Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Desemba 29 mwaka 2014. Karibuni. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa chama cha kutetea waandishi wa habari nchini DRC chaomba vyombo vya habari kufunga redio na televisheni hivi leo kupinga mauaji na mateso kwa wanataaluma hiyo. Uh, tangu saa mbili za asubuhi hadi saa kumi na mbili za asubuhi za jioni kuweza kufunga redio na kufunga televishen kwa kuonyesha uchungu wetu na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa katika makala yetu ya matukio ya wanawake kwa mwaka huu mzima 2014, pamoja na mambo mengine Biafya Rama wa Kenya akemea tukio la wanawake waliovaa vibaya nchini Kenya kuvuliwa nguo na vijana. Kwa nini vijana na wa waingie kuvua nguo mwanamke kama yule? Ile ni aibu katika serikali yetu ya Kenya, ni aibu Nak... eh, hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Adijariami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, juhudi za kuitafuta ndege iliyopotea ya Air Asia iliyokuwa na abiria 162 zimeanza tena kwenye bahari ya Java, huku jamaa wenye wasiwasi mkubwa wakitarajia dalili yoyote ya matumaini. Ndege QZ 8501 ilikuwa nusu ya safari yake kutoka mji wa Indonesia wa Surabaya ikielekea Singapore wakati ilipopotea Jumapili asubuhi. Rubani aliwaomba waongoza safari za anga ruhusa ya kurusha juu zaidi kiasi cha mita elfu moja mia nane ili kuepuka hali mbaya ya hewa. Afisa wa wizara ya usafiri ya Indonesia anasema ruhusa ilikataliwa kwa sababu ndege nyingine ilikuwa inaruka katika eneo hilo. Baada ya hapo, mawasiliano yalikatika. Waongoza safari za anga hawakupata wito wowote wa matatizo kutoka kwa rubani. Australia, Singapore na Marekani ni miongoni mwa nchi ambazo zinatoa msaada katika kuitafuta ndege hiyo. Ndege za Libia zimepiga mabomu mji wa Misrata unaoshikiliwa na wanamgambo wa Kiislamu kwa mara ya kwanza jana Jumapili, wakati Umoja wa Mataifa ikionya kuhusu kutokea kwa vita nchini humo. Majeshi ya Libia yalilenga eneo karibu na uwanja wa ndege mjini humo na bado haiko bayana kama kuna majeruhi wowote. Mashambulizi ya anga yalikuwa ni majibu kwa jaribio la wanamgambo wiki iliyopita kukamata kituo kikubwa cha mafuta nchini Libya, huko Sidra. Matenki matano ya mafuta yalichomwa moto, maelfu ya mapipa yamepotea. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Libya inasema inasikitishwa na mashambulizi ya anga huko Misrata, ikisema kama mzunguko wa ghasia utaendelea huenda ukapelekea nchi kuingia katika vurugu na vita na kuendelea kuwepo kwa vikosi vya jeshi la Uganda huko Sudan Kusini kunazuia mazungumzo ya amani baina ya utawala wa Juba na waasi wanaomuunga mkono makamu rais wa zamani Riek Machar. Hiyo ni kwa mujibu wa Ezekiel Lolgatkoth, mjumbe wa kiongozi wa harakati za waasi. Mwenzangu Mary Mgawe anakusomea taarifa kamili. Maoni yake yamekuja baada ya rais wa Uganda Yoweri Museveni kusema kuwa ataondoa vikosi vya Uganda nchini Sudan Kusini pale Juba itakapokuwa na usalama. Kuondoa haraka kwa vikosi hivyo ndio moja ya madai makubwa ya waasi katika mashauriano yanayosimamiwa na, na IGAD. Sudan Kusini ilisisitiza kuwepo vikosi vya Uganda kuwa ni sehemu ya makubaliano ya mataifa hayo mawili kukubaliana na masuala ya kiusalama katika eneo lakini Gatworth alisema Bwana Museven naye kwa kiasi analaumiwa kwa kuunga mkono utawala wa rais wa Sudan Salvakir katika mgogoro huo. Anasema alitakiwa kuzingatia zaidi upatanishi baina ya makaka hao wawili ambao wanagombana badala ya kuelemea upande mmoja. Anasema atasababisha ugumu kwa utaratibu wa amani kwa sababu anaonekana kama ni rais wa jamhuri ya Sudan Kusini. Hata hivyo, Gatworth alikaribisha uamuzi wa Afrika Kusini, Nigeria, Chad na Algeria kuunga mkono juhudi zake katika eneo kumaliza mzozo wa Sudan Kusini. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kikosi maalum cha ulinzi cha Iran kinasema mmoja wa maafisa wake waandamizi ameuawa Jumamosi wakati wa mapigano wa na Islamic State nchini Iraq. Katika taarifa kwenye tovuti yake jana Jumapili, kikosi hicho kimesema Brigadia Jenerali Hamid Takavi aliuawa akiwa akitumika kama mshauri katika jeshi la Iraq kuitetea Samara, mji wa kaskazini mwa Baghdad. Samara ni eneo lenye madhabahu ya Al Askari, moja ya maeneo muhimu sana ya Washia. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba Takavi aliuawa na mlenga shabaha wa Islamic State ambaye pia amewajeruhi watu kadhaa ambao walikuwa pamoja naye. Waokozi nchini Malaysia wanajitahidi kuwafikia maelfu ya wa watu walioathiriwa na mafuriko mabaya kuwahi kutokea nchini humo katika kipindi cha miongo mitatu ili kuwapatia chakula na madawa. Mpaka jana Jumapili, watu watano walikuwa wamefariki na zaidi ya laki moja na elfu sitini wamekoseshwa makazi kutokana na maji kuongezeka kina, ambayo yameathiri takriban majimbo manane. Waziri mkuu wa Malaysia, Najib Razak, ambaye amekatiza likizo yake huko Hawaii, amerejea nyumbani kuliongoza taifa kujibu maafa ya mafuriko na. Jumamosi alitembelea jimbo ambalo limepigwa vibaya na mafuriko hayo la Kelantan, ambako watu 80 wamekwama. Kiongozi wa Malaysia ametangaza msaada mpya wa takriban dola milioni 143 kwa mikoa ambayo imeathiriwa vibaya na mafuriko hayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Chama cha waandishi wa habari huko mashariki mwa Kongo kinaomba vituo vya televisheni na redio kusimamisha matangazo leo Jumatatu, kutokana na mauaji ya waandishi wa habari wa Kivu Kaskazini. Mwandishi wetu Auster Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Kufuatia ukosefu wa usalama na mauaji ya waandishi wa habari pamoja na wengine kujuruhiwa hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mkoa wa Kivu Kaskazini, shirika lenye kutetea waandishi wa habari jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa maeneo haya, UNPC limeomba vyombo vya habari pamoja na televisheni viweze kusitisha matangazo yake Jumatatu, kama anavyosema Luke Kabini Mia, kiongozi wa taasisi hiyo, kufuatana na uchungu kwani si mara ya kwanza, kuna kuwa miezi miwili mitatu iliyopita, kuna mwingine mpasha habari piga picha Filemon Gira wa RTNC tena, ambaye aliweza kushambuliwa na hata wakamkata mguu, ye akufariki, lakini walimkata mguu. Halafu wapasha habari wote wa redio wa televizion zote za hapa mjini Goma, waandishi wa magazeti waliona kama inakuwa wanatuonea sana sisi wapasha habari, ndio sababu tuchukua mpango wa kusema tarehe makumi mawili na tisa kusema siku ya kwanza mwezi wa kumi na mbili ndiyo siku tulichagua kumzika mwenzetu, na hiyo siku tumeomba, uh, tangu saa mbili za asubuhi hadi saa kumi na mbili za asubuhi za jioni kuweza kufunga radio na kufunga televisheni kwa kuonyesha uchungu wetu na kwa kuonyesha tena nani ushirikiano wetu na mwenzetu aliyetuaga. Ifahamike kwamba waandishi wa habari katika maeneo haya wameomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo iweze kuhudumisha usalama wao haraka iwezekanavyo. Kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, mimi ni Hoser Malivika. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Marekani na NATO wamekamilisha rasmi mwisho wa vita nchini Afghanistan jana Jumapili, lakini uwasi wa Taliban ambao wamepambana nao kwa miaka kumi na tatu bado ni adui mkubwa kwa serikali ya Afghanistan. Ushirika wa kijeshi wa Marekani na magharibi umemaliza operesheni ya mapigano ya moja kwa moja kwa sherehe kwenye makao makuu ya jeshi mjini Kabul, lakini wanapanga kubakisha wanajeshi elfu kumi na tatu mia tano elfu kumi na moja kati ya hao ni wamarekani ambao watabakia nchini humo ili kusaidia kuwapatia mafunzo na ushauri majeshi ya afghanistan ambayo yatachukua jukumu la mapambano na usalama siku ya mwaka mpya kikosi cha ulinzi wa pwani kinasema mtu mmoja amefariki wakati akijaribu kujiokoa katika feri nchini ugiriki iliyokuwa ikiwaka moto kwenye kisiwa cha ugiriki cha korfu Maafisa wa ulinzi wa pwani wanasema wamepata mwili wa mtu huyo na unasafirishwa na waokozi wa kitaliani kwenda Itali. Mamia ya abiria walibaki wamekwama kwenye feri hiyo wakati helikopta za Ugiriki na Itali zikijaribu kuifikia feri hiyo katika juhudi za uokozi ambazo ziliingiliwa kati na upepo mkali na mawimbi makubwa. Meli kadhaa zilizo zilizokuwepo karibu na eneo hilo ziliunda uzio wa ulinzi kuzunguka feri hiyo, wakati meli za kupambana kuzima moto zilizokuwa zinaelekewa kutoka upande zote za bahari ya Adriatic. Msemaji wa ulinzi wa pwani Nikos Lagadianos anasema takriban watu 150 kati ya watu mia tano waliokuwa ndani ya feri hiyo walitoka salama <muchas> Juhudi zinazoongozwa na jeshi la majini za kusaka ndege ya abiria iliyokuwa na watu takriban 162 zimeahirishwa wakati wa usiku. Ndege hiyo ya Air Asia, Airbus A320 ilipotea Jumapili asubuhi kwa saa za Asia ikitokea Surabaya ya Indonesia kuelekea Singapore. Wengi waliokuwemo ndani ya ndege hiyo walikuwa raia wa Indonesia. Mwenzangu Mary Mgano akisomea ripoti ya mwandishi wetu Steve Harman kutoka Bangkok. Ndege ya Indonesia Air Asia 8501 iliondoka Surabaya kwenda uwanja wa ndege wa Changi nchini Singapore, ikikadiriwa kutumia masaa mawili ikivuka bahari ya Java. Mkurugenzi mkuu wa masuala ya anga katika wizara ya usafiri ya Indonesia, Joko Admojo, amewaambia waandishi wa habari kuwa mawasiliano ya mwisho kutoka kwa mmoja wa wafanyakazi wa ndege hiyo ilikuwa ni saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili asubuhi kwa saa za ndani, na kulikuwa hakuna ishara yoyote ya matatizo iliyopelekea pesawat kotak ATC Jakarta pada pukul 6, 12 menit, pada 15. Anasema rubani alieleza kwamba alikuwa anajaribu kuepuka mawingu na alikuwa anakwenda upande wa kushoto badala ya njia ya kawaida, na aliomba ruhusa ya kuruka mita 1800 juu zaidi. Dakika chache baadaye ndege hiyo ilipotea kwenye rada na hakuna mawasiliano yaliyopatikana tena. Kulikuwa na radi na umeme vilivyoripotiwa, huku pepo mkali ukivuma. Maafisa wa usalama wa Indonesia wanasema mara ya mwisho kuonekana ndege hiyo ilikuwa karibu na nusu ya safari yake kwenye kisiwa cha Belitung ambacho katika miaka ya hivi karibuni kimekuwa sehemu ya kutembelewa na watalii. Waziri wa usafiri Ignatius Jonan amesema timu ya kijeshi na uokozi kutoka nchini kwake pamoja na Singapore zilishiriki katika operesheni za awali. Amesema meli zote katika eneo hilo zimetakiwa kutoa maelezo yoyote yanayoweza kufahamisha kuhusu kupotea kwa ndege hiyo, na zimeombwa kujiandaa kutoa msaada utakapohitajika ndege hiyo yenye miaka sita mara ya mwisho ilifanyiwa matengenezo Novemba kumi na sita. Ndege za shirika la ndege la Indonesia Air Asia kwa asilimia arobaini na tisa zinamilikiwa na kampuni ya Air Asia ya Malaysia. Ndege za Air Asia zenye gharama nafuu zinahudumia takriban vituo mia moja kwenye nchi ishirini na mbili na zimekuwa na sifa nzuri, kukiwa hakuna ajali tangu zilipoanza kufanya kazi miaka kumi na nane iliyopita chama cha PDI nchini Rwanda kimetangaza mkakati wake wa kutaka mabadiliko ya katiba nchini humo, ikiwa imesalia miaka mitatu ufanyike uchaguzi wa rais nchini humo. Rais wa sasa Paul Kagame anaendelea kuhudumu kwenye muhula wa mwisho. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera na ripoti zaidi la kutaka baadhi ya vipengele vya katiba kufanywa marekebisho. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Kigali, Sheikh Musa Fazil Harerimana amesema kwamba chama chao kina uhuru wa kutoa maoni ili kama fanywe marekebisho baadhi ya vipengele vya katiba hasa kipengele cha mia moja na moja kuhusu mihula na sifa za wagombeaji wa kiti cha urais nchini Rwanda. Hii imezua maswali mengi kutoka kwa waandishi wa habari, lakini Sheikh Musa Fazil Harerimana ameshikilia msimamo wa chama chake go ingiwe jana na ingiwe eeia miamoj namojdemokrasia ambayo inawapa nafasi wa kuchagua kumzuia mtu fulani kutogombea, demokrasia. Nadhani demokrasia ingemzuia kugombea yule tu mwenye hatia fulani, lakini yule asiye na hatia fulani, kumzuia kugombea ni kuiharibu demokrasia hiyo. Kwa sababu iliyotufanya sisi kuweka wazi tangazo letu ni kwa sababu kipengele 193 cha katiba ndicho kinachowapa wananchi kuomba pawepo mabadiliko ya katiba. Lakini kila ambacho nadhani tunakichangia na watu wengine ni je, ikiwa Rais Kagame angekubaliwa kugombea tena mnaweza kumchagua? Sisi kama PDI tunasema ndiyo, anaweza kuwa mgombea wetu. Ifahamike kuwa katika uchaguzi wa rais uliopita chama hiki cha PDI kilijiunga na chama tawala cha RPF na kumpendekeza rais Kagame kwa mgombeaji wake. Awali chama hicho kiliwahi kutoa tangazo la kuonyesha msimamo wake kulihusu hilo la mihula ya urais, lakini imekuwa ni mara ya kwanza kulizungumzia waziwazi wazi mbele e pia, ya vyombo vya habari. Chama hicho pia kinapendekeza kwamba ndani ya mapendekezo hayo mihula ya uongozi wa urais inapaswa kuwa miaka mitano ambayo haina mwisho. Katiba ya sasa nchini Rwanda imempa rais muhuro wa miaka saba ambapo lakini anaruhusiwa kugombea mara mbili tu. Silvano Tremera, Sauti ya Amerika, Kigali. Leo katika kipindi maalumu cha matukio muhimu yaliyotokea upande wa wanawake mwaka huu wa 2014 barani Afrika. Fuatana naye Mkamiti Kibayasi kukudokolea machache. mwaka 2014 ulikuwa na mengi mazuri na pia ya kusikitisha kuhusu wanawake barani Afrika. Tukitupia macho yale mazuri tunaweza kusema kuwa maafisa waliochaguliwa na viongozi wa jamii za kiraia zaidi ya 2 walikutana mwaka huu huko Dakar, Senegal, katika mkutano uliohusu uongozi wa wanawake. Masuala ambayo yalitawala mjadala katika mkutano huo ilikuwa ni ushiriki wa wanawake katika demokrasia, kuanzia katika ngazi ya chini kabisa hadi ya kitaifa, ambapo kwa kiasi kikubwa imeonekana kuwa wanawake wanatengwa katika utaratibu wa kidemokrasia katika nchi nyingi za Afrika. Kwa mfano nchini Nigeria, kati ya nafasi 745 za uongozi nchini humo ni nafasi 15 tu zinashikiliwa na kinamama. Nchini Senegal, wanawake wanashikilia asilimia 44 za viti katika Bunge, na hili linaelezewa ni kwa sababu sheria ya nchi hiyo inaeleza bayana kuwa wanataka ushiriki sawa kati ya wanawake na wanaume katika uongozi mafanikio haya yanatajwa kuwa yanatokana na juhudi za makusudi ambazo zinafanywa na viongozi wa vyama vya siasa kiraia na pia wanaharakati wa haki za wanawake. Nchini Kenya, wanasiasa na wanaharakati wanawake wanafurahia mafanikio ambayo wanawake wameyapata mwaka huu hasa katika kuingia katika nafasi za uongozi katika serikali. Bi Afia Rama, mwanasiasa na kiongozi wa wanawake pwani Kenya na mwanachama wa chama cha upinzani cha Waipa anaelezea mafanikio ya wanawake Kenya. Naweza kujivunia kuwa huu mwaka ulipoingia, wamechaguliwa mawaziri ambao ni wakinamama na mi naona ni mawaziri ambao ni wachapakazi, na sisi kwetu tulipata faraja sana, sababu mama akichaguliwa mahali kama vile serikali imtambue. Kuna wale ambao wamepata uwaziri, kuna wale ambao wamepata u, u, ambasada yani, kwa kusema kweli, kwa serikali ikikuangalia kama hivyo, kama mwanamke unaona raha na ni vizuri sana. Tunaona serikali yetu imetupatia kipaumbele kabisa, nikizungumzia kwa upande wa makundi ya kinamama, serikali imetutambua. Kwa hivyo hiyo ni natija moja nzuri sana upande wa serikali yetu ya Kenya. Hapo nimeipongeza mia kwa mia, sababu kina mama sahihi wamejituma na wanatambulika kiserikali na katika nchi jirani ya Tanzania wanawake wameendelea kuonekana katika nafasi za uongozi na mchango wao umeelezewa umekuwa ni chanya kwa maendeleo ya taifa hilo. Olivia Sanare, mjumbe wa baraza la vijana mkoa wa Dar es Salaam UVCCM, anasema wanawake wanapopewa nafasi za uongozi huo wanafanya kazi nzuri, na hiyo inachangia katika kufikiria kuwapatia wanawake wengi zaidi nafasi za juu za uongozi. Tulikuwa na Mama Samia Suluhu, kama inavyojulikanavyo, Tanzania tuna mfumo dume sana, lakini mama ambaye aliweza kusimamia vizuri misimamo yake na kulisimamia bunge ambalo lilikuwa linaendelea hapa Tanzania, bunge la, la katiba, alikuwa ni mama jasiri na aliweza kukontrol bunge hiyo likienda vizuri. Kwa hiyo mimi nilimwona kama ni mama ambaye alikuwa na shujaa kwa mwaka huu, lakini hakuwa peke yake, tulikuwa tuna Mama Makinda ameshinda tuzo am, ameshinda kuwa mwenyekiti wa wasadek wa, wa, wa, wa, wa huko kwenye masuala hayo ya, ya uongozi. Kwa hiyo ameshinda kwa mwaka huu, amepewa nafasi ya kuwa mwenyekiti amini rahisi. Kwa hiyo tunampongeza kwa sababu pia ametuwakilisha kwenye masuala ya kimataifa. Jamhuri ya Afrika ya Kati ambayo imekumbwa na mzozo mwanzoni mwa mwaka huu, ili kuleta hali ya uthabiti na amani, nchi hiyo ilikuwa na kiongozi wa nchi mwanamke Catherine Samba Panza na kuwa mmoja kati ya wanawake watatu barani Afrika wanaoshikilia nafasi za juu za uongozi katika serikali Kuingia madarakani kwa Bisamba Panza kumebainisha kuwa ana mtizamo mpya kuhusu nafasi ya mwanamke katika nafasi za uongozi, ambapo theluthi moja ya baraza lake la mawaziri ni wanawake, kinyume na serikali iliyopita. Lakini si wanawake tu wale wanaopewa nafasi za uongozi ndio walioonyesha mafanikio na maendeleo barani humo hata wale ambao hawana nafasi za uongozi wameonyesha juhudi zao. Mama Sara Obama, nyanya yake rais wa Marekani Barak Obama, alikuja hapa Marekani Novemba mwaka huu kuchangisha fedha kwa ajili ya ujenzi wa shule na kituo cha afya huko Kogelo, Kenya, sehemu ambako baba yake mzazi rais Obama amezaliwa. Mama Sara Obama alitunukiwa tuzo huko Umoja wa Mataifa katika siku ya wanawake wa jasiriamali wa mchango wake wa miongo kadhaa kufanya kazi kwa bidii katika kuwasaidia wakenya maskini. Mama Sarah Obama mwenye umri wa miaka 94 alisema baada ya kupokea tuzo kuwa kama ukifanya bidii shuleni utakuwa na mafanikio makubwa. Amesema ingawaje yeye alinyimwa fursa ya kwenda shule, haikumzuia kuwaelimisha watoto wake kwa vile anaipenda sana elimu. Lakini kila penye mazuri, kuna pengine ambayo si mazuri. Je, yeah, huko Kenya ni mambo gani ambayo yamewakera sana kinamama mwaka huu? Bi Afia Rama anasema kinamama Kenya wengi kat, tuseme namba fulani ya kinamama ambao wamekuwa strip yani wamestripiwa yani ni jambo la kusikitisha sana, ambapo mtu huwezi kumfanya mwanamamako ukaweza kumvua nguo hadharani hata awe amevaa vipi. Kweli tuna maadili ya kuvaa nguo, lakini sasa imetokea ameshavaa kwa nini vijana na waingie kumvua nguo mwanamke kama yule? Ile ni aibu katika serikali yetu ya Kenya, ni aibu. Lakini upande mwingine pia ningesema sisi kama kinamama, yale yametendeka, hatukuyafurahia, lakini sisi kama kinamama pia tunafaa tujiheshimu katika mavazi yetu. Lakini kitendo tulichofanyiwa ni cha unyama, ni kitendo kizuri. Wakati huko nchini Kenya wanawake walikumbwa na tatizo la kuvuliwa nguo kwa kisingizio kuwa hawakuwa wamevaa nguo za kuastiri maungo yao. Nchini Tanzania, tatizo la rushwa ya ngono bado halijakwisha, na hii ni moja ya changamoto ambazo zinarudisha nyuma maendeleo ya wanawake katika nyanja mbalimbali, iwe za siasa, maendeleo, uchumi na hata elimu. Olivia anaelezea zaidi. Tunakutana na rushwa ya ngono sana kwenye kwenye, kwenye, kwenye, kwenye mahusiano ya siasa, kokote unakoenda, yaani huwezi kufanikiwa ukiwa unagombea nafasi yoyote ukiwa na msimamo hakuna ambaye atakaye kuja kwako atake kukusaidia bila kukuomba rusha ya ngono. Kwa hiyo inakuwa ni kikwazo sana katika maisha ya kawaida, na hii nimeona ni tatizo kwa watoto wengi wa kike ambao wanatamani kufikia malengo yao. Aidha wanaenda kuomba kazi mahali, wanakutana na changamoto kama hiyo. Wakiingia kwenye siasa, wakiomba nafasi mbalimbali, wanakutana na changamoto hiyo, na wakishindwa kuitimiza, kwa kiasi kikubwa wenzetu huwa wanachukua maamuzi ya kutunyima zile nafasi au kutufanyia hujuma ili tuweze kushindwa. Tukiacha matatizo haya, kuna mlipuko wa Ebola uliolikumba eneo la Afrika Magharibi. Inaelezewa kuwa nusu ya kesi za ugonjwa huo zimewakumba wanawake watu wazima. Mashirika ya misaada yamesema kuwa wanawake ni waathirika wakubwa. Kwa mujibu wa idara ya usawa wa jinsia na uwezeshaji wanawake katika Umoja wa Mataifa, wanawake na wasichana ni zaidi ya asilimia 55 katika kesi za Ebola ambazo zimeripotiwa katika nchi tatu zilizokumbwa na mlipuko huu. Wanawake sio tu wanahudumu wagonjwa, bali pia wauguzi wengi ni wanawake, na wale wanashughulikia usafi na kufua nguo pia ni wanawake katika sekta ya afya ya umma. Kufungwa kwa mipaka kumekuwa ni changamoto kubwa kwa wanawake kwa vile ndio wanaobeba jukumu la biashara ya kuvuka mpaka ambapo inakadiriwa asilimia sabini ya wanaofanya biashara hizo za mpakani ni wanawake. Si matatizo ya maradhi na umaskini pekee ndiyo yaliyokumba bara la Afrika, lakini huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo matatizo ya manyanyaso ya wanawake na hasa ubakaji yaliendelea katika sehemu za mashariki mwa nchi hiyo. Makundi ya kijamii yamekuwa mstari wa mbele kujaribu kuwasaidia kina mama na vijana ili kuhamasisha amani kwa ajili ya uthabiti wa eneo hilo. Bi Francine Muyumba, kiongozi wa vijana nchini DRC, anaelezea jinsi taasisi yake inavyojitahidi kuwaelimisha vijana, hasa wasichana, umuhimu wa amani katika nchi kwa ajili ya maendeleo. Tunapigania sana vijana, kwa sababu vijana ndio ambayo wamedanganywa, vijana ndio ambayo wamekamata silaha wakati yoyote kunyanyasa y nchi lakini kama vijana wamejua kweli kama nchi na lazima ya amani, kwa sababu bila amani hakuna hakuna maendeleo. Bila amani hakuna kitu chote kizuri kitakafanyika, lakini na amani kila kitu chote kiko possible. Kama kuna amani, watu watakuja na pesa, wametia wamejenga, wamefanya vitu mbalimbali, lakini kama hakuna amani, hakutakuwa investors. Kama kuna amani, yani watu watanemeshiwa vile vile Mengi yametokea mwaka huu. Ni vyema kuhitimisha kwa kuwakumbuka wanawake wote mashujaa waliopoteza maisha yao kwa ajili ya kupigania haki za wanawake. Ni hayo tu niliyokukusanyia hii leo kuhusu baadhi ya matukio muhimu kwa upande wa wanawake yaliyotokea mwaka huu wa 2014. Nawatakia wasikilizaji wote mwaka wa 2015 wenye furaha na mafanikio tele na kabla ya kumaliza matangazo yetu, basi Hadija Riami anakusomea muktasari wa habari. Juhudi za kuitafuta ndege iliyopotea ya Air Asia iliyokuwa na abiria 162 zimeanza tena kwenye bahari ya Java, huku jamaa wenye wasiwasi mkubwa wakitarajia dalili yoyote ya matumaini. Ndege za Libia zimepiga mabomu mji wa Misrata unaoshikiliwa na wanamgambo wa Kiislamu kwa mara ya kwanza jana Jumapili, wakati Umoja wa Mataifa ikionya kuhusu kutokea kwa vita nchini humo. Kikosi maalum cha ulinzi cha Iran kinasema mmoja wa maafisa wake waandamizi ameuawa Jumamosi wakati wa mapigano wa na Islamic State nchini Iraq. Katika taarifa yake kwenye tovuti jana Jumapili, kikosi hicho kimesema Brigadia Jenerali Hamid Takavi aliuawa akitumika kama mshauri katika jeshi la Iraq kuitetea Samara, mji wa kaskazini mwa Bagdad. Waokozi nchini Malaysia wanajitahidi kuwafikia maelfu ya watu walioathiriwa na mafuriko mabaya kuwahi kutokea nchini humo katika kipindi cha miongo mitatu ili kuwapatia chakula na madawa mpaka jana Jumapili, watu watano walikuwa wamefariki na zaidi ya laki moja na elfu sitini wamekoseshwa makazi kutokana na maji kuongezeka kina, ambayo yameathiri takriban majimbo manane. Pa, na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, hapa studio niko naye Hadija Riami, mwelekezo wa matangazo ni Aida Isa. Mimi naitwa Meri Mgawe, tunasema kwaherini na asubuhi njema.