Yeah, nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je Nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi. Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo 5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Mgawe kukuletea habari za afya tulizokukusanyia kutoka chumba chetu cha habari wiki hii. Wanawake wengi wanaanza kipindi chao cha hedhi wakiwa na umri wa miaka kumi na tatu. Utafiti mpya unaonyesha kuwa wale walioanza hedhi miaka michache kabla au baada ya umri huo wanaonekana kuwepo katika hatari ya kupata shinikizo la moyo na kiharusi. Utafiti uliofanywa na wataalamu kutoka chuo kikuu cha Oxford nchini Uingereza wameadhimia kwamba data zilizokusanywa miongoni mwa watu milioni moja nukta tatu, wengi wakiwa wazungu wenye umri wa kati miaka hamsini hadi sitini na nne, waligundua mwenendo miongoni mwa wao ambao walianza kupata hedhi wakiwa na miaka kumi au chini ya hapo, au kumi na saba au zaidi. Wanawake walikuwa wakifuatiliwa kwa zaidi ya miaka kumi. Makundi hayo mawili yana asilimia ishirini na saba ya kulazwa hospitali au kufa kutokana na ugonjwa wa moyo. Kuna asilimia kumi na sita ya watu waliolazwa hospitali au kufa kutokana na kiharusi ndani ya makundi hayo, na ugonjwa wa moyo unachangia asilimia ishirini ya kuongeza kulazwa hospitali na kusababisha vifo. Dexter Kanoe, kiongozi wa utafiti na mwandishi, ni mtaalamu wa masuala ya ugonjwa wa moyo kutoka chuo kikuu cha Oxford kwenye kitengo cha saratani akiwa katika idara ya idadi ya watu katika masuala ya afya, amesema kuna uhusiano mkubwa baina ya umri wa hedhi, wakati mwanamke anapofikia kipindi chake cha hedhi, na masuala ya ugonjwa wa moyo na hatari za shinikizo la damu kama itawekwa kwenye orodha maalumu, anasema itaonekana kama herufi U, ikiwa na hatari kubwa ya kupata ugonjwa wa moyo miongoni mwa wale waliopata hedhi wakiwa na umri mdogo na wale walioanza baadaye zaidi kupita umri unaotakiwa. Wanawake walioanza hedhi wakiwa kwenye umri wa miaka kumi na tatu, ambao ni sahihi, walionekana kuwa na hatari kidogo. Hiyo ni kwa mujibu wa Kano. Wako chini ya herufi U hata kama ni mwembamba au mnene kupita kiasi, anasema wamegundua herufi U ikihusika. Hata kama unatumia dawa za ugonjwa wa moyo au kupunguza mafuta na ugonjwa wa kisukari, inaonekana uhusiano huo uko pale pale. Kanoi anaona kuna uhusiano wa wembamba na unene. Wasichana wanene wanaonekana kuanza hedhi wakiwa na umri mdogo, mara nyingi wanakuwa na unene kupita kiasi wakati mri wao unapoongezeka, jambo ambalo ni hatari sana kwa ugonjwa wa moyo. Kanoe anasema inawezekana kupunguza hatari ya kupata ugonjwa wa moyo na shinikizo la damu kwa wanawake kwa kupambana na unene kupita kiasi kwa watoto, ambao unaweza kuongeza umri ambao unatakiwa wasichana kuona hedhi. Watoto walio na uzito kupita kiasi wanaweza kupata ugonjwa wa moyo kadiri siku zinavyozidi kwenda, lakini jambo moja linaloweza kuzuia ni utaalamu unaoweza kuwezesha kupata hedhi mapema. Kanoe anasema kupata hedhi baada ya muda unaostahili kunaweza kusababishwa na ukosefu wa kinga bora mwilini. Na katika habari nyingine, karibu wanawake laki tatu kwenye nchi zinazoendelea wamekufa kutokana na matatizo ya kiafya yanayohusiana na ujauzito na uzazi kwa mwaka elfu mbili kumi. Makala iliyochapishwa katika jarida la afya la PLOS limeripoti kuwa asilimia thelathini na nane na vituo vya afya kwenye nchi hamsini na nne zinazoendelea bado zina ukosefu wa huduma za usafi wa vyoo na vyanzo safi vya maji hivyo kwa sababisha wanawake wanaojifungua kuwa katika hatari ya kifo. Makala hiyo iliyoandikwa na jopo la wataalamu kutoka jumuiya mbalimbali ikiwemo WaterAid, Shirika la Afya Duniani, chuo cha usafi na madawa ya tropiki kilichopo London, shirika la kuhudumia watoto duniani UNICEF na idara ya Umoja wa Mataifa ya idadi ya watu UNFPA yamekadiria kwamba kinamama wanatarajia zaidi ya laki mbili na themanini na tisa wanafariki kutokana na hali ya uchafu iwe nyumbani kwao au kwenye vituo vya afya. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami Mensi ya Joni na leo tuko Zanzibar, tunazungumza na vijana, na mada yetu inasema kwa nini Zanzibar kuna upatikanaji mkubwa wa madawa ya kulevya? Asante, ndugu mtangazaji, nafikiri na, na ningekwenda moja kwa moja, je, tufanyeje ili tupate kukabiliana na tatizo hili? Na mfano mzuri kutoka Congo DRC, kulikuwa kuna tatizo, kuna vijana ambao wanaitwa kuluna au kuluna. Ni vijana wale ambao wanaishi mitaani, barabarani. Vijana hao, serikali imefanya nini kuwadhibiti? Ni vijana ambao wanaleta ghasia sana, mpaka askari wanashindwa kuwadhibiti. Kwa hiyo serikali imeamua kuwachukua wale wote na kuwaweka ndani. Laki, lakini sio kwamba wanawekwa ndani kwa kuteswa, kwa kufunzwa. Nafikiri kama Zanzibar ama Tanzania ingechukua pia hiyo hatua ya kuandaa sehemu maalum ya kutoa mafunzo mbalimbali mbali, ikawachukua vijana wote ambao wanatumia madawa kulevya na kuwaweka huko kama Sober House, ili wawape mafunzo ya, ya kuacha yale madawa na, ma, na mafunzo mengine ili watakapotoka pale waweze kujishughulisha na shughuli nyingine za kijamii. Nafikiri ingekuwa ni suluhisho kubwa sana. Kwa nini upatikanaji madawa kulevya yanapatikana na kwa wingi, hapa Zanzibar. Asante sana ndugu mzanzaji. Upatikanaji wa madawa ya kulevya kwa wingi moja kwa moja unatokana na uingizaji wa madawa ya kulevya kwa wingi e. Hii inatuonesha kwamba njia za kuzuia uingizaji wa madawa ya kulevya bado hazijawa hazijawa na nguvu. Kwa hivyo pale itakapofika wakati kwamba nguvu ikaelekezwa katika kuzuia kubana ile mianya ya uingizaji wa madawa ya kulevya, maanake ni kwamba upatikanaji wa madawa ya kulevya utapungua, kwa hivyo kwa sababu mianya bado ipo ya kuingiza na upatikanaji ni mwingi, lakini sasa vile, vile, vile kwamba watumiaji wapo ambao ni wengi kwa, kwa hivyo, bidhaa inapohitajika kwa wingi, kwa hivyo upatikanaji utakuwa ni mwingi. Kwa hiyo kinachotakiwa kufanyika ni kwamba tuvunje ile hamasa ya utumiaji kwa wingi tu, tuwaonyeshe vijana kwamba madawa ya kulevya hayahitajiki na, na tuweze kupeleka mawazo katika akili zao kwamba si sahihi kutumia madawa ya kulevya pale upatikanaji utapungua. Asante. Uh, uh, katika suala la upatikanaji uh, nataka nizungumze kwa mtazamo wa kimataifa alafu wa Zanzibar. Uh, kimataifa, hii tatizo ni kubwa sana. Ni, ni biashara ya mabilioni kama si matrilioni ya dola. Ni, ni mitandao ambayo imejidhatiti vilivyo kote duniani lakini uh, hawa ni wahalifu na wahalifu siku zote, uh, nyinyi wasimamizi wa sheria mnapokuja na mikakati, nao wanatafuta mikakati na mbinu nyingine za kuweza kukwepa mkono wa sheria. Kwa hili ni tatizo na kuna trend duniani ambayo inaonyesha kwamba zile njia zilizozoeleka zile za, ku, za kutengeneza au kusafirisha madawa kila kukicha az, zinabadilika siku hizi. Kwa mfano ilizoeleka kwamba kuna viwanda kwa mfano vya kutengenezea madawa lakini siku hizi wahalifu wana wana devices ambao unaweza kaona kama friji tu, kumbe hapo hapo ndo kinapikwa kitu, madawa yanatengenezwa hapo hapo. Kwa hiyo kila ukicha mbinu mpya zinakuja na hii ni trend ya kimataifa. Lakini tukija hapa nyumbani uh, nafikiri ni, ni mchanganyiko wa uh, changamoto mbalimbali mbali. Lakini kwanza nafikiri ni udhibiti na hapo kwenye udhibiti kuna, kuna, kuna, kuna mambo mawili Aidha, wasimamizi hawana nyenzo za kisasa kuweza kupambana na mbinu ovu za hao wahalifu ambao kila siku wao wanaboresha, au hapa hapo kwenye udhibiti. Kwa sababu tukizungumzia masuala haya, wache tuwe wa kweli, rushwa imetapakaa. Kwa hiyo inawezekana sasa pia baadhi ya watendaji ambao nao wana nia zao ni, ni ovu wakawa wanaiendea serikali kinyume. Serikali ina jitihada kupitia mfano Tume ya Kuratibu na Kudhibiti Madawa ya Kulevya Zanzibar ipo, kwa serikali inaweza ikawa na jitihada hizo, lakini kunaweza kawa na watendaji wenye nia ovu ambao wanaendea serikali kinyume, kwa kupokea rushwa, kushirikiana na hao uh, wauzaji. Lakini nafikiri tatizo nyingine wenzangu walisema hapa kwamba mazali watumiaji wapo, e, demand au mahitaji yapo, basi na ili tatizo uletwaji uh, nini madawa ya kulevya yataendelea yataendelea ku, uh, kufika. Lakini kuna dhana pia kwamba Afrika Mashariki na pwani hii ni njia kubwa ya hayo madawa y kupitia sasa. so, nafikiri katika kupita ndio yanabaki pia uh, kwa bahati mbaya ya visiwani mwetu. uh, asante ndugu mtangazaji. Sasa twende kwenye kwenye kwenye hii hatua. Je, haya madawa, uletwaji wa madawa ya kulevya yataweza Ku, kusitishwa kweli au je, tufanyeje ili uingizaji na utumiaji wa madawa ya kulevya kwa hapa kwetu visiwani Zanzibar itapungua? Kitu cha kufanya kwamba zifuatwe sheria, sheria ichukue mkondo wake, kwa waletaji kwa wanunuzi, kwa wasambazaji wawekewe hatua kali, ndipo ndipo ndipo huu hili janga zima la la utumiaji wa madawa ya kulevya litapungua. Hali tokwisha, ila litapungua ikiwa kuna mikakati thabiti katika kila kitengo, iwe airport iwe bandarini, wawepo watu maalum, vikosi husika ambavyo vitaweza kudhibiti haya madawa ya kulevya. Uh, zoezi la kudhibiti linaonekana kuwa gumu sana hata amejaribu kuelezea jinsi kwa nini inakuwa gumu, kwamba watu wamekuwa wajanja, ya mbinu yoyote inayofanyika na wao wanabuni. Lakini je, tunaweza kukiri kwamba hili zoezi yani tumeshindwa, yani serikali hata ifanyeje, hili tatizo haliwezi kuisha? Asante sana. Swala la kusema kwamba tumeshindwa, mimi sikubaliani nalo hmm. Kwa sababu kama mwenzangu alivyosema kwamba watengenezaji wanabadilisha mbinu, na sisi tunahitaji kubadilisha mbinu, tunahitaji kutumia mbinu za kisasa. Hatuwezi kutumia suluhishi tulikuwa tukilitumia mwanzo, nyuma tulikotoka, tuliko tukalitumia. Sasa hivi lazima na sisi tuengeze teknolojia katika katika uzuiaji wa uingizaji wa madawa ya kulevya, lazima tuengeze teknolojia katika kuwanasa wauzaji na wasambazaji. Lazima sheria ziwe na mabadiliko kila baada ya muda, ili kuendana na wakati wa namna gani ya kuweza kupambana na na uingizaji na utumiaji wa madawa ya kulevya. Lazima tuvipe nyenzo, tuongeze nyenzo kwa vyombo vyetu vya, vya usalama na vyombo vya kusimamia sheria, ili kuweza kuenda, kuenda wa, na, na wakati katika vita hivi vya kupambana na biashara ya madawa kulevya. Kuna watu wanasema kwamba utalii unachangia kwa kiasi kikubwa Zanzibar uh, kuwepo na madawa ya kulevya. Ili nyinyi kama vijana mnasemaje? Kusema kwamba utalii unachangia, tunajua athari za utalii na faida za utalii. Sehemu yoyote ambayo kuna utalii kuna faida na hasara. Kwa hiyo moja kwa moja nakubaliana na hao wanaoleta hiyo fikra kwamba utalii pia unasaidia kuingiza madawa ya kulevya na nafikiri uh utalii una uh, faida nyingi zinazoonekana, baadhi hasara ziko zinazoonekana sasa hivi, ziko nyingine labda zitaonekana miaka kumi ishirini uh, kutoka sasa. Na, na labda niseme utalii unaweza kawa unachangia kwa maana ya uh, demand ile au mahitaji kwamba uh, utakuta watalii wengine wana historia ya uhalifu uh, au wana aidha ni katika madawa au katika masuala haya ya ya usafirishaji watoto. Sasa wengine wanajua fika kwamba katika nchi zao sheria ni kali sana, kwa hiyo wakija katika nchi hizi wanakuwa kidogo, wazungu anasema relaxed, na wanajua kwamba kuna uh, loopholes mianya, mianya hii, kwa hiyo wanajaribu kutumia hiyo mianya iliyokuwepo kufanya uhalifu huku. Uh, ambao labda kwao sheria zimewabana zime sana. Kwa hiyo katika njia hiyo, katika mahitaji yao, watalii wanaokuja ndio tuseme kwamba na utalii nao unachangia paka hapo. Sina la ziada na tulikuwa tunazungumza katika mada yetu iliyokuwa inasema kwa nini Zanzibar kuna upatikanaji mkubwa wa madawa ya kulevya, ambapo tumepata kuwasikiliza vijana wakisema njia za kuzuia uingizaji wa madawa ya kulevya kwa hapa Zanzibar hazina nguvu ya kutosha kukabiliana na, na, na, na, na tatizo hilo. Mlikuwa nami Msi ya Joni, asanteni. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari ni wakati mwingine umewadia wa kipengele hiki cha daktari na hii leo uko nami Rahabu Fredi ni naye Daktari Katanta Simwanza ambaye atajibu maswali yanayoulizwa na mabinti. Naitwa Fatuma Hasani. Je, daktari Ukikeketwa unakosa hamu ya kufanya mapenzi? Uh, ni kweli kabisa, na ndio maana kama jamii tunapigia kelele na kukemea ukeketaji dhidi ya wanawake, kwa sababu kitendo hicho, zaidi ya mdada au mwanamama kupoteza hamu ya kufanya mapenzi, vilevile kinamweka kwenye hatari kubwa ya kupoteza damu wakati wa kujifungua, kwa sababu kuna ile hali ya kunyumbuka inakuwa imepotea. Kwa hiyo kimsingi ukeketaji unapelekea moja kwa moja kutoa kiungo cha mwili ambacho kwa mwanamke ndio kinachomfanya asikie hamu au kinachomwezesha kusikia raha ya tendo lile zima la kujamiana. naitwa Julieta Thomas. Je, yeah, mtu kishaenda kujifungua, mwanamke sehemu za siri zinakuwa zinatanuka sana na kuongezeka ukubwa. Maumbile ya mama wakati wa kujifungua, au jinsi yalivyo wakati wa kujifungua, kujifungua hunyumbuka kumwezesha mtoto apite lakini baada ya kujifungua kurudia hali yake ya kawaida. Haina maana kwamba akishajifungua vile ile hali inabaki moja kwa moja kuwa vile ile, ni hali tu ya muda, ni mambo ya kemikali. Kuna vichocheo ndani ya mwili vinaofanya yale maumbile kwa kipindi ambapo mama anataka kujifungua yanafunguka, mtoto anatoka, akishatoka yanarudia hali yake ya kawaida. Zamani bila ndio story ilikuwa ni kwamba mama akijifungua ndugu zetu walikuwa wanakanda kanda maji najua mpaka jamii nyingine, na mama askandwe na maji ya moto na kuteswa. Hii ni ukatili wa kijinsia isipokuwa atunzwe katika hali ya usafi, aoge maji ya moto ya kawaida. Ni njia gani salama nitumie kujikinga nisipate mimba pale unapofanya mapenzi. Swali zuri sana. Kwanza ni vizuri kuhakikisha ya kwamba kila mtoto anayekuja duniani aje akiwa amepangwa, sio tu mtoto aje pasipo kupangwa. Njia zote za uzazi wa mpango ni salama kabisa, lakini kuna vitu vingi vya msingi sana ambavyo siku zote, maana tunashauri kwamba watu wasianze kutumia njia za uzazi wa mpango bila kufika hospitali na kupatiwa ushauri na wataalamu kama sisi. Kwa hiyo tunashauri wafike. Kwa sababu ukifika pale, kwanza utaulizwa sababu ya kutaka kutumia hiyo njia ya uzazi wa mpango. Yaani tunaita unasihi, ushauri na saha, utapatiwa ushauri na saha. Lakini katika ushauri na saha huo, daktari atapata nafasi ya kukupatia na kukuelezea njia mbalimbali za uzazi wa mpango ambazo zipo kwa kipindi hicho. Lakini zaidi ya hapo tunakwenda mbele kuangalia wewe kulingana na maumbile yako, kulingana na mwili wako, ni njia ipi ya uzazi wa mpango ambayo inakufaa. Na ndio maana tuna njia nyingi za uzazi wa mpango ambazo zipo. Hizi ni kwa sababu ili kuhakikisha kwamba kila mmoja wetu katika jamii tunayoishi aweze kupatiwa njia yake ya uzazi wa mpango. Natoa tu nipende kutoa angalizo hapo. Ni kwamba hizi njia za uzazi wa mpango zilizopo sio kwamba kila mtu mmoja anaweza kuzitumia zote kwa wakati mmoja. Zina tofautiana. Kuna hali ya pressure, kuna hali ya uzito wa mwili, kuna hali ya hali ya kiafya, labda una maambukizi ya magonjwa fulani. Kwa hiyo zote hizi ni vigezo ambavyo vinatumika kuhakikisha kwamba mwisho wako wa siku ni dawa aina ipi au njia ipi ya uzazi wa mpango huyu mtu aweze kuitumia. Shukrani Daktari Katanta Simwanza kwa kuweza kutoa ufafanuzi wa maswali hayo ambayo leo yameulizwa na mabinti yakitunufaisha sote. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu kwenye ushauri kwa vijana. Mimi ni Rahabu Fredi, lakini hapa ninaye Anti Salma ambaye yeye ni mshauri mkuu wa masuala mbalimbali, hususani kwa mabinti. Sikukuu zinakuja hizi za mwishoni mwa mwaka. Anti Salma, yeye ana ushauri juu ya hilo? Sikukuu zinakuja, mara nyingi tunavyoelewa, wakati wa sikukuu ni wazazi wengi wanatoa ruhusa kwa watoto wao, ili wakajumuike na wenzao kwa ajili ya kufurahia Krismasi, mwaka mpya, mambo kama hayo yapo. Sasa nilikuwa nataka tu kutoa tahadhari kuna familia ambazo zinatoka wazazi pamoja na watoto, wanakuwa nao kwa umakini kabisa mpaka wanahakikisha wamerudi nyumbani salama. Na kuna familia ambazo labda mtoto tu atapewa hela, yeye mwenyewe anaamua labda ende sehemu gani, wengine wataenda barini, wengine wataenda kwenye maklabu. Sasa nawafata wale sana kabisa ambao wanaenda kwenye maklabu, ujitambue kwamba wewe ni mwanafunzi na umekuja kwa ajili ya likizo, na katika likizo kumekutana na mambo ya sikukuu. Sasa usipokuwa makini, uko unakokwenda utakuta unaacha yale mambo yako ya wanafunzi, unaanza kuingia kwenye mambo ya utu uzima. Kuna mambo ya kushawishiana, utashangaa, binti anakwenda kwenye mambo ya kujisherehesha na sikukuu, anaanza kulewa mpaka anapoteza fahamu. Wengine wanabebwa, wengine ndio itakuwa siku yao ya kubakwa, wengine wanaweza kabisa wakapoteza maisha kwa ajili ya kuto kujitambua. Kwa hiyo, unatoa tahadhari kwa wazazi, unapomruhusu mwanao kwenda kwenye sikukuu lazima uwe na umakini, ujue mtoto anakwenda wapi, umpangie muda wa kurudi nyumbani, isije ikawa kwamba sikukuu mtoto mpaka anarudi kesho yake inakuwa sikukuu. Hapana, hizo tena zinakuwa sikukuu kubwa. Na mzazi lazima umkague mtoto amerudi amelewa, amevuta sigara, kwa sababu hivi vitu vinatokea sana. Ukienda bichi, utakuta watoto wasichana wako na wavulana, ndo hapo wanapopeana sigara, wanapolazimishana kunywa pombe wengine wanapata fahamu ya kurudi nyumbani, wengine fahamu hizo zinakuwa hazipo. Kwa hiyo tayari mnakuwa mmetoka kwenye maadili. Kwa hiyo naomba sana mabinti mwe na tahadhari, ujitambue kwamba mi ni binti mwanafunzi, lakini mzazi ameniruhusu kwenda kujisherehesha na wenzangu. Fursa hiyo naomba mwitumie vizuri na msije mkajisahau kwamba nyinyi ni wanafunzi kwanza. Kama mwanafunzi utakiwi kuvuta sigara, utakiwi kunywa pombe kwenda klabu mpaka saa nane za usiku saa tisa wewe tena sio mwanafunzi kiukweli, kwa sababu kuna burudani ambazo zipo za mchana zinajitosheleza kabisa kwa wewe binti ukajifurahisha na ukawai kurudi nyumbani mapema. Na kuna wengine wanakuwa na tabia zile za kuongopeana kwa wazazi, kwamba labda mzazi, naomba ruhusa, tunakwenda kwa, kwa kwa rafiki zangu, kuna pati fulani, kumbe mtoto haendi kwenye pati, anakwenda kwenye mambo yake binafsi. Kwa hiyo mzazi, lazima kwenye hilo, wazazi wote tuwe na umakini wa kuwaangalia watoto. Je, unakwenda sehemu gani? Umeongelea swala la makundi, kuna hilo kudanganya kwamba naenda kwenye pati, kumbe hata aendi kwenye pati. Kumbe mwingine huyu, namwambia agenti Salma, na mzazi wa huyu mtoto afanyeje? Kwanza kabisa, wewe mzazi lazima utambue hiyo familia ingine tofauti mwanao anakwenda, kwa sababu mzazi kama mzazi uweze ukakubaliana na mtoto awe na marafiki zaidi ya ishirini ambao wewe huna uwezo nao wa kuwafahamu wote. Ni vyema ukajua kwamba mtoto wako labda ana marafiki watatu wanne, una uwezo wa kuitambua ile familia mkafahamiana, we kama mzazi, ukawasiliana na mzazi, ambako mwanao, labda, amekwambia anaenda kwa kwenye familia fulani, ukajua je kweli kuna hiyo pati au kuna nini. Ikiwezekana, huyo mwanao kama kuna mtu mwingine tofauti ndugu, unaweza hata kumkabidhi kwamba aende naye kiusalama, au mwambie we mtoto, unaenda, sitaki kumtega mzazi. Kama mzazi una uwezo wa kuamua kumwambia nitakufuata saa mbili. Mi nalia sana na wazazi, lazima tuwe karibu na watoto wetu. Ujue sio tu mtoto anakwambia mama, mi naenda sehemu fulani, haya, mara anakutubia ujumbe, o, mami, huku tuliko sijui usafiri wa shida, kwa hiyo mi naamua kulala kwa rafiki yangu fulani. Kirahisi rahisi mzazi unakubali, ila unakuwa pia mwenyewe umechangia nini tatizo. Naam, makundi ndo hayo yapo, wanabebana wanashawishiana, sikukuu zinakuja, Ndisalima, hebu waongea na makundi ya hawa watoto wa kike. Kiukweli mi nasema mara zote nikiongea, huwa anapenda kusema kwamba binti kama binti lazima ujitambue na umwangalie rafiki yako yuko kwenye kundi gani. Ata maisha atakuchukua, mnakwenda klabu klabu, utashawishika, utakunywa kuna vileo vingi ambavyo siku hizi watu wanawekewa bila kujitambua. Unajikuta mtu ushalewa na umeshalala nje ya nyumbani kwenu, ukiuliza sababu ni rafiki. Ni hayo kwa leo kuhusiana na swala la mabinti katika sherehe hizi ambazo zinakuja. Kwa hiyo tafadhali, tahadhari imetolewa hapo, yote ulioyasikia kwa Anti Salma yafanyie kazi. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake ishirini na nne. Hapa nilipofika nimekutana na vikwazo vingi kiasi cha kujiuliza je, nifanyeje? Nimesoma shule ya msingi nimemaliza salama, na nilipomaliza hapo ndo mitihani ikaanza, kwa kuwa sikubahatika siku kuchaguliwa kuendelea na kuendelea na elimu ya sekondari, kwa sababu wazazi walikuwa hawana uwezo. Tangu hapo nikawa mwenyewe na, naangaika kutafuta mtu wa kuniendeleza na shule. Katika kutafuta watu wa kuniendeleza, pia nilikutana na vikwazo vingi, kama vile mwingine anakuahidi atakusomesha, halafu alafu anaenda kugeuza msichana wa kazi anyumbani. Baada ya kujiuliza, je, nifanyeje? Yule mzamini aliniahidi ali, kunisomesha na kunisaidia, hivyo akanichukua kwenda naye kwake. Akaniambia nisubiri wakati ananifanyia mipango, kwa hiyo nikawa nakaa na nyumbani kwake wakati nasubiri. Nikaona siku zinakwenda na sioni mafanikio yoyote, lakini niliendelea kuvumilia mpaka pale aliponiambia kwamba nimsubirie mtoto wake aolewe, ili mimi nikawe msichana wa wake wake wandani. Nikavunjika moyo, nikaomba niondoke, kwa sababu ilikuwa si ilikuwa sio nia yangu na, na tulikuwa hatujaagana. Hivyo basi ndo, ndipo mpale mimi nikaondoka na kwenda kutafuta wadhamini wengine. Nikapata tena mdhamini mwingine akanisaidia, nimekaa hostel kusubiria mwaka unaofuata ili nianze shule, lakini matokeo yake tena mambo yakawa yale yale. Kwa hiyo mimi tena pale nikaondoka. Hei, katika, katika muda huo niliokuwa nasubiria kwenda shule nikawa kila siku nafanya kazi pale kwake. Kwa hiyo kwa sasa kitendo cha mimi kuanza shule, kwanza mke wake huyo huyo ambaye aliyenihifadhi ali, hapo alikuwa hapendi mimi kwenda shule alikuwa anataka tu mimi niwe nakaa pale kwake na kumsaidia kulea mtoto wake na nyumba yake. Kwa mimi tena nikashindwa ni bado tena nikaondoka, nikaendelea kutafuta sehemu nyingine. Niliangaika sana, baada ya miaka minne ndo nikafanikiwa. Kwa kuwa siku kata tamaa, ndo nikafanikiwa hapa ambapo nilipata shule na nikaelekezwa niende nikakae shule ya bweni. Kwa hiyo, baada ya kupelekwa kupele shule nipo hapo sasa hivi bado nipo, lakini naendelea vizuri, namshukuru Mungu mpaka hapa nilipofika. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Na kusii usikose kujiunga nasi tena.