V-O-A, kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni Jumanne, Desemba 23 mwaka elfu mbili na kumi na nne na uh, katika matangazo ya VOA Express hii leo, baadhi ya viongozi wa upinzani nchini Tanzania wasema maamuzi wa ya Rais Kikwete yanatia shaka. Heba, heba kwamba kuna uchunguzi unaendelea inatia mashaka kwamba ee. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express. Lakini kwanza, huyu hapa ni Harrison Kamau na habari za dunia. Maafisa wa usalama wa Tanzania wanasema wamemkamata mfanyabiashara wa Kenya anayedaiwa kufanya biashara haramu ya pembe za ndovu na nyara za serikali. Polisi mjini Dar es Salaam wanaeleza kwamba wamemkamata Faizal Muhamed Ali mwenye umri wa miaka 47 kufuatia hati ya kukamatwa iliyotolewa na idara ya polisi ya kimataifa Interpol, ambayo inajaribu kusaka mageni ya majangili wanaowinda ndovu na vifaru kupata pembe zao ili kusafirisha hadi nchi za Asia. Polisi wanadai bwana Ali kutoka Mombasa anahusika na mtandao wa kimataifa unaohusiana na tani tatu za pembe za ndovu zilizokamatwa huko Mombasa mwezi Juni mwaka huu. Ukraine imechukua hatua zaidi ya kuomba wanachama wa NATO hii leo, pale bunge la nchi hiyo likipitisha sheria ya kuondolewa hali ya Kiev kutoegemea upande wowote. Wa wabunge walipigia kura kwa wingi kuondoa kutoegemea upande wowote. Sheria hii ilibuniwa mwaka wa 2010 kufuatia shinikizo la Russia ambalo lilizuia Kiev kuungana na majeshi mengine. Rais wa Ukraine, Petro Poroshenko amesema ataomba wanachama wa NATO ambao ni muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi wakati Kiev ikipigana na wapiganaji wanaoungwa mkono na Rusia katika eneo la mashariki mwa Ukraine. Kwenye taarifa iliyochapishwa na shirika la habari la Rusia Interfax, mwanadiplomasia wa Rusia Andrei Kelin amepuzilia hatua hiyo kama, kama isiyo ya kirafiki na kusema kwamba Russia haitachukulia suala hilo kwa urahisi bila kufafanua zaidi. Kelin ndiye mwakilishi ndani ya tume ya usalama na ushirikiano ya Ulaya ambayo inahusika na juhudi za kuleta amani baina ya Kiev na waasi. Shirika la afya duniani WHO linasema idadi ya waliofariki dunia kutokana na ugonjwa wa Ebola imeongezeka kupita watu zaidi ya 7500 na idadi ya kesi zinafikia elfu ishirini. Takwimu mpya zilizotolewa Jumatatu zinaonyesha mwelekeo huko Liberia na Guinea ukionyesha kupungua katika maambukizo ya Ebola, wakati kesi za Sierra Leone zikiendelea kuongezeka. Hizo nchi tatu za Afrika Magharibi zina karibu idadi ya vifo vyote vya ebola barani Afrika. Idadi ya waliofariki katika nchi nyingine iko pale pale, huku kukiwa na vifo sita kule Mali, nane Nigeria na kimoja Marekani. Spain na Senegal kila mmoja wakiwa na kesi moja kwa ugonjwa huo lakini hakuna vifo pia Jumatatu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema jumuia ya kimataifa inahitaji kujiandaa vizuri zaidi kwa mlipuko ujao duniani, ambao wanasema ndio mtihani ambao kwa hakika utakuja. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Shirika linalopigania haki za binadam duniani linasema kwamba wapiganaji wa Islamic State Latumia, wanatumia ubakaji kama silaha dhidi ya wanawake kutoka kabila la Yazidi waliotekwa kaskazini mwa Iraq, jambo ambalo ni makosa ya jinai na dhuluma kwa binadam. Shirika la Anest limetoa ripoti hiyo hii leo ikieleza kuwa kina hali ilivyo kutokana na mahojiano na wanawake 4 na wawili na wasichana walioweza kutoroka kutoka miongoni mwa wapiganaji na wengine wengi ambao bado wamezuiliwa. Anaeleza dhuluma za kiakili na kimwili ikiwemo ubakaji na dhuluma nyingine za kimapenzi. Waliotolo, waliotoroka wengi walisema dhuluma hizo ndizo zilipelekea wanawake, mwana, ndizo zilipelekea mwanamke mmoja wa miaka 19 kujiua, huku wengine wengi wakitaka kujiua. Donatella Rovera ambaye ni mshauri mkuu wa Amnesty alielezea adhari za dhuluma hii kama ambazo zimewaacha wengi katika hali ya wasiwasi wasi. Bilionea mmoja aliyejishughulisha na miradi ya ujenzi Hong Kong amekutwa na hatia ya rushwa na kufungwa miaka mitano gerezani. Mahakama kuu ya Hong Kong mapema leo imemkuta na hatia Thomas Kwok na kupanga, ya kupanga njama za kutoa hongo ya zaidi ya dola milioni moja nukta moja kwa afisa wa zamani wa Hong Kong. Pia ametakiwa kulipa faini ya dola sitini na nne elfu afisa aliyekubali hongo hiyo alikuwa Rafael Hui, kiongozi namba mbili wa zamani wa Hong Kong. Alikutwa na hatia ya kosa la kuenda kinyume na maadili na kufungwa miaka saba na nusu gerezani. Kundi la uhuru wa vyombo vya habari linasema karibu waandishi wa habari sitini wameuliwa mwaka huu katika wakati wakifanya kazi zao za uandishi wa kimataifa, wakiwa asilimia kubwa ya waliokufa Kamati ya kulinda waandishi wa habari CPJ, CPJ yenye makao yake huko mji mkuu wa New York imetoa taarifa yake ya mwaka mapema leo ikinakili iki vifo vya waandishi wa habari katika nchi 21 kwa mwaka, katika mwaka wa 2014. Anasema waandishi wa 1, 000, 000, 000, 000. habari wa ndani ya nchi wanaendelea kulengwa zaidi, lakini asilimia 23 ya wale waliouawa walikuwa waandishi wa habari wa kimataifa. Kwa kulinganisha waandishi wa habari wa ndani wanakuwa ni asilimia 90 ya orodha ya CPJ na vifo vya waandishi wa habari kuanzia mwaka wa 1992. Hii ni VOA Express na habayo. Chukua uzito wa juu. Ni hotuba ya Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania kuhusu utekelezaji wa maazimio ya bunge la nchi hiyo kuhusu kashfa ya akaunti ya Tegeta Escrow. Imepokewa kwa hisia tofauti na watu wa kada mbalimbali nchini humo. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mbunge wa Kigoma Kusini David Kafulila ambaye aliibua kashfa hiyo, naye anaanza kuelezea tathmini yake haijaweza kutegua kitendawili ambacho ni kuwepo, na kwa tathmini yangu tu, kwa ni kwamba sioni uwezekano wa nchi wa hisani ruhusu au kuendelea kuondoa vikwazo ambavyo walikuwa wameviweka vya kuzuia misaada ya, ya, ya kibajeti pamoja na misaada ya maendeleo ambayo inafika takriban trilioni mbili. Maamuzi ya msingi yameshindwa kufanyika. Kwa mfano huwacha kuchukulia hatua e, waziri na katibu mkuu wa wizara ya ya ya, ya nishati na madini, wizara ambayo ipo kati kati ya sakata hili. Hii sakata nihusu wizara ya nishati na madini mdau eh, wa akaunti ya esco eh, wizara hii ambayo ilihusika kiasi cha kutosha kabisa kutoa fedha hiyo, na vielezo mbalimbali vinaonyesha namna gani wizara hii imehusika. Sasa kuwaacha, badala ya kuwachukulia hatua ya kuwaondoa, ni wazi kwamba ameonyesha kabisa kwamba haumizwi sana, pengine na hili ambayo nanyonya na, uchumi wenyewe. Lakini na, wakati huo huo uh, mheshimiwa Rais wa Tanzania amesema kwamba hawa wahusika uliowataja amewaweka kiporo kwa sababu kuna uchunguzi bado unaendelea. Unaliona vipi kwa upande wako, kusema kwamba kuna uchunguzi kwa unaendelea inatia mashaka kwamba e, inawezekana mheshimiwa rais haviamini vyombo vyake ambavyo vimekwisha kuchunguza kwa sababu tayari PAC ameshachunguza e, na PCB, Dr. Osea, kwa maana ya Dr. Hosea amepata kutoa taarifa yake kwenye kamati ya PAC ambayo kwenye bunge tumejadili tume, tume sasa lakini bunge lenyewe kupitia kamati ya PAC na bunge lenyewe limejadili na kufikia maamuzi. Sio mara ya kwanza bunge kujadili eh, mapungufu ya, ya, ma, ya mawaziri na watendaji wakuu wa serikali. Mara kwa mara tumejadili na na, na, na, na, baada ya kufikia maazimio eh, rais amekuwa akifanya maamuzi, na mfano wa rais ni wa, wa, wa, wa miezi michache iliyopita, ambapo baada ya bunge kujiridhisha kuhusiana na, na, na taarifa ya kamati ya maliasili na mazingira kuhusiana na operesheni tokomeza, mheshimiwa rais ndani ya masaa machache alimwagiza waziri mkuu eh, akielekeza kwamba ametengua uteuzi wa mawaziri wanne eh, kufuatia mjadala wa bunge. Sasa haiingia kiini hili la ufisadi wa esco ambalo ni kubwa katika historia ya, ya, ya, ya nchi hii tangu tupate uhuru, rais aendelee kuvuta miguu kuwachukulia hatua wahusika ambao wapo kati kati ya mjadala wa sakata lenyewe. Kwa hiyo hiyo naona kama vile ni njia ya kuvuta miguu, ni njia ya kuvuta muda na kwa kweli ni kutokuonyesha uh, hasira dhidi ya, ya, ya, ya tukio hili ambalo linatafuna uchumi wa taifa hili na kusababisha kubwa miradi ya, ya maendeleo kukwama. Kwa hiyo hiyo hiyo naitazama katika sura hiyo kwamba taarifa ya bunge iliyozingatia taarifa ya CAG na iliyozingatia taarifa iliyotolewa na mkurugenzi wa TAKUKURU ilitosha kabisa kwa mheshimiwa rais kuchukua hatua. Ni mbunge wa Kigoma Kusini David Kafulila akizungumza na Sauti ya Amerika nam. Na katika hoja kwa hoja hii leo tunaye ni Sile Kiswaga na Gifti Ngawina wakipeana hoja juu ya hotuba ya rais wa Tanzania Jakaya Kikwete juu ya sakata la escrow. Karibu. Mimi hotuba ya rais nimeipokea kwa mawazo hasi kidogo na nikisema hivyo nina maana kwamba hakuna kitu ambacho alikielezea ambacho hatukuelezwa huko nyuma yale yote aliyoyaeleza tuelezwa na bunge na tulielewa na bunge lilitoa maazimio kwamba haya yakatekelezwa na pale kuna tatizo la kimaadili tu ndio ambayo alitakiwa rais mwenyewe atoe uamuzi, kwa sababu wale watu ambao walituhumiwa ni wateule wake. Yeye alitakiwa tu atoe uamuzi kwamba mimi nisimamisha mtu fulani na mtu fulani mpaka hapo uchunguzi huo tunaofanya sisi katika taasisi ya urais utakapokuwa umekamilika. Ni sawa kimaadili, mimi niseme, nimpongeze kwa sababu kwanza ameweza kutoka. Ingekuwa rais mwingine dikteta, angenyamaza tu, angeacha mambo so ya jisoti yenyewe, lakini yeye akaamua kutoka na kuongea na wananchi kwa kupitia TV na redio Umeona, hicho ni kitu cha kwanza. Pia rais ambona ameeleza kwa lugha nyepesi sana, yani kwa mtu hata ambaye yuko Tandaimba naye ataelewa kwamba kuna mavitu vingine ni vitu vya kimaadili. E, kumbuka serikali inaendeshwa na, na, na, na vitu vya maadili. Kwa kifupi, amehenduli swala vizuri kuliko ambavyo matarajio ya kwa watu wengi. Watu wengi walikuwa wanatarajia atakuwa atafoka atafanya nini, lakini amejitahidi kwa kiasi chake na hatibajuka ameondoka na wengine a kina muongo k amesema, Bwana Nanesila na ki..., ningetaka tu anijibu kitu kimoja. Kulikuwa na operation moja ilipita hapa kwetu ya mambo ya tokomeza ujangili. Kuna watu waliwajibika wale watu kwa koma..., maazimio yao ya bunge hilo hilo sasa la labda bwana Nisila anisaidie swala moja, kwa nini wale waliwajibika na hawa wanaombwa au wanapelekwa katika maadili au ile kamati ya maadili imeanza baada ya tokomeza? Unachosahau, kuna wale watokomeza walijiwajibisha wenyewe, waliamua ku wengi waliamua ku, kuwacha tu, kama ambavyo alifanya Fred Kwerema. Na aliamua kutoka. Ari, ari, ari, ari, ari, bwana Lisile, kama unakumbuka, alitoka tu bwana Kagasheki, wengine kama waziri wa, wazi, wazi, wazi wa mifugo na Mchimbi hawakutoka wenyewe. Alikuja kutengua bwana mifugo. Waziri wa mifugo sidhani kama alikuwa na kashfa kama kashfa. Umeelewa? Kwa ni swala la kutokomeza waziri wa mifugo kwa linakuja kwenye kutoka. Swali langu linakuja kwenye, kwenye kutoka. Kwenye kutoka. Sasa kuna kutoka kwa kwa kashfa, kuna kutoka kwa lazima kwa kwa kwa hivi. Issue ya rais imetokana na kashfa. Kumbuka tunazungumzia kashfa ya wakati ule rais, la labda alipata malalamiko yeah, mengi juu ya utendaji wa watu fulani fulani, umeona, na hakuhitaji kuongea na wananchi, lakini leo anapowaadress anapo mawaziri wake anapowazungumzia mawaziri wake kwenye public kama hivi, lazima atumie atumie lugha ambayo kidogo ni nzuri na ya kisiasa. nam ni katika hoja kwa hoja akiwa hao ni nisile Kiswaga na Gifti Ngawina wakitoa hoja kwa hoja juu ya hotuba ya Rais Kikwete wa Tanzania. Moja kwa moja basi, msikilizaji, tupate kibao cha muziki. Kibao hichi kinatoka wapi na kueleza kibao chenyewe, ni cha Steve Wonder, anauliza What Christmas Means to Me, yani Christmas maana yake inamaanisha nini kwangu. Kila mtu ana maana tofauti. na msikilizaji ni mambo ya Stevie Wonder hayo, kama unakumbuka yale mambo ya Motown Records, akijana kitu chake hicho What Christmas Means to Me, ni Stevie Wonder huyo. Msikilizaji, basi moja kwa moja hivi sasa tuelekee, kama huna kazi, je, ni nini cha kufanya? Mwandishi wetu Kioko ametuandalia taarifa ifuatayo. Kama huna kazi, ukifikisha fikiria kitu ukidream kitu hivi, unafuatilia hivi, una pekua pekua, unafuatilia na je, kitu unaongeongea na watu ambao wako na hiyo wako katika hiyo nyanja yako, hivyo ama hiyo kitu unalai, unapenda. Maua ni mazuri, maua yana pesa. Tunauza maua hapa, unakuta kwamba kuna watu wengi ambao wanaingia hapa, watu ambao wanakuja kuona wagonjwa wao, watu ambao wanaona wapendwa wao ambao wako hospitali, watu wengine wamejifungua kwa hivyo huwa wako na opportunity ya kuchukua some maua kidogo kidogo hivi mbili ama tatu, ambao wanapelekea wapendwa wao, na unakuta kwamba ni kitu ambacho kinafurahisha roho. Maua ni kitu ya roho, unaangalia roho inaridhika. Kwa hivyo nimewatengenezea maua ya mazishi, wanapokuja wanayaangalia yale maua wakipendezwa, maanake walikowashalipa alafu, wakisema sasa ndio wakati wamekujia, ninafanya saizi kile ninafanya, ninafanya packing. Kuna watu huwa wako hawataki ile, yani kitu inaonekana hawa nyewe, watu nyee ha kama wamebeba maua mazishi. Kuna watu hawapendi hivyo, kwa hivyo, huwa tuna, tuna, hiyo, hiyo shakashaka hiyo. Tuna kwa hivyo tuhiyo shakashaka hiyo unaiondoa kwa kuwafunikia vizuri yale maua, hata kama wanaenda karibu, nawafunikia vizuri, yanakaa presentable kiasi. Nikianza ninaenda Nairobi, ninakutana na different suppliers, unatengeneza tu ile relationship nzuri, and unawaambia mimi niko Mombasa, tafadhali tuki tunakubaliana bei, utaniletea na pesa ngapi? Kwa hivyo unaletewa ukiwa na wateja, wasikizana na watu, watembea tembea, waongea na watu. Ukiongea mzuri na watu hivyo, kama vile tunaongea inawaka, kama kama vyenye tunaongea inaweza fanya nikapata clientele kimpango. Nashukuru no Naendelea kusikiliza VOA Express. Na katika mfululizi wa makala yetu ya kashfa za rushwa na ufisadi nchini Tanzania, tunatupia jicho sakata la Richmond ambao lilijitokeza mwanzoni mwa awamu ya kwanza ya utawala wa Rais Kikwete pale taifa hilo lilipokumbwa na tatizo la umeme na kupatia kandarasi kampuni ya bandia ya Richmond, jambo lililopelekea kuvunjwa kwa baraza la mawaziri. Mary Mgawe anatusimulia zaidi. Ilikuwa mwaka elfu mbili na nane ambapo wabunge wa upinzani nchini Tanzania walipoibua sakata la ufisadi la Richmond baada ya shutuma kumwangukia waziri mkuu wakati huo Edward Lowassa kwa kubariki mkataba wa nishati kwa kampuni moja ya Richmond ya nchini Marekani. Mwaka elfu mbili na sita Tanzania ilikumbwa na mtikisiko mkubwa wa ukosefu wa nishati ya umeme baada ya bwawa la Mtera linalotegemewa kama mzalishaji mkubwa wa nishati kukauka maji, hivyo kupelekea serikali kuanza ku saka wawekezaji kuinusuru nchi katika janga hilo. Bahati mbaya au nzuri iliangukia kwa Richmond, iliyopewa zabuni ya kutoa majenereta yenye nguvu za megawati mia moja kwa gharama ya shilingi bilioni mia moja sabini na mbili za Kitanzania. Tetesi za kunusa rushwa zilianza baada ya majenereta hayo kushindwa kufika kwa wakati, na mara alipofika hayakufanya kazi ipasavyo. Charles Misango, mchambuzi wa masuala ya kijamii na mwandishi wa habari kwa miaka ishirini na sita sasa, alikuwa mmoja waliofuatilia kwa kina kuhusu sakata la Richmond. Kilichokuja kusumbua ni kwamba baadaye ikabanika kwamba mitambo ile ile inauza huko nje kwa bei tofauti na hii ambayo inaonyeshwa hapa nchini, likawa tatizo la kwanza, kwa hiyo kwa kuonyesha kwamba imeingia kwa gharama kubwa sana. Kwa hiyo ile kapasiti chaji ambayo ilikuwa inachajiwa shirika la umeme na yenyewe ikawa ni kubwa mno, eh, na ikaonekana wazi kwamba ile mitambo inaonekana hata kule Marekani eh, kule nchi ilikonunuliwa na ilikoletwa, kulikuwa na taarifa ambazo hazikuwa sahihi. Lakini John Cheyo, mbunge wa Bariadi Mashariki, ni miongoni mwa wajumbe waliopigia kelele kashfa ya Richmond, anasema ufisadi nchini Tanzania umekithiri na kutochukuliwa hatua kwa wahusika ndio kunapelekea tabia hiyo kuendelea bila woga. Tatizo la rushwa na ufisadi linakuja kwa sababu ya vyombo mbalimbali vilivyowekwa vya udhibiti vikiwa havina nguvu. Mchambuzi Charles Misango anasema utata umezuka kwa sababu ukweli ulifichwa na vigogo wa serikali na hadi sasa haieleweki ukweli uko wapi. Kama mnakumbuka kwamba tuma zilikuwa kwamba Richmond iliingizwa kwa maguvu ya wakubwa wa viongozi wa serikali na ilikuwa ni mradi ambao ulikuwa umezingirwa, e, umezingwa na mambo mengi sana ya kiufisadi. Kwa hiyo ni, naweza nikasema kabisa kwamba Richmond imekuwa ni kusema ni jipu ambalo awali Watanzania wengi walilichukulia katika namna ya ajabu, lakini mtakumbuka kwamba Richmond ile ile sasa ni ni, ni lulu, ni lulu. Kiasi cha kwamba hata kutembelewa E, na kusifiwa na rais wa dunia. Bunge la Tanzania lilifanya kazi yake na kuitaka serikali kuunda tume ya uchunguzi iliyojulikana kama tume ya Mwakembe, alikuwa mbunge wa upinzani ana komu kupitia tiketi ya chama cha wananchi kaf, aliyewataka wabunge kuungana pamoja bila kujali itikadi za vyama vyao na kuhakikisha wahusika wanachukuliwa hatua wa kali ikiwemo kufikishwa mahakamani na hata kufilisiwa. John Cheyo mbunge wa Bariadi Mashariki Anasema hiyo ishu ya Richmond imedhihirisha wazi kwa kwamba, e, ule ununuzi au utaratibu wa kununua haukuwa sawa sawasawa, na kwa kuwa haukuwa sawasawa, kwa hiyo sawa sawa, kiongozi ndiyo ambaye ameshinikiza manunuzi ya Richmond na baadaye imekuja kutokea kwa kwamba bei ambazo zilifikiwa ziingizia Tanzania hasara kubwa sana. Dr Harrison Mwakembe aliyekuwa mwenyekiti wa kamati hiyo ya uchunguzi wa sakata la Richmond alisimama mbele ya bunge na kusema, Juni 23 mwaka elfu mbili na sita, shirika la umeme Tanzania TANESCO lilitiliana saini mkataba na Richmond wakati likijua kuwa kampuni hiyo ya kigeni haikuwa na ujuzi, wataalamu na laghai, na taratibu zote ziligubikwa na rushwa na mapungufu, alisema Mwakembe. Kwa upande mwingine Charles Misango anakubaliana na ripoti ya Mwakembe kwa sababu hizi. Kuna mambo mawili ambayo yanadhihirisha yanadhihirisha kwamba Richmond ni tatizo. La kwanza ni ni serikali yenyewe kutokuwa ukweli kutosema ukweli kutoanika ukweli wa hii mitambo, uimara wake na, na, na udhaifu wake. La pili thamani ya halisi ya mitambo hii. La tatu ukweli wa wa mitambo kwa sababu Richmond yenyewe imeingia katika mikono tofauti tofauti. Hapa ni mali ya nani? Na lenyewe ilileta shida sana, ni nani owner wa hii mitambo? Kwa sababu mbadai na- unaambiwa ni huyu, kesho ni ule, kesho kuto ni yule. Sasa so, hii nayo yenyewe imeleta matatizo makubwa mno, mtangazaji, kiasi kwamba, uh, taifa kama taifa, wananchi kama wananchi, ambao ndio wanaweka serikali madarakani, serikali yenyewe hajawaambia ukweli na sijui kwa nini naogopa, kwa sababu ingeweza kuambia ukweli kwamba labda eh, mitambo hii tumenunua kwa shilingi fulani. Kwa sababu tizo hilo la kwanza, lakini inakuwaje mtu binafsi anakuwa na uwezo wa fedha wa kuingiza hapa hela ambazo tu capacity charge yenyewe ndani ya miaka miwili inazidi thamani ya mitambo yenyewe, yaani tunalipa hela nyingi zaidi, ambayo ndani ya mwaka mmoja serikali ingeweza kutosha kununua mitambo mizuri, labda mara mbili zaidi ya hiyo. Serikali inashindwa nyingi mpaka mtu mmoja ainunue. Hapo ndipo kigugumizi ambacho kinaweza kuwapata Watanzania na kuona kabisa kwamba huu ni ufisadi, bila kulemba, bila kupamba, bila kusingizia, bila kuonea. John Cheo anasema kama serikali ya Tanzania haitokuwa na mkakati wa kuweka utaratibu bora ulio wazi katika mikataba yake, ya ufisadi utaendelea vizazi hadi vizazi. Tuna, tuna shirika letu la TANESCO ambalo kwa maoni yangu lile shirika lingegawanywa likawa shirika na vipande kama vi, viwili vitatu hivi na kipande kimoja lingepatiwa kazi kwa ajili ya kufua umeme yani, eh, generation of power. Halafu lingine lingepewa kwa ajili ya kujenga eh, barabara au transmission line kwa ajili ya umeme, na lingine lingepewa kazi ya ugavi. Sasa kwa sababu kuna pesa nyingi sana zinazohitajiwa katika kufua umeme, ni vizuri mkawa na shirika ambalo linashughulikia jambo hilo tu lakini sasa hivi kila kitu kiko pamoja, na kila kitu kiko kwa kwa kwa serikali, kwa maamuzi. Kwa hiyo watu binafsi wanatumia hiyo nafasi, wanatumia udhaifu wa viongozi wetu katika sehemu mbalimbali, na ndiyo maana tunakuwa na na na ufisadi mkubwa ambao baadaye unatuletea matatizo katika taifa letu. Lakini yote tisa, nini mwisho wa sakata la ufisadi wa Richmond ambalo tunalisikia hadi leo, licha ya mengine kuibuka kama vile EPA? Je, wahusika wamechukuliwa hatua wa gani na kuwekwa bayana? Baada ya yote, mwisho mwa Aprili 2008, Richmond ilitangazwa katika vyombo vya habari ili kuwa kampuni iliyoheshimika na kuendelea na biashara zake. Usikose kuungana nasi tena, msikilizaji, katika mfululizo wa makala yetu kuhusu rushwa nchini Tanzania. Mimi ni Mery Mgawe, VOA nam. Baada ya maelezo hayo juu ya sakata la Richmond, usikose kusikiliza matangazo yetu ya leo baadaye jioni, hapo saa moja na nusu usiku, wakati tutakapokusimulia sakata la EPA na ufisadi katika wizara ya maliasili na wanyamapori nchini Tanzania. <muching> nam VOA Express kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Na tukirejea tena ya katika nchi ya Tanzania, hapo jana Rais Jakaya Kikwete aliweza kutoa taarifa kuhusiana na sakata ambayo oh, imekuwa ikiendelea ya Tegeta Escrow. Je, watu na wananchi wanasema nini kwenye mitandao ya kijamii? Huyu hapa Sunday Shomari na yavumayo mitandaoni. nam moja kwa moja. Basi uamuzi wa, wa rais wa tanzania kumfukuza kazi waziri wa ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi Bi Anatibai Juka na kumweka kiporo waziri wa nishati ni jambo lilozusha malumbano makali na maoni tofauti kwenye mitandao ya kijamii na kilichokasirisha wengi ni pale kiongozi huyo alipojaribu kutofautisha fedha za umma na zisizo za umma kati ya mabilioni ya fedha zilizopotea katika akaunti ya Tegeta Escrow. Basi wananchi wanasemaje kwenye mitandao ya kijamii kama vile Facebook, Twitter na hata magazetini? Deus Masonga anasema usiishie kumvua madaraka a waziri mmoja tu wote waliohusika mwaga nje na wajibishwe kisheria. Obeth Mwangomo anasema rais amejitahidi kuchambua kwa kina badala ya maamuzi. Mkwazi anasema tiba ijuka ametolewa kafara kuokoa washirika wa Kikwete. Bodi anasema rais anayezungumzia mambo magumu yasiyoeleweka kwa wazee wa Dar es Salaam. Naye Vincent Kiondo anasema mama amejiharibia sifa kuto kujiuzuru na kusubiri kauli ya rais hakujua maadili ya umma kwa upofu wa tamaa ya fedha. Basi moja kwa moja, kabla ya kumaliza matangazo, huyu hapa Harrison Kamau na muktasari wa habari. Maafisa wa usalama wa Tanzania wanasema wamemkamata mfanyabiashara wa Kenya anayedaiwa kufanya biashara haramu ya pembe za ndovu na nyara za serikali. Ukraine imechukua hatua zaidi ya kuomba wanachama wa NATO hii leo pale bunge la nchi hiyo likipitisha sheria ya kuondolewa hali ya Kiev kutoegemea upande wowote. Shirika la afya duniani WHO linasema idadi ya waliofariki dunia kutokana na ugonjwa wa Ebola imeongezeka kupita watu zaidi ya elfu saba mia tano na idadi ya kesi zinafikia elfu ishirini kwa sasa. Shirika linalopigania haki za binadamu duniani linasema kwamba wapiganaji wa Islamic State wanatumia ubakaji kama silaha dhidi ya wanawake wa kutoka kabila la Yazidi waliotokwa nyara kaskazini mwa Iraq. Bilionea mmoja anajishughulisha na miradi ya ujenzi Hong Kong amekutwa na hatia ya rushwa na kufungwa miaka mitano gerezani tunakushukuru kwa kusikiliza alasiri ya leo voa express na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi abdu shakur abud mwelekezi dwayne collins mimi ni sandey shomari nikiwa naye harrison kamao kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc tunawaambia kwa herini