From Washington, the voice of America. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Disemba 30, mwaka 2014. Karibuni. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa miongoni mwa matukio ya afya yaliyojiri mwaka mzima, daktari mmoja nchini Tanzania akemea matanga, matangazo sigara, ya sigara yanayovutia wavutaji akiofia ya madhara makubwa ya kiafya na matangazo, kwa kweli, si mazuri, sababu, haya matangazo kwa kweli si mazuri kwa sababu hayaonyeshi madhara ya sigara kama inavyotakiwa bali wanaonyesha kwamba matangazo haya, haya haya ndiyo maisha na katika habari nyingine, tunakuarifu kwa matanki kadhaa ya kuhifadhia mafuta yachomwa moto huko Libya. Na katika habari nyingine, basi, msikilizaji, baada ya kidogo tutakuletea makala maalumu ya afya ya matukio mbalimbali yaliyojiri kwa mwaka mzima. Sasa ungana na Adija Ariami kukusomea habari za dunia. katika habari za dunia asubuhi ya leo shirika la afya duniani WHO limetoa takwimu za karibuni kuhusu kesi za ebola na waathirika, huku idadi ya watu walioambukizwa ikivuka elfu ishirini. Idadi ya jumla ya vifo kutokana na ebola katika mataifa matatu ya Afrika Magharibi yaliyoathiriwa vibaya, ya Sierra Leone, Liberia na Guinea, imefikia 7842 na idadi ya kesi ni 20081 hadi Disemba 27, Sierra Leon ndio ina idadi kubwa ya theluthi moja ya jumla ya kesi 9409 wakati idadi ya juu kwa Liberia ni 3413 Wakati huo huo, mfanyakazi wa afya ambaye alirejea kutoka Sierra Leon amegundulika akiwa na Ebola na anatibiwa katika hospitali moja huko Glasgow, maafisa wa Scotland wamesema jana. Marekani imefanya shambulizi la anga dhidi ya kile ambacho Pentagon imesema ni kiongozi mwandamizi wa Al-Shababu nchini Somalia. Msemaji wa jeshi la Marekani anasema shambulizi la Jumatatu lilikuwa karibu na Saako. Bado haijafahamika kama shambulizi la anga limepiga lengo, lakini msemaji wa Marekani anasema maafisa hawaamini kuwa kuna raia waliojeruhiwa. Mwezi Septemba, shambulizi jingine la anga la Marekani nchini Somalia limemuua kiongozi wa Al-Shabab Ahmed Abdi Godane. Al-Shabab yenye uhusiano na Al Qaeda inajaribu kuiangusha serikali ya Somalia na kuigeuza nchi kwa taifa la Kiislamu. Wanajeshi wa Somalia na Umoja wa Afrika wamefanikiwa kuwapiga wanamgambo katika muda wa mwaka mzima uliopita. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko ametia saini sheria ya kuondoa nchi yake katika nafasi isiyofungamana katika sehemu kama sehemu ya kuisogeza nchi hiyo karibu na NATO, jeshi la ushirika wa nchi za magharibi. Rusia inaona upanuzi wa NATO kama tishio, na rais Vladimir Putin wiki iliyopita alitia saini makubaliano ya kijeshi ya kujibu vitisho hivyo. Mwandishi wa VOA Daniel Shef anatuarifu kutoka Mosco, katika taarifa inayosomwa na Mery Mgawe. Rais wa Ukraine jana alibatilisha ahadi ya kutoelemea upande wowote huko Kiev, katika mkutano wake wa mwisho wa mwaka na waandishi wa habari akiwa katika jukwaa mbele ya waandishi wa habari na kamera zilizokuwa zikirekodi matukio, Petro Poroshenko alitia saini sheria iliyoidhinishwa na bunge la Ukraine wiki iliyopita. Mabadiliko hayo yanaisogeza Ukraine karibu na ombi rasmi la kujiunga na NATO, jambo ambalo Rusia inaliona kama tishio. Bwana Poroshenko aliwaambia waandishi wa habari kuwa umma wa Ukraine utachagua kuomba au kutoomba kujiunga na umoja huo katika miaka mitano au sita ijayo. Amesema anadhani kosa la kimkakati lilofanyika mwaka elfu mbili na kumi kuwa na nafasi ya kutofungamana na upande wowote. Amesema hatua hiyo imeharibu vikosi vya ulinzi vya Ukraine. Ghasia za mwaka huu baina ya Ukraine na waasi wanaotaka kujitenga wanaungwa mkono na Russia upande wa mashariki zimesababisha vifo vya watu elfu tano. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Utafutaji wa ndege ya Air Asia umeanza tena huko Indonesia, huku maafisa wakiamini kwa ndege hiyo huenda iko chini ya bahari ya Java. Lakini maafisa wa msako na uokozi wa Indonesia wanasema watapanua juhudi zao ambazo zitajumuisha ardhini, wakitumaini kwa ndege hiyo huenda iko kwenye kisiwa Marekani inapeleka manuari ya jeshi la majini USS Samson kusaidia juhudi za kuitafuta. Mataifa mengine kadhaa pia yametoa msaada ikiwemo Australia, Malaysia na Thailand. Ndege QZ 8501 iliyokuwa na abiria 162 pamoja na wanahewa ilikuwa nusu ya safari yake kutoka mji wa Surabaya nchini Indonesia kuelekea Singapore wakati ilipopotea Jumapili asubuhi. Rubani aliwaomba waongoza safari za anga ruhusa ya kupanda juu kiasi cha mita elfu moja mia nane ili kuepuka hali mbaya ya hewa. Afisa wa wizara ya usafiri ya Indonesia anasema ruhusa ilikataliwa kwa sababu ndege nyingine ilikuwa ikiruka katika eneo hilo. Waongoza safari za anga walipoteza mawasiliano na ndege hiyo. Italy inasema kwamba abiria wote waliobaki wameokolewa katika feri ambayo ilishika moto kwenye kisiwa cha Kofu, lakini idadi ya vifo kutokana na maafa kwenye bahari ya Adriatic imefikia kumi huku kukiwa na hofu kwamba huenda watu wengi zaidi wamepotea. Miili mitano imegunduliwa Jumatatu baada ya wafanyakazi wa uokozi kuwatoa watu wa mwisho walionusurika. Wafanyakazi wa uokozi wa Airborne ya Italy na Ugiriki wanaendelea kufanya msako kwenye maji karibu na feri hiyo huku maafisa hawana uhakika ni watu wangapi walikuwa ndani ya feri hiyo ya Itali inayojulikana kama Norman Atlantic. Feri hiyo iliorodhesha abiria 478 na mabaharia, na Itali inasema imeokoa watu 427, lakini haijulikani iwapo wengi zaidi huenda wamepotea au pengine hawakupanda feri hiyo. Nahodha wa feri hiyo, Agrilio Giokamazi, alidumisha utamaduni wa karne wa masuala ya bahari kwa kubakia kwenye feri hiyo mpaka kila mtu ameokolewa waandishi wa habari watatu wa, wa Aljazira wanatimiza mwaka mmoja tangu wakamatwa nchini Misri kwa shutuma za kuunga mkono kundi la Muslim Brotherhood ambalo limepigwa marufuku nchini humo huku wakitarajia kufikishwa mahakamani Alhamisi kwa ajili ya rufaa kwa kesi yao. Australia Peter Greste na raia wa Kanada mwenye asili ya Misri Mhamed Fahmi wako gerezani kutumikia kifungo cha miaka saba, wakati mwenzao wa Misri Bahar Muhammed anatumikia kifungo cha miaka kumi jela. Familia ya Greste imewaambia waandishi wa habari jana kuwa wana matumaini kwa rufaa yao itapelekea kuachiliwa kwa waandishi hao. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu hivi leo ni huko Libya, ambapo televisheni za ndani za nchi hiyo zinaripoti kuwa wafanyakazi wa idara ya zimamoto wamezima moto katika matanki kadhaa ya kuhifadhi mafuta kwenye bandari ya Sidra Jumatatu, lakini maeneo mengine bado yanawaka moto serikali inayotambulika kimataifa iliyopo katika mji wa Tobruk na ushirika wa wanamgambo wa Kiislamu katika mji mkuu wa Tripoli wanashutumiana kwa kushambulia maeneo hayo ya matanki ya kuhifadhi mafuta. Mwandishi wa VOA Edward Yaranan na anaripoti kutoka Cairo, inayosomwa hapa studio na Mery Mgawe. Mioto katika eneo linalojulikana kama oil triangle nchini Libya umesababisha bei ya mafuta duniani kupanda kidogo na kuzusha hofu ya kutokea uharibifu mkubwa wa kimazingira. Televisheni za Libya zinaripoti kwamba wafanyakazi wa idara ya zimamoto walifanikiwa kuzima moto katika baadhi ya matanki ya kuhifadhi mafuta, lakini vyombo vingine vya habari vya Kiarabu vimeonyesha picha ya moto mkubwa unaoendelea kuwaka na kusababisha moshi mkubwa hewani. Maafisa nchini Libya ameomba msaada kutoka Italy kuzima moto huo, lakini serikali ya Italy imesema itafanya hivyo endapo tu ghasia za ushirika wa wanamgambo wa Kiislamu mjini Tripoli na vikosi vinavyoitii serikali kwenye mji wa Tobruk zitakapositishwa. Mtaalamu wa mafuta nchini Libya, Tarek Ibrahim, ameiambia televisheni ya serikali kwamba moto umesababisha uharibifu katika uchumi wa nchi. Amesema uharibifu umegharimu dola milioni 180 nchini Libya. Amekadiria kuwa itachukua karibu miaka mitatu kukarabati au kujenga tena matanki hayo. Uuzaji nje wa mafuta kutoka pande zote za Sidra na bandari ya karibu ya Ras Lanoff ulisitishwa wiki chache zilizopita baada ya serikali ya Omar al Hasi ilipojitangazia utawala mjini Tripoli kuapa kuchukua udhibiti wa vinu vya mafuta kutoka serikali inayotambuliwa kimataifa ya Abdullah Altani. Mashahidi wanasema moto katika matangi ya kuhifadhi mafuta ulianza wakati ushirika wa wanamgambo wa Fajr ulipofyatua roketi huko Sidra wiki iliyopita, katika jaribio lililoshindikana la kuchukua mji huo. Msemaji wa wanamgambo wa Fajr alidai wapinzani wao walihusika na uchomaji wa moto huo. Msemaji wa wanamgambo Ismail Shoukri pia alisema ndege za kivita za Libya zinazotii serikali ya Tani na kamanda mstaafu wa kijeshi Khalifa Haftar walipiga mabomu bandari ya Sidra na Ben Jawad siku ya Jumatatu na kusababisha majeruhi. VOA haikuweza kupata uthibitisho uhuru wa madai hayo. Ndege za kivita kutoka vikosi vinavyomtii jenerali Haftar zililipua bomu malengo kadhaa katika siku za hivi karibuni, ikiwemo njia ya kuruka ndege katika uwanja wa ndege wa Misrata mwishoni mwa wiki. Msemaji wa Haftar alisema mashambulizi yalilenga kuzuia ndege ya kivita e chini ya udhibiti wa ushirika wa wanamgambo kuruka. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa kwa Libya UNSMIL ulilaani shambulizi la uwanja wa ndege wa Misrata ukisema kuwa utasababisha hali kuwa mbaya zaidi na kupelekea vurugu au vita kamili. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hadi Jeriami anaendelea kukusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama amesema mkataba wa nyuklia na Iran unawezekana na huenda ukawa ni hatua muhimu ya kwanza katika mahusiano yoyote makubwa ya kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Katika mahojiano na kituo cha redio cha NPR, Bwana Obama amesema ana matumaini kuhusu kufanya kazi katika kuboresha uhusiano pale ambapo Irani itakapokuwa na programu ya nyuklia yenye malengo ya amani, ambayo uchumi wake unadumazwa na vikwazo, na inarejea tena katika jumuiya ya kimataifa. NPR ilibandika mahojiano ya rais katika tovuti yake mapema jana. Bwana Obama amesema Iran ina fursa ya kuvunja hali ya kutengwa na kusuluhisha swala la nyuklia na kwamba maafisa wa Iran ni vyema waichukue fursa hii. Marekani inasema haiungi mkono rasimu ya azimio la Umoja wa Mataifa kuhusu taifa la Wapalestina kwa sehemu, kwa sababu halitoi dhamana ya usalama kwa Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Jeff Ratke amesema Jumatatu maafisa wa Marekani hawaamini kuwa azimio hilo ni chanya. Amesema linaweka tarehe holela ya mwisho kwa Israel kuondoka kutoka ukingo wa magharibi na kufanya mazungumzo ya amani kuwa si rahisi kufanikiwa. Ratke pia amesema rasimu imeshindwa kuzungumzia uhalali wa mahitaji ya usalama kwa Israel ambayo amesema ni muhimu kwa makazi endelevu. Wapalestina wanalishinikiza baraza la usalama kupiga kura wiki hii kwa rasimu hiyo wakiitaka Israel kumaliza ukaliaji mabavu wa maeneo ya wapalestina ndani ya muda wa miaka mitatu. Azimio hilo pia linatoa wito wa makubaliano ya amani na Israel ndani ya mwaka mmoja na makao makuu ya Palestina kuwa Jerusalem Mashariki. Polisi kaskazini magharibi mwa Pakistan wanasema wamemtia mbaroni kamanda mkuu wa wanamgambo ambaye anashutumiwa kwa mauaji ya mwandishi wa habari wa di wa redio ya sauti ya Amerika. Naibu inspekta jenerali wa mkoa wa Mardan Muhammad Said Wazir Ameiambia VOA kwamba polisi walimkamata kamanda wa Taliban nchini Pakistan, Irfan Khurasani, na washirika wake wawili katika kituo cha ukaguzi karibu na mji wa Charsada katika jimbo la Khyber Pakhtunkhwa, baada ya kupata tetesi. Maafisa pia wamekamata takriban kilo mia moja za milipuko kwenye gari yao. Waziri amesema Khurasani ambaye alikuwa akijulikana kwa jina la Amanullah anatakiwa kuhusi, kuhusiana na matukio kadhaa ikiwemo kutoza watu fedha na mashambulizi kwenye mashule, majeshi ya usalama na kumuua mwandishi wa habari Mukaram Khan Atif. Katika mfululizo wa makala yetu maalumu wiki hii ungana naye Esther Githu Yuwat kukuletea machache yaliyojiri mwaka huu katika habari za afya. Ni kweli kabisa kuwa upande wa afya mwaka huu 2014 utakumbukwa kwa mlipuko wa ugonjwa hatari wa Ebola ulioua zaidi ya watu elfu saba katika nchi za Afrika Magharibi, lakini tuanze kwa uvutaji wa sigara au tumbaku ambao umeenea sana barani Afrika, hususan miongoni mwa vijana. Katika siku za karibuni, serikali mbalimbali ikiwemo Marekani zimezindua kampeni kali na hutumia picha za kutisha kuonyesha madhara ya afya kwa wavutaji sigara, lakini yamkini ya yanakabiliwa na ushindani mkali. Matangazo ya kibiashara kwenye redio na televisheni ambayo yana mvuto yanazidi kuwarai wengi kuendelea kuvuta sigara. Madhara yake ni makubwa, ikiwemo saratani ya mapafu ambayo humalizika kwa maafa. La kusikitisha zaidi ni kwamba moshi wa sigara unamwathiri hata yule asiyevuta sigara. Kwa mujibu wa Dr Ali Mziga wa Tanzania, uvutaji wa sigara ni janga kubwa kwa jamii. Madhara ya uvutaji wa tumbaku ni makubwa kuliko faida. Hapa nchini Tanzania tunaona asilimia karibuni, theluthi moja ya wagonjwa wenye saratani waliolazwa katika taasisi ya Ocean Road wameathirika kutokana na matumizi ya tumbaku. Kwa hiyo saratani zilizopo hapo zinaonyesha kwamba zimesababishwa na matumizi ya tumbaku kwa njia moja au nyingine. Na haya matangazo, kwa kweli, si mazuri, kwa sababu hayaonyeshi madhara ya sigara kama inavyotakiwa bali wanaonyesha kwamba matangazo haya haya ndiyo maisha. Nalo janga la HIV na UKIMWI linaendelea kupigiwa kelele, huku wanaharakati wa UKIMWI wakisihi makampuni makubwa ya madawa na wafadhili kuendelea kutoa madawa kwa bei nafuu kuwezesha waathiriwa kudhibiti maradhi hayo, kutoa hamasa juu ya ugonjwa huo na kuendeleza juhudi za watafiti na wanasayansi kutafuta tiba. Na ingawa HIV na UKIMWI si janga jipya, wengi wanaendelea kufa kutokana na maradhi hayo huko barani Afrika. Kuna sababu kadhaa, mojawapo ikiwa ukosefu wa msaada unaostahiki na gharama kubwa ya madawa ya kuudhibiti ugonjwa huo, kama anavyoelezea hapa mwathiriwa na mwanaharakati wa ukimwi Fortunata Kasege kutoka New York. Kwa kweli nakubali kwamba ni changamoto sana katika bara la Afrika na nchi zozote ambazo ni bado zinaendelea, lakini tumetoka mbali sana Nakumbuka mimi zamani, yani mtu ukipata tu ugonjwa basi mnaandaa tu mazishi, manake mnajua mtu anakufa. Lakini anajua kuna programs mbalimbali huko nyumbani ambazo zimeanzishwa zinasaidia watu, hivyo hivyo haziko perfect, lakini yeah, getting somewhere. Marekani, of course wamejitahidi sana, wana dawa za aina mbalimbali, wana vyombo vya kupima na kujua ni dawa gani wampe mgonjwa gani ili kuwa na na mafanikio katika kumtibu huyo mgonjwa. Kwa hiyo kuna, kuna tofauti kubwa kwa kweli. Mwaka huu msikilizaji, wanawake wengi wamepata hamasa juu ya ugonjwa hatari wa fistula, ambao wengi wanasema ni ugonjwa wa aibu. Baadhi ya wanawake hupata tatizo la fistula wakati wa kujifungua au kutokana na kubakwa au tendo la ukeketaji. Yote haya yanaweza kusababisha mwanamke kupasuka sehemu zake za siri na kushindwa kudhibiti mkojo au kinyesi. Wengi katika nchi zinazoendelea, kwa bahati mbaya, hawajui kwamba kuna tiba. Kwa zaidi ya miaka kumi, mwanamke wa Kenya Sera Omega alikuwa mwathirika wa fistula lakini hatimaye alipata matibabu katika hiyo miaka kumi na tisa. Ndio unapata kwamba kama msichana umebelehe, unataka kushirikiana na wenzako, lakini kwa sababu ya tatizo hili unapata kwamba itakubidi uishi mafichoni. E, jambo lingine unapata kwamba huwezi kaenda katika makusanyiko. Maana yake harufu peke yake, harufu na mkojo inafata miguu, alafu kwa sababu ya ufukara unapata kwamba singeliweza kupata pesa za kununua sanitary towels, mwisho na kulazimu utumie vitambara na hii vitambara unapoweka vina kuchoma, unapata kwamba huko kwenye mapaja kumechibuka, huwezi katembea. Mara nyingi usiku nilikuwa nikilia kwa sababu ya uchungu. Sera Omega hatimaye alifanyiwa upasuaji na anaishi katika afya nzuri. Naye Mama Habiba Muhammad wa shirika la Wadadia linalosaidia kutafuta waathiriwa wa fistula ili watibiwe huko nchini Kenya, anawaasa waathiriwa wa fistula wasione aibu, kwani ugonjwa huo unatiba upande wa matibabu kwa wakati huu Kenya, kwa kuhakikisha kwa mama wale ambao wako na fistula wanaweza kutibiwa kuanzia mwaka 2011, kuna hospitali moja pale Eldoret ambayo inaitwa Gynocare Fistula Senda ambayo ilianzishwa na daktari mmoja ambaye anaitwa Dr. Mabea. Hii hospital imekuwa ikipata usaidizi kutoka kwa mashirika kama one one by one and then kupata toka kwa shirika lingine kama direct relief katika hali ya kuhakikisha inahudumia wamama katika hali ya kuendelea hii hospitali kufikia mwisho wa mwaka jana ilikuwa imetibu wamama karibu elfu moja kupitia katika msaada wa hiyo direct relief and one by one fistula and let's end fistula program na katika kutibu hao unapata kila mwaka imekuwa kwa miaka mitatu ambayo imepita imekuwa ikitibu wamama karibu mia tatu tukirudi kule magharibi mwa kenya tutapata kuna sehemu ya kisumu ya kenya kuna kisumu provincial hospital ambayo imekuwa ikipata usaidizi kutoka kwa direct relief international kuhakikisha hao wamama wanatibiwa unasikiliza makala afya ya mwisho wa mwaka elfu mbili kumi na nne kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc msikilizaji masuala ya afya mwaka huu ni mengi lakini tukiingia katika utaalam daktari mmoja wa Marekani ambaye ni mzaliwa wa Tanzania, Dkt Asanterabi Malima na wenzake wamebuni kifaa maalum kiitwacho Biolom. Kifaa hiki ni kipini kidogo, lakini kina uwezo wa kupima na kubaini ikiwa mtu yeyote yule ana uwezekano wa kupata aina yoyote ile ya saratani au magonjwa ya moyo au ikiwa tayari mtu ana maradhi hayo. Dkt Asanterabi katika mahospitali hapa hapo, sasa hivi viko vifaa vinavyotumia uh, teknolojia ya DNA kuangalia DNA, kwa sababu mtu akiwa ana, anapata mgonjwa wa kansa kwa mfano, kunakuwa kuna mbadiliko fulani kwenye ile eh, DNA. Kwa hiyo kuna test ambazo zinaweza zikaangalia kugundua magonjwa haya mapema kwa kuangalia DNA, ile ramani ya DNA. Lakini sasa hizo test ni ni gharama kubwa sana, na mtu kama hana ugonjwa wowote ni agalabu sana mtu kwenda kusema anataka kupimwa DNA kuangalia kama ana uwezekano wa kupata hayo magonjwa. Sasa katika majaribio tunayofanya sasa hivi inachukua saa moja kwenda masaa mawili, lakini ndio tuko katika harakati za, za kufanya utafiti zaidi ili hichi kifaa kiweze kuwa katika ofisi ya daktari na kuanza kuifanya iwe gharama yake iwe ni dogo, na pili mtu aweze kupata majibu labda dakika tano kwenda dakika kumi wakati huko katika ofisi ya daktari. Na kama tulivyotangulia kusema mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi ulitikisa ulimwengu na kuzusha hofu ya kusambaa bila tiba wala chanjo. Na ingawa siyo mara ya kwanza kwa mlipuko wa Ebola barani Afrika, kirusi cha ugonjwa huo mwaka huu kilikuwa sugu na kutawala vichwa vya habari kutokana na kusambaa kwake katika nchi za Sierra Leone, Liberia na Guine. Kutokana na maafa ya ugonjwa huo wa Ebola, jamii nyingi zimeacha mayatima, wengine hawana watu wa kuwatunza wazee wao, na uchumi wa nchi hizo umedorora. Na mpaka sasa haijajulikana kabisa gharama ya ugonjwa huu kwa nchi hizo za Afrika Magharibi. Jarida la Marekani Time Magazine lilitaja mtu mashuhuri wa mwaka katika uteuzi wake mwaka huu 2014 kwa kuwajumlisha wote wanaopambana na ugonjwa huo hatari wa Ebola. Mhariri wa jarida hilo, Nancy Gibbs, alisema watoa wa huduma za afya walionyesha moyo wa huruma na kuhatarisha maisha yao wenyewe ili kuokoa maisha ya wengine. Na tunapoingia mwaka mpya wa 2015, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inakusihi uendelee kusikiliza vipindi vyetu na kuelimika juu ya afya yako. Kwa niaba ya wenzangu wote hapa Sauti Amerika, mimi ni Esther Githu Yuat na nawatakia afya njema kwa mwaka huu ujao wa 2015 na kuendelea. Kwa heri. Kabla basi ya kumaliza matangazo yetu, sikiliza muktasari wa habari. Shirika la afya duniani WHO limetoa takwimu za karibuni kuhusu kesi za Ebola na waathirika, huku idadi ya watu walioambukizwa ikivuka elfu ishirini idadi ya jumla ya vifo kutokana na ebola katika mataifa matatu ya Afrika magharibi ya Sierra Leone, Liberia na Guinea imefikia 7842 na idadi ya kesi ni 20081 Marekani imefanya shambulizi la anga dhidi ya kile ambacho Pentagon imesema ni kiongozi mwandamizi wa Al-Shabab nchini Somalia. Msemaji wa jeshi la Marekani anasema shambulizi la Jumatatu lilikuwa karibu na sacco bado haijafahamika kama shambulizi la anga limepiga lengo. Utafutaji wa ndege ya Air Asia umeanza tena huko Indonesia, huku maafisa wakiamini kwa ndege hiyo huenda iko chini ya bahari ya Java. Lakini maafisa wa msako na uokozi wa Indonesia wanasema watapanua juhudi zao ambazo zitajumuisha ardhini, wakitumaini kwa ndege hiyo huenda iko kwenye kisiwa. Nam basi, msikilizaji, na sasa sikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika inaeleza sera na msimamo wa Marekani. Katika ripoti iliyotolewa mwezi Oktoba, tume ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa inasema kiwango cha ukiukaji na unyanyasaji kilichofanywa nchini Iraq na Siria na kundi la wanamgambo wa ICL kinatisha na hatua zao nyingi zinapelekea uhalifu wa vita au uhalifu dhidi ya binadamu. Baadhi ya maovu, vitendo vya ukatili wa kibinadamu vimeelekezwa kwa wanawake na wasichana, wanawake na wasichana wa Kiislamu, Kikristo na watu wa kabila la Yezid, baadhi wakiwa chini ya umri wa miaka kumi na miwili, wametekwa nyara, kunyanyaswa, kubakwa, kuwekwa jela na wanaume kuozeshwa na wanamgambo wa ICL kuwa watumwa wa ngono na kutumiwa kama chambo cha kutoa mafunzo kwa vijana wadogo kuingia katika nyadhifa za ICL. ICL inaelezea kuhusu ukatili wake na imani yao ya udanganyifu ili kuthibitisha ukatili wao. ICL haiwakilishi Uislamu na Uislamu haufuati au kukumbatia vitu kama hivyo, alisema waziri wa wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry katika taarifa yake ya maandishi. Kiukweli, vitendo hivi ni ukumbusho kwamba ICL ni adui wa Uislamu. Jumuiya ya kimataifa, na viongozi wa kidini wa madhehebu yote wanalaani na kurudia kukemea vikali vitendo hivi vibaya vya ICL. Tunawasihi kurudia tena nia yao ya dhati kwa kulaani vikali vipengele vinavyowezekana vinavyowadidimiza wanawake na watoto kwenye ardhi ya vita ikiwemo kupitia ukandamizaji wa ghasia mbaya za mwili na ngono, vitisho na ukosefu wa uhuru. Marekani pamoja na jumuiya ya kimataifa haikumbatii vitu kama hivyo na ukatili wa kibinadamu. ili kusitisha kampeni ya ugaidi ya ISIL na ukatili dhidi ya watu wa Siria na Iraq, tunasimama imara katika juhudi zetu za kuongoza ushirika wa kimataifa na kutokomeza na kulishinda kundi la ISIL, alisema Waziri Kerry. Marekani itaendelea kuchunguza utekaji nyara unaofanywa na ICL, utumwa wa ngono, biashara ya utumwa, ubakaji, ndoa za lazima na unyanyasaji wa wanawake na wasichana. Tutaendelea kufanya kazi na serikali mpya ya Iraq kujibu ukatili unaofanywa na ICL dhidi ya wanawake na wasichana kutoka jamii zote nchini Iraq, ikiwemo jamii chache ya wasiojiweza. na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu yaliyo kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Khadija Riami, mwelekezi wa matangazo Aida Isa. Sote kwa pamoja tunasema asubuhi njema kutoka Washington DC.