Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Nayekakaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau. Leo Ijumaa, Januari 2 mwaka wa 2015, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM kule Kisumu na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo ya Live Talk ya kwanza kwa mwaka huu wa 2015. Uwanja ni wako wewe msikilizaji, kutoa maazimio yako kwa mwaka huu wa 2015. Mimi na familia yangu tukakaa pamoja tukathimini tuka mambo machache tuliyoyafanya kwa zizuri, meisha, nemajuri, mwaka uliopita tukajipanga kwa kifupi kwa mwaka huu. Sasa vizuri, mambo yale yote ambayo yalikuwa ni negative yao yameisha na mambo yale mazuri tuendeleze kwa ajili ya mwaka huu ulioanza sasa. Haya basi, maazimio kwa mwaka huu yanatofautiana ni kutokana na kila mtu kuweka kipaumbele chake katika suala fulani. Maazimio yangu kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano ni kwamba binafsi nimejipanga kuna mba mba kwa kuna... Kuna mba mba na amba kimaendeleo ambayo nataka kuyafanya, mambo ya biashara ambayo nataka nianzishe, mambo ya transport kwenye. Mungu akijalia, nam jumuika nasi msikilizaji, hadi mwisho wa matangazo haya ya Live Talk. Msikilizaji, unaweza ukatupigia simu ukianza na alama ya kujumlisha 2026193151. Narudia nambari ya simu tupigie hapa studio, unaanza na plus 2026193151. Lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Mahakama Kuu nchini Kenya imesitisha kwa muda wa vipengele muhimu vyenye utata kwenye sheria mpya ya usalama wa taifa mpaka uchunguzi kamili ufanyike kuhusu sheria hizo. Jaji wa Mahakama Kuu George Odunda alisema Ijumaa kwamba sheria hiyo mpya inayopinga ugaidi ilizusha wasiwasi kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu. Hatua hiyo inafuatia changamoto za kisheria zilizotolewa na upinzani nchini Kenya baada ya kutia saini mswada wenye utata uliopitishwa na bunge mwishoni mwa mwaka jana, rais Uhuru Kenyatta alisema mwezi uliopita kwamba sheria hiyo inaipa, inaipa nchi baadhi ya mbinu zinazohitajika ili kupambana na kitisho cha ugaidi. Timu zinazotafuta maiti za binadamu waliofariki za watu waliofariki katika ajali ya ndege ya AirAsia huko Indonesia inasema itatumia vifaa vya chini ya bahari kutafuta miili zaidi ya abiria waliokufa kwenye ajali hiyo, baada ya hali ya hewa kuimarika huko Indonesia. Maafisa nchini humo wanasema mpaka sasa wameopoa maiti 22 baada ya kupata miili zaidi leo Ijumaa. Ndege hiyo ilikuwa imebeba abiria mia moja sitini na wawili pamoja na wafanyakazi wake kwenye mitambo ya rada siku ya Jumapili. Hali mbaya ya hewa inaendelea kutatiza juhudi za kutafuta mabaki ya ndege hiyo aina ya Airbus A320. Maafisa wa Somalia wanasema wanamgambo wa Al Shabab wameshambulia kituo cha kijeshi nje kidogo ya mji wa Baidoa na kuwaua wanajeshi sita wa Somalia. Maafisa wanasema mashambulizi hayo yamesababisha majeraha mabaya kwa watu wengine 18 wakiwa na majeraha mabaya. Mapema wiki hii Marekani ilithibitisha kuwa mkuu wa masuala ya kijasusi wa Al-Shabab Tahil Abdishakul aliuawa katika shambulizi la angani la Marekani akiwa kwenye gari katika mji wa Sakuu. Pentagon inasema kifo cha Tahil, ambaye aliwajibika kwa operesheni ya nje za Al-Shabaab kitakuwa pigo kubwa kwa kundi hilo la wanamgambo ambalo linafanya mashambulizi dhidi ya serikali ya Somalia, washirika wa Marekani na maslahi yake. Maafisa wa Utaliano wa wamedhibiti meli ya mizigo iliyokuwa imebeba mamia ya wahamiaji na ambao wafanyakazi wake waliitelekeza wali, wali nje ya pwani ya nchi hiyo. Hii ni mara ya pili walinzi wa pwani ya Utaliano wameokoa meli kama hiyo. Maafisa wa idara ya walinzi wa pwani wamepelekwa kwa helikopta kwenye eneo hilo iliyowekwa nje iliyopewa jina kwenye meli hiyo iliyopewa jina la Ezadin. Meli hiyo ilikuwa na bendera ya Sierra Leone, lakini haikuwa na mfanyikazi yeyote ndani na ilikuwa haina huduma za umeme, kutokana na mawimbi makali ya bahari yaliyokumba meli hiyo kusini mashariki mwa Italy maafisa wanasema ilikuwa na wahamiaji 450, wengi wao kina mama na watoto. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Jamii ya mwandishi wa habari aliyezuiliwa nchini Misri imetoa ombi kupitia kwa wakili wake arudishwe nyumbani hatua hii inafuatia uamuzi wa mahakama ya Misri hapo jana kumfungulia mashtaka upya mwanahabari Peter Geste wa Al Jazira pamoja na wenzake Muhamed Fami, raia wa Canada mwenye asili ya Misri, na Baha Muhamed kutoka Misri. Ndugu za Geste wanasema wana matumaini kuwa ndugu yao ataruhusiwa kurudi nyumbani Australia kufuatia amri iliyotolewa na rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi inayompa uwezo wa kuwarejesha washukiwa wa kigeni makwao. Gavana wa zamani wa New York Mario Cuomo, ambaye alihudumu kama gavana wa jiji hilo kwa mihula mitatu na ambaye pia ni babake gavana wa hivi sasa wa New York, amefariki dunia jana akiwa na umri wa miaka themanini na miwili. Cuomo, mdemokrati mwenye msimamo huria, ambaye hakuwahi kugombania urais wa Marekani licha ya kuonekana kuwa mwenye nafasi nzuri miongoni mwa wagombea. Cuomo alitegemewa kuhudhuria sherehe ya kuapishwa kwa mwanaye kwa, kwa mhula wa pili Alhamisi, lakini hakuweza kutokana na kudhofika kwa afya yake. Cuomo alikuwa gavana mashuhuri wa jiji la New York kati ya mwaka wa 1983 na 1994 na alizaliwa Juni 15 mwaka wa 1932. Afisa wa Afghanistan amesema wanajeshi ndio wanaowajibika kwa shambulizi la roketi iliyoua watu 17 kwenye harusi katika mkoa wa Helmand kusini. Naibu gavana wa Helmand Mohamed Jan Rosula amesema wanajeshi walirusha roketi hiyo baada ya kushambuliwa na wapiganaji kwenye eneo hilo. Ameongeza kwamba wanajeshi wanaotuhumiwa kuhusika na tukio hilo wamekadhibitiwa mahakama ya kijeshi. Walioshuhudia hapo awali walisema kwamba waliokufa walikuwa watu 26, wengi wakiwa wanawake na watoto. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameshutumu vikali tukio hilo na kuiomba serikali ya Afghanistan kufanya uchungu, uchunguzi na kuchukulia hatua za kisheria wale wote waliohusika. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema kwamba imesimamisha kazi mwanadiplomasia mkuu mmoja, wakati uchunguzi ukiendelea, kufuatia tuhuma za kibinadamu ambazo hazijaelezwa kwenye taarifa ya mstari mmoja ambayo imetolewa leo. Waziri hakutoa maelezo zaidi juu ya kilichosababisha naibu waziri wa mambo ya kigeni Zang Kusheng kusimamishwa kazi. Zang ndiye mwanadiplomasia wa kwanza mkuu kupatikana kwenye kampeni ya rais Jinping ya kupambana na ufisadi. Msemo, msemo wa kukiuka nidhamu mara nyingi unatumika kuelezea ufisadi nchini China. na msikilizaji, karibu rasmi katika live talk ya kwanza kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano ambapo leo hii tunazungumzia maazimio au malengo yako wewe, msikilizaji, katika mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano ikiwa ni siku ya pili tu katika mwaka huu. Kwa kuendeshea kipindi hiki hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, nikishirikiana naye Harrison Kamau. Pamoja na mgeni wetu katika live talk ya leo atakuwa Hoistem kutoka Tanzania. Vilevile vile tunasubiri bado simu kutoka kwako wewe msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi na imani. Hoistem, unanisikia hapo ulipo? Ndio, nakusikia Mkamiti. Kwanza nikutakie heri ya mwaka mpya na wewe pia, na nyie pia mlioko studio na wasikilizaji wat, wote wa redio, asante sana, asante sana, tunashukuru. Basi kabla ya kukaribisha simu za wasikilizaji wetu kuweza kutueleza maazimio au malengo yao katika mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano, kwanza basi hebu nianze na wewe binafsi Oistem, maazimio yako au malengo yako kwa mwaka huu ni yapi? <laughs> <laughs> <laughs> nashukuru sana mkamiti uh, kwa kweli kila binadamu uh, mwenye akili yake timamu uh, kuna wakati nafikia unajiwekea malengo mengine ukijua kabisa kwamba unaweza ukayafikia kwa kwa nusu kwa asilimia hamsini uh, na mengine unaweza ukafikia kwa asilimia themanini au unaweza usifikie kabisa kwa hiyo napenda nikiwa nazungumza hapa kwa sababu nazungumza na dunia nipende kuweka wazi kwamba nikisema malengo yangu hata kama yasipofika yakifika asilimia themanini kati ya asilimia mia ambayo nimejiwekea, lakini ni malengo yangu ambayo nilikuwa nime, nimejipangia kwa mimi mwenyewe. Kwa kweli ningependa sana sana kutimiza ahadi ya kuwa mmoja wa wana diplomasia wakuu uh, duniani. Sasa hivi niko katika shirika la Umoja wa Mataifa Tanzania kama mkuu wa mawasiliano na ningependa niendelee kujiendeleza niweze kukutana na wa wananchi wa dunia, sio wananchi wa Tanzania tu, lakini kuweza kusaidia jamii kwa kupitia kazi ninayofanya na kupitia shirika la Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo sasa hivi ninachofanya anajiendeleza katika masomo yangu mbalimbali, nasoma Kifaransa, nasoma nachukua shahada uh, cha, uh, nyingine kwa cha uh, ya mawasiliano nachukua sasa hivi ya biashara, kutaka tu kujua hali halisi ya dunia ili niweze kujiweka sawa, na tayari nilishamaliza shahada nyingine ya, ya diplomasia na mambo ya uandishi wa habari na mawasiliano ya jamii. Kwa hiyo hayo ndio malengo yangu, lakini kwa upande wa jamii yangu kama mrembo wa Tanzania uh, mwaka tisini na tisa, ambapo nimekuwa nikifanya shughuli nyingi za jamii kupitia kipindi cha Mimi na Tanzania, uh, ni, kusa, ni kuendelea kusaidia jamii yangu. nimefanya hmm. kipindi hiki kwa miaka mitatu sasa, na mafanikio nimeyaona haswa kuelekea kwa wanawake ambao wananyanyasika au kwa watoto ambao hawapati haki zao. Tunawaelimisha kwa kupitia vipindi na hasa vijana wa Tanzania. Na nyie kama watangazaji uh, wa mnaelewa wazi kwamba Tanzania ni kati ya nchi zinazoongoza kuwa na vijana wengi. Tuna vijana zaidi ya asilimia sitini na tano ambao wengi wao wanamaliza shule. Sasa hivi tunaambia Tanzania inaongoza kwa vijana Afrika ya mashariki kumaliza shule wengi lakini wanaajiriwa wachache, nikiwa na maana kwa mwaka unakuta vijana zaidi ya laki nane wanamaliza shule lakini wanaajiriwa labda chini ya laki mbili Unakuta vijana ambao hawajaajiriwa wako zaidi ya laki sita Je, kipindi changu mimi, malengo yangu nimejekea ni nini? Kipindi hiki nataka nijikite sasa hivi kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa kuhakikisha vijana hawa, tunakwenda katika kampuni mbalimbali mbali, tukiwa na uh, maelezo yao na vyeti vyao, unaangalia uelewa wao, tunafanya mashindano kwa kupitia vipindi na tunawakaribisha wadau sasa tunaongelea makampuni makubwa nchini Tanzania ambayo yanataka kuchukua vijana lakini wanashindwa kupata uhakika wa vijana tunaowachukua. Kwa hiyo wale vijana wakielimishwa, tukiwaelimisha jinsi ya kufanya interviews, jinsi ya kuzungumza na watu, jinsi ya, ya, ya, technical capacity, capacities, unakuta na wenyewe wanakuwa na ule uelewa na tunaita kujiamini. Kwa hiyo wanakwenda, wanaweza kufanya vizuri na wanapata kazi. Kwa hiyo nataka nitumie kipindi kama, kama mashindano fulani, lakini unakuta unamsaidia kijana mwenzako, na unakuta anakwenda kusaidia jamii nyingine nyingine na na kubwa. Samahani kubwa na oisi, sina nia ya kukatiza, lakini naomba kwanza tu, tu, tusimame hapo hapo ulipo tuwasikilize kwanza wasikilizaji, ambapo naambiwa kuna Wasame, yeye anatokea Minnesota hapa nchini Marekani. Karibu Wasame, kama unanisikia. Nashukuru ku, kunipatia ku, hiyo fursa uh, ya kutoa maoni yangu ya hii miaka mpya Uh, kama Mkenya ambaye ambaye anaishi hapa Marekani kwa muda uh, ku, uh, kumi na tano, miaka kumi na tano. I'm the Director of Africa Reconciliation and Development Organization, yaani uh, kujadiliana na kusamehana shirika. Nataka sana kuchukua fursa hii uh, kuwaombea wakenya wangu wenzangu uh, wakae na amani na mapendano Asan, asante sana Wasame, tunakutakia heri ya mwaka mpya na malengo yako yeah, yafanikiwe kwa amani pia. Tunaambiwa kuna msikilizaji Harison. Uh, kwa hakika kweli kabisa. Kabla ya kuenda kwa msikilizaji mwingine ambaye na, naelezwa ni bwana Karaba kutoka kule Georgia, nasema hongera sana wewe bwana Wasame kwa kuweza kuungana nasi katika LiveTalk, na nimesikia kwamba pia una majukumu mazuri ambao unafanya ya uongozi uh, mahali tunaposema diaspora hapa ng'ambo. Kwa hivyo asante sana bwana Wasame, kaa pale tuendelee tu na kipindi. Uh, bwana Karaba, unanisikia ukiwa kule Georgia? nashukuru kwa kunipa hii fursa ya kuwasiliana nanyi naam, na natarajia kila mtu alipata mwaka mpya bora, mwaka mpya mwenye fanaka sana sana. Ningesema sisi wote tuendelee kuungana na kujaribu kusaidia vizazi vinavyokuja, maanake hao ndio ma, watu wetu wa kesho, maanake tusipowapa ule mkono wetu hawana mwelekeo, kama sisi hatuwezi kuongoza vyema. Kwa, kwa hivyo huu mwaka tuangalie hawa wa vijana barobaro, maanake hawa wa vijana ndio unaona wakikosa ajira na waanze kuyumba yumba, ndio unaona wanaanza kuingizwa kwenye vikundi vinaokuja kutudhuru sisi wenyewe, mahali popote tupo, sio hapa ugaibuni, mpaka pale nyumbani. Kwa hivyo mawaidha yale ningetoa ni sana sana, tujaribu kutafuta ajira na kuwapa mkono wetu kabisa kamili. Ndio, asanti sana Bwana Karaba na labda ka, kama ujaondoka, kabla hujaondoka Bwana Karaba, wewe uko, no. Uko sehemu za kule Georgia na mwenzangu pale pia Bwana Wasame yuko kule Minnesota. Sasa nyinyi mkiwa kama Wanakenya ama watu wa kutoka Afrika Mashariki ambao mko a, katika eneo hili la Marekani, wasia wenyu ama pia maoni yenyu ni yapi kuhusiana na uhusiano wa nchi yetu ya Kenya na nchi ya Marekani na matumaini yenyu na maazimio yenyu na mambo ambayo mnatarajia kuyaona ni yapi, uh, baina ya Kenya na nchi ya Marekani ambapo mnaishi nyinyi. Bwana Wasame Harrison. Wasame kwa bahati mbaya hayupo tena katika line. Oh, tunaye okay, mtu kutoka Georgia ya peke yake okay. <laughs> Bwana Karaba, basi matumaini na maoni yako ni yapi? Uh, yale ningetoa sisi hapa uhusiano wetu na hii uh, nchi ya ugaibuni ni sawa, manake lazima sisi pia tusimame kidete, manake unajua, kama unataka kusaidiwa we mwenyewe lazima uonyeshe bidii na uwe we mwenyewe umesimama imara ukajisaidia we mwenyewe. Kwa hivyo hatuwezi kukua sisi kila siku kama nchi yetu, kwa mfano nchi yetu ya Kenya eti mategemeo yetu yote ni nchi za kutoka nje kusaidiwa sisi. Wenyewe wananchi wa Kenya haswa, lazima tuungane sisi wenyewe, tujenge msimamo wetu msingi bora, ndio hata kama wanayekuja kutusaidia wanakuta tumechukua hatua. Tusiwe tunaegemea tu kwa upande wa kusema sisi tunatarajia watu kutoka nje kutusaidia, maanake tuna kila kitu tukiweza kukuwa na mipangilio bora hapo ningeona tunaweza kuchukua hatua ya kwenda mbele haraka iwezekanavyo, manake muda pia, watu wasikuje kuchoka sana. Vijana hawa wadogo, manake wamesubiri kwa muda mrefu, wakielezwa tu msemo huo unasemwa, viongozi wa kesho, viongozi wa kesho, mpaka wanatoa mvi. Kwa hivyo naona sisi wenyewe ndio tunatakiwa kwanza kuchukua jukumu la kwanza, sisi kama sisi wazazi, au watu wale wako mbele ya hawa wa vijana wa barobaro. Asante sana. Basi vilevile vile katika laini ya simu tunaye Musa Wilson kutoka Tanzania, tunakukaribisha na vilevile vile hapa studio tunakutakia uh, mwaka mpya. Karibu sana Musa. Na nashukuru mm-hmm. Ee, mwaka mpya umeenda vizuri nchini Tanzania, hakuna fuja wala kelele, hapakuwa na ghasia yoyote. Tunashukuru sana na, na, na ni nini, nini malengo yako au maazimio yako kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano yao ya kisiasa, kifamilia, binafsi au kijamii? Mwaka huu elfu mbili na kumi na tano nimepanga kujiajiri mwenyewe, e, sio kuajiriwa. Kifamilia natarajia kuoa tena, mtu mwingine mwingine, tuliachana. Sawa, basi, tunakutakia kila la heri katika mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano Musa. Uh, asante sana Bwana Musa kila laheri. Najua kwamba hakika um, mke utampata katika mwaka huu. Naelezwa kwamba uh, yeah. Asante sana kunaye Wambui uh, yeah, kwenye line kutoka kule New Jersey. Wambui habari gani? Sana, asanteni sana watu wa Voice of America kunipa nafasi hii. Kwanza kabisa nawatakia happy new year. Asante, asante. Na, kati ya malengo yangu mwaka huu ni kwanza na- ni, nataka kubadilisha diet yangu maana yake nataka kula vyakula vya afya ili na kufanya mazoezi mengi ili kupunguza magonjwa yanayopata watu kwa sababu ya kosa kula vizuri. Aa, na namba two nataka kujipatia muda kila wiki wa kuenda kuvolontia kanisani kwa wasiojiweza, ama palipopote ninapohitajika na pia inataka kuweka saa fulani kila wiki pia ya kukaa na jamii yangu ili kuimarisha uhusiano wetu hapa nyumbani asante sana msikilizaji kutoka new jersey tunashukuru sana msikilizaji wapo sasa unajiunga nasi unaendelea kusikiliza live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc vilevile tunasikika kupitia kwenye mtandao wetu www voa swahilicom na hivi sasa naambiwa kuna msikilizaji njeri kutoka kenya karibu msikilizaji na pia nakutakia heri ya mwaka uh, uh, mpya Mwanzo namshukuru Mungu ameniwezesha kuona mwaka huu wa elfu mbili kumi na tano na maazini yangu, maazini yangu mwaka huu ni kujiendeleza mimi kijamii, kifamilia, hata marafiki zangu. Asanti sana Njeri kutoka kule nchini Kenya. Na maazimio yako na pia matumaini ni yapi kuhusiana na nchi yote kwa jumla, nchi ya Kenya, una matumaini yapi, yani ambayo pia wewe unatarajia kwamba mambo yatabadilika kwa njia ya gani katika nchi yako ya, ya Kenya ya, yes. Mwanzo ninashukuru sana kwa sababu mwaka huu ni mwaka wa tatu wa serikali ambayo tunayo. Ninatumai ya kwamba wamejiweka tayari ili kutulinda zaidi. Matumaini yangu ni kwamba watatuwekea Uh, security ya kutosha mwaka huu na labda, matumaini ya kiuchumi, wewe Njeri unaonaje? Mimi naona kama kiuchumi tutainuka Kenya, mahali ilikuwa itasonga mbele. Asanti sana Njeri na tunakutakia kila laheri na mwaka mpya wenye mafanikio uh, katika yote ambayo unakusudia kuyatekeleza. Asante sana, asante basi. Tukiwa tunaendelea na live talk, sasa tunarudi kwake Hoistemu ambaye ndiyo mgeni wetu katika live talk hii ya leo, na atakuwa akituelezea basi maazimio na malengo ambayo wewe msikilizaji pengine ungependa na utafurahi kuyasikia kutoka kwake. Basi Hois, tukiendelea kwa upande wako, kwa maswala ya kijamii, basi ni malengo yapi ambayo ungependa kabisa kwamba hili liwe la kwanza kukamilisha ili jamii iweze kunufaika zaidi na uwepo wako? Asante sana mkamiti na Harrison mlioko studio. Uh, lakini le, malengo ninayo kama manne makuu, lakini lengo kuu kwangu ni kuwasaidia wanawake wenzangu, uh, kuendelea kuwasaidia wanawake ambao wana ndoto za kufika mahali fulani labda kupitia uh, ngazi mbalimbali mbali za uongozi kijamii, kisiasa, kiuchumi, uh, kuweza kuwasaidia wanawake wenzangu katika kuwaelimisha na kuwaonyesha njia ambao wengine wanania, lakini hawaoni njia na kuwaelimisha suala zima la jamii, wow, kwa sababu wao mi naamini ndio watu wanaoweza kukaa, wanakaa na familia muda mrefu, na wao ndio viongozi wa nyumba, pamoja kwamba tunaambiwa wa- wanaume ndio heads of the house, lakini wanawake wale ndio wana muda mwingi sana, wanafanya vitu vingi na watu familia zao. Kwa hiyo kama nikimwelimisha yule mwanamke, ukimsaidia yule mwanamke, ana uwezo wa kwenda kumsaidia mtoto wake ambaye mtoto ndo u la tunamwongelea kijana wa Kitanzania kwa hiyo kama mnavyoelewa, Tanzania zaidi ya asilimia sitini ni wanawake na ni walezi wa familia. Kwa hiyo naamini kwamba katika kupitia kipindi changu cha Mimi na Tanzania, tunafuata wanawake waliofanikiwa waliofanya vizuri kabisa, tunawaonyesha, tunawa kwa jamii, walifanya nini mpaka akafikia hapa, na kama ni mfano wa kuigwa basi tunawaonyesha zile njia alizopita, kusudi wanawake wengine Tanzania wapitie. Lakini kuna wale wanawake ambao wamepitia unyanyasaji wa hali ya juu, wamepitia kubakwa, wamepitia kupigwa, wamepitia kunyang'anywa mali zao. Hizi ni kesi kila siku, ukienda mahakama kuu unakuta zikinguruma, ni kati ya mwanamke aliyepoteza mume akanyangu kunyang'anywa mali na, mu, na familia ni kati ni mwanamke ambaye tu ameachana na mume wake, lakini hana, hana haki mbele ya jamii. Kwa hiyo wanawake hawa wanahitaji tu kuelimishwa kidogo. Mimi nimekutana na wanawake wengi sana wakati nafanya kazi zangu za jamii, wanakwambia mii nimemwachia Mungu. Kwa hiyo unamuondoa katika ile, nawambia tunaamini wote kuna Mungu na, na, na dini yako naiheshimu, lakini kuna sheria inaweza ikakulinda. Kwa sababu unamwachia Mungu, lakini watoto wako ndo hao wanateseka. Watoto wako ndo hawa unawakuta wanakulaumu, wana, wana Munga. Kila mtoto kati ya watoto kumi niliofanya nao vipindi wanaotumia madawa ya kulevya watoto watatu mpaka watano wanakwambia mama yangu na baba yangu waliachana, baba yangu akaoa mwanamke mwingine akaniachia mimi, akaniachia kwa mama. Mama alikuwa hana chochote, alinyang'anywa mali, alifukuzwa, basi mimi nikaamua kuanza kutumia madawa. Kwa hiyo kesi kama hizo, unaona kwamba unaangalia kesi yenyewe iko wapi. Kwa hiyo kesi yenyewe ni kumwezesha mwanamke kujua haki yake na hili tumefanikiwa sana, kwa sababu huwezi kuonyesha mwanamke, wanawake wote Tanzania wanaopitia matatizo kama haya kwenye vipindi. Tunashirikiana na wizara mbalimbali mbali kupitia wizara, haswa wizara ya sheria ya katiba na sheria. Nimshukuru naibu waziri uh, mheshimiwa Angela Kairuki ambaye amekuwa sio tu uh, msaidizi wa mambo ya sheria, lakini ni, mwa, ni rafiki wangu wa karibu mbao tulisoma naye shule pamoja tukamaliza uh -huh. Naye kwa hiyo saa ingine anazungumza naye kama rafiki, lakini amekuwa ni msaidizi mkuu wa kuweza kusimamia mambo ya haki za binadamu na kuweza kuhakikisha wanawake hawa wana, wanafanikiwa na kuondoa ku, kuelimisha jamii katika unyanyasaji wa kijinsia, na tumeona kwa kweli mafanikio yameshuka. Unakuta mwanamke akinyanyaswa kidogo anajua mahali pa kukimbilia. Kuna gender desk zimejengwa mikoani kupitia mashirika mbalimbali ya Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo unakuta wale wanawake sasa Okay. h ni mambo mazuri sana ambayo unaaguzia, na ninahakika kwamba kabla ya kumaliza tutaendelea tuta, tuta nayo, lakini niruhusu tu nikamkaribisha mmoja aliye, uh, kwenye simu uh, Florence Muridhi kutoka kule Nairobi. Wow, unanisikia Florence? Flore... Florence? Na kusikia Harrison, habari gani Florence, na habari ya mwaka mpya? mwaka mpya, uko salama. Tunashukuru sana Mungu ametuwezesha kuona mwaka huu. Sijui nyinyi kule. Aa, Marekani hatuna shida, pia tuwashukuru kwamba mwaka mpya tumeweza kuona hapa Washington na Marekani kwa ujumla. Wakati huu ni wakati wa baridi, lakini tunashukuru sana, maanake matumaini yetu pia ni makubwa. Yako ni yapi? Aa, mwaka huu umeanza vizuri, naona kwanza. Nashukuru Mungu kwa sababu tumekuwa na utulivu wakati wa huo msimu ambao umeisha wa sherehe. Naam na sasa, sasa tunaona mwaka umeanza vyema. Mimi na, natumaini, na, nataka sana mwaka huu, kuna watu najua, mimi ni mwanamuziki yeah. Na ningependa kusaidia wengi ambao wako katika mziki ambao, uh, labda wanashindwa ni vipi kuanza, hawana mwelekeo. Mwaka jana niliweza kusaidia kama watatu kwa uwezo wa Mungu na ninashukuru. Naona mwaka huu Mungu akinisaidia, ningependa nisaidie wengine kadhaa, ili niwashike mkono, tusonge mbele. Pia kijamii, uh, ni mwaka mzuri. Tuna mmoja wetu wanatarajia kufanya mtihani mwaka huu, kwa hivyo tunataka kumpa hope, kumshika mkono kabisa ili aweze ku, kuenda vizuri. Najua na hayo ni mazuri kwa jamii yetu. <laughs> Florence, nimesikia kweli kwamba wewe una mambo mengi mazuri, na pia umenishangaza kwamba wewe ni mwimbaji <laughs> labda wewe, ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tumkaribishe bwana Vincent? Nasikia yuko kwenye simu <laughs> Si wako, yako. Asanti sana Florence. Asanti sana Florence umetuanzishia mwaka kwa njia nzuri, kweli kabisa, sisi ni washindi, na asante sana na uwe na, na mwaka mwema wenye mafanikio na mo, yote ambayo umeyaomba na kuyatarajia ukayapata wewe na jamii yako. Wakati huu niko naye bwana Vincent Mwachiro kwenye simu. Na bwana Vincent, wacha nichukue fursa hii kukukaribisha kwenye LiveTalk ya leo. Habari gani bwana Mwachiro? Ana ndugu yangu, nashukuru kwa kuwa mwaka umekuwa mzuri kwetu. Naam, na pia tunashukuru kwa sababu tumepokelewa bila visanga vingi ambavyo ni vi vya maajabu katika nchi ya pwani. Mwachiro. Uh, mimi ni Mkamiti Kibayasi nayezungumza hivi sasa. Nashukuru kwa kujiunga nasi wakati huu, lakini naomba endelea kuwepo katika laini ya simu na vile, vile naomba endelea kuwepo katika laini ya simu na msikilizaji pia unayenisikiliza hivi sasa, kwani matangazo haya ya muda wa nusu saa kwa njia ya redio ndio yanakomea hapa kwa hivi sasa, lakini tunaendelea na matangazo haya ya live talk kwa njia ya mtandao wa internet, basi ni www.voaswahili.com nakushukuru msikilizaji kwa kuwa nasi tangu pale tulipoanza kipindi hiki naendelea kuwa nasi kwa nusu saa ijayo katika matangazo haya kwa njia ya intaneti ulikuwa nami mkamiti kibayasi nikishirikiana naye Harrison Kamau kumbuka ni live talk ya kwanza kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano tukutane huko basi ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Nayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi mi, ni Harrison Kamau. Leo Ijumaa Januari 2 mwaka wa 2015, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM kule Kisumu na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo ya Live Talk ya kwanza kwa mwaka huu wa 2015, uwanja ni wako wewe msikilizaji, kutoa maazimio yako kwa mwaka huu wa 2015. Mimi na familia yangu tukakaa pamoja kutathimini mambo machache tuliyoyafanya kwa mwaka uliopita, tukajipanga kwa kifupi kwa mwaka huu sasa. Vizuri, mambo yale yote ambayo yalikuwa ni negative yao yameisha, na mambo yale mazuri tuendeleze kwa ajili ya mwaka huu ulioanza sasa. Haya basi, maazimio kwa mwaka huu yanatofautiana ni kutokana na kila mtu kuweka kipaumbele chake katika suala fulani. Maazimio yangu kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano ni kwamba binafsi nimejipanga. Kuna mambo ya kimaendeleo ambayo nataka kuyafanya. Kuna mambo nata ya biashara ambayo nataka nianzishe, mambo ya Mwenyezi Mungu wa kijalia. Nam jumuikanasi msikilizaji hadi mwisho wa matangazo haya ya Live Talk. Msikilizaji, Unaweza ukatupigia simu ukianza na alama ya kujumlisha 2026193151. Narudia nambari ya simu tupigia hapa studio, unaanza na plus 2026193151. Lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Mahakama Kuu nchini Kenya imesitisha kwa muda vipengele muhimu vyenye utata kwenye sheria mpya ya usalama wa taifa mpaka uchunguzi kamili ufanyike kuhusu sheria hizo. Jaji wa Mahakama Kuu George Odunda alisema Ijumaa kwamba sheria hiyo mpya inayopinga ugaidi ilizusha wasiwasi kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu. Hatua hiyo inafuatia changamoto za kisheria zilizotolewa na upinzani nchini Kenya baada ya kutia saini mswada wenye utata uliopitishwa na bunge mwishoni mwa mwaka jana, Rais Uhuru Kenyatta alisema mwezi uliopita kwamba sheria hiyo inaipa, inaipa nchi baadhi ya mbinu zinazohitajika ili kupambana na kitisho cha ugaidi. Timu zinazotafuta maiti za binadamu, waliofariki za watu waliofariki katika ajali ya ndege ya Air Asia huko Indonesia inasema itatumia vifaa vya chini ya bahari kutafuta miili zaidi ya abiria waliokufa kwenye ajali hiyo baada ya hali ya hewa kuimarika huko Indonesia. Maafisa nchini humo wanasema mpaka sasa wameopoa maiti 22 baada ya kupata miili zaidi leo Ijumaa. Ndege hiyo ilikuwa imebeba abiria mia moja sitini na wawili pamoja na wafanyakazi wake kwenye mitambo ya rada siku ya jumapili hali mbaya ya hewa inaendelea kutatiza juhudi za kutafuta mabaki ya ndege hiyo aina ya airbus 320 maafisa wa somalia wanasema wanamgambo wa al-shabab wameshambulia kituo cha kijeshi nje kidogo ya mji wa baidoa na kuwaua wanajeshi sita wa somalia Wanasema mashambulizi hayo yamesababisha majeraha mabaya kwa watu wengine 18, wakiwa na majeraha mabaya. Mapema wiki hii, Marekani ilithibitisha kuwa mkuu wa masuala ya kijasusi wa Al-Shabab, Tahil Abdushakul, aliuawa katika shambulizi la angani la Marekani akiwa kwenye gari katika mji wa Sakou. Pentagon inasema kifo cha Tahil ambaye aliwajibika kwa operesheni ya nje za Al Shabab kitakuwa pigo kubwa kwa kundi hilo la wanamgambo ambalo linafanya mashambulizi dhidi ya serikali ya Somalia, washirika wa, wa Marekani na maslahi yake. Maafisa wa Utaliano wamedhibiti meli ya mizigo iliyokuwa imebeba mamia ya wahamiaji na ambao wafanyakazi wake waliitelekeza wali, wali nje ya pwani ya nchi hiyo. Hii ni mara ya pili walinzi wa pwani ya Utaliano wameokoa meli kama hiyo. Maafisa wa idara ya walinzi wa pwani wamepelekwa kwa helikopta kwenye eneo hilo iliyowekwa nje iliyopewa jina kwenye meli hiyo iliyopewa jina la Ezadin. Meli hiyo ilikuwa na bendera ya Sierra Leone lakini haikuwa na mfanyikazi yeyote ndani na ilikuwa haina huduma za umeme, kutokana na mawimbi makali ya bahari yaliyokumba meli hiyo kusini mashariki mwa Italy maafisa wanasema ilikuwa na wahamiaji 450 wengi wao kina mama na watoto mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka hapa washington dc jamii ya mwandishi wa habari aliyezuiliwa nchini misri imetoa ombi kupitia kwa wakili wake arudishwe nyumbani Hatua hii inafuatia uamuzi wa mahakama ya Misri hapo jana kumfungulia mashtaka upya mwanahabari Peter Geste wa Al Jazeera pamoja na wenzake Mohamed Fahmy, raia wa Canada mwenye asili ya Misri na Baha Mohamed kutoka Misri. Ndugu za Geste wanasema wana matumaini kuwa ndugu yao ataruhusiwa, ataru kurudi nyumbani Australia, kufuatia amri iliyotolewa na rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi inayompa uwezo wa kuwarejesha washukiwa wa kigeni makwao. Gavana wa zamani wa New York Mario Cuomo, ambaye alihudumu kama gavana wa jiji hilo kwa mihula mitatu, na ambaye pia ni baba yake gavana wa hivi sasa wa New York, amefariki dunia jana akiwa na umri wa miaka themanini na mbili. Cuomo, mdemokrati mwenye msimamo huria ambaye hakuwahi kugombania urais wa Marekani licha ya kuonekana kuwa mwenye nafasi nzuri miongoni mwa wagombea kuomo alitegemewa kuhudhuria sherehe ya kuapishwa kwa mwanaye kwa mhura wa pili alhamisi lakini hakuweza kutokana na kudhoofika kwa afya yake kuomo alikuwa gavana mashuhuri wa jiji la new york kati ya mwaka wa 1983 na 1994 na alizaliwa juni 15 mwaka wa 1932 afisa wa afghanistan amesema wanajeshi ndio wanawajibika kwa shambulizi la roketi iliyoua watu 17 kwenye harusi katika mkoa wa Helmand kusini. Naibu gavana wa Helmand, Mohamed Jan Rosula, amesema wanajeshi walirusha roketi hiyo baada ya kushambuliwa na wapiganaji kwenye eneo hilo. Ameongeza kwamba wanajeshi wanaotuhumiwa kuhusika na tukio hilo wamekadhibitiwa mahakama ya kijeshi. Walioshuhudia hapo awali walisema kwamba waliokufa walikuwa watu 26, wengi wakiwa wanawake na watoto. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameshutumu vikali tukio hilo na kuiomba serikali ya Afghanistan kufanya uchungu, uchunguzi na kuchukulia hatua za kisheria wale wote waliohusika. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema kwamba imesimamisha kazi mwanadiplomasia mkuu mmoja wakati uchunguzi ukiendelea kufuatia tuhuma za kibinadamu ambazo hazijaelezwa. Kwenye taarifa ya mstari mmoja ambayo imetolewa leo, waziri hakutoa maelezo zaidi juu ya kilichosababisha naibu waziri wa mambo ya kigeni Zang Kusheng kusimamishwa kazi. Zang ndiye mwanadiplomasia wa kwanza mkuu kupatikana kwenye kampeni ya Rais Jinping ya kupambana na ufisadi. Msemo, msemo wa kukiuka nidhamu mara nyingi unatumika kuelezea ufisadi nchini China. Na msikilizaji, karibu rasmi katika live talk ya kwanza kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano ambapo leo hii tunazungumzia maazimio au malengo yako wewe msikilizaji katika mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano ikiwa ni siku ya pili tu katika mwaka huu. Kwa kuendeshea kipindi hiki hapa studio, naitwa mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Harrison Kamau pamoja na mgeni wetu katika live talk ya leo, atakuwa Hoistem kutoka Tanzania. Vilevile vile tunasubiri bado simu kutoka kwako wewe msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi na imani. Hoistem, unanisikia hapo ulipo? Ndio nakusikia, Mkamiti. Kwanza nikutakie heri ya mwaka mpya na wewe pia na nyie pia mlioko studio na wasikilizaji watas, wote wa redio, asante sana asante sana, tunashukuru. Basi kabla ya kukaribisha simu za wasikilizaji wetu kuweza kutueleza maazimio au malengo yao katika mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano, kwanza basi hebu nianze na wewe binafsi Oistem, maazimio yako au malengo yako kwa mwaka huu ni yapi? <laughs> <laughs> <laughs> Nashukuru sana mkamiti. Uh, kwa kweli, kila binadamu uh, mwenye akili yake timamu uh, kuna wakati unafikia unajiwekea malengo mengine ukijua kabisa kwamba unaweza ukayafikia kwa kwa nusu, kwa asilimia uh, uh, hamsini, na mengine unaweza ukafikia kwa asilimia themanini, au unaweza usifikie kabisa. Kwa hiyo napenda nikiwa nazungumza hapa, kwa sababu nazungumza na dunia nipende kuweka wazi kwamba nikisema malengo yangu hata kama yasipofika yakifika sema, asilimia themanini kati ya asilimia mia ambayo nimejiwekea, lakini ni malengo yangu ambayo nilikuwa nime, nimejipangia kwa mimi mwenyewe. Kwa kweli ningependa sana sana kutimiza ahadi ya kuwa mmoja wa wanadiplomasia wakuu uh, duniani. Sasa hivi niko katika shirika la Umoja wa Mataifa Tanzania kama mkuu wa mawasiliano na ningependa niendelee kujiendeleza niweze kukutana na wa wananchi wa dunia, sio wananchi wa Tanzania tu, lakini kuweza kusaidia jamii kwa kupitia kazi ninayofanya na kupitia shirika la Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo sahivi ninachofanya najiendeleza katika masomo yangu mbalimbali, nasoma Kifaransa, nasoma na na uh, cha, uh, uh, nachukua shahada nyingine kuacha ya mawasiliano, nachukua sahivi ya biashara, kutaka tu kujua hali halisi ya dunia ili niweze kujiweka sawa, na tayari nilishamaliza shahada nyingine ya, ya diplomasia na mambo ya uandishi wa habari na mawasiliano ya jamii kwa hiyo hayo ndo malengo yangu. Lakini kwa upande wa jamii yangu kama mrembo wa Tanzania uh, mwaka tisini na tisa ambapo nimekuwa nikifanya shughuli nyingi za jamii kupitia kipindi cha mimi na Tanzania uh, ni kuendelea kusaidia jamii yangu. Nimefanya eh, kipindi hiki kwa miaka mitatu sasa, na mafanikio nimeyaona haswa kuelekea kwa wanawake ambao wananyanyasika au kwa watoto ambao hawapati haki zao. Tunawaelimisha kwa kupitia vipindi na hasa vijana wa Tanzania, na nyie kama wa, uh, watangazaji mnaelewa wazi kwamba Tanzania ni kati ya nchi zinazoongoza kuwa na vijana wengi. Tuna vijana zaidi ya asilimia sitini na tano ambao wengi wao wanamaliza shule. Sasa hivi tunaambia Tanzania inaongoza kwa vijana Afrika ya mashariki kumaliza shule wengi lakini wanaajiriwa wachache, nikiwa na maana, kwa mwaka, unakuta vijana zaidi ya laki nane wanamaliza shule, lakini wanaajiriwa labda chini ya laki mbili. Kwa unakuta vijana ambao hawajaajiriwa wako zaidi ya laki sita. Je, kipindi changu mimi, malengo yangu nimejiekea ni nini? Kipindi hiki nataka nijikite sasa hivi kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa kuhakikisha vijana hawa tunakwenda katika kampuni mbalimbali mbali. tukiwa na uh, maelezo yao na vyeti vyao, unaangalia uelewa wao, tunafanya mashindano kwa kupitia vipindi na tunawakaribisha wadau kwa sababu tunaongelea makampuni makubwa nchini Tanzania ambayo yanataka kuchukua vijana lakini wanashindwa kupata uhakika wa vijana tunaowachukua. Kwa hiyo wale vijana wakielimishwa, tukiwa elimisha jinsi ya kufanya interviews, jinsi ya kuzungumza na watu, jinsi ya, ya, ya technical capacity capacities unakuta na wenyewe wanakuwa na ule uelewa na tunaita kujiamini. Kwa hiyo wanakwenda wanaweza kufanya vizuri na wanapata kazi. Kwa hiyo unataka nitumie kipindi kama kama mashindano fulani. Lakini unakuta unamsaidia kijana mwenzako na unakuta anaendelea anakwenda kusaidia jamii nyingine. Na wengine na kubwa, samahani kubwa na oisi, sina nia ya kukatiza, lakini naomba kwanza tu, tu, tusimame hapo hapo ulipo tuwasikilize kwanza wasikilizaji, ambapo naambiwa kuna Wasame yeye anatokea Minnesota hapa nchini Marekani. Karibu Wasame kama unanisikia, nashukuru ku kunipatia hii fursa uh, ya kutoa maoni yangu ya hii miaka mpya. Uh, kama Mkenya ambaye ambaye anaishi hapa Marekani kwa muda uh, ku, uh, kumi na tano miaka kumi na tano. I'm the director of Africa Reconciliation and Development Organization, yani kujadiliana na kusameheana shirika. Nataka sana kuchukua fursa hii uh, kuwaombea Wakenya wangu wenzangu uh, wakae na amani na mapendano. Asante, asante sana Wasame, tunakutakia heri ya mwaka mpya na malengo yako, yeah, yafanikiwe kwa amani. Pia tunaambiwa kuna msikilizaji Harison, kwa hakika kweli kabisa. Kabla ya kuenda kwa msikilizaji mwingine ambaye na, naelezwa ni bwana Karaba kutoka kule Georgia, nasema hongera sana wewe bwana Wasame kwa kuweza kuungana nasi katika live talk. Na nimesikia kwamba pia una majukumu mazuri ambao unafanya ya uongozi uh, mahali tunaposema diaspora hapa ng'ambo. Kwa hivyo asanti sana bwana Wasame, kaa pale tuendelee tu na kipindi. Uh, bwana Karaba, unanisikia ukiwa kule Georgia? Nashukuru uh, kwa kunipa hii fuksa ya kuwasiliana nanyi naam, na natarajia kila mtu alipata mwaka mpya bora, mwaka mpya mwenye fanaka sana sana. Ningesema sisi wote tuendelee kuungana na kujaribu kusaidia vizazi vinavyokuja, maanake hao ndio ma, watu wetu wa kesho. Maana maanake tusipowapa ule mkono wetu, hawana mwelekeo, kama sisi hatuwezi kuongoza vyema. Kwa hivyo huu mwaka tuangalie hawa vijana barobaro baro. Maanake hawa vijana ndio unaona wakikosa ajira na waanze kuyumba yumba, ndio unaona wanaanza kuingizwa kwenye vikundi vinaokuja kutudhuru sisi wenyewe, mahali popote tupo, sio hapa ugaibuni, mpaka pale nyumbani. Kwa hivyo mawaidha yale ningetoa ni sana sana, tujaribu kutafuta ajira na kuwapa mkono wetu kabisa kamili. Ndio, asanti sana Bwana Karaba, na labda ka kama kabla hujaondoka Bwana Karaba, wewe uko, uko sehemu za kule Georgia na mwenzangu na, pale pia Bwana Wasame yuko kule Minnesota. Sasa nyinyi mkiwa kama wana Kenya, ama watu wa kutoka Afrika Mashariki ambao mko a, katika eneo hili la Marekani wasia wenyu ama pia maoni yenyu ni yapi kuhusiana na uhusiano wa nchi yetu ya Kenya na nchi ya Marekani, na matumaini yenyu na maazimio yenyu na mambo ambayo mnatarajia kuyaona ni yapi, uh, baina ya Kenya na nchi ya Marekani ambapo mnaishi nyinyi. Bwana wasame Harrison, wasame kwa bahati mbaya hayupo tena katika laini. oh, tunaye okay. Mtu kutoka Georgia peke yake, bwana Karaba, basi matumaini na maoni yako ni yapi? Uh, yale ningetoa sisi hapa, uhusiano wetu na hii uh, nchi ya ughaibuni ni sawa, manake lazima sisi pia tusimame kidete, manake unajua, kama unataka kusaidiwa wewe mwenyewe lazima uonyeshe bidii na uwe wewe mwenyewe umesimama imara, ukajisaidia wewe mwenyewe. Kwa hivyo hatuwezi kukua sisi kila siku kama nchi yetu, kwa mfano nchi yetu ya Kenya eti mategemeo yetu yote ni nchi za kutoka nje kusaidiwa sisi. Wenyewe wananchi wa Kenya haswa, lazima tuungane sisi wenyewe tujenge msimamo wetu msingi bora, ndio hata kama wanayekuja kutusaidia wanakuta tumechukua hatua. Tusiwe tunaegemea tu kwa upande wa kusema sisi tunatarajia watu kutoka nje kutusaidia, maanake tuna kila kitu tukiweza kukuwa na mipangilio bora hapo ningeona tunaweza kuchukua hatua ya kwenda mbele haraka iwezekanavyo, maanake muda pia, watu wasikuje kuchoka sana. Vijana hawa wadogo, maanake wamesubiri kwa muda mrefu, wakielezwa tu msemo huo unasemwa, viongozi wa kesho, viongozi wa kesho, wa kesho, viongozi wa kesho mpaka wanatoa mvi. Kwa hivyo naona sisi wenyewe ndio tunatakiwa kwanza kuchukua jukumu la kwanza, sisi kama sisi wazazi, au watu wale wako mbele ya hawa wa vijana wa barobaro. Asante sana. Basi vilevile vile katika laini ya simu tunaye Musa Wilson kutoka Tanzania, tunakukaribisha na vilevile vile hapa studio tunakutakia, uh, mwaka mpya. Karibu sana Musa. Na nashukuru e, mwaka mpya umeenda vizuri nchini Tanzania, hakuna fuja wala kelele, hapakuwa na ghasia yoyote, tunashukuru sana na, na ni nini, nini malengo yako au maazimio yako kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano yao ya kisiasa, kifamilia, binafsi au kijamii? Mwaka huu elfu mbili na kumi na tano nimepanga kujiajiri mwenyewe. Sio kuajiriwa. Kifamilia natarajia kuoa tena mtu mwingine mwingine, tuliachana. Sawa, basi tunakutakia kila la heri katika mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano, Musa. Aa, kwa hakika uh, asante sana Bwana Musa, kila laheri. Najua kwamba hakika mke utampata katika mwaka huu. Naelezwa kwamba kunaye Wamboi. Asante sana, kunaye Wamboi kwenye line kutoka kule New Jersey. Na Wamboi, habari gani? Asanteni sana watu wa Voice of America kunipa nafasi hii. Kwanza kabisa nawatakia happy new year, asante kati ya malengo yangu mwaka huu ni kwanza, na ni nataka kubadilisha diet yangu, maana yake nataka kula vyakula vya afya ili na kufanya mazoezi mengi ili kupunguza magonjwa yanayopata watu kwa sababu ya kosa kula vizuri. Aa, na namba two nataka kujipatia muda kila wiki wa kuenda kuvolunteer kanisani kwa wasiojiweza, ama palipopote ninapohitajika. Na pia ninataka kuweka saa fulani kila wiki pia ya kukaa na jamii yangu ili kuimarisha uhusiano wetu hapa nyumbani asante sana msikilizaji kutoka new jersey tunashukuru sana msikilizaji wapo sasa na unajiunga nasi unaendelea kusikiliza live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc vilevile tunasikika kupitia kwenye mtandao wetu www voa swahilicom na hivi sasa ninaambiwa kuna msikilizaji njeri kutoka kenya karibu msikilizaji na pia nakutakia heri ya mwaka mpya asante uh, uh, mimi Mwanzo namshukuru Mungu ameniwezesha kuona mwaka huu wa elfu mbili kumi na tano. Na maazimio yangu, maazimio yangu mwaka huu ni kujiendeleza mimi, kijamii, kifamilia, hata marafiki zangu. Asanti sana Njeri, kutoka kule nchini Kenya. Na maazimio yako na pia matumaini ni yapi kuhusiana na nchi yote kwa jumla, nchi ya Kenya? Una matumaini yapi, yaani ambayo pia wewe unatarajia kwamba mambo yatabadilika kwa njia ya gani katika nchi yako ya, ya Kenya? yeah, yes. Mwanzo ninashukuru sana kwa sababu mwaka huu ni mwaka wa tatu wa serikali ambayo tunayo. Ninatumai ya kwamba wamejiweka tayari ili kutulinda zaidi. Matumaini yangu ni kwamba watatuwekea security ya kutosha mwaka huu na labda matumaini ya kiuchumi. Wewe Njeri, unaonaje? Mimi naona kama kiuchumi kitainuka Kenya, mahali ilikuwa itasonga mbele. Asanti sana Njeri, na tunakutakia kila laheri na mwaka mpya wenye mafanikio katika yote ambayo nakusudia kuyatekeleza. Asante sana basi, tukiwa tunaendelea na live talk, sasa tunarudi kwake Hoi Stemu ambaye ndiyo mgeni wetu katika live talk hii ya leo, na atakuwa akituelezea basi maazimio na malengo ambayo wewe msikilizaji pengine ungependa na utafurahi kuyasikia kutoka kwake. Basi Hois, tukiendelea kwa upande wako, kwa maswala ya kijamii, basi ni malengo yapi ambayo ungependa kabisa kwamba hili liwe la kwanza kukamilisha ili jamii iweze kunufaika zaidi na uwepo wako? Asante sana Mkamiti na Harisoni mlioko studio. Uh, lakini le, malengo ninayo kama manne makuu, lakini lengo kuu kwangu ni kuwasaidia wanawake wenzangu. Uh, kuendelea kuwasaidia wanawake ambao wana ndoto za kufika mahali fulani, labda kupitia uh, ngazi mbalimbali mbali za uongozi kijamii, kisiasa, kiuchumi Uh, kuweza kuwasaidia wanawake wenzangu katika kuwaelimisha na kuwaonyesha njia ambao wengine wanania lakini hawaoni njia, na kuwaelimisha suala zima la jamii, wow, kwa sababu wao mi naamini ndio watu wanaoweza kukaa na wanakaa na familia muda mrefu, na wao ndio viongozi wa nyumba pamoja kwamba tunaambiwa wa, wanaume ndio heads of the house, lakini wanawake wale ndio wana muda mwingi sana, wanafanya vitu vingi na watu familia zao. Kwa hiyo kama nikimwelimisha yule mwanamke, ukimsaidia yule mwanamke, ana uwezo wa kwenda kumsaidia mtoto wake, ambaye mtoto ndo ile tunamwongelea kijana wa Kitanzania. Kwa hiyo kama mnavyoelewa, Tanzania zaidi ya asilimia sitini ni wanawake na ni walezi wa familia kwa hiyo naamini kwamba katika kupitia kipindi changu cha mimi na Tanzania, tunafuata wanawake waliofanikiwa waliofanya vizuri kabisa, tunawaonyesha tunawa kwa jamii, wame, alifanya nini mpaka akafikia hapa, na kama ni mfano wa kuigwa basi tunawaonyesha zile njia alizopita kusudi wanawake wengine Tanzania wapitie. Lakini kuna wale wanawake ambao wamepitia unyanyasaji wa hali ya juu, wamepitia kubakwa, wamepitia kupigwa, wamepitiwa kunyang'anywa mali zao. Hizi ni kesi kila siku, ukienda mahakama kuu unakuta zikinguruma, ni kati ya mwanamke aliyepoteza mume kunyanganywa mali na, na familia ni kati ni mwanamke ambaye tu ameachana na mume wake, lakini hana, hana haki mbele ya jamii. Kwa hiyo wanawake hawa wanahitaji tu kuelimishwa kidogo. Mimi nimekutana na wanawake wengi sana wakati nafanya kazi zangu za jamii, wanakwambia mimi nimemwachia Mungu. Kwa hiyo unamuondoa katika ile, nawambia tunaamini wote kuna Mungu na, na, na dini yako naiheshimu lakini kuna sheria inaweza ikakulinda, kwa sababu unamwachia Mungu, lakini watoto wako ndio hao wanateseka, watoto wako ndio hao unawakuta wana, wanakulaumu kila mtoto kati ya watoto kumi niliofanya nao vipindi wanaotumia madawa ya kulevya, watoto watatu mpaka watano wanakwambia, mama yangu na baba yangu waliachana, baba yangu akaoa mwanamke mwingine, akaniachia mimi, akaniachia kwa mama. Mama alikuwa hana chochote, alinyang'anywa mali, alifukuzwa, basi mi nikaamua kuanza kutumia madawa. Kwa hiyo kesi kama hizo, unaona kwamba unaangalia kesi yenyewe iko wapi. Kwa hiyo kesi yenyewe ni kumwezesha mwanamke kujua haki yake. Na At... hili tumefanikiwa sana kwa sababu huwezi kuonyesha mwanamke wanawake wote Tanzania, wanaopitia matatizo kama haya kwenye vipindi. Tunashirikiana na wizara mbalimbali kupitia wizara, haswa wizara ya sheria ya katiba na sheria. Nimshukuru naibu waziri, uh, Mheshimiwa Angela Kairuki ambaye amekuwa sio tu uh, msaidizi wa mambo ya sheria lakini ni, mwa, ni rafiki wangu wa karibu mbaye tulisoma naye shule pamoja tukamaliza uh -huh. naye kwa hiyo uh -huh. Sasa ingine nazungumza naye kama rafiki, lakini amekuwa ni msaidizi mkuu wa kuweza kusimamia mambo ya haki za binadamu na kuweza kuhakikisha wanawake hawa wana, wanafanikiwa na kuondoa ku, kuelimisha jamii katika unyanyasaji wa kijinsia, na tumeona kwa kweli mafanikio yameshuka. Unakuta mwanamke ya akinyanyaswa kidogo anajua mahali pa kukimbilia, kuna gender desks zimejengwa mikoani kupitia mashirika mbalimbali ya Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo unakuta wale wanawake wa Okay. hsm hoist, hoist hoist ni mambo mazuri sana ambayo unaaguzia, na ninahakika kwamba kabla ya kumaliza tutaendelea tuta, tuta nayo, lakini ni ruhusu tu nikamkaribisha mmoja aliye, uh, kwenye simu uh, Florence Muridhi kutoka kule Nairobi. Wow, unanisikia Florence? Florence? Florence? Na kusikia Harrison. Habari gani, Florence? na habari ya mwaka mpya mwaka mpya, uko salama. Tunashukuru sana Mungu ametuwezesha kuona mwaka huu, sijui nyinyi kule. Aa, Marekani hatuna shida, pia twashukuru kwamba mwaka mpya tumeweza kuona hapa Washington na Marekani kwa ujumla. Wakati huu ni wakati wa baridi, lakini tunashukuru sana maanake matumaini yetu pia ni makubwa. Yako ni yapi? Aa, mwaka huu umeanza vizuri naona. Kwanza nashukuru Mungu kwa sababu tumekuwa na utulivu wakati wa huo msimu ambao umeisha wa sherehe naam. Na sasa, sasa tunaona mwaka umeanza vyema. Mimi na, natumaini, na- nataka sana mwaka huu, kuna watu najua mimi ni mwanamziki na ningependa kusaidia wengi ambao wako katika mziki ambao Uh, labda wanashindwa ni vipi kuanza, hawana mwelekeo. Mwaka jana niliweza kusaidia kama watatu kwa uwezo wa Mungu na ninashukuru. Naona mwaka huu Mungu akinisaidia, ningependa nisaidie wengine kadhaa, ili niwashike mkono, tusonge mbele. Pia kijamii, uh, ni mwaka mzuri. Tuna mmoja wetu anatarajia kufanya mtihani mwaka huu, kwa hivyo tunataka kumpa hope kumshika mkono kabisa, ili aweze ku kwenda vizuri Flo... Najua hayo ni mazuri kwa jamii yetu. <laughs> ah, Florence, eh, nimesikia kweli kwamba wewe una mambo mengi mazuri, na pia umenishangaza kwamba wewe ni mwimbaji. <laughs> Labda wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tumkaribishe bwana Vincent. <laughs> Nasikia yuko kwenye simu. <laughs> Kibali, wako, yako. Asanti sana Florence. As, asanti sana Florence umetuanzishia mwaka kwa njia nzuri kweli kabisa. Sisi ni washindi, na asanti sana na uwe na ma, na mwaka mwema wenye mafanikio na mo, yote ambayo umeyaomba na kuyatarajia ukayapata wewe na jamii yako. Wakati huu niko naye Bwana Vincent Mwachiro kwenye simu. Na Bwana Vincent, wacha nichukue fursa hii kukukaribisha kwenye Livetalk ya leo. Habari gani, Bwana Mwachiro? Sana ndugu yangu, nashukuru kwa kuwa mwaka umekuwa mzuri kwetu. Naam, na pia tunashukuru kwa sababu tumepokelewa bila visanga vingi ambavyo ni vya maajabu katika nchi ya Pwani. Mwachiro uh, mimi ni mkamiti Kibayasi anayezungumza hivi sasa. Nashukuru kwa kujiunga nasi wakati huu, lakini naomba endelea kuwepo katika laini ya simu, na vilevile vile naomba endelea kuwepo katika laini ya simu, na msikilizaji pia unayenisikiliza hivi sasa, kwani matangazo haya ya muda wa nusu saa kwa njia ya redio ndio yanakomea hapa kwa hivi sasa, lakini tunaendelea na matangazo haya ya live talk kwa njia ya mtandao wa internet, basi ni www.voaswahili.com nakushukuru msikilizaji kwa kuwa nasi tangu pale tulipoanza kipindi hiki naendelea kuwa nasi kwa nusu saa ijayo katika matangazo haya kwa matanga njia ya intaneti ulikuwa nami mkamiti kibayasi nikishirikiana naye harrison kamau kumbuka ni live talk ya kwanza kwa mwaka huu wa 2015 tukutane huko basi