No kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni jumanne desemba 30 mwaka 2014 katika matangazo ya voa express tutaangalia mauaji ya mashekh nchini uganda hali ikoje huko Msemaji wa polisi Frede Nanga alisema kwamba hakuna ule ushahidi ambao wameweza kupata, na kusema kwamba hawa wawili waliuawa katika mazingira tofauti na watu tofauti, wala hakuna uhusiano wowote. Ni mwandishi wa kujitegemea Kennes Bwire akielezea kadhia hiyo nchini Uganda. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo, na leo tunakuletea hoja kwa hoja ya yes, mamlaka za serikali ambazo zimeacha kutimiza wajibu wake sasa tunavuna matokeo ya, ya, ya, ya, ya, ya kushindwa huko kutekeleza wajibu. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Maafisa wa Indonesia wamepata miili isiyopungua 40 kutoka baharini karibu na mabaki ya ndege ya abiria ya Air Asia ambayo ilipata ajali wakati wa dhoruba siku ya Jumapili. Televisheni za Indonesia leo zilionyesha ndege za uokozi zikiopoa miili kutoka Java Sea, kiasi cha kilomita 160 kwenye pwani ya kisiwa cha Borneo. Familia za watu waliokuwa kwenye ndege walibubujikwa na machozi baada ya kuona picha za kwanza za miili iliyoelea ambayo ili kuwa haina mavazi maalum ya kujikinga endapo ajali ingetokea majini. Marekani imefanya shambulizi moja la angani katika kile Pentagon inasema lililenga kiongozi mwandamizi wa Al Shababu nchini Somalia. Msemaji wa jeshi la Marekani anasema kuwa shambulizi la jana lilifanyika karibu na Saacou, lakini mpaka sasa haijabainika ikiwa shambulizi hilo la angani limepiga malengo yake. Msemaji wa jeshi la Marekani anasema maafisa hawaamini kuwa kuna vifo vyovyote vya raia. Mwezi Septemba, shambulizi lingine la anga la Marekani nchini Somalia lilimuua kiongozi wa Al Shababu, Ahmed Abdi Godani. Kundi la Al Shabab lenye uhusiano na Al Qaida linajaribu kuiangusha serikali ya Somalia na kuifanya nchi hiyo kuwa taifa lenye kufuata sheria kali ya Kiislamu. Wakazi na wanadiplomasia wanaripoti kuwepo kwa mapigano makali ya bunduki katika mji mkuu wa Gambia, katika eneo la mji ambao linajumuisha makazi ya rais. Washambuliaji wenye silaha walianza kufyatua risasi mapema leo huko Banjul, lakini hali ilionekana kuwa tulivu majira ya mchana. Kwa sasa huko, Rais Yahya Jammeh hakuwepo nchini humo, japokuwa kulikuwa na ripoti za kukanganya kuhusu mahali alipo. Hakukuwa na uthibitisho kama ni jaribio la mapinduzi, na hakuna taarifa ya haraka iliyotolewa na serikali. Wanajeshi walidhibiti harakati zote za kuingia na kutoka katika mji mkuu na wakazi wa mji huo waliambia Sauti ya Amerika VOA kwa njia ya simu kwamba wamebaki nyumbani na hawakwenda hata makazini. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Watafiti wanaamini kwamba ndege aina ya popo ni chanzo cha virusi vilivyopo hivi sasa vya mlipuko wa Ebola katika mataifa kadhaa ya Afrika Magharibi, lakini utafiti mpya unaeleza kimelea tofauti kinachotokana na popo wanaokula matunda kilit kuwepo mwanzoni mwa mlipuko huo. Kirusi cha Ebola kinasambaa kutoka kwenye popo wanaokula matunda watu wanapokula nyama yake. Kesi ya kwanza mlipuko huu iligunduliwa kwa mvulana wa umri wa miaka miwili. Watafiti kutoka taasisi ya Robert Koch huko Berlin wanasema ikiwa maambukizo haya yanatokana na chakula, basi watu wazima wangeathirika kwanza. Hivyo basi, wanaangalia chanzo kingine kinachoweza kusababisha ugonjwa huu. Polisi nchini Pakistan wamemkamata mshukiwa aliyepanga mashambulizi ya wanamgambo wa mwaka elfu mbili na nane huko Mumbai, saa kadhaa baada ya kushinda kesi ya rufaa dhidi ya kifungo chake cha muda. Polisi wa Islamabad wanasema Zaki Urrahman Lahvi ni mmoja wa Pakistani saba waliofikishwa mahakamani kwa ajili ya shambulizi huko India ambalo liliua watu mia moja na sitini na sita. Awali aliwekwa jela kwa shutuma za kumteka nyara raia mmoja wa Pakistan. Mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa umepitisha azimio likisii Mayanma kutoa uraia na haki sawa kwa jamii ya Warohingya walio wachache nchini humo. Katika azimio lililopitishwa kwa pamoja hapo jana, mkutano huo ulielezea wasiwasi wasi mkubwa juu ya namna Mayanma inavyotoa huduma kwa kundi la wachache lenye Waislamu wengi huko kiasi cha Warohingya laki moja na elfu arobaini wamekwama kwenye kambi yenye msongamano katika jimbo la Rakhine mahala ambako ghasia za kimadhehebu zimesababisha vifo vya hadi takriban watu 280 tangu Juni mwaka 2012. Nam basi, kama unajiunga nasi, unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na kama ulivyosikia katika vidokezo vyetu, huko nchini Uganda mashehe wawili wameuawa wiki hii katika hali ya kutatanisha jijini Kampala. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Kennes Bwire, mwandishi wa habari mjini humo, na kwanza akamuuliza polisi wanasemaje kuhusiana na mauaji hayo hiyo jana msemaji wa polisi Fred Nanga alisema kwamba hakuna ule ushahidi ambao umeweza kupata kuweza kuunganisha mauaji ya Abdul Kadri Muaya wa esheki wa Mayuge na Mustafa Bahiga ambaye alikuwa ni katibu wa msikiti wa Chiuri Kampala, na kusema kwamba hawa wawili waliuawa katika mazingira tofauti na watu tofauti, wala hakuna uhusiano wowote. Hii leo mkuu wa polisi mwenyewe jenerali Kale Kaihura na kikao na waandishi wa habari amesema kwamba wawili hawa huenda wameuawa na watu ambao wanatoka kundi moja la waasi ambalo anawahusisha uh, na, na makundi ya ADF pamoja na kundi la Al Shabab, na katoa sababu kwamba hawa wawili kuuawa kwao ni le kutokana na msimamo yao mkali kutoweza kushirikiana nao katika kutekeleza uhalifu katika nchi ya Uganda. Sasa labda pia kutokana na hayo Je, kuna washukiwa wote ambao mpaka sasa wameshakamatwa? Kwa sasa hakuna yeyote ambayo wameweza kukamata, ila tu mkuu wa polisi jendale Kale Kaihura ameeleza kwamba yale mawasiliano ambayo waliweza wanajaribu kuyafuatilia aliyekuwa Mustafa Bahiga, mawasiliano aliyokuwa akifanya na mtu ambaye hajulikani kwenye simu, anasema kwamba hayo ndiyo wanaweza kufuatilia, kuweza kujua ni simu gani iliyotumiwa, mazingira gani, walikuwa wakizungumza nini, ila kwa sasa hamna yeyote ambaye anajulikana amehusika na mauaji haya, ila katika mazingira gani na alitoroka kivipi. Linalojulikana tu ni kwamba aliuawa na watu ambao hawakuwa wanajulikana, waliorukia pikipiki, baada ya kumua na kuondoka. Hilo tu ndio linalojulikana mengi. Mkuu wa polisi anasema kwamba uchunguzi unaendelea na endapo wataweza kuvumbua nani aliyehusika, basi ndio watakuwa wataweza kuelezea nchi. Ndivyo alivyo kwa sasa. Na awali hata wale masheke ambao waliwahi kuuawa E, katika miaka iliyopita tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu mauaji hayo yalipoanza, hakuna yeyote ambaye ameweza kuhusishwa na mauaji ya masheki hao wote, wala hakuna yeyote ambaye ameweza kukamatwa kuhusiana na mauaji yao. Je, wananchi katika eneo zima la Kampala na kwa ujumla Uganda wanasema nini kutokana na haya mauaji? Wananchi kwa, kwa jumla Kampala, ni vile wao hulichukuliwa kwa utulivu ila katika dini yenyewe ya Uislamu, wao wenyewe wanataka maafisa wa polisi watoe sababu hakika na sababu ya kutosha, mbona masheki wao huwawa? Ni hasira hiyo. Jana katika ile sala walikuwa wakimwandalia huyu Sheikh Mustafa Bahiga, Waislamu walikuwa wenye hamaki, wakataka maafisa wa polisi waeleze kwa haraka, ila sivyo wao waanze kujichukulia ile sheria mikononi mwao ni Kenneth Bwire, mwandishi wa habari, akizungumza na VOA Express kutoka Kampala, Uganda. na sasa basi, tunaelekea katika hoja kwa hoja. Hii leo tunamulika hali ya jiji la Dar es Salaam lililokumbwa na mafuriko makali baada ya mvua za takriban saa moja jijini humo hapo jana. Wanazungumza ni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Meck Sadick na mbunge wa Singida, Singida mashariki kwa tiketi ya CHADEMA Tundulisu, ambaye pia ni mwanasheria wa chama hicho. Kuna kuna kuna upande mmoja wa watumiaji wa miundombinu hii na hasa kwa wakazi wa Dar es Salaam, kwamba wanakuwa si waangalifu sana katika matumizi ya ya miundo mbinu hii. Manispaa au serikali kwa maana ya TANROADS. mara nyingine wanajitahidi kujenga miundo mbinu hii na hasa ya mifereji ya kupitisha maji haya ya mvua. Kwa bahati mbaya sana, watu wetu wengi wanatupa takataka katika fereji hii, na ya, ya, takataka hii zinapokwenda kukwama katika vipenyo vinavyopitisha maji ndiyo matatizo haya yanajitokeza, maji yanakuwa yanazagaa ovyo katika sehemu mbalimbali mbali za za barabara zetu katika jiji la Dar es Salaam. Lakini vilevile vile ni kwamba unakuta pengine mara nyingine mifereji hii haitoshelezi mahitaji ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam. Kwa hiyo ni tatizo ambalo liko pande zote mbili. Mimi, mimi naomba naomba kwanza kutofautiana kidogo na na mkuu wa mkoa matatizo ya, ya Dar es Salaam ni matatizo ya kutengenezwa na, na, na watu, na kwa upande mwingine ni matatizo ni dalili za kushindwa kwa mamlaka, kushindwa kwa kwa serikali. Sasa naomba nifafanue, tatizo kubwa la la Dar es Salaam ni kwamba mji e, umejengwa bila kuangalia, bila kufikiria masuala ya mazingira wataalamu wanaita bila kufanya environmental impact assessment, bila kufanya tathmini ya athari za mazingira zinazotokana na na, na maendelezo makubwa ambayo yamekuwa yanafanyika Dar es Salaam katika miaka ya ya hamsini na, na mwanzoni mwa sitini, Waingereza wa, wa walipokuwa wana, wanajiandaa ku, kuondoka walitengeneza master plan ya jiji la Dar es Salaam na ukiangalia master plan ya jiji la Dar es Salaam iliyoachwa na Waingereza, maeneo mengi ambayo leo ni ni pori la majengo, ni concrete jungle, yalikuwa ni maeneo ya kijani, yalikuwa ni maeneo ya wazi. Kwa bonde lote la Msimbazi, kwa mfano, bonde lote la Msimbazi mpaka unapoingilia baharini hapa hapa Selander Bridge, kuanzia Selander Bridge all the way mpaka juu kabisa kule maeneo ya karibu na uwanja wa ndege kule gerezani huko juu huko yalikuwa ni maeneo ya wazi. Ukija hapa Msasani, karibu na kwa Mwalimu Nyerere hapa ambapo leo kila mvua ikinyesha kidogo tu ni gharika harika, harika ya, kama miaka ya, ya nuku, eneo lote lile la la Msasani, bonde la la Msasani ilikuwa bonde la mpunga, ilikuwa ni eneo ambalo maji ya bahari ikijaa maji yanakuja, yana, yana, yana juu mvua zikinyesha ndio mahali ambapo maji yanatorokea leo. Yote hayo ni maeneo yamejenga ya, ya, ya, ya mamlaka za serikali ambazo zimeacha kutimiza wajibu wake. Sasa tunavuna matokeo ya, ya, ya, ya, ya, ya kushindwa huko kutekeleza wajibu. Haya basi, msikilizaji, kama unajiunga nasi, hii ni VOA Express. Kila Ijumaa, Livetalk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Livetalk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. <laughs> <laughs> Haya Idi, naona sasa ni wakati umefika ule wa kucheza cheza, Jeremaya, eh? mm -hmm. nakuambiaje? <laughs> <laughs> <Don't tell him. laughs> Basi msikilizaji, ni alasiri tulivu kabisa. Unasikiliza hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. dont tell him, Jeremiah. <laughs> <laughs> Ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOA Express kutoka hapa Washington DC, na zikiwa zimesalia saa chache kuingia mwaka wa 2014 dont tell him, lakini vilevile tunakuambia, uh, si sahihi kwa kijana kumwambia mtu kwamba sina kazi. Haya <laughs> basi msikilizaji moja kwa moja tunaelekea kwenye kama huna kazi hii leo. Naitwa Ali Moto, niko Tanzania hapa mkoa wa Pwani, wilaya ya Mkulanga, kijiji cha Mwalusembe. Kama una kazi kijana, natetajiwa ni kujituma zaidi na kufanya kazi kwa mafanikio, ili mradi upate maendeleo yako binafsi. Pia kijana, kama kijana, kama kijana unayelim, unayelim, una elimu inabidi ujiendeleze na elimu, na kama pia kwa bahati mbaya umekosa elimu, basi itabidi ujitahidi kwa mbinu tofauti, maana kama utakuwa mjini utafanya biashara tofauti kijana, ili mradi upate kujiendeleza. Pia kama utakuwa kijijini itabidi nye maendelezo tofauti. Kama unaweza ukalima shamba, ili mradi ukapata maendeleo tofauti. Yani inabidi kijana ni kujituma, si kijana kukaa tu pamoja na kushawishiana mambo tofauti, ukashawishi wizi au vipi, lakini mafanikio ni kujituma na tofauti. Kujituma kwake niwe mwenyewe tu, kijana inabidi kujituma. Naitwa Patrick Mkandi, ni mtendaji mkuu wa kampuni ya KK Marketing. Kama kijana hauna kazi, unachotakiwa kufanya ni kwanza kujipa muda wewe kutafakari ni vitu gani ambavyo vimekuzunguka mazingira ambayo unaishi, kwa maana ya kuweza kuangalia kwamba ni kitu gani ambacho kinaonekana kuwa tatizo, na wewe kukifanya kiwe fursa kwako, yaani ukifanyie kazi kwa namna ambapo kinaweza kikaleta muunganiko. Chukulia mfano, kama unaishi sehemu ambapo labda kuna ukosefu wa huduma fulani au kuna ukosefu wa kitu fulani ambacho wewe unaweza kukipata na kukifikisha pale kinapotakiwa, manake unaweza ukatumia kama chanzo cha kipato, manake unaweza ukajitengenezea kazi. Hicho ni kitu cha kwanza, lakini pia kitu cha pili, sasa hiyo inategemeana na wewe una kipaji gani. Kuwa na kipaji ni jambo la kwanza, alafu kukifanya kipaji kiwe njia ya wewe kupata kipato ni, ni jambo jingine. Kwao inabidi ukae uangalie wapi ambapo uwezo wako upo zaidi, na ni kwa namna gani ambapo unaweza ukafanyia kazi uwezo wako huo ulionao kuweza kukufanya iwe ajira yako rasmi. Hii ni kwa wote, kwa wale ambao wamebahatika kufika kwenye elimu za juu na wale ambao hawajabahatika kufika kwenye elimu za juu. Kwahiyo ni rahisi zaidi kutengeneza kazi kuliko kutafuta kazi, ikiwa tu unafahamu kitu ambacho unatakiwa kukifanya na una unajua unatakiwa ufanyeje. Na siri kubwa ni kutokata tamaa, kwa sababu unapoingia koa ya kujitengenezea kazi haiwi rahisi, kwa sababu wewe ndo unayetengeneza mfumo. Haya basi, msikilizaji, alikuwa maneno mazuri kabisa kwako wewe kijana, kama huna kazi, nini ambacho unapaswa kufanya. Basi hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC, na sasa tunaelekea kwenye ushauri. Mimi ushauri wangu, waafrika wanaoishi kwenye diaspora, haya mambo ya simu, mambo ya simu yanaelekea kubaya kwa sababu watu wamekuwa wanapoteza muda mwingi sana kwenye simu kutekstiana meseji, ambazo meseji zingine hazina maana yoyote. Mimi ushauri wangu watu wangepunguza na wakarudi kwenye maadili ya Kiafrika, kwa sababu tunakoendea, tunako kuendea ni kubaya. Tujielimishe, tukumbuke tulikotoka, wazee wetu ni kina nani, na tunaishi tuliishi vipi mpaka tukakua, tusihilibike na haya mambo ya simu. Simu ni mbaya sana, inawaharibu sana watoto, inawaharibu watu. Watu wanapoteza muda mwingi kwenye simu. Anaweza akamwona mume wake anaingia mlangoni anapiga hodi, lakini yuko na simu, ana text message, akamwangalia hivi, akaendelea tu na simu mkononi. Kwa hiyo hawajali, na wanaume pia hali kadhalika, wapunguze simu. Hizi simu zina matatizo. Huu ni ushauri wangu mimi nikiwa kama mwanadiaspora. Haya, msikilizaji, basi hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC, popote pale ulipo, unapotusikiliza hivi sasa. Kama ndivyo hivyo, unaelekea nyumbani, unaelekea katika mgahawa, ni wakati wa kupata maakuli. Ni mahanjumbati aina ya yake kutoka mgahawa Garden jijini Dar es Salaam na George Nyugopa. Nipo ndani ya The Garden Restaurant ambao tunaintroduce lunch Very beautiful lunch in, in best of the town but hii mjini hapa kabisa. Watu wengi wa maofisini wanapenda kupendelea kula lunch hapa, ni vyakula vyetu ni vizuri. Tuna vyakula aina ya changu wa kukaanga, tuna kingfish wa nazi, tuna biriani Zanzibar, biriani masala na chicken, tuna chicken curry, tuna mutton pilau, yani pilau ya mbuzi. Aha, hebu tuanze kwenye hii pilau ya mbuzi, inapikwaje na ulaji wake ukoje? Hii pilau ya mbuzi wana inapikwa kwa kutumia spices viungo vyetu vya asili hivi, hasa viungo vinatoka katika visiwa vya karafuu huko Zanzibar. Viungo hivyo vinakuwa vinapikwa, yani unatumia vitunguu, unakaanga vitunguu maji, vitunguu saumu garlic, yani kitunguu saumu, tangawizi, unakaanga mpaka kishaanza kuwa brown, unaweka mchele wako naukaanga vizuri, unaweka nyama unakaanga vizuri, then unaweka stoki yako ambayo ya nyama ile mchuzi wa nyama unaweka, ndio, ndio. then unapambia mwisho kabisa unakuwa tayari kwa kuliwa ukisha iva. Na wengine wanasema pilau ni mzuri ulio kwa mikono. Je, hii pilau unalozungumzia hapo linaweza kuliwa kwa mikono bila kutumia vifaa kama vijiko uma? Ndiyo, unaweza kulia kwa mikono, kwa sababu hapa tuna bomba zetu pale. Kuna wateja wengine wanapenda kunawa mikono pale kwenye bomba na wanapendelea kula, na hii pilau inapendelewa sana kula na kachumbari. Ah, kachumbari, eh, kachumbari yetu ni hii hapa yeah. Kwa hiyo Watanzania wengi wanapenda pilau, lazima msevu na kachumbari. Lakini wengine wanasema kwamba kachumbari ni inahamasisha lakini pia ni mzuri kula kwa nyama nyama nyama nyama na hapa ulinyonyesha nyama. Hii nyama hii ya nini? Nyama iliyokuonyesha hapa ni nyama ya kuku ambayo imepigwa kitaalamu kwa masala hii hapa, ni nyama ya kuku imepigwa hii hii, imepikwa kwa spisi za aina mbalimbali zipo za Kihindi, ziko za Kitanzania humu mpaka zipo nyingine za Kipakistani. Naam, asante sana bwana shefu. Hapa kama alivyoweza kumsikiliza bwana shefu, amezungumza kwa kina kuhusu mapishi yanayoendelea katika hoteli iliyoko katikati ya jiji ambayo inawavuta watu aina mbalimbali, nikitumai amejiunga nasi kwanza mwanzo mpaka mwisho. Mpaka wakati mwingine ni jo chinjogopa kwaherini. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50, kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo no ya afya yanaokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu wwwvoa swahilicom. Haya basi msikilizaji, hii ni VOA Express. Matangazo yetu ya VOA Express na matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanapatikana vilevile katika mtandao wetu www VOA Swahilicom. Bila kusahau basi, unaweza kutembelea katika ukurasa wetu wa yani Facebook VOA Swahili Facebookcom ili uweza kupata habari mbalimbali mbali ambazo tunakuletea wewe msikilizaji wetu na vilevile unaweza uka e, uka unawasiliana na sisi kwa kutuandikia maoni na kutupatia taarifa mbalimbali vilevile, tuna app mpya kabisa ambayo inaweza kukufanya wewe msikilizaji kutuletea taarifa popote pale ulipo. Naam Idi, basi na sasa ni wakati wa kusikiliza Yavumayo Mitandaoni, yapi uliotuandalia hii leo? yapo mambo mengi ambayo yanavuma katika Twitter, Facebook, Instagram, blogs na hata kwenye mitandao ya habari ya mashirika mbalimbali ya habari huko nchini Tanzania. Kile kinachovuma katika mitandao ya kijamii ni mvua kubwa na ya muda mfupi ilionyesha jana jijini Dar es Salaam, na kusababisha maeneo ya hasa katikati ya jiji kuwa kama bahari vile picha na video vimetawala katika kudhihaki viongozi wa jiji hilo kushindwa kutafuta suluhisho la kudumu la kadhia hiyo ambayo kila kukicha, hali inakuwa mbaya. Jessica Kapinga yeye kwenye ukurasa wake wa Facebook anasema je, hakuna mfumo wa majitaka wa dharura au umeziba? Wahusika walifanyia kazi swala hili kuzuia mafuriko kama haya mwandishi wa mashairi Sandra Mushi yeye aliandika shairi kwa lugha ya Kiingereza kuelezea hali ya mafuriko ya jiji la Dar es Salaam. Abela Bathwell yeye alisema, mimi nina mpango wa kuanza kuhudhuria vikao vya mtaa ili kujua ni wapi hasa tumekosea. Mungu aniwezeshe muda na uvumilivu wa kwenda kujifunza. Basi tukiendelea kuangalia yale ambayo yanavuma katika mitandao ya kijamii huko nchini Kenya, kile kinachovuma mitandaoni ni kuhusiana na kutolewa kwa matokeo ya mtihani wa taifa wa darasa la nane yaliyotangazwa na waziri wa elimu Jacob Kaimenyi kwamba asilimia 49.6 ya watahiniwa walipata alama ya juu ya 250 kati ya jumla ya alama 500 ikiwa karibu sawa na mwaka uliopita. Kumekuwa na maoni tofauti kuhusiana na hili katika mitandao ya kijamii. Josephine Ochieng anasema kuna kila namna ya paswa kufanywa ili kuongeza idadi ya ufaulu hasa kwa wasichana. Yeye Peter Otieno anasema si mbaya sana lakini, sisi wazazi, yatupasa kusimamia watoto ili kuweza kufanya vizuri zaidi. Basi hayo ndiyo ambayo yamevuma katika mitandao ya kijamii hii. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Express, kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa nitakusomea muktasari wa habari. Maafisa wa Indonesia wamepata miili isiyopungua 40 kutoka baharini karibu na mabaki ya ndege ya abiria ya Air Asia ambayo ilipata ajali wakati wa dhoruba siku ya Jumapili. Marekani imefanya shambulizi moja la angani katika kile Pentagon inasema lilenga kiongozi mwandamizi wa Al Shababu nchini Somalia. Msemaji wa jeshi la Marekani anasema kuwa shambulizi la jana lilifanyika karibu na Saako. Wakazi na wanadiplomasia wanaripoti kuwepo kwa mapigano makali ya bunduki katika mji mkuu wa Gambia, katika eneo la mji ambao linajumuisha makazi ya rais. Washambuliaji wenye silaha walianza kufyatua risasi mapema leo huko Banjul, lakini hali ilionekana kuwa tulivu majira ya mchana kwa saa za huko. Rais Yahaya Jammeh hakuwepo nchini humo, japokuwa kulikuwa na ripoti za kukanganya kuhusu mahali halipo hivi sasa. Watafiti wanaamini kwamba ndege aina ya popo ni chanzo cha virusi vilivyopo hivi sasa vya mlipuko wa ebola katika mataifa kadhaa ya Afrika Magharibi, lakini utafiti mpya unaeleza kimelea tofauti kinachotokana na popo wanaokula matunda kilikuwepo mwanzoni mwa mlipuko huo. Kirusi cha ebola kinasambaa kutoka kwenye popo wanaokula matunda watu wanapokula nyama yake. Tunashukuru basi, msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Ester Gidhu Yart, mwelekezi ni Dwayne Collins, mimi ni Idi Ligongo nami naitwa Mkamiti Kibayasi kutoka hapa Washington DC. Tunakuambia alasiri njema.