Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Meri Mgawe, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, Disemba 22 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea habari kuhusu hali ya wasiwasi yazidi, yazidi kutanda katika mpaka wa Israeli na eneo la ukanda wa Gaza. Na je, Wakenya wanaoishi nje ya Kenya wanasemaje kuhusu sheria mpya ya usalama nchini humo? Tunaendelea kujadiliana. Unajua kila mtu hapa like wale wenye tunakaa me tunatumia vyombo za mitandao kujadiliana. Unajua amepitisha siku mbili zilizopita nazi tunajadiliana tuone kama tutakuwa na mwito mmoja, just one voice to send a strong message to the government. Tuambie hii mswada ni mbaya. Na katika habari nyingine, tuna kuarifu kuwa wafungwa kadhaa watoroka gerezani huko Goma nchini DRC. Je, idara ya usalama inawataka wananchi wafanye nini? Eyakutetemeka haya ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Mary Mgawe. Rais wa Marekani Barack Obama amesema mzozo wa kiuchumi wa Rasia unaonyesha kuwa rais wa nchi hiyo Vladimir Putin hajaweza kumshawishi yeye au Marekani. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha CNN Jumapili, Bwana Obama alipinga dhana kwamba Bwana Putin ni mchezaji mzuri ambaye amezishinda, ameshinda Marekani na nchi za Magharibi katika mzozo wa Ukraine. Bwana Obama amesema Putin anakabiliwa na mzozo wa kuporomoka kwa sarafu ya nchi yake, mzozo mkubwa wa kifedha na kiuchumi. Fedha ya Rasha imekumbwa na matatizo baada ya Marekani na Umoja wa Ulaya kuiwekea vikwazo Moscow pale ilipojiingiza katika peninsula ya Crimea mapema mwaka huu. Marekani imewarejesha nyumbani wafungwa wanne raia wa Afghanistan walioshikiliwa katika jela ya kijeshi ya Marekani huko Guantanamo Bay nchini Cuba. Maafisa wa Marekani wamesema wanaume hao waliruhusiwa kuondoka na, na kurejeshwa kwao kama ishara ya imani kwa serikali ya rais mpya wa Afghanistan, Ashraf Ghani. Ubalozi wa Marekani mjini Kabul umesema katika taarifa yake kwamba una imani kubwa kuhusu uwezo wa serikali ya Afghanistan katika kupunguza vitisho vyovyote ambavyo watu hawa huenda wakavileta na kuhakikisha wanapata huduma zote za kibinadamu na wananchi wa Tunisia jana Jumapili walishiriki katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais ambao umeona kuwa ni jambo la kihistoria katika nchi ambayo inasogea kuelekea katika demokrasia. Hadijariami anasoma ripoti kamili. Matokeo ya awali bado hayajatolewa, lakini mgombea Beji Kaid Esepsi kutoka chama ambacho si cha kiislamu amejitangazia ushindi dhidi ya hasimu wake rais wa muda Monsef Marzuki. Meneja wa kampeni wa Seps amesema ishara za awali zimeonyesha ushindi kwa mgombea huyo mwenye umri wa miaka 88 ambaye ni waziri wa zamani. Lakini meneja wa kampeni wa Marzuki ametupilia mbali madai hayo akisema uchaguzi ulikuwa wa kinyang'anyiro cha karibu mno kwa mtu kuweza kujitangazia ushindi upigaji kura wa Jumapili unawakilisha hatua ya mwisho katika kipindi cha mpito nchini humo tangu kile kilichojulikana kama mapinduzi ya Kiarabu ambayo yalimwondoa mamlakani Zine El Abidine Ben Ali mwaka elfu mbili kumi na moja. Tunisia ilikuwa nchi ya kwanza kumwondoa kiongozi wake mamlakani katika mapinduzi ya Kiarabu na kuchochea upinzani katika eneo zima. Saa chache kabla ya vituo kufunguliwa, wanajeshi walionekana wakilinda karatasi za kura katika mkoa wa kato wa Kairuan ambao ulishambuliwa na watu waliokuwa na silaha. Maafisa wa wizara ya ulinzi wanasema wanajeshi walimpiga risasi mshambuliaji mmoja na kuwakamata wengine watatu. Bwana Esepsi anaonekana kwa kiasi kikubwa huenda akashinda baada ya kupata asilimia 39 ya kura katika duru ya kwanza mwezi uliopita, wakati Bwana Marzuki alipata asilimia 33 ya kura. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kiongozi wa Kikurdi nchini Iraq Masoud Barzani ametembelea eneo la Mount Sinjar baada ya wapiganaji wa Kurdi wa Peshmerga kuvunja kizuizi katika eneo kilichowekwa na wapiganaji wa Islamic State. Rais wa mkoa wenye utawala kiasi wa Kikurdi nchini Iraq, Barzani amesema wapiganaji wa Peshmerga wamechukua udhibiti wa barabara zinazoelekea kwenye mlima na kuliko mba eneo ambalo maelfu ya Wayazidi, Wayazidi walikuwa wamekwama. Ameongeza kuwa vikosi vya kikurdi haviwezi kuruhusu wapiganaji wa Islamic State kubaki katika maeneo ambayo Pashmega wanaweza kufika. na rais wa Marekani Barack Obama amelaani shambulizi la risasi lililotokea Jumamosi dhidi ya maofisa wawili wa polisi wa New York wakati wakiwa wamekaa kwenye gari. Rais amesema hayo akiwa kwenye mapumziko huko Hawaii, kwamba wanaume hawa wawili mashujaa hawawezi kwenda nyumbani kwa familia zao. Amesema hakuna kujitetea dhidi ya hilo. Ikulu ya Whitehouse imesema Bwana Obama alimpigia simu kamanda wa polisi wa New York William Bryton Jumapili kutoa rambirambi zake. Rais amerejea wito wake kwa Wamarekani kukataa ghasia na kubadilisha maneno yanayoumiza kuwa ni yale yanayoponya. Waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan Chaundri Nisa Alkan amesema kwamba serikali ina taarifa kuwa magaidi wanaweza kuwa wanapanga shambulizi jingine kama lile la wiki iliyopita lililokuwa na umwagaji damu katika shule ya kijeshi. Chaundri Nisa hakutolea maelezo zaidi, lakini akasema nchi nzima lazima ikawe katika hali ya tahadhari. Alionya makampuni ya simu za mikononi kuwa yanaweza kushtakiwa kwa ugaidi kama yatatoa kadi za simu kinyume cha sheria. Chandrenisa pia amesema wamiliki wa mahoteli lazima wakague vitambulisho vya wageni na watawajibishwa kama watawapangisha vyumba kwa gaidi. Ametoa wito kwa raia wote wa Pakistan kutoa maelezo yoyote walionayo kwa mawakala wa usalama. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini DRC ambapo wafungwa zaidi ya 40 wametoroka katika jela moja huko Goma, mashariki mwa DRC, wengi wa wafungwa hao wakiwa ni wale waliohusika na vitendo vya ubakaji wanawake huko Minova wakati wa vita kati ya waasi wa M23 na serikali ya Kinshasa. Mwandishi wetu wa Goma, Auster Malivika, anatupasha zaidi kutoka Goma. Wafungwa hao zaidi ya thelathini, wengi wakiwa askari pamoja na majambazi waliohukumiwa vifungo mbalimbali wakiwemo vifungo vya maisha, wametoroka jela ya Munzeze katika mji wa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kwa saha za mchana, huku walinzi wakiwa wamechanganyikiwa. Katika purukushani kati ya polisi pamoja na wafungwa hao, wengi miongoni mwao wamepata majeraha kwa risasi, Hey! Se kwasa! Se kwasa! Huku wengine wakiwa wamemenya mbio na hadi sasa haijulikani wapi alipo, na hii imepelekea polisi kuomba rahia waweze kusaidiana nao kwa kufahamu wapi wamekimbilia. Na wengine wa sehemu ambako wamejificha wanatoka wanakimbia beko, karibu makumi ine saa hii njoma sasa, yenyewe mlisikia iko na lia. Deko tu karibu karibu, baba ya afika mbali. Mukiona mutu anavala mubaye, munaona mutu hali yake iko natetemeka, jua alikuwa akukula hali yake ya kutetemeka. Viatu iko na boda boda, nyesha oza vala viatu yenye iko mzuri, sentiri haiko ju abavalaki masentiri mangua kuchandika kuregea, ule ni prisonier mutitelele saa tunafika mbali na hayo. Polisi waendelea kuwatafuta wapi wamekimbilia, baadhi ya wanainji wajiuliza iwezekanaje wafungwa kukimbia pia jela ya Munzenze ambayo ina ulinzi mkubwa katika mji wa Goma, hasa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo yakiarifiwa mji wa Beni vile vile umeshambuliwa na wapiganaji wanaoshukua kuwa ni maimai mai. Waliposhambulia mahakama ya kijeshi inayojulikana kama vile auditora, taarifa kutoka serikali hasa sana kwa jeshi zinasema kwamba ni wapiganaji wa ADF. Celestengeleka, msemaji wa jeshi amesema kwamba ni wapiganaji wa ADF. Kuhusiana na swala hilo nilizungumza naye Jacob, kiongozi wa Umoja wa Mataifa eneo hilo MONUSCO. iko hapa kwa kusaidia wa serikali na kusaidia wote wale ambao wanataka kuleta amani kwa Kongo. Sisi tuko tayari, tuko na machesi ya kutosha. Tunashirikiana na FLDC, tunashirikiana na PNC, tunashirikiana na sosiete sivili na viongozi wote. Tuko tayari kushirikiana na wao. Wao kama wako na shida yoyote, wakuje tuongee, tupange, alafu tufanye kazi pamoja. nayo na mashirika ya kiraia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaomba uchunguzi wa kimataifa ufanyike kuhusu mauaji inaendelea Beni. Huku watu wakiendelea kuuliwa kwa mapanga, visu, shoka pamoja na risasi wakishutumu waasi wa ADF kutoka Uganda, Oster Malivika, Sauti Amerika, Goma. a kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia Marekani imetupilia mbali ahadi ya Korea Kaskazini ya kufanya uchunguzi wa pamoja wa uvamizi wa mitandaoni kwa kampuni ya Sony Pictures na inaiomba China kusaidia kuzuia wizi huo wa mitandaoni kutoka Pyongyang. Afisa wa Marekani amesema katika mazungumzo ya usalama na China kwamba pande zote mbili zilikubaliana kufanya uchunguzi wa wizi wa mitandaoni katika nchi hiyo iliyoendelea. Ombi hilo linaweza kuwa na tatizo kwa sababu Washington muda mrefu imesema udhibiti wa wizi wa mitandaoni wa China unaweza kuwa tishio la siri za usalama wa Marekani, kuumiza makampuni ya Marekani na kusababisha ukosefu wa ajira kwa Wamarekani. Ilikuwa ni kwa heri katika barabara ya Yellow Brick kwenye harusi iliyokuwa na shamra shamra ya mwimbaji maarufu Elton John jana Jumapili. Mwimbaji huyo wa mitindo ya rock mwenye umri wa miaka 67 ameoana na mshirika wake wa muda mrefu David Furnish karibu na London miaka tisa tangu wawili hao walipoingia katika ushirika kama mtu na mpenzi wake. John na Fanish walioana katika sherehe za harusi ya kifahari kwenye makazi yao huko Windsor, huku kukiwa na orodha ya wageni iliyojumuisha watu maarufu. Watoto hao wa wawili wa kiume zakari na Elia walibeba pete za maharusi hao. John amesema anajivunia sana na Uingereza ambako ndoa za jinsia moja hivi sasa zimekuwa halali kisheria karibu nchi nzima. Uingereza na Wales zilianza kutambua ndoa za jinsia moja mapema mwaka huu, Scotland ilifuatia wiki iliyopita, lakini ni kuishi pamoja kwa watu wa jinsia ndio kunatambuliwa huko Ireland Kaskazini, ambako kuna wakatoliki wengi. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Sheria mpya ya usalama huko nchini Kenya ambayo imetoa saini na Rais Uhuru Kenyatta wiki iliyopita imekuwa ikipigiwa kelele na raia pamoja na wanasiasa nchini humo. Lakini je, wanadiaspora ambao wanaishi hapa nchini Marekani wanasemaje kuhusu sheria hiyo? Nimezungumza na Buka Mbiti na Lista Nyaringo waka, wakazi wa Nyujezi. Mbiti anaanza kwa kuelezea kuhusu sheria hiyo ya usalama huku Kenya. Katika hasa katiba mpya tuna vipengele mbalimbali ambavyo vinalinda usalama na mali ya wananchi wa Kenya, na pili, tuko na vyombo vya usalama, tuna vyombo vya sheria na hivi vyote viko katika hali inayotikana Kenya. Hii sheria ambayo imepitizwa na rais hivi majuzi ni hatari kwa mwananchi wa kawaida, ni hatari katika kwa, kwa usalama wa kila mwananchi, wale ule wa hali ya chini, ule ambaye hana silaha yoyote kujikinga nayo. Vyombo vya sheria Kenya mbalimbali Walimpinga, walimkataza, walimkanya, wakamshauri, akapuuza, akafuata maneno ya wale masenatas wake wenye -midomo, midomo wale, akaendelea mbele na matokeo yake itakuwa mbaya zaidi kulivyo anavyotarajia. Sa, uh, sasa nyinyi wana diaspora mnasemaje kwa hili? Nyinyi mtakuwa na mchango gani katika kuhakikisha kwamba sheria hii inaendana na hali halisi? Kwanza mimi kama Lisa Nyaringo na, na Mkenya ambaye anapenda nji yangu nataka kusema jambo moja ya kwamba tunaamini ya kwamba lazima tushirikiane na serikali, lazima we need to support the government, lazima tu, tu, tu, tu tuweke tu, tuweze kuipatia motisha kwa zile kwa kuleta sheria fulani zenye zitaweza kuleta mambo ya, ya usalama katika you know, katika nchi yetu, na sisi watu wa diaspora watu we are going to do, ni kujaribu ku kuelezea Wakenya ya kwamba hii sheria ni mbaya, okay. Tutaungana hata tuingie tuende kotini, alafu even the Chief Justice hata kama ni kwenda mahakama kuu waweze kuinterpret wajue kweli Ishe, kulingana na vile wabunge wa walijadili huu mswada walifuata sheria. Sisi tuliangalia vyombo vya habari, kulikuwa na mapigano. Viongozi wa upinzani hawakupewa nafasi navazi kamwe kujadili, alafu pia nao wachangie mawazo yao hili angalau hata kama hiyo hiyo mswada ungepita, ijulikane ya kwamba ulihuzisha wananchi, public participation, ulihuzisha wabunge wa pinzani na hata wale wa serikali and that's the best way. Hiyo ndiyo njia moja ya kuunganisha taifa letu. Lakini wana diaspora, mmeungana katika swala hili la mswada huu, hii sheria mpya ya usalama Tunaendelea kujadiliana. Unajua, kila mtu hapa like wale wenye tunakaa m tunatumia vyombo vya za mitandao kujadiliana. Unajua, amepitisha siku mbili zilizopita, nazi tunajadiliana, tuone kama tutakuwa na mwito mmoja, just one voice to send a strong message to the government. Tuambie hii mswada ni mbaya, tunataka nchi yetu iendelee mbele, lakini sio kurudi nyuma. Wanadiaspora Lista Nyaringo na Buka Mbiti, raia wa Kenya, wakizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New Jersey. Mambo mapya, Mambo hipo, Mambo mapya, Mambo msukumo, Mambo moto sana, Mambo pesa, Mambo sawasawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Hali ya wasiwasi inazidi kuongezeka katika mpaka wa Israel na eneo la ukanda wa Gaza linalotawaliwa na kundi la Hamas. Mwandishi wetu Robert Berger na ripoti anaripoti kutoka katika taarifa inayosomwa na Mwamoyo Hamza. Israel inasema mashambulizi yake ya kwanza ya anga dhidi ya Gaza tangu vita vya siku hamsini, miezi kadhaa iliyopita, ni onyo kwa kundi la Hamas baada ya kundi hilo la Palestina kufyatua roketi kuelekea Israel. Kombora hilo halikusababisha madhara yoyote, na huenda lilifyatuliwa na kikundi kidogo ambacho hakidhibitiwi na kundi la Hamas. Lakini waziri wa ulinzi wa Israel, Moshe Yalon, anasema Hamas inatawala Gaza, kwa hiyo inawajibika katika shambulizi hilo. ahamas leze tiyarev, raketa achat, Yalon anaonya kundi la Hamas kuwa hata shambulizi moja tu la roketi dhidi ya Israel halitavumiliwa. Kundi la Hamas lingali linashikilia msimamo wake ingawa lilipata kipigo kikali wakati wa vita vya wiki saba. Zaidi ya Wapalestina elfu mbili waliuawa huko Gaza na karibu nyumba elfu kumi kuteketezwa Akielezea mashambulizi ya anga ya Israel, ongezeko la uhasama, Hamas imetishia kulipiza kisasi. Msemaji wa, wa kundi hilo Sami Abu Al Zuhri alionya al Israel dhidi ya mashambulizi zaidi na kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuizuia Israel. Mashambulizi hayo ya piga ni kupige na ongezeko la maneno makali yameongeza wasiwasi kuhusu raundi mpya ya mapigano. Licha ya hali hiyo, wasiwasi umepungua katika mipaka mingine ya Gaza. Misri ilifungua mpaka wa Rafa Jumapili kwa mara ya kwanza katika muda wa karibu miezi miwili. Rafa ni kivuko pekee kinachodhibitiwa na Israel ambacho kinaunganisha Wapalestina milioni 1.8 kati ya Gaza na sehemu nyingine nje ya nchi hiyo. Kivuko hicho cha mpakani kitafunguliwa kwa siku mbili kama ishara ya uhusiano mzuri, lakini hakuna dalili kuwa uhusiano baina ya Misri na Hamas umekuwa mzuri. Misri ilifunga mpaka huo mwishoni mwa Oktoba baada ya wapiganaji wa Kiislamu katika peninsula ya Sinai kuua wanajeshi 33. Misri inaamini kuwa wapiganaji hao walisaidiwa na Hamas huko Gaza, kundi ambalo lina uhusiano wa karibu na kundi la Muslim Brotherhood ambalo limepigwa marufuku nchini Misri. Katika jamii na maendeleo hivi leo, mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na Charles Misango, mwandishi wa vitabu vinavyohusu masuala ya kijamii hasa ndoa, ambapo anaeleza pamoja na mambo mengine juu ya utunzi wa vitabu vyake. Kitaaluma, mimi ni mwandishi wa habari. Nimekuwa katika sekta ya habari kwa miaka ishirini na sita sasa, ingaje kwa sasa nimepumzika, nikiwa ni mwandishi ni ambayo nimeandikia vyombo vya Chama cha Mapinduzi, vyombo vya serikali na hatimaye vyombo vya habari vya watu binafsi, lakini kwa sasa nimejikita zaidi katika kutoa elimu, hasa kuhusiana na mambo ya jamii, zaidi zaidi ni mambo ya familia, ndoa na familia, kwa sababu eh, tunatambua kwamba hakuna jamii yoyote isiyotokana na familia, hakuna nchi yoyote isiyotokana na familia. Kwa hiyo msingi mzuri wa taifa lolote duniani, taifa lenye adabu, taifa lenye maadili, taifa lenye mwelekeo, chanzo chake ni familia. Kwa hiyo familia kama zinaharibika, zina tangu mwanzo, naweza kusema kwamba familia ndio mzizi wa wa mmea wowote. Kwa hiyo kama mizizi imeoza, mizizi haina rutuba, mizizi haina uh, iko kwenye udongo mzuri daima mtu wenyewe unakuwa na afya mbovu kwa hiyo ni baada ya hapo nimejikita zaidi katika kufanya uchambuzi kwa hiyo nimeandika vitabu viwili mpaka sasa ingaje kuna vingine tena viwili viko vinasubiri eh, kuchapishwa eh, kwa idhini ya, ya wale wanaoipitia kitabu cha kwanza nilikizindua mwaka elfu mbili na nane mwezi disemba tarehe ishirini na nane eh, na hiki kinaitwa ndoa yangu ningejua kitabu hiki Eh, nimekitunga baada ya kufanya utafiti mbalimbali mbali. E, kuona je familia zetu zikoje, lakini bila shaka wakati unafanya mipango yote e, kuanza kwa kuandika vitabu ulifanya utafiti. Wakati unafanya utafiti huu, uligundua nini? Kwa kutumia vitabu hivi unafikiri vinaweza vikaifikia kweli jamii kwa wakati unaotakiwa na wakaweza kutolea maamuzi kutokana na kitabu hiki? Na, na kabla sijajibu swali hilo kitabu cha pili ambacho kimezunduliwa lasti wiki wiki iliyopita ni kinaitwa Nitampataje mchumba ambacho nimejaribu kuwasaidia E, kwa sababu wakati nimetoa semina sehemu mbalimbali ninaalikwa kwa mpaka vyuo vyuo vikuu vya hapa nchini. Nimeshatoa semina karibuni vyuo vinne na, na, na pia nimealikwa nje ya nchi, nimeenda Kenya, nimeenda Uganda e, na hivi karibuni, labda mwezi ujao, nitakuwa Afrika Kusini. Lakini shida ni kwamba tuna matatizo mawili. La kwanza tuna upungufu mkubwa sana wa uelewa wa masuala ya ya ndoa na familia ambayo ndio msingi mkubwa sana wa maendeleo ya jamii elimu hiyo hatuna. Lakini umeuliza swali jingine zuri kabisa, ulilouliza ni kwamba jamii na hasa wazazi wamejikita zaidi, au tuseme tumejikita, manake na mimi nina watoto na familia, tumejikita zaidi kuwatafutia watoto wetu elimu hii ya mambo tu ya kawaida, hatujajikita pia kuwafanya, kuwapa elimu ya kujitambua kwamba wao ni akina nani wapo kwa sababu gani, na wamekuja duniani ili wawe nani, wanataka kuingia katika mahusiano labda ya ndoa, ambayo kwa, kwa namna moja wataenda kuanzisha familia, ni msingi wa jamii. Tumewafundishaje? Tumewatafutia namna nyingi sana kupata degrees, uchumi za, ya kupata digrii za uchumi za biashara za na kila kitu, lakini zile elimu tu basic education ya wao kuwa mtu katika jamii kwamba mimi nataka kuoa, lakini maana ya kuoa ni kuwa mume. Nini definition ya mume? Nini definition ya mke? Ehe, mama yangu, hatuna kabisa. Jambo lingine ambalo naweza nikakuuliza Misango ni kwamba tunaona ndio kuna matatizo mengi eh, katika ndoa hivi sasa, tukizungumzia tu kwa upande wa Tanzania, hebu tufafanulie kidogo, kunapokuwa hakuna maelewano ama matatizo yamejitokeza kwenye ndoa, ni maendeleo gani ambayo yanaweza eh, yakaharibika na kufanya labda nchi kushindwa kwenda mbele ama jamii kushindwa kwenda mbele ama kujikwamua kwa Fland. Yapo maeneo mengi sana ambayo yanaweza yakaharibu maendeleo ya jamii. La kwanza, mimi ninaamini hata kuibuka kwa rushwa, kuibuka kwa jamii ya Tanzania, kuibuka kwa rushwa ni kwa sababu watu tumekufa kiroho. Mimi napotoka nyumbani na stress, eh, na stress nyingi sana, nina msongo wa mawazo, siwezi kufanya kazi, mwili wangu unakuwa umechoka, akili yangu inakuwa imechoka, kwa ile ku concentration ya kwenye kazi, ule umakini wa kwenye kazi una pu, nguwa kwa kiwango kikubwa kwa sababu sasa nafikiria matusi ya mke wangu eh. Labda nafikiria leo kwenye gari labda hatukuzungumza eh. Na, na, na hatu, hatukuwa makini. kwa hiyo ninaenda kazini nikiwa nimebeba mke wangu moyoni nimebeba mke wangu akilini au yeye amenibeba mimi eh, kazini kwake. Kwa hiyo anakuwa na hasira kwa ikitokea bosi wake ni mume naye labda amekosea kwa, kwa sababu hakuwa makini na kazini akafokewa. Anaona sasa nyumbani ni mume wake amemfokea amemtukana, kazini tena kuna mwanaume mwingine anamfokea amemtukana. Sasa umakini wa kufanya kazi unatoweka, na ukitoweka ufanisi wa kazi haupo, ubora wa kazi haupo. Huyu mtu badala ya kufikiria kwamba sasa nimefanya hiki mwaka huu kitu kampuni imetuingizia bilioni kumi labda, ile nifanyeje nifikirije kampuni iingize tena bilioni kumi kwa mwaka ujao. Ile capacity inapungua, kwa hiyo tayari kampuni inalose, eh, marketing, ina ina inakosa umakini, haupo ni Charles Misango mwandishi wa vitabu nchini Tanzania akizungumza na Sauti ya Amerika. Mambo mapya, mambo hipo, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Meri Mgawe. Rais wa Marekani Barack Obama amesema mzozo wa kiuchumi wa Rusia unaonyesha kuwa rais wa nchi hiyo Vladimir Putin hajaweza kumshawishi yeye au Marekani. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha CNN Jumapili, Bwana Obama alipinga dhana kwamba Bwana Putin ni mchezaji mzuri ambaye amezishinda Marekani na nchi za Magharibi katika mzozo wa Ukraine. Marekani imewarejesha nyumbani wafungwa wanne raia wa Afghanistan walioshikiliwa katika jela ya kijeshi ya Marekani huko Guantanamo Bay nchini Cuba. Maafisa wa Marekani wanasema wanaume hao waliruhusiwa kuondoka na kurejeshwa kwao kama ishara ya imani kwa serikali ya rais mpya wa Afghanistan, Ashraf Ghani. Kiongozi wa kikurdi nchini Iraq, Masud Barzani, ametembelea eneo la Mount Sinjar baada ya wapiganaji wa Kurdi wa Peshmerga kuvunja kizuizi katika eneo kilichowekwa na wapiganaji wa Islamic State. Rais wa mkoa wenye utawala kiasi wa kikurdi nchini Iraq, Barzani, amesema wapiganaji wa Peshmerga wamechukua udhibiti wa barabara zinazoelekea kwenye mlima. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na pia msikose kusikiliza VOA Express ambayo ni saa kumi na nusu alasiri. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi mimi ni Khadija Riami, nami ni Mary Mgawe, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.