From the voice of America, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Ninayekukaribisha naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Harrison Kamau. Leo Jumatano, Disemba 24 inapokutakia Krismas njema. in Tunasikika katika 107.5 FM kule Nairobi, 98.1 Ikweta FM kule Kisumu, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo ya leo. Wakristo duniani wanajiandaa katika mkesha wa sikukuu ya Krismas. Je, siku hii ina maana gani? maana Kukumbuka wakati Mwokozi wa ulimwengu alizaliwa kuja kutuletea amani kwa ulimwengu wote na kutuokoa watu, watu wenye dhambi. Na bunge la Somalia limeidhinisha uteuzi wa waziri mkuu mpya Omar Abdurashid Ali Shamaeke. Naam, msikilizaji, kwa habari hizo na nyingine jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Harrison Kamau na habari za dunia. Wabunge wa Somalia wameidhinisha uteuzi wa waziri mkuu mpya Omar Abdurashid Ari Shamaeke, na kumfanya kuwa waziri mkuu wa tatu ndani ya kipindi cha miaka miwili. Spika wa bunge hilo ametangaza kwamba wabunge 218 kati ya wabunge 224 waliokuwepo wamepigia kura kuunga mkono. Kabla ya kura hiyo, Bwana Shamaeke aliahidi kuunda, kuunda baraza la mawaziri haraka iwezekanavyo serikali yake inalazimika kuma, kukamilisha zoezi la kutathmini katiba ya muda, kujaribu kumaliza mizozo ya kisiasa pamoja na ku, kuandaa uchaguzi kufikia mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Wanadiplomasia wameonya kwamba mizozo ya kila mara baina ya viongozi huenda ikahujumu juhudi za kuikomboa kuyo, nchi hiyo kutokana na ukosefu wa utawala wa sheria kwa miaka ishirini. Kabla ya, kute, ya kuteuliwa bwana Shamaoke alikuwa balozi wa Somalia kwa miezi kadhaa hapa Washington. Awali pia alikuwa waziri mkuu kwa muda wa miezi 18 kati ya mwaka wa 2009 na 2010. Jordan imesema kwamba wapiganaji wa Islamic State wamemzuilia rubani wao baada ya ndege kuanguka kaskazini mwa Siria wakati wa shambulizi dhidi ya kundi hilo. Jeshi la Jordan limesema kwamba kundi la ISIS linawajibika kuhusiana na usalama na maisha ya rubani huyo. Kundi la Siria la kutetea haki za binadamu lenye makao yake Uingereza linaripoti kwamba awali wapiganaji wa Islamic State walikuwa wameiangusha ndege hiyo karibu na Raka. Mji huo ndio ngome ya wapiganaji hao ambao walijitwalia sehemu kubwa ya mashariki mwa Siria na kaskazini na magharibi mwa Iraq mapema mwaka huu. Jordan, Bahrain, Saudi Arabia na muungano wa mataifa ya Emirates zinafanya juhudi za pamoja za mashambulizi ya angani yanaoongozwa na Marekani dhidi ya kundi la ISIS ndani ya Siria. Kuanzia mwezi Septemba, muungano huu umetekeleza zaidi ya mashambulizi 550 ya angani. Maafisa wa usalama wa Iraq wanasema mlipuaji wa kujitoa mhanga aliyewalenga wanamgambo wa kisuni wanaoiunga serikali mkono amewaua watu 22 katika mji wa Maden, karibu kilomita 45 kutoka mji mkuu wa Bagdad. Maafisa wamesema wengi walikuwa ni wapiganaji wa serikali waliokuwa wamekusanyika kuchukua mishahara yao. Wanajeshi watatu ni miongoni mwa waliouawa. Bomu hilo pia limewajeruhi watu wengine 55. Wapiganaji hao walikuwa kutoka kundi, kikundi kinacho, kinacho, kijulikanacho kama Sahwa kinachowapinga wasuni wa kutoka kundi la Islamic State, na kwa wakati mmoja kilisaidiana na Marekani kupigana na alqaida nchini Iraq. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Ukraine imepanga kukutana hii leo na waasi wanaoungwa mkono na Rusia kwa duru mpya ya mazungumzo yenye lengo la kumaliza mapigano kwenye eneo la mashariki mazungumzo haya ambayo yanafanyika mjini Belarus yanahusisha wawakilishi kutoka Ukraine, waasi kutoka mashariki, Rusia na jumuiya ya usalama na ushirikiano ya wa Ulaya, OSKE. Msemaji wa OSKE ambayo inaandaa mazungumzo hayo amesema ajenda ya mazungumzo ni pamoja na namna ya kuimarisha mkataba wa kusitisha mapigano wa mwezi Septemba ambao umepunguza mapigano, kuondolewa kwa vikosi na silaha, kubadilishana wafungwa wa kivita na kuwasilisha misaada ya kibinadamu katika eneo la mashariki mwa Ukraine ni mambo ambayo yanatarajiwa kuzungumziwa siku ya Jumanne. Bunge la Ukraine lilighadhabisha Russia kwa kupiga kura kwa wingi mkubwa kufuata sheria ambayo inafanya nchi hiyo kuwa na msimamo wa kutoegemea upande wowote. Ijumaa na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Livetalk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za afrika ya kati ushiriki wako ni mchango wa jamii na msikilizaji katika live talk jumaa hii basi ni fursa kwako kwa wewe msikilizaji kueleza matukio yaliyotokea mwaka huu wa 2014 tuandikie maoni yako tuachie nambari yako ya simu kwenye facebook nasi tutakutangia hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc Mimi ni Sandey Shomari wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na watakia wasikilizaji wote Krismas njema na heri ya mwaka mpya elfu mbili na kumi na tano. Asante sana msikilizaji kuungana na idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC nawaletea makala maalum ya mkesha wa Krismasi. Mimi ni Esther Githu Yuart, nashirikiana na Askofu Joseph Maisha wa Kanisa la Ushindi Baptist kutoka Mombasa, Kenya. Kwanza kabisa, anatuelezea maana ya Krismasi. Maana ya kusherekea Krismas ni kukumbuka wakati Mwokozi wa ulimwengu alizaliwa kuja kutuletea amani kwa ulimwengu wote na kutuokoa watu, watu wenye dhambi. Katika Luka mlango wa pili mstari wa nane mpaka kumi na moja wakati ambao mbingu zilifunguka na mwana akawa amezaliwa mbinguni, kulikuwa na furaha kubwa sana. Kwa hivyo malaika walitumwa, na wale malaika walipokuja, wakaenda kuwaona wachungaji na wale wachungaji mahali walikuwa walipopata habari hizi, walikuwa wanalinda kondoo, walifurahi sana maana mchungaji mkuu alikuwa amezaliwa. Ikabidi habari hizi wafurahi pamoja na malaika na wakimbie haraka sana kwenda kusujudia huyo mfalme ambaye amezaliwa. Na katika hiyo ukiangalia, mstari wa kumi na nne katika Luka mbili, wengi wa jeshi la mbinguni walifurahi na ikatukuzwa mbinguni kwa furaha, kwa sababu amani imeingia duniani. Na amani iliyoingia duniani ni kuja kupatanisha mwanadamu na Mungu, maana dhambi ilikuwa imetenganisha mwanadamu na Mungu. Kwa hivyo ilikuwa ni furaha mbinguni na duniani kote. Siku kama hii ya Krismasi usiku, vijana wanakuja wanafanya michezo ya kuigiza kuhusu kuzaliwa kwa Yesu Kristo, na mara nyingi pia makanisa wanaleta nyimbo mbalimbali mbali, pia za kumtukuza kuzaliwa kwa Kristo, na hata mara nyingi sana watu wanasherehekea, na wote wanakuwa kwa maombi, kwa furaha, kwa sababu ya siku kubwa kama hii ambayo wame nimpishe bibie Karen Krote kutoka Kenya Anasema sherehekea Krismasi watu wote wanaonisikiza kweli, Mungu aliupenda ulimwengu, na alipomtoa mwanawe, alimleta kwa ajili ya utukufu wake wa mbinguni. Hakuleta mwanawe aje kwa ulimwengu, alafu watu ndio waendelee kwa dhambi na kufurahi kwa mambo ya pombe na vitu ambavyo vinaweza kuharibu uhusiano wa Mungu. Waibyo, wa kwa hivyo watu wakienda kwa mabaa na kwenda, wengine wanapigana, wengine wanafanya mambo ya usinzi na vitu vingi, na wanasema wanasherehekea Krismasi, hapo hawafanyi kitu cha sawa. Ni vyema watu washerekee Krismasi kwa ajili ya Kristo, na hata pia isiwe tu siku hiyo peke yake, kwa sababu ni ya ni ya Krismasi ndio wanaenda kanisani na hawatarudi tena. Inatakana sasa wampokee Yesu aingie maishani mwao, iwe ni siku ya kumbukumbu -kumbu kwa maisha yao, ya kwamba Kristo amezaliwa katika maisha yao kwa ukweli, ilipokuwa imebashiriwa katika kitabu cha Isaya ya kwamba atazaliwa ulimwenguni, na huyu ndiye atakayeokoa watu wote katika ulimwengu kutoka ya tambi zao ilikuwa tayari imebashiriwa na Mungu, alikuwa anapitisha siku hii, ya kwamba ni siku muhimu ambayo sasa mwanadamu anakwenda kurudi kushirikiana naye kwa ajili. Tangu zamani hapo kulikuwa na shida, dhambi ilikuwa imewacha mwanadamu nje na Mungu. Na Mungu akafurahi kumleta mwanawe huyu. Mwanawe alikuja kama mfalme wa ulimwengu, ili wanadamu warudishe uhusiano wao na Mungu wao. Kwa hivyo, ukiangalia kama kwa Wakorintho wa pili mlango wa tano mstari wa kumi na saba inasema wazi ya kwamba sasa huyu amekuwa kiumbe kipya sasa, ya kale yamepita, sasa yamekuwa mapya. Sababu Yesu sasa amekuja kuanzisha mwanzo mpya katika maisha ya mwanadamu. Kwa hivyo, mwanadamu lazima afahamu ya kwamba Mungu, kwa kumpenda na kumleta mwanawe, alimleta kwa sababu yake, na lazima amwabudu kwa roho na kweli, na atoke ndani ya mambo mengine ambayo inaweza kuleta shida pamoja naye na Mungu wake. Anaingia taratibu hapa Jose Feliciano Feliz Navidad endo wake katika ulimwengu alitaka kumleta mwanawe na huyu mwanawe azaliwe mahali pa kila mtu ambapo ni mtu hajiwezi, ni mtu mnyonge, ni mtu hafai, ni mtu anajiona maisha yake hakuna. Ndio akazaliwa kwa hori ya kulia ng'ombe ili wanadamu wote wa kila aina waweze kusadiki ya kwamba Mungu anawapenda na alimleta mwanawe kuzaliwa mahali ambapo hakuna nafasi, kwa sababu wakati ule ilikuwa ni lazima watu wafahamu ya kwamba huyu aliyezaliwa kwa ulimwengu amekuja kwa sababu ya watu wote. Kwa hivyo, watu wa maskini wa roho walifurahia, kwa sababu hili jambo halikutokea katika hali ya kifalume, bali ilitokea kwa watu wa kawaida. Tumpishe Josh Groban na kibao Little Drama Boy. Unaendelea kusikiliza kipindi maalum cha idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa VOA, Washington DC. ni mkesho wa Krismasi, msikilizaji, na tunaendelea kuzungumza na Askofu Joseph Maisha na kukuchezea miziki ya Krismasi. Wasikilizaji, ningependa kusema wazi ya kwamba kwa ajili ya kusherehekea huyu Yesu Kristo ambaye amezaliwa, ni vyema kukumbuka kuna yatima ambao ni watu hawajiwezi, wengine wako mahospitali hawana chochote wengine wako kwa hali ngumu, wamelala barabarani, hawajui wataenda wapi. Wengine hata hawana uwezo wowote wa kuweza hata kusherekea. Kwa hivyo, ni vizuri kuwatembelea watu kama yatima na watu ambao hawajiwezi na watu mahospitalini na kuwaonyesha upendo wa Mungu katika hali ya kuwapelekea zawadi na kula pamoja nao na kufurahia, mbali na kwenda kwa mabaa na kufanya maovu na kufanya vituko. Hivi ndivyo Mungu atapendezwa kwa sababu mwanawe na kuzaliwa kwa hori ya kulia ng'ombe kwa umaskini, basi alimaanisha anawapenda hawa watu wote. Kwa ukweli kabisa, ingawa ndio siku kubwa ambayo watu watakumbuka na watu wengi watahitaji na kwenda kuwatembelea wengine, lakini pia kusiwe na mapendeleo, maana Mungu wetu hapendelei. Yesu hakuja kupendelea kabila ama mutu fulani, alikuja kwa watu wote. Kwa hivyo kama ni wakati kama huu, mtu anataka kupeana zawadi ama kumtembelea mtu, si lazima awe tu jamaa yake, si lazima awe tu mtu wa kabila yake, ni kuwatembelea watu wote na pia tu Kumbuka ya kwamba tusiwaje tu hivyo, bado tuna jukumu kubwa. Kwa upendo wa Kristo tuzidi kufanya jambo kama hili kila mara, tukionyesha upendo wake na kuwatembelea watu na kuwasaidia. Hii ndio njia moja nzuri inayompendeza Mungu. Unaingia wimbo hapa taratibu wake Whitney Houston, Joy to the World, Joy. Askofu Joseph Maisha wa kanisa la Ushindi Baptist kutoka Mombasa, Kenya. Mimi ni Esther Githu Yuart na watakia Krismas njema na mwaka mpya wa mafanikio kutoka studio zetu hapa Washington DC na waacha na wimbo wake Philip Kimani kutoka Kenya akisema amukira igongona. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Harrison Kamau na muktasari wa habari. Polisi wa jimbo la katikati mwa Marekani la Mizuri wanasema kwamba askari mmoja amefiatulia risasi na kumua mtu mweusi aliyekuwa na silaha mapema leo. Serikali ya Ukraine imepanga kukutana hii leo na waasi wanaoungwa mkono na Russia kwa duru mpya ya mazungumzo yenye lengo la kumaliza mapigano kwenye eneo la mashariki mazungumzo haya ambayo yanafanyika mjini Belarus yanahusisha washiriki kutoka Ukraine, waasi kutoka mashariki, Rusia na Jumuiya ya Usalama ya Ushirikiano ya Ulaya, yani OSK. Polisi kaskazini mashariki mwa India wamesema hadi hivi sasa takriban watu hamsini na wawili wameuawa baada ya kutokea mfululizo wa mashambulizi yaliyopangwa kufanyika wakati mmoja na wanaodhaniwa ni wanamgambo wa kikabila wanaotaka kujitenga. Wabunge wa Somalia wameidhinisha uteuzi wa waziri mkuu mpya Omar Abdurashid Ali na kumfanya kuwa waziri mkuu watatu ndani ya kipindi cha miaka miwili. Spika wa bunge hilo ametangaza kwamba wabunge 218 kati ya wabunge 244 walikuwepo, wamempigia kura ya kumuunga mkono. Jordan imesema kwamba wapiganaji wa Islamic State wamemzuilia rubani wao baada ya ndege kuanguka kaskazini mwa Siria wakati wa shambulizi dhidi ya kundi hilo. Jeshi la Jordan limesema kwamba kundi la ISIS linawajibika kuhusiana na usalama na maisha ya rubani huyo. Maafisa wa usalama wa Iraq wamesema mlipuaji wa kujitoa mhanga aliyewalenga wanamgambo wa kisuni wanaoiunga serikali mkono amewaua watu ishirini na wawili katika mji wa Maden, karibu kilomita 45 kutoka mji mkuu wa Bagdad na msikilizaji huyo, alikuwa Harrison Kamau na muktasari wa habari kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo. Msimamizi wake Abdu Shakur Abod, mwelekezi Dwayne Collins kutoka hapa Washington. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nami naitwa Harrison Kamau, pamoja tunawatakia maandalizi mema ya sikukuu ya Krismasi kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.