kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni jumatano januari 7 mwaka 2015 katika matangazo ya voa express hivi leo tunakuharifu mgomo wa walimu nchi nzima huko kenya wafikia siku ya tatu leo wanasemaje ikuwa ni kuhitaji na tunahitaji mpaka sasa menyongeza za mshahara basi ikawa hatukuelewana hatukuafikiana, kwa sababu wao walikuwa wana marupurupu na sisi tulikuwa tuna mahitaji ma, ya mshahara. ni mmoja wa walimu nchini Kenya akieleza mgogoro wa walimu na serikali juu ya malipo yao. Karibu msikilizaji katika matangazo haya ya VOA Express, mimi ni Sandey Shumari na mimi ni Mary Mgawe. Katika habari nyingine, Miss Tanzania Happiness Watimanywa afurahishwa na watanzania kumpigia kura katika People's Choice Award mjini London. Mimi nimeona kwamba nimefurahi sana um, kwa sababu unajua u, nimefanya kitu, nimechukua initiative kufanya kitu na kuamini kwamba naweza kufika sehemu fulani. Basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza habari za dunia za somwa na Sandey Shumari. risi wa Ufaransa wanasema watu wasiopungua kumi na wawili wamefariki dunia baada ya shambulio katika ofisi za gazeti moja la vichekesho la kila wiki la Charlie Hebdo. Ripoti za vyombo vya habari zinaeleza kwamba angalau watu wawili walionekana wakishambulia na bunduki aina ya Kalashnikov na chombo cha kufyatua roketi ndani ya jengo la ofisi za gazeti hilo. Baada ya mashambulizi hayo watu hao wenye silaha wanaaminika walikimbia katika magari mawili tofauti. Rais wa Ufaransa Francois Hollande aliwaambia waandishi wa habari kwamba shambulizi hilo bila shaka lilikuwa la kigaidi. Alielekea kwenye eneo la mashambulizi, na Ufaransa imeweka juu kiwango chake cha kuangalia ugaidi kufuatia shambulizi hilo. Maafisa wa usalama wa Yemen wanasema mlipuko wa bomu liliotegwa ndani ya gari umetokea nje ya chuo cha polisi nchini humo na kuwa watu wasiopungua 30 na kujeruhi wengine 40. Mlipuko huo wa leo ulitokea huko Sana wakati watu walipokusanyika nje ya jengo Hakuna mtu aliyedai kuhusika na shambulizi hilo hadi hivi sasa. Mji mkuu wa Yemen imekuwa ni kituo, kituo cha mashambulizi kadhaa na milipuko ya mabomu wakati vikundi kadhaa vikipambana kwa ajili ya kutaka kudhibiti na madaraka katika nchi hiyo ambayo iko matatani na usalama tangu uwasi mkubwa wa wananchi miaka mitatu iliyopita ambayo ilimwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Ali Abdallah Saleh. Timu za uokozi za Indonesia zinasema zimepata kipande cha ndege ya Air Asia nambari 8501 iliyoanguka katika Ziwa Java nchini humo Desemba 28. Mkuu wa operesheni za kutafuta ndege hiyo aliwaambia waandishi wa habari leo Jumatano kuwa mabaki yaliyopatikana ni sehemu ya mwisho ya ndege ambayo inahifadhi kisanduku cheusi, yani black box, ambacho hurekodi safari ya ndege pamoja na sauti. Anasema kipande hicho kilipatikana baada ya maafisa nchini humo kupanua eneo la kutafuta mabaki ya ndege hiyo jana Jumanne. Kisanduku hicho cheusi kitasaidia wachunguzi kubaini kilichosababisha ndege hiyo kuanguka. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki Moon ametangaza kuwa Wapalestina watajiunga na mahakama ya kimataifa inayosikiliza kesi za jinai ICC ifikapo Aprili mosi. Tangazo hilo lenye tarehe ya jana Jumanne limewekwa kwenye tovuti ya mikataba ya Umoja Mataifa ikiwa ni pamoja na makubaliano mengine ambayo imetiwa saini wiki jana na rais wa Palestina Mahmud Abbas. Hatua hiyo itawezesha Palestina kutafuta haki kupitia mahakama hiyo ya ICC kutokana na uhalifu wa jinai unaofanywa dhidi yao na Israel na vilevile kuwashtaki wa Palestina wanaofanya uhalifu. Hatua hiyo imeshutumiwa vikali na Israel ambayo pia imedhibiti dola milioni 125 za ruzuku izonuiwa kupelekwa palestina naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka voa express hapa washington dc e, jeshi la uganda limethibitisha kwamba mtu mmoja aliyejisalimisha kwa majeshi ya marekani huko afrika ya kati ni kamanda wa juu wa kikundi cha lra msemaji wa jeshi Paddy Ankunda alisema hii leo kwamba uganda imethibitisha utambulisho wa Dominic Ongwen, anashikiliwa katika mji wa Obo huko jamhuri ya Afrika ya Kati. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema Jumanne kwamba mtu mmoja anayedai kuwa Angwen amejisalimisha katika jamhuri ya Afrika ya Kati, ambako vikosi vya washauri wa kijeshi wa Marekani vinasaidia majeshi ya Umoja wa Afrika kupambana na LRA. Maafisa wa China wamepeleka kesi ya ufisadi dhidi ya aliyekuwa mkuu wa usalama wa taifa Zhou Yongkang kwa waendesha mashtaka ikiwa ni hatua mpya katika kampeni ya rais Xi Jinping kupambana na ufisadi. Taasisi kuu ya kupambana na ulaji rushwa Beijing imetangaza kwenye ukurasa wa tovuti yake hivi leo kwamba kesi inayomkabili Zhou pamoja na wengine kadhaa imewasilishwa mbele ya vyombo vya mahakama na hivyo kufungua njia kwa kesi kuanza. Z ni afisa wa cheo cha juu zaidi hadi hivi sasa kupatikana katika wimbi la kupambana na rushwa lililoanzishwa na rais mapema mwezi uliopita. Zu alikamatwa na kuvuliwa wanachama wake kutoka chama cha Kikomunisti kwa tuhuma za kutoa nje siri za serikali na kuchukua hongo. Kiongozi huyu mwenye hadhi ya juu kwenye Kamati Kuu ya utawala ya chama cha Kikomunisti ndiye kiongozi wa juu wa kwanza kuwahi kushtakiwa ndani ya kipindi cha miongo mitatu kabisa, msikilizaji. Kipindi ya ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na mgomo wa waalimu wa shule za msingi na upili umeingia siku yake ya tatu hii leo bila ya kuwepo ya dalili ya kupatikana suluhisho la haraka nchini Kenya. Baada ya mazungumzo ya siku nzima jana kati ya wadau wote wahusika, katika mazungumzo hayajaweza kutatua dai la waalimu la nyongeza mishahara yao kwa asilimia mia tatu wanayodai. Mwenzangu Uh, Harison kamao amefuatilia mgomo huo na anaripoti ifuatayo. Chama cha walimu nchini Kenya, KNUT, kinaeleza kwamba kiko tayari kufikia maridhiano ikiwa serikali itatoa mapendekezo ya kuridhisha na kwa njia njema. Mwenyekiti wa NAT Bwana Mudzo Nzili anasema wangali wanatofautiana sana na serikali baada ya mazungumzo ya siku nzima jana. Manake tuko tayari kwa mazungumzo ikiwa mazungumzo hayo ndani itakuwa na kitengo cha mshahara, yani salary component. Tulikuwa tumeandikia waziri wa leba kwamba masilahi ambayo tungetaka yaangaliwe ni masilahi ya mshahara. Lakini jana tulipofika basi, ikawa ni kuambiwa serikali iko tayari na marupurupu, marupurupu ambayo kisheria yalikuwa yazungumziwe katika kamati husika, na ilikuwa haya kufanywa hivyo. Kwa hivyo ni kama ambaye tulivamiwa na mapendekezo ambayo yalikuwa pia ni mageni. Kwa hivyo kwa sababu sisi hali yetu likuwa ni kuhitaji na tunahitaji mpaka sasa nyongeza za mshahara, basi ikawa hatukuelewana, hatukuwafikiana, kwa sababu wao walikuwa wana marupurupu na sisi tulikuwa tuna ma, ma, mahitaji ya mshahara. Wakati chama cha walimu kikisubiri jibu kutoka kwa serikali, wazazi na wanafunzi wanaendelea kutaabika na kulalamika. Njoki, mama wa mwanafunzi mjini Nairobi, anasema: mi naitwa Njoki kutoka Nairobi na mi ni mzazi na kuongea ukweli, tunaumia wakati uh, kuna mvutano wa wakati ya walimu na serikali, na tungeomba serikali kama kunawezekana, watengeneze mambo ya walimu kwa sababu watoto wetu wanaumia. Uh, wangekuwa washafungua shule, lakini kwa sasa wako nyumbani, tunasumbuana nyumbani, nidhamu imeharibika, imeharibika. Uh, mahitaji yao pia yameenda juu. Uh, tungeomba serikali kama kuna inaweza waweze kutumiza mambo ya walimu tafadhali. Tunavyoongea hivi sasa, watoto wangu hawajaenda shuleni, hawajaribu shule kutoka shule. Ilikuwa ifunguliwe jana, hawakuenda jana, hawakuenda leo na vilevile vile kesho, naona pia hawataweza ta, hawa kuhudhulia masomo yao pia. Na je, wanafunzi nao wanasema nini kuhusiana na mgomo huu? Wote katika kidato cha pili katika shule ya upili, na hii mgomo yatuumiza sana, kwa sababu tunapoteza muda mwingi ambao tumetumia kusoma pia yaumiza wazazi wetu ambao wanatumia pesa kutupeleka shule na kuturudisha. Nigependelea itatuliwe kwa haraka, kwa sababu tunahitaji kurudi shuleni, ndio tusome na tuweze kuyatengeneza ku, maisha yetu ya baadaye. Basi ni dhahiri kwamba malumbano haya kati ya serikali na walimu yanalipiwa gharama na wasio hatia, yaani wanafunzi na wazazi wao. Walimu wanasema wangalipendelea kumaliza mgomo wao kwa haraka ikiwa serikali itakubali angalau kuongeza mishahara yao duni ya shilingi 16 sawa na karibu dola mia mbili za Marekani kwa angalau mara dufu. Na katika muda wa siku tano zilizopita hali ya taharuki imetanda katika kaunti ya Transmara kaskazini mashariki mwa Kenya baada ya jamii mbili za Wamaasai na Gusii kupigana kutokana na wizi wa mifugo. Mwaegi Konyo anatupasha zaidi kutoka Nairobi. <coughs> Habari zinazofikia kutoka eneo hili la Transmara kaskazini magharibi mwa Kenya zinasema kwa muda wa siku tano zilizopita, mapigano makali yamekuwa akiendelea kati ya makabila haya mawili ya Masai na Gusii kutokana na, na wizi wa mifugo. Watu watano wamejeruhiwa vibaya, na kulingana na naibu wa kamishina wa kaunti hiyo ya Transmara, Abdi Ahim, wezi wa mifugo kutoka eneo hilo la Transmara walivamia eneo hilo la Kisii na kuiba mifugo, akiwa mmoja wao ni ng'ombe wa gredi ambaye hatimaye alisababisha uhasama kati ya jamii hizi mbili sita, ni ng'ombe iliibiwa hapa, ya ng'ombe, ng'ombe ya greti ile nakamuliwa siku mara tatu, hiyo ng'ombe ndio ilifuatwa bali vichato, tulikuwa nafuata nayo ng'ombe wakarudisha mpaka kwa Mubaga, ndio vita ikaendelea, ndio machara kitogo ikapatikana kutoka upande sote jamii ya Wakisii na dai, baadaye walifanikiwa kuwapata mifugo hao na ni ng'ombe ya maana ya elfu mia moja na watu. Wakati walikuwa wanaanza kufanya mka, msako, tulipata ndani ya miwa mahali ng'ombe ilikuwa imelala hata imeweka kinyesi, lakini juhudi za kuwasaka watu waliohusika na wizi huo hazikufanikiwa baada ya wakazi wa eneo hili la Transmara kudinda kuachilia huru mifugo hao. Maafisa wa serikali tayari wamefika eneo hilo kujaribu kurejesha amani. Tumeweza kupata washukiwa na uchunguzi unazidi kuendelea zaidi kufanywa, na nina imani muda usio mrefu tutakuwa tumeanza kupata suluhisho la kudumu kuhusu mambo haya. Kwa muda wa miaka mingi iliyopita, wizi wa mifugo umesababisha chuki na uhasama kati ya makabila haya mawili ya Maasai na Gusii. Na hizo mara ya kwanza kwa jamii na makabila tofauti katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya kuhusika na vita na makabiliano ya wizi wa mifugo, jambo ambalo limesababisha ukosefu wa usalama katika maeneo hayo. Hivi leo waziri mpya wa usalama wa taifa Joseph Nkasari ameshauriana na makamishina wa kaunti zote humu nchini hapo mjini Nairobi kuhusu masuala ya usalama wa taifa. Mwaikikonyo V Express Nairobi. Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Basi msikilizaji, ili kujua mengi kuhusu afya yako, ungana naye katika matangazo yetu hapo baadaye jioni, ambapo atakuletea mambo kemkem. Bila shaka sande, ni wakati mzuri sasa kupata kujipumzisha, kujipu na kibao. Wapi tunakwenda? Tunakwenda mpaka huko Nigeria kwa kijana aliyetamba sana mwaka elfu mbili na kumi na nne sijui kumi na tano. Sehemu mwingine ni David huyo, msikilizaji, akijaa kitu chake aye meri. Wimbo huo upenda sana, tupate mambo aya. Tupate. <laughs> bao safi kabisa hicho, chake Davido aye, ambacho tunakipiga katika VOA Express leo, kutoka Washington DC. Sande, nafahamu na umepata nafasi ya kuzungumza na Mis Tanzania mwaka elfu mbili kumi na nne. Tuambie. Nimezungumza na, tuambi? ya, na Miss Tanzania elfu mbili na kumi na tatu, Hapiness Watimanyi kumi na tatu. Naam, ambaye alirejea Tanzania akiwa kifua mbele huku akiwashukuru Tanzania baada ya kufanya vizuri sana kwenye kitengo cha People's Choice Award, ambapo ni kura za watu, alipokuwa akiwakilisha Tanzania katika shindano la urembo la duniani la Miss World 2014 huko London, Uingereza. Hapa alipata nafasi ya pili. Kwa hiyo imeonekana kwamba mitandao ya kijamii ina nafasi ya pekee kabisa katika mashindano haya. Kwa hiyo nilizungumza kutaka kujua jinsi gani alivyofanikiwa na kuweza kuhamasisha watanzania kumpigia kura, um, kusema mimi nimeona kwamba nimefurahi sana um, kwa sababu unajua u, nimefanya kitu, nimechukua initiative kufanya kitu na kuamini kwamba naweza kufika sehemu fulani, na watu pia walikuwa wali right behind me na they also believed in that so yaani na furaha sana kwa sababu unajua it's, it's it's very rare kupata that kind of support especially kwenye hizi nanililu mambo ya urembo na ulimbwende and um, Miss World ilifikia mahali ilifikia hatua kwamba Watanzania wengi hawaifatiliki vile na just kukaa chini na kujaribu ku, kufanya ni trend. Mimi mwenyewe Happiness for Miss World ni trend, lakini pia hata watu kupiga, kwa hiyo um, just kufika hata kwenye kumi bora for me it was it, it, ilikuwa ni, ni achievement kubwa. Sasa unajua happiness, kwa kusema kweli, swala ambalo limefanyika hapa la kusema kwamba sasa, mm, hebu mm, niende nika trend. Unajua kuna kazi nyingine ambayo inakuwa inafanyika nyuma ya pazia ambayo wewe unakuwa unaisimamia una na unahakikisha kwamba unawasiliana na watu, ni yapi ambayo pengine uliyafanya kuweza kufanikisha hii la Watanzania kutega masikio kwenye mitandao yao mpaka kusema sasa tunaingia na kumpigia kura. Kuna kazi kubwa na hakika imefanya, ilifanyika vipi? Ndio um, obviously, ku, ku, kuna watu wa social media ambao wamejitolea kunisaidia because Miss Tanzania hatuna official social media team, au hatuna mtu for all these media things. Kwenye safari yangu kama Miss Tanzania kwenda Miss World, uh, kulikuwa kuna watu wengi ambao wamejitokeza na wametaka kunisaidia kutoa vitu um, kutoa muda wao na kutoa bidhaa zao bure ili kunisaidia kufika mbali zaidi. Uh, na hii ilikuwa ni kwa sababu wameniambia kwamba wanadhani nina potential fulani na wanadhani kwamba naweza kufika hatua fulani. So um, obviously lazima there's a lot of corrections that have to be done kwenye the current system, lakini ile I think ile generosity ya watu ambao wameona wa potential yangu, mtu kuona kwamba Happiness ni mtu ambaye nadhani niki niki, mpa kitu fulani au nikimsaidia kumfanyia kitu fulani, yeye anaweza akakipeleka mbele zaidi. So of course there was some social media gurus ambao wamekuja na tumekaa chini and we got the idea to trend happiness from his world um, kama ukiangalia kwenye social media Facebook, Twitter na Instagram huwa kuna certain graphics na kulikuwa kuna certain images ambao tufanye kitu kama kiende viral Naam, ni Happiness Watimanywa, Miss Tanzania elfu mbili na kumi na tatu, akizungumza na, na Sauti Amerika. Haya basi, tupie tu jicho kuhusu mada ya ushauri vileo leo, ambapo tunazungumza na mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini DRC na mwananchi wa Tanzania Filemon Mutabilwa. ushauri wangu mimi ni kusema eh, sisi kama binadamu wote tukuwe na macho ya kuangalia wale ambao wanakuwa ndani ya mateso na ile ni kwa sisi wote. Sasa kwa serikali yetu kufanya juu chini kuweza kurudisha watu hawa ndani ya hali yao ya usalama na kuweza kuwatafutia ile ambayo ni ya lazima, yaani, chakula, kuwapatia matiba, kuwapatia ya lazima yaani, chakula kuwapatia matiba, kuwapatia jinsi ya kuishi bila kunyeshewa na mvula. Na ushauri ni kusema sasa watu waone namna gani kupiganisha mambo ya vita na kukama, kutumikia usalama itakuwa jambo la kawaida hasa kuleta eh, maproje ma, mbalimbali za maendeleo za kusaidia watu wapate pato fulani ili waweze kuishi vizuri, wa kurudi kwenye mashamba yao, warudi kwenye mashamba yao wakati usalama utakuwa wa kufanya kazi zao za usoni, warudilie kazi hizi wakati usalama utakuwa kamilifu, na serikali inafanya kazi yake, na wenye moyo mwema, moyo moyo mzuri kutuma e, msaada wao kwa wale ambao wanateseka, baada ya kuituma kwa wale ambao hawana ndani, hayuko ndani ya mapesi. Ningependa kuwashauri vijana na hata kuwapa mifano michache kwamba ni kweli sahivi ajira zimekuwa ni ngumu na kuzipata kwa kweli inakuwa ni shida, lakini kuna alternative ambayo mtu unaweza ukaifanya kama kijana. Kwa mfano, kijana labda umemaliza shule, uh, na umekosa kazi, lakini una una elimu kidogo nzuri tu, labda rese ya ufundi, ni, ni ni wakati mzuri ambao mi naweza nikashauri kwamba ukajikita kwenye kwenye masuala ya kujiajiri, katika masuala katika katika kuchukulia nafasi ya, ya mkopo kwa mfano. Sasa hivi kuna makampuni mengi ambayo yanatoa mikopo ambayo ukija kuangalia terms na conditions zao ni, ni, ni nafuu kidogo <tune> na leo katika kero zangu, wafanyabiashara wa Dar es Salaam wanalalamika kwamba polisi wako tayari kuwapora mali zao bila ya sababu yoyote ya msingi. Yani watu wanavyotundika biashara nje, kwa sababu watu hawawezi kufanya biashara zikiwa madukani, lazima watoe nje display, moja mbili tatu, zionekane. Lakini sasa ndo hivyo unavyoweka nje, au polisi jamii au, au nani wanapita siti, au wanapita wanakuja, wanachukua, wanaondoka nazo. Sasa hiyo inakuwa sio vizuri, hasa kwa wafanyabiashara, kutokana na uchafu uliokuwepo kwamba wanaoshirikia swala la usafi halipo, lakini kwenye mazingira ya kuja kuambiwa kuna kukamata kamata, wako tayari kukamata watu. Lakini swala la usafi halizingatwi, kama unavyoona takataka kwenye mitaro hazifanyii kazi, na kero hasa kukamata wafanyabiashara kusema wasitundike nguo nje, hilo wanalifuatilia kwa, kwa karibu zaidi kuliko takataka zinazokuwepo. Hilo ndio kero. Unajua, mimi ni mfanya biashara wa Kariakoo, lakini unakuta dada, mimi nina duka na nina leseni sawa kwa hiyo hata kama mtu mgeni akija hata iwe nje ya nchi, lazima angalie biashara kwamba ni bora vipi, angaone sample sawa. Lakini unakuta unaweka sample municipa, anakuja hatujui kwamba wale ni mgamboni nini, wanatubebea vitu vyetu. Tuna leseni, tunalipia, hatu hatufanyi biashara kwa, kwa vitu vya ujanja ujanja. Lakini unakuta unachukuliwa mali zako, ukienda kule wanaweza akwambia elfu hamsini laki. Sasa ni kitu gani, labda serikali yetu inatuweka katika mazingira hayo. Unasikiliza VOA Express. Tuungane naye Idi Ligongo katika yavumayo mitandaoni. Ni siku nyingine tena tunakutana na kuangalia yale yaliyovuma katika Facebook, blogs, WhatsApp ama mitandao mbalimbali mbali ya habari. Leo basi tunaanzia nchini Tanzania, na kama unavyojua neno escrow bado limo vichwani mwa Watanzania wengi, na hakika limekuwa ni msamiati katika ulimwengu wa mitandao. Hivi juzi kati, mwanasheria mpya wa serikali George Masaju ameapishwa na Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania kushika nafasi iliyoachwa wazi na Jaji Frederick Werema aliyejiuzulu kutokana na kashfa ya uchotwaji wa njuruku lukuki katika akaunti ya Tegeta escrow iliyokuwa katika Benki Kuu ya Tanzania. Sasa basi, pamoja na mapicha kibao kutoka mara tu alipoapishwa mwanasheria huyo mpya, hivi sasa imetoka picha mpya kabisa ya mkuu huyo wa sheria, ikimwonyesha amejikunyata, ameinamisha kichwa, akiwa amekaa peke yake kabla hajaapishwa kushika wadhifa huo wenye dhamana nkubwa hasa katika kipindi hiki. Kama hujanielewa, mkao wake basi ni mfano wa mtu ambaye anasubiri majibu ya ukimwi ama anayesubiri kuambiwa kapigwa mvua ngapi, nikimaanisha kahukumiwa miaka mingapi kwenda gerezani. Basi picha hii imevuma sana katika mitandao, na swali kubwa lilikuwa: je, unadhani mkao huu Mheshimiwa Mwanasheria Mkuu anawaza nini? Baadhi ya majibu yalikuwa kama ifuatavyo. Winfrida Serengia yeye anasema huyu anaonekana ni mcha Mungu kabisa, mimi nampa yes. Omar Constantin anasema anawaza dili gani naye atapiga. <laughs> Eugene Ferdinand Makiduli yeye anasema anawaza, kumbe Tanzania ukilikoroga hulinywi, unachiangazi nami nitatafuta langu mara moja. Halima Kajenge anasema huyu anawaza na yeye atapiga ishu gani kwa umakini, ili mtu yoyote asiweze kujua na kuweza kutatua matatizo yake yote, kuanzia familia na kila kitu, yawe sawa kwa sababu hii ndiyo penati ya ushindi katika fainali ya kombe la dunia, kwa hiyo hutakiwi kucheza nayo hata kidogo. <laughs> Ni maneno yake Halima Kajenge. Basi tukielekea huko nchini Kenya, bado sakata la mgomo wa walimu linaendelea kuvuma katika mitandao ya kijamii, na watu wamekuwa na maoni tofauti. Wakati wakivumisha sakata hili katika mitandao hiyo ya kijamii, Ali Clay anasema hivi, kweli migomo itakuisha lini nchini Kenya? Ni tatizo la nani katika hili? Kila kukicha kuna mgomo, kila mwaka wa masomo lazima kutakuwa na mgomo. Paul yeye anasema ni haki yao kikatiba kwa waajiriwa kugoma. Basi hayo ndiyo yavumayo mitandaoni. Tukamilishe matangazo yetu kwa muhtasari wa habari. Polisi wa Ufaransa wanasema watu wasiopungua kumi na wawili wamefariki dunia baada ya shambulio katika ofisi za gazeti moja la vichekesho la kila wiki la Charlie Hebdo. Ripoti za vyombo vya habari zinaeleza kwamba angalau watu wawili walionekana wakishambulia na bunduki aina ya Kalashnikov na chombo cha kufyatua roketi ndani ya jengo la ofisi za gazeti hilo. Maafisa wa usalama wanasema mlipuko wa bomu ulilotegwa ndani ya gari umetokea nje ya chuo cha polisi huko Yemen na kuwa watu wasiopungua thelathini na kujeruhi wengine 40. Timu za uokozi za Indonesia zinasema zimepata kipande cha ndege ya Air Asia nambari 8501 iliyoanguka katika bahari ya Java nchini humo Desemba 28. Waendesha mashtaka wa Korea Kusini wamefungulia mashtaka binti wa mwenyekiti wa shirika hilo la Korean Airlines kwa kukiuka sheria za usalama wakati wa usafiri wa ndege na kuzuia uchunguzi wa serikali, baada ya kusababisha hali ya taharuki akiwa kwenye ndege. Tunakushukuru msikilizaji kwa kutusikiliza, kwa niaba wote waliofanikisha kuleta matangazo ya leo: fundi mitambo Rashad Smith, hapa studio niko naye Sandei Shomari, msimamizi wa matangazo Abdu Shakur Abud, mwendeshaji Dwayne Collins. Sote kwa pamoja tunakusihi usikose kusikiliza matangazo yetu ya baadaye.