Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, Nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mery Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa. Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, nayo yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida, tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibu. Kwanza kabisa ungana nami Sunday Shomari kwa habari za afya. Maafisa wa Kambodia wanasema mtu mmoja katika jimbo la Battambang amekamatwa kwa tuhuma za kuwaambukiza watu wasiopungua 140 virusi vya HIV, katika kile maafisa walichokieleza kuwa ni mauaji ya kikatili, maafisa wanasema Yem Crin mwenye umri wa miaka 55 amewekwa kizuizini tangu Jumaatano na alishtakiwa Jumaatatu kufuatia uchunguzi uliofanyika kutokana na mlipuko huko katika jamii ya Roka. Polisi wanasema Yem Crin alikuwa akiendesha kliniki na hana leseni ya daktari. Mkuu wa polisi huko Batambang Sa Tet anasema anakiri kutumia sindano hiyo hiyo kwa wagonjwa wengi. Taasisi ya Pasteur huko Phnom Penh imethibitisha maambukizo 140 huko Roka. Min Chivam, mkurugenzi wa mamlaka ya ukimwi ya taifa la Indonesia, anasema wazee wengi ni miongoni mwa walioambukizwa na uchunguzi unaendelea ili kufahamu ukubwa wa mlipuko huo. Maafisa wa afya wamekuwa wakifanya vipimo kwa wanakijiji walio na wasiwasi kwa wiki mbili mkurugenzi wa cambodia wa unaids marie odile m edmond anasema wakazi wa eneo la roka katika jimbo la batambang hawako hatarini serikali ya cambodia imetangaza siku za nyuma lengo la kutokuwa na maambukizo mapya ya hiv ifikapo 2020 na katika habari nyingine dunia bila dawa za kupambana na maambukizo ya kawaida inaweza kuwa ipo karibu hali ambayo itasababisha vifo milioni kumi kwa mwaka na pia kusababisha uchumi duniani hasara dola dola trilioni 100 ifikapo 2050. Mzigo huo mkubwa wa kushindwa kupambana na wa wadudu hao utakuwa dunia nzima, lakini utaonekana sana katika nchi zinazoendelea, kwa mujibu wa uchambuzi uliofanywa na serikali ya Uingereza na kuchapishwa Desemba 11. Athari za binadamu na gharama za kiuchumi za kutochukua hatua yoyote izifanye serikali kuchukua hatua za haraka, uchambuzi huo unaeleza uchambuzi huo uliangalia uwezo wetu wa kupambana na magonjwa unaweza kuathirika kiasi gani ikiwa usugu dhidi ya dawa unaongezeka. Ililenga kuwa bakteria wa kawaida watatu: Escherichia coli, Klebsiella pneumoniae na Staphylococcus aureus, pamoja na HIV, malaria na kifua kikuu. Viwango vya hali ya kutojulikana kwa iliyopo katika usugu wa siku zijazo ulipelekea waandishi kuunganisha matokeo ya tafiti mbili tofauti. kwa wa kwanza walieleza kwamba dawa zote za kupambana na wadudu hao zitakuwa hazifanye kazi kabisa katika miaka 15. Wa pili ulichukua njia iliyo na kifadhihina zaidi wa lakini, usugu wa mara moja kwa ujumla wa asilimia 40, huku kukiwa na ongezeko mara mbili la maambukizi. Waandishi walieleza hatua hizi zote zinasifiwa, ifikapo 2050 zaidi ya watu milioni kumi watafariki dunia kila mwaka kutokana na usugu wa dawa, ikiwa umeongezeka kutoka wastani wa kadri ya laki nane kwa siku utafiti unabashiri. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. jadiliano ungana nami Mwana Harusi Pongo, ambapo nitazungumza na vijana kuhusu mada isemayo, vijana wanavyopotea kwa kujiingiza kwenye makundi mabaya kwa kisingizio cha kutafuta pesa. Ah, Abdurahimu, wa unafikiria kwa nini vijana wanajiingiza kwenye makundi mabaya? Kwa mimi inavyofikiria kwamba vijana wanajiingiza katika makundi mabaya kutokana kwamba na mazingira yanayowazunguka yanawapelekea kujiingiza katika makundi mabaya. Kutokana kwamba kijana yoyote anaweza akawa ipo katika mazingira ambayo kuna marafiki wa aina tofauti tofauti, tofauti, wengine wana tabia labda za wizi, ujambazi na udokozi au watu wanaopenda kujiingiza katika madawa ya kulevya. Kwa hivyo naweza ikawapelekea ao vijana kujiingiza katika yani mambo, mambo tofauti tofauti ambao anaweza kuwapelekea kuharibia katika maisha yao. Amadi, we unafikiria ni nini kinachosababisha vijana kujiingiza kwenye makundi mabaya? Mi nadhani vijana jambo kubwa ambalo linawasababisha vijana wa kuingia katika makundi mabaya au maovu ni malezi kutokana na wazazi, kwa sababu kuna wazazi wengine wanakuwa hawafuatilii uh, watoto zao jinsi wanavyoishi, wanafanya nini katika jamii, au wana uelewa gani kuhusiana na nani na mambo ya tabia njema au tabia mbaya. Sababu unakuta wazazi wengi wa Kiafrika wengi wao ni maskini, kwa hiyo wanakuwa wanashindwa jinsi ya kum, kumlinda au kumchunga mtoto wake. Kwa hiyo unakuta mtoto anaweza akafanya jambo lolote baya, mzazi akiwa ajui lakini mwisho wa siku wakija pale anakuja kushangaa siku labda anakuja kukamatwa akafanya labda wizi au jambazi au mambo ya ubakaji kama ilivyozoeleka katika jamii. Kwa hiyo mi nadhani jambo kubwa sana unaochangia ili tatizo ni malezi kutoka kwa wazazi. Wazazi hawana malezi bora au hawana malezi mazuri kwa kuangalia au kuwachunga watoto zao. Ali, wewe unafikiria ni, nini kinachosukuma vijana kujiingiza kwenye makundi mabaya? Kuna vitu aina tatu, cha kwanza ni malezi kutoka kwa mzazi zaza kamlea mwanae kum, kumdekeza anaweza akaiba jirani, akaambiwa mwanao kaiba akamkatalia. Yale mazoea mtoto anakuja nayo baadaye, anapokuwa mkubwa, mtoto ile hali kishazoea, anaendelea kudokoa sehemu tofauti, tofauti. matokeo yake baadaye mtoto anakuwa mwizi. Jambo la pili kukosekana kwa ajira, hili ndio jambo kubwa sana linaloharibu watu na kuwa wezi. kutokana na ajira Tanzania hakuna, pamoja ajira kama ipo, wanaekana ndugu kwa ndugu, viongozi kwa viongozi, waliongazi ya juu wachini wasiokuwa na ndugu ofisini huko juu serikalini wanakosa ajira kabisa. Matokeo yake baadaye tunakuwa vibaka, wengine majambazi na kadhalika. Swala tatu ni elimu. Hili ndio swala muhimu sana kwa sisi vijana. Vijana wengi sasa hivi hatuna elimu. Kama una elimu unaweza kupata kazi kwa dunia. Sasa hivi labda mtu akupe mtaji, kama ndugu yako, uendeleze biashara kutokana na mtaji aliokupa. Na kama una elimu, mtaji unaweza ukapewa, lakini ukashindwa jinsi ya kuendeleza. Haya ndio mambo muhimu sana kwa sisi vijana tulikuwa. Sisi ya kuwaalifu Abdurahim, wewe unafikiri ni kweli umasikini unachangia kwa kiasi kikubwa watu kujiingiza kwenye makundi mabaya kwa kisingizio cha kutafuta pesa? Ni kweli inaweza ikachangia umasikini, kutokana kwamba unaweza kuta mtu familia yake wanaishi maisha ya kimasikini, alafu anaweza akajitokeza, naa hususan sana, labda kwa tuseme, ukiongelea kwa msichana, labda anaweza kwa, kuna mtu ambaye ana uwezo akamwambia kwamba naweza nikakusaidia hivi na hivi akamwambia nitakupa hela, kutokana na kwamba yeye maisha yake anaishi labda ni ya kimaskini na awezi akapata kipato chochote, anaweza akakubali kujiingiza katika mambo ya tofauti tofauti, labda anaweza akamwambia labda kwa kujiuza, atampa hela aweze akwenda kujiendeleza na maisha yake kwao. Ni kweli kwamba umaskini pia unachochea kujiingiza katika mambo ya maovu, labda kwa vijana. Amadi wee, unauzungumziaje uhuru uliopitiliza kwa vijana? Uhuru uliopitiliza kwa vijana ni kama vile kijana anaweza kaa anaweza kaa anaishi nyumbani kwao, labda hivi na wazazi, bado hajaanza kujitegemea, akaa yupo na wazazi nyumbani, lakini akaa anafanya mambo ambayo yasiofaa katika jamii. Anaweza kwa mfano akaa nakaa na wazazi, lakini anaenda disko, anarudi usiku wa manane, anarudi asubuhi kwa kuona tu awawezi kunifanya kitu kwa sababu mi shakuwa kijana, mna mtu wa kunifuatilia wala wa kunilazimisha kufanya kitu kijana. Kitu kingine ni kuwa vijana akisha kuwa mkubwa anajiona yeye ndo kashamaliza kila kitu, kwa anaweza kufanya lolote lile baya ambalo yeye kwake anaona ni zuri. Ali, kwa upeo wako unafikiri watu wenye uwezo, familia ambazo zina uwezo ama zina kipato hawajiingizi kwenye makundi mabaya? Wapo, si wengi, tofauti na maskini. Sababu siku zote mtoto tajiri hawezi kufananisha mtoto wa maskini. Mtoto tajiri babake ana uwezo wa kumsomesha Ulaya. Mtoto maskini mwenzangu wa mimi nimesoma na sifu kumaliza darasa saba, na naanza kujitegemea mwenyewe ila kusomea sekondari hakuna. Yaani hiki kinachangia asilimia kubwa sana kwa vijana na watoto wa kike wengi kuharibikiwa kutokana na mzazi kutokosa ada. Serikali ingefanya japo shule za bure kabisa kwa wanaofeli pia wapate kusoma. Mfano mzuri mimi mwenyewe, mzazi akashinda kunilipia ada, nikashinda kusoma nikaenda shule ya vipaji Makongo pia nacheza mpira lakini tumebezi sana kwenye mpira kuliko kusoma. Umeona, serikali ifanye juu chini, wasaidie watoto wasiokuwa na uwezo wa kusoma, wale walofeli hata walopasi, kwa sababu anayefeli atakaa nyumbani atafanyaje? Baadaye atakosa ajira, so nachukua lopasi, tuna waangalie pia na watu lofeli vile vile, wanahitaji kuwa na maisha mazuri ya baadaye. Abdurahim, wewe unavyofikiria, kuna hasara yoyote inayopatikana kwa watu kujiingiza kwenye makundi mabaya? Ndio, hasara zipo nyingi, kutokana kwamba Mtu anaweza akajiingiza katika makundi mabaya kama vile wizi, anaweza kampelekea huyo mtu anaweza akakamatwa, au pia pia anaweza akafariki kutokana labda na kupigwa na na watu, au pia unaweza ukajipelekea kwamba ukaweza ukakamatwa ukapelekwa jela au ukakuta unafungwa labda kifungo cha maisha, kitu ambacho kinaweza kukufupishia maisha yako. Na pia hasara zingine zipo kama utumiaji wa madawa ya kulevya hivyo naweza kupelekea pia watu wengi ambao ndio vijana wengi ambao wanapata matatizo ya kutumia uje wa madawa ya kulevya, ikawapelekea ku, ku, yani kuharibika kimaisha yake ki, kiufupi, kutokana kwamba madawa ya kulevya yanaharibu yani system nzima yani ya mwili wako yani ya tuseme ki, kiafya. Kwa hivyo napeleka kudhoofika kwa kiafya kwa vijana wengi ambao wanatumia madawa amba ya kulevya. Amadi, unafikiria tufanyeje kuwasaidia ambao tayari, vijana wenzetu ambao tayari wameshaingia kwenye matatizo? Mi nadhani serikali hapa inatakiwa itenge hela ya bajeti, vile hela kubwa tu ya bajeti kwa ajili ya kuwasaidia vijana ambao, au watu ambao walishaingia kwenye matatizo, kwa sababu ukiangalia asilimia kubwa ambao vijana walioharibika ni wengi sana kuliko wale ambao labda ambao wana ajira. Yani kuna watu wengi sana ambao wameharibika, wapo mitaani. Kwa sababu gani? Unaweza ukamkuta mtu tu anakuwa chizi au anaharibikiwa kwa kuvuta bange mtu anachanganyikiwa tu na nikiwa, tuna maisha kutokana na kukosa ajira. Eh, kwao mi nikuwa naomba serikali tu yani yani, sisi kama sisi vijana kujisaidia wenyewe au kuwasaidia vijana wenzetu ambao walishaharibika auwezi. Kwa sababu uwezi ukamsaidia kijana mwenzako bila kutokuwa na hela au mtaji, uwezi ukampa maneno matupu tu. Lazima wakusanya sehemu, wambe jamani, hasa sie lishatokea ili hapa janga tulikubali na kukabiliana nalo, labda itabidi mpewe labda pesa kwa ajili ya kufanya shughuli ndogondogo, labda kunuliwa vyeleani hivi au kufunguliwa biashara ndogondogo ili waweze kujiendeleza, kwasababu uwezi ukamfungulia uka biashara kubwa, itakosti ita hela nyingi sana, alafu wengine watashindwa kupata hiyo hela. Kwahiyo mi nadhani wangefunguliwa biashara ndogondogo ambazo zitawasaidia katika kupata kipato. Mi nadhani tatizo hili linaweza likaisha au likapungua kwa vijana. Ali tufanyeje kuwasaidia vijana wenzetu ambao wamepotea, hawajajitambua sisi binafsi watu wa chini hatuwezi, ila serikali wana uwezo mkubwa sana wa kuwashawishi, kuwarudisha katika hali yao kama ya zamani. Inabidi serikali waandae mfumo wa kuwasaidia ndugu zetu wanaotumia madawa ya kulevya. Sasa hivi janga la madawa ya kulevya ndo linaathiri sana watu wa Tanzania wengi, sio Tanzania, hata nchi nyingine pia linaathirika sana. Ukamkuta mtu kopo kijana smati maridadi na kazi yake, baada ya miaka fulani kutumia madawa na kuwa mtu tu kama chizichizi mtaani unakuta makopo. Yani ni janga kubwa sana, kubwa sana. Naomba serikali ilijanga, ilijanga walishughulikia pasavyo, so wanaangalia tu mambo mengine, jambo hili pia iangalie kwa makini zaidi, kwa sababu wanapotea ni ndugu zangu mimi na, wa, na wao na wetu wote, jamii katika jamii. Abdurahim, tufanyeje kuwasaidia vijana wenzetu ili wasiingie kwenye makundi mabaya? Cha muhimu cha kufanya ni kwamba kuweza kuweka mikakati kuanzia chini kwenda juu, inamaana kwamba vijana wengi wanaojihusisha katika makundi mabaya hii ni kutokana kwamba malezi yao wanaoanza nao kuanzia chini. Kwa hiyo inabidi kwanza mtu katika familia, kama familia, inabidi uweze kuweka mikakati katika labda wana, watoto wako naoishi nao uwape malezi bora pale pale wanapoanza kuwa wadogo, kwa sababu kitu kinaanza kwenda kwenye mzizi kwenda juu. Kwa ina maana kama ukiweza kujitahidi ukaanza kuwalea watoto wako vizuri ndani katika familia yako mpaka wanavyozidi kukua, hawataizani itakuwa ina asilimia ndogo sana kuweza kwenda kubadilika mbeleni. Kwa inabidi kwamba wazazi kama wazazi katika kila familia wawezi kulihakikisha kwamba watoto wao wanaweza kuji, eni, kujimudu kimaisha tangu wanaanza kuwa wadogo, hivyo hata ikitokea ba, baadaye nimeenda kwa, ni kwa asilimia ndogo sana mtu anaweza akambadilisha kimawazo. Na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyosema vijana kuhusiana na mada inayosema vijana wanavyopotea kwa kujiingiza kwenye makundi mabaya kwa kisingizio cha kutafuta pesa. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu msikilizaji wa je ni fanyeje katika kipengele hiki cha Muulize Daktari hukuandalia kipengele hiki. Jina langu ni Lucy Patrick na daktari ambaye anakuwa anajibu maswali kutoka kwa vijana ni dokta Chacha Mangu kutoka kituo cha afya cha hospitali ya rufaa Mbeya. Karibu. naitwa Rachel Samuel. Daktari, naomba kuuliza ni kitu gani ambacho kinasababisha mimba kutoka? tatizo la ujauzito kutoka uh, ni tatizo ambalo vilevile husababishwa na sababu mbalimbali. Sababu kubwa sana ambayo inasababisha ujauzito kutoka katika nchi zetu hizi za za kiafrika mara nyingi sana huwa ni tatizo la magonjwa infections Uh, mtu akipata maambukizi kwa mfano malaria, hasa katika ujauzito mdogo, kama isipotibiwa kwa usahihi na kwa wakati unaofaa, inaweza kasababisha ujauzito kutoka. Lakini uh, maambukizi mengine yoyote mbalimbali yanaweza kasababisha ujauzito kutoka. Na kwa kawaida ujauzito uh, umegawanywa katika sehemu kubwa tatu, miezi mitatu mitatu. Ujauzito wote unakuwa na miezi tisa, lakini umegawanywa katika miezi mitatu, lugha ya kitaalamu tunaita trimester. Kwa hivyo, uh, kila miezi mitatu ya kwanza, miezi mitatu ya kati na miezi mitatu ya mwisho ina, ina sababu tofauti zinazoweza kusababisha ujauzito kutoka. Mara nyingi sana ujauzito unapotoka katika ile miezi mitatu ya kwanza huwa hakuna sababu zinazoweza zikafahamika kirahisi, lakini uh, wataalamu wengi tunaamini ya kwamba kipindi hiki ndicho ambacho mtoto anaanza kuumbika ndani ya mwili na viungo vinaanza kujengwa na ikitokea kuna tatizo lolote katika utengenezaji wa viungo vya mwili katika kipindi hiki cha miezi mitatu ya kwanza, kwa hivyo mara nyingi inatokea ujauzito unatoka. Ujauzito unaweza kutoka kwa sababu um, ya ajali ama mtu kuanguka ama kupigwa hasa katika sehemu ya, ya tumbo, na kwa hivyo kusababisha uh, lile kondo la nyuma, yani placenta kuachia kutoka sehemu yake, na kwa hivyo baadaye ujauzito kutoka. Lakini uh, ujauzito unaweza kutoka vilevile bila sababu yoyote ya msingi ambayo inaweza kafahamika. Ni vizuri sana uh, mtu akianza kupata dalili zinazoweza zikawa zinaashiria ujauzito kutoka, uh, kupata matibabu mapema ambayo yanaweza yakazuia ujauzito ule kutoka na wakati mwingine huwa haifahamiki ni kwa sababu gani ujauzito umetoka, mpaka ujauzito ule utoke, ndio yawezekana baadaye ikagundulika ni kwa sababu gani ujauzito ule utoka. Lakini kuna sababu nyingi sana, na uh, ujauzito unaweza ukatoka vilevile kwa sababu ya maambukizi, kwa mfano uh, magonjwa ya zinaa, virusi vya ukimwi na maambukizi mengine mengi ambayo uh, yanaweza yakasababisha yaka mwili kutoka vizuri, na kwa hivyo kusababisha ujauzito kutoka mimi naitwa Tunu, naomba kuuliza daktari kwamba kuna baadhi ya watu hutoka kama ukungu mweupe pembeni mwa midomo yao. Je, huo ni ugonjwa gani na ugonjwa huo husababishwa na nini? Tatizo la ukungu mweupe unaotoka nje ya midomo inaweza kusababishwa na, kuna sababu kubwa mbili. Sababu ya kwanza, kuna ugonjwa wa fangasi ambao uh, kwa lugha ya kitaalamu inaitwa oral candidiasis. Ugonjwa ule unasababisha ukungu kwenye ulimi nje, um, ya midomo na sehemu za ndani za midomo, na hata wakati mwingine katika njia uh, ya, ya, ya kumezea chakula, na hilo ndio tatizo kubwa sana ambao linasababisha ukungu kuonekana hata nje ya midomo. Lakini vilevile ukungu unaweza ukatoka tu nje ya midomo kama, kama uh, ute ambao umekauka kwa, kwa watu ambao yawezekana hawana tabia ya kusafisha midomo au kujisafisha midomo mara kwa mara, kunaweza kuwa kuna ute ambao baadaye ukakauka na kuonekana kama ukungu nje ya midomo, lakini usiwe ni ugonjwa wa aina yoyote. Kuna watu pia ambao huwa wanapenda kutumia mafuta ya kulainisha midomo, ambayo ya mafuta yale yanaweza kuwa ni mazito, na vile vile baada ya muda yakaonekana kama ni ukungu nje ya midomo, lakini usiwe ni ugonjwa wowote lakini tatizo kubwa hasa ambalo linasababisha ukungu nje ya midomo ni hilo tatizo la, la, la fungus ambalo linaitwa kwa lugha ya kitaalamu, oral candidiasis ambao mara nyingi sana ukungu unaweza kuonekana nje ya midomo. Shukrani sana daktari, kwa majibu yako hayo mazuri ambayo unakuwa umeajibu kutokana na maswali ambayo vijana wanakuwa wamekuuliza kwako. Kijana ambaye uko nyumbani, ni matumaini yangu kwamba umepata kuelimika kwa namna moja au nyingine. Kipengele cha muulize daktari kinakuwa kina la ziada kwa siku ya leo, ya leo. Tangu jina ni Lucy Patrick. nam asante sana dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri wa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu kwenye ushauri kwa vijana. Leo uko nami Rahabu Fredi na ambaye anatoa ushauri kwa vijana wetu ni Bifatima Mohamed. Leo nataka ni washauri vijana wa kike kuhusu tabia, tabia za kujirahisi. Mtoto wa kike usipende kujirahisi, mara kesho una mwanamme huyu, kesho kutwa una mwanamme mwingine. Leo umempata huyu, kesho unakuwa hivi. Haipendezi, haitakiwi kabisa msichana kuwa na tabia hizo, hizo tabia mbaya sana Tabia hizo zinakufanya umri wako uwe mfupi. Hizo tabia zitakufanya upate maradhi ambayo hukutegemea, na hasa wakati wakati wakati wakati huu ambao tuko nao, hu wakati tulio nao mbaya mbaya mbaya sana, si wakati wa kufanya masihara kuhusu maisha yako, wakati mbaya. Kwa hiyo tahadharini, watoto wangu, msiwe na tabia hizo za za kuigaiga. Ukiona mara kesho umekuwa na mtu huyu, kesho umempata huyu. Baadhi ya mabinti wamebainika kuwa na tamaa. Sasa wafanyeje kuiondoa tamaa hiyo? Wanaume wako wengi sana, lakini wote ni hadaa, hakuna mkweli hata mmoja. Kwa hiyo jitahidini sana watoto wangu kuwa mbali nao watu, watu wa namna hii ambao wanataka kuwaharibia maisha yenu. Na kikubwa sana kinachowafanya mwe na tabia hizo ni tamaa. Ondoeni tamaa. Tamaa maradhi, siku zote vigumu kupona. Hakuna kitu kibaya kama tamaa, siku zote tamaa inaponza. Msikubali kuwa na tamaa. Tamaa mara nyingi ndio inaharibu wasichana wengi kwa tamaa mara leo kapata simu, kesho sijui kamwona mwenzie simu hii mbaya, anataka ingine, kesho sijui kaona design gani ya nguo gani, kesho anataka kiatu kingine, ili muradi kila siku anataka abadilike. Hicho ndo kinachowaponza, anataka simu za za thamani. Kwa hiyo tahadharini sana na kitu tamaa. Tamaa sio nzuri, tamaa ndo inawafanya muharibikiwe na kila kitu. Muda wenu bado sana, jitahidini, mna mengi ya kufanya, mna maisha mazuri mbele huko. Kishajilinda basi kila kitu kitakuwa kizuri. Hayo unayotaka utayapata baadaye, wala usiwe na shaka, isipokuwa ukienda pupa, basi hutafika huko unakotaka. Jitahidini kujilinda na kuwakimbia watu wa namna hiyo, najua wapo sana, wa kuharibu maisha yenu. Kwa hiyo ridhika ulicho nacho, wanachokujaalia wazazi wako, basi ridhika nacho hicho hicho, usije tena ukataka hili, ukashawishiwa. Kimbia na vishawishi hivyo, vishawishi hivyo vinavyokufanya vina vina vina mtu uingie kwenye tamaa kwa hiyo tahadhari sana na vishawishi. Ukiona una rafiki wa namna hiyo, mkimbie, hakufai, mkimbie sana tena. Lipi la kufanya sasa baada ya ushauri? Ridhika na unachopata kwa wazazi wako. Wewe kubwa lako ni masomo, jitahidi sana kufuatilia masomo yako. Basi inshallah kwa uwezo wa Mungu utafika huko unakotaka na utafanikiwa vizuri, kuliko kuhangaika uje upate maradhi bure, ukae kitandani uyakose yote. Kwa hiyo nawatahadhari watoto wangu wasichana wadogo, ambao mnaanzia maisha hivi sasa, mnaosoma, nawatahadharisha sana, acheni mambo hayo ya wanaume, wanaume hayo ya kukimbilia maisha ambayo bado kabisa. Jitahidini sana kufuatilia masomo yenu, na wale waliojaaliwa kupata kazi bado wadogo, washike sana kazi yao, wasiwe na tamaa za namna hiyo. Tamaa siku zote zinaharibu haribu, na kuombeni wanangu, msiwe na mambo ya wanaume, wanaume na msiwe rahisi. Kwanini mwe wepesi hivyo? Msio wepesi kiasi hicho, wakimbieni sana wanaume, wana wa namna hiyo. Baadhi ya wasichana wanasema wanawai wanaume wasije kukosa baadaye. Unawashauri wafanyeje? Waume wema mtapata mtakapotulia. Lazima mtoto wa kike uwe na staha. Mtoto wa kike uringi bwana, sio unapayukapayuka tu kila mtu akigugusa una unachukuliwa. Hapana, msifanye hivyo. Yamezungumzwa yote, sina la kuongeza na hadi hapo nahitimisha kipengele hiki cha ushauri kwa vijana. Jina langu ni Rahabu Fredi. Fanyia kazi yote ambayo umeyasikiliza, binti, popote pale ulipo. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Ahivi ni goma. Mimi kiupande wangu naona simu ni nzuri, ila zina madhara yake, kwa sababu mimi hapa, kipindi niko shuleni, kuna kipindi nilipata kesi ambayo hiyo kesi ilisababishwa na simu. Rafiki yangu mmoja alikuwa na simu. Nilikuwa nimekaa darasani kwenye mida ya sita, ghafla mwalimu aliniita, mwalimu wetu wa Kiswahili, nikaenda hadi ofisini, akaniambia Irini, una simu. Nikasema nifanyeje, nikamwambia navyozidi, mi sina simu, simu kumwambia sina, naye asila ndo zinavyozidi kupanda. Nikashunda, nikabidi tu kweli, mi na simu, na hiyo simu nayo ndio, lakini sio sio ya kwangu, ni ya rafiki. Iko wapi yangu, hiyo simu? Anayo ye mwenyewe. Akaniambia ngoja nimuite. Akaja mpaka pale ofisini, mi nikambidi tu nimwambia rafiki yangu kubali, kwa sababu mi nimeshasema ukweli, naye rafiki yangu akabidi akubali. ya akaambia iko wapi? Akasema iko darasani, nifate. Akawa amefata simu saa, akatuonya onya pale, akatuambia msimu na simu shule, simu ni mbaya, sijui nini. Pale akachupa akatupa makaratasi, akatuambia tuandike barua za maelezo na za kuomba msamaha. Tukawa tumeandika, tukajua kesi imeisha. Huyo Adija akaa amebanwa kifua tukawa tumeitwa kitu kama saa mbili hivi yaani na nusu, tukaanza kupigwa yani tulipigwa siku hiyo basi tu yani kwa kweli yani hatukuja tufanyije, lakini ndio hivyo. Kwenye mida ya saa nne tukajua labda tutaachia, labda tumeshapigwa imetosha, lakini hamna, tulipigwa tulipigwa, tunalia, saa tusamena tutarudia saa, anasema hamna. Kwa nini nye mnakuwa mnasimishuli nakati mnajua hazirusiwi? Kwenye mida ya saa sita walimu kaanza kuchacharuka kaza kusema wataka namba za wazazi wetu. Kiukweli ni mi hilo neno liliniuma sana, la kusema kwamba mungu ita mzazi liliniuma sana basi tu yani kabidi, kwa sababu najua mwenyewe sijawai kufanya kosa lolote, yani ile mpaka baba yangu anatolewa alat, nyumbani au kazini, kwamba mwanao amefanya kosa. Kwa jinsi inavyomjua baba yangu, yani ni mkali hacha. Sasa nifanyeni baba kaa amekuja, ile kafika pale, akuwa akujua kesi ni nini, wala akujua chanzo chaee kuitwa shule ni nini, lakini alivyoambiwa kwamba nina kesi akaingia ni amekasirika, akashika fimbo, akafunga mlango, fimbo akaanza kuyaani, kila akija huku mimi nakimbia kuaniili ku- yani kumkwepa, lakini wapi. Akaniambia kama unataka yaani kusamehe yaani saa ili yani kwenye black book, kitabu ambacho cha yaani watu wenye yani makosa ambayo yani wameshindikana shuleni, nlikwana nikaanza kuwa nalia. Sasa kosa yani la simu si, halafu simu sio yangu bibi, simu nilikuwa natumia kuongea na marafiki zangu kwangine tunaishi nao huko huko nyumbani Kwaani, kwa nini nisali kwenye ubu yangu, mko kati yani ile tu kutumia, si sio yangu. Wakawa walibaki wazazi moja na walimu walidiscuss, wanachojua wenyewe walicho discuss, lakini sasa hatukujua wame discuss nini. Siku nzima tulishinda tunalia, wazazi ndio wakawa wanaondoka. Kiukweli ni yaani, baba na mama yangu waliondoka hadi kimya, hawakusema kwamba hata nini tunaenda, wala hawakunita kuniambia nini, acha swi nini wala nini, walitoka ofisini moja kwa moja wakaondoka kiukweli ili nyuma Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo. Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Mary Mgawe. Nakusihi usikose kujiunga nasi tena.