Jeni Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Mgawe kukuletea habari za afya tulizokukusanyia kutoka kwenye chumba chetu cha habari. Wiki hii, wakinamama katika maeneo ya vijijini nchini Malawi na Zambia wanacheleweshwa kufahamu kama wamefaulu katika vipimo vya HIV na UKIMWI kwa ajili ya wa watoto wao kilichogundua katika zaanati hizi za vijijini, mara nyingi vipimo havirudishwi. Erika Kochi kutoka shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF ameliambia shirika la habari la IPS, bila ya kupata matibabu, theluthi ya watoto wanaozaliwa na HIV wanakufa kabla ya kufikisha umri wa mwaka wao na mwaka mmoja na nusu, kabla ya kufikisha umri wa miaka miwili. Wakianza matibabu katika wiki kumi na mbili za maisha yao, inaweza kuboresha fursa zao za kuishi, lakini kuwapima watoto wachanga sio jambo rahisi katika nchi masikini, kwa sababu wakinamama wanapitisha vimelea kwa watoto wanaokuwa tumboni mwao. Vipimo vya kawaida vya vimelea hivyo katika miezi ya mwanzoni vinaweza kutokuwa na taarifa zisizo sahihi. Kipimo cha makini zaidi kinachojulikana kama virological kinahitajika. Lakini maabara kubwa chache nchini Zambia na Malawi zinaweza kufanya hivi. Katika safari ndefu ya kuenda maabara, nyuma ya pikipiki au gari kubwa, vipimo vya damu au matokeo mara nyingi vinapotea. Baadhi ya utafiti umegundua kwamba karibu nusu ya vipimo hivyo havifiki kwenye zahanati au kwa kina mama hao. Mara nyingine, mama aliyejifungua na rejea kijijini kwake, yeye na mwanaye mchanga, na si rahisi kwa zahanati kuwafuatilia. Malawi na Zambia zote zinakadiria kuwa na takribani ya watu milioni moja wanaoishi na HIV. Mwaka elfu mbili kumi na mbili, maambukizo mapya ya HIV miongoni mwa watoto ilikuwa ni zaidi ya elfu tisa nchini Zambia na elfu kumi na moja huko Malawi. Zaidi ya theluthi moja tu ya watoto walipimwa. Mfumo huo wa zamani hauwezi kufanya kazi. Mawazo mapya na teknolojia zinahitajika. UNICEF imekuja na mifumo ya wazi inayojulikana kama rapid SMS kupokea majibu mara tu yanapopatikana, na muuguzi wa kijijini anapelekewa majibu hayo kwa njia ya SMS kwenye simu ya mkononi au anayeangalia kwenye tovuti. Kwenye vijiji vya mbali wafanyakazi wa afya anapokea ujumbe huo wa SMS na kuwataarifu wazazi. Maelezo yote yanarekodiwa ili kuhakikisha usiri. Na unakuwepo na teknolojia hiyo itajumuisha tovuti kwa ajili ya ripoti na utawala. Nchini Zambia hilo lilileta mabadiliko na kupunguza muda wa kawaida wa miezi miwili au mitatu mpaka mmoja. Amesema Shadrack Omolo, mwakilishi msaidizi wa UNICEF mjini Lusaka. Na katika habari nyingine, watafiti wa afya mwaka elfu mbili kumi na nne wameripoti maendeleo ya kuvutia na mafanikio kwa matumizi ya teknolojia kuwasaidia wagonjwa wanaotaabishwa na magonjwa mbalimbali na mbali mbali na majeruhi Aina za mashine za sumaku, kwa mfano, imekuwa ni njia bora kwa madaktari tangu mwaka 1980, lakini wameweza tu kuonyesha aina fulani ya picha ndogo. Mwaka jana watafiti kutoka chuo kikuu cha California Davis waliripoti kwamba wameendeleza njia ya matumizi ya skana za MRI kupiga picha katika maeneo ya mwili. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Je, nifanyeje? Uko nami Rahabu Fredi. Mabinti tayari wako hapa na mada ambayo wanaijadili ni kwamba, je, binti anawezaje kumtambua boyfrendi mwema? Jina langu naitwa Amida Mkwavi. Ntamjua boyfrend wangu kama ananipenda kwa kumwangalia matendo yake, anavyonithamini, anavyonijali, kila nnachomwambia jinsi anavyokifanya, akinikataza mabaya nami nkimkataza mabaya, nikiona kila kitu ananifanya ndo ntamjua kama kweli ananipenda au anipendi kama ni mwema au mbaya. Kwa hiyo nikimwona hivi anavyonikea sana ndio najua ni mwema. Kwa jina naitwa Irene Kamensanga, labda nimuulize Amida swali. Hata kama anakujali utamjuaje kama ni mwaminifu, ni mwema? Anaweza akakuonyesha akakukataza mabaya kumbe anafanya yoyo mabaya. Utajuaje? Siwezi sasa ukajua mtu nafsi yake ipo vipi. Ila mimi nitakavyomwona anavyonifanyia matendo mazuri, navyomkataza mabaya aache kuyafanya na mimi anavyonifanyia mazuri, Anaponitekea na ananijali basi ndio nitaamini hivyo, kwa sababu hasa hapo yeye kunisaliti ni yeye mwenyewe na nafsi yake. Kwa jina anaitwa Sabrina Haidar. Nitaweza kumjua kama boyfriend wangu ni mwema kwa kuangalia kwanza ni kiasi gani anamjua Mwenyezi Mungu na kwa matendo yake anayoyafanya, na ile thamani ambayo ina, yani ule mwonekano wake anaonekana kwa sababu siku zote kama mtu ni mwema utaangalia matendo anayofanya. Kama mtu sio mwema kuna vitu ambavyo vinajitokeza, lazima utavijua. Kwa mfano mtu anakunywa pombe, anavuta bangi, we bado utaangalia huyu ni mwema, kitu ambacho ni kigumu sana. Lakini mtu anamcha Mwenyezi Mungu, matendo yake ni mazuri, hata labda ukiangalia kama ana, labda unasoma naye performance yake ni nzuri. Kwa jina naitwa Fatma Mohamed. Uh, kumjua boyfriend mwema ni yule ambaye matendo yake ni mazuri, ambaye ana sifa nzuri ambaye hata watu pia wanamsifia huko nje na pia kwa watu wengine pia. Na kujua boyfriend mwema ni yule ambaye anakushauri yani vitu vizuri, na ushaona mwelekeo wake wa maisha unaenda vipi. So unachukua mlugalugha ambayo mitaani hajulikani, yani mwanzo mbele wala mwisho nyuma, something like that. Naitwa Majuma Bakari. Kumjua boyfriend mwema ni ule ambaye boyfriend wake ambaye anakujali na kukuthamini na kukutendea ambayo kila haki ambayo unastahili kutendewa kama kwa boyfriend wako kuipata. Kwa mfano, kama atakuwa anakuambia usifanye kitu hichi, anakataza mabaya na kukuambia kufanya mazuri au mema. Hapo atakuwa boyfriend wako anakutendea haki ipasavyo na anakutakia kila jema ambalo unastahili kupatiwa kama yeye ni mwanamume wako. Na we ambayo ni mwanamke unaweza kumfanyia pia kama anavyokufanyia wewe. Kwanza nitajaribu kumwoji swala future yake, ana mpango gani na future yake. Kama ana future nzuri, na pia anaonekana kwamba amesimamia hiyo mpango wake, wa kuwa kama amepanga kuwa engineer awe, yani aonyeshe matumaini hata kwenye masomo yake anayofanya hivyo, yani awe na mwelekeo mwema. Kama ni yule tu ambaye anasema tu nitakuwa engineer fulani, yani hayaonyeshi kama kusoma, kupenda shule, yani yule, yani atakuwa hana nia njema na mimi. Alafu pia nitamjua kama ni mwema kwa jinsi atakavyokuwa ananijali, nitajua kwa tabia yake, mwonekano wake, kama ametulia au ni mcharuko. Naitwa Mboni Mselemu. Nitamwangalia jinsi alivyo, mwenendo wake, tabia zake na maadili yake, kwa kwa jinsi alivyokuwa na jinsi anavyonikea mimi, nikiwa kama mpenzi wake. Kwa mfano, akiwa nikimwambia kichwa ananijali, theni chochote kile, yani atachokuwa anastahili kunihudumia mii, ni kama nikiwa mpenzi wake ananihudumia. Uh, siwezi kumsikiliza kufanya kitu ambacho hakipo kwenye maadili. Kama kweli mpenzi wako anakupenda na kama mkiwa shuleni, aweza akakushauri kitu kama hicho, kufanya mapenzi. Kama kweli anakupenda, atakusubiria mpaka umalize muane, ndo kuna hayo mambo mengine atafuata. Lakini kama kweli hakupendi, ndo atakwambia kitu kama hicho, kwa sababu hatakuwa hakutakii mema, hataki wewe ufanikiwe, kwa sababu ukishafanya naye mapenzi, bahati mbaya umepata mimba Utakapopata mimba, pale ndipo masomo yatavurugika. Kwanza utawaza ile mimba nitaifanyaje, na usikute yeye mwenye yule alikushawishi mfanye mapenzi akaikataa ile mimba. Anaweza kukuambia mimba ya kwangu ya kwako, ukamwambia mimba ya kwako, akakuuliza mbona unayo wewe, una la kumjibu hapo? Ndo unapoanza kuharibikiwa. Kwa hiyo kama mtu kweli anakupenda hawezi kukushawishi kitu kama hicho. Akishawishi basi hakupendi. Unajua kwanza, unaposema boyfriend mwema huyo, kwanza akashakuwa ni rafiki yako wa kiume katika urafiki hakuna kitu ambacho kinaitwa kushauriana kufanya mapenzi, kushauri kufanya mapenzi na girlfriend. Mambo ni mema ambayo mnajua kabisa yana faida na yana muonekano mzuri katika jamii. Mabinti wako hapa wana mengi ya kuongea na wote, mitazamo yao inaonekana wanamfahamu boyfriend mwema ni yupi, lakini katika jamii yetu hii hii mabinti hawa wanalizwa na hawa maboyfriend. Inakuwaje? Unajua katika mapenzi, um, yani wewe upo under 18, umeona pale unaendea kwenye, kwenye ile stage yani unakuwa, unakuwa, anaongea tu hata na msichana hivi, unakuwa hauna uaminifu, unasema Mungu wangu, pale yupo na yule msichana mwingine, yani unaanza kulia unamwaza, yani mpaka unakuwa umempenda ni kiasi kupitiliza, umeona ondokeo, jikontrole kama unajitambua, kama mimi ni msichana, yule ni boyfriend wangu yana haki zake, mimi na haki zangu, natakiwa nifanye hichi tunapokuwa pamoja ni so, kwa sababu ya jambo fulani mtu kwa pamoja kwamba nisiwe na rafiki labda nisiwe naongea na, na, mtu, na ungea, kumba, kumba, yani, kwa sababu naogopa kwamba atanifikiria vipi? Hapana, tumekuwa vile kwa sababu ya kushauriana vitu vizuri na si vingine. Wanaokuwa wanalizwa kutokana na maboyfriend wao inakuwa bado hawajajitambua nawaelewi nini ya maana ya boyfriend na girlfriend. Kwa wengine wanakuwa wanajipa stress wenyewe kama mtu simu akipiga, inatumika hapo, kashaanza kashanza kujipa masosi, anaongeana nani saa hivi mda huu, pengine mama ake kampigia ongeao ndugu zake, hapo kashaanza kujipa mahofu mapresha kibao na akinini tantambua naanza kujiliza, hali afanyi kitu chochote, anakondeana kwa sababu yule mwanaume bado anakuwa yani, kama mfano kama mfano hajamwamini yule mchumba wake yani, asikute kakaa na watu, hataki kitu kama hicho yani hapo atakapo waondoke sasa, na yule akaanza kugombana gombana hivi, akashajiliza hanipendi, sijui hivi na hivi, naona kama kashatengwa hapo. Katika lika letu kwa muda huu tuliokuwa nao, unaweza ukamwamini mtu kwamba kweli huyu ananipenda na mimi kweli nampenda, lakini kuna vishawishi vingi katoka nje kaona msichana mwingine, kaenda sehemu hii kakuta msichana mwingine, kutokana na umri wake unamruhusu, kwa sababu yule anakuwa bado hajakuoa, ana uwezo wa kukuacha e. Sasa hapo anavyokuacha wewe, usikute labda wewe ndo ulishampenda, ulisema huyu ndo wa kwangu mpaka nini kufa. Sasa anavyokuacha ndo utakapoanza nini kulia, kuwaza, kama ukuwa mwanafunzi, unaanza kufeli mitihani yako, kutokana na nini na mwanaume sasa hapo inakuwa alikuwa yeye, kumbe wao ulikuwa unamwamini lakini yeye alikuwa hana nini, uaminifu. Kwa hiyo binti afanyeje ili mahusiano yake ambayo anayanzisha na boyfriend yasije akamletea matatizo baadaye, awe amemchagua boyfriend ambaye ni mwema na ana nia njema na yeye, kila mtu awe anamwamini mwenzake, wasiwe na wivu wa kijinga alafu pia wapendane kweli na waangalie maisha yao mbeleni, wasifikie tu kwa sasa, kwamba sasa hivi wapo pamoja. Kwa sababu sasa hivi kuna magonjwa mengi, mtu asipokuwa mwaminifu, unaweza ndio mkaumizana hivi, lakini pia inaweza ikaleta athari nyingine, kama ukupata magonjwa hatari kama ukimwi. Kwa hiyo, na shauri zaidi wawe waaminifu. Uh, nacho shauri ni kwamba ukimpenda mtu wa sasa usimwonyeshe, kwa sababu unaweza ukamwonyesha mtu kama kweli unampenda, alafu yeye akajua ah, girlfriend wangu mimi ananipenda, ukakuta kitu ambacho anakufanyia chochote kile, anachoamua kwa sababu yani atachokufanyia huwezi kumkataa, huwezi kumwacha wala huwezi kukasika kwa sababu yeye anafanyaje, unampenda. Kitu kama hicho, mwingine mm -hmm, akimwonyesha anampenda na wewe ndio hutaki kumuonyesha kama unampenda <laughs> Yeah, mimi sitaki kumwonyesha kama nampenda kwa sababu nahisi nikimwonyesha nampenda atafanya kitu ambacho anachotaka yeye. Kama uone kama mwingine ata take over afu utabaki ukilia wewe. Sio kwamba usimwonyeshe kwamba yaani una kwamba umjali sana, ni kwamba yaani unamjali, ila kimtindo fulani vile yaani sio kwamba ndio unampotezea na muonekana kinyago hivi, yaani kuna maximum yake ile ya kumpenda mtu ili. Ninachoshauri kwa wasichana wenzangu ni kwamba unapokuwa na boyfriend wako kitu kikubwa cha mumusimvulie nguo, alafu tujitambue tujielewe kwamba sio wasichana takiwa tutunze tu, tu, utu wetu mpaka pale utapolea. Shukrani mabinti wote mlioshiriki kwenye mjadala wa leo. Kwa hiyo, binti ulipo, umesikia boyfriend mwema ni yupi, mtazamo upi inabidi umtizame yeye. Yote haya umeaelewa kupitia mabinti wenzio walichokueleza. Mimi sina la kuongeza. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo, tutakuwa na Dr Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali karibu, naitwa Farida Daudi. Je, Mtu akikaa muda mrefu bila kupata choo anapata madhara gani? Ukikaa muda mrefu bila kupata choo tumboni, kuna madhara mengi ambayo mtu anaweza akayapata. Mfano mzuri kama mtu anaweza kuwa ana tatizo la labda tumbo limejifunga kwayo, kwayo, huyo, laka. Kwa hiyo choo hawezi kupata, kwa hiyo ni rahisi huyu mtu kumwambia aende hospitali haraka, kwa ajili anaweza kupata huduma ya kufanyiwa operesheni ili aweze kumsaidia kwa hiyo hiyo ni madhara ambayo mtu anaweza kukaa muda mrefu, kwa nini apate choo. Vile vile anaweza kupata madhara mengine ambayo kutapika, kwa ajili choo kinakuwa kitembei. Kwa hiyo anaweza kuwa atakapata matatizo zaidi, ni vizuri huyu mtu kwenda hospitali na kuweza kusaidiwa ili asipate madhara mengi ambayo anaweza kumsaidia aka poteza maisha yake. Kwa ajili utumbo ukijifunga ina maana kuwa sehemu ile itaoza na utumbo utapata maambukizi ya bakteria, mwisho ukatoboka na kuweza kupoteza maisha. Kwa hiyo kwa huyu hiyo mtu tunamshauri kuwa aende hospitali. Kutopata choo kwa muda mrefu inaleta madhara mengi katika mwili, kwa ajili mfumo mkubwa wa wa chakula katika mwili unaanzia mdomoni na kuishia katika sehemu ya haja kubwa. Kwa hiyo hiyo system mojawapo, tunaangalia, tuna vyakula kinachoingia na kinachotoka ni sahihi na natoka na wingi unaoingia. Kwa hiyo kama unaokuwa tofauti ya hapo, kuna kunakuwa na madhara ambayo yanaweza kuleta madhara katika njia ya chakula. Kwa hiyo ni rahisi huyu mtu kumshauri aende hospitali aweze kusaidiwa zaidi, kwa sababu madhara yake ni mengi, mwisho wake anaweza akapoteza maisha. Kwa kawaida, mtu anatakiwa awe na kiasi gani cha damu? Binadamu huwa anahitajiwa awe na kiasi cha damu cha 12.5 mpaka 11.5. Hiyo ni, ni ile damu ambayo sahihi anaweza kuwa anayo, tunasema 12.5 mg per deciliter. Kwa hiyo ni hiyo ni kiasi ambacho binadamu anatakiwa awe nacho. Sasa hiyo tunaita hemoglobin, yani chembe za damu nyekundu ambazo zinaweza kumsaidia mtu kuwa na uwezekano wa kumwezesha kuishi vizuri. Kwa hiyo akiwa na damu kiasi hicho nilichokisema kumsaidia kama mtu mzima ambaye anahitajiwa na kiasi siko cha damu. Naitwa Shamila Rashidi. Upungufu wa damu mwilini husababishwa na nini? Zinaweza kusababishwa na njia tatu. Mtu anaweza kupata tatizo hili la upungufu wa damu kwa njia ya kwanza, ambao kuzaliwa. Mtu anaweza akawa amezaliwa na ugonjwa ambao moja kwa moja unatokana na upungufu wa damu, kama ugonjwa wa kansa ya damu huwa huyu anapata upungufu wa damu mara kwa mara, kwa ajili kansa hii inashambulia sana chembe chembe za damu na mfumo wote wa uzalishaji wa damu katika mwili nyingine inaweza kupata kutokana na makemiko au dawa ambazo anaweza kunywa mgonjwa. Sana sana kama dawa inaitwa chlorofenico, huwa ukinywa muda mrefu sana huwa inaenda kuathiri utengenezaji wa damu katika mifupa, kwa hiyo mtu anapata upungufu wa damu. afu ya tatu inaweza kuletwa na maradhi ambayo yanaweza kuletwa na minyoo, malaria na ugonjwa ambao unaitwa sickle cell. Kwa hiyo hivi vyote hivi vinaweza kuleta upungufu wa damu katika mwili wa binadamu. Ni sababu gani za sababisha mtu kupumua haraka haraka? sababu zinazosababisha binadamu aongeze ongezeko la upumuaji ni ya kwa aina nyingi, lakini upungufu wa, wa damu katika mwili. Kwa hiyo unapumua haraka haraka ili oksijeni iongezeke mwilini kuweza kusaidia kufikisha kwenye mwili wote. Kwa hiyo hiyo nayo inasababisha mtu anapumua haraka haraka zaidi. Vile vile kuna ugonjwa ambao ni athma yaani pumu, nayo inasababisha mtu anapumua haraka haraka, kwa ajili sehemu za mapafu huwa zinasinyaa. Kwa hiyo hewa inakuwa inaingia kwa tabu, kwa hiyo inabidi alazimike kupumua haraka haraka ili aweze kukwenda ku, ku, sawa na mahitaji ya mwili. Kwa hiyo hivi vitu vingine ambavyo vinaweza kusababisha kupumua kwa tabu na sehemu yenyewe hali ya hewa ambayo ipo hapo, mtu anaweza kuwa anakosa oksijeni nzuri katika, labda iko kwenye shimo au kwenye nini, kwa hiyo ni rahisi mtu huyu kufanya apumue haraka haraka ili aweze kupata ile hewa ambayo inatakiwa katika mwili. Vitu hivi vyote, kama mtu ana tatizo kama hili, ni vizuri awekwe sehemu ambayo ina hewa nzuri, sehemu ya wazi, ili iweze kumsaidia. kama tatizo na limetokea kama hilo, kupungufu wa damu na nini na hiyo ugonjwa wa pumu, kwa hiyo ni abidi apelekwe hospitali aweze kusaidiwa zaidi. Kwa hiyo inategemea na sababu ambayo inamfanya huyu apumue haraka haraka, kitu gani ambacho kinamfanya aongezeke kupumua haraka. kwa hiyo Yo, kama ni sababu ya hali ya ya mazingira ya pale, kuna amna hewa ya kutosha, kwa hiyo apeleke kwa sehemu yenye hewa ili aweze kupumua vizuri, na kama ana sababu za magonjwa, inabidi apelekwe hospitali aweze kusaidiwa vizuri. Asante sana, Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Naam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana, na siku ya leo uko nami Lucy Patrick, anayetoa ushauri kwa vijana ni bijoisi, na anawashauri wale mabinti ambao wanakuwa wanapata msongo wa mawazo pindi wanapofikiri kwamba wamechelewa kuolewa. Karibu. Leo ninapenda kuwashauri mabinti ambao wanafikiri kwamba aidha wamechelewa kuolewa au wameshindwa kuolewa kutokana labda na umri kupita kidogo, au namna yoyote yeye anavyojiona. Jambo la kwanza, ninapenda kabisa mabinti kujielewa. Msichana, unatakiwa ujitambue. Wasichana wengi wameamini kwamba kuto kuolewa ni mkosi, kuto kuolewa ni bahati mbaya, kuto kuolewa ni kukosa uzuri, kuto kuolewa labda ni balaa, ni kitu ambacho cha ajabu sana. Leo nataka nizungumze na wasichana wa jinsi hiyo. Kwanza, unatakiwa msichana ujue kwamba kuto kuolewa sio tatizo, sio ugonjwa, sio ubaya, sio kutokuwa na elimu, sio ni wakati. Pili, kuto kuolewa kusikupelekee msichana kuchanganyikiwa mpaka unapata msongo wa mawazo, wengine wanaugua mwingine anapata anapata hata magonjwa mengine kama vidonda vya tumbo na BP zilizokuwa, so sababu za so kushuka. Ile ni hali ambayo inakuta kwa sababu tu ya kuto kujitambua msichana. Ukijitambua ukaona mimi ni msichana, unasimama mbele ya kioo unajitizama, unajiona mimi ni msichana, nimekamilika idara zote, Kiswahili kizuri. Yaani, jikubali wewe kwanza Alafu simama kama msichana, utakapokuwa unaendelea kufanya mambo yako bila kujinyanyapaa. Maana kule kuhisi kwamba una sababu za kuto kuolewa ni kujinyanyapaa. Kwanza msichana, usijinyanyapae, jikubali wewe mwenyewe, hakika utaona kwamba wewe ni binadamu kama binadamu mwingine, na si ajabu ukisha kujitambua, ukashangaa unapata kuolewa. Kwa hiyo unatakiwa msichana ujitambue kwamba kuto kuolewa si tatizo. Kuna mtu mwingine ameolewa, hana maisha. Ni mateso toka Jumatatu mpaka Ijumaa, hajui anakula nini, hajui anavaa nini, anaolewa. Hata ile furaha ya kuolewa inakuwa haipo. Kwa hiyo mara nyingine nitasema ni mipango ya Mungu, taratibu za Mungu nazo zipo. Mungu anaweza kukupa wewe kuto kuolewa kwa sababu amekuangalia, labda ukiolewa utakuwa na shida moja mbili tatu, au kuto kuolewa kutakupa amani kiasi hiki, kwa sababu tunaangalia pande mbili za shilingi. Maisha ni sawa na samaki una pande mbili. Kwa hiyo usichukulie wewe, msichana, usijichukulie kama una nuksi au una mkosi au una bahati mbaya. Ni hali ya kawaida kabisa, isipokuwa ushauri wangu mkubwa ni msichana kujitambua, ukisha kujitambua, ukatoka ukafanya shughuli zako, utapata hata zaidi ya kuolewa. Unaweza ukapata kuolewa au ukapata hata zaidi ya kuolewa, ila kuona kwamba ni mkosi kuto kuolewa au ni balaa ile ni kujinyanyapaa. Wasichana ambao hamjaolewa, msijinyanyapae, msisikitike, usiwaze, usiende kwa mganga, usifanye chochote. Kuolewa au kutokuolewa, yote ni maisha. Kuna wazazi ambao pia wanakuwa wanasababisha binti kujisikia vibaya. Sasa mzazi kama huyu namshauri nini kutokana na haya niliyowaeleza? Kuna pande nyingine tena ambayo pia ni tatizo. Wazazi tulio wengi tunapenda kuona watoto wetu wakiolewa, aidha ni fahari kwa mtaa au kwa familia au kwa ukoo. Lakini leo tena nirudi kwako, kwa wewe mzazi. Sasa nirudi kwako, kwa mzazi ni kushauri kwamba wewe mzazi ambaye uko na binti yako, kazi yako kubwa ni kumjenga binti yako katika maisha na sio kumvunja moyo kwamba wewe labda uko vipi, wa uko ujaulewa w na mkosi mwanangu, ujeuri, labda uvivu, kitu kama hichi. Hapana, isipokuwa wewe kama mzazi, moyo kwamba mwanangu, wewe endelea kufanya hivi, wakati wako bado pahali pa mzazi kuwa kinyume na mtoto, kwa kwa pamoja na mtoto, sababu hili tayari kwa binti inakuwa ni tatizo. Sasa wewe mzazi, kuliondoa lile tatizo ni kuwa pamoja na mtoto katika tatizo. Hapo tumefikia mwisho wa kipengele hiki cha ushauri kwa vijana. Shukrani sana kwako, kwa Bi Joyce kwa ushauri ambao unakuwa umeutoa, na amini mabinti watakuwa wamekuelewa vizuri, lakini pia wale wazazi ambao wanakuwa ni changamoto kwa mabinti, pindi ambapo wanapitia katika hali kama hiyo, na amini pia watakuwa wamejifunza kitu kutoka kwako. kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lucy Patrick. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. Jina langu naitwa Oliva Joni. Hapa nilipofikia, ninajutia maamuzi niliyoyafanya hicho kipindi cha nyuma. Mimi wakati nasoma, nikiwa kidato cha pili kuelekea kidato cha tatu, nilikuwa nina matatizo ambayo yalinifanya mpaka, yani, yakanipelekea nikawa nashindwa kusoma. Nimesoma kwa shida sana, ninaugua, yani nilisumbuliwa na macho, yani mpaka nafikia kipindi hata nikiangalia ubaoni, nikisoma noti, kuandika, yani nakuta sioni vizuri kabisa. Kwa hiyo nikavumilia sana, lakini shida ilikuwa ni macho kweli. Nilinunulia miwani na baba yangu nikasoma, nikaendelea nikaendelea, lakini lakini ikaja ikapasuka, kupata shida vile vile. Baada ya mwezi kama mmoja hivi, baba yangu alipatwa na matatizo sana, familia yangu kiujumla ilipatwa na matatizo. Na nami nikiwa bado nina tatizo la macho, ukweli nikashindwa kusoma kabisa, nikashindwa kuvumilia kweli, nikaja nikachukua maamuzi ambayo, nikajiuliza mi mwenyewe kwa kweli, nikasema, je, nifanyaje juu ya hiki ambacho kinanikuta. Ukweli nikajikuta nachukua uamuzi mgumu sana, nikafikia hatua ya kuweza kuacha kabisa masomo. Nikaondoka nyumbani kama kwa kutoroka, sikumwaga baba mama wala mtu yoyote. Ukweli nikatoka mkoani Njombe nikaja Morogoro wanko wangu. Kwa kweli nilifikiria sana, hata wakati nasafiri, kwa sababu baba yangu alipatwa na kitu ambacho kilikuwa cha tofauti sana. Kwa hiyo hata kumwambia baba yangu niliona bado haitotosha, kwa sababu kuna matatizo yalijitokeza, baba yangu akakamatwa, akawekwa, amepelekwa polisi. Kwa hiyo ni hata kumwambia kwamba naondoka nikakuta bado ni mtihani. Kuna ndugu ambao niliomba msaada hawakuweza kunisaidia kwa chochote kile, wana uwezo lakini hawakunisaidia. Babangu ndo alikuwa msaada mkubwa sana, na mamangu alikuwa ni mtu wa nyumbani, kwa hiyo hakuweza kumudu, yani kuangalia babangu huku kesi, na mimi. Kwa hiyo nikaona bora nitoroke tu, nisimwage mtu yoyote, nakuja kwa nkoo wangu Morogoro. Nikakaa kwa muda wa miezi kama mitatu, nikasafiri tena nikaingia Dar es Salaam, nikakaa nikaendelea na mambo madogo madogo, biashara ndogo ndogo ambazo zilinifanya nikaendelea kumudu maisha yangu mpaka hapa nilipofika. Kwa kweli, sio siri, maisha yangu sio mabaya sana, wala sio mazuri sana, kwa sababu bado naendelea kujutia kwa maamuzi niliyoyachukua kipindi kile, kwa sababu ndoto zangu hazijatimia. Kila nikikaa nafikiria, akili yangu yani bado haiko vizuri naumia moyoni kwa sababu ya kile kitu ambacho nilikifikiria mwanzo kwamba lazima ndoto zangu zitimie. Nachopenda kusema kwamba kwa vijana kama mimi, napenda niwambie, kabla ya kufanya maamuzi ambayo yanaweza akawa sio sahihi kwao, kama mimi nilivyoyafanya, wakae chini, watafakari, washirikishe ndugu, rafiki wa karibu, ili asichukue maamuzi mabaya ambayo yatampelekea shida katika maisha yake kuja kujutia baadaye. Lakini namshukuru Mungu kwa yote, ya maisha yangu yanaendelea vizuri, ila bado najiuliza, je, yeah. nifanyaje? yeah. kutimiza ndoto yangu, kwa sababu muda wangu wa kurudi shule kwa sasa naona kama umepita, umri umesogea, japo bado ni kijana, naweza kurudi shule. Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti Kibayasi, na kusihi usikose kujiunga nasi tena.