Idhaa ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Leo Ijumaa, Disemba 26, 2014, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Ikweta FM Kisumu na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni na msikilizaji, leo katika Livetok uwanjani wako msikilizaji, kutoa maoni kuhusu matukio muhimu ya mwaka huu. Huwezi kusema kwe, askari uwaingize kwa gari, ukapomchukua askari umwingize kwa basi, aeskoti basi na maana italeta matatizo makubwa sana. Kama ni Alshababu, kama ni majambazi, majangili wakivamia gari, na maana watawapiga abiria pamoja na askari. Na rais Kikwete wa Tanzania hivi karibuni alizungumza na wazee wa mji wa Dar es Salam na kugusia suala lililoshika kasi nchini humo la akaunti ya Tegeta Escrow. Kitu cha kuhitimisha haraka haraka hapa katika suala hili, kusema kweli, moja ya masuala ambayo yamejadiliwa sana na wananchi na yameonyesha kwamba yamekasirisha watu wengine. Eh, hili swala ni mojawapo. Naam, msikilizaji, basi ungana nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Id Ligongo atakusomea habari za dunia. Operesheni ya kuondoa washambuliaji wa, wa Al-Shabab ambao waliingia katika kambi ya Umoja wa Afrika mjini Mogadishu imemalizika majira ya saa 9 usiku kwa saa za huko, maafisa wameiambia Sauti ya Amerika. Msemaji wa mpango wa Umoja wa Afrika Kanali Ali Aden Hamud amesema wapiganaji wa, wa mwisho wa tatu kati ya nane wa Al-Shabab ambao walifanya mashambulizi waliuawa asubuhi. Amesema askari watano wa Umoja wa Afrika na wakandarasi wa, wa kimataifa pia waliuawa na kusababisha idadi ya waliokufa kufikia kumi na nne. Mpaka sasa majina na nchi wanakotokea wakandarasi hao wa kimataifa hayajatolewa. Amesema uchunguzi bado unaendelea kujua namna wanamgambo wa Al Shabab waliokuwa wamevalia sare za serikali waliweza kufanikiwa kufanya shambulio hilo katika kambi yenye ulinzi zaidi mjini Mogadishu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameshutumu maamuzi ya serikali ya Sudan kuwafukuza kutoka nchini humo mratibu mkazi wa Umoja wa Mataifa, mratibu wa masuala ya kibinadamu, na mkurugenzi wa idara ya mpango wa maendeleo ya Umoja wa Mataifa. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa imesema kuwaondoa maofisa wa Umoja wa Mataifa waliokwenda nchini Sudan kutekeleza majukumu yao hakukubaliki. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameitaka Sudan kubatilisha uamuzi wake haraka na kutoa mwito wa kutaka ishirikiane kwa kiasi kikubwa na mashirika ya Umoja wa Mataifa yaliyopo sasa nchini Sudan. Maafisa wa Ukraine na waasi wanaunga mkono Russia hawatakutana katika mji mkuu wa Belarus, Minski, kwa mazungumzo ya amani yaliyopangwa kufanyika hii leo. Maafisa wa Belarus wametangaza mapema leo kuvunjika kwa makubaliano, lakini hawakueleza sababu. Haijawa wazi kama mazungumzo yatafanyika tena baadaye. Mazungumzo baina ya wapatanishi wa serikali ya Ukraine na wale wanaotaka kujitenga na kuunga mkono Rusia yalishindwa kuleta mwafaka wa kumaliza mgogoro mashariki mwa Ukraine wanaotaka kujitenga walinukuliwa wakisema siku ya Alhamisi kwamba matokeo yatakayoonekana kutokana na mazungumzo ya Belarus ni makubaliano ya kubadilishana wafungwa ambao ni wapiganaji 400. Kundi linalofuatilia mzozo nchini Siria limesema kwamba mashambulizi ya anga ya serikali ya Siria yameua raia 37 kwenye eneo linalodhibitiwa na wapiganaji wa Islamic State. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights limesema wa watoto saba na wanawake wawili ni miongoni mwa waliouawa kwenye shambulizi lililofanyika al-Bab na mji ulio karibu wa Kabasen. Kundi hilo lenye makazi yake Uingereza awali lilikuwa limetoa idadi ya waliokufa kuwa ni 21. Eneo hilo ambalo liko kaskazini mashariki mwa Alepo linadhibitiwa na wanamgambo wa Islamic State na limekuwa likilengwa kwa mabomu na serikali. Kampeni inayoongozwa na Marekani ya mashambulizi ya anga inalenga kuwaondoa waasi kutoka ngome zao kaskazini mashariki mwa Siria na kaskazini mwa Iraq. Mapema juma hili Wapiganaji wa Islamic State walimkamata rubani wa kijeshi wa Jordan baada ya ndege yake kuanguka karibu na mji wa Raka ulioko nchini Siria. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, America, Washington DC. Waombolezaji katika fukwe, muda wa kukaa kimya na sala zimefanyika barani Asia mapema leo kuadhimisha miaka kumi ya kimbunga katika bahari ya Hindi cha tsunami ambacho kiliua watu wanaokadiriwa kuwa laki mbili na elfu ishirini mwaka elfu mbili na nne Wimbi kubwa lilikumba darzeni ya nchi zilizo katika mwambao wa bahari ya Hindi na iliharibu kabisa jamii za mwambao, kumaliza familia na kushambulia fukwe zilizojaa watalii asubuhi baada ya sikukuu ya Christmas. Maafa hayo yalisababishwa na tetemeko la ardhi baharini lenye kipimo cha rikta 9.1 na kutengeneza wimbi lenye nguvu zaidi kwa kipindi cha miaka 40 lililokuwa na mwendokasi wa ndege na kwenda mpaka pwani ya Afrika Mashariki. Tsunami ilikuwa na nguvu kubwa na kusababisha mstari wa dunia kurikisika kwa sentimita chache. Moja ya eneo lililoshambuliwa zaidi ni jimbo la Indonesia Aceh, ambapo maadhimisho yalifanyika leo. Makamu wa rais wa Indonesia Jusuf Kalla amekumbuka namna ulimwengu ulivyojumuika pamoja kufuatia maafa hayo. Waendesha mashtaka wa serikali ya Azerbaijan wamewashutumu maafisa wa serikali ya Marekani kwa kufadhili vyombo vya habari na kusema wana amri ya mahakama kufunga vyombo hivyo. Radio Free Europe na Radio Liberty imesema mapema leo kwamba waendesha mashtaka wapatao kumi wakisindikizwa na polisi wenye silaha waliingia katika kituo hicho katika mji mkuu wa Baku. Chombo hicho cha habari kilichapisha picha ikionyesha baadhi ya wanaokadiriwa wafanyakazi ishirini wakiwa wameshikiliwa ofisini wakati mamlaka zikifanya upekuzi kituoni hapo. Kituo hicho kimenukuu waendesha mashtaka wakisema ukaguzi huo unahusiana na uchunguzi unaoendelea kwa idhaa hiyo, kama unafadhiliwa na fedha kutoka nje. Maafisa wa usalama wa Pakistan wamesema yanayosadikiwa kuwa ni mashambulizi ya ndege isiyo na rumani Amerikani ya Marekani yameua wanamgambo karibu saba. Mashambulizi ya mapema leo yalilenga maeneo ya Taliban na wanamgambo wa Uzbek kwenye mji wa mbali uliopo mkoa wa Waziristan kaskazini. Mashambulizi hayo yamekuja wakati Pakistan ikiwa inaongeza kasi ya mkakati wake wa kupambana na ugaidi kufuatia shambulizi la Desemba 16 la Taliban kwenye shule inayoendeshwa na jeshi mjini Peshawar, ambalo liliua watu 150, wengi wao wakiwa ni watoto. Mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani yanachukiwa sana nchini Pakistan, ambapo watu wengi wanayaona ni uingiliaji wa dola ya nchi hiyo, lakini Marekani inasisitiza kuwa mashambulizi hayo yana ufanisi katika kupunguza maeneo ambayo hayafikiwi na wanajeshi wa Pakistan. Mamlaka za Uturuki zimemwachia kijana mdogo aliyekamatwa kwa kutuhumiwa kumtukana Rais Recep Tayyip Erdogan. Kijana huyo mwenye umri wa miaka 16 alilakiwa na mama yake mapema leo alipokuwa anatoka katika kituo alichoshikiliwa katikati ya mji wa Konya. Katika maandamano ya wanafunzi siku ya Jumatano, mvulana huyo alitoa hotuba ambayo ndani yake ilimtuhumu Rais Erdogan kwa ulaji rushwa. Waziri Mkuu Ahmed Davatoglu alitetea hatua ya kukamatwa kwake, akisema hakuna mtu anayepaswa kuivunjia heshima ofisi ya raisi. Japokuwa kijana huyo aliachiwa kutokana na amri ya mahakama bado anakabiliwa na kifungo cha mpaka miaka minne gerezani kama akishtakiwa na kukutwa na makosa. Na, msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC na kukaribisha rasmi katika Live Talk, kipindi cha mwisho kwa mwaka huu wa 2014 ambapo leo msikilizaji, uwanjani wako kutueleza yale matukio muhimu yaliyotokea mwaka huu, na vilevile tutakuwa na washiriki katika kipindi hiki, lakini mpaka hivi sasa ninaye msikilizaji ambaye yupo katika live naye ni Mwalimu Stehen James Katia. kukuendeshea kipindi hiki mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikishirikiana naye Idi Ligongo. Pamoja tunakusii uende nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Basi msikilizaji, kama nilivyokuambia, na bila ya kupoteza muda msikilizaji, Mwalimu Stehen James Katia, karibu, tuambie unapiga simu kutoka wapi, na utueleze yale ambayo unaona ni muhimu kwako yaliyotokea kwa mwaka huu wa 2014. Asante sana kwa majina yangu, naitwa mwalimu Steven ni James Katia. Napiga simu nikiwa Chala, Nkasi, Rukwa, Tanzania. Mimi kwa upande wangu, matukio makubwa kabisa ambayo naona kwa mwaka huu yameweza kutokea dunia nzima ni pamoja na ugonjwa wa Ebola kwa nchi za Afrika Magharibi kama Sierra Leone kule. Kwa kweli ni ugonjwa ambao umeweza kusumbua si Afrika tu, hata ulimwengu kwa ujumla, ikiwa ni pamoja na nchi za Ulaya lakini tukio jingine ambalo nimeona ni tukio kubwa kwa mwaka huu ni makundi ya kigaidi yaliyokuwa yamezuka ya kwa muda mrefu hasa tukiangalia Boko Haramu nchini Nigeria pamoja na Alshababu kule Somalia, lakini vilevile migogoro mikubwa ambayo imekuwa ikizuka katika nchi za mashariki ya, ya mbali au mashariki ya kati kwa mfano Siria nimeona kwa kweli ni matukio makubwa ambayo yameweza kutikisha kwa upande wa nchi au uh, upande wa dunia. Lakini kwa upande wa nchi yangu ya Tanzania, kuna hili sakata la escrow ambalo limeibuka mwaka huu, ambalo kwa kweli limeacha gumzo kubwa, na kwamba mpaka nadhani tutakapokuwa tunaingia mwaka elfu mbili na kumi na tano, yaani mwakani, watanzania wengi bado watakuwa wanalifuatilia na kuweza angalau kuangalia ni kitu gani ambacho kinaendelea. Tunashukuru sana Mwalimu Stephen James Katia kwa maoni yako hayo, na maswala ambayo kwako wewe unaona yalikuwa ni muhimu na ni makubwa kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne. Tunakushukuru sana Idi. Basi, kabla ya kusonga mbele, uh, naona na ujumbe hapa kutoka kwa msikilizaji huyu, anaitwa Isa wa Urembo. Yeye anasema anatokea Moshi, Tanzania. Anasema swala kubwa linalonitatiza katika nchi yangu Tanzania na nimeliona kubwa kwa mwaka huu ni hili swala la Tegeta Escrow. Haya, ambao ni hivi punde tu msikilizaji wetu wa kwanza ametoka kulizungumzia swala hili la Tegeta Escrow. Hakika na kama uh, ulivyofuatilia ama tulivyofuatilia ripoti kuhusiana na sakata hili la Tegeta Escrow, naweza nikasema kwamba bado halijaisha, kwa sababu kuna uchunguzi ambao unaendelea kufanyika ili kuonekana kama wale wote ambao walitajwa kwa namna moja ama nyingine kuhusika na uchotwaji wa zile fedha ama kuishauri serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania vibaya na kuingia katika kadhia hii, wanaweza kuchukuliwa hatua wa zinazostahili. Basi msikilizaji, hii ni live talk kutoka hapa Washington DC, lakini vilevile hapa vile tunaye uh, mwalimu tuimanye Kasaba Kayanda, yeye anasema anapatikana uh, Biharamulo, Tanzania. Anasema tukio kubwa kwake na la kusikitisha ni kuhusiana na ugonjwa hatari uh, nafikiri anazungumzia Ebola japokuwa hajataja kama alivyozungumza mwalimu James Katia, na anasema uh, limetikisa dunia hususan nchi za Afrika magharibi. Kiukweli inasikitisha, mpaka kufikia leo hakuna tiba thabiti ya ugonjwa huo haswa. So, basi na vile vile kwa kuongezea habari hizo tulikuwa tukizifuatilia kwa kina na vilevile vile, vile ziliweza kutumika katika kipindi chetu cha afya hapa Sauti Amerika Washington DC, na kuona kwamba namna ambavyo nchi za Afrika magharibi zilizoathirika zaidi na ugonjwa huo, nchi ya Sierra Leone, Liberia na Guinea, ambapo wamepoteza mm. Uh, watu kadhaa, lakini vile vile tulipata hata wagonjwa hapa Marekani ambao walikuwa wametoka katika maeneo ambayo umeyataja. mm -hmm. Na wapo ambao walipata tiba na kufanikiwa kupona, lakini kwa bahati mbaya wapo vile vile ambao walipoteza maisha kuhusiana mm -hmm. na uh, ugonjwa ugonjwa ugonjwa. Basi msikilizaji, hivi sasa tunazungumzia live talk, ambao leo uwanjani wako. Msikilizaji, tupigie simu hapa studio, unaanza na plus moja mbili 026193151. Narudia, msikilizaji, tupigie simu nambari yetu hapa studio unaanza na plus 12026193151 uweze kutueleza, kutupa maoni yako, tupe mchango wako yale matukio muhimu uliyoyaona katika mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne. Vilevile unasikiliza matangazo haya kupitia kwenye Facebook, na tunapatikana katika internet www voa swahili com. Hai basi, ah, hivi sasa ninaye Masana Nyachilulu, Masana yeye yani, anasema matukio makubwa yaliyotokea mwaka 2014 ni pamoja na sheria ya ushoga ambayo ilizifos, hasa nchi za bara la Afrika, kashfa uh, ya ufisadi wa escrow Tanzania, gonjwa la Ebola, na katika michezo ni kombe la dunia huko Brazil. Lakini kubwa zaidi ambalo analikumbuka katika kombe la dunia ni zile goli saba <laughs> <laughs> ambazo Brazil walizipata kutoka kwa timu ya taifa ya Ujerumani. Eh, eh, basi vilevile hidi tunafahamu kwamba kule nchini Kenya kulikuwa kuna mambo mengi muhimu yaliyotokea kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne, lakini kubwa zaidi lilikuwa ni swala la usalama, swala la usalama na Asa. Tukielekea, tukielekea ku kukula... Na kufunga mwaka elfu mbili na kumi na nne na kuingia elfu mbili na kumi na tano uh -huh. Ile sheria ya usalama inayoleta sokomoko, watu walikunjana mashati, walipigana ngumi Bungeni, katika bunge mm -hmm. la Kenya nao ni moja kati ya mambo ambayo tunaingia nayo katika mwaka wa elfu mbili na kumi na tano na kuna wapinzani ambao walifungua kesi mahakamani mm -hmm. lakini mahakama ikasema kwamba hapana, pengine hilo shauri ya hatuwezi kulisikiliza kwa undani chama cha kode basi. Turudi Kenya kwa mwandishi wetu Mwai Gikonyo ambaye alituandalia ripoti hii kuhusiana na suala la usalama, ambapo kama utakumbuka kulikuwa kuna matukio kadhaa kadhaa yametokea ya, ya kundi la magaidi kushambulia magari ya abiria na kuua watu kadhaa. Mwai Gikonyo, endelea na ripoti yako. Kisa hicho kimetokea siku chache tu baada ya rais Uhuru Kenyatta kutia kutia saini utekelezaji wa sheria mpya ya kupambana na makundi ya kigaidi kote nchini Kenya. Na kulingana na maafisa wa polisi hapa nchini Kenya, kundi hilo linaloaminika wa ni wanamgambo wa Al-Shabab lilivamia basi hilo likiwa na abiria 46 likiwa safarini kuelekea mjini Lamu. Basi hilo lilishambuliwa na magaidi hao kwa kufyatuliwa risasi kwenye magurudumu likiwa safarini kwenye barabara ya Garisen kuelekea Witu. majamazi hao walikuwa wamefunika nyuso zao, na baada ya basi hilo kusimama, magaidi hao waliingia ndani na kujitambulisha kama wanamgambo wa Mujahidin, na hatimaye wakagua abiria wote, na baada ya kubaini kwamba wao walikuwa ni Waislamu, waliondoka mara moja kwenye basi hilo. Sasa makampuni ya usafiri wa mabasi kwenye eneo hilo la Laamu na Garisen wanaitaka serikali na hususani idara ya polisi kutenga kikosi maalum cha kuandamana ja, na maana na magari ya usafiri wa abiria, ili kuhakikishia usalama wao. Wakiwa na magari yao binafsi, huwezi kusema kwa askari uwaingize kwa gari, utakapomchukua askari umwingize kwa gari ina maana kwa basi aeskoti basi, ina maana italeta matatizo makubwa sana. Kama ni alshababu kama ni majambazi majangili, wakivamia gari, ina maana watawapiga abiria pamoja na askari. Kisa hicho kimetokea katika muda wa siku mbili tu, baada rais mpia, ya rais Uhuru Kenyatta kutia saini sheria mpya ya usalama wa taifa. Na kiongozi wa upinzani hapa nchini Kenya raila Odinga anasema wiki hii watakwenda mahakamani kuipinga sheria hiyo, na ikiwa hawatafanikiwa basi wataitisha maandamano kote nchini. Lakini naibu wa rais William Ruto anasema usalama utaimarishwa kwenye mipaka ya nchi hii na hiyo sheria tumepitisha ni ili kuhakikisha ya kwamba mipaka yetu yote, wale wanaosimamia mipaka yetu wanafanya kazi yao bila ya kulegeza kamba. Tutaweza kuwa na usalama Kenya kwa njia gani? Kupitia kwa chaos na confusion, Kenya hii itakuwa na amani kweli? Lakini Raila Odinga na viongozi wengine wa upinzani wanadai kwenda mahakamani ikiwa sheria hii itaanza kutekelezwa. Wanadai kwamba sheria hii inapania kurejesha Kenya katika utawala wa kiimla. Kwa hivi sasa, wanasiasa wa mlengo wa serikali na ule wa, wa upinzani wameanza kuhutubia mikutano hadhara kuhusu sheria hiyo. Naibu wa rais William Ruto anasema upande wa upinzani unanuia kuvuruga amani kote nchini Kenya. Hakuna faida yeyote ambayo itapatikana katika taifa letu kama wananchi watapiganishwa, wapelekwe kwa mass action, tuharibu mali tupoteze maisha kwa sababu ya mashindano ya bure. Na huku wananchi wakijiandaa kwa sikukuu za Krismasi na mwaka mpya, kuna uwezekano wa mikutano mikubwa ya kisiasa kote nchini Kenya kuhusu sheria hii ya usalama wa taifa. Mwaige kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo no ya afya yana ukabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, iwapo hivi sasa unafungua redio yako, unasikiliza Live Talk kutoka hapa Washington DC, na kama nilivyokuambia hapo awali, leo uwanjani wako msikilizaji, katika kipindi hiki cha mwisho cha Live Talk mwaka elfu mbili na kumi na nne tunazungumzia matukio muhimu yaliyotokea kwa mwaka huu. Laini yetu ya simu ipo wazi, tupigie ukianza na plas moja mbili sifuri mbili sita, moja, tisa. 3151. Narudia nambari ya simu kwa wewe msikilizaji uliyepo nje ya Marekani, unaanza na plus 12026193151. Vilevile kumbuka, matangazo haya yanasikika kupitia kwenye redio shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio ya Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar. Baraka FM Mombasa 98.1, Equator FM Kisumu 93.7 FM, au RPA Bujumbura Burundi, Radio Kaya nchini Kenya 106.5 FM, Mlimani Radio Dar es Salaam, ABM 91.2 Dodoma Tanzania, na Raga FM kote nchini DRC. Tunasikika pia katika simu ya mkononi, andika M nukta voa swahilicom. Haya, Idi, tunaendelea na Live Talk. Naona una, una ujumbe wa msikilizaji katika Ah, katika Facebook wanasemaje wasikilizaji? Ehe, msikilizaji ambaye niko naye hapa anaitwa sala Sala. Yeye anachosema kinachosikitisha ni udhaifu wa serikali ya Kikwete, watu wanachotea ya mipesa. Anazungumzia swala la escrow, lakini vilevile amesema anaomba tumpigie simu. Tutakupigia basi sala sala hivi e, sasa ili uweze kushiriki na si katika mjadala huu wa live talk. Siku hii ya Ijumaa ambapo Sauti Amerika tunakuletea mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ukiangalia upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya UKIMWI hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi, mpaka 24 Kuna uwezekano mkubwa sana hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, na nina ujumbe wa SMS kutoka kwa huyu Fikiri Kadala. Yeye anasema anatokea huko Kisumu. Ameandika kwamba mimi naona mambo muhimu yaliyotokea mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne hapa nchini Kenya ni usalama. Usalama umetikisha nchi hii, usalama umeharibu uchumi wa nchi hii na usalama huu umesababisha kupoteza watu wengi maisha. Haya, Idi, wewe una ujumbe kutoka kwa nani hivi sasa? Uh, kabla hatuja kwenda kusoma ujumbe ama ile maoni ambayo tumeletewa na wasikilizaji wetu wa Facebook. Uh, tunaye ndugu mwasakafyuka kutoka nchini Tanzania. Mwasakafyuka, karibu sana katika live talk ya Ijumaa hapa sauti America, Washington DC. At, uh, nashukuru sana, nashukuru sana Washington DC. Ehe, Mwasaka Fyuka, labda tungeenda moja kwa moja kitu gani hasa ambacho unaweza kusema kwamba kilitikisa dunia kilitikisa nchi ya Tanzania, Kenya, Afrika ama Afrika Mashariki kiujumla ambapo wewe unaamini kabisa ilikuwa ni cha kukumbukwa kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na nne. Ni mambo mawili makubwa. Jambo la kwanza ni usalama wa Kenya, usalama wa Afrika Mashariki, na jambo la pili usalama wa Afrika Magharibi, hasa Nigeria katika mapana yake. Afrika kwa mara ya kwanza imeshuhudia hali mbaya zaidi ya usalama inayotokea, ambayo haijawahi kutokea katika wakati wowote ule, kiasi kwamba Afrika imekuwa sehemu ambayo si salama tena, tunathibitishia dunia kwamba Afrika inageuka kuwa bara la giza tena, linarudi kwenye tabia za ajabu ambazo tulianza kuziacha kama bara kama nchi moja moja. Tumerudi kule kwenye giza kabisa. Kama Kenya, watu wanaweza wakauawa wakafariki, alafu jamii ya kimataifa ikanyamaza. Kenya, hali ikaendelea kuwa hivyo kwa kipindi kirefu. Nigeria bado hali ni tete zaidi, Boko Haram wa bado wanaendelea kufanya vitu ambavyo hatukutarajia katika karne hii, kama vingerudi kwa hiyo katika hali halisi tunaitazama Afrika kwa mapana hayo katika mwaka huu unaoenda kumalizika. Vipi kuhusu labda nchini Tanzania? Nchini Tanzania, lililo kubwa kubwa zaidi, kubwa zaidi ni mambo mawili, mwanzo wa mwaka, katikati ya mwaka tukishuhudia kile ambacho Uh, watu wa kusini mwa Tanzania walipambana wali, wali, wali na dola walipambana na umma, juu ya gesi, juu ya madini, juu ya rasilimali za taifa. Walitoa sura halisi ya namna ambavyo watu wa uh, chini Tanzania wanakabiliana kwamba watu wanufaiki na rasilimali za taifa. Kuna kitu hapa Tanzania tunaita gesi ya Mtwara, kulikuwa na mapambano makubwa, watu wanapambana na dola mpaka wanajeshi ibidi waingilie kati. Kwa hiyo katika hali kama hiyo, iliamsha ili hali ya kutafakari, hali iliamsha taifa namna ya kufikiri kwamba hatuko salama tena kama watu wanaweza kupambana na polisi kwa siku kumi na nne mpaka jeshi la wa wananchi ya Tanzania liliingilia kati kuweza kumaliza ile sintofahamu. Watu wa kusini walikuwa wanasema gesi hey, haitoki. Hey, serikali inasema gesi hey, inatoka lakini watu wa kusini ambao ni moja ya maeneo maskini kabisa walitoa somo kwa taifa, walisema gesi haitoki mpaka wanajeshi walipoenda kutuliza hali ya sintofahamu. Asante sana Mwasaka Fyuka, tunaomba endelea kuwepo katika laini ya simu. Vilevile inaambiwa vile kuna msikilizaji Fundi Hamisi, karibu utueleze yale ambayo unaona ni matukio muhimu yaliyotokea kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne. Asante sana mi kwa jina naitwa Fundiamis Fumigebuka Mr. Fashion natokea mkoa mkoani kigoma hapa nchini tanzania maoni yangu kuhusu labda matukio makubwa yaliyotokea na ambayo mimi siko binafsi yameniumiza ni kwamba kuna mauaji sasa hivi yanaendelea Nigeria lakini sasa ukiangalia wengi sana tunawatolea tuna macho Boko Haramu ila kule Afrika ya Kati, Afrika ya Kati ku kuna vita vikubwa sana vya kidini vinaendelea sasa hivi naona lakini, naona kama viongozi wa, wa kitaifa na kimataifa mbalimbali wanafumbia macho matukio haya. Naona hawaekemei ila, ukiyachunguza kwa makini, ukifuatilia ukweli, ile hali, na, hali natisha, hali inatisha. Nadhani vyombo vya habari na na, na, na, na, na mashirika mbalimbali ya kutetea haki za binadamu wanapaswa kuangalia kwa jicho la tatu eneo lile pale, Afrika Mashariki, maana ni Afrika ya Kati na matukio mengine ni kuhusu labda matukio pale nchini Kenya. Unajua kuna huu mswada wa sheria umesainiwa na Mheshimiwa Rais Kenyatta. Binafsi mimi imeniumiza kwa sababu ni kama naweza nikaungana na wapinzani pale, kwa sababu ni kama ule mswada ile sheria ikakandamiza baadhi ya watu. Sasa kama ni kupambana na magaidi Fundi Hamisi, tafadhali naomba endelea kuwepo katika line, kwani hivi sasa tunafunga matangazo haya kwa njia ya redio, lakini matangazo haya ya live talk yanaendelea kwa njia ya internet. Ingia katika www.voaswahili.com kuweza kusikiliza nusu saa ijayo katika live talk. idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc haujambo msikilizaji mahala popote unapotusikiliza ninayekukaribisha hivi sasa naitwa mkamiti kibayasi na mimi ni idi ligongo leo ijumaa disemba 26 2014 tunasikika katika 107.5 fm nairobi kenya 98.1 ikweta fm kisumu na masafa mafupi kwenye mita bendi 1922 karibuni na msikilizaji, leo katika Livetok uwanjani wako msikilizaji, kutoa maoni kuhusu matukio muhimu ya mwaka huu. Huwezi kusema kwe, askari waingize kwa gari, utapomchukua askari muingize kwa basi, aeskoti basi na maana italeta matatizo makubwa sana. kama ni alshababu, kama ni majambazi, majangili wakivamia gari na maana watawapiga abiria pamoja na askari. Na raisi Kikwete wa Tanzania hivi karibuni alizungumza na wazee wa mji wa Dar es Salaam na kugusia suala lililoshika kasi nchini humo la akaunti ya Tegeta Escrow. Si kitu cha kuhitimisha haraka haraka hapa katika suala hili. Kusema kweli, moja ya masuala ambayo yamejadiliwa sana na wananchi na yameonyesha kwamba yamekasirisha watu wengine eh, hili swala ni mojawapo. Na msikilizaji, basi ungana nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Id Ligongo atakusomea habari za dunia. Operesheni ya kuondoa washambuliaji wa, wa Al-Shabab ambao waliingia katika kambi ya Umoja wa Afrika mjini Mogadishu imemalizika majira ya saa tisa usiku kwa saa za huko, maafisa wameiambia Sauti ya Amerika. Msemaji wa mpango wa Umoja wa Afrika Kanali Ali Adin Hamud amesema wapiganaji wa, wa mwisho wa tatu kati ya nane wa Al-Shabab ambao walifanya mashambulizi waliuawa asubuhi. Amesema askari watano wa Umoja wa Afrika na wakandarasi wa, wa kimataifa pia waliuawa na kusababisha idadi ya waliokufa kufikia kumi na nne. Mpaka sasa majina na nchi wanakotokea wakandarasi hao wa kimataifa hayajatolewa. Amesema uchunguzi bado unaendelea kujua namna wanamgambo wa al-shabaab waliokuwa wamevalia sare za serikali waliweza kufanikiwa kufanya shambulio hilo katika kambi yenye ulinzi zaidi mjini Mogadishu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameshitumu maamuzi ya serikali ya Sudan kuwafukuza kutoka nchini humo mratibu mkazi wa Umoja wa Mataifa, mratibu wa masuala ya kibinadamu na mkurugenzi wa idara ya mpango wa maendeleo ya Umoja wa Mataifa. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa imesema kuwaondoa maofisa wa Umoja wa Mataifa waliokwenda nchini Sudan kutekeleza majukumu yao hakukubaliki. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameitaka Sudan kubatilisha uamuzi wake haraka na kutoa mwito wa kutaka ishirikiane kwa kiasi kikubwa na mashirika ya Umoja wa Mataifa yaliyopo sasa nchini Sudan. Maafisa wa Ukrain na waasi wanaunga mkono Russia hawatakutana katika mji mkuu wa Belarus, Minski, kwa mazungumzo ya amani yaliyopangwa kufanyika hii leo. Maafisa wa Belarus wametangaza mapema leo kuvunjika kwa makubaliano, lakini hawakueleza sababu. Haijawa wazi kama mazungumzo yatafanyika tena baadaye. Mazungumzo baina ya wapatanishi wa serikali ya Ukraine na wale wanaotaka kujitenga na kuunga mkono Rusia yalishindwa kuleta mwafaka wa kumaliza mgogoro mashariki mwa Ukraine. Wanaotaka kujitenga walinukuliwa wakisema siku ya Alhamisi kwamba matokeo yatakayoonekana kutokana na mazungumzo ya Belarus ni makubaliano ya kubadilishana wafungwa ambao ni wapiganaji 400. Kundi linalofuatilia mzozo nchini Siria limesema kwamba mashambulizi ya anga ya serikali ya Siria yameua raia 37 kwenye eneo linalodhibitiwa na wapiganaji wa Islamic State kundi la Syrian Observatory for Human Rights limesema wa watoto saba na wanawake wawili ni miongoni mwa waliowawa kwenye shambulizi lililofanyika Albab na mji ulio karibu wa Kabasen. Kundi hilo lenye makazi yake Uingereza awali lilikuwa limetoa idadi ya waliokufa kuwa ni ishirini na mmoja. Eneo hilo ambalo liko kaskazini mashariki mwa Aleppo linadhibitiwa na wanamgambo wa Islamic State na limekuwa likilengwa kwa mabomu na serikali. Kampeni inayoongozwa na Marekani ya mashambulizi ya anga inalenga kuwaondoa waasi kutoka ngome zao kaskazini mashariki mwa Siria na kaskazini mwa Iraq. Mapema juma hili Wapiganaji wa Islamic State walimkamata rubani wa kijeshi wa Jordan baada ya ndege yake kuanguka karibu na mji wa Raka ulioko nchini Siria. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Waombolezaji katika fukwe, muda wa kukaa kimya na sala zimefanyika barani Asia mapema leo kuadhimisha miaka kumi ya kimbunga katika bahari ya Hindi cha tsunami ambacho kiliua watu wanaokadiriwa kuwa laki mbili na elfu ishirini mwaka elfu mbili na nne Wimbi kubwa lilikumba darzeni ya nchi zilizo katika mwambao wa bahari ya Hindi na iliharibu kabisa jamii za mwambao, kumaliza familia na kushambulia fukwe zilizojaa watalii asubuhi baada ya sikukuu ya Christmas. Maafa hayo yalisababishwa na tetemeko la ardhi baharini lenye kipimo cha rikta 9.1 na kutengeneza wimbi lenye nguvu zaidi kwa kipindi cha miaka 40 lililokuwa na mwendokasi wa ndege na kwenda mpaka pwani ya Afrika Mashariki. Tsunami ilikuwa na nguvu kubwa na kusababisha mstari wa dunia kurikisika kwa sentimita chache. Moja ya eneo lililoshambuliwa zaidi ni jimbo la Indonesia, Aceh ambapo maadhimisho yalifanyika leo. Makamu wa rais wa Indonesia, Jusuf Kalla amekumbuka namna ulimwengu ulivyojumuika pamoja kufuatia maafa hayo. Waendesha mashtaka wa serikali ya Azerbaijan wamewashutumu maafisa wa serikali ya Marekani kwa kufadhili vyombo vya habari na kusema wana amri ya mahakama kufunga vyombo hivyo. Radio Free Europe na Radio Liberty imesema mapema leo kwamba waendesha mashtaka wapatao kumi wakisindikizwa na polisi wenye silaha waliingia katika kituo hicho katika mji mkuu wa Baku. Chombo hicho cha habari kilichapisha picha ikionyesha baadhi ya wanaokadiriwa wafanyakazi ishirini wakiwa wameshikiliwa ofisini wakati mamlaka zikifanya upekuzi kituoni hapo. Kituo hicho kimenukuu waendesha mashtaka wakisema, ukaguzi huo unahusiana na uchunguzi unaoendelea kwa idhaa hiyo, kama unafadhiliwa na fedha kutoka nje maafisa wa usalama wa Pakistan wamesema yanayosadikiwa kuwa ni mashambulizi ya ndege isiyo na rumani Amerikani ya Marekani yameua wanamgambo karibu saba. Mashambulizi ya mapema leo yalilenga maeneo ya Taliban na wanamgambo wa Uzbek kwenye mji wa mbali uliopo mkoa wa Waziristan Kaskazini. Mashambulizi hayo yamekuja wakati Pakistan ikiwa inaongeza kasi ya mkakati wake wa kupambana na ugaidi kufuatia shambulizi la Desemba 16 la Taliban kwenye shule inayoendeshwa na jeshi mjini Peshawar ambalo liliua watu 150, wengi wao wakiwa ni watoto. Mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani yanachukiwa sana nchini Pakistan, ambapo watu wengi wanayaona ni uingiliaji wa dola ya nchi hiyo lakini Marekani inasisitiza kuwa mashambulizi hayo yana ufanisi katika kupunguza maeneo ambayo hayafikiwi na wanajeshi wa Pakistan. Mamlaka za Uturuki zimemwachia kijana mdogo aliyekamatwa kwa kutuhumiwa kumtukana Rais Recep Tayyip Erdogan. Kijana huyo mwenye umri wa miaka 16 alilakiwa na mama yake mapema leo alipokuwa anatoka katika kituo alichoshikiliwa katikati ya mji wa Konya. Katika maandamano ya wanafunzi siku ya Jumatano, mvulana huyo alitoa hotuba ambayo ndani yake ilimtuhumu rais Erdogan kwa ulaji rushwa. Waziri mkuu Ahmed Davutoglu alitetea hatua ya kukamatwa kwake akisema hakuna mtu anayepaswa kuivunjia heshima ofisi ya rais. Japokuwa kijana huyo aliachiwa kutokana na amri ya mahakama, bado anakabiliwa na kifungo cha mpaka miaka minne gerezani kama akishtakiwa na kukutwa na makosa. Na, msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na kukaribisha rasmi katika live talk, kipindi cha mwisho kwa mwaka huu wa 2014 ambapo leo msikilizaji uwanjani wako kutueleza yale matukio muhimu yaliyotokea mwaka huu, na vilevile tutakuwa na washiriki katika kipindi hiki, lakini mpaka hivi sasa ninaye msikilizaji ambaye yupo katika naye ni Mwalimu Stehen James Katia. Kukuendeshea kipindi hiki, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Idi Ligongo. Pamoja tunakusii uende nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Basi msikilizaji, kama nilivyokuambia na bila ya kupoteza muda, msikilizaji, Mwalimu Stehen James Katia, karibu, tuambie unapiga simu kutoka wapi, na utueleze yale ambayo unaona ni muhimu kwako yaliyotokea kwa mwaka huu wa 2014. Asante sana. Kwa majina yangu naitwa mwalimu Steve ni James Katia, napiga simu nikiwa Chala Nkansirukwa, Tanzania. Mimi kwa upande wangu, matukio makubwa kabisa ambayo naona kwa mwaka huu yameweza kutokea dunia nzima ni pamoja na ugonjwa wa Ebola kwa nchi za Afrika Magharibi kama Siera Lioni kule. Kwa kweli, ni ugonjwa ambao umeweza kusumbua si Afrika tu, hata ulimwengu kwa ujumla, ikiwa ni pamoja na nchi za Ulaya lakini tukio jingine ambalo nimeona ni tukio kubwa kwa mwaka huu ni makundi ya kigaidi yaliyokuwa yamezuka ya, ya kwa muda mrefu hasa tukiangalia Boko Haramu nchini Nigeria pamoja na Alshababu kule Somalia, lakini vilevile migogoro mikubwa ambayo imekuwa ikizuka katika nchi za mashariki ya, ya mbali au mashariki ya kati kwa mfano Siria nimeona kwa kweli ni matukio makubwa ambayo yameweza kutikisa kwa upande wa nchi au uh, upande wa dunia. Lakini kwa upande wa nchi yangu ya Tanzania kuna hili sakata la escrow ambalo limeibuka mwaka huu ambalo kwa kweli limeacha gumzo kubwa, na kwamba mpaka nadhani tutakapokuwa tunaingia mwaka elfu mbili na kumi na tano yani mwakani, Watanzania wengi bado watakuwa wanalifuatilia na kuweza angalau kuangalia ni kitu gani ambacho kinaendelea. Tunashukuru sana mwalimu Steven James Katia kwa maoni yako hayo na maswala ambayo kwako wewe unaona yalikuwa ni muhimu na ni makubwa kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne tunakushukuru sana id. Basi kabla ya kusonga mbele, naona na ujumbe hapa kutoka kwa msikilizaji huyu, anaitwa Isa wa Urembo, yeye anasema anatokea Moshi, Tanzania. Anasema swala kubwa linalonitatiza katika nchi yangu ya Tanzania, na nimeliona kubwa kwa mwaka huu ni hili swala la Tegeta Escrow. Haya, ambao ni hivi punde tu msikilizaji wetu wa kwanza ametoka kulizungumzia swala hili la Tegeta Escrow. Hakika na kama uh, unavyofuatilia ama tulivyofuatilia ripoti kuhusiana na sakata hili la Tegeta Escrow, naweza nikasema kwamba bado halijaisha kwa sababu kuna uchunguzi ambao unaendelea kufanyika ili kuonekana kama wale wote ambao walitajwa kwa namna moja ama nyingine kuhusika na uchotwaji wa zile fedha ama kuishauri serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania vibaya na kuingia katika kadhia hii wanaweza kuchukuliwa hatua wa zinazostahili. Basi msikilizaji, hii ni Live Talk kutoka hapa Washington DC, lakini vilevile hapa vile, tunaye uh, mwalimu tuimanye kasaba kayanda yeye anasema anapatikana na batikana, uh, Biharamulo Tanzania anasema tukio kubwa kwake na la kusikitisha ni kuhusiana na ugonjwa hatari Uh, nafikiri anazungumzia Ebola japokuwa hajataja kama alivyozungumza mwalimu James Katia, na anasema uh, limetikisa dunia hususan nchi za Afrika Magharibi. Kiukweli inasikitisha mpaka kufikia leo hakuna tiba thabiti ya ugonjwa huo ha, zilizoaathirika zaidi na ugonjwa huo nchi ya Sierra Leon, Liberia na Guine ambapo wamepoteza mm -hmm. Uh, watu kadhaa, lakini vile vile tulipata hata wagonjwa hapa Marekani ambao walikuwa wametoka katika maeneo ambayo umeyataja mm -hmm. na we, wapo ambao walipata tiba na kufanikiwa kupona, lakini kwa bahati mbaya wapo vilevile ambao walipoteza maisha kuhusiana na uh, ugonjwa, ugonjwa huu hasa. Basi msikilizaji, hivi sasa tunazungumzia live talk ambao leo uwanjani wako. Msikilizaji, tupigie simu hapa studio, unaanza na plus, 12026193151 narudia, msikilizaji, tupigie simu nambari yetu hapa studio unaanza na plus 12026193151 moja, moja, uweze kutueleza kutupa maoni yako, tupe mchango wako yale matukio muhimu ulioaona katika mwaka huu wa 2014. Vilevile unasikiliza matangazo haya kupitia kwenye Facebook na tunapatikana katika internet www VOA Swahili Com. Hai, basi, wa unaelekea wapi sasa? Ah, hivi sasa ninaye uh, Masana Nyachilulu Masana, yeye anasema matukio makubwa yaliyotokea mwaka 2014 ni pamoja na sheria ya ushoga ambayo ilizifos hasa nchi za bara la Afrika, kashfa uh, ya ufisadi wa escrow Tanzania, gonjwa la Ebola na katika michezo ni kombe la dunia huko Brazil, lakini kubwa zaidi ambalo analikumbuka katika kombe la dunia ni zile goli saba <laughs> <laughs> ambazo Brazil walizipata kutoka kwa timu ya taifa ya Ujerumani. Eh, eh. Basi vilevile hidi tunafahamu kwamba kule nchini Kenya kulikuwa kuna mambo mengi muhimu yaliyotokea kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne, lakini kubwa zaidi lilikuwa ni swala la usalama, swala la usalama na ha, Tukielekea, tukielekea kufunga mwaka elfu mbili na kumi na nne na kuingia elfu mbili na kumi na tano ile sheria ya usalama inayoleta sokomoko, watu walikunjana mashati, walipigana ngumi Bungemi, katika bunge mm -hmm, la Kenya nao ni moja kati ya mambo ambayo tunaingia nayo katika mwaka wa elfu mbili na kumi na tano na kuna wapinzani ambao walifungua kesi mahakamani mm -hmm, lakini mahakama ikasema kwamba hapana, pengine hilo shauri ya hatuwezi kulisikiliza kwa undani chama cha CORD. Basi turudi Kenya kwa mwandishi wetu Mwai Gikonyo, ambaye alituandalia ripoti hii kuhusiana na suala la usalama, ambapo kama utakumbuka kulikuwa kuna matukio kadhaa kadhaa yametokea ya, ya kundi la magaidi kushambulia magari ya abiria na kuua watu kadhaa. Mwai Gikonyo, endelea na ripoti yako. Kisa hicho kimetokea siku chache tu baada ya rais Uhuru Kenyatta kutia kutia saini utekelezaji wa sheria mpya ya kupambana na makundi ya kigaidi kote nchini Kenya. Na kulingana na maafisa wa polisi hapa nchini Kenya, kundi hilo linaloaminika wa ni wanamgambo wa Al-Shabab lilivamia basi hilo likiwa na abiria 46 likiwa safarini kuelekea mjini Lamu. Basi hilo lilishambuliwa na magaidi hao kwa kufyatuliwa risasi kwenye magurudumu likiwa safarini kwenye barabara ya Garisen Kuelekea Witu, majamazi hao walikuwa wamefunika nyuso zao. Na baada ya basi hilo kusimama, magaidi hao waliingia ndani na kujitambulisha kama wanamgambo wa Mujahidin, na hatimaye waliwakagua abiria wote. Na baada ya kubaini kwamba walikuwa ni Waislamu, waliondoka mara moja kwenye basi hilo. Sasa makampuni ya usafiri wa mabasi kwenye eneo hilo la Lamu na Garisen wanaitaka serikali na hususani idara ya polisi kutenga kikosi maalum chakuwa na maana na magari ya usafiri wa abiria ili kuhakikishia usalama wao, wakiwa na magari yao binafsi. Huwezi kusema kwa askari uwaingize kwa gari, utakapomchukua askari umwingize kwa gari ina maana kwa basi escort basi, ina maana italeta matatizo makubwa sana. Kama ni Alshababu, kama ni majambazi, majangili wakivamia gari, ina maana watawapiga abiria pamoja na askari. Kisa hicho kimetokea katika muda wa siku mbili tu baada ya rais Uhuru Kenyatta kutia saini sheria mpya ya usalama wa taifa. Na kiongozi wa upinzani hapa nchini Kenya, Raila Odinga, anasema wiki hii watakwenda mahakamani kuipinga sheria hiyo, na ikiwa hawatafanikiwa basi wataitisha maandamano kote nchini. Lakini naibu wa rais William Ruto anasema usalama utaimarishwa kwenye mipaka ya nchi hii, na hiyo sheria tumepitisha ni ili kuhakikisha ya kwamba mipaka yetu yote, wale wanaosimamia mipaka yetu wanafanya kazi yao bila ya kulegeza. Kama tutaweza kuwa na usalama Kenya, kwa njia gani? Kupitia kwa chaos na confusion, Kenya hii itakuwa na amani kweli? Lakini Raila Odinga na viongozi wengine wa upinzani wanadai kwenda mahakamani ikiwa sheria hii itaanza kutekelezwa. Wanadai kwamba sheria hii inapania kurejesha Kenya katika utawala wa kiimla. Kwa hivi sasa wanasiasa wa mlengo wa serikali na ule wa, wa, wa upinzani wameanza kuhutubia mikutano hadhara kuhusu sheria hiyo. Naibu wa rais William Ruto anasema upande wa upinzani unanuia kuvuruga amani kote nchini Kenya. Hakuna faida yeyote ambayo itapatikana katika taifa letu kama wananchi watapiganishwa, wapelekwe kwa mass action, tuharibu mali, tupoteze maisha kwa sababu ya mashindano ya bure. Na huku wananchi wakijiandaa kwa sikukuu za Krismasi na mwaka mpya, kuna uwezekano wa mikutano mikubwa ya kisiasa kote nchini Kenya kuhusu sheria hii ya usalama wa taifa. Mwaige kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, iwapo hivi sasa unafungua redio yako unasikiliza Live Talk kutoka hapa Washington DC, na kama nilivyokuambia hapo awali, leo uwanjani wako msikilizaji, katika kipindi hiki cha mwisho cha Live Talk mwaka elfu mbili na kumi na nne tunazungumzia matukio muhimu yaliyotokea kwa mwaka huu laini yetu ya simu ipo wazi, tupigie ukianza na plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Narudia nambari ya simu kwa wewe msikilizaji uliyepo nje ya Marekani, unaanza na plus 12026193151. Vilevile kumbuka matangazo haya yanasikika kupitia kwenye redio, shirika Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen redio ya Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Baraka IFM Mombasa 98.1, Equator FM Kisumu 93.7 FM au RPA a Bujumbura, Burundi, Redio Kaya nchini Kenya 106.5 FM, Mlimani Redio Dar es Salaam, ABM 91.2, Dodoma Tanzania, na Raga FM kote nchini DRC. Tunasikika pia katika simu ya mkononi, andika m nukta voa swahili.com. Haya, Idi, tunaendelea na live talk. Naona una una ujumbe wa msikilizaji katika Aa, katika Facebook wanasemaje wasikilizaji? Ehe, msikilizaji ambaye niko naye hapa anaitwa Sala Sala. Yeye anachosema kinachosikitisha ni udhaifu wa serikali ya Kikwete, watu wanachotea mipesa. Anazungumzia swala la escrow, lakini vilevile amesema anaomba tumpigie simu. Tutakupigia basi, Sala Sala. E, hivi sasa ili uweze kushiriki na si katika mjadala huu wa live talk, siku hii ya Ijumaa ambapo Sauti Amerika tunakuletea. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. upande wa, wa jeni fanyeje ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka elfu mbili na kumi na tano tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi hususan kwa vijana kutoka miaka kumi na mbili mpaka kumi na ngapi mpaka ishirini na nne. Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, na nina ujumbe wa SMS kutoka kwa huyu Fikiri Kadala, yeye anasema anatokea huko Kisumu. Ameandika kwamba mimi naona mambo muhimu yaliyotokea mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne hapa nchini Kenya ni usalama. Usalama umetikisha nchi hii, usalama umeharibu uchumi wa nchi hii, na usalama huu umesababisha kupoteza watu wengi maisha. Haya, Idi, wewe una ujumbe kutoka kwa nani hivi sasa, kabla hatuja kwenda kusoma ujumbe ama ile maoni ambayo tumeletewa na wasikilizaji wetu wa facebook uh, tunaye ndugu mwasakafyuka kutoka nchini tanzania mwasakafyuka karibu sana katika live talk ya ijumaa hapa sauti america washington dc At, uh, nashukuru sana nashukuru sana Washington. Ehe, mwasaka fyuka, labda tungeenda moja kwa moja, kitu gani hasa ambacho unaweza kusema kwamba kilitikisa dunia kilitikisa nchi ya Tanzania, Kenya, Afrika ama Afrika mashariki kiujumla, ambapo wewe unaamini kabisa ilikuwa ni cha kukumbukwa kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na nne. Ni mambo mawili makubwa. Jambo la kwanza ni usalama wa Kenya, usalama wa Afrika Mashariki, na jambo la pili usalama wa Afrika Magharibi, hasa Nigeria katika mapana yake. Afrika kwa mara ya kwanza imeshuhudia, imeshuhudia hali mbaya zaidi ya usalama inayotokea, ambayo haijawahi kutokea katika wakati wowote ule, kiasi kwamba Afrika imekuwa sehemu ambayo si salama tena. Tunathibitishia dunia kwamba Afrika inageuka kuwa bara la giza tena, linarudi kwenye tabia za ajabu ambazo tulianza kuziacha kama bara, kama nchi moja moja. Tumerudi kule kwenye giza kabisa. Kama Kenya, watu wanaweza wakauawa wakafariki, alafu jamii ya kimataifa ikanyamaza kimya, hali ikaendelea kuwa hivyo kwa kipindi kirefu. Nigeria bado hali ni tete zaidi. Boko Haram bado wanaendelea kufanya vitu ambavyo hatukutarajia katika karne hii, kama vingerudi kwa hiyo katika hali halisi tunaitazama Afrika kwa mapana hayo katika mwaka huu unaoenda kumalizika. Vipi kuhusu labda nchini Tanzania? Nchini Tanzania, lililo kubwa kubwa zaidi, kubwa zaidi ni ni mambo mawili, mwanzo wa mwaka, katikati ya mwaka tuishuhudia kile ambacho, uh, watu wa kusini mwa Tanzania, wali walipambana wali, wali na dola walipambana na umma juu ya gesi mm juu ya madini, juu ya rasilimali za taifa. Walitoa sura halisi ya namna ambavyo watu wa chini Tanzania wanakabiliana kwamba watu wanufaiki na rasilimali za taifa. Kuna kitu hapa Tanzania tunaita basi ya Mtwara. Kulikuwa na mapambano makubwa, watu wanapambana na dola, mpaka wanajeshi ilibidi waingilie kati. Kwa hiyo katika hali kama hiyo, iliamsha hali ya kutafakari, hali iliamsha taifa namna ya kwamba hatuko salama tena kama watu wanaweza kupambana na polisi kwa siku kumi na nne mpaka jeshi la wananchi ya Tanzania liliingilia kati kuweza ku kumaliza ile sintofahamu watu wa kusini walikuwa wanasema gesi hey, haitoki serikali inasema gesi hey, inatoka lakini watu wa kusini ambao ni moja ya maeneo maskini kabisa walitoa somo kwa taifa walisema gesi hey, haitoki mpaka wanajeshi walipoenda kutuliza hali hey, sintofahamu Asante sana Mwosakafyuka, tunaomba endelea kuwepo katika laini ya simu. Vilevile naambiwa kuna msikilizaji fundi Hamisi. Karibu utueleze yale ambayo unaona ni matukio muhimu yaliyotokea kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne. Asante sana. Mi kwa jina naitwa Fundi Hamisi Fumigebuka Mista Fashion, natokea mkoani Kigoma hapa nchini Tanzania. Maoni yangu kuhusu labda matukio makubwa yaliyotokea na ambayo mimi siko binafsi yameniumiza ni kwamba kuna mauaji sasa hivi yanaendelea Nigeria, lakini sasa ukiangalia wengi sana tunawatolea tuna macho Boko Haramu, ila kule Afrika ya Kati, Afrika ya Kati ku kuna vita vikubwa sana vya kidini vinaendelea sasa hivi naona, lakini naona kama viongozi wa wa kitaifa na kimataifa mbalimbali wanafumbia macho matukio haya, naona hawaekemei, ila ukiyachunguza kwa makini, ukifuatilia ukweli, ile hali na, inatisha, hali inatisha Nadhani ya vyombo vya habari na, na, na, na, na mashirika mbalimbali ya kutetea haki za binadamu wanapaswa kuangalia kwa jicho la tatu eneo lile pale Afrika Mashariki male male, ni Afrika ya Kati. Na matukio mengine ni kuhusu labda matukio pale nchini Kenya. Unajua kuna uu mswada wa sheria umesainiwa na Mheshimiwa Rais <laughs> la Kenyatta. Binafsi mimi imeniumiza kwa sababu ni kama naweza nikama, nikaungana na wapinzani pale, sababu ni kama ule mswada ile sheria ikakangamiza baadhi ya watu sasa. Kama ni kupambana na wana magaidi, tunaona jinsi gani jeshi la polisi Fundi Hamisi, Fundi Hamisi, tafadhali naomba endelea kuwepo katika line, kwani hivi sasa tunafunga matangazo haya kwa njia ya redio, lakini matangazo haya ya Live Talk yanaendelea kwa njia ya internet. Ingia katika www.voaswahili.com kuweza kusikiliza nusu saa ijayo katika Live Talk.