Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Januari 2 mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa waasi wa FDLR nchini DRC waanza kusakwa, hofu zazuka. Je, wengine wanasemaje? Na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa vikosi vinavyomtii Rais wa Gambia vinakwenda nyumba kwa nyumba katika mji wa Banjul kuwasaka wapinzani. Basi hizo ni baadhi ya habari tulizo kuandalia kwa leo asubuhi, msikilizaji, lakini kwanza habari za dunia zikisomwa na Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Afghanistan inachunguza iwapo wanajeshi walifyatua roketi kwenye sherehe ya harusi na kuua watu 26 Jumatano jioni. Dazeni zaidi walijeruhiwa katika shambulizi ambalo halijaelezewa vizuri katika jimbo la kusini la Helmand ambapo polisi wanaamini roketi ilirushwa kutoka katika kituo cha karibu cha ukaguzi wa kijeshi. Umoja wa Mataifa unasema wengi ya waathirika walikuwa wanawake na watoto. Afghanistan inachukua jukumu kamili kwa usalama wake ikiadhimisha rasmi kumalizika kwa miaka 13 ya vita nchini Afghanistan vilivyoongozwa na Marekani na NATO ambavyo viliwalenga waasi wa Taliban. Akiongea jana Alhamisi, rais Ashraf Ghani anasema hataruhusu vita mbadala vipiganwe katika nchi. Hali mbaya ya hewa imezuia juhu, juhudi za siku ya mwaka mpya kuitafuta ndege ya Air Asia iliyopata ajali. Mvua nyingi na upepo mkali ulisababisha helikopta kuto kuruka kusaka miili na mabaki ya ndege. Afisa mmoja wa Indonesia ameonya kuwa huenda ikachukua walau wiki moja kabla ya ndege na kisanduku cha kwenye ndege cha kurekodi sauti na safari za ndege kupatikana katika bahari ya Java. Timu ya wazamiaji 47 wa Indonesia anasubiri ili kuogelea kiasi cha mita 30 mpaka 50 chini ya bahari kuangalia vipande vikubwa au vitu ambavyo vimeonekana kwenye picha maalum. Mamlaka inasema huenda mabaki hayo yakawa ya ndege ya Air Asia ambayo ilipotea wakati wa dhoruba Jumapili iliyopita. Meli tisa na vipande vipande vimepatikana pamoja na sanduku, jaket la kujiokoa ndivyo vimetolewa kutoka kwenye bahari ya Java karibu na kisiwa cha Boneo ambako ndege hiyo ya Airbus tatu mbili sifuri iliyobeba abiria mia moja sitini na mbili na wanahewa ilipata ajali. Mario Cuomo ambaye aliwahi kuwa gavana wa New York kwa vipindi vitatu amefariki dunia jana Alhamisi akiwa na umri wa miaka thelathini na mbili, kwa mujibu wa gazeti la New York Times. Familia yake imethibitisha kifo chake na kusema kimetokea saa chache tu baada ya mtoto wake wa kiume Andrew kuhapishwa kushika wadhifa wa ugavana kwa awamu ya pili. Mario Cuomo aliongoza New York wakati wa kipindi cha misukosuko mwaka 1983 mpaka mwaka 1994. Vikosi vinavyomtii rais wa Gambia vinakwenda nyumba kwa nyumba katika mji mkuu Banjul kuwasaka wapinzano wanaoshutumiwa kufanya shambulizi katika makazi ya rais wiki hii. Meri Mgawe anaisoma ripoti kamili. Rais Yahya Jamel alisema Alhamisi katika hotuba iliyoonyeshwa kwenye televisheni kwamba shambulizi hilo la jumanne alfajiri lilifanywa na wanajeshi wa zamani. Amesisitiza kwamba halikuwa jaribio la mapinduzi dhidi yake, lakini shambulizi alilolita kuwa ni ugaidi Amesema jeshi bado ni tiifu. Rais alikuwa nje ya nchi wakati shambulizi hilo linatokea. Shirika la habari la Ufaransa limekariri vyanzo vya habari vya kijasusi nchini Gambia vikisema dazani za wafuasi wa wapinzani wa Jamel wamekamatwa, wameujiwa na wamewekwa jela serikali haijathibitisha rasmi kuhusu hilo bwana jamel alichukua madaraka kutoka kwa ukoloni wa mwingereza akiwa na umri wa miaka 29 mwaka 1994 wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamesema kwa muda mrefu amekuwa akilenga wapinzani wa kisiasa waandishi wa habari na mashoga watu wa jinsia moja wanaofanya mapenzi Umoja wa Mataifa umelaani ghasia nchini Gambia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ametoa wito kufanyika uchunguzi wa wazi dhidi ya matukio ya Jumanne. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga amejilipua mwenyewe kwenye milango ya kanisa moja kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuvuruga misa ya siku ya mwaka mpya. Maafisa wamesema jana. Mlipuko katika mji wa Gombe haukumuua mtu yoyote, lakini watu kadhaa wamejeruhiwa. Mlipuaji bomu alisimamishwa na walinzi wa mlangoni kuingia kanisani. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi. Ni tukio la karibuni katika mfululizo wa mashambulizi ya ghasia katika jimbo la Gombe, ambako mlipuaji bomu alishambulia kambi za jeshi siku ya Jumatano. Desemba ishirini na mbili watu ishirini walifariki katika mji wa Gombe na ishirini na moja wengine walijeruhiwa wakati bomu lilipolipuka kwenye kituo cha basi. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amechaguliwa tena kama mkuu wa chama cha Conservative cha Likud akiwa anajitayarisha kwa uchaguzi wa mapema mwezi Machi. Bwana Netanyahu alimshinda mpinzani pekee mwanasiasa wa mrengo wa kulia Dani Danon. Waziri mkuu ametaka uchaguzi mpya uitishwe miaka miwili mapema baada ya ushirika wake unaolegalega wa baraza la mawaziri kusambaratika mwezi uliopita. Bwana Netanyahu anaangalia kuongoza kwa awamu ya tatu mfululizo kama waziri mkuu wa Israeli. Ukusanyaji maoni wa karibuni unaonyesha kwa chama cha Likud kiko katika kinyang'anyiro kikali na umoja wa vyama vya kiliberali vya Leba na Hatnua. Feri iliyongua iko njiani ikielekea Itali kwa ukaguzi, huku maafisa bado wakiwa hawana uhakika abiria wangapi na wabaharia wamepotea baada ya feri hiyo kushika moto kwenye bahari ya Adriatic. Meli ndogo ndogo zimeanza kuisukuma feri hiyo kuelekea kusini mwa Itali katika bandari ya Brindisi. Mamlaka zina azma ya kufanya upekuzi katika feri hiyo kwa miili zaidi na kufahamu kitu gani kimesababisha feri hiyo kushika moto. Feri ya Norman Atlantic ilikuwa ikitokea Ugiriki kuelekea Italy iliposhika moto Jumapili na kusababisha watu kumi na moja kufariki. Ugiriki na Italy wametoa idadi tofauti za watu ambao wamepotea. Ugiriki inasema ni watu kumi na nane wakati Italy inasema ni watu tisini na nane. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc katika habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu moja ya makundi ya muda mrefu ya uasi huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo yanafikia tarehe ya mwisho leo ijumaa ya, ya kuweka silaha chini au yakabiliwe na hatua za kijeshi kutoka kwa walinzi wa amani wa umoja wa mataifa na majeshi ya kongo mwandishi wetu geb joslo ametuletea taarifa ifuatao Mwezi Julai, wakuu wa nchi wa kieneo walilipa kundi la FDLR miezi sita kuweka chini kabisa silaha au likabiliwe na hatua za kijeshi. Tarehe ya mwisho ya kufanikisha hili ni leo Ijumaa, Januari mbili. Kundi hilo ambalo limeundwa na wapiganaji wa kihutu waliohusika na mauaji ya halaiki ya Rwanda ya mwaka 1994 na linashutumiwa kwa kutenda ukatili mashariki mwa Kongo. Jeshi la Kongo na walinzi wa amani Umoja wa Mataifa, MONUSCO, wameahidi kuchukua hatua dhidi ya FDLR kama wasi watashindwa kuweka chini silaha zao. Katika simu yake kwa waandishi wa habari, mwakilishi maalum wa Marekani kwa eneo la maziwa makuu Russell Feingold amesema Marekani pia inaunga mkono matumizi ya nguvu za kijeshi dhidi ya kundi hilo. Anasema kwa vile kundi hilo limeonyesha dhahiri katika muda instead wa miezi sita iliyopita kwamba usalimishaji silaha wa hiari huenda usifanye kazi kumaliza tishio la kundi hili lenye silaha kinyume cha sheria. Badala yake, hatua za kijeshi lazima zichukuliwe kushinikiza FDLR kuweka chini silaha. Jumapili iliyopita takriban wanajeshi 150 wa kundi hilo wameripotiwa wa kusalimisha silaha kwa mamlaka ya Kongo katika jimbo la Kivu Kaskazini. Fengold anasema makadirio ya karibuni yanapendekeza kuwa bado kuna takriban wapiganaji 1400 wanaotembea huko na huko. Rwanda inaliona kundi la FDLR ni moja ya matishio makubwa, na imepinga uamuzi wa kulipa kundi hilo muda zaidi wa kusalimisha silaha. Maafisa wa Rwanda wamehoji iwapo jeshi la Congo la Umoja wa Mataifa kwa hakika wako tayari kuwasambaratisha waasi hao. Mwakilishi maalum Fengol amepuuzia mashaka hayo, anasema amepata uhakika wa mara kwa mara kutoka kwa wadau wakuu katika nchi hizo kwamba wana nia ya dhati ya kumaliza tishio la FDLR na wamejitayarisha kufuatilia nia hiyo kwa hatua. Mwaka elfu mbili kumi na tatu ushirika kama huo wa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa na Kongo ulifanikiwa kulishinda kundi la waasi la M23 ambalo lilikamata sehemu za mashariki mwa Kongo. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa na makundi ya kutetea haki yameshutumu Rwanda kwa kuliunga mkono kundi la M23 kwa kiasi, kwa kujilinda dhidi ya FDLR. Wakati ulimwengu washerehekea mwaka mpya, wananchi huko mashariki mwa Kongo walioko wanakosakwa wafuasi wa FDLR kuanzia Jumamosi wameanza kufunga mizigo na wengine kuhama. Auster Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma wananchi wa maeneo ya Walikale pamoja na Lubero, sehemu ambako wapatikana wapiganaji wa FDLR wakumbwa na wasiwasi kuhusiana na tarehe iliyopewa kwa wapiganaji wa FDLR kushughulikiwa kijeshi. Kwenye laini ya simu ninaye kiongozi wa asili wa maeneo ya Ikovo, eneo la Walikale. Wale wako na na silaha na guverneme iko na silaha sasa. Siye ba siye populasio siye ba raia venye tuko katikati watoto wa masomo wakati muli wa bunduki na sema iye muli wa silaha. Sasa watoto tutawatia wapi? njala kwenye tuko tunakimbizia watoto basi, namna masomo hawatasoma tena, ni nyiye watu kutusaidia, nye guvernema. Kitu gani mungependekeza kifanyike? kitu yenye tungelipenda isiyo kusema kwa kwa kwa kwa nguvu langu kwa nyinyi kusikia malalamiko, niko nalalamika juu ya population, masungumuzo njili kwa ya lazima kusudi mwitane mutuprotegesiye population juu wakati silaha mulia ya silaha inasemeka watu leo. Kwa hiyo wakati wako wanafunga vitu wengine, walishaenda wengine wako porini, tunakosa tufanye nini? Mimi sawa sulutani, nibakie mu mwingine, mimi apeke mimi, nasema pana mobakie pale, tusaidiane, tujue kama guvernema itatusaidia namna gani. Mutuombee amani, endelee masungumuzo population, tumesumbuka tangia miaka makumi ngapi, tuko tunateseka baba Eh, ni sulutani hungu ja, niko anasema. Kuhusiana na swala hilo nimezungumza vilevile kwenye laini ya simu naye Cosmas Bahali, kiongozi wa taasisi yenye kuhusika na amani na utatuzi wa migogoro barani Afrika, IPCS ikiwa na makao yake jijini Dar es Salaam Tanzania. Ni kweli, ni kweli kabisa kwamba sasa sikibakia moja, lakini wasiwasi ni, ni kwamba sasa Umoja wa Mataifa utaanza kupiga kupiga makombora na, na masalaha makubwa, basi watakaoumia hasa ni watu wadogo wadogo wa watoto na wanawake ambao hata hata kimsingi hawahusiki. Sasa Umoja wa Mataifa pia kimsingi natakiwa utetee utetee haki za wale. Sasa nani atakayetetea haki za wale ambao wa ni wananchi wa kawaida, ni suala la msingi sana kwamba kwamba watu wale wadogo wadogo nani atawatetea, wakati Umoja wa Mataifa ndio kazi yake kubwa ya kutetea watu. Asa, kama Umoja wa Mataifa utaamua kuwapiga kila mmoja tu, basi itakuwa itakuwa ni matatizo kabisa. Ifahamike kwamba Umoja wa Mataifa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo litaanza kuwashughulikia kijeshi waasi wa FDLR wenye kupatikana kwenye misitu ya Kongo kuanzia tarehe tatu, na hii ni kufuatia mikataba ya Jumuiya ya Nchi za Afrika Kusini SADC pamoja na Umoja wa Mataifa. Ifahamike kwamba wapiganaji wa FDLR wamekuwa wakiishi na baadhi ya wananchi na ni vigumu kutambua nani FDLR na nani ni mwananchi. Ofisa Malivika, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kipindi hewani ni kumekucha Afrika. Sasa tunakusomea habari zaidi za dunia. Rais wa Siria Bashar al Assad amefanya ziara ya nadra kwenye eneo la mstari wa mbele la vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini kwake, akitumia mkesha wa mwaka mpya na wanajeshi kwenye viunga vya Damascus. Televisheni ya serikali imemwonyesha Bwana Asada kila chakula cha jioni siku ya Jumatano na wanajeshi katika eneo la Johar ambako mapigano makali yalitokea katika miezi ya karibuni kati ya wanajeshi na wapiganaji wa upinzani. Bwana Asada alionekana akiwakumbatia wanajeshi na kuwapongeza kwa kuilinda nchi yao. Majeshi ya Siria yamekuwa yakipambana na waasi tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu na yanaendelea kukabiliana na mapambano katika viunga vya Damascus. Wakati huo huo, kundi la Syrian Observatory for Human Rights linasema watu elfu sabini na mbili ishirini na moja wameuawa mwaka jana nchini Siria, ikiwemo maelfu ya raia. Takwimu za serikali ya Iraq zinaonyesha kwamba ghasia katika nchi hiyo zimeua zaidi ya raia na wanajeshi elfu kumi na tano mwaka jana na kufanya ni idadi kubwa ya vifo tangu mwaka elfu mbili na saba Takwimu hizo zimekusanywa na wizara ya afya, wizara ya mambo ya ndani na ulinzi, na kuweka idadi ya vifo 15538 ukilinganisha na 17956 mwaka 2007. Iko ni katikati kati ya mapigano ya kimadhehebu kati ya wasuni na washia. Idadi ya vifo mwaka jana ilikuwa mara mbili ya 6522 waliouawa mwaka 2013. Bodi ya kuhesabu miili kundi huru lenye makao yake nchini Uingereza ambalo linafuatia ghasia nchini Iraq limeweka idadi kubwa ya vifo kwa mwaka elfu mbili na kumi na nne namna Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza alihutubia wananchi wa Burundi katika kukaribisha mwaka elfu mbili kumi na tano na tathmini yake ya mwaka uliopita wa elfu mbili kumi na nne Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mwandishi wa habari huko Burundi, Haidala Ka Hakizimana ili kujua hotuba hiyo ligusia masuala gani. Kwanza kabisa alimuuliza ni jambo gani wananchi na wanasiasa walitarajia kusikia katika hotuba na matokeo yake yakawa tofauti ambalo walikuwa wanataka sana rais azungumzie azungumzeni kuhusiana na mwanasiasa mmoja ambaye alikuwa anazuiriwa jera, bwana Huseini Rajabu. Kulikuwa na uvumi mwingi, watu wanafikiria kwamba ataachiliwa huru, wakaenda barabarani kuweza kumpokea, lakini ha, haikuwa hivyo, ulikuwa tu ni uvumi. Halafu baadhi ya watu wakafikiria kwamba pengine itatangazwa katika hutuba hiyo ya rais. Rais pia hakuzungumzia kuhusiana na muhura mwingine wake wa tatu, ambao watu wengi wanasema sheria za Burundi, yaani katiba na makubaliano ya amani yaliyosainiwa jijini Arusha hayamruhusu kuweza kugombea muhula mwingine, na hilo pengine watu walikuwa wanasema kwamba pengine atalizungumzia katika hotuba hiyo. Turudi kwenye suala ambalo umeligusia la uchaguzi na wafungwa wa kisiasa. Unadhani inaleta tafsiri gani hasa kukaa kwa kwake kimya kwamba pengine atagombea ama hatogombea? Na kitu ambacho kama ulivyoeleza, makubaliano ya Arusha yanamtaka mwaka huu asiweze kugombea, lakini yeye amekaa kimya. Kukaa kwake kimya unadhani Tafsiri gani? Nafikiri watu wengi watafikia kwamba atarekebisha katiba au aweze kugombea kama alivyosema, eti sio yeye mwenyewe ambaye atajipendekeza, anagombea kwa tiketi ya chama tawara cha SDF. Alisema iwapo watu ambao wanaunda kongamano kubwa la chama wakimchagua waone kama yeye ndiye atagombea urais kwa tiketi ya chama hicho, yeye hana kupinga. Na kuhusiana na uchaguzi, alipongeza tume ya kuandaa uchaguzi baada ya zoezi ambalo lilikosolewa na wengi, zoezi hili la kuorodhesha wapiga kura katika daftari ya wapiga kura, wapinzani baadhi yao wanaona kwamba si vizuri, kwa sababu waligundua dosari nyingi katika uorodheshaji huo wa wapiga kura. Unadhani kwamba rais Pierre Nkurunziza akiamua kugombea tena, ni nini hasa ambacho kitatokea katika nchi ya Burundi? Upinzani watawaitisha watu wafuasi wao kwenda barabarani na kufanya maandamano ya kupinga hilo, kwa sababu wameshatishia kwamba rais akijichagulisha kwa mara nyingine, akigombea muhula wa tatu, wapinzani wanaweza kupinga uchaguzi huo na kuwaitisha watu wakaenda kufanya maandamano ya umma kupinga kitu hicho. Wananchi wenyewe wanazungumzaje endapo rais Nkurunziza ataamua aendelee kugombea katika uchaguzi ujao? Wananchi wamegawanyika katika makundi mawili. Wale ambao ni wafuasi wa chama cha ambacho ni chama madarakani, wanaona kwamba hakuna mtu mwingine ambaye anaweza kuongoza Burundi. Hawa wanataka yeye ajichagulishe, agombee kwa mara nyingine, lakini upinzani nao unafungia kufuri hapo hapo, unasema Raisi hana tena, sheria ya Burundi yani katiba ya nchi na makubaliano ya amani yaliyosainiwa mjini Arusha ili kusitisha vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu takriban miongo miwili. Makubaliano hayo hayamruhusu kuweza kugombea. Hebu tuzungumzie wananchi wa Burundi huko, tunajua sasa hivi wanasikiliza tena matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, sijui wamepokeaje matangazo haya. Fikiri watafurahi sana, itakuwa kama ni zawadi ya mwaka mpya kwao ni mwandishi wa habari Haidala Hakizimana akizungumza na sauti Amerika kutoka Bujumbura, Burundi. Na mkuu wa taasisi maarufu inayotetea masuala ya HIV na UKIMWI anasema mwaka 2015 utakuwa mwaka wenye fursa bora na changamoto nyingi. Mlipuko wa ugonjwa huo una takriban miaka 35 na zaidi ya watu milioni 30 wanakadiriwa kuwa wanaishi na virusi vya HIV. Mwandishi wa sauti Amerika Joe De Capua alifanya mahojiano na mkurugenzi mkuu wa AVAC na kutuandalia ripoti inayosomwa hapa na mkamiti Kibayasi. Micho Warren anasema moja ya changamoto za mwaka mpya zitakuwa ni kuelezea maendeleo ya kisayansi na kuyafanyia kazi. Warren ni mkurugenzi mkuu wa AVAC, ambapo anasema lengo ni kuboresha maendeleo ya kimaadili na namna ya kuelezea mbinu za kujikinga na HIV ulimwenguni kama sehemu ya kukabiliana na ugonjwa huo. Huu ni mwaka ambao tutaelezea tunavyokabiliana na ukimwi hivi sasa. Imetimia zaidi ya miaka 34 tangu mlipuko wa ugonjwa huu, na kwa kweli ni kielelezo ambacho tutajua kama tupo katika njia sahihi ya kuweza kutokomeza mlipuko huo, au kama tunaendelea kupambana zaidi kwa mwaka mwingine, na kuwa na matumaini ya mwaka ujao kwamba tunafanya jitihada sawa lakini hatujui kwa uhakika. Anasema mwanzoni mwa mwaka huu wa 2015 matokeo yatatangazwa kuhusu njia zenye matumaini na kuzuia maambukizo ya HIV kwa kutumia dawa mpya. Kama unakumbuka, katika mwaka 2010 tulikuwa na ushahidi wa awali wa mtazamo wa majaribio ya CAPRISA ambayo yalionyesha kuwa dawa aina ya mafuta mgando kwa jina tenofovir ilitoa kinga kwa kiasi fulani kwa wanawake nchini Afrika Kusini. Tenofovir ni dawa ya kudhibiti kirusi hicho ndani ya mwili, lakini pia imekuwa ikitumika katika kuzuia maambukizo mengine. Tangu mwaka elfu mbili na kumi, utafiti umekuwa ukifanyika kuthibitisha na kupanua ugunduzi wa CAPRISA. Unaitwa FACTS sifuri sifuri moja na unatumika nchini Afrika Kusini. Utafiti unafadhiliwa na serikali za Marekani na Afrika Kusini na taasisi ya Bill Gates. The matokeo yalitarajiwa katika robo ya kwanza ya mwaka, kama ni matokeo yenye matumaini na kama ikithibitisha ugunduzi wa Kaprisa, basi tutakuwa tukiangalia namna ya kusonga mbele kuweza kutumia dawa hiyo nje ya jaribio la kisayansi na kuwa na kitu chenye uhakika. Kwa hiyo tuna robo ya kwanza yenye matumaini, na nadhani sababu ni matokeo ya majaribio mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na tano na mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Matokeo ya tafiti nyingine mbili za kitabibu zinatarajiwa kutolewa. Utafiti mmoja utaangalia namna kifaa na kinachowekwa kwenye sehemu za siri za mwanamke kikiwa kimejazwa dawa hiyo ya mafuta mgando kinavyozuia maambukizo. Pia nchini Afrika Kusini, utafiti wa chanjo ya UKIMWI bado unaendelea kufanyiwa uchunguzi. Mwaka huu ni tathmini ya utafiti wa mwaka elfu mbili na tisa wa chanjo iliyotolewa Thailand ikionyesha kinga dhidi ya HIV inawezekana. Matokeo kutoka utafiti wa Afrika Kusini na tafiti nyinginezo, hata hivyo, hayataweza kupatikana kwa miaka kadhaa mahakama ya rufaa nchini Misri imebadilisha hukumu ya awali ya waandishi wa habari watatu wa Al Jazira ya kifungo cha miaka saba hadi kumi ikitoa nafasi ya kusikilizwa tena kwa kesi yao, lakini familia na wafuasi wao wameelezea kusikitishwa kwa vile waandishi hao wa habari hawakuachiliwa mara moja wakati wakisubiri kesi yao. Mwandishi wa VOA Edward Iranan anatuarifu zaidi kutoka Cairo, katika taarifa inayosomwa hapa na Meri Mgawe Mwakamana, Mwakamana. Uamuzi huo wa mahakama ya rufaa kutupilia mbali kesi ya waandishi wa habari watatu wa, wa televisheni ya Al Jazeera umesababisha ukosoaji mkubwa baada ya jopo la mahakama kusema kuwa wanaume hao lazima kesi yao iendeshwe tena, lakini jaji aliyekuwa anaendesha kesi hiyo alisema hakuwa na mamlaka kuachilia wanaume hao kwa dhamana waandishi wengine wa habari hawakuruhusiwa kuhudhuria kipindi cha kesi na maamuzi yaliyotolewa kwa haraka. Wajumbe wa familia wa waandishi hao wa habari watatu, pamoja na mawakili wao, walieleza kukasirishwa kwao kwamba jamaa zao hawakufutiwa kesi au kuachiliwa kwa dhamana. Marwa Omara, mchumba wa mwendeshaji wa matangazo wa Al Jazeera Muhamed Fahmi, amesikitishwa na maamuzi hayo ya mahakama na aliwaambia waandishi wa habari a kwa anatarajia kwamba maafisa wa Misri watatumia madaraka yao kutafuta suluhu ya haraka. Na kuhusiana na kufungwa kwa waandishi hao, anasema siwezi kufikiria kwamba atakuwa jela kwa mwaka mzima. Wakili wake Amal Clooney Ameiomba ofisi ya rais na mwendesha mashtaka wa Misri ili Muhamed arejeshwe Canada na atendewe kama raia wa huko na kesi yake iendelee huko. Maafisa wa usalama wa Misri wanawashutumu wanaume hao kufanya kazi kinyume cha sheria bila kuwa na vibali vya uandishi Serikali ilifunga ofisi za televisheni ya Al Jazira Agosti mwaka 2013 na kuishutumu kwa kuunga mkono kundi la Muslim Brotherhood. Kundi hilo limekuwa likifanya maandamano mitaani ambayo mengine yalibadilika na kuwa ghasia ili kupinga kutimuliwa kwa rais wa zamani Mohamed Morsi mwezi Julai. Kaimu meneja wa Al Jazira Mostefa Swag alipongeza maamuzi hayo ya mahakama, lakini alisema waandishi wa habari lazima waachiliwe. Uamuzi dhidi yao pamoja na kukamatwa kwao na kesi vilikuwa na ushawishi wa kisiasa, na kuendelea kubaki katika jela ya Misri bado kuna uhusiana na siasa. Kumekuwa na uvumi katika vyombo vya habari vya Misri kwamba Rais Abdel Fattah Al Sisi anaweza kuwasamehe wanaume hao, lakini Kasim anasema kwamba haiwezekani bila kuwa na sababu za msingi, mpaka pale hukumu ya mwisho katika duru ya pili ya kesi yao itakapomalizika. Ifuatao ni muktasar wa habari. Afghanistan inachunguza iwapo wanajeshi walifyatua roketi kwenye sherehe ya harusi na kuua watu 26 Jumatano jioni. Dazeni zaidi walijeruhiwa katika shambulizi ambalo halijaelezewa vizuri katika jimbo la kusini la Helmand, ambapo polisi wanaamini roketi ilirushwa kutoka katika kituo cha karibu cha ukaguzi wa kijeshi. Mario Cuomo ambaye aliwahi kuwa gavana wa New York kwa vipindi vitatu amefariki dunia jana Alhamisi akiwa na umri wa miaka 82. Mlipwaji bomu wa kujitoa mhanga amejilipua mwenyewe kwenye milango ya kanisa moja kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuvuruga misa ya siku ya mwaka mpya. Bei za mafuta duniani zimeshuka kwa kiwango cha chini mwaka jana tangu mzozo wa fedha mwaka 2008. na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo mimi ni mary mgawe nikiwa naye hapa studio pamoja na mwelekezaji wa matangazo aida isa sote kwa pamoja tunawatakia ni nyote asubuhi njema