Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo ya Jumapili yanayoanza saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Ninayekukaribisha hapa studio ni mimi Mkamiti Kibayasi. Baadaye kidogo utasikiliza matukio muhimu yaliyotokea Marekani kwa mwaka 2014 lakini kwanza unasomewa habari za dunia Msomaji ni mimi STG. Ni jumapili disemba 28 mwaka 2014. Juhudi za kutafuta ndege ya Air Asia iliokuwa na abiria 162 na wafanyakazi wake katika ziwa Java zimeahirishwa hadi Jumatatu asubuhi. Ndege hiyo iliondoka mji wa Surabaya nchini Indonesia kuelekea Singapore iliporipotiwa kutoweka mwendo wa saa moja na dakika 24 asubuhi kwa saa za Indonesia, dakika 42 baada ya kuanza safari yake. Indonesia inasema meli zake za uokozi zitabaki kwenye eneo hilo usiku kucha, lakini shughuli za kuitafuta ndege hiyo kwenye maji hayo itarejelewa hapo asubuhi. Maafisa wanasema kabla ya kupoteza mawasiliano na ndege hiyo, rubani wake alikuwa ameomba maafisa wanaoongoza safari za ndege kumruhusu kupaa kilomita 18, ili kuepuka hali mbaya ya hewa. Marekani na muungano wa NATO wamemaliza rasmi vita vyao nchini Afghanistan hivi leo Jumapili, lakini wanamgambo wa Taliban ambao wamepambana nao kwa miaka 13 wangali ngali adui na kitisho kikubwa kwa serikali ya Afghani. Marekani na washirika wake wa kijeshi kutoka nchi za magharibi walihitimisha vita hivyo kwa sherehe zilizofanyika katika makao makuu ya kijeshi mjini Kabul, lakini wanapanga kuwa na wanajeshi 135 nchini humo elfu 11 miongoni mwake wakiwa wa Marekani ili kutoa mafunzo na ushauri kwa wanajeshi wa serikali ya Afghanistan ambao watachukua udhibiti wa operesheni za ulinzi siku ya kwanza ya mwaka mpya. Kamanda wa kikosi cha kimataifa jenerali wa Marekani John Campbell alisema Marekani na NATO zitaendelea kuisaidia Kabul. Timu za uokozi nchini Malaysia zinajitahidi kufikia maelfu ya watu walioathiriwa na mafuriko mabaya zaidi kuwahi kukumba kisiwa hicho katika muda wa miongo mitatu, ili kuwapelekea chakula na madawa. Kufikia leo Jumapili, watu watano waliripotiwa kufa na zaidi ya laki moja na sitini kulazimika kuhama manyumbani mwao kutokana na ongezeko la mafuriko ambayo yameathiri majimbo manane. Waziri mkuu wa Malaysia Najib Razak alikatiza likizo yake fupi Hawaii kuongoza juhudi za kitaifa kukabiliana na janga la mafuriko hayo hapo jana Jumamosi, ambapo alizuru jimbo la Kelantan liloathirika zaidi, huku watu elfu nane wakinaswa kwenye mafuriko hayo. Kiongozi huyo wa Malaysia alitangaza msaada wa dola milioni 145 kwa maeneo yaloathirika zaidi unasikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc uchaguzi wa urais unaendelea kroatia huku rais wa sasa josipovich akielekea kupata ushindi na kuongoza kwa mhula mwingine wa miaka mitano wapiga kura milioni 3.8 wanachagua kati ya wagombea wanne wa kiti hicho hakuna mgombea anayetazamiwa kupata zaidi ya asilimia 40 ah, ah, 50 ya kura na huenda kukawa na uchaguzi wa marudio hata hivyo, rais wa sasa Josipovich anatazamiwa kupambana katika uchaguzi wa marudio na mgombea wa chama cha upinzani Kolinda Graba Kitarovich hapo Januari 11. Uchaguzi huu unaonekana kuwa mtihani mkubwa kwa utawala wa sasa ambao umekabiliwa na shutuma kali kwa kushindwa kufufua uchumi mwaka mmoja baada ya Kroatia kujiunga na jumuiya ya Ulaya. Kroatia ni mmoja ya nchi yenye uchumi duni sana katika jumuiya hiyo ya Ulaya. Na juhudi za uokozi zinaendelea kuokoa mamia ya abiria kutoka feri inayoungua moto nje ya kisiwa cha Kofu nchini Ugiriki, huku pepo mkali na mawimbi yakitishia kuvuruga juhudi hizo. Timu za Ugiriki na Uitaliano zilianza operesheni hiyo ngumu ya kuwaokoa abiria hao kwa ndege, huku boti nyingine ndogo zikiizunguka feri hiyo. Msemaji wa kikosi cha walinzi wa pwani Nikos Lagidianos anasema abiria 150 kati ya 500 waliokuwa ndani ya feri hiyo tayari wameokolewa. Huo ndio mwisho wa wa habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi ni Esther Gidhui Yuwat. Mwaka wa 2014 ulikuwa na matukio mbalimbali mazito hapa Marekani, na tukiangalia utawala wa Rais Barack Obama ulikumbwa na kigugumizi cha kisiasa huku kinyeshea mvua ya baraka kwa chama cha Republican. Ushindi wa chama hicho kwenye uchaguzi wa katikati ya muhula mwezi Novemba uliwatunukia uongozi kwenye bunge la Senati na pia baraza la wawakilishi kwa kipindi cha miaka miwili ijayo, jambo linalotarajiwa kuleta malumbalu makali na pia udumazaji wa shughuli katika kipindi cha lala salama cha miaka miwili iliyobaki. Na Januari mwaka huu Rais obama amekutana na changamoto mbalimbali mbali za nyumbani na za kimataifa. Ifuatayo ni ripoti ya Jim Malon ikisomwa nami Sandey Shomari nami Harison Kamau. Warepublican walijinyakulia udhibiti wa Senati kwenye uchaguzi huo wa Novemba, na kwa hivyo kuwapa usemi mkubwa katika masuala ndani ya baraza mabaraza yote ya Kongres kuanzia mwezi Januari. Suala la uhamiaji linatarajiwa kuendelea kuwa nyeti mwaka ujao sawa na ilivyokuwa mwaka huu huku rais akikabiliwa na kibarua kigumu cha kutetea amri ya kiutendaji aliyoitoa ya kulinda mamilioni ya wa wahamiaji wasio halali kurejeshwa mwakao. Wakati akitoa amri hiyo, rais alizungumza haya: After all. These 50 years have shown that mpaka wakati Kongress itakapolishughulikia suala hili kisheria, na iwapo una uhusiano uliokita mizizi hapa nchini na unataka kuzingatia sheria na ufanyi kupasavyo, basi huna sababu ya kuhofia kurejeshwa kwenu wala kutenganishwa na wanao. Warepublikan wanalotumaini la kuhakikishia wapiga kura wao kwamba wana uwezo wa kuiongoza Kongress kama anavyosema spika wa bunge John Boehner. Bila shaka fursa ya kuwatumikia Wamarekani ni jambo la kunyenyekeza moyo, na hasa wakati huu ambapo tunakabiliana na changamoto nyingi. Tuko tayari na tuna ari ya kuanza kazi. Udhibiti wa, wa Republican kwenye baraza la Congress wa miaka miwili ijayo, ambayo pia ni ya mwisho ya uongozi wa Obama huenda ikaibua misimamo mikali tofauti, na kulingana na mpanga mikakati wa chama cha Republican nafikiri kwamba mwanya mdogo kuelekea mwaka 2015 na mara baadhi ya wanasiasa watakapoanza kutangaza nia ya kugombea uraisi, basi malumbano yatazidi. Itakuwa vita ya maneno, hakuna atakayekuwa na mwelewano na mwenzie, jambo ambalo litakuwa ni kile ambacho watu wanachukia kuhusu Washington na macho yote sasa yataelekezwa kwenye siasa za uchaguzi wa rais mwaka ujao, pamoja na matarajio ya kuwania kiti hicho kwa Mdemokrat Bibi Hillary Clinton. so we know we have work to do we have to knock down barriers women themselves. Ni nani aliye upande wako? Ni nani atasimama nawe? Ni nani anayekujali? Ni nani anayekufanyia kazi? Clinton itambidi kuvutia sehemu ya Wademokrat wa kadri ambao wanapendelea sera za kiuchumi za senata wa jimbo la Massachusetts, bi Elizabeth Warren, ambaye kwa wiki za karibuni naye pia inasemekana huenda akawania ugombea wa chama cha Demokrat. Wall Street inafanya vyema, wakuu wanajipatia mamilioni, huku familia nyingi kote Marekani zikiwa zinapambana na maisha magumu. Lazima tufanye serikali hii ifanye kazi ya kutumikia Wamarekani. Naye gavana wa zamani wa jimbo la Florida, Jeb Bush, huyu naye ameonyesha nia ya kuwania kugombea urais upande wa chama cha Republican katika kinyang'anyiro ambacho bila shaka kitakuwa na Warepublican wengi. I have no clue if I would be a good candidate. I hope i would be Naamini uh, kuwa na mageuzi well, mambo yatakapoharibika, na pia naamini umuhimu wa kura za serikali ndogo, na kwamba uhuru ndio ufunguo unaoendesha mafanikio ya uchumi wa nchi. Basi tangazo la Bush linaleta uwezekano wa kuwa na upinzani mwingine wa Bush Clinton katika uchaguzi mkuu wa Novemba 2016 ingawa wa wote wawili watakabiliwa kwanza na upinzani mkali ndani ya vyama vyao. Tunaungana naye Mary Mgawe anapoangazia mapambano makali ambayo yamekuwa yakiendelea huko Mashariki ya Kati dhidi ya kundi la Islamic State yanaongozwa na Marekani. Mwaka uliopita watu wachache walisikia kuhusu kundi la kigaidi la Islamic State, lakini baada ya eneo kubwa kuchukuliwa haraka katika maeneo ya Siria na Iraq, makundi ya jihadi yametajwa ni tishio kwa nchi nyingi nyingine mamia ya mashambulizi ya anga yanaonekana kupunguza nguvu ya ic na wachambuzi kama Paul Salem kutoka taasisi ya Mashariki ya Kati anabashiri kwamba mafanikio zaidi yatapatikana kwa mwaka ujao state... Ninadhani vita dhidi ya kundi la Islamic State vitaendelea huko Iraq. Ninadhani mapigano Iraq kati ya jeshi la Wakurdi na jeshi la taifa yenye makazi Bagdad, pamoja na msaada mkubwa wa Marekani, yataendelea mwaka 2015, lakini maendeleo yanaonekana ni madogo nchini Siria ambako Marekani ina mpango wa kutoa mafunzo kwa waasi wenye msimamo wa kadri. Balozi wa zamani wa Marekani nchini Siria Robert Ford anasema mengi zaidi yanahitajika kufanyika. If you don't help friends on the ground very quickly, uh, ikiwa hatutawasaidia marafiki zetu kwenye nchi kavu kwa haraka, hakutakuwepo na njia nyingine huko Siria isipokuwa uh, Bashar al Asad kwa upande wake mmoja, kupambana na wanaharakati wenye msimamo mkali. Upande wa pili umekuwa katika mstari wa mbele wa mapambano dhidi ya Islamic State. IC imevuta mtizamo wa nchi za Magharibi, huku kukiwa na matukio mabaya ya watu kukatwa vichwa na ukatili mwingine. Profesa kutoka chuo kikuu cha John Hopkins, Daniel Sewer, anasema magaidi wamekwenda mbali: ninadhani ninaweza kwa uhakika kusema watapoteza maeneo wanayodhibiti kwa sababu ninadhani wanafanya makosa makubwa hasa huko Iraq ambako wamewachinja jamii wa kabila nyingi za Wasuni. Pentagon imesema kuna ishahidi kwamba wapiganaji wa IC wameanza kuingia Libya ambako vurugu zimezua mzozo wa kiusalama. Kuna mzozo wa kisiasa unaoendelea nchini Yemen ambao umeona mabadiliko kadhaa ya uongozi katika miezi ya hivi karibuni wanachama wa kundi la kiislamu la kishia la harakati za Houthi wanapambana na wapiganaji kutoka Al Qaida katika peninsula ya Kiarabu. Ukiangalia kwa upeo wa mbali, inaashiria kwamba Mashariki ya Kati kuwa karne hii itakuwa kanda yenye misukosuko mikubwa na vigumu kutabiri. Wachambuzi wanasema vita mashariki ya kati vinashawishi idadi kubwa ya wapiganaji wa kigeni, na kwa wale wanaotaka kupambana na uislamu wenye siasa kali, changamoto zinazidi kuongezeka na kuleta mkanganyiko. na wapiga kura walizungumza kwenye masanduku ya kura hapa Marekani ilipofika Novemba 4 mwaka huu, na kukiondoa chama cha rais Obama kilichokuwa na wabunge wengi na kuwapa udhibiti wa Republican. Siku iliyofuata baada ya uchaguzi wa katikati wa amu, rais Obama aliongea mbele ya waandishi wa habari kwenye ikulu ya White House, akijibu maswali ya jinsi ya kuwa rais aliyepunguziwa nguvu na kama Lengo langu la kwanza, kwa sababu sigombani tena, sipo kwenye karatasi ya wapiga kura, sina matakwa mengine ya kisiasa. Lengo langu la kwanza ni kufanikisha maendeleo kwa kiasi kikubwa niwezavyo, ya wananchi wa Marekani katika miaka miwili ya mwisho. Moja ya mambo aliyofanya ni kuendelea kuboresha uchumi wa Marekani na watu wa kipato cha kati. Afisa wa zamani wa utawala wa Obama, ambaye anafanya kazi katika kituo cha maendeleo ya Marekani, anaeleza Uh, ametuondoa kutoka dimbwi la kudorora kwa hali ya juu ya uchumi. Tulikuwa na zaidi ya miezi hamsini ya, ya ongezeko la ajira, ajira mpya milioni kumi na katika sekta binafsi na kupungua kwa kiasi kikubwa kwa ukosefu wa ajira katika miaka sita iliyopita. Kwa hiyo, nataraji kwamba kwenda mbele ataendelea kulenga katika uchumi lakini licha ya maendeleo hao kwenye uchumi eh, rais anaingia mwaka wa 2015 akiwa karibu na rekodi ya chini kuliko zote ya kazi. There's been no enormous downturn in the economy. Uchumi haujaanguka, hakuja kuwa na kashfa mbaya. Imekuwa ni wakati mzuri vya kutosha, lakini watu bado hawakuridhika kwa kiasi fulani. Unajua, wakati mwingine raia wa Marekani wanataraji mengi mno kutoka kwa rais wao, lakini pia anasema Ukitazama sifa za urais maoni ya kwenye utafiti hayana maana sana, anasema. Katikati ya mazingira ya kisiasa yaliyo na mgawanyiko mkubwa, rais Obama huenda akatumia madaraka ya amri ya rais katika miaka ya elfu mbili na kumi na tano na elfu mbili na kumi na sita kuliruka kabisa bunge na kujaribu kuacha alama yake kwenye sera za mambo ya nje. Ameweza kuifanya China kufikia aina fulani ya makubaliano, kitu ambacho kihistoria walikuwa hawataki kufanya. Haya yalikuwa ni mafanikio makubwa. Ingekuwa ni ushindi mkubwa kama angepata makubaliano ya kueleweka ya nyuklia na Iran. Hiyo ingeweza kufanana na mpango wa Camp David ambapo Jimmy Carter aliwakutanisha viongozi wa Israel na Misri. Wachambuzi wanasema miaka miwili inatosha kwa rais kuacha kumbukumbu -kumbu ya kudumu na uwezo wa rais Obama kufanya jambo ulimwenguni usidharauliwe. talk kila ijumaa live talk na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc live talk kila ijumaa saa moja na nusu kwa saa za afrika mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Mambo mapya, mambo hipo, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa, sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Ni kama ilivyo desturi yetu wakati kama huu, na kukaribisha kwa mikono miwili msikilizaji wangu kwa makala yetu ya wiki hii, yakiwa ni makala uyapendayo, makala ya Vijimambo. Jina langu BMJ Muridhi. Tunafungua ukurasa wiki hii kwa habari kutoka huko Italia, ambako wiki hii mwanamke aliye mfupi zaidi ulimwenguni mekutana na mtu anayeshikilia taji la mwanaume aliye mfupi zaidi ulimwenguni kote. Wafupi hao walikutana kwa mara ya kwanza walipopigwa picha za kuadhimisha uzinduzi wa kitabu cha The World Guinness Book of Records cha mwaka ujao. Chandra Dangi, mwanaume mwenye umri wa miaka sabini na miwili akitokea huko Nepal, alionekana mwenye furaha tele alipokutana na mwenzake wa kike Jioti Amge ambaye ni mzaliwa wa India mwenye umri wa miaka kumi na minane. Akizungumza na wanahabari, msichana huyo mfupi mno alisema kwamba ana matarajio ya kujisajili katika chuo kikuu ili kuifanikisha ndoto yake ya kuwa mchezaji sinema huko India almaarufu kama Bollywood. Mwenzake Chandra Dangi mwenye urefu wa inchi 21.5 alisema kwamba hana mipango yoyote maalum ila tu kuendelea na maisha yake ya kawaida. Hivi karibuni ataadhimisha mwaka wa sabini na tatu tangu kuzaliwa. Na tukitoka huko Italia, ambako watu walio wafupi zaidi ulimwenguni waliwahi kukutana, hebu tusafiri moja kwa moja hadi barani Afrika tuone ni yapi yamejiri katika eneo la Afrika Mashariki. Na safari yetu hii inatupeleka hadi katika kijiji kimoja huko mkoani Pwani e, katika jimbo la Kwale nchini Kenya. Bwana mmoja katika eneo hilo la Pwani ameushangaza ulimwengu mzima kwa ustadi wake wa kufuga na kuishi na nyoka. Maajabu makubwa, msikilizaji, na si nyoka tu. Akizungumza na kituo cha television cha KTN, bwana huyo alisema, na kamilions nikona kama kamilioni kumi, totoisi nikona kama totoizi ni kumi, five za landi na five za za freshwater, krokodaili niko na mmoja Mdogo. Ajabu zaidi ni kwamba ameifunza familia yake yote na vijana wa majirani jinsi ya kufuga viumbe hao. Wanahabari wa kituo hicho cha televisheni walipotembelea eneo analowafugia viumbe hao, waliwakuta hata watoto wadogo, mmoja mwenye umri wa mwaka mmoja unusu tu, wakicheza na nyoka. Kadhalika, kulikuwa na watalii kutoka nchi tofauti tofauti walioitembelea hifadhi hiyo isiyo ya kawaida. Wakazi wengi wa eneo hilo la Kwale humuhusisha bwana huyo kwa ushirikina, lakini yeye anasema kwamba anafurahia kazi yake hiyo. kwa sababu ya kuogopewa na watu, ni kwamba wanaweza wakanung'unika tu pembeni, lakini huwezi pokea habari hizo, lakini kumle, kule mtu kukufesi hawezi, kwa sababu akiangalia vile huko na akiangalia ile manyoka, anaona hapana, wacha nisemee huko kandi na <laughs> Na kwa hayo kuhusu mtu anayewafuga viumbe wa ajabu ambao wanaogopewa na wengi. Naona msikilizaji timu zangu zinanipa mkono pale kwenye ukuta kuniambia ning'atuke kutoka studio. E basi, usikose kujiunga nasi wiki kesho, tutakapochambua mengi zaidi yatakayokuwa yamejiri katika ulimwengu wa vituko, maajabu na sarakasi. Kama kawaida, makala haya hutayarishwa nami BMJ Muridhi nikiwa hapa Atlanta kwa niaba ya Sauti ya Amerika, na kabla sijaondoka kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii: sauti nyororo, mtoa nyoka pangoni, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo mwanangu. Oh. Sikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Mambo mapia. Mambo hip hop. Mambo mapia. Mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Yafuatao ni muhtasari wa habari kutoka hapa Sauti Amerika. Juhudi za kutafuta ndege ya Asia, Air Asia iliyokuwa na abiria 162 na wafanyakazi katika ziwa Java zimeahirishwa hadi hapo kesho asubuhi. Ndege hiyo iliondoka mji wa Surabaya nchini Indonesia kuelekea Singapore iliporipotiwa kutoweka mwendo wa saa moja na daka 24 asubuhi kwa saa za Indonesia dakika 42 na baada ya kuanza safari yake. Marekani na muungano wa NATO wamemaliza rasmi vita vyao nchini Afghanistan hivi leo Jumapili, lakini wanamgambo wa Taliban ambao wamepambana nao kwa miaka kumi na mitatu wangali wa adui na kitisho kikubwa kwa serikali ya Afghan. Timu za uokozi nchini Malaysia zinajitahidi kufikia maelfu ya watu walioathiriwa na mafuriko mabaya zaidi kuwahi kukumba kisiwa hicho katika muda wa miongo mitatu ili kuwapelekea chakula na madawa. Uchaguzi wa urais unaoendelea leo Jumapili huko Croatia, huku rais wa sasa Josipovic akielekea kupata ushindi na kuongoza kwa mhula mwingine wa miaka mitano. Na juhudi za uokozi zinaendelea kuokoa mamia ya abiria kutoka feri inaoungua moto nje ya kisiwa cha Kofu huko Ugiriki, huku pepo mkali na mawimbi yakitishia kuvuruga juhudi hizo. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka studio zetu za Sauti ya Amerika hapa Washington DC, mimi ni Esther Githui-Ewart na mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa kutoka hapa washington dc kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya mimi naitwa mkamiti kibayasi nasema shukran kwa kutusikiliza na ninakutakia maandalizi mema ya mwaka mpya wa 2015