Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Meri Mgani nikikukaribisha katika matangazo yetu matanga ya leo Alhamisi asubuhi Disemba 25 mwaka 2014. Meri Crismas. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, ikiwa ni sikukuu ya Crismas, tunakuletea salamu za Crismas na wasikilizaji wetu wakitoa maoni yao kuhusu sikukuu hii kwa wale ambao sisi Watanzania Wakenya Waganda, wale wote ambao wametoka mataifa mengine kuenda katika ma mataifa ya ughaibuni, wakikisha kwamba wakumbuke watu wao familia zao kule nyumbani. Katika habari nyingine, maandamano yazuka katika jimbo kaskazini mashariki nchini India siku moja tu baada ya takriban watu sitini kuuawa. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji. Tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mery Mgawe. Jeshi la Marekani limesema wanamgambo wa Islamic State hawajatungua ndege ya Jordan F16 iliyoanguka nchini Siria Jumatano. Kituo cha kijeshi cha Marekani kimesema katika taarifa yake kwamba ushahidi unaonyesha kwamba kundi la Islamic State alijatungua ndege hiyo kama wanamgambo anavyodai. Jenerali Loyd Austin, ambaye anafuatilia ushirika wa kijeshi linaloongozwa na Marekani linalopambana na wapiganaji wa Islamic State nchini Siria na Iraq, alipinga vikali wanamgambo kwa mteka rubani alianguka na ndege na kusema kuwa jeshi hilo halistahimili majaribio yao ya kutumia kuanguka kwa, kwa ndege hiyo kwa malengo yao binafsi. Somalia imepata waziri mkuu mpya wa na Marekani na Umoja wa Mataifa wametoa tena shinikizo kwa viongozi wa Somalia kujenga serikali thabiti katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Wabunge wa Somalia walithibitisha uteuzi huo wa Omar Abdirashid Al Shamake siku ya Jumatano. Baadaye wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitoa taarifa akimsi waziri mkuu mpya. Rais Hassan Sheikh Mahmud na viongozi wengine wa kisiasa kupiga hatua kutekeleza malengo muhimu ya taifa. Imesema malengo hayo ni pamoja na kutathmini katiba mpya, kuunda serikali, maandalizi ya uchaguzi, kuendeleza majeshi na polisi na mageuzi ya udhibiti wa fedha za umma. Na maandamano yalizuka katika jimbo kaskazini mashariki mwa India siku moja baada ya takriban watu sitini kuuawa na kiasi cha wengine themanini kujeruhiwa vibaya na wanaotaka kujitenga katika eneo hilo. Mwandishi wetu Anjana Pasricha anatupasha kutoka New Delhi, na Adi Jeriami anasoma ripoti yake. Wakikaidi amri ya kutotoka nje, waandamanaji waliokasirika wakiwa na mishale na pinde kutoka mashamba ya chai ya Assam walikusanyika kwenye kituo cha polisi katika wilaya ya Sonitpur kupinga mlolongo wa mauaji ambapo walowezi wa kikabila waliuawa Jumanne usiku. Baadhi ya waandamanaji walichoma maduka, kuziba barabara na njia za reli. Mamlaka zinasema mashambulizi yaliyosababisha mauaji yalichochewa na kundi lililopigwa marufuku la National Democratic Front of Bodoland ambalo limekuwa likifanya kampeni za ghasia kudai eneo lao huko Asam kwa ajili ya wazawa wa Bodo. Mashambulizi yalikuwa moja yenye mauaji makubwa katika siku za karibuni. Wanavijiji walielezea habari za kusikitisha sana, jinsi wanamgambo waliovalia sare za kijeshi walipowasili kwa miguu na kuwavuta watu kutoka kwenye nyumba zao na kuwaua wengi katika mashambulizi yaliyofanyiwa uratibu katika maeneo tofauti katika wilaya za Sonitpur na Kokrajha. Wengi waathirika katika ghasia za takriban saa nzima walikuwa wanawake na watoto. Mamia ya watu waliokuwa na hofu walitafuta hifadhi katika kanisa na shule. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wapatanishi wa serikali ya Ukraine na washirika wao wanaotaka kujitenga wanayounga mkono Rusia wamemaliza siku moja mazungumzo bila ya kuwa na ishara inayoeleweka ya maendeleo ya kumaliza uasi wa miezi nane karibu na mpaka wa Rusia. Jumatano jioni, mjumbe wa waasi wanaotaka kujitenga Denis Pushlin alitoa maelezo kwenye shirika la habari linalodhibitiwa na waasi. Alieleza mazungumzo ya Jumatano huko Belarus kuwa yalikuwa magumu. Amesema hakuna tarehe iliyokubaliwa kwa mkutano mwingine. Kabla ya mazungumzo ya, Poshlin aliviambia vyombo vya habari vya Rusia kwamba wapatanishi wanatafuta makubaliano ya kuondosha silaha nzito katika mstari wa mbele na kuondoa vikwazo vya kiuchumi nchini Ukraine upande wa mashariki, eneo linaloongea lugha ya Rusia. Pia aliwahi kusema kuwa mazungumzo zaidi yatafanyika Ijumaa. Waziri Mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif amesema watuhumiwa wa ugaidi watashtakiwa katika mahakama mpya za kijeshi wakati serikali yake ikijibu mauaji ya halaiki iliyotokea kwenye shule moja. Bwana Sharif alihutubia taifa Alhamisi baada ya kuwa mkutano wa siku nzima na baraza lake la mawaziri na maafisa wengine wa vyao vya juu. Katika mpango mpya wa kupambana na ugaidi, hakutoa maelezo yoyote kuhusu mahakama za kijeshi, lakini alisema zitaendelea kwa haraka kesi za magaidi. Waziri mkuu huyo amesema damu ya watoto wa Pakistan haiwezi kumwagwa bila sababu. Amesema mauaji katika shule ya Peshawar yalitingisha taifa na kwamba misimamo mikali lazima itokomezwe. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo. Kama mnavyojua, ni sikukuu ya Krismas, kwa hiyo idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika imekusanya baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu ambao wanaelezea mipango yao ya sherehe za leo na familia zao. Asante sana. Kwanza hapa ni sauti ya Mperwa Sekela kutoka Geita, Tanzania. Mimi siku ya Krismasi nimejipanga mahususi kwa ajili ya familia yangu, kuwapeleka out kidogo watoto wangu wote, ili kusudi ya kwamba wakasherekee kwa amani na upendo, na pale pale moja kwa moja tunapoingia pale shopping, inabidi pale wenye wapate nani ye machoma kidogo, watoto wangu waingie kanisani ili kusudi wasali, ili kusudi ya kwamba nisherekee kwa amani na Mungu pia atusaidie katika familia yangu kwa ujumla. Salamu zangu tu za Christmas njema zimpate bwana Salibu Nzari Sari, akiwa pale akashishughulika, naambia kwamba asherekee kwa amani, na mwalimu Kennedy Mpemba nazakalie Matinda Angokoro Shinyanga pale washerekee kwa amani na upendo, na malizia kwa mke wangu Fuku Lufungulo anapatikana hapa Geita, Tanzania mtangazaji na kutakia kazi njema na sherehe njema ya Krismasi na heri njema ya mwaka mpya. Ndugu mtangazaji, Krismasi yangu, ningependa tu kila mtu akumbuke maombi, tuombee wale ambaye I mean, jamaa ambaye hawakupata kusherehekea Krismasi kwa sababu tofauti tofauti. Kwa hivyo, Krismasi ni siku ya maombi kukumbuka uh, mwokozi wetu Yesu Kristo, na kwa hivyo mimi ningeomba tukumbuke wale hawana, tuombeane. Kisha basi tena tukumbuke kupeana mazawadi ili kila mtu aweze kusherehekea Krismasi. Pia kuna mambo mengi ambayo hutupata sisi Wakristo wakati wa Krismasi na, na wananchi wenzetu uh, maneno za barabara na nini, lakini sana sana tuombeane. Maombi ni kitu cha maana sana, lakini yangu ni kukumbuka sababu ya Krismasi yenyewe, siku ya kuzaliwa kwa mwokozi wetu Yesu Kristo, na sababu yake kuzaliwa ili aweze kufa na ili tuweze kuokolewa. Kwa hivyo, yangu ni machache tu, ni kuwakumbusha ili tuweze kuombeana na kupeana zawadi. Krismasi ni kitu muhimu kwangu, maanake ni pia siku yangu ya kuzaliwa mimi. Kwa hivyo, kila siku ya Krismasi hiyo inatimia mwaka mwingine. Lakini kwa kweli mi nitasema kwamba kwa wale ambao sisi Watanzania, Wakenya, wa Ganda, wale wote ambao wametoka mataifa mengine kuenda katika ma mataifa ya ughaibuni, wakikisha kwamba wakumbuke watu wao, familia zao kule nyumbani, na pia waweze kuwapa support ama wa kifedha hata kimawaidha na pia nawaomba sana wasije wakakuendesha magari wakiwa wameelewa, wamekunywa sana. Unajua watu wengi waga dunia wakati huu wa Krismasi, maanake wanabaki wanasherekea zaidi, na pia kusababisha vifo. Na pia kule Afrika, unawatakia Krismasi njema, lakini wawe waangalifu. Mambo ya kupigana pigana kwenye baa, kuuana, isije ikawa ni kitu cha kutokea wakati huu wa kusherekea. Watu wafurahie, na pia wakumbuke, mwezi wa kwanza inakaribia na ni wakati wa watoto kurudi shule. Sije wakanywa sana, wakasherekea zaidi, ikifika mwezi wa kwanza, watoto kufungua muhula wa kwanza, hawana karo. Watu wakumbuke watoto wetu pia. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga aliyelenga wapiganaji wa Kisuni wanaounga mkono serikali nchini Iraq ameua takriban watu 26 na kujeruhi wengine 55 karibu na Bagdad Jumatano. Maafisa wamesema waathirika wengi kwenye mji wa Maden walikuwa wanamgambo waliokuwa wamesimama kwenye mstari wakisubiri mishahara yao. Walikuwa ni miongoni mwa wapiganaji wanaojulikana kama Sahwa, wanaolipinga kundi la wanamgambo wa Kisuni la Islamic State na kulisaidia jeshi la Marekani kupambana na kundi la Alqaida nchini Iraq. Kampuni ya Sony Pictures imeanza kusambaza filamu ya kichekesho The Interview kwa njia ya mtandao siku moja baada ya kutangaza kuwa majumba ya sinema mia mbili ya watu binafsi yataonyesha filamu hiyo siku ya Krismas. Filamu hiyo inapatikana kwa njia ya dijitali ikiwemo YouTube, Google Play na Microsoft Xbox. Sony imesema ilikuwa ni muhimu kutoa filamu hiyo, hasa kutokana na udhalilishaji uliofanywa katika biashara zao na watu wanaotaka kuzuia uhuru wa kuzungumza. <coughs> naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Esther Gidhoiwat, nawatakia wasikilizaji wetu Krismas njema na mwaka mpya wenye heri na fanaka. ametoa lingala ya Yesu na bado anatia piti akisema ta kubariki sio uongo, akisema ta kubariki uliza Jemai Masiongo, your dreams are valid no matter where you're from. Kama uamini uliza Lupita Nyong'o, ingawa shida ni shida ni mo, nazora hani ni, ni, ni, ni, kidogo. Hujambo msikilizaji, karibu katika kipindi kizuri, kipindi cha Christmas, ambapo siku ya leo tunakuletea salamu za Christmas hapa studioni. Naitwa Meri Mgawe. Kwanza kabisa, napenda nikutakie kila la heri katika sikukuu hii ya kuzaliwa Yesu Kristo. Kwanza kabisa, ninaishika mkononi mwangu barua yako, Petro Sanga. Wewe unasema moja kwa moja, mimi natokea hapa Njombe, Tanzania. Ningependa kuwasalimu ndugu zangu Dino mwa Njombe, Henri Kideuri, Mwalimu Kennedi Mpemba na Robert Mgao, vilevile anataka kutuma salamu zangu kwa Tito Mhagama na Victor Mnyangalima. Nashika barua yako katika sikukuu hii ya Krismas si mwingine ni Mwandu John. Unasema ukipenda unaweza kuniita Mwandu JJ. Kwanza kabisa, natuma salamu zangu mimi kwa Notabene Mwakamala, namtumia salamu Omar Juma Muhamed Kachuru na Noe Lucas, na vilevile anamkumbuka vile Jafari Kopo na Msalimu Hasid Saidi Kachuru na Bakari Hamisi, nawatumia salamu siku ya leo ya Krismas. Victor Nyangalima utailiwa Busisi na Martin Kachuchu, natuma salamu zangu kwa keshi Banzo na vilevile vile mwandu Njandu. Nashika barua yako salome Daniel, wewe moja kwa moja unataka kutuma salamu zako siku ya leo bila kupoteza wakati. Ni kwake joni Pembe, lenus Kingalu na ones Mpenda, umetumia salamu mchana ji mchana, wote wakiwa hapo Tanzania. Unamkumbuka joseph Miroro na rebeka Kwamboka, ujumbe unasema tutumiane salamu kupitia kipindi hiki cha salamu na muziki. Idhaa ya Kiswahili ya, ya Sauti ya Amerika kipindi hewani. Ni salamu za Krismas. Furaha kwa ulimwengu, Bwana amekuja, kila moyo umpoke. Viumbe imbeni, viumbe imbeni, viumbe vyote imbeni. Naitwa Upendo Kila Hiro, nasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na hizi ni salamu za Krismas. Mimi ni Upendo Mkone kutoka Tanzania, ninasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC kusikiliza salamu za Krismas. Nashika barua yako wewe, Isega Hamisi, unatokea pale Mbeya, Tanzania. Kwanza kabisa, unataka watumie salamu wadogo zako wapendwa, na vilevile vile bibi yako Nyava akiwa Igava. Unatuma salamu za Krismas na mwaka mpya, unawatakia kila laheri. Nashika barua yako Judis Kilakala, wewe unasema unatokea pale Nairobi Kenya. Siku ya leo katika sikukuu ya Krismas unamkumbuka mama yako mzazi Josefino Kilakala akiwa hapo hapo Nairobi Kenya. Umemkumbuka baba yako Dario akiwa hapo Nairobi Kenya. Unamkumbuka Josef Miroro na Josef Kerubo. Umetuma salamu kwa Maugire Machuki na Reboka Kwamboka, hawa unasema nawatakia kila la heri katika sikukuu hii ya Krismas. Mimi naitwa Anton Simiu e, mkaaji wa Sianzu, huwa e, niko pale Sianzu Catholic Church. Nawatakia kila laheri, e, kila Wakristu wote, wananchi wote ile sehemu mbalimbali wanasafiri Naivuta barua yako malivika kirerere, unasema wewe unatokea pale Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, upande wa Kivu Kaskazini. Moja kwa moja siku ya leo unatuma salamu zangu kwa baba mzazi, akiwa hapo Kivu Kaskazini, namkumbuka mama watoto, akiwa hapo Kivu Kaskazini, na wanangu Joey na Geiti, hawa wakiwa vilevile hapo Kivu Kaskazini. Ujumbe siku ya leo, ninawatakieni kila la heri. Nakamata barua yako Oscar Machuki, unasema wewe unatokea pale Kisii, Kenya. Moja kwa moja, unamtumia salamu Simon Kiplagat, unamkumbuka mama yako mzazi, ndugu jamaa na marafiki wote, hawa wakiwa hapo Kisii, Kenya. Edward Kabamba, wewe unasema unatokea pale Hedom, Manyara, Tanzania. Unataka kutuma salamu zako siku ya leo kwa ndugu jamaa na marafiki, bila kumsahau Sali Bunzali na Salome Daniel. Umemkumbuka Mogire Machuki na Mwalimu Kennedy Mpemba, bila kumsahau Sima Kagaruki, na ujumbe unasema tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi na mpaka hapo msikilizaji, sina budi kukuaga. Mimi naitwa Meri Mgawe, ninakutakia siku kuu njema ya Krismas. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Sandey Shomari wa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na watakia wasikilizaji wote Krismas njema na heri ya mwaka mpya 2015. Endelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza mukhtasar wa habari ukisomwa na Mery Mgawe. Jeshi la Marekani limesema wanamgambo wa Islamic State hawata hawajatungua ndege ya Jordan f 16 iliyoanguka nchini Siria Jumatano. Kituo cha kijeshi cha Marekani kimesema katika taarifa yake kwamba ushahidi unaonyesha kuwa kundi la Islamic State halijatungua ndege hiyo kama wanamgambo wanavyodai. Somalia imepata waziri mkuu mpya na Marekani na Umoja wa Mataifa wametoa tena shinikizo kwa viongozi wa Somalia kujenga serikali thabiti katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Wabunge wa Somalia walithibitisha uteuzi huo wa Omar Abdirashid Ali Shamake siku ya Jumatano. Wapatanishi wa serikali ya Ukraine na washirika wao wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia wamemaliza siku moja mazungumzo bila kuwa na ishara inayoeleweka ya maendeleo ya kumaliza uasi wa miezi nane karibu na mpaka wa Russia. Jumatano jioni, mjumbe wa waasi wanaotaka kujitenga Denis Pushlin alitoa maelezo kwenye shirika la habari linalodhibitiwa na waasi. Alieleza mazungumzo ya Jumatano huko Belarus kuwa yalikuwa magumu, na amesema hakuna tarehe iliyokubaliwa kwa mkutano mwingine. Waziri mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif amesema watumiwa wa ugaidi watashtakiwa katika mahakama mpya ya kijeshi, wakati serikali yake ikijibu mauaji ya halaiki yaliyotokea kwenye shule moja. Bwana Sharif alihutubia taifa Alhamisi baada ya kuwa na mkutano wa siku nzima na baraza lake la mawaziri na maafisa wengine wa vyeo vya juu katika mpango mpya wa kupambana na ugaidi. Mlipuko wa bomu, mlipuaji bomu wa kujitoa muhanga aliyelenga wapiganaji wa kisuni wanayounga mkono serikali nchini Iraq ameua takriban watu ishirini na sita na kujeruhi wengine hamsini na tano karibu na mpaka wa Bagdad Jumatano, maafisa wamesema. Waathirika wengi kwenye mji wa Maden walikuwa wanamgambo. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika, ya, ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Katika hadithi moja fupi na maarufu sana ya Marekani, mtu na mkewe ambao walikuwa masikini lakini walipendana sana, walibishana juu ya nini cha kupeana kama zawadi ya siku ya Krismas. Dela aliamua kumnunulia mume wake Jim mkufu, ikiwa ni kitu cha thamani sana au saa ya dhahabu. Dela aliuza kitu chake cha thamani sana, nywele zake ndefu za kahawia za thamani, ili zibadilishwe kuwa wigi, naye Jim akamtafutia mkewe Dela vitana viwili vizuri sana vya nywele, lakini ataweza tu kuvipata ikiwa atauza saa yake. Walipobadilishana zawadi na kugundua nini walichofanya, sasa zawadi zao zisizo na kazi yoyote, e, wakagundua zina thamani sana kwa sababu ya upendo na sadaka iliyotolewa. Sikukuu ya Krismas ambayo mamilioni ya wa Wamarekani na watu wengine duniani wanasherekea, imepelekea kuwepo kwa hadithi nyingi sana kama hizo. Baadhi zinazungumzia matumaini na ukarimu, nyingine zikiwa na thamani ya urafiki, familia na imani. Ajabu, moja ya nyimbo maarufu za Krismasi iliyotungwa na Charles Dickens ni hadithi ya mizimu. Kile walicho nacho kwa pamoja ni roho ya ukombozi na furaha inayogusa katika kudumu katika moyo wa binadamu. Utamaduni ni sehemu kubwa ya sherehe hizo kama ilivyo kiroho. Kama ilivyo sehemu nyingi duniani Mamilioni ya wamarekani watapeana zawadi, kusali pamoja kwa njia kadhaa, na pengine kutana na marafiki na familia na kusherekea pamoja kwa chakula cha usiku. Wengi watasaidia wasio na makazi, walio na njaa na mahitaji. Mambo kama haya yanapita utaifa na hata imani za kidini pia. Wakati dunia inaendelea kuwa ndogo, hisia za Krismas zinaonekana katika maeneo mengi, kutoka Ulaya hadi Afrika na hata Asia. Huko Japan, Krismas ni wakati wa kusambaza furaha kuliko kuwa sherehe ya kidini. Watu wanapeana kadi na zawadi na sherehe za watoto hufanyika huku ukiwa na michezo na muziki. Huko Madagaskar, kisiwa kilicho mashariki mwa Afrika, sherehe za Krismas zinafanyika wakati wa majira ya joto, lakini bado kuna pambwa katika mandhari ya wakati huo kukiwa na mapambo ya theluji za bandia, licha ya kwamba hakuna theluji kisiwani humo. Ujumbe wa amani duniani na matendo mema ni wa ulimwengu mzima na ni kitu ambacho Wamarekani wangependa kushirikiana wakati huu na raia wa dunia nzima. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yote ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami ni Meri Mgawe, tukisema kwaherini na kuwatakia sikukuu njema ya Krismas kutoka Washington DC.