Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiyot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Shirika la afya duniani WHO linasema idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa Ebola imeongezeka na kufikia zaidi ya watu elfu saba na mia tano na idadi ya kesi za ugonjwa huo ni takriban elfu ishirini. Takwimu za karibuni zilizotolewa wiki hii zinaonyesha mwelekeo wa ugonjwa huo huko Liberia na Guinea ukionyesha kupungua katika maambukizo ya kiwango cha Ebola wakati kesi za ugonjwa huo nchini Sierra Leone zikiendelea kuongezeka. Mataifa hayo matatu ya Afrika Magharibi yana takriban idadi ya vifo vyote vya Ebola barani humo. Idadi ya vifo katika nchi nyingine iko pale pale, Huku kukiwa na vifo sita nchini Mali, vinane Nigeria, na kifo kimoja Marekani. Nchi ya Spain na Senegal kila mmoja walikuwa na kesi moja ya ugonjwa huo, lakini hakuna vifo vyovyote vilivyoripotiwa. Pia hivi karibuni, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon alisema jumuiya ya kimataifa inahitajika kujiandaa vyema kwa ugonjwa mwingine wa mlipuko wa ulimwengu, ambapo alisema ni jaribio ambalo kwa hakika linakuja. Katibu mkuu huyo alisema uwakilishi wake katika Umoja wa Mataifa unatakiwa kupeleka ujumbe muhimu kwamba watu bila ishara ya maambukizo ya ugonjwa wa Ebola hawatakiwi kunyanyapaliwa. Katika habari nyingine, sehemu kubwa za Afrika ya kati na magharibi, Ulaya pamoja na Amerika kusini zinakabiliwa na hatari ya mlipuko wa ugonjwa wa virusi vya homa za vipindi au denge vinavyosababisha kifo ni kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na msongamano, kwa mujibu wa mwongozo wa kwanza kuwahi kutolewa wa virusi vya homa za vipindi au denge uliosambazwa hivi karibuni. Utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha Umoja wa Mataifa uligundua kwamba homa ya vipindi yani denge, ambayo husambaa kwa kung'atwa na mbu jike na kusababisha maumivu makali, ipo kwenye njia ambazo zinaonyesha maeneo hatarishi kama kifaa cha kusaidia kuzuia mlipuko. Mabadiliko ya hali ya hewa yatasababisha kuongezeka kwa mwangaza na kuweka hatari kwenye maeneo ambayo kwa wakati huu hayashuhudii mlipuko wa homa za vipindi, ripoti hiyo ilisema. Ugonjwa huo pia ulitabiriwa kusambaa huko Afrika ya Kati na Magharibi, mataifa ambayo yana huduma za maji machafu na ukosefu wa huduma bora za afya. Mtafiti mwandamizi kwenye chuo kikuu cha Umoja wa Mataifa Corinne Schuster aliiambia taasisi ya Thomson Reuters kwamba tumeshuhudia kutoka ugonjwa wa Ebola kwamba katika dunia hii tunayoishi, magonjwa ya kuambukiza yanaweza kusambaa kila mahali. Hali ya magonjwa haya inapata nguvu kadri muda unavyokwenda, na hasa ukiona kuwa tunabadilisha mitazamo yetu ya kijamii na kimazingira. Kusambaa kwa magonjwa haya ya kuambukiza ulimwenguni kama denge kutabadilika, japokuwa mwongozo haujaandaliwa kutabiri mlipuko, Bibi Shuster alisema. Kama mbu na virusi vinawasili kwenye maeneo yasiyo na kinga, virusi vya denge vitaweza kulipuka huko. Hakuna chanjo ya homa ya denge ambayo inaua watu wanaokadiriwa elfu ishirini kila mwaka na inaambukiza hadi watu milioni mia moja kwa mujibu wa shirika la afya duniani, WHO. Baadhi ya wa wataalam hata hivyo wanasema idadi ya watu walioambukizwa kila mwaka huenda ikawa zaidi ya mara tatu ya makadirio ya WHO. Mtazamo uliopo wa kusitisha kirusi cha homa ya denge ni kunyunyiza dawa kwenye maeneo mahala ambapo mbu wanabeba ugonjwa huo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano Msikilizaji, katika makala hii ya majadiliano fatana nami Mensi ya Joni tukizungumza na vijana, na leo tuko Zanzibar tunazungumza na mada yetu inasema, soba houses zimewezaje kuwasaidia vijana kuacha kabisa madawa ya kulevya. Tuko na vijana ambao tayari wamewahi kutumia madawa ya kulevya lakini wamefanikiwa kuacha, na tena wote wamefanikiwa kupitia kupita sober houses. sober Houses ni, ni ni ni vituo vya vinavyochukua vijana ambao wanataka kuacha madawa ya kulevya au ambao wameacha, lakini bado wako katika hali nzuri na wanakaa kule wanajifunza masuala mbalimbali, na baadaye afya zao zinatengamaa kabisa. Mi naitwa Juned Abdukadi, ni mtumiaji nilikuwa wa madawa ya kulevya, na sasa hivi nimeacha takriban na karibia miaka mitano. Mada inakuja kuwa sobahausi, vipi tunaweza ku, kuachana na dawa za kulevya? Uh, kitu cha mwanzo nafikiria kwanza niwe na nia ama niwe nataka kuwacha dawa za kulevya mimi mwenyewe na kama mimi pia nilikuwa niko na nia muda mrefu, lakini nilikuwa sijawa tayari, lakini nilivyokuwa tayari nimeweza kupata msada kupitia wenzangu wale ambao tayari wao wameacha, kwa sababu nilivyoingia ndani ya nyumba niliweza kupata ama kujua vitu vingi tofauti ambavyo mi nilikuwa sivijui juu ya utumiaji wangu wa madawa ya kulevya, kwa sababu nilivyoingia mule ndani kuna watu nimewakuta ambao walikuwa wakitumia kama mimi, na wameweza kuachana na matumizi yale ya madawa. Kwa hiyo nikajaribu ikajaribu funza kwa sababu ndani mule kunakuwa kuna elimu kuna inatolewa, na elimu ile hamna sehemu yote utaipata zaidi ya uh, katika kuweza kuacha madawa, kwa sababu kuna vitabu ambavyo ama programu tunaifuata ni ya 12 step program ambazo programu hizi zimeweza kuwasaidia zaidi ya watu milioni kadhaa, ama duniani nzima watu wanaitumia programu hii ya kuweza kuacha madawa ya kuleva kupitia program. Kwa hiyo kunakuwa kuna, kwa kuna uh, mahitaji ambayo yanahitajika mule ndani na za kuzifuata ili ukaweza kuacha madawa ya kulevami. naitwa Abdurahman, mi mwenyewe niko kwenye progau miaka mingi sana, almost miaka minne toka nimeacha dawa na niko natumia kwa njia ya kujidunga, asinatumia dawa kupitia sindano kujidunga. kitu kikubwa ambacho tunafanya kwenye sober house ni aa, tunatoa taaluma, taarifa nyingi sana kuhusu tatizo letu, kumwelewesha fahamu mtu juu a tatizo aweze kuona athari na hatari za kutumia dawa na vipi anaweza kuishi maisha mazuri bila kutumia dawa. Na wengi wetu ni watu ambao tuko na vipaji tuko na ujuzi, na mi mwenyewe ni mtu ambaye nilikuwa niko na dream nilipokuwa mdogo. Sabu nimekwenda rehab zaidi ya mara tisa, naweza kusema kuingia na kutoka, kuingia na kutoka. A, tiba ambayo nimepata haijakuwa effective kama tiba ambayo nimepata katika sober house. A, kipindi kingi ambacho natumia, nimewahi ku experience kutumia dawa kupitiliza kiwango na nikapoteza network kwenda kwenye kufa na kurudi tena kwenye uhai. A, then na programu ya detox tunafanya detoxification program, ambayo mtu ana experience maumivu makali kwenye masaa sabini na mbili. Kuna kuna prescription drugs tunatumia kwa muda siku tatu mpaka siku tano. Baada ya hapo uh, anaingia katika tiba spiritual therapy, ambayo ni kujenga imani zaidi kupitia uh, a program maalum, ambayo kwa sababu these are the most affected area, imani ndio imeathirika zaidi katika tatizo letu, imeathiri kila sehemu ya maisha yetu, zaidi imani zetu. Kwa hiyo ni kumjenga mtu imani, kujifahamu na kurudi kwenye tulitimamu na akaendelea na maisha. Uh, tunajaribu uh, cha msingi kwenye Soba House tuna tunajaribu cha msingi cha msingi zaidi kupitia taaluma taarifa ambazo tunapeana. Tunachunguza uhalisia wa maisha yetu, tunakiri makosa yetu na tunarekebisha, tunarekebisha uh, makosa ambayo tumedhuru nafsi zetu, tumedhuru watu wengine, na kutengeneza jamii yetu ni sehemu salama ya sisi wenyewe kuishi na watu wengine vilevile kuishi. Tunaita family kila mwisho wa mwezi, sababu tatizo pia limewahusu familia uh, na wao pia ni sehemu ya haya maradhi, na tunapopona sisi na wazazi wetu pia wanapona sio? Kwa hiyo kuna activities nyingine, kuna sports, kuna timu yetu ya mpira uh, sometimes tuna haya basi, tunakwenda picnic kwa mfano, au kucheza game uh, tunaenda swimming sometimes uh, tuna activities nyingine, tuna projects za art, tuna projects nyingine za school prevention. Tunajaribu ku prevent bahati mbaya, si hatujapatiwa elimu hiyo. Tunakwenda kwenye maskuli, shule za msingi, secondary school uh, kupeleka awareness kwa wanafunzi ndugu zetu, ambao tunaamini ukimjenga mtu kutoka kwenye foundation uh, nafasi ya yeye kuja kutumia dawa inakuwaga ndogo kwa sababu anakuwa kishafahamuhen anakuwa na choice eidha, atumie ama afanye vitu vya msingi kwenye maisha yako. Kwa hiyo kwa kifupi, hivyo ni baadhi ya vitu ambavyo tunafanya events, tunafanya events tunafanya exhibition tunafanya fundraising na tunafanya activities mbalimbali sana. Uh, kuna watu wanasema kwamba soba zinachangia vijana kuendelea kutumia madawa ya kulevya kwa sababu anatumia akijua kwamba ana sehemu ya kukimbilia. Ninyi mnasemaje? Naitwa Salama hal Hussein, natokea Sober House kwa mchina hilo mimi nalikataa hapana. Sober House sisi ndio natusaidia sisi kuacha kutumia madawa ya kulevya na asilimia mia moja ni wengi sana, tumeacha madawa ya kulevya tumepitia tumepitia katika Sober House hivihivi hivi hivi huwezi kuacha, hivi, hivi huwezi kuacha. Sober House kama mimi kama mimi ndio lonisaidia na wenginewe na wenginewe. Hayo ni maneno utabaki kuwa kama maneno kwa sababu hawajajua umuhimu wa soba. Ni hivi, ina ina umuhimu gani soba? Na ina programu gani soba? Lakini laiti kama wangekuwa washakuja katika programu wangeelewa programu na hisi, wangeamini wangeacha na kuacha kutumia madawa. Ni nia mwenyewe, sio kwa mtu mwingine akushauri. Naje, ni nini kifanyike katika kukabiliana na tatizo hili kwa hapa Zanzibar? Ha, mi naitwa Abi Huwel na Care Women Sober House. Kitu ambacho kifanyike kuweza kukabiliana na matumizi ya dawa kulevya hapa Zanziba, kwanza nadhani watu wapewe elimu, jamii yaelimishwe kuhusu matumizi ya madawa ya kulevya na madhara yake, na wale ambao hawajaingia mfano kama mi, hasa napenda kulenga wale wanafunzi watu, warika watoto wadogo yani, wenye umri mdogo wapewe elimu zaidi kuhusiana na madhara na vipi madawa ya kulevya ma, yanavyofanya watu na vipi yametu, mi nahisi zaidi, mimi naweza nikatoa nikabeba ujumbe mkubwa kwa mtu ambaye hajatumia, kwa sababu kupitia mimi nikamwelezea kwa sababu bin there naweza nikampaa yale madhara na nikampa vipi ambavyo nimefanya mimi mpaka siku ya leo najutia kwani nilipita kule, umeona. Na kwa wale ambao wameshaingia kwenye madawa kulevya, mimi ningekuwa, ningependekeza serikali wasaidie sio hukumu so, kwa sababu mimi kama binafsi mimi nachukulia na mtu mtumiaji wa dawa wa kulevya ni mgonjwa, kwa sababu kuna wengine wameingia kwenye madawa kulevya kwa kutaka kuiga, kuna wengine wameingia kwenye madawa ya kulevya kwa kukimbia hisia, kwa zile za maumivu toka utoto. Mtu alikuwa akiishi maisha ya tabu, inawezekana alikuwa akipata kila kitu, ameenda shule nzuri, ameenda uh, ameishi vizuri lakini kuna vitu ambavyo walivikosa vikampelekea zile hisia za maumivu zikampelekea mtu kutumia dawa. Kwa hiyo kila mtu ana sababu yake, tuwachukulia watumiaji wa watumia madawa kulevya kama vile ni wanyama au wakosefu wa maadili, tuwachukulie kama wagonjwa ambao wanahitaji kusaidiwa. Kwa hiyo mi naamini kama mimi nikiweza, tukiweza kusaidia hawa watu ambao wanatumia wakaacha, wataweza kuku, kuelimisha zaidi jamii kwamba vipi ilikuwa walivyokuwa wakitumia na sahizi vipi maisha yanavyokuwa bila kutumia, kwa sababu nikiangalia upande wangu mimi mi, mi siku leo nafurahia maisha bila kutumia, na sisemi kwamba najutia kwa nini nilipita, lakini vile vile nasema everything happened for a reason. maybe Mwenyezi Mungu alipanga ili nije nisaidie watu wengine, kwa sababu I'm proud today mi naweza nikamsaidia mtu mwingine, na hasa wanawake mimi na Nafikiri mikakati iliyopo ya kupambana na tatizo hili ni inatosha kuzuia uingizwaji wa madawa uh, nchini kwetu. Hii ni kitu ambayo mimi naona ni kitu ngumu sana kusema kwamba tutaweza tukazuia, kwa sababu nikiangalia asilimia kubwa ya watu ambao wanauza madawa kulevya ni watu ambao wenye pesa, watu wenye wakubwa ambao wa, uh, wa maskari. Wakijua kuna watu baadhi wa, wa serikalini wanajua kwamba fulani anauza madawa, lakini ni ngumu kuwapata wale watu wenyewe wa madilas. Kwa hiyo mi nahisi zaidi uh, elimu iende kwa jamii. Mi naamini kama kutakuwa wa, watu wataelimishwa kuhusiana na madawa kulevya na madhara, na watu wakawa watumiaji watapungua. Kwahiyo kama watumiaji hawa ta, kutakuwa hamna watumiaji, na maana kutakuwa kuna uwezekano wao wa, watashindwa kuuza dawa zao, kwa sababu kutakuwa watu wanaelewa kwamba mi nikitumia dawa kuna hili na hili naweza na nikakutana nayo kidogo, katika kuengezea kama alivyosema mwenzangu Vipi kuhusu uingizwaji? Unajua, kama sisi watu wa program, zaidi program yetu tunaangalia vipi tutafanya punguzo ama kusaidiana sisi kwa sisi, kwa sababu zaidi, si tuko katika kupunguza tatizo. Program zetu sisi tunafata zaidi, hatuangalii kwenye supply, hatuwezi vile vita, kwa sababu kuna nchi moja Mexico, kama miezi sita nyuma ama nane, kuna wale madila walienda katika rehabilitation, walienda kutia moto kwa sababu biashara yao imepungua baada ya kuona watu wale wateja wao wanapunguka, wanaingia kwenye rehabilitation, kwenye kwenye, kwenye, kwenye, kwenye kuwacha yale madawa ya kulevya. Kwa hiyo kitu kizuri sisi tumekiona ni kuweza kutoana sisi kwa sisi, kwa sababu zaidi mi najua tatizo na nkimtoa mwenzangu kwenye tatizo, zaidi tunasema tukiweza kutoana sisi, ukija atafuta nani? Unaona, kwa hiyo zaidi tunapeana elimu sisi, tunasaidiana sisi ili kuweza kutoka, tuking'amuka pale, hata ukija ule mzigo, nafikiria watakuwa ni watu wachache ama hamna wa kuutumia. Kwa hiyo zaidi tutakapoweza kutoana basi nafikiri itakuwa ni kitu rahisi kuweza kuliko kuweza kuzuia kisiingie. Mpaka hapo sina la ziada. Tuko Zanzibar na tunazungumza na vijana, na mada yetu ilikuwa inasema sober houses zimewasaidiaje vijana kuweza kuacha kabisa madawa ya kulevya. Asanteni. Vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Makala yetu amuulize daktari, leo tutakuwa na Dr Fredrick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salam ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Husna Sudi Muhammad. Ugonjwa wa bawasiri husababishwa na nini? Ugonjwa wa bawasiri kwa kitaalamu tunaita amoloidi, au inaweza kuwa tatizo lingine ambazo linaweza kutukaliita tena, kwa kitaalamu tunaita lecto prolapse. Yani nyama ya ndani ya sehemu ya haja kubwa inatoka nje. Kwa hiyo ili ni tatizo huwa linatokea huwa inasababishwa sana na vitu vifuatavyo. Ya kwanza, mgonjwa akipata matatizo ya tumbo mara kwa mara kama ya kuharisha, kwa hiyo hile inafanya mlegezo katika ile njia ya haja kubwa. Sasa kuna mishipa ya damu ambayo imepita katika sehemu ile, kwa hiyo inafanya ile mshipa wa damu uanze kuvimba na kuweza kutoka nje. Kwa hiyo unaweza kupasuka na uka, ukatoka damu nyingi sana katika sehemu hiyo. Kwa hiyo dawa yake kubwa ni kufanyiwa operation. Hiyo kitu cha kwanza. Ya pili, kuna aina ya minyoo nayo inaweza kusababisha hiyo hemorrhoid ikatokea. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kutibiwa mara kwa mara tatizo la minyoo, au na tatizo la kuharisha. Kwa hiyo hivyo ni sababu kubwa ambazo zinatokea. Nyingine inaweza kutokana na kuulisi tu kutoka kwa, kwa jamii yake ambayo anaishi, inaweza kutokea mara kwa mara. Kwa hiyo nayo inasababisha sana mtu akapata hemorrhoid, au kwa Kiswahili wanaitwa bawa siri. Kwa hiyo ni vizuri zaidi, ukiona tatizo hili linaanza huwa kidogo kidogo, mwisho linakuwa kubwa, ni vizuri kuwahi mapema ili uweze kuweza kufanyia operation ili tatizo liishe mapema. Naitwa Efrasia Anthony. Je, ni kweli maziwa ya ng'ombe yanatibu vidonda vya tumbo? maziwa ya ng'ombe hayatibu vidonda vya tumbo, ila maziwa ya ng'ombe huwa inasaidia kuweka ukuta kati ya vidonda pamoja na ile asidi ambayo inakuwepo kwenye tumbo. Kwa hiyo maziwa huwa yanalea ambayo yanaweza kuzuia mm, vidonda vile visipate mazala ya kuchomwa na vile zile asidi ambazo zinakuwepo tumboni. Kwa hiyo sio dawa ya vidonda vya tumbo, ila inapunguza tatizo la maumivu katika vidonda, mtu ambaye anaumwa vidonda vya tumbo. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kutumia dawa za vidonda vya tumbo, antibiotic kwa ajili ya kukausha vile vidonda vya tumbo. Kwa hiyo, hiyo ndo dawa halisi, lakini sio maziwa yanaponyesha vidonda vya tumbo. Nini husababisha kuharibika kwa chujio za figo katika mwili wa binadamu? Kuna njia nyingi ambazo zinatoa uchafu kutoka mwilini mwake kutoka nje kwa hiyo njia nyingine ambayo mara nyingi inatoka kwa njia ya maji, ukiachana na jasho na njia ya mkojo. Kwa hiyo mwili una kazi ya kunyonya maji katika mwili ambayo hayahitajiki na kuingia kwenye figo na kutoka nje na kuwa uchafu huo ambao unaitwa mkojo kwa njia ya, ya maji. Sasa katika vichujio hivyo ambayo vinachuja maji katika figo huwa vinatanuka kutokana na uchafu au kutokana na kiasi ambacho kina ya element, yaani uchafu au oh, element ambazo zinatoka katika mwili wa binadamu. Sasa kitu ambacho kinasababisha kuharibika hizi chujio ni kupata maradhi mbalimbali, yanaweza kusababisha nayo kufanya hizo figo zisifanye kazi vizuri na kuweza kupitisha hata vitu vingine ambavyo havitakiwi vitoke nje vinakuwa vinatoka kama damu au particles zingine ambazo haziwezi kutoka kwenye njia nini. Kwa hiyo maambukizi nayo yanasababisha sana kufanya mirija au hizo chujio zikawa zina zime, zinaharibika. Vile vile unaweza kuwa na kansa katika figo na vile vile inaweza kusababisha hizo figo zikashindwa kufanya kazi vizuri au zikawa chujio zikafanye zika, zika, kazi vizuri. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kufanya vipimo ambavyo vina, vina, vina tunaita urinalysis vinaangalia vitu vingi ambao katika mkojo huwa tuna vitu ambavyo kama vimezidi zaidi vinaweza kusaidia sana kupata matibabu mapema. Kwa hiyo maambukizi kama UTI, yani maambukizi kwenye njia ya mkojo, kwa hiyo nayo inasababisha sana kuleta sababishi kikubwa cha kuharibu chujio za njia ya mkojo. Je, yeah, mazoezi kabla ya kifungua kinywa hupunguza mafuta mwilini? Mazoezi ni ni kitu ambacho mtu anakifanya ili kufanya mwili uchangamke na kuwa mwepesi. Kwa hiyo mtu anapofanya mazoezi, inamsaidia inamsaidia vitu vingi ambavyo mwili wake umekuwa umepooza na kuweza kuchangamka, na vile vile mazoezi nayo huwa yanasaidia kupunguza haina mafuta katika mwili, kwa ajili unapokutoka jasho, ina maana kuna mafuta ambayo yanapungua wakati unapofanya mazoezi. Kwa hiyo mazoezi nayo yanasaidia kweli kupunguza mafuta katika mwili. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongwa. Naam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Msikilizaji, katika kipengele cha ushauri kwa vijana leo uko nami Lucy Patrick, na anayetoa ushauri kwa vijana ni mama Matias. Katika kuingia kwenye ngono kabla ya wakati na katika umri mdogo, unashabisha madhara makubwa. Wataalamu wanasema kwamba magonjwa ya kansa ya shingo ya uzazi kwa kina mama wengi inasababishwa na kuanza sababu moja wapo ni kuanza kufanya mapenzi katika umri mdogo, vile via vya uzazi vikiwa bado havijakomaa, binti anaanza penzi. Kwa hiyo anakuwa amevisababishia, amevi mashambulizi na maambukizi ya kusababisha kupata kansa ya shingo ya uzazi. Sasa ukishapata kansa ya shingo ya uzazi ni ngumu, inakuja inasumbua hata katika ukubwa wako. Kijana unakuwa umeshaharibu future yako. Hata kama utasoma, utakuwa na maisha mazuri, lakini tayari umeshapata kansa kuzaa tena, inawezekana ikaja ikawa ngumu kutibika, napo ni ngumu kwa sababu mara nyingi wengi kuja kutambua kama ameambu, ameambukizwa kansa hiyo inakuwa na wenyewe ni ngumu kwa sababu tayari mm-hmm. ni maambukizi ambayo yanakuwa yamepatikana ndani ya via vya uzazi. Lakini pia kuna hili tatizo la ugonjwa wa UKIMWI ambalo linasumbua kwa muda mrefu. Sasa kwamba wanasema mtumiaji wa hizi dawa za za kupunguza makali ya UKIMWI ARVs, aba niwaonye tu vijana kwamba yule anayetumia akikuambukiza wewe, ambaye hutumina, kwanza hujui kama umeambukizwa, lakini hapo hapo unakuwa, ume, una, unakuwa ume, umeambukizwa virusi ambavyo vilikuwa chronic vimeshaanza ku- kumeza madawa vina, vimeanza kuresisti mashambulizi, visimletee visi yule madhara vikija kwako, kwa, inamaana havitakuwa vikipata kinga yote au kizuizi chochote cha kuendelea kushambulia. Matokeo yake sasa, vikiingia kwako, kwa wewe ambaye hujui au wewe ambaye hutumii zile ARV, mashambulizi yake yanakuwa ni makubwa sana, na kwa muda mfupi, yule mtu ambaye amekuwa amepata maambukizi mapya anaweza akapoteza maisha kwa ajili ya kuto kujua, au anaathirika zaidi ya yule ambaye anakuwa anaendelea kutumia dawa. Ushauri wangu kwa vijana kijana ni wa thamani. Labda nimzungumzie mtoto wa kike. Mtoto wa kike ni wa thamani. Niseme tu kwamba hata uumbaji ulivyoumbwa mwanamke uliumbwa tofauti. Walianza kuumbwa mwanamume kwa muda mrefu, kabla inailipita miaka, ukisoma kwenye kwenye vitabu vya neno vinavyosema. Sasa thamani ya mtoto wa kike, yaani Mungu alikaa akatulia, akamuumba kwa tofauti akaumba kwa ustadi wa tofauti, una thamani kubwa. Hakuna sababu ya kijana kuona kushindwa, hakuna sababu ya kijana kuona kwamba ngono kama ndio suluhisho la shida yako ulionayo. Cha msingi ni kuangalia ni nini ambacho jibu la kile ambacho unachokipitia, lakini isiwe ngono. Ni waase watoto kwamba katika umri mdogo mapenzi ni hatari kuliko wanavyofikiria, na wakati mwingine naweza isikuletea ma, ma, matokeo kwa wakati ule, lakini naweza ikaja kuletea baadaye, wakati sasa umetulia una pesa yako una future yako unataka uanze kuplani tayari, kansa inakuwa imeibuka tayari, ukimwi ndo vile virusi vimesha shamiri, huwezi ukawa na namna yote. Lakini kama ungekuwa na msingi mzuri ambao ulijitunza ukawa ume, ume plani vizuri maisha yako na umeyazingatia ume, ukifikia ule wakati ni rahisi kuendeleza mipango yako na mambo yako ya baadaye kwa mpangilio mzuri na ile namna ambayo unaitaka, na ndipo tunapokuja kuja kuwa na taifa lililo bora na si bora tu taifa, na vijana ndio wanasema kwamba ndio taifa la kesho. Lile taifa la kesho linatengenezwa na afya njema ya kijana wa leo. Msikilizaji, sina la kuongeza hata moja. Kijana, afanyia kazi yote uliyoyasikia, yatakusaidia sana katika maisha yako. Kipengele hiki cha ushauri kwa vijana akina la ziada, na jina langu ni Lucy Patrick. Hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. kumaliza elimu yangu ya shahada ya kwanza katika fani ya biashara. Huu ni karibu mwaka wangu wa pili tokea kumaliza shahada hiyo swala. So, hili limenichosha ukizingatia, nabidi niwe mzigo kwa familia badala ya kuwa mimi ndo niwe msaidizi ndani ya familia. Tena ukizingatia, nikiwa naishi kwenye familia ya mzee mmoja ambaye ni mama, maisha kwetu siyo rahisi Ukizingatia inabidi alipe ada ya mdogo wangu aliyepo kidato cha sita. Ilikuwa sasa nifikia hatua ya kuweza kumsaidia. Kuna siku ninakaa kitako na, na kujiuliza je, nifanyeje? Nilikaza kamba katika harakati za kuomba kazi huku na kule, serikalini, katika taasisi za kiraia na maeneo mengi mengi tofauti tofauti, lakini mbio hizo zikagonga mwamba tokea na maliza mwaka wa kwanza na huu wa pili ndo unaishia hivi, lakini bado sikukata tamaa. Nikaona nitafute namna, nikabangaiza huku na kule, nikapata pesa, nikanunua urembo kama nika bangili, herini, mikufu nikawa nauza ile biashara. Ingawa haikufika mbali, sikufilisika, ila biashara ilikuwa haitoki. Nikajiuliza, je, nifanye je? maana kazi ndosipati na biashara haitoki, ikabidi niendelee na kuomba kazi. Kwa kweli liitwa sehemu nyingi za kazi, maana mpaka sasa ishatuma maombi asipo asiyopungua mia nanisha hudhuria usaili usiopungua ishirini. Kwa muda nilijiona naangaika na muda unakwenda, cha kufanya sina. Nikaona kwa vile kazi nyingi zinahitaji uzoefu, nikaona bora nikatafute tu uzoefu kwa njia yoyote ile. Nikakumbuka nikakumbuka mimi ni memba wa jumuiya ya vijana zanzibar kwa nini nisitafute ushauri hapo nikajua nini nifanye au wao watanisaidiaje nikaenda kuongea na mkurugenzi na kumwambia kwamba nakumwelezea kuhusu tatizo langu na vipi ataweza kunisaidia na mkurugenzi akanijibu wao kuwawezesha vijana ni moja katika shughuli zao wanazozifanya kama jumuiya ya vijana kwa hivyo wakanikaribisha pale vizuri na najifunza shughuli nyingi za ofisini zinazofanywa na jumuiya hiyo. Na mpaka sasa hivi navyokwambia, bado sikufanikiwa kupata kazi rasmi, ila ninajisikia na furaha, na kwa kweli ninaweza, nimeweza kupata uzoefu wa kiasi fulani katika jumuiya hiyo, uzoefu ambao ningeshindwa kuupata iwapo ningekaa nyumbani kusubiria kazi rasmi ambayo itanikubali kufanya kazi nao. Ndio, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Aster Gidhui Yuwat, na kusihi usikose kujiunga nasi tena.