Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Express. Ni saa kumi na nusu jioni Desemba 24 siku ya mkesha wa Krismas mwaka 2014. Na katika matangazo ya VOA Express leo tunakamilisha makala ya mfululizo wa ufisadi nchini Tanzania, na mchambuzi wa masuala ya kisiasa anasema wizi unaodaiwa kufanywa ulifanywa kwa ustadi mkubwa au waliofanya hilo jambo ni jambo la kupora mali, lakini wanalifanya kwa taratibu za kisheria, kwamba kama kuna hitaji la kisheria mahala fulani, wanajua namna ya kuliziba. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harison Kama. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza, huyu hapa ni Harison Kamau akija na habari za dunia. Jordan imesema kwamba wapiganaji wa Islamic State wamemzuilia rubani wao baada ya ndege kuanguka kaskazini mwa Siria wakati shambulizi wa, wa, wa shambulizi dhidi ya kundi hilo. Jeshi la Jordan limesema kwamba kundi la ISIS linawajibika kuhusiana na usalama na maisha ya rubani huyo. Kundi la Siria la kutetea haki za binadamu lenye makao yake Uingereza linaripoti kwamba awali wapiganaji wa Islamic State walikuwa wameiangusha ndege hiyo karibu na Raqqa. Mji huo ndio ngome ya wapiganaji hao ambao walijitwalia sehemu kubwa mashariki mwa Siria na kaskazini na magharibi mwa Iraq mapema mwaka huu. Jordan, Bahrain, Saudi Arabia na Muungano wa Mataifa ya Emirates zinafanya juhudi za pamoja za mashambulizi ya angani yanayoongozwa na Marekani dhidi ya, ya kundi la ISIS ndani ya Siria kuanzia mwezi Septemba. Muungano huu umetekeleza zaidi ya mashambulizi mia tano hamsini ya angani. Rais Barack Obama ameunga mkono uamuzi wa kampuni ya Sony wa kuitoa filamu ambayo imetetea, imeleta utata unaohusiana na mauaji ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Kampuni ya Sony iliamua kutoonyesha filamu hiyo baada ya mtandao wake wa kompyuta kushambuliwa na watu wasiojulikana waliotishia kufanya madhara zaidi iwapo filamu ingetolewa kama ilivyopangwa. Marekani imeelekezea kidole cha lawama kwa Korea Kaskazini. Sony imethibitisha uamuzi wa awali hii leo na kusema kwamba filamu hiyo itaonyeshwa katika ukumbi kadhaa za filamu hapa nchini siku ya Krismasi. Taarifa kutoka ikulu ya White House kupitia msemaji Eric Cruz imesema kwamba rais amekubarisha uamuzi huo na kusema kwamba fursa, utatoa fursa kwa watu wenyewe kufanya uamuzi kuhusiana na filamu hiyo. Rais Obama amesema ilikuwa ni makosa kwa kampuni ya Sony kutoitoa filamu hii kwa sababu jambo hili lingepewa Lingewapea Madik madikteta nafasi ya kukandamiza Marekani. Utawala wa Obama umeapa kujibu vilivyo shambulizi hilo la mtandao dhidi ya Sony, uh, ambalo maafisa hawajakana wale kukubali ila, ila Marekani imejihesabu na kusababisha mawasiliano ya mtandao ya Korea Kaskazini kusita kwa muda sasa. Polisi kaskazini mashariki mwa India wamesema hadi hivi sasa takriban watu hamsini na wawili wameuawa baada ya kutokea mafululizo wa mashambulizi yaliyopangwa ya kufanyika wakati mmoja na wanaodhaniwa ni wanamgambo wa kikabila wanaotaka kujitenga. Sehemu ya jimbo la Assam ilibaki chini ya amri ya kutotoka nje leo kufuatia ghasia za hapo jana, ambapo waziri mkuu Narendra Modi alizitaja kuwa kitendo cha woga. Rais Pranab, Mukuji amelaani kitendo hicho hii leo kwenye ukurasa wake wa Twitter akisema vitendo kama hivyo vya ugaidi na ghasia ni lazima vikomeshwe. Maafisa wa usalama wamekilaumu chama kilichopigwa marufuku cha National Democratic Front cha Bodoland NDBFB, in eh, India. India imekiorodhesha imekio kikundi hiki kuwa cha kigaidi na kuanza juhudi za kukiangamiza siku za hivi karibuni. NDFB kinapigania uhuru wa kabila la Bodo kikundi hiki kina historia kuwashambulia wasio wa kabila la bodo kwenye eneo hili kuanzia mwaka wa 1998. Shambulizi la mwisho lilifanyika mwezi Mei ambapo madarazeni ya Waislamu waliuawa. Mnaendelea kusikiliza VOA Express, tukitangazia mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Serikali ya Ukraine imepanga kukutana hii leo na waasi wanaounga mkono wanaungwa mkono na Rusia kwa duru mpya ya mazungumzo yenye lengo la kumaliza mapigano kwenye eneo la mashariki. Mazungumzo haya ambayo yanafanyika mjini Belarus yanahusisha wawakilishi kutoka Ukraine, waasi kutoka mashariki, Rusia na jumuiya ya usalama na ushirikiano ya Ulaya, OSCE. Msemaji wa Oske ambaye inaandaa mazungumzo hayo amesema ajenda ya mazungumzo ni pamoja na namna ya kuimarisha maktaba ya kusitisha mapigano wa mwezi Septemba ambao umepunguza mapigano, kuondolewa kwa vikosi na silaha, kubadilishana wafungwa wa kivita na kuwasilisha misaada ya kibinadamu katika eneo la mashariki mwa Ukraine ni mambo yanayotarajiwa kuzungumziwa siku ya Jumanne. Bunge la Ukraine liligadhabishwa na Rasia kwa kupiga kura kwa wingi, liligadhabisha Rasia kwa kupiga kura kwa wingi kwa wingi mkubwa kufuta sheria ambayo inafanya nchi hiyo kuwa na msimamo wa kutoegemea upande wowote. Kura hiyo ambayo ilipita kwa kura mia tatu na tatu dhidi na ya nane inaonyesha msimamo mkali wa Kiev kuelekea Russia na inafungua njia ya Ukraine kutafuta ushirikiano wa karibu na jeshi la nchi za Magharibi. Maafisa wa Australia wamewakamata na kuwafungulia mashtaka watu wawili kama sehemu ya operesheni kubwa ya kupambana na ugaidi, siku moja baada ya waziri mkuu Tony Abbott kuonya juu ya kuongezeka kwa uchunguzi wa magaidi. Suleiman Khalid mwenye umri wa miaka ishirini alishtakiwa Jumatatu, Jumatano kwa kuwa na nyaraka za kufanikisha ushambulizi la kigaidi. Kijana mwenye umri wa miaka ishirini na moja ambaye hajatajwa jina pia alishtakiwa kwa kudharau amri, amri ya polisi. Kukamatwa kulihusishwa na mfululizo wa operesheni za polisi huko Brisbane na Sydney mwezi Septemba. Jumla ya watu 11 walikamatwa katika msako na wameshtakiwa kwa makosa ya kuhusiana na ugaidi. Waendesha mashtaka Korea Kusini wamefungulia mashtaka mwanzilishaji wa huduma ya teksi kwa kutumia simu ya mkononi inayojulikana ama maarufu kama Uber. Ofisi ya mwendesha mashtaka huyo Seoul ilifungua mashtaka hii leo dhidi ya mwenyekiti mtendaji wa kampuni hiyo Travis Kalanick kwa kukiuka sheria inayopiga marufuku huduma za teksi bila leseni. Huduma ya kampuni ya Uber inaunganisha watu wanaotafuta usafiri na madereva kwa kutumia simu ya mkononi na wanalipia huduma hizo pia kupitia simu. Huduma za kampuni hiyo zimezua wasiwasi wasi wa usalama wa abiria hasa baada ya abiria mwanamke mjini New Delhi kumshutumu dereva mmoja kwa ubakaji. nam ni vo Express kutoka hapa Washington DC, na moja kwa moja basi tunaelekea huko Rwanda, ambapo serikali ya nchi hiyo imeonya kwamba zoezi la kuwanyang'anya silaha wapiganaji wa, wa kihutu wa FDLR hawatanyang'anywa silaha na jeshi la MONUSCO kutokana na siku kumalizika. Waziri wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo Bilwis Mushiki wabo ameyasema hayo mjini Kigali, kwenye kikao na waandishi wa habari. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karimera, anayo ripoti zaidi kutoka huko. Waziri amesema hayo alipokuwa akijibu swali la mwandishi wa habari kuhusu ni maoni gani ya serikali ya Rwanda, hasa ikiwa imesalia wiki moja tu muda uliowekwa na baraza la usalama la umoja mataifa, kuwakabili kijeshi wa wapiganaji wa FDLR ifikapo tarehe tatu mwezi wa kwanza mwaka kesho, endapo atashindwa kuweka silaha zao chini, kutokana na sio kuisha bila kundi hilo kutekeleza agizo hilo, msemaji wa serikali ya Rwanda na waziri wa mashauri ya kigeni Bi Louise Mushikiwabo akasema FDL, it Ziteye ni nuko, uh, tatizo la FDLR mbolojnia, ni itikadi yake ambayo inaendelea kuieneza hapa kwenye eneo la Maziwa Makuu, wala si uwezo ilionao kijeshi kundi hili. Si tatizo wala si tishio, tatizo ni mataifa kushindwa kushirikiana kumaliza matatizo yanayosababishwa na kundi hilo. Kumekuwa na tatizo la undumila kuwili kwa mataifa ambayo mnayafahamu yamekuwa yakilunga mkono kundi hilo, vinginevyo si tishio kwetu. Vilevile amezungumzia tatizo la kusitishwa kwa msaada wa yuro milioni arobaini zilizositishwa na, na Ubelgiji kwa sababu ambazo mpaka sasa hazijafahamika bado. Kuhusu hilo, waziri akasema ingefahamika wazi kwamba sera ya uongozi wa serikali ya Rwanda haiwezi kuzingatia utashi na sera za mashirika ya Ubelgiji. Ni lazima tueleze kwamba Rwanda tunaendesha mambo yetu na siasa zetu kwa kuzingatia mwelekeo wetu tunavyotaka sisi na si yeyote anavyotaka yeye, na hivyo si nchi wala shirika fulani litakaloamua ni jinsi gani Rwanda iendeshe siasa zake. Kwa upande mwingine, amesema wakati mwaka huu unamalizika, Rwanda inapongeza ushirikiano wa mataifa ya kikanda. Hii ni kwa sababu, kwa nchi kama Rwanda, Uganda na Kenya tayari mwaka huu unamalizika wakati zilikusha anzisha ushirikiano wa karibu kupitia miradi mikubwa ya maendeleo na kurahisisha mafungamano ya kibiashara waziri akasema kuna imani kwamba mwaka ujao utakawa mafungamano zaidi silvanos karemera sauti amerika kigali na tukielekea huko, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, upinzani nchini humo umeomba mazungumzo ya haraka chini ya usuluhishi wa Umoja wa Mataifa kabla ya uchaguzi haujaandaliwa. Mwandishi wetu Austere Malivika anayo ripoti zaidi kutoka Goma. Kiongozi wa chama cha upinzani UDPS Ribes Mikingo wameomba kuwekwa na mazungumzo kati ya serikali pamoja nao kama upinzani. Unajua, mazungumzo hayo tunasema yafaa ifanyike, kwa sababu si sisi tuliyaomba. Ni kwa sababu ni Umoja wa Mataifa iliyoomba kuwe mazungumzo kati ya Wakongomani, na hiyo inakuwa ndani ya mkataba ule uliofanyika Addis Ababa. Na ndio maana sisi leo tunaona kwa kuweza kusaidia Kongo kwa kuweza kutoka muhali mbaye inakuwamo ya kisiasa, na waza mazungumzo inakuwa ya lazima sana kwetu sisi Wakongomani kwa sababu itatupatia mwangaza na kuweza kututosha katika njia ya ya ya kutupeleka ndani ya mavurugo. Kuhusiana na swala hilo, nimezungumza naye Sirile Muhongea Mafukulo, kiongozi wa chama tawala mkuu wa Kivya Kaskazini, mazungumzo sherti yaendelee na Kabila na serikali yake na vyama vyenye kumuunga mkono havijawahi kukataa hiyo kama hiyo ni njia moja ambayo inaweza kusaidia ujenzi wa taifa umoja wa inji na wakaaji wake na maendeleo ya inji, si kabila ama vuguvugu vugu la vyama vyenye kumuunga mkono ikiwemo PPRD, sioni nani anaweza kukataa mazungumzo naye. Etienne Kambale ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa mkuu wa Kivu ya kaskazini. Uh, ni ya muhimu kuwe mazungumzo wanasiasa, yafaa wawe wakipata muda wa kuzungumza ili watatue shida za kisiasa, na hiyo ni ya muhimu. Usisahau ya kuwa Kenya ilipata tatizo na zingine nchi za Afrika zilipata tatizo, alafu ni vizuri sana eh, Kongo ya kidemokrasia ichukue eh, busara ya mm, siasa ya Afrika ya kusini inaweza kumsaidia Kongo ya kidemokrasia iendelee mbele pia. Wanasiasa wa upinzani pia wanasiasa wanaoongoza waangalie maslahi ya wakaaji, wasiangalie maslahi yao wenyewe. Na hiyo itaweza kuacha mambo yanaendelea zaidi na italeta faida kwa wanasiasa wanaoongoza na wale ambao wanaokuwa ndani ya upinzani. Ifahamike kwamba upinzani umeomba kuweko na mazungumzo kwa usuluhishi wa Umoja wa Mataifa. Kutoka Goma, Osermanivika. Mpenzi msikilizaji, mimi ni mtangazaji wako Hadija Riami nikiwatakia Krismas njema na pia kuwatakia mwaka mpya wenye baraka na fanaka tele. Na msikilizaji ni VOA express kutoka hapa Washington DC, na leo ikiondo hivyo tena, watu mnajiandaa ndaa na mkesha wa Krismas, tunawatakia ni wote Krismas njema. Kweli kabisa, nakuambia tu popote unapotembea pale madukani ama barabarani. Yaani, yaonekana dhahiri kabisa kwamba wakati ni wa sherehe, bila shaka. Tunamsikiliza basi Cee Lo <messizio> <Cee> Green akija na kibao chake This Christmas, ambacho awali kilifanya naye Donny Hathaway na this Christmas. Basi moja kwa moja msikilizaji, hivi sasa tunaelekea katika kero zangu, ambapo tuungane na Bihafsa akiongelea juu ya tabia za baadhi ya kina baba. Tumsikilize. Sema nawa wakina baba anapokuwa tayari ameshaanza kutembea na house girl, utaona sasa anaonyesha nidhamu mbaya kwa kwa mama yule. Mama sasa yuko chini, house girl yuko juu yu, eh. Jamani, hichi kitu kinasononesha kusema ukweli, sio kizuri. Mimi huwaspendi amani. Kwenye nyumba inatoweka upendo, kwenye nyumba inatoweka mawasiliano kati ya watoto baba, mama, yote anakuwa hayapo. Tayari hapa hausgeri anakuwa amesha sambaratisha mji. Hivyo akina baba, mnapaswa mliangalie hilo. Hivi huoni kama heshima inashuka? Hivi huoni kama watoto wanakutoa akili? Hivi huoni kama vile unapojiona umevaa nguo, watoto wanakuona huna nguo hata moja? Huhisi kama umetembea kama na mtoto wako? Baba, una miaka karibia themanini na tano, unaenda kutembea na mtoto wa miaka kumi na tatu, kumi na sita. Huoni kama umeshuka hadhi? Huoni kama umepungua kitu katika mwili wako? Kwa nini nakuwa hivyo, akina baba? Nini unachopungukiwa? Kajiulize. Heshima inashuka, familia inasambaratika. Wewe mwenye ndo unayebomoa nyumba yako. Wapo wanaosema mwanamke mjinga hubomoa nyumba yake kwa mikono yake mwenyewe, na mimi nasema mwanamme mjinga hubomoa nyumba yake kwa kichwa chake mwenyewe. Msikilizaji, baada ya kusikiliza makala mfululizo juu ya kashfa mbalimbali za fedha zilizogubika Tanzania, leo tunafikia tamati ya makala haya kwa kumulika kwa ujumla kashfa hizo zinavyomfilisisha mwananchi wa Tanzania na kumgharimu haki zake za kimsingi kama anavyosimulia mwenzangu Esta Githu Yuward. Kwa miaka mingi Tanzania imeepuka kugonga vichwa vya habari kwa matukio ya ufisadi kama ilivyo katika nchi zinazoizunguka lakini yamkini, mara kwa mara, hata maji yaliotulia kwenye mtungi siku hizi hayakosi mawimbi, yawe ya kisiasa au ya uporaji unaokithiri uroho wa kujilibi uroho wa kujilimbikizia mali pasipo kutoka jasho, na hayo ya kijiri, mbiu ya mgambo hulia na yote yalowekwa siri hufichuka mbele ya kandamnasi. Tunazungumzia Tanzania na kashfa mbalimbali za kifedha zinazoashiria wa wazi kwa ufisadi umejikita katika taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo siku za marehemu mwalimu kamwe kame tusingeliota hilo. Kashfa hizi zinajumuisha mradi wa Richmond ambao ulihusisha raiya wa Tanzania na makandarasi wa kigeni, kashfa ya EPA na katika siku za karibuni kashfa kubwa na sugu inayohusu mamilioni ya dola maarufu kama Tegeta Escrow, ambayo wachambuzi wanasema imehusu Watanzania wa tabaka mbalimbali kwa kutumia hila za kisheria kuziba mianya ya uwajibikaji. Lakini ole wao, pazia zimeanza kupasuka. Jumatatu tatu Desemba 22, rais wa jamhuri ya Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete alitoa hotuba ndefu na iliyosubiriwa mno na kumfuta kazi waziri wa ardhi na maendeleo ya makazi Profesa Anna Tibaijuka na kumweka kiporo waziri wa nishati na madini Profesa Sospita Muhongo kutokana na kashfa hiyo ya Escrow iliyotikisa bunge la nchi hiyo. Lakini katibu wa wizara hiyo ya nishati na madini Eliakim Masui tayari amesimamishwa kazi. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Dr Ng'wanza Kamata wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam Ukitazama uki, kashfa hii yaescrow, utakuta kwa mfano kuna wanasheria wengi sana wamehusika, e, na hamna, hatujafikiria kwa hatu, hatujajiuliza kwa nini kuna mlolongo mrefu sana wa wanasheria wengi kiasi hicho wamehusika. Na mimi nadhani pengine hiyo ina, ina, ina, inataka kutuambia tu kwamba hao waliofanya hilo jambo ni jambo la kupora mali, lakini wanalifanya kwa taratibu za kisheria kwamba kama kuna hitaji la kisheria mahala fulani, wanajua namna ya kuliziba. Kwa hivyo ukiwatafuta kwa utaratibu wa kisheria unaweza usiwapate, kwa sababu watakuwa wamefanya shughuli zote kwa taratibu na shughuli za kisheria na kwa mujibu wa sheria. Dkt. Kamata anasema ingawa katika siasa za dunia ya leo jamii ya kimataifa imekumbatia mfumo wa kibepari, mfumo wa zamani huko Tanzania wa ujamaa ulikuwa na mazuri yake, na kwamba huu wa ubepari mambo leo umeruhusu mianya mingi ya ufisadi ndio mfumo wenyewe ulivyo, kwa sababu wewe mwenyewe, tulivyoanza kama tulivyokushazungumza, Kenya imekuwa ikitokea ma mm -hmm. Goldenberg kashfa hiyo <laughs> ambazo zilitokea miaka mingi na zingine bado zinaendelea mm -hmm. na ukitazama hata katika nchi zingine za Ulaya na Marekani mm -hmm. kashfa kama hizi zina zinatokea na na uchambuzi mwingi na wanazuoni wengi wamefanya uchambuzi kueleza namna gani mfumo huu unaoitwa mfumo wa kibepari mamboleo unavyofanya kazi. Na ingawa katika baadhi ya kashfa hizi wanaodaiwa kuhusika ni pamoja na wasomi, wanasiasa mashuhuri na viongozi wa kidini, tunajiuliza nani wa kupongezwa kwa kuzifichua, hususan hii tete ya ya escrow. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Mwisiga Baregu: mimi nadhani kwa kifupi, kwa hili lenyewe ni e, upinzani e, kwa ujumla, na nadhani ukiangalia tangu tuanze mfumo e, wa vyama vingi e, e, miaka ya tisini mapema mpaka sasa, ndio unaona haya mambo mengi ambayo yalikuwa labda yanaendelea ya lakini haijulikani juyu yamekuja kujulikana kwa, kwa upinzani kufanya utafiti, kufanya uchunguzi, halafu na kuyazungumzia katika Bunge. Na kwa hivyo mimi nadhani sio tu tunapongeza eh, wapinzani, lakini vile vile kututambue ule ukuaji wa demokrasia na na na na na, na, na, na ukuaji wa siasa makini hasa katika kiongozi na, na upinzani. Kwa kawaida wananchi wa nchi yoyote ile wanaposikia kuhusu kashfa kubwa za fedha mara nyingi hawaoni inavyowahusu, lakini tufulie kofia mitandao ya kijamii na vyombo vya habari kwa kuelimisha umma na kuufanya umma kuwa wadau wa yote yanayoendelea katika nchi zao. Profesa Baregu anaelezea namna ufisadi wa aina hii unavyomgharimu mwananchi wa kawaida wa Tanzania haki zake za kimsingi kuna gharama za moja kwa moja eh, kama walivyosema katika mahospitali, katika shule, katika miundombinu, katika yani, kila nyanja ya maisha kwamba maisha yake yanakuwa ni magumu Mtanzania, na, na hasa zile huduma za msingi kama elimu. Unaona sasa hivi watu wanavutana na Watanzania wa huko vijijini, ili wajenge maabara katika shule za sekondari, wanafanya wa, wa, wa, michango na michango ya, ya kulazimishwa Msikilizaji unapotizama kwa karibu, unajiuliza nini, kinachomjia mwanadamu kutaka kujitajirisha haraka hivyo. Rais Kikwete katika hotuba yake Jumatatu aliuliza swali la kimsingi kuhusu kashfa hiyo ya Escrow kwamba, itakuwaje mtu mmoja anapata mamilioni ya fedha katika akaunti binafsi, kwani zimeshuka kutoka binguni? Aliuliza akiashiria mama ana tibaijuka Dr. Kamata anasema ni ukosefu wa uwajibikaji na uroho wa kumiliki mali uliowanasa wanaodaiwa kuhusika katika kashfa hizi za ufisadi, kuanzia Richmond, EPA, Escrow na hata pembe za ndovu zilizowekwa kwenye ndege rasmi ya rais wa China na kuelekea huko Uchina. Ukitazama kashfa ya Richmond na ukitazama kashfa hii ya Escrow ilivyotokea, hazina tofauti kubwa sana kwa sababu utakuta kwamba serikali inajaribu kufanya shughuli na watu binafsi katika au makampuni binafsi, na makampuni binafsi yanaweza yakawa ya ndani au ya nje ya nchi, na matokeo yake ni kwamba inafanya shughuli hizo na makampuni ambayo yana uzoefu mkubwa sana wa kutengeneza mali pasipo kuwekeza mali. Wakati shughuli hizi zote za kupora mali zikiendelea, Tanzania imo mbioni kutafuta katiba mpya ambayo wengi wanasema itakuwa tiba ya matatizo haya. Lakini je, katiba inayopendekezwa inaafiki matakwa ya kimsingi ya Watanzania? Profesa Baregu, Watanzania, Tanzania ikiwa tunataka labda tupate afueni, yani kupata angalau matumaini ya kwamba huko mbele ya safari kunaweza kuona mwanga, itabidi hii katiba iliyopendekezwa ikataliwe kwenye uchaguzi, kwenye, kwenye kura ya maoni, ili tujipe nafasi ya kutafakari ni kiasi gani tuna matatizo ya msingi katika jamii yetu na tuyatafutie eh, angalau tujaribu kutafutia eh, suluhu ndani ya katiba yetu mpya na kama wasemavyo katika lugha za mitaa wa Bongo, wamechanuka upende usipende, siasa za Tanzania zaonekana kukomaa. Upinzani, wanaharakati na wananchi kwa jumla ni wadau wasiolala na wanajihusisha na masuala ya kila ngazi katika nchi yao. Lakini swali lililoko tunapofika mwisho wa mwaka huu ni je, nini kitanusuru wa Tanzania na kuikwamua nchi hiyo kutokana na kashfa za ufisadi? Dr Kamata, ukiruhusu hali hii kwa sababu kama nilivyosema awali inajenga hasira. Sasa hasira zikishajengeka sana, matokeo yake ni nini? Kwa hiyo unaweza ukajikuta kwamba una, una vurugu na unaweza ukajikuta kwa sababu mambo mengine yanayotokea sehemu mbalimbali, kama yanayotokea Nigeria, watu wanadhani ni mambo tu ya bahati mbaya yanatokea, kwa sababu kuna kuna kuna mbegu za kuyafanya mambo kama hayo yakina Boko Haramu yatokea. Kwa hivyo hilo ni jambo ambalo kama kweli tunaipenda Watanzania, wanaipenda nchi yao, angalau wabakize kitu kimoja cha amani, na amani haiwezi kupatikana bila haki. Hilo ni jambo la la muhimu, na haki haiwezi kupatikana katika mifumo hii na mwenendo huu tunaokwenda nao. Na kwa niaba ya wenzangu hapa, Sauti Amerika Washington DC, mimi ni Esther Gidh Uart na watakia ndugu zangu wa Tanzania yote yaliyomema mwaka elfu mbili kumi na tano. Kwa heri, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa basi, tuungane naye Idi Ligongo na yale yavumayo mitandaoni. Tukiwa tunaelekea kusherekea sikukuu ya Krismas na mwaka mpya wa 2015 bado kuna mambo mengi yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Bado suala la esco limeendelea kuvuma katika mitandao, kukiwa na hoja tofauti, hasa kutokana na hotuba ya rais Kikwete ambapo alitengua uteuzi wa waziri wa ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi Ana Tibaijuka, na siku chache zilizofuata katibu mkuu wa wizara ya nishati na madini Eliakim Maswi husimamishwa na katibu mkuu kiongozi wa Tanzania Ombeni Sefue. Zimeonekana picha, video na sauti za kutengenezwa kwenye mitandao hiyo ya kijamii, zikiwa dhihaki waliwote. Waliotajwa hasa ni wale ambao hawajui hatima yao walioelezwa wanasubiri uchunguzi zaidi, huku basi anayedaiwa kuwa ni binti wa profesa Anna Tibaijuka akizua sokomoko kwenye ulimwengu huo wa mitandao ya kijamii akionekana kulalamika kwamba mama yake ameonewa katika ukurasa wake wa Twitter na anashangaa watu wakifurahia suala hilo. Watu walionekana wakimjibu kwa lugha kali sana mtu huyo, ambapo kamwe hatuwezi kusema hewani yale ambayo watu walikuwa wakimjibu. Lakini jingine nchini humo ni kuhusiana na matukio ya ujambazi ambayo yamefuatana mfululizo moja ya matukio hayo limesababisha kifo cha mwanadada aliyefunga ndoa siku za hivi karibuni aliyetambulika kwa jina la Gloria Uroki baada ya kupigwa risasi majira ya mchana kweupe maeneo ya Kinondoni jijini Dar es Salaam. Suala hilo limeonekana kuwagusa watu wengi mno, wamekuwa wakiposti picha wakitoa pole kwa mume wake huyo Gloria Uroki aliyepigwa risasi. Lakini huko nchini Kenya, sheria mpya ya usalama bado inaendelea kuvuma katika mitandao ya kijamii na hasa kushindwa kwa hama cha muungano cha COD unaoongozwa na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga katika kesi ya pingamizi. Muungai wa Kenya anatoa maoni yake juu ya sale hili. Anasema nimesikitika kutokana na vurugu za bungeni na kupinga muswada si kupata muda wa kusikiliza mapingamizi ya chama cha COD na kusikiliza. Na kabla ya kufunga matangazo haya, Harison kama atakusomea muktasari wa habari. Jordan imesema kwamba wapiganaji wa Islamic State wamezuiliwa rubani wao baada ya ndege kuanguka kaskazini mwa Siria wakati wa shambulizi dhidi ya kundi hilo. Rais Barack Obama ameunga mkono uamuzi wa kampuni ya Sony wa kuitoa filamu ambayo imeleta utata inayohusiana na mauaji ya kiongozi wa Korea kaskazini Kim Jong Un. Polisi kaskazini mashariki mwa India wamesema hadi hivi sasa takriban watu hamsini na wawili wameuawa wa baada ya kutokea mafuli, mfululizo wa mashambulizi yaliyopangwa kufanyika wakati mmoja na wanaodhaniwa ni wanamgambo wa kikabila wanaotaka kujitenga. Tunakushukuru kutusikiliza rc hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya jioni. Kwa niaba wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo haya Abdul Shakur Abud, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Sandey Shomari, mimi ni Harrison Kamau. Tunakuaga kutoka Washington DC. Kwa heri.