Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mary Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mrimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibu. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Watafiti wanaamini kwamba ndege aina ya popo ni chanzo cha virusi ambavyo vinahusika hivi sasa na mlipuko wa Ebola katika mataifa kadhaa ya Afrika Magharibi, lakini utafiti mpya unaeleza kimelea tofauti zaidi ya popo wanaojulikana kama fruits bats kilikuwepo katika milipuko ya awali. Kirusi cha Ebola kinasambaa kutoka kwenye popo hao kwa kula nyama yao. Kesi ya kwanza ya mlipuko huu ilitokea kwa mvulana wa miaka miwili. Watafiti kutoka taasisi ya Robert Koch huko Berlin wanasema kama maambukizo haya kwa njia ya chakula yanasababisha hilo, basi watu wazima wangeathirika kwanza. Hivyo basi wanaangalia chanzo kingine kinachoweza kusababisha ugonjwa huu. Wakati wa utafiti huo katika kijiji anachotokea mtoto huyo nchini Guine, watafiti waliwahoji wana vijiji, waliwafuatilia wanyama pori katika eneo hilo na kuwakamata na kisha kuchukua sampuli za popo walijifunza kuwa aina kubwa ya popo mbalimbali mbali, kama vile popo wanaokula wadudu katika mti ulio karibu na nyumba ya mtoto huyo. Watoto mara kwa mara wanakutwa wakiwakamata na kucheza na popo hao hilo limebainisha uwezekano mkubwa wa kusambaa kirusi hicho. Katika habari nyingine, mlipuko wa ugonjwa wa Ebola katika mataifa ya Afrika Magharibi umebainisha udhaifu mkubwa wa mifumo ya afya katika nchi ambazo zimekumbwa na janga hilo. Ilieleweka kwamba nchi hizo hazikujiandaa kwa mlipuko wa Ebola ambao haujawahi kuripotiwa katika eneo hilo hapo kabla, lakini mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO, Margaret Chan, anasema wana upungufu wa miundombinu ya uhakika ya afya ya umma ili kukabiliana na majanga yasiyotarajiwa. Bibi Chan alikuwa akizungumza kwenye kile kilichotajwa kuwa Universal Health Coverage Day, ikielezea orodha ya matarajio ya mifumo ya afya ambayo inaweza kukabiliana na jambo lolote linalojitokeza. Alisema hii ni changamoto ya wazi katika nchi yoyote inayoendelea, lakini ni changamoto kubwa kwa mataifa kama yale ambayo hivi sasa yameathiriwa na Ebola. Nick Hatton, mtafiti na mshauri wa sera wa taasisi ya Rebuild Consortium ambayo inafanya kazi juu ya namna ya kuimarisha mifumo ya afya katika nchi zinazotoka kwenye migogoro, aliliambia shirika la habari la IRIN kwamba japokuwa utafiti bado ulihitajika kufanywa, mazingira ya nchi baada ya migogoro ilikuwa ni moja ya sababu kuu ya ugonjwa kusambaa kwa haraka. Anasema japokuwa mifumo ni duni sana na viwango vya wafanyakazi vipo chini sana lakini pia kuna vigezo vidogo vidogo katika kazi, masuala kuhusu uaminifu na vitu kama hivyo. Huu ni ugonjwa ambao umedhibitiwa vyema katika sehemu nyingine, na bado umekuwa nje ya uwezo. Kama ukiangalia nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC na kaskazini mwa Uganda, hakuna hata usambazaji mzuri wa wataalamu wa afya huko. Hivyo basi tunazungumzia kuhusu utaratibu wa vitu kama vile kuvunjika kwa mawasiliano kati ya jamii na huduma za umma ambazo zinachukua muda mrefu kujengeka tena. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano leo Fatana nami Mesi ya John, tukizungumza na vijana. Na leo tunazungumza, mada yetu inasema, changamoto ya unyanyapaa, jamii inapokeaje baada ya mtu anayeishi na virusi vya ukimwi kuweka wazi juu ya afya yake? Mimi ninaitwa Saraha Fina Michael, nimetokea mkoa wa Mwanza, wilaya ya Misungu. Tatizo hili la unyanyapaa kweli lipo na linaendelea, lakini tunamshukuru Mungu kulingana na elimu hii ambayo tunaendelea kuipata na sisi kama wadau tunaendelea kuhamasisha huko mitaani kwetu kidogo linapungua. Ah, kwangu mimi kipindi nimegundua kuwa nimeathirika na ile janga la ukimwi, kikweli jamii haikunaelewa vizuri, ilinaona kama mimi labda ni mtu ambaye ni maraya sana kwa elimu ya zamani. Lakini tunamshukuru Mungu tu kwa sasa, kwamba kwa sababu elimu imeingia sehemu mbalimbali wamegundua kumbe kupata tatizo hili la HIV si kwamba ni mtu aliyekuwa maraya au alikuwa labda anapenda sana ma kwa hivyo basi, tatizo hili kulingana na elimu inavyoendelea inaendelea kupungua, japo baadhi ya ya sehemu zingine elimu inakuwa ngumu, na sisi wenyewe ni walembo wa tatizo hili. Kwa hiyo tukishikamana na zaidi hasa tukiendelea kujiweka wazi na mimi, itawezekana. Mimi naitwa Abdul Kindiko, ni mwanaharakati wa maswala ya ukimwi, natokea Lindi Manispaa kama ambavyo wenzangu wamezungumza swala la unyanyapaa kwamba halijaisha, tuwezi kusema kwamba limeisha. Kiukweli tunasema kwamba limepungua, na kwa upande wangu mimi nalitazama katika maeneo makubwa mawili, natazama katika mtizamo hasi na mtizamo chanya. maana y kwamba jamii mm, kama jamii kwa sisi ambao tumeamua kuweka wazi hali zetu za kiafya, kwamba tunaishi na virusi vya ukimwi, wapo wanaonufaika kutoka kwetu elimu na maelekezo ya namna gani basi mtu unaweza ukaishi hali ya kuwa wewe una virusi vya ukimwi. Sasa hii ni ni, ni, ni jamii na iweka sasa katika mtizamo mzuri sasa, kwamba jamii, baadhi ya watu wanakutumia wewe, bwana, hivi unaishije? Kwa wanapata kunufaika mambo mengi ambayo kuna wakati kwa wao ilikuwa si sahihi, kwa unapojaribu kuwaelekeza basi mtu wana, anapata hamasa ya kupima na, na kikubwa zaidi ni ni kujua tu kwamba ah kumbe kuwa na virusi vya ukimwi sio mwisho wa maisha. Nina ni, ni takribani sasa zaidi ya miaka kumi na kitu nikiwa naishi na, na hali na pengine hata kutimiza ndoto ambazo nilikuwa sizifikirii kuzitimiza. Natarajia kwenda chuo kikuu nikiwa katika hali, lakini nikija kwenye upande mwingine sasa kwamba bado ili tatizo la unyanyapaa halijaisha tatizo hili lipo, jitihada bado zinatakiwa kuzi, kuzi, kuzi, tuzidi kuzifanya kuzi, kuzi, kuhakikisha kwamba jamii iache, imalize kabisa hali ya unyanyapaa. Jina langu ninaitwa Hamza Milambo, ninaishi na virusi vya ukimwi tokea nimejitambua, una, unaweza kufika mwaka wa nane sasa. Tatizo hili la unyanyapaa, kinachofanya uendelee kuwepo, maanake unyanyapaa umegawanyika katika sehemu kuu mbili wa mtu mwenyewe kujinyapa au wewe kunyanyapaliwa. Sasa shida hapa inakuja kwanza, mtu ambaye tayari ana virusi vya ukimwi alafu kama hajakubali ile hali au imefika mahala, manake katika kujiweka wazi kuna mawili yanatokea, kuna mawili yanatokea yote yanapatikana, kuna faida na hasara. Sasa mwingine akishajitambua ana virusi vya ukimwi, anaangalia faida ya kujiweka wazi, alafu anaangalia pia hasara ya kujiweka wazi. Alafu, anaangalia faida ya kutokujiweka wazi. Basi akiona kipi kimezidi, utakuta sasa yule mtu anasema mm, mimi bora bwana, iwe siri yangu tu na daktari au na yule aliyenipima, basi kama nitakuwa nahitaji huduma labda ya tiba au dawa au ushauri, nitakuwa naenda pale, lakini asijue mtu yoyote. Na wengine wapo wanafikia mahala, kwa mfano mimi natokea Dar es Salaam, mtu anakaa Mbagala, pengine anaenda kupata huduma Mwananyamala, ili mradi akiamini wale wale wa Mbagala au wale wa Ilala kule au Temeke hawatakutana naye au hata muone. Lakini inaweza kutokea bahati mbaya, na mzee mwingine naye akafikiria akili hiyo, kwa hiyo naye anakutana naye wapi? kule pale, ndio utakuta mmoja anatoka nduki, anakimbia, anaacha hata huduma. Lakini tukirudi upande wa jamii, bado ni nyapaa, unaendelea kuwepo kwa sababu kweli elimu inatolewa, na watu wa sasa hivi yani kwa asilimia kubwa karibu hata asilimia tisini, mtu kimueleza habari ya virusi vya ukimwi na ukimwi atakwambia amewahi kusikia, wanafahamu, lakini bado hofu yao kwamba yaani, mtu kishakuwa na virusi vya ukimwi maana yake tafasiri au maana wao le mana kwamba mtu anayekuwa na virusi vya ukimwi, nao, ehe, wanambia, ehe, kwa vyovyote kuwa ni malaya. Hilo la kwanza, anaambiwa kwanza akapime virusi vya ukimwi kwa hiyo akigundua nayo amwambie moja kwa moja. Kwa mfano wenye mahoteli wengi wanapotaka kuajiriwa watu nakutana nao wakati huo, yule mtu yani, yuko salama au uko vizuri kwa kumwangalia kwa macho kwa sababu mtu kuishi na virusi vya ukimwi sio tatizo. Mi kwa jina naitwa Catherine Alphonse natokea wilaya ya Sana. Kwa kweli hali kama hizo tulikumbana nazo huko nyuma, baada ya kujiweka wazi kwenye jamii tulikumbana na hali kama hizo lakini, kule kujiweka wazi baadaye kukanifanya nikawa jasiri na kwa upande wa mtu aliyejiweka wazi, kwa kweli nafikiri kuwa hana shida kuhusu unyanyapaa kwa sasa. Watu ambao bado wana shida kuhusu unyanyapaa kwa sasa hivi ni wale ambao wana usiri bado kuhusu swala lao la kuwa wana maambukizi. Ina maana hata jinsi gani ya kwenda kuchukua dawa inamshinda, ndio inapelekea, kama hivyo kaka alivyokuwa anasema, kuwa inabidi apate magonjwa nyemelezi kwa sababu hata anakuwa losti kwa ajili ya kutokuona kwamba nikifika pale fulani, naye yuko vile, ataniona. Upande wa unyanyapaa kwa watu walioko, watu wasiri ambao bado ni wasiri, kwa kweli bado upo, wanajinyanya pa wenyewe yaani, kwa kujinyanya pa wenyewe lakini, kwa mtu alioko wazi, kwa kweli nafikiri upande wa unyanyapaa sasa hivi kwa alioko wazi umepungua. Kuna watu wanaoji kwamba ishu ya kujiweka wazi imekuwa ni kwa ajili ya watu wale ambao hatuna uwezo, lakini wale viongozi wetu wakubwa wetu hawajiweki wazi. <coughs> Unafikiri inawezekana ni kwa sababu wana uwezo au ni kwa sababu tu ya unyanyapaa? Mi nadhani ile hali ya kuwa mtu kutokujiweka wazi kwa sababu ana pesa zake, au kujiweka wazi kwa sababu ni maskini, sio maslahi ya ni watu wanaufikiria, ila mi nataka kusema kwamba maambukizi yatazidi kuwa juu, kwa sababu ya wale matajiri ambao wana pesa zao wamezishikilia, wana maamuzi ya kwenda kuchukua dawa mahali wanapotaka wao, na ile hali ya kutokuwa wazi. Kwa mfano, mimi kama sasa hivi niko wazi, ya kutana na dada kama wewe mzuri na nini, nikakueleza hali yangu kabisa, mimi niko hivi na hivi na hivi na hivi, na sidhani kama utakuwa una utawawezeka na la mimi, lakini ukamkuta mtu na hali yake mzuri kabisa, hajajiweka wazi, hapo maambukizi yatazidi kuwa siku hadi siku kwa kutokujiweka wazi, mi nasema ili ni swala la unyanyapaa, si kwamba si tunajiweka wazi eti kwa vile hatuna kipato, kwa sababu yaani, tunachokipata kwa kujiweka wetu wazi sio kwamba tunapata kipato. Hapana, kwanza tunaisaidia jamii kuelimisha, lakini wao sasa, kwa vile mtu ana jina, mimi nina fedha au nina cheo fulani. Mimi nimewahi kukumbana nao watu, tumewahi kuwaoji hivi, kwa nini hatujawahi sikia labda mbunge fulani au waziri fulani huko uh, mbali? Sasa tuchukulie tu mbunge fulani waziri fulani au meneja au mkuu wa mkoa fulani au polisi ajiweke wazi. Sasa anyway, tuliwahi kukutana nao ni wa wabunge hawa akasema, hivi unafikiri katika hali ya kawaida mimi nisimame kweli kwenye radio au kwenye TV au kwenye gazeti nionekane kama unapoongea wewe, eti mimi naitwa fulani fulani, mbunge wa sehemu fulani, na mimi naishi na Bruce kweli, nikienda kuomba kula nitapata? Kwa sababu hofu yake anapigia hesabu na ya anakufa kesho, kwa hiyo tukimpa tutapata hasara so, kwa hiyo mimi nafikiri unyanyapaa, lakini sio kweli. Sasa kwa sababu, kwa mfano mtu kama mimi tokea mjeo kazi na kwambia wewe zaidi ya mwaka wa saba, na nime kabla nilikuwa nimekweli nimeumwa mpaka nime tendani nikapoteza kazi, lakini baada ya kujiweka kazi nimepata kazi na ndio naona wanaendelea kufanya kazi, na pengine ninafanya kazi kuliko wale ambao wenzangu kikubwa wanajinyanyapaa, sio tu kwa sababu wana fedha au sio kwa sababu ya vyoo tena. Ingetusaidia sana kama wao watu wenye fedha za kutosha, au wale watu ambao wana dhamana za vyeo vikubwa. Achana na mimi cheo changu hiki, vyeo wao vyeo vikubwa, mmoja au wawili watatu wamejitukiza kuwa wazi, na maana hata wao watu wengine ungeona kumbe hiki kitu ni cha kawaida. Kama imefika, tuchukulie mfano wetu wa Afrika Kusini au Marekani, wale kama wachezaji maarufu wale wa basketball wamejiweka wazi, yaani napunguza hali ya unyanyapaa kusema kweli, lakini tunapokuwa tu tumebaki sisi watu wa hali achini, anasema, auli, ya chini, watu wanasema huyu anajiweka wazi kwa sababu ya njaa anataka, lakini kumbe hajui kwamba tunajiweka wazi ili kupunguza unyanyapaa, ili kuelimisha watu waone kwamba hili tatizo lipo, lakini mtu kwa nalo si kwamba mwisho wa maisha, au kujiweka wazi sio kwamba basi wewe thamani ya utu wako tena. Mimi thamani ya utu wangu naondoka sasa hivi imeongezeka. Kwa hivyo mimi nasema wale watu wanaonyanyapaa kwa sababu si ya hiyo hapo, mimi nafikiria kwamba kwa wale watu wanao ambao matajiri ni kweli, hao matajiri bado wanaendelea kusumbua nchi wao kama wao na pesa zao hawako wazi, kujiweka wazi ili kuonyesha ile tatizo kwamba wako wazi ili na watu wengine wafuate ule mfano wao, japokuwa wana kipato kikubwa, wanaona kama sisi ambao tumejiweka wazi labda tunatafuta issue ya nini ya pesa, lakini kitu ambacho sicho. Halafu kitu kingine mimi <clears throat> nimeshawahi kuona kwamba matajiri wanatumia sana watoto wadogo wadogo, na kiukweli kwamba maambukizi ataendelea kuwa juu tu kwa nchi yetu hapa Tanzania. Maana anatoka sehemu hata alipo yeye, anaingia labda mijini kule, anaenda ana relax na watoto wadogo sana, yaani vidogo vidogo. Kwa hiyo anafanya anavyoweza, anabadilisha anavyoweza, maana sehemu ile hawamfahamu kwa hiyo anaeneza maambukizi kwa watoto wadogo, haangalii lika. Kwa hiyo bado hao matajiri inakuwa ni sosi kubwa kuambukiza na kuongeza maambukizi kila kunavyoitwa. Leo naam, mpaka hapo sina la ziada. Kumbuka tulikuwa tunazungumza na madai, tulikuwa inasema changamoto ya unyanyapaa, jamii inalipokeaje suala la mtu kuishi na maambukizi ya ukimwi na kujiweka wazi. Mpaka hapo sina la ziada. Kumbukeni mlikuwa nami Mensi ya Johnny. Asanteni, asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Msikilizaji, katika kipengele hiki cha muulize daktari. Na leo tupo na Dokta Chacha Mangu wa hospitali ya rufaa ya Mbeya, ambaye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Kukuandalia kipengele hiki, mimi ni Lucy Patrick. Naitwa Zaadi Shayo. Dokta, swali langu ni kwamba nini kinasababisha kutokwa na damu puani? Utokaji wa damu puani unatokana na mishipa midogo midogo sana iliyoko ndani ya pua kuchanika na mishipa ile ya damu inapochanika, kwa hivyo damu huanza kutoka. Kuna sababu nyingi sana ambazo zinasababisha damu kutoka pwani, nikianza na aina fulani ya maradhi. Kwa mfano, watu wenye tatizo la shinikizo la damu, kuna nyakati wanaweza wakapata tatizo la kutoka damu pwani, kwa sababu ya ile pressure kuwa kubwa, na kwa hivyo kusababisha ile mishipa kuchanika. Kwa sababu ni midogo midogo sana na ni laini sana, inaweza ikachanika. Lakini mahali ambako kuna upepo mkali unaweza kusababisha pua kwa ndani kuwa kavu sana. Kwa kawaida, pua ndani ya pua kunakuwa kuna aina ya majimaji ambayo hulainisha pua, lakini kama kuna upepo mkali ambao ni mkavu, unaweza kusababisha uh, kukauka kwa uh, ule ute wa ndani ya pua na kwa hivyo kusababisha pua kuchanika, na inavyotokea vile, uh, inaweza ikasababisha kutoka kwa damu puani. Uh, kuna baadhi ya watu wakipata mafua vile vile ambao ni makali husababisha kutoka kwa damu puani, kwa sababu hiyo tu ya kuchanika vile vijishipa vidogo vidogo vilivyoko ndani ya pua na kwa hivyo kusababisha damu kuvuja. Lakini wakati mwingine inaweza kuwa ni kwa sababu ya, ya kuumia, mtu anaweza kuumia na kwa hivyo akasababisha damu kutoka na ikaendelea kutoka kwa muda mrefu. Kuna baadhi ya watu wenye, wenye, wenye upungufu wa aina ya vitamin, neto, vitamin K ambao kwa kawaida husababisha na husaidia damu kuganda unapotokea upungufu wa hali ya juu wa, wa vitamini hiyo vitamin K inaweza kasababisha vile vile damu kuvuja pasipo sababu, na sehemu kubwa ambayo inaweza damu ikavuja kirahisi ni puani. Kwa hivyo, uh, tatizo la uvujaji wa damu puani inasababishwa na sababu nyingi, na matibabu yake ni yanatokana na ile sababu iliyosababisha kutoka kwa hiyo damu puani. Kwa hivyo, kama kuna watu wengi sana ambao wa wanapata tatizo la kuvuja damu hasa wakati wa upepo mkali na upepo ule kwa mkavu uh, au wakati wa baridi kali, njia rahisi ni kutumia tu aina ya, ya mafuta yanayoweza kulainisha ndani ya pua. Hiyo ni njia rahisi sana ambayo ina, ina, inasababisha sehemu ya ndani ya pua kuwa laini na, kuzuia, jua, uh, na kwa hivyo kuzuia uvujaji wa upasukaji wa ngozi ya ndani, na kwa hivyo inazuia damu kutoka. Kwa jina inaitwa Hidaya Sani. Daktari, ningependa kuuliza ugonjwa wa goita unasababishwa na nini? Tatizo la goita awatu wengi, kwa asilimia kubwa, linasababishwa na upungufu wa aina ya madini yanayoitwa. Tatizo hili lipo hasa katika maeneo ambayo madini ya aina ya hayapatikani kwa wingi, na kwa hivyo watu wanapata tatizo hilo la goita. Na inapovimba, maana yake ni kwamba ni lile tezi linajitahidi kutengeneza aina fulani ya kemikali chochezi katika mwili kwa wingi, na kwa hivyo linaendelea kukua siku zote. Uh, kwa hiyo tatizo la goita linasababishwa na upungufu wa madini ya iodine. Na hivi sasa chumvi yote inayopatikana madukani imeongezewa madini hayo ya iodine ili kusudi kupunguza tatizo hilo la goita. Na kwa hivyo unashauriwa sana kwenda dukani kununua chumvi, hakikisha unanunua chumvi iliyoongezwa madini, inaitwa madini joto kwa Kiswahili. Hakikisha nunua chumvi iliyoongezwa madini joto ili kusudi kukusaidia wewe na familia yako kutopata tatizo la goita. Shukrani daktari kwa majibu hayo mazuri, na kipengele hiki kinakuwa hakina la ziada. mimi ni Lucy Pato. Naam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri wa vijana katika masuala ya afya na kijamii kwa vijana leo. Nitakuwa na Bilulu Muhamed Kesi, ambapo atawashauri vijana kwenye mada inayosema vijana wengi kuamini ushirikina ndiyo chanzo cha maisha mazuri. Bilulu, je, ni kweli ili upate maisha mazuri lazima ufanye ushirikina? Kwa hilo mimi siliamini, isipokuwa kuna baadhi ya vijana huamini kwa mambo hayo anapokwama kimaendeleo, anapokwama kimaisha, basi mara nyingi hutafuta njia mbadala. Njia mbadala hiyo baada ya kusema kwamba nitizame, nimejikwaa wapi, nimeanguka wapi, je, kitu gani kilichonifanya mimi mpaka nikwame kimaendeleo? isipokuwa yeye anakwenda kwa mganga wa kienyeji, anakwenda kufanya mambo ya kushirikina, na baadhi ya waganga huwapotosha vijana, kuambia kwamba wewe, hapa kuna mtu fulani ndo amekufanyia, anaweza ka, akasingizia hata jirani yake, unafahamu jirani fulani, basi huyu ndo anayekurudisha nyuma kimaendeleo, usiweze kupata kipato. Kwa hiyo kijana naye anaweza akafanya vitu vya ajabu, ili kusema kwamba mganga wa kienyeji ameniambia nifanye ushirikina huu ili niweze kufanikiwa katika maendeleo yangu. Je, yeah, ni kweli mila na tamaduni zetu ndio zinazotuelekeza tufanye ushirikina kwa ajili ya kupata maisha mazuri? Hapana. Nikiwa kama Mtanzania kweli, tuna mila na desturi, lakini hazitupelekei kwenye ushirikina. Tuna mila na desturi ambazo ni za kihalali, tunaweza tukazifatisha mila za aina nyingi tu, labda kucheza ngoma, mambo mengi ya kitamaduni na mila, isipokuwa sio ushirikina wa kuroga mtu au mtu kwenda kutafuta maendeleo katika ushirikina. Maendeleo ni bidii ya mtu mwenyewe katika kufanya kazi ili kuweza kufanikisha maendeleo hayo. Kwa sababu gani nasema hivyo? Kuna baadhi ya watu wanapotosha mila na desturi zetu kwamba akitoka akaenda kwa mganga, hiyo ni mojawapo ya mila, kwamba anakwambia anadumisha mila. Siyo kweli, anakwenda kwa mganga, anaambiwa labda nenda kafanye kitendo fulani na mzazi wako ambacho sio kizuri, ili uweze kupata pesa kamchukue mwanao uliye mzaa mwenyewe, ushiriki naye tendo la ndoa, ndio unaweza kupata, ushi, kupata maendeleo. Huo ni ushirikina, sio mila na desturi zetu. Haturuhusiwi kufanya vitu kama hivyo. Anaweza akaambiwa labda nenda njia panda, nenda kakoge pale, tafuta maji ambayo uchanganye na vitu fulani na vitu fulani, vitu ambavyo hata mtu mwenyewe jinsi ya kuvipata kwake ni ngumu ni kitu ambacho hakiingia kilini kabisa, kwamba mimi nikifanya kitu hiki kitaweza kunisaidia katika maendeleo yangu, au kuna mila fulani ambayo nitaifanya inaweza ikanisaidia mimi niweze kuwa na maendeleo mazuri katika maisha yangu, mimi siamini kwa hilo. Vilulu, unawashauri vijana wafanyeje ili kuepukana na mambo haya ya ushirikina na waweze kutafuta maendeleo kwa njia ya halali na inayofaa. Ushauri wangu kwa vijana ni kuwaasa kwamba wasipende kufata ushirikina, wasipende kufata mambo ambayo siyo sahihi katika kutafuta maendeleo. Maendeleo kwanza unatakiwa ujiamini katika kuyatafuta hayo maendeleo, ujipange na utafakari nini unataka kufanya. Ukishatafakari hapo ujue kwamba hiki kitu mimi nikikifanya kitaniletea manufaa katika maendeleo yangu. Ukiona umekwama, basi usihofu na wala usisite, anza upya, jitume, ongeza bidii katika kazi yako ulioichagua, kwa sababu kazi ziko nyingi na kila mtu anaangalia mwelekeo gani ambao utamfaa katika kutafuta maendeleo wa kihalali, asitafute njia ya mkato. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Levocatus na miaka kumi na tisa. Katika mwaka wangu wa kwanza wa chuo, nimewahi kuwa na mpenzi wangu, tulipendana tuliishi vizuri, lakini nyumbani kwetu wazazi wangu walikuwa hawajamkubali. Tulikuwa tunagombana sana na mama wangu kwa ajili yake, na katika umri huo nilikuwa naona kama vile mama angu yani ananinyima haki yangu ya kuwa na mpenzi wangu na nini, lakini alikuwa ananieleza vitu ambavyo kwa sasa hivi ndo naelewa kwamba alikuwa ananifundisha vitu vizuri. Nikiwa katika maisha hayo na mpenzi wangu nilipata ujauzito. Baada ya kupata ujauzito, niliwaza nafanyaje. Nyumbani mama angu ndo hivo na yetu kuwa tunagombana sana kwa ajili ya huyo mwanaume. Mimba nilikuwa naogopa kuitoa, basi nikaamua kuset maindi yangu kwamba nazaa na mwanaume nilimweleza kuwa nimepata mimba na nini, lakini nilimwona hana msimamo, haeleweki. Nikimweleza nkimweleza, saa zingine anaambia kwani mi nauhakika kama hiyo mimba ni yangu. Basi nikawa najifikiria sana, nafanyaje? Nikawa nalia sijui nafanyaje. Mwanaume haeleweki, nyumbani naogopa kusema, mimba naogopa kutoa. Kwa kweli nilikuwa katika wakati mgumu, nawaza sana, nafanyaje. Mwisho nikaamua tu kwamba nitazaa katika mazingira yoyote yale nitailea hiyo mimba. Lakini ilifikia kipindi dada yangu nilikuwa naishi naye, aligundua kitu kama hicho. Tukaenda tukapima, nikamweleza kweli na mimba, alikubaliana nayo na akaamua kunisaidia. Lakini nyumbani tulikuwa tujawaeleza. Ilivyofikia kuwa mimba imekuwa kubwa sana tukaona sio vyema kuendelea kukaa kimya. Tukaona tuwaeleze nyumbani. Tulivyoeleza nyumbani Wazazi wangu walikasirika sana, yani familia yangu kwa ujumla ilikasirika. Kwa hiyo ilikuwa ni vurugu sana, aliyekuwa mtetezi wangu ni dada yangu peke yake. Ilifikia hatua mpaka ikafikia kipindi cha kujifungua nikajifungua mtoto wangu, na bahati mbaya mtoto wangu alifariki. Iliniumiza sana, na katika kipindi kile ambacho nilikuwa katika kipindi cha ujauzito, na nilivyokuwa nimegombana na wazazi wangu, ndugu zangu wote walivyokuwa wamenikasirikia, niliona niyapokee yote ayo. Niikaa nimesema namsubiria mtoto wangu ambaye atanipa faraja. Nijisikia vibaya sana, nilikuwa najiuliza nafanyaji. Nilikuwa natamani hata kurudisha uhai wa huyo mtoto, kwa kwajii nilishuhudia aje navo anavokata roho na kilichoniumiza kingine zaidi, familia yangu aliyekuwa upande wangu ni dada yangu tu, wengine wote, hakuna mtu yeyote aliyenipigia kunipa pole, na hata yule baba mtoto hakunitafuta. Na kuna mdogo wangu ambaye alikuja akamtafuta akamwelezea hayo yote aliyotokea, lakini hakuwaza hata kunitafuta kunipa pole, kujua mambo yaliendaje na nini. Kwa hiyo ni kitu ambacho kiliniumiza sana, ndio nilipo realaisi kwamba wanaume wanaturubuni tu, ni waongo. katika kipindi hicho nilikuwa nawaza atanipenda, tutaishi vizuri na nini, kwao dada zangu wadogo zangu wengine na wadada wowote walika yangu. Nawashauri sana mwe makini na wanaume wa sasa hivi. Mimi yule mwanaume tulipendana naye sana, na kwa ajili nilikuwa nimeshajua hata nyumbani wameshamjua, niliona basi tu niendelee kupendana naye, lakini mwisho wake ndio ilikuwa hivyo. Sikutegemea kama atanipa ujauzito na ataniacha, na sikutegemea kwamba hayo matatizo yote angeyasikia na akaendelea kukaa kimya. Ni kitu kinaniumiza sana mpaka leo, lakini nashukuru, nimepata challenge ya maisha, nimepata fundisho kupitia hayo yote niliyoyapitia katika kipindi hicho. Na hapa ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mary Mgawe, na kusii usikose kujiunga nasi tena.