Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Januari 5 mwaka wa 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, 107.5 FM kule Nairobi, Kenya, na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni Katika matangazo yetu hii leo, kufuatia mgomo wa walimu nchini Kenya, katibu mkuu wa chama cha walimu anasema nini kuhusiana na mgomo huo? Naona kikao chetu na mwajiri wetu Teachers Service Commission hakiwezi kusaidia. Mara tu mkutano huo utakapoitwa na tuapikiane, basi tutarudi kazini kukiwa bado kuna sintofahamu ya nini chanzo cha kifo cha mtoto wa kiongozi uh, wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga, wanaomfahamu marehemu Fidel Odinga wanamuelezeaje? Ni mtu ambayo alibobea katika biashara, alikuwa hana maadui, alikuwa hana tabaka. Maanake ni mtu ambao kwa kweli alikuwa na marafiki kwa aina mbalimbali kutoka mbali, kabila zote za Kenya. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Simu za uokozi leo zimepanua juhudi zao za kutafuta miili ya waadhiriwa wa ajari ya ndege ya Asia iliyoanguka kwenye bahari ya Java hapo tarehe 28 Disemba, baada ya hali ya hewa kuimarika. shughuli hii ambayo shughuli hizi ambazo zimeingia siku ya tisa zimewawezesha waokozi kupata miili mitatu zaidi na kufikisha idadi ya miili iliyopatikana kufikia 37 hii leo, baada ya hali ya hewa mbaya ya kuzuia kazi za kutafuta waathiriwa wa mabaki ya ndege aina ya Airbus A320 nambari 8501 iliyoanguka ikiwa na abiria 162 watu watano wameuawa baada ya watu wenye bunduki wanaoaminika kuwa wapiganaji wa Al Qaida kushambulia kituo cha kijeshi kilichoko katikati ya Mali. Tukio hilo limefanyika usiku wa kuamkia leo kwenye mji kilometa 130 wa Nampala ulioko kilomita 530 kaskazini mwa mji mkuu wa Bamako, karibu na mpaka wa Mauritania. Afisa mmoja kutoka Nampala ameambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi watatu wa Mali pamoja na wapiganaji wawili wameuawa kwenye mapigano hayo hakuna aliyedai kuhusika lakini, kundi la Al Qaida linashukiwa kuhusika na limekita mizizi katika eneo hilo. Kundi la Al Qaida lililoko ukanda wa Islamic Magreb pamoja na vikundi vingine vilijitwalia sehemu kubwa ya kaskazini mwa Mali mwaka wa elfu mbili kumi na mbili kabla ya kuondolewa na wanajeshi waliokuwa wakiongozwa na Ufaransa. Takriban watu kumi wamefariki na mamia kupoteza makazi yao huko Zimbabwe kutokana na mafuriko makubwa kufuatia mvua nyingi kote nchini. Zaidi ya familia mia nane katika jimbo la Mashonaland ya Magharibi, kaskazini mwa nchi, wamepoteza makazi yao kutokana na kufurika kwa mito katika eneo hilo. Miili ya watu wanane ilipatikana jana baada ya gari lao kuzama lilipojaribu kuvuka mto Angwa, kufuatana na redio ya taifa ya Zimbabwe. Idara ya utabiri wa hali ya hewa nchini humo inaeleza kwamba mvua kali zitaendelea huko kaskazini mwa nchi na kusababisha mafuriko makubwa zaidi. Zimbabwe imepata mvua nyingi kuliko ilivyo kawaida tangu mwanzoni mwa mwezi wa Disemba na kusababisha hasara kubwa kwa wakulima wa nchi hiyo. Raia wawili wa Marekani wanakabiliwa na mashtaka ya kuhusika kwao katika jaribio la wiki jana la kupindua serikali ya Gambia. Estegdhu Yuat anaisoma taarifa ya wizara ya sheria ya Marekani. Nam, wizara ya sheria ya Marekani inasema Cherno Njie mwenye umri wa miaka 57 na Papa Fall mwenye umri wa miaka 46 wamewekwa kizuizini na watafika mbele ya mahakama baadaye leo Jumatatu. Njie atapelekwa katika mahakama moja ya Baltimore iliyoko jimbo la Maryland, wakati Fall atafikishwa mbele ya mahakama moja ya Minneapolis, jimbo la Minnesota. Kwa mujibu wa wizara ya sheria ya Marekani, wanaume hao wawili walipanga njama za kuvunja sheria za Marekani za kutoingilia kati wala husika katika mapinduzi au majaribio ya mapinduzi ya serikali yoyote ile wizara hiyo inasema njia na fal walisafiri hadi gambia mwezi disemba wakiwa na nia ya kupindua serikali ya nchi hiyo kabla ya ziara yao walinunua silaha na kuzipeleka gambia kwa njia ya meli ili kutumika katika mapinduzi ya serikali ya nchi hiyo mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukiripotia mji mkuu wa marekani washington dc tunaendelea nazo habari za ulimwengu Hali ya wasiwasi wasi kwenye mpaka kati ya Cameroon na Nigeria imesitisha masomo kwa maelfu ya watoto wa shule za Cameroon ya kaskazini kwenye maeneo yanayopakana na mkoa wa Bono nchini Nigeria, huku shule zikiwa zimefunguliwa katika sehemu nyingine za nchi, za nchi. Leo siku ya kwanza ya shule baada ya mapumziko ya mwisho wa mwaka. Baadhi ya shule zimeharibiwa kutokana na mashambulizi ya Boko Haram au mashambulizi ya ndege ya jeshi la Cameroon katika vijiji na miji iliyotokea na wanaodhaniwa ni wapiganaji wa Boko Haram wiki iliyopita. Maafisa wa usalama wa Saudi Arabia wamesema mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga amewaua walinzi wawili wa mpakani na kumjeruhi mwingine karibu na mpaka wa Iraq. Wizara ya mambo ya ndani imeeleza kwamba shambulizi hilo lililotokea mapema leo kwenye eneo la Arar ambapo mlipuaji huo ni gaidi mwingine na gaidi mwingine walipoanza kufiatulia risasi walinda mpaka walinzi waliyefiatulia risasi na kumua mtu mmoja kabla ya mlipuaji kulipua bomu. Hakuna aliyedai kuhusika na tukio hilo. Saudi Arabia ni sehemu ya muungano unaoongozwa na Marekani kwenye vita ya angani dhidi ya kundi la Islamic State nchini Syria. Kuanzia mwezi Septemba vikosi vya Marekani na vya Saudi pamoja na vile vya Jordan, Bahrain na Umoja wa Ufalme wa Kiarabu vimefanya zaidi ya mashambulizi mia sita yaliyowalenga wapiganaji ambao waloteka walo sehemu kubwa ya ardhi za Iraq na, na kule Siria. Mlipuaji wa kujitoa mhanga amelenga gari moja, amelenga gari moja la polisi wa Umoja wa Ulaya mjini Kabul na kumuua mpita njia mmoja, lakini hakuna abiria aliyejeruhiwa. Hata hivyo watu watano waliokuwa karibu wamejeruhiwa. Kundi la wapiganaji wa Taliban wamedai kuhusika na shambulio hilo. Wakufunzi wa polisi wa kituo cha mafunzo cha Ulaya wamesema mlipuaji huo alijilipua karibu na makao makuu yaliyopo kwenye vitongoji vya mashariki mwa Kabul mapema hii leo. Kabuli imekumbwa na mashambulizi mengi tangu majuma ya mwisho wa mwaka jana, wakati wanamgambo wa Taliban walilenga majengo ya serikali, jeshi na ofisi za kigeni. Marekani ilishambulia Afghanistan na mwisho wa mwaka wa elfu mbili na moja ili kuondoa Taliban ambao ilikuwa inawapa hifadhi waliopanga mashambulizi ya Septemba 11 mwaka wa elfu mbili na moja nchini Marekani. na katika habari zilizochukua uzito wa juu hii leo, chama cha kitaifa cha waalimu nchini Kenya, KNUT, kinaeleza kwamba kitaendelea na mgomo hadi pale serikali itakapofikia makubaliano na madai yao, ikiwa ni pamoja na nyongeza ya mishahara kati ya asilimia mia mbili hadi asilimia mia tatu. Mwenzangu Abdul Shakur Abud amezungumza na naibu katibu mkuu wa KNUT Hesbon Otieno Agola. Anaelezea kwamba serikali haijawalazimisha kusitisha mgomo bali imeshindwa kuwasilisha mapendekezo ya kukidhi madai yao. Tumekuwa tukiketi vikao. Kufikia Jumamosi ingekuwa ni kikao cha ishirini na saba. Tumekuwa na vikao ishirini na sita, na katika kila kikao serikali imekuwa ikituadaa, na hakuna chochote kizuri ambacho wamekuwa wakileta kwenye meza ili tutazame, tuseme ni inafaa ama haifai. Wamekuwa tu ni kama kupoteza wakati kukutana. Sasa Jumamosi, kwa sababu tulipatiana ilani ile ambayo tulipatiana ya siku saba, Jumamosi wakawa wameita mkutano na tukafikiria kuwa mkutano huo ulikuwa umeitwa kwa nia nzuri, lakini baadaye tukaja kugundua kuwa walikuwa wanatuita ili tupatiwe eh, court injunction ya kusema kuwa tusiende mgomo. Kwa hivyo tungekuwa kama ng'ombe ambaye anapelekwa kichinjio, akitazama kwa macho. Sasa hawakuwa na chochote ambacho walikuwa wanaenda kupatia kama walimu, sasa ikawa hatuwezi kuhudhuria mkutano huo. Ni madai gani hasa ambayo serikali inakataa kutekeleza upande wa kwenu? Uh, mahakama ya viwanda ilikuwa imesema kuwa tuweke mkataba mwaka uliopita Julai tuweke mkataba na serikali ya makubaliano mapya ambayo inaitwa collective bargaining agreement. Baada ya siku tisini, tukawa tumepatiana demand zetu ambazo tulikuwa tunataka kama waalimu, ambazo zilikuwa ni thelathini na saba kati yazo, muhimu zaidi ilikuwa ni nyongeza ya mshahara kama vile inavyokubalika katika international labor laws kuwa baada ya kila miaka mitatu wafanyikazi wanastahili kujadili nyongeza ya mishahara. Sasa sisi tulipatiana eh, demand yetu ama ile ambayo tulikuwa tumesema tupewe mishahara ya kati ya asilimia eh, mia tatu na asilimia mia mbili kwa wale wafanyikazi wa viwango vya chini na viwango vya juu kadiria. Sasa tulisema pia eh, marupurupu ya nyumba ambayo inaitwa house allowance, pia tulikuwa tunataka iongezwe na pia ile ambayo inaitwa responsibility allowance kati ya allowance nyingine allowance. Sasa sisi tulikuwa tumetoa proposal yetu, na serikali ilikuwa ije na maoni ama majibu kulingana na proposal yetu, ile kazi ambayo walikuwa wanaweza kufanya. Na kutokana na hali ya mambo, unafikiri mnaweza kuwasiliana au kufikia makubaliano karibu ili shule zianze? Sisi kama waalimu hatuna haja ya kugoma kwa sababu kazi yetu muhimu ni kuwafunza wanafunzi, na sasa hatuoni kama wao watatufaidi. Kwa hivyo tunataka eh, Ministry of Labor, ile wizara ambayo inasimamia wafanyikazi ituite katika mkutano ambao unaitwa tripartite, ile mkutano ambao inasimamiwa na Ministry of Labor kwa niaba ya serikali na mwajiri wetu ambaye ni Teachers Service Commission, na sisi kama chama cha Kenya National Union of Teachers, ili tuweze kutatua matatizo yaliyopo kwa sababu tunaona kikao chetu na mwajiri wetu Teachers Service Commission hakiwezi kusaidia. Mara tu mkutano huo utakapoitwa na tuafikiane, basi tutarudi kazini. Huyo ni Hezbon Otieno Agola, naibu katibu mkuu wa chama cha walimu Kenya KNUT, akizungumza na Sauti ya Amerika. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari za dunia. Uteuzi wa wajumbe wa baraza la mawakimu wa aj kwa ajili ya kesi ya mtuhumiwa wa mashambulizi ya bomu katika mbio za Boston Dokasanaev unatarajiwa kuanza leo Jumatatu. Wiki iliyopita mahakama ya rufaa ilitupilia mbali ombi la mawakili wa Zanaev kucheleweshwa kwa kesi au kuihamisha katika eneo lingine. Kijana huyu mwenye umri wa miaka 21 anakabiliwa na mashtaka thelathini ikiwa ni pamoja na kupanga njama ya matumizi ya silaha za maangamizi katika mauaji ya watu watatu na kujeruhi zaidi ya wengine 260 na mabomu mawili ya kutengenezewa nyumbani kwenye mkusanyiko mkubwa wa watu wakati wa mbio za marathon za Aprili 15 mwaka wa 2013. Rais wa zamani wa Taiwan Chen Shui Bian amepewa msamaha wa muda kwa ajili ya matibabu kutokana na maradhi mbalimbali anaokumbana nayo baada ya kutumikia karibu miaka sita ya kifungo chake cha miaka ishirini kilichotokana na hukumu ya ufisadi. Wizara ya sheria ya Taiwan imeeleza hii leo kwamba timu huru ya madaktari watamtibu Bwana Cheng kutokana na hali mbaya ya kufedheheka kiakili pamoja na ishara za kuwa na ugonjwa wa neva ya Parkinson na miongoni mwa maradhi mengine ambayo hayawangeweza kutibiwa gerezani ni lazima arudishwe gerezani katika kipindi cha mwezi mmoja, iwapo vipimo vya afya vitaonyesha hali yake ni nzuri. Bwana Cheng alifikishwa mahakamani muda mfupi tu baada ya kukamilisha mhula wake wa utawala wa kuanzia elfu mwaka wa elfu mbili hadi mwaka wa elfu mbili na nane. Alipatikana na hatia mwaka wa elfu mbili na tisa kwa mashtaka ya ulaji rushwa wa dola milioni ishirini na kumfanya rais wa zamani wa kwanza wa Taiwan kufungwa kwa uhalifu uliofanyika akiwa madarakani. Mkewe pamoja na jamaa zake wawili walipatikana na hatia pia. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kufuatia kifo cha ghafla cha fidel odinga ambaye ni mtoto wa kwanza wa kiongozi wa upinzani nchini kenya raila odinga mwenzangu esther gidhu yuwat amezungumza na patrick ochieng mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka kenya na kwanza akamuuliza hisia za wakenya kuhusiana na kifo hicho mimi baadhi ya wale ambao wameshtuka sana, kwa sababu tukio kama hili halijatokea katika taifa letu hapa Kenya, na hili kifo, kile ambacho kinashangaza ni kwamba kijana hakuwa mgonjwa, haketi na marafiki zake vile ambavyo tuwapata stori, kisha baadaye akalala na hakuamka. Na kwa sababu ni mtoto wa aliyekuwa prime minister, lazima sasa mambo yaibuke, na kuna tashwishi, watu wengi wanaamini kwamba si kifo cha kawaida, lakini lazima tungoje wataalam tuambie labda huenda kulikuwa ni jambo gani kusababisha kifo ya huyu kijana lakini hivi leo kuna watu wengi wanazungumza na kuna hofu katika kila sehemu, kwa sababu kuna mambo matatu ambayo yameambatana na hili kifo, kwa sababu Friday walikuwa na kazini yake, ambao pia ni mtoto wa Profesa Sola ambao akaaga dunia Friday baada ya wao kuwa katika sehemu za kahawa, alafu yeye jana vilevile vile, akawa amekaa na marafiki na akapoteza Hivi leo tunaambiwa kwamba kijana wa Orengo mkubwa amepelekwa hospitalini katika hali mahututi kwa sababu jana walikuwa wameketi na wenzake. Sasa hizi ndizo mambo ambazo labda zinatupa wasiwasi sana, Patrick. Bila shaka kwa mzazi yeyote kupoteza mwanawe ni pigo kubwa sana, ni majonzi makubwa haya, na sijui ikiwa mpaka sasa waziri mkuu wa zamani Bwana Odinga ameweza kutokezea hadharani na pengine kuzungumza kuhusiana na kifo cha mwanawe. Mpaka hivi sasa Raila Odinga hajaonekana kwenye vyombo vya habari . Nadhani kuna mshtuko mkubwa sana, maanake huyu ndi alikuwa ni kijana wa kwanza na ndi alikuwa matumaini ya familia ya bwana Odinga kusema kweli, kwa sababu yule kijana wa pili alipata pigo ya stroke na mpaka hivi leo hajakuwa sawasawa kiafya. Sasa na kijana huyu ndi alikuwa ni matumaini ya jamii ya Raila Odinga nadhani, amepigwa na mshtuko mpaka hivi sasa hajazungumza. Lakini tunajua kwamba kuna mwenyekiti wa mipango ya mazishi ambayo ni Bwana Utiende Amolo, ya yamezungumza akisema kwamba wanapanga mazishi tarehe kumi Jumamosi ijayo. Kwa hivyo taarifa zingine watazitoa aa, lakini bado hawajatoa taarifa kamili ya mipangilio, lakini kwa kweli jamaa ya Raila wana mshtuko mkubwa. Na sisi wa Kenya kwa jumla pia, pengine Patrick, unaweza kutuelezea kidogo kuhusiana na sifa za Fidel Odinga? Kijana huyu Fidel alikuwa ni mtu wa pole sana, na alikuwa ni kijana ambayo alishika biashara zake na alikuwa anafanya biashara, na kusema ukweli, huyu alikuwa ni mwanabiashara shupavu na ni mtu ambao alibobea katika biashara Alikuwa hana maadui, alikuwa hana tabaka, maanake ni mtu ambao kwa kweli alikuwa na marafiki kwa aina mbalimbali kutoka mbali, kabila zote za Kenya. Kijana huyo alikuwa ni mtu mkarimu, alikuwa ni mtu wa kujitolea katika mambo mengi katika tafa hili, na wengi ambao walikuwa karibu naye watakuambia kwamba aliweka alama katika maisha yao. Patrick Oching, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Kenya. Na tukiwa bado tupo nchini Kenya, matatizo ya ukosefu wa usalama na elimu duni miongoni mwa jamii zinazoishi katika pwani ya Kenya huenda yakapata ufumbuzi kupitia Jumuiya Mpya ya Kaunti za Pwani iliyobuniwa na viongozi wa kisiasa pamoja na wasomi kutoka vyuo vikuu. Matatizo yanayokumba eneo la pwani yalisababisha kuchipuka kwa vuguvugu vugu la Mombasa Republican Council, MRC ambalo limekuwa likipigania pwani ijitenge kutoka Kenya. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kiyoko, ameandaa taarifa ifuatayo. Pwani ni mojawapo ya maeneo ya Kenya ambayo katika miaka ya karibuni imeshuhudia uhalifu wa aina tofauti, ugaidi, huharamia, biashara haramu ya dawa za kulevya visa vya uhalifu vinavyodaiwa kutekelezwa na wafuasi wa MRC pia vimekuwa tisho kwa miaka kadhaa, japo viongozi wa vuguvugu hilo vugu kila wakati wamekaa na kuhusika. Na sasa huenda hatua hii iliyochukuliwa na wasomi na viongozi ikaleta afueni. Kongamano la kujadili mwelekeo wa uchumi na elimu hapa pwani limeandaliwa wakati ambapo imebainika kuwa jumuiya ya kaunti za pwani tayari imebuniwa na kuwa ifikapo Machi mwaka huu itaanza kutekeleza maazimio yake. Waliokuwa wa kwanza kuhutubu kuhusu ajenda ya maendeleo ni magavana watano, wakisisitiza kuwa hamna njama yote ya kujinufaisha kisiasa. Samaki wetu tukitengeneza mzuri, tutapeleka sisi wenyewe tukauze kule Nairobi, Nakuru na kwingineko, kwa sababu kule ndio kuna bei. Bei ya kilo ya samaki ni mia saba, mia nane Nairobi. Ikiwa tutapeleka watu wetu wakafungue maduka ya samaki kule, tutapata maketi. Mimi yangu ni furaha na kwa niaba ya chuo chetu hapa tutaunga mkono malengo yote ambayo tuta staya, tutaweka kidole. Senata mteule wa kaunti ya Kwale, kusini mwa pwani, Dr Agnes Zani, naye amesema hatua hii ni kubwa kwa sababu tayari amewasilisha mswada bungeni kuhusu ugavi wa rasilimali rasilimali asili, kwa kimombo natural resources, ambao ni mswada ambao unasema kwamba katika pesa ambazo zinakusanywa ama mfuko ambao unakusanywa iwe kuna asilimia ishirini ambayo itaenda kwa ile ambayo tunaita sovereign wealth fund, ambayo ni watoto ambao watazaliwa baadaye, wajukuu na vitukuu. Alafu asilimia themanini iende kwa kaunti na national government. Imekupokelewa vizuri sana ni bunge la Senate ambayo tunaosukuma, nilileta kama mswada kwanza, na baada ya hapo tukaunda komiti ambayo mimi nilikuwa chair wa ile komiti ya watu ya senators 15 wasomi waliotia sahihi mkataba wa maelewano ni maprofesa wanaosimamia vyuo vikuu vinne katika pwani ya Kenya, akiwapo Profesa Muhamed Rajab kutoka Pwani University. Sasa kama ambapo profesa, mchango wetu tutakuwa tutakuako tukishirikiana katika kuchangia katika utengezaji wa bil za uh, kaunti pia kuchangia katika kufanya consultancies kuhusu maendeleo ya aina tofauti tofauti, mambo ya environment hapa pwani. kwa miaka mingi kumekuwa na matatizo baina ya serikali na vuguvugu la Mombasa Republican Council. Idea yao si mbali sana na hii ambayo itakuwa muungano huu, mtawaambia nini pale? Kwa sababu vijana wengi pale hawajaelewa ajenda yao. Hata mimi ajenda yao kwa hakika kama msomi silielewi, lakini ajenda yetu sisi ni maendeleo. Hatuna vuguvugu, na tumejumuika na tumeanzisha hili jumuiya la kaunti za Pwani madhumuni ya maendeleo. Mkutano wa mwisho kujadili maazimio ya jumuiya ya kaunti za pwani utafanyika Januari hii tarehe 16 katika kaunti ya Lamu. Hoja nyingine iliyogusiwa katika kongamano hilo ni kuwa na bandari ya kibinafsi mbali na bandari ya Mombasa inayosimamiwa na serikali, japo hilo halikuzungumziwa zaidi. Kutoka hapa Mombasa ni Josephat Kioko nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika Mexico. Nam, karibuni katika ulimwengu wa michezo kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, na hodha wako hapa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Tukianza kwanza na kandanda barani Afrika, ambapo matayarisho ya fainali ya kombe ya mataifa Afrika yanaendelea kwa kasi huko Equatorial Guinea, huku timu zilizotajwa za kushiriki katika fainali hizo zimeshataja wachezaji wao. Ivory Coast inaonekana kwenda na timu yake ya zamani, na kipa wa Jamhuri wa Kidemokrasia ya Kongo Parfait Mandanda na mshambulizi Dieu Merci Mbokani wameungana na wenzao katika timu hiyo ya mwisho, huku Weneji wamemteua kocha mpya hii leo kutoka Hispania baada ya kumfukuza kocha wao Andoni Goicotex michuano inatarajiwa kuanza tarehe 17 mwezi huu. Na huko Tanzania, kinyang'anyiro cha kombe la mapinduzi kinafikia atamu za mwisho, ambapo George Njogopa anatueleza zaidi. Kindumbondumbo cha michuano kuwania ya kombe la mapinduzi huko Zanzibar sasa imeingia patamu, huko mashabiki wengi wa soka wakitupia macho ya mchezo utakaochezwa baadaye hii leo baina ya Simba na JKU, mchezo ambao ndio utakaotoa mwelekeo halisi wa kundi C hadi sasa tayari Yanga amefuzu kuingia hatua robo fainali kutokana na kushinda katika michezo yake miwili katika kundi hilo A. Kazi kubwa sasa imesalia kwa timu za taifa Jang'ombe na Polisi ambazo zote zimejikusanya jumla ya pointi tatu na kubakisha mchezo mmoja. Kuhusu mchezo utakaochezwa baadaye hii leo, Simba itakuwa na kazi ya ziada ya kuwashawisha mashabiki wake kwamba liteleza tu katika mchezo wa ufunguzi pale itapokuwa kivana vilivyo na wakali JKU. Simba ndiyo yenye kazi kubwa ya ziada katika mchezo huo wa leo, kwani itahitaji kukaza mkwiji barabara na kushinda ili isonge mbele katika michuano hiyo. Vinginevyo inaweza ikajikuta ikaupa mkono wa kwa heri michuano hiyo ambayo tamati yake ni siku ya kilele cha siku ya Mapinduzi. Kocha wake mpya Goran Koponovich amejiweka kando kutoa mwelekeo halisi wa mchezo wa leo, na amewataka mashabiki kuwa na subira kiasi kwani anadai kwamba ndio kwanza amechukua mikoba kutoka kwa mtangulizi wake Patrick Fili aliyeng'olewa katika timu hiyo tangu wiki iliyopita. Michuano hiyo ambayo inashirikisha timu saba za Zanzibar, nne Tanzania bara na KCCA kutoka Uganda, inatumiwa na timu nyingi kama sehemu ya kuwapima wachezaji wake wapya iliwasajili hivi karibuni katika msimu wa dirisha dogo. Timu ya Yanga ndiyo iliyotia fora zaidi hadi dakika hii kwani imetoa vipigo kwa timu za Taifa Jang'ombe na Polisi ilizozichapa kila moja mabao nne kwa sifuri na hivyo kujikusanyia mabao nane na na pointi sita ikiwa yajaruhusu nyavu zake kutikiswa na timu pinzani. Wapinzani wakubwa pia kutoka bara, Simba imekuwa na mwendo wa kusuasua katika michuano hiyo, ambapo katika mchezo wake wa kwanza katika kundi C ilicharazwa na Mtibwa ba Shuga bao moja kwa sifuri kabla ya kuzinduka na kujipatia ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya mafunzo ya Zanzibar. Katika kundi hilo, Simba ina timu za Mtibwa Shuga ya Tanzania Bara, mafunzo ya Zanzibar na JKU kutoka huko huko Zanzibar. Kundi bili na timu za KCCA ya Uganda, Azam ya Tanzania Bara, KMK na Mtende zote kutoka Zanzibar. Januari saba michuano hiyo itaingia hatua ya robo fainali kwa timu sita kutoka makundi yote matatu yenye jumla timu kumi na mbili. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam, mimi ni George Njogopa wa Sauti America. Nam ni hayo tu tuliokuwa nayo hii leo katika ulimwengu wa michezo, kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti America. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Harison Kamau anakusomea muhtasari wa habari. Timu za uokozi zimepanua juhudi zao za kutafuta miili ya waathiriwa wa ajali ya ndege ya Air Asia iliyoanguka kwenye bahari ya Java hapo tarehe 28 Disemba, baada ya hali ya hewa kuimarika. Watu watano wameuawa baada ya watu wenye bunduki wanaoaminika kuwa wapiganaji wa Al Qaida kushambulia kituo cha kijeshi kilichoko katikati ya Mali. Takriban watu kumi wamefariki na mamia kupoteza makazi yao huko Zimbabwe kutokana na mafuriko makubwa kufuatia mvua nyingi kote nchini humo. Hali ya wasiwasi kwenye mpaka kati ya Kamerun na Nigeria imesitisha masomo ya maelfu ya watoto wa shule za Kamerun ya kaskazini kwenye maeneo yanayopakana na mkoa wa Bono nchini Nigeria. Maafisa wa usalama wa Saudi Arabia wamesema mlipuaji bomu wa, wa kujitoa mhanga amewaua walinzi wawili wa mpakani na kumjeruhi mwingine karibu na mpaka wa Iraq. Wizara ya mambo ya ndani ameeleza kwamba shambulizi hilo lilitokea mapema leo kwenye eneo la Aral, ambapo mlipuaji huyo ni gaidi na gaidi mwingine walipoanza kufiatuliana risasi. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Zaidi ya mwaka mmoja baada ya mlipuko mkubwa wa ibola kuwahi kurekodia ulioanzia katika sehemu za vijijini za Gini, na miezi mitano baadaye uligunduliwa kuwa ni dharura ya afya ya umma na kusababisha wasiwasi mkubwa wa kimataifa, na mengi zaidi sasa yanahitaji kufanywa kusitisha mlipuko huu. Afisa wa juu wa afya wa Marekani amesema hivyo baada ya kurejea kutoka katika ziara ya mataifa matatu yaliyoathiriwa. Dr Thomas Frieden, mkurugenzi wa kituo cha Marekani cha kudhibiti maradhi CDC, amerejea Marekani akitokea Afrika Magharibi hapo Disemba 21 ambako alizungumza na wagonjwa na madaktari. Amekutana na wafanyakazi takriban 170 wa CDC katika eneo hilo na kukutana na maraisi, mawaziri wa afya na waratibu wa Ibola katika kila nchi. Ameelezea hali katika nyanja zote inatia moyo na kutia wasiwasi. Inatia moyo kuona jinsi majibu yalivyokuwa mazuri katika muda wa miezi miwili iliyopita, kiwango cha nia ya dhati ya jumuiya ya kimataifa, na lilo muhimu zaidi, jinsi watu wanavyofanya kazi kwa bidii kutoka katika nchi zote tatu ili kusitisha mlipuko wa Ibola, Dr Frieden amesema, lakini inatia wasiwasi kwamba Ibola inaendelea kusambaa kwa haraka nchini Sierra Leone na kwamba sehemu za Monrovia na Conakry, Ibola inasambaa bila kupungua maboresho katika kufahamu mawasiliano ya watu yanahitajika haraka sana. Katika maelezo yake kujadili matokeo ya ziara yake nchini Guinea, Liberia na Sierra Leon, Dr Friden ameelezea maendeleo katika baadhi ya maeneo, lakini kuendelea kukua kwa kesi za Ebola katika maeneo mengine. Nchini Liberia, mlipuko umepungua kwa kasi na wakati huu nchi ina nguvu dhidi ya virusi hivyo kwa kiasi ni kutokana na maboresho katika kufunguliwa kwa vituo vya matibabu ya Ebola na vituo vya huduma za jamii, mazishi salama na jamii kujihusisha, amesema. Lakini mlipuko unaendelea kuongezeka nchini Sierra Leone na kumekuwepo na habari za kusikitisha kuhusu kusambaa kwa ugonjwa huo katika mji mkuu wa Geni. Tuna njia ndefu ya kwenda na huu si muda wa kupumzika katika kutoa majibu yetu, amesema. Uidhinishaji wa karibuni wa takriban dola bilioni moja nukta mbili kuimarisha majibu na matayarisho ya kimataifa ni jambo muhimu sana katika kusitisha Ebola na kuboresha uwezo wa ulimwengu katika kuzuia, kugundua na kujibu haraka vitisho vya afya kama Ebola katika siku za mbeleni. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti Amerika, ya sauti ya Amerika, ikielezea sera za serikali ya Marekani. Na hapa tunafikia mwisho wa matangazo yetu kwa siku ya leo. Mwelekezi ni Duen Collins, msimamizi wa matangazo Ester Githuat. Mimi ni Idi Ligongo na mimi Harizon Kamau kutoka Washington, tunakuambia kwa heri.