Tanzania ni moja ya nchi ambazo zimekuwa zikitajwa na mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa kuwa ni kitovu cha ujangili wa meno ya tembo katika eneo la Afrika Mashariki. Hii inatokana na ripoti kadhaa ambazo zinahusu mauaji ya tembo na pembe zake hukamatwa sehemu mbalimbali duniani na pia huko nchini Tanzania. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari mbalimbali mbali nchini Tanzania, katika kipindi cha Januari na Aprili mwaka huu, takriban meno 495 ya tembo yalikamatwa na washukiwa 544 walifikishwa mahakamani katika mikoa mbalimbali mbali nchini humo. Suala hili limezusha mijadala mikali sana ndani na nje ya bunge la Tanzania, mijadala yote hiyo ikiishutumu serikali pamoja na idara zinazohusika na hifadhi ya wa wanyamapori kwa kushindwa kuwalinda tembo wasiendelee kuuawa na majangili. Mmoja wa wabunge ambaye alivalia njuga swala hili ni Zito Kabwe mbunge wa Kigoma Kaskazini pale aliposema bungeni kuwa takriban tembo 63 wanauawa kila siku katika hifadhi na mapori ya Tanzania, ikiwa ni zaidi ya tembo elfu ishirini wanauawa kila mwaka nchini humo, jambo ambalo serikali ya Tanzania imelikanusha ikisema kuwa ni tembo elfu kumi na moja tu ndiyo huawa kila mwaka nchini humo. Baadhi ya wa wachambuzi wanahoji kwa nini serikali ya Tanzania imeshindwa kuziba mianya ambayo inachangia katika wizi wa nyara za serikali, jambo ambalo limekuwa likipigiwa kelele kwa miaka kadhaa hivi sasa. Alfons Maliachabu, mchambuzi aliyekuwa mstari wa mbele kupigia kelele rushwa katika wizi wa pembe za ndovu, anahoji: hata watumishi wa umma wa, wa, wa, wengine wanawezekana wanahusika huko kwa sababu hata ukiangalia uh, zinavyotoka hizo pembe za ndovu. Nchi yetu ina mipaka, ina usalama wa taifa, ina maaskari, ina kila kitu kwenye mipaka, lakini unakuta uh, vitu kama hivyo vinatoka. Sasa unashindwa una, una unajiuliza vinatokaje wakati kuna ulinzi. Naye waziri kivuli wa mali asili na utalii Peter Msigwa, mbunge wa Iringa Mjini, anazungumzia kadhia nyingine ya rushwa ambapo twiga walichukuliwa kinyemela kutoka hifadhi moja ya taifa na kusafirishwa nje ya nchi kwa kutumia ndege ya kijeshi ya nchi ya kigeni. Watu wa anga walijua, jeshi lenyewe lilijua. Kwa hiyo kuna, kuna watu wakubwa ambao wanajua kuna kitu kimejificha ambacho serikali haijataka kuweka kuweka wazi. Kadhia hii ilijulikana kufuatia tume ya watu wanne waliohusika kufuatilia tuhuma za baadhi ya wananchi kudai kuwa ndege moja ya kijeshi kutoka nchi ya kigeni iligundulika imeingia nchini Tanzania na kuondoka ikiwa imebeba twiga jambo ambalo awali lilikanushwa vikali na wahusika katika hifadhi pamoja na wakuu serikalini, lakini hatimaye serikali ilikubali kuwa kuna twiga ambao walichukuliwa, na hivyo suala hili linachunguzwa ili ukweli ujulikane, na pia baadhi ya washukiwa walifikishwa mahakamani kujibu tuhuma za usafirishaji haramu wa wanyama. Kadhia hii ya wizi wa nyara za serikali ni jambo ambalo kwa miaka kadhaa hivi sasa limekuwa likizungumzwa katika kila kikao cha bunge na huwa linatawala mijadala ndani ya bunge wakati wa kujadili bajeti ya wizara inayohusika na mali asili au katika kipindi cha maswali na majibu bungeni. Mwaka jana, kamati ndogo ya bunge inayohusika na ardhi, mazingira na mali asili ilionya kuwa tembo walioko nchini Tanzania watamalizwa katika kipindi cha miaka saba ijayo kama serikali haitachukua hatua madhubuti kulikabili tatizo hili na kuwachukulia hatua wale wanaosadikiwa kuhusika na biashara hii haramu. Wakati baada ya ufumbuzi unaendelea kutafutwa ili kuwanusuru tembo na pembe zao kutoweka, utafiti wa taasisi ya Elephant Trade Information System yaani ETIS uliofanywa mwaka jana umebainisha kuwa kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili na kumi na mbili Tanzania imeongoza katika usafirishaji haramu wa pembe za ndovu, shehena kubwa ya pembe hizo ikifikishwa Hong Kong. Hivi karibuni maafisa wa China walituhumiwa kununua pembe za ndovu kinyume cha sheria. Shutuma hizi za ununuzi haramu wa pembe za ndovu ulitolewa na kampuni ya kimataifa inayojihusisha na masuala ya mazingira ya Environmental Investigation Agency. Lakini wachina wanawezaje kufika hadi nchini Tanzania na kuweza kupata pembe hizo haramu za ndovu? Msigwa ana haya ya kusema: Huwezi kumpata Mchina, kwa mfano, anaenda polini kuinda. Wanaoinda ni Watanzania na Wachina. Hawezi kuja hapa kama hawana connection na watu wa, wa, wa, wa ndani. na haa. Si watu wa kawaida tuwachana, hao wanaobeba magobole watu wa chini kabisa, wanaenda mapolini ma huko na na silaha, lakini kuna watu wakubwa ambao wako serikalini ambao wanavaa wana wana wana suti na tai, wanakuwa Kempinski Kiserena kule, wao ndio wana organize mambo haya. Sasa na yenyewe bado ni suala la rushwa. Mwaka 2013 pekee takriban tani moja nukta tatu za meno ya tembo zilikamatwa huko Hong Kong, shehena hiyo ikiwa inatokea Tanzania. Thamani ya meno hayo ilikadiriwa kuwa ni dola milioni moja na nusu. Ili kukabiliana na tatizo hili la ujangili nchini humo, serikali ya Tanzania ilianzisha operesheni maalum maarufu kama Tokomeza, ambayo ilielezwa kuwa ilifanya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na pia kusababisha baadhi waliokamatwa katika operesheni hiyo kupotea na hawajulikani walipo. Bwana Maria Tambwa wanasema serikali inahitaji kujiangalia na kubuni njia madhubuti za kupambana na kadhia ya ujangili ili kunusuru maliasili za Tanzania. Hili jambo bado ni ni gumu, uh, linahitaji uh, serikali kujipanga zaidi na kufanya kazi kwa umakini na na na na ufanisi zaidi, kwa sababu kuiachia tu uh, serikali yenyewe, nadhani hata sisi uh, wananchi tunahusika. Uh, tunatakiwa sasa tu tufuatilie tu, tu, tu kwa makini, sio serikali tu. Kila mmoja sasa awe na jukumu la kuhakikisha kwamba uh, hizi uh, malipori hizi zinalindwa. Licha ya serikali kuchukua hatua kuanzisha operesheni Tokomeza, ilishindwa kuleta mafanikio yale ambayo yalitarajiwa na kusababisha mawaziri wanne katika serikali kufukuzwa nyadhifa zao. Mawaziri walioondolewa na Rais Jakaya Kikwete mwaka elfu mbili na kumi na tatu kwa kadhia operesheni Tokomeza ni waziri wa maliasili na utalii Hamisi Kagasheki, aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani Emmanuel Nchimbi, aliyekuwa waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa Shamsi Vuai na Hodha. Na alikuwa waziri wa maendeleo ya mifugo na uvuvi David Matayo. Lakini kabla ya kuondolewa katika wadhifa wake wa waziri anayeshughulika na utalii Hamisi Kagasheki aliwahi kusema kuwa rushwa iliyokithiri, mmomonyoko wa maadili ndani ya watumishi wa serikali na tamaa kubwa ni moja ya mambo yanayohitaji kushughulikiwa kwa nguvu zaidi. Katika makala ijayo tutamulika kadhia ya Tegeta Escrow.