyo, kama ni kansa ya kichwa, watu wanaweza kuja na dalili kama kuumwa na kichwa, kama kizunguzungu, kama kupoteza fahamu. Kama ni kansa ya matiti, labda wanaweza kuja na uvimbe wa matiti ama uchungu ama kutokwa na damu e, katika matiti kama ni sehemu ile ambayo inaitwa cervix naweza kuwa na ile shida ambayo ni kutokwa na damu, na sio ile damu ya kawaida ya mwezi, ama kuwa na uchungu anapofanya kitendo cha uzazi. Kwa hivyo, na kama ni saratani ya tumbo naweza kuwa na shida ya kufura kwa tumbo, uchungu kwa tumbo, kusikia kushiba haraka, kuna kwa hivyo inategemea na ni kansa ya wapi, lakini ile screening ambayo tunaifanya sana sana ni ya zile kansa ambazo tumeziona zikiwa, tunaona watu wengi wakiwa nazo. Kama kina mama tunaona kansa ya matiti na kansa ya cervix ndio iko kwa wingi sana, na kwa wanaume tunaiona kansa ya kiungo kile ambacho kinaitwa prostate, na hizo ndio kwa wakati huu eh, tuna target sana na kwa wakati huu hata tunafanya zile ambazo zinaitwa kampeni za screening ambazo ni bure kwa wakati huu, kutoka mwezi wa Disemba hadi mwezi wa Machi. Na nini hasa sababu za kutokea kansa? Sasa sehemu inalingana na aina ya kansa, lakini kuna zile ambazo tunaziita general risk factors za ugonjwa wa kansa. E, vitu kama uvutaji wa sigara, unywaji wa pombe kupita, ile inaitwa high intake ya pombe, ama pia kuna ile ambayo tunaita highly refined foods. kuna kemikali ile tunaita chemical exposure. Kwa hivyo hizi ndio the general risk factors za ugonjwa wa kansa, lakini ukiangalia kwa kila kansa eh, kuna zile risk factors, eh, specific. kama sasa kama ni kansa ya tumbo kuna zile ambazo tunaziita risk factors kama unywaji wa pombe kupita kiasi, inachangia sana, na pia kansa ya kiungo eh, ambacho kinaitwa the liver, unywaji sana wa pombe ndio unachangia. Kama ni kansa ya the lungs, eh, ama ya kifua, tunaona the main risk factor ikiwa uvutaji wa sigara. Kwa hivyo hizo seli za kensa zinachochewa na aina ya chakula au kemikali, tunaweza kusema na chakula na kemikali in combination, na kuna aina zingine za kansa ambazo ni tunaziita hereditary. inaweza kupitishwa kwa genes za kutoka kwa mzazi kwenda kwa mtoto, kama kuna aina zingine za kansa ya matiti ambazo eh, zinachangiwa na, na hiyo risk factor ya genetic. Kwa hivyo hizi eh, cells za kansa huwa tunaona ni kuwa zina zinazaana kwa haraka sana, ni cells ambazo zinazaana kwa haraka sana na zinakaa kwa muda mrefu kabla zikuwe destroyed ukizilinganisha na cells zingine za mwili. Kwa hivyo zikizaana kwa haraka sana zinaenea kwa mwili na zinasababisha uvimbe ambao tunauona mara mingi sana kwa ugonjwa huu wa kansa. Asante sana, asante sana ya, asante sana. Huyo ni Dr doctor... Oren Ombiro kutoka Naivasha akizungumzia juu ya saratani. Tukiendelea na maswali na majibu hivi sasa, zamu yako ni Angelo Mohoza kutoka Kakonko, Kigoma, Tanzania. <laughs> unataka nyumbani kujua... kwako, umefurahi, yeah. <laughs> unataka Kigoma, idia, haya, twende Shakuru, naona unaona gere <laughs> unataka kujua taifa la Marekani lina jumla ya watu wangapi na ni ya ngapi duniani kwa idadi ya watu? Naamini kabisa idadi hii mimi na wewe Shakuru tumwamundani tumo kabila shaka <laughs> naona, ili muda unamalizika hapa. Sidhani tunaweza kuendelea mbele zaidi, lakini kulingana na idara ya takwimu ya Marekani, idadi ya wakazi kwa wakati huu hapa Marekani imefikia milioni mia tatu na kumi na tisa laki nne elfu hamsini na tisa katika orodha ya dunia, hivyo inashikilia nafasi ya tatu. Marekani iko nafasi ya tatu nyuma ya China, ambayo ndio nchi yenye wakazi wengi duniani, bilioni moja milioni mia tatu hamsini na tano laki sita elfu tisini na tatu, ikifuatiwa na India yenye wakazi bilioni moja milioni mbili laki tatu elfu arobaini na tano. Indonesia ndio nchi ya nne, ikifuatiwa na Brazil. Wapenda wasikilizaji, ndo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo. Idi, sijui kama una ujumbe wa mwisho wa mwaka. Ujumbe ni kwamba tunakutakia kila la heri katika mwaka ujao wa elfu mbili na kumi na tano na tunaamini kabisa yale yote ambayo uliyafanya kwa mwaka elfu mbili na kumi na nne utayafanya vilevile, ama utayaboresha. Lakini kama kuna mabaya basi tunakutakia kila la heri, tunawatakia kila la heri, na maswali ya promoshwe, wasiache maswali yao haswa kupitia ukurasa wetu tua, wa, wa Facebook, Facebook, na barua pepe mm -hmm, VOA swahili at voa news dot com. Lakini hivi, vile vile wanaweza kutu, kutuachia ujumbe mfupi wa maneno kupitia nambari yetu sindio ya, bila shaka. Basi kwa hivyo nambari moja mbili sufuri mbili mbili sufuri tano tisa tisa nne mbili. Ukiulizwa mkaribisho bonyeza tatu saba, uwache ujumbe wako. Kwa hivyo mimi namwona BMJ Muridhi huko Atlanta yuko tayari dokodoko doko. Anataka kutuletea ile so viji mambo ah. nam Namwona kwamba na mimi basi nampisha BMJ Muridhi huko Atlanta akituletea viji mambo. Kwa herini heri barabara <mimu> kabisa, msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, popote pale ulipo na kuamkia tena kukaribisha kwa mikono miwili kwa makala ya wiki hii, makala viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi, na safari yetu hii leo inaanzia hapa Marekani, katika jimbo la California. Mwizi mmoja sugu ambaye alikuwa anatafutwa na polisi kwa muda mrefu huko mjini Los Angeles amefanya vituko wiki hii kabla ya kukamatwa na walinda usalama na kutiwa korokoroni. Jack Pedro Popius aliwashangaza wakazi wa kitongoji kimoja huko Los Angeles kwa kuendesha gari kwa kasi kupita kiasi alipogundua kwamba polisi walikuwa wanamfuata. Msemaji wa polisi huko Los Angeles aliwaambiwa wanahabari kwamba popius alikuwa anaendesha gari lake kwa zaidi ya kilomita mia mbili kwa saa, jinsi kwamba hata magari ya polisi hayangeweza kulifikia gari lake. Lakini msikilizaji, ajabu ni kwamba kisa hicho ambacho waliokishuhudia walisema kilikuwa ni kama sinema, kiliisha kwa gari hilo kuvingirika na kuingia kwenye nyumba ya wenyewe. Ajabu kwa sababu ya kwenda kasi mno, gari hilo lilikosa njia na kupaa juu hadi kwenye paa ya nyumba iliyokuwa kando ya barabara hiyo. Wenye nyumba hiyo ambao walikuwa mle ndani kitendo hicho kilipotukia, waliwaita polisi ambao walifika pahala hapo na kulitoa gari hilo lililoning'inia kwenye paa. Mwizi huyo sugu ambaye hakuumia kutokana na kisa hicho alijisalimisha kwa polisi na kufunguliwa mashtaka. Tukiachana na, na hayo ya wezi sugu waendeshao magari kwa kasi kama umeme, hebu tutembee barani Afrika tuone ni yapi yalojiri. Mwanamke mmoja huko nchini Chad wiki hii amefungwa kifungo cha miaka 99 baada ya kupatikana na hatia ya kufanya ukahaba. Maajabu, msikilizaji, ni makala viji mambo. Elizabetha Escalona ambaye ni mzaliwa wa Meksiko alifungwa kifungo hicho huko Jamena. Na jaji aliyefanya hivyo akamwambia kwamba akimaliza kifungo hicho cha miaka 99, atarejeshwa nyumbani kwao katika nchi yake ya Mexico. Ajabu msikilizaji ni kwamba Escalona ana umri wa miaka 30 kwa sasa, na kwa hivyo basi, iwapo atamaliza kifungo hicho, atakuwa na umri wa miaka 129. Ajabu. Na kwa hayo kuhusu watu wafungwao kifungo cha miaka 99 kwa sababu ya ukahaba. Msikilizaji, naona time zangu pale kwenye ukuta zinanambia ning'atuke kutoka studio zetu ndogo hizi hapa Atlanta ili niweze kumpisha mwenzangu katika mji mkuu pale Washington DC kwenye studio zetu kubwa ili naye aweze kukuletea muktasari wa habari kama ilivyo kawaida. Wa makala haya hutayarishwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa jijini Atlanta, na kama ilivyo desturi yangu na ya kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii. Ukiona mwenzio anyolewa nawe tia chako maji. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh, nam dunia ina mambo, viji mambo, viji mambo, kipindi cha mwisho kwa mwaka huu, salamu zenu vilevile vile. Tunakwambieni usiwache ya kutuma salamu zako za Krismasi na za mwaka mpya, tutazipeperusha wakati unaostahili wa Krismasi na mwaka mpya. Basi hapa namaliza kwa muktasar wa habari. Idara ya afya duniani WHO inaeleza kwamba idadi ya vifo kutokana na ebola huko Afrika magharibi imefikia 7373 na hiyo ikiwa ni watu 450 zaidi kulingana na takwimu za awali za Jumatano wiki ilihii. Rusia inasema ina haki ya kihistoria kukalia Crimea na imepuuzi vikwazo vipya vya Marekani vilivyowekwa dhidi ya Rusia. Kwa upande wa biashara, Rais Barack Obama ameapa kwamba Marekani itajibu vilivyo kutokana na shambulio la mtandao dhidi ya kampuni ya filamu Sony Pictures. kuvolingana na idara ya upelelezi wa jinai FBI inalaumu Korea Kaskazini kuhusika na shambulio hilo. Na wizara ya mambo ya ndani ya Bahrain inaeleza kwamba mlipuko wa bomu katika kijiji cha washia kimewajeruhi polisi watatu, na wizara inafanya upelelezi. Mwisho wa muktasar wa habari, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.