Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Express ni saa kumi na nusu za jioni Desemba 31 mwaka 2014, siku ya Jumatano. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, huko nchini Kenya, Rais Kenyatta afanya uteuzi wa kamishina mpya wa polisi na ni ofisa wa polisi wa zamani na amewahi kufanya katika intelligence NSIS na ni mtu ambaye nafikiri kwamba eh, Rais Kenyatta amechakua the right person. Karibu kwenye View Express. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Idi Ligongo. Na tunajiandaa vipi kushirikia mwaka mpya, ikiwa ni mkesha hii leo. Mwaka 2014 ulikuwaje? Mwaka elfu mbili na kumi na nne ulikuwa mwaka mzuri sana kwangu, nyumba yangu yote, watoto wangu wako shule na mi mwenyewe niko shule, um, kama mwanafunzi PhD. Basi yote hayo na mengine mengi, msikilizaji, utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza ni habari za dunia, mkisomewa naye Idi Ligongo. Mamlaka za Indonesia zinaamini zimeweza kupata eneo ilipo kipande kikubwa cha ndege ya Air Asia ambayo ilipata ajali katika bahari ya Java, huku kazi ya kutafuta miili ikisumbuliwa na hali mbaya ya hewa. Maafisa wanasema mapema leo, picha za kipande kikubwa cha ndege kikiwa kimelala juu chini chini kabisa ya bahari kwenye eneo ambalo maafisa wanasema lina urefu kati ya mita thelathini na hamsini lakini mkuu wa Air Asia Tony Fernandez alitoa habari zinazokinzana akisema ni kutambulika kwa macho tu, lakini haziwezi kuthibitishwa waokoaji na watafutaji wa mabaki ya ndege walisema mapema leo kuwa mawimbi makubwa yaliyofikia karibu mita tatu, upepo mkali, na mvua kubwa zilizuia zoezi la juhudi za utafutaji wa anga katika eneo la ajali karibu na kisiwa cha Borneo. Mjito muhanga ameshambulia mkusanyiko wa waasi wa kishiha wa Hauthi katikati mwa Yemen na kuwa watu wapatao thelathini na tatu. Mlipuko huo wa mapema leo umetokea wakati watu wakisherekea siku ya kuzaliwa Mtume Muhammad katika kituo cha kitamaduni katika mji wa Ibb. Gavana wa kitongoji alikuwa ni miongoni mwa waliojeruhiwa na shambulio hilo. Wakazi na vyanzo vya usalama wamesema kulikuwa na mlipuko wa pili katika eneo hilo. Hakuna taarifa za haraka za nani anahusika na shambulio hilo. Kundi la Houthis wamekuwa wakipambana na wapiganaji kutoka Al Qaida katika peninsula ya Arabian na washirika wengine wa Kisuni toka walipoingilia mji mkuu wa Yemen, Sanaa, mwezi Septemba. Maafisa wa Gambia wanasema Rais Yahya Jammeh amerudi nchini siku moja baada ya kile kilichoonekana kuwa jaribio la kumpindua. Maafisa wanasema Bwana Jame aliwasili Banjul mapema leo, japo kulikuwa na taarifa zinazokinzana kwamba alikuwa Ufaransa ama Dubai wakati mashambulizi yalipozuka. Vikosi vya usalama waliuzima mji na kufanya doria mitaani baada ya kadhia ya siku ya Jumanne katika makazi ya raisi. Serikali haijatoa taarifa rasmi kuhusu nini kilitokea, lakini taarifa imepinga kuwepo na hali ya kutokuwa na usalama. Mashuhuda wamesema mji wa Banjul ulikuwa tulivu hii leo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express, Washington DC. Mwanasiasa wa siku nyingi Beji Kaid esebsi ameapishwa kuwa rais mpya wa Tunisia na kuwa kiongozi wa kwanza kuchaguliwa katika uchaguzi huru toka nchi hiyo ilipojipatia uhuru kutoka Ufaransa mwaka 1956. Bwana Esebsi alikula kiapo mapema leo katika sherehe ndani ya bunge ambapo chama cha Nida Towns kilishinda viti vingi katika uchaguzi wa mwezi Oktoba. Rais huyo mwenye umri wa miaka 88 alishinda mbio hizo za uchaguzi mwezi huu akimshinda mpinzani wake Monsef Marzouk ambaye alihudumia Tunisia kama rais wa mpito toka kuondolewa kiongozi wa muda mrefu Zine El Abidin Bin Ali mwaka 2011. Maafisa wa Philippines wanasema idadi ya vifo imeongezeka na kufikia hamsini na watatu kutokana na kimbunga cha Jagbi kilichosababisha mmomonyoko wa ardhi na mafuriko katika maeneo ya katikati na kusini mwa nchi hiyo. Vifo vingi vilitokea Jumanne baada ya kimbunga kuondoka kusini mwa kisiwa cha Mindanao, ambapo siku moja mapema mvua kubwa ilinyesha na kufunga barabara kuu na madaraja. Wakazi wengi na mamlaka walishtukizwa na mamonyeko mkubwa wa udongo ambao ulifukia nyumba na magari chini ya miamba na tope. Maafisa wanasema darzeni ya nyumba ziliharibiwa. Raia wa New Zealand wamekuwa miongoni mwa watu wa kwanza duniani kusherehekea kuukaribisha mwaka 2015, wakiwa katika saa kubwa kwenye jengo refu la Auckland, wakihesabu dakika mpaka ulipoingia mwaka mpya. Mlipuko mkubwa wa fataki ulionekana katika jengo hilo mara tu ilipotimia saa sita kamili usiku. Baada ya mwaka uliokumbwa na kadhia nyingi kama za vitisho kwa sekta ya utalii, mlipuko wa Ebola na ajali za ndege, watu wengi ulimwenguni watasamehewa endapo watasema afadhali mwaka 2014 umekwisha, na karibu mwaka mpya. Maafa ya hivi karibuni yamezima mipango ya, ya sherehe nchini Indonesia. Maafisa wa Jakarta wamesema mji ungefanya sala kwa wale walioathirika na ajali ya Air Asia namba 85 na mmomonyoko wa ardhi katika katikati mwa Java. Nam, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari ya kuchukua uzito wa juu ni nchini Kenya ambapo Rais Uhuru Kenyatta amemteua Bwana Joseph Kipchichir Boynet kuwa kamishina mpya wa polisi nchini humo. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama na afisa ya polisi wa zamani nchini Kenya, Bwana Rashid Rotich na kutaka kujua amepokea vipi uteuzi huo. Imechukuliwa kwa wakati muhimu sana katika taifa la Kenya, mambo kwa mambo yaliyokuwa ametokea hapo awali. Bwana Boinet ni ofisa wa polisi wa zamani na amewahi kufanya katika intelligence NSIS. E, na yeye ako na masters mbili katika mambo ya security na ni mtu ambaye nafikiri kwamba eh, Rais Kenyatta amechakua the right person. Kwanza wakiambatana waziri wake ambaye ni Ngaiser, naona mambo ya usalama sasa itadhibitiwa kwa njia ifasayo. Na kwa upande wa wananchi, pengine mpaka hivi sasa, tangu habari hii imetangazwa nafikiri, wao kwa upande wao uh, wamepokea vipi habari hii? Nafkiri wananchi wanafahamu bwana Poine wakati alipokuwa uh, wakati ya mstaafu rais Moi na alikuwa anafanya kazi yake vizuri mpaka wakati ya uh, rais mstaafu uh, mwaijibadhi ndio akaingiza bwana kishangi uh, kulikuwa hakuna incidents ambayo inatokezea kama wakati huu, lakini ripoti zake na vile performance yake na uhusiano yake na mausa ya polisi itakuwa ni bora, ni ni mtu anaelewa kazi, yani ni bora kabisa, na anajua kwamba kufanya coordination ya polisi kutoka commanding officers, service commanders mpaka chini, yeye anafahamu vizuri sana namna ya kucoordinate kazi yake na, na unafahamu kwamba hivi sasa, kama unavyoona, mashambulizi yamekuwa yakionekana yakiendelea kien, ya sana eh, katika maeneo mbalimbali, na kuna baadhi ya wananchi ambao wamepoteza imani yao na uongozi wa polisi wakizingatia kwamba wengi hasa maeneo ya wale wenye asili ya Kisomali wamekuwa mara nyingine wakikutana katika hali ya kutatanisha kidogo katika uhusiano wao na polisi. Vipi unafikiri kwa upande huo? Ni kweli kabisa, kuna matatizo katika coordination ya ya police work. Kumekuwa ndani ya hii katiba ambayo ilipitishwa hivyo karibuni, imefuniwa kitengo ingine inaitwa IPOA na ingine inaitwa sijui police commission. Hii ndio inaleta interference katika police work unakuta sasa, Inspector General ana full command ya askari sasa. Ndani ya askari imegawanyika na hakuna coordination kwa sababu ya command, askari inatakikana one center of command, lakini unakuta kwamba kuna watu wakina Macharia na ingine naitwa Kavuluti na na na na, na na na na kati ya aliyekuwa commissioner general Kimaio. Ni mchambuzi wa masuala ya usalama nchini Kenya, bwana Rashid Rutich, akizungumza na Sauti Amerika. Naendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Na katika hoja kwa hoja hii leo tunaangalia kushuka kwa kiwango cha elimu katika shule za umma nchini Kenya. Yupo Peter Ndirangwa na James kimario kimaro wakijadili swala hilo. Kwa upande wangu naonelea kwamba bidi ingekosa kwa walimu wenyewe, jinsi vile walimu kama sasa. Nafikiri wiki ijayo atakuwa na mgomo, shule zinafunguliwa wiki ijayo, walimu nchini wameamua kugoma, kugoma juu ya mahitaji yao yao ambayo serikali bado hayajatimiza, kwa sababu wanataka pay allowances na serikali haitaki kuwapatia ile motisha ya moral, hakuna kwa walimu. Nakubaliana na Bwana James kwamba viwango vya elimu vimeshuka, kwani walimu walisahaulika kwenye upande wa kuwapa motisha. Uh, nafikiri huu mwelekeo kwamba mitihani uh, ndiyo elimu, naona kila mtu elimu elimu imedidimizwa ikawa ni, ni kupita mtihani peke yake, nayo elimu bora itawekwa kando. Kwanza kwa vile kama watu wavyoona vile vitabu vinavyotumika shuleni nyingi ni vitabu vilivyorahisishwa, oversimplified textbooks. Nakuba nakuba nae Bwana Pita sasa, pia maenda ya kuongezea hapo pia yeah. akisema akisema mambo ya vitabu na nini ndo inaongeza pia faa, ama vyombo za masomo amian za shule, kama equipment, na tunaweza kwa kizungu equipment, shule hapa nchini Kenya, uki- mi nshaenda shule pale ma-hapa Marekani, na najua ukinyi unaexpect ukienda shule unakinye yeah. utapata vifaa zenye yeah. utapata, lakini ukija hapa shule tumekuwa ile ziko neglected ile ile to an extent shule hamna kompyuta uh, kitu kama hiyo kitu ambacho kwa, kwa kawaida inatakiwa, kwa, kwa, kwa kawaida kila mwanafunzi at least shule iko na library ya kompyuta, lakini hapa nchini shule uh, chache sana, ambapo nyingi zake ziko wenye watu binafsi zinaweza kuwa na vifaa kama za kompyuta kwa maabara ya kompyuta uh, ukiangalia uh, shule za public za serikali hamna. Serikali ihusike iwe involved, iwache kuachia wazazi maneno ya shule. Shule inatakiwa uh, ni bidi ya serikali na ni bidi ya wazazi, lakini si kuachia wazazi kila kitu. Wakitaka mtoto niwe wa, uh, kitabu fulani ama niwe kifaa fulani, serikali uh, yamwachia ya mzazi. Na wazazi kusema kweli, hapa nchini Kenya, wengi wao wenye wanapeleka wenduwa uh, watoto kwa shule hizi za umma tunaona walimu wengine wamekuweko kwenye kazi hii kwa muda wa miaka ishirini, lakini maarifa walionayo ni yale yale waliopata walipokuwa vioni. Mnasikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Live Talk Live Talk, kila Ijumaa. Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika hapa Washington DC. Live Talk, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Hii ni VOA express ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, usisahau basi katika live talk Ijumaa ya wiki hii tutazungumzia maazimio yako ya mwaka mpya elfu mbili na kumi na tano. Haswa ni njema kabisa ya kuweza kujua nini hasa ambacho unatarajia, nini ambacho unapanga, na unaamini kabisa mwaka elfu mbili na kumi na tano utakuwaje. Sijui sande, binafsi yako wee, mwaka elfu mbili na kumi na nne sijui unauelezeaje? Ulikuwa mzuri kwangu mimi, sio mbaya hata kidogo, japokuwa dunia kidunia kidunia, tulikuwa, mambo yamekuwa me ni mengi kwa, na mambo mazito, mengi, na kabla hatujaondoka 2014 tumepata ajali nyingine tena. Naam, haya basi, msikilizaji, hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Anaitwa Kidumu akimshirikisha Juliana Kanyomozi kutoka kule nchini Uganda, wanakuambia haturudi nyuma na hatu. Mimi taweza kuishi bila wewe ukinia, tukienda zako, kama ni ukweli yale nasikia kwa majirani, yakamutakuja kwenda zako uliliaidi, tutakuwa tukijadiliana kwa maswali yangeleta utata Na mambo mazito hayo Idi Ligongo kabisa kabisa. Sunday Shomari ni uh, tarehe 31, njema kabisa. Na msikilizaji wa VOA Express Kidumu tulikuwa naye, alitutembelea hapa idhaa ya Kiswahili sauti ya Amerika hapa Washington DC na Harrison Kamau <laughs> uh -huh. alifanya naye mahojiano na tutakuletea mahojiano hayo pengine kesho katika VOA Express kuweza kujua nini hasa ambacho alizungumzia. Kwa hiyo, msikilizaji, ukae standby na masikio yote awe wazi kumsikiliza Kidumu ndani ya VOA na msikilizaji, basi tukirudi tena tukielekea hivi sasa huko nchini Tanzania, mshukiwa mmoja raia wa Sera Leon aliyekuwa mahakamani kwa ajili ya kesi yake ameuawa na askari alipokuwa akijaribu kutoroka. Na muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu wa Dares Salam, Khalid Famau, na kutaka kujua polisi wanazungumziaje kuhusu tukio hilo la kusikitisha ambayo ameitisha kamanda Kova leo hii anasema kwamba tukio lilitokea, ambapo mtumiwa uh, mahabusu aliopigwa risasi aliyoomba kwamba kwenda kujisaidia msalani. Kwa hiyo wakati yule mlinzi anamsubiri kwa, kwa nje, ndio yule mahabusu alifanikiwa ku, kupenya penya katika chochoro chochoro za mule katika mahakama na kufanikiwa kumtoroka yule mlinzi. Kwa hiyo mlinzi, baada ya kutaharuki kwamba yule mahabusu hayupo, na kwanza katika juhudi za kumtafuta ndiko ilipotokea kisanga hiki, na ambako waliweza al, kum, kumshambulia kwa kumpiga risasi ya kichwa. Sasa pengine unaweza ukaangalia tu hali ilivyokuwa pale, huyu mshukiwa au huyu mahabusu alikuwa anajaribu kutoroka, inafahamika hivyo, lakini mara nyingi inafahamika kwamba polisi labda wanapokuwa wanajaribu kumkamata mshukiwa huwa hawakimbilii kumuua moja kwa moja. Hilo pengine waandishi hawakulizungumza au kamanda Kova hakuligusia kabisa. Kwanza kwa mimi, ambaye niliwahi kufika katika eneo la tukio mapema kabisa, kabla hajashushwa yule mtu katika katika uzio wa, wa mahakama, watu wengi walaumu kitendo ambacho kilifanyika, ambao walikuwepo katika tukio zima, linaendelea wanasema kwamba kulikuwa na mkimbizano kati ya yule mtuhumiwa na, na na polisi na, na katika eneo lili la mahakama kwa kwa wa, wa, wa, wa, wa, wa mashuhuda waliokuwepo wanasema wa, wa kwamba walikuwa na uwezo kabisa wa, wa wao kuweza kumdhibiti yule yule mahabusu aliyetaka kutoroka, kwa sababu uh, wakati yanajaribu kuruka ni mita chache kutoka katika lango kuu la kuingilia mahakama ma, maha ya mkazi wa mahakama ya Kisutu pale. Kwa hiyo, ku, kulikuwa na uwezekano kabisa kwamba wale walinzi wa bitini kule wangeweza kabisa ku, ku, kuz, kuzunguka na kuweza kumkimbiza pale ambako a, a, a, a, angeweza kurukia katika upande wa pili wa jengo wa, lakini mbaya zaidi wakiwatia wa hofu watu wa pale, kwa sababu so zile risasi zilionekana kupiga hadi katika majengo ya, ya, ya jirani na mahakama. Na mahakama kuna jengo pale kama, kama kama kama substation ya TANESCO pale, kuna jengo moja na zile risasi zimeonekana kwenda kupiga katika moja ya ya majengo ya ukuta jirani karibu na, na pale mahakama ini. Vile vile wanasema kwamba e, ipo sheria ku, ya kihalali kwamba ku, kuweza kuchukua nguvu ya ziada pale mtuhumiwa anapojaribu kujaribu ku, ku, kukimbia uh, mikono salama ya, ya, ya ulinzi ya, wa, wa polisi. na mwandishi wetu wa Dar es Salaam Khalid Fama wakizungumza nasi kutoka Dar es Salaam na hivi sasa. Basi hebu tuangalie, msikilizaji, ikiwa ndio hivyo, mkesha wa mwaka mpya, kama huna kazi, je, wafanyaje? Mimi hapa nilipo najihusisha na mambo ya kilimo, na kiukweli anisaidia na kilimo tujusinacho nta matunda. Kwa hiyo nasioni tabu yote ya maisha mpaka saa hizi kwa sababu ya kabla ya sijaanza na hi, hali ya kujihusisha na kilimo, kiukweli nilikuwa na maisha magumu Afu ni mimi niko na mimi niko nalalamika ni na kibarua hivyo hivyo kama wenzangu wanavyolalamika kwa sasa, lakini kwa sasa kiukweli maisha kwangu amekuwa rahisi. Ningependa kuwasihi vijana wenzangu kuhusu kibarua kwamba jamani, tujitume, tusilamike sana. Ni watu wengi wanalamika kwamba hakuna kazi, lakini kazi zipo na kazi mekuta mtu pona we mwenye tumemkona wako kujituma tu mwenyewe, ndio kazi ambayo inakuwa rahisi. Tusubiri kuajiliwa, yani tujtuj tunajiongeza fasi, tunajituma kwa sababu nakuta mtu yani, mwili wako wenyewe ni mtaji tosha tu Unanza kufanya kazi yoyote ile, ni unaweza ukalima karoti, matunda, kakusaidia mboga mboga, afu ni kilimo ambacho ni simple sana sima, kwa sababu vijana siku hizi wanapenda kuajiriwa, ndio maana baki kulalamika kwamba ajira hamna, lakini kiukweli vijana zangu bwana ajira zipo. Naitwa Ali Moto, niko Tanzania hapa mkoa wa Pwani, wilaya ya Mkuranga, kijiji cha Mwausembe. kama una kazi kijana, nattajiwa ni kujituma zaidi na kufanya kazi kwa mafanikio, ili mradi upate maendeleo yako binafsi. Pia kijana kama kijana kama kijana una elimu inabidi ujiendeleze na elimu, na kama pia kwa bahati mbaya umekosa elimu, basi itabidi ujitahidi kwa mbinu tofauti, maana kama utakuwa mjini utafanya biashara tofauti kijana, ili mradi upate kujiendeleza. Pia kama utakuwa kijijini itabidi nye maendelezo tofauti kama unaweza ukalima shamba ili mradi ukapata maendeleo tofauti. Yani inabidi kijana ni kujituma, si kijana kukaa tu pamoja na kushawishiana mambo tofauti, ukashawishi wizi au vipi, lakini mafanikio ni kujituma na tofauti kujituma kwake niwe mwenyewe tu, kijana inabidi kujituma. Naitwa Patrick Mkandi, ni mtendaji mkuu wa kampuni ya KK Marketing. Kama kijana hauna kazi, unachotakiwa kufanya ni kwanza kujipa muda wewe kutafakari ni vitu gani ambavyo vimekuzunguka mazingira ambayo unaishi kwa maana ya kuweza kuangalia kwamba ni kitu gani ambacho kinaonekana kuwa tatizo, na wewe kukifanya kiwe fursa kwako, yaani ukifanyie kazi kwa namna ambapo kinaweza kikaleta muunganiko. Chukulia mfano, kama unaishi sehemu ambapo labda kuna ukosefu wa huduma fulani au kuna ukosefu wa kitu fulani ambacho wewe unaweza kukipata na kukifikisha pale kinapotakiwa, manake unaweza ukatumia kama chanzo cha kipato, manake unaweza ukajitengenezea kazi. Hicho ni kitu cha kwanza, lakini pia kitu cha pili, sasa hiyo inategemeana na wewe una kipaji gani kwa sababu kuwa na kipaji ni jambo la kwanza, alafu kukifanya kipaji kiwe njia wewe kupata kipato ni, ni jambo jingine. Kwa inabidi ukae uangalie wapi ambapo uwezo wako upo zaidi na ni kwa namna gani ambapo unaweza ukafanyia kazi uwezo wako huo ulionao kuweza kukufanya iwe ajira yako rasmi. Hii ni kwa wote, kwa wale ambao wamebahatika wame kufika kwenye elimu za juu na wale ambao hawajabahatika kufika kwenye elimu za juu. Kwa hiyo ni rahisi zaidi kutengeneza kazi kuliko kutafuta kazi, kiwa tu, unafahamu kitu ambacho unatakiwa kukifanya. Unajua unatakiwa ufanyeje, na siri kubwa ni kuto kata tamaa, kwa sababu unapoingia kutoa ya kujitengenezea kazi haiwi rahisi, kwa sababu wewe ndo unayetengeneza mfumo <tune> Haya basi, msikilizaji, hii ni VOA Express kutoka hapa Washington <laughs> DC. Naona Sandey Shomari unanesanesa kabisa, unauhakika na tarehe thelathini na moja wewe? Nam, unajua unapofikia wakti kama huu ni wakti wa pekee kabisa. Kwa hiyo eh, unamshukuru Mwenyezi Mungu kwamba mwezi mwaka huu ndio hivo unakamilika, na hii ndio VOA Express yetu ya mwisho kwa elfu mbili na kumi na nne haswa haswa kwa hiyo basi sasa, asaankia kwa wasikilizaji wetu, tuwaambie. Uliniuliza mwanzo mimi nilivyouona mwaka ulivyokuwa. Sasa vipi, wasikilizaji tuwasikilize nao, wanasemaje mwaka elfu mbili na kumi na nne ulivyokuwa kwao na maazimio ya elfu mbili na kumi na tano. Napenda kusema tu kuwa mwaka elfu mbili na kumi na nne ulikuwa ni mwaka mzuri, ingawa ulikuwa na matatizo mengi eh, ya hapa na pale. Nakumbuka tu kuwa ulipoanza kidogo nilikuwa sijisikii vizuri, naumwa lakini niliweza kupata matibabu na niliweza kusafiri mpaka Guanzu China mpaka nyumbani Tanzania, na kwa hiyo ulikuwa ni mwaka mzuri. Matarajio yangu ya mwaka ujao ni kuwa nitakuwa na afya njema na nitaweza kufanya mambo mengi ambayo kwamba kuweza kuyafanya mwaka jana kwa sababu moja nyingine. Asante sana. Mwaka elfu mbili na kumi na nne ulikuwa mwaka mzuri sana kwangu. Nyumba yangu yote, watoto wangu wako shule na mi mwenyewe niko shule um, kama mwanafunzi wa PhD. Kwa hiyo mwaka umeisha na hesabu kama karibu miezi kumi na nane hivi, na mi ni maliza PhD. Kwa hiyo nashukuru sana, mwaka wangu ulikuwa mwaka, mwaka, mwaka wa shule. Kila mtu nyumbani kwangu iko kwa shule. Basi na vitu vingine tunaomba tu afya njema, afya njema kwa watoto wangu, afya njema kwa mama yangu, afya njema kwa ndugu zangu wote. Kwa ujumla naweza kumshukuru Mungu kwa hali zote, kwa hali, kwa ujumla kwamba nimekuwa mzima kuanzia uh, Januari mpaka hii Desemba kwa mwaka uliopita. Nashukuru tu wote, ndugu zangu wote tuko wazima, na kwa ujumla kwa mwaka ujao nategemea kama Mungu akipenda, kuanza masomo pia, kuweza kuungana na mke wangu ambaye Uh, naendelea kushughulikia kuja hapa Marekani America. Naendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msahau wa msikilizaji, pia unaweza kutusikiliza katika mtandao wetu wa Facebook, na humo utume maoni yako mbalimbali. Basi mbali, kabla ya kufunga matangazo yetu ya leo, Idi Ligongo atakusomea muktasari wa habari. Mamlaka za Indonesia zinaamini zimeweza kupata eneo ilipo kipande kikubwa cha ndege ya Air Asia ambayo ilipata ajali katika bahari ya Java, huku kazi ya kutafuta miili ikisumbuliwa na hali mbaya ya hewa. Mjitoa muhanga ameshambulia mkusanyiko wa waasi wa kishiha wa Hauthi katikati mwa Yemen na kuua watu wapatao 33. Mlipuko huo wa mapema leo umetokea wakati watu wakisherehekea siku ya kuzaliwa Mtume Muhammad katika kituo cha kitamaduni katika mji wa Ib. Maafisa wa Gambia wanasema rais Yahya Jammeh amerudi nchini siku moja baada ya kile kilichoonekana kuwa jaribio la kumpindua. Maafisa wanasema bwana Jammeh aliwasili Banjul mapema leo, japo kulikuwa na taarifa zinazokinzana kwamba alikuwa Ufaransa ama Dubai wakati mashambulizi hayo yakitokea. Mwanasiasa wa siku nyingi he, Beji Kaid Esepsi ameapishwa kama rais mpya wa Tunisia na kuwa kiongozi wa kwanza kuchaguliwa katika uchaguzi huru wa nchi hiyo ulio Ilipopita, ilo, iliyojipatia uhuru kutoka ufaransa mwaka 1956 msikilizaji ni idi ligongo huyo na muhtasari wa habari tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba wote waliofanikisha kuletea matangazo haya msimamizi wa matangazo haya alikuwa mwamoyo hamza mwelekezi dwayne collins mimi ni sunday shomari nikiwa naye mimi ni idi ligongo tukiwaaga kutoka washington dc kwa herini