Kumekucha, Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi, Januari 7 mwaka 2015. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutawaletea ripoti kuhusu: rais wa DRC atoa onyo kwa wanaovuruga amani katika jimbo la Katanga huko milis Lubumbashi, mi sijui kama kuko milis au hapana, me kama hiyo yu milis iko ianze kujipreparea yenyewe kujibomoa. Na katika makala ya vijana, mshindi wa miss Tanzania mwaka elfu mbili na kumi na tatu ataka nini kifanyike katika kuwatangaza wagombea wanaokwenda katika mashindano ya mrembo wa dunia. Kama mtu ana kipaji uh, tuanze kukiendeleza ku, ku, ku, wakati bado tupo hapa, kwa sababu kama siku hizi tunatoa mwaka mzima, na nadhani huo oh, mwaka inabidi huo oh, unatumiwa kiakili zaidi. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu wa Burundi, kwa matangazo ya idhaa ya Kiswahili sasa yanasikika kupitia 94.9 FM mjini Bujumbura. Lakini kwanza ni habari za dunia, msomaji ni Mkamiti Kibayasi. Marekani inasema kamanda mmoja wa cheo cha juu katika kundi la Lords Resistance Army huenda amejisalimisha mwenyewe kwa majeshi ya Marekani huko Afrika ya Kati. Wizara mambu ya mambo ya nje ya Marekani ilisema jana kwamba mtu huyo anayedaiwa kuwa ni Dominic Ongwen amejisalimisha huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, CAR. Washauri wa jeshi la Marekani wapo CAR kusaidia jeshi la Umoja wa Afrika kulisaka kundi la LRA na viongozi wake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Jen Psaki, alisema juhudi za kutambua kikamilifu wajihi wa mshukiwa huo zinaendelea. Alisema kama Ongwen ni kweli amejisalimisha mwenyewe, itakuwa ni pigo la kihistoria kwa muundo wa LRA. Kundi la LRA linadaiwa kwa mauaji na utekaji nyara kwa maelfu ya watu kote kwenye mataifa manne ya Afrika kwa zaidi ya miongo 30 iliyopita. Kundi hilo lilipigana na serikali ya Uganda kwa miongo miwili kabla ya kugawanyika kwa makundi na kuwa na wapiganaji wanaohamahama ambao mara kwa mara wameshambulia na kufanya wizi katika makazi ya maeneo ya vijijini. Marekani imetoa hadi dola milioni tano kwa taarifa zinazopelekea kukamatwa kwa Ongwen. Anatafutwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kwa shutuma za uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Ongwen ni mmoja wa viongozi watano wa LRA wanaotafutwa na mahakama hiyo akiwemo kiongozi wa juu wa kundi hilo Joseph Kony. Umoja wa Mataifa unaongeza shinikizo kwa waasi wa Rwanda huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, kusalimisha silaha siku moja baada ya majeshi ya Umoja wa Mataifa na Kongo kukamata vituo vya kundi tofauti la waasi. Martin Kobler, mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Congo, alisema katika taarifa ya jana kwamba kushikiliwa kwa vituo hivyo ni ishara thabiti kwa makundi yote yenye silaha ikiwemo FDLR kwamba njia pekee kuelekea amani ni kusalimisha silaha kwa hiari. Jumatatu Umoja wa Mataifa ulisema wanajeshi wamewekwa tayari kwa ajili ya operesheni ya pamoja na Umoja wa Mataifa na Congo ili kupambana dhidi ya FDLR, kundi la waasi wa kihutu kutoka Rwanda ambalo limejiwekea makao yake katika eneo tete la jimbo la Kivu kaskazini nchini Kongo. Pia Jumatatu, vikosi vya jeshi la Kongo vinavyosaidiwa na Umoja wa Mataifa katika eneo jirani la jimbo la Kivu kusini lilichukua udhibiti wa vituo kadhaa ambavyo vilikuwa vinamilikiwa na kundi la waasi wa FNL wa Burundi. Hatua hiyo ni sehemu ya kampeni pana ya kuwadhibiti wanamgambo wengi na makundi ya waasi ambayo yamekuwa yakiendesha harakati zao kwa miaka kadhaa huko mashariki mwa Kongo wakishindania kudhibiti eneo lenye utajiri wa madini na kusababisha maafa kwa maisha ya wanavijiji katika eneo majeshi huko Somalia katika eneo la kaskazini mashariki la Puntland Jumapili wamefanya shambulizi la kijeshi dhidi ya vituo vya kundi la Al-Shababu katika milima ya Galgala. Rais wa Puntland Abduwel Mohamed Ali aliyeambia idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi wamewakamata maafisa waandamizi wawili wa, wa, wa, wa Al-Shabab katika mapigano hayo. Rais aliwataja maafisa hao wawili kuwa ni Moktar Abdinur Ahmed maarufu kama Ahmed Gurey na Ahmed Abdi Mohamed. Anasema wanamgambo ishirini wa Al-Shabab waliwawa na Puntland imepoteza wanajeshi wake watano katika mapigano hayo. Kundi hilo pia linadaiwa kuwaua wanajeshi wasiopungua wanne wa wan Puntland katika mapigano hayo. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF inaripoti kuwa zaidi ya watoto milioni moja nchini Siria wananyimwa fursa ya elimu kwa sababu shule zao zinaendelea kulengwa katika mzozo wa muda mrefu nchini Siria. Khadija Riami anaisoma ripoti hiyo. UNICEF inaelezea elimu ya watoto ni moja ya waathirika wakubwa wa, wa vita ambavyo vinazidi kuwa vibaya huko nchini Siria. Idara hiyo inakadiria kwa kati ya watoto milioni moja nukta tatu na milioni moja nukta sita kote nchini humo hawahudhurii shule kama kawaida, wakati kuna habari za kutatanisha kuhusu kiwango cha shule ambazo zimefungwa hivi sasa. Msemaji wa UNICEF Christophe Bulerak anasema kuna ishara kwa baadhi ya mashambulizi dhidi ya shule ni ya makusudi. Bulerak anasema mashambulizi 68 dhidi ya shule nchini Siria yamefanyika kati ya januari na disemba mwaka jana na kuua takriban watoto 160 na kujeruhi wengine 343 na kuongezea kuwa angependa kusisitiza kuwa tathmini hii kwa hakika ni makadirio ya chini kwa sababu ambazo amezielezea awali ambazo ni ukosefu wa fursa na ugumu kwa ujumla katika kupata takwimu sahihi nchini siria unicef ina ripoti kwa zaidi ya nusu ya shule ambazo zimefungwa ziko katika majimbo matatu tu ya Siria. Idara hiyo inasema elimu imevurugwa kwa watoto laki sita na elfu sabini wa umri wa kusoma katika shule za msingi na za kati katika majimbo ya Rakana Deil Erzur na sehemu za vijijini za Alepo. Bwilerak anasema majimbo haya kwa kiasi kikubwa yako chini ya udhibiti wa wanamgambo wa Islamic State. Anasema kuna ripoti ambazo zimesambana. Kwa mujibu wa habari hizo, Islamic State wanataka kubadili mitaala ya shule na hivyo wamewaomba walimu wa shule hizo kuandaa tena mitaala mipya, na hiyo ndio moja sababu, kuna shule nyingine ambazo zimefungwa kutokana na ukosefu wa usalama. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Bunge jipya la Marekani lilianza rasmi jana, huku wa Republican wakidhibiti baraza la wawakilishi na la Senate, na waconservative wakiwa na azma ya kubadili baadhi ya sera za Rais Barack Obama. Kama ilivyotarajiwa, maseneta wa Republican walianza kikao kipya kwa kuwasilisha mswada wa kuidhinisha bomba la mafuta la Keystone XL. Waungaji mkono wanasema bomba hilo litabuni nafasi za ajira na kupelekea uhuru wa nishati kwa Marekani. Wapinzani wa Demokrat wanaliita hilo ni janga la mazingira linalosubiriwa kutokea. White House ilikabiliana na hatua hiyo haraka sana kwa kutishia kutumia kura ya turufu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko DRC. Rais wa nchi hiyo Joseph Kabila amesema ana wajibu kwa raia wa Kongo waliomchagua ifikapo mwaka elfu mbili kumi na sita wakati muhula wake utakapomalizika. Akihutubia wakazi wa jimbo la Katanga alikotokea, Rais Kabila amesema hawezi kupumbazwa na watu wanaopiga kelele kuhusu kumalizika kwa muhula wake. Kauli hiyo imekuja siku chache baada ya gavana wa jimbo hilo Mweze Katumbwi na spika wa bunge la Katanga kuelezea upinzani wao kuhusu muhula watatu wa rais Kabila. Taarifa kamili na mwandishi wetu Salem Mwanamilongo kutoka DRC. Kwa mara nyingine tena, rais Joseph Kabila amesema hawezi kupumbazwa na kelele za watu endapo muhula wake utakapomfika mwisho mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Akijibu kwa njia ya fumbo, rais Kabila amesema Sitasema no kulikuwa distraction ya 2016, ndo kwa sababu watu... no. Msimamo wa rais Kabila umekuja baada ya gavana wa jimbo la Katanga Moizi Katumbi na spika wa bunge la jimbo hilo Kyungu wa Kumwanza siku kumi zilizopita kuzusha tofauti kuhusu muhula wa tatu wa rais Joseph Kabila. Moizi Katumbi alielezea wazo lake kupitia kitendawili cha mpira ambako alielezea kwamba ikiwa mtu anapewa penalti mbili isiyo ya wazi na akipewa pia penalti ya tatu, eti mashabiki wa timu inayojazwa penalti hizo watakubali hilo? Raisi Joseph Kabila alielezea waziwazi kwamba swala linalowagawana raiya wa Katanga ni lile la mgawanyiko wa majimbo, na kwa mujibu wa katiba ni kwamba jimbo la Katanga hivi sasa linatakiwa kugawanyika katika majimbo mane kwa hiyo amesema bila shaka kipengee hicho cha katiba ni lazima kitekelezwe. Mnajua kitu, natoka mbali sana na mambo ya vita, dans ce pays mbali sana. Mnajua sakrifisi ambayo inafanyika ili tufikie ku nivou yenye tuko leo, nivou ya amani. Mtu anasimama anasema ebn val ukatanga si one pas si, damu itamwagika. Ni damu ya nani itamwagika? wiki iliyopita spika wa bunge la Katanga Kiungu wa Kumwanza alisema kwamba raia wa Katanga hawako tayari katika mgawanyiko wa jimbo lao kwa majimbo mapya mane. Kuhusu swala la usalama huko jimboni Katanga, rais Kabila amewaambia wazalia wa Katanga kwamba bila shaka serikali itachukua hatua kali dhidi ya mtu yoyote atakayejaribu kuyumbisha usalama wa eneo hilo huko milisi, Lubumbashi. Mi sijui kama kuko milisi au hapana. Me kama hiyo milisi iko ianze kujipreparea wenyewe kujibomoa. Kwenye mkutano huo uliofanyika mjini Lubumbashi, gavana wa jimbo hilo Moizi Katumbi na spika wa bunge la Katanga Kyungu wa Kumwanza hawakuhudhuria. Swali kubwa hivi sasa ni kufahamu ikiwa walialikwa au walisusia mkutano huo. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Nasikiliza sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama na mwenzake wa Mexico Enrique Pena Nieto wanaahidi kuendelea kufanya kazi pamoja kusitisha mtiririko wa wahamiaji haramu kukatisha kuingia nchini Marekani. Viongozi hao wawili walizungumza na waandishi wa habari jana, baada ya duru ya kwanza ya mazungumzo huko White House. Rais Obama alisema Marekani pia inashukuru nia ya dhati ya Mexico kusaidia kupeleka ujumbe wa wazi kuhusu hatua zake za kiutendaji kuzuia kufukuzwa nchini takriban wahamiaji milioni tano wasio na vibali halali, ujumbe huo ambapo Marekani inatoa nyenzo za kuendelea kuziweka familia pamoja, lakini pia itakuwa wakali zaidi kwenye mpaka ili kuhakikisha watu wanaingia kwenye mfumo kihalali. Gavana wa zamani katika jimbo la Virginia nchini Marekani, Robert McDonnell amehukumiwa kifungo cha miaka miwili jela katika kesi ya rushwa. McDonnell mwenye umri wa miaka 60 aliwahi kuwa nyota katika chama cha Republican na hata aliwahi kutajwa kama mgombea anayefaa katika kinyang'anyiro cha urais au makamu rais, lakini hilo lilibadilika haraka baada ya kushindwa kwake kutetea kiti hicho dhidi ya profesa wa chuo kimoja huko Virginia. Katika muda wa siku kadhaa Alifunguliwa mashitaka yeye na mke wake Maureen. Baada ya kesi ya muda mrefu, walikutwa na hatia mwezi Septemba kwa kosa la kukubali kiasi cha dola 177,000 kama zawadi na mikopo kutoka kwa mfanya biashara mmoja John Williams ambaye alikuwa na nia ya kutangaza dawa zake za kupunguza unene kwa maafisa wa serikali shirika la kimataifa la wahamiaji IOM linatoa mwito kwa hatua kuchukuliwa kuzuia meli zinazotumiwa kuwasafirisha wahamiaji haramu kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea Ulaya, ambazo hutekelezwa na manahodha na mabaharia majini. IOM inahofia wahamiaji wengi watapoteza maisha kama vitendo hivi hatari vitaachiwa kuendelea. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva, inayosomwa na Id Ligongo. Katika wiki zilizopita, zaidi ya wahamiaji elfu moja, wengi wakiwa wanakimbia mapigano ya Siria, wameokolewa katika bahari ya Mediteranean. Watu hao walionusurika wanasema wafanyakazi wa meli waliwatelekeza katika meli kwa kutumia boti za uokoaji baada ya kuiweka meli katika vifaa vya kujiendesha yenyewe, wakati zikikaribia kufikia fukwe za Italia meli zote zingeweza kuzama na kusababisha idadi kubwa ya vifo, lakini wahamiaji walikuwa na bahati walipookolewa. Meli ya kwanza iliyobeba watu 736 ilifanikiwa kufika ufukweni kusini mwa Italia katika usiku wa mkesha wa mwaka mpya. Ya pili ikiwa na abiria 359 ambao walikuwa ni wakimbizi wa Siria ilitelekezwa na wafanyakazi wa meli na kuokolewa na ilivutwa ufukweni mwishoni mwa juma na chombo cha mpango wa uokoaji cha Umoja wa Ulaya. Chombo hicho kijulikanacho kwa jina la Triton ni chombo kidogo kuliko kile cha Italia Mare Nostrum ambacho kimeshaokoa maelfu ya wahamiaji katika bahari kabla ya mpango huo kufungwa mwishoni mwa mwaka jana. Msemaji wa idara ya kimataifa ya wahamiaji Joel Milman anasema abiria waliookolewa walidai walilipa kati ya dola za Kimarekani elfu nne na elfu nane kwa wafanyabiashara haramu wanaowasafirisha wahamiaji haramu wenye makazi yao Uturuki, ambako ziara zote zinaanzia. With Mare Nostrum now ended and the migrations, Bila shaka tunachukulia hali hii kwa mshangao. Tuna wasiwasi kwamba kusitishwa kwa mpango Mare Nostrum na uhamiaji unaendelea kwa kiwango kikubwa kupitia majira haya ya baridi ni hali ya hatari kabisa, na ni kitu ambacho tunashuhudia zaidi katika wiki zijazo. Maafisa usalama wa Italia wameripoti kwamba wahamiaji laki moja sitini na tatu elfu mia tatu sitini na nane waliokolewa kutoka baharini katika miezi 11 ya mwanzo ya mwaka elfu mbili na kumi na moja. Hii ni mara tatu zaidi ya jumla ya idadi ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Anasema Wasiria ndio waliokuwa wengi zaidi wakifuatiwa na wa Eritrea. Shirika hilo la kimataifa la wahamiaji linasema zaidi ya wahamiaji elfu tatu walipotea katika bahari ya Mediterranean mwaka jana, ambao wanadhaniwa walizama. Linaeleza kwamba walikuwa wanavuka kutoka Afrika kaskazini na boti zao ndogo zisizo salama na kuzama ama kupinduka majini. Wahamiaji wanaeleza meli hizo zinazoachwa na manahodha ni meli za mizigo ambazo ni za zamani na hazina usalama. Wataalamu wa usafiri wa baharini wanakadiri kwamba walanguzi hununua meli hizo kwa karibu dola laki moja hadi laki mbili na kutokana na idadi ya wahamiaji, wanaweza kupata faida ya hadi dola milioni tatu. Wafanyakazi wa mahakama nchini Malawi wamepouza amri ya serikali ya kurejea kazini na wamekuwepo katika mgomo tangu Novemba 11 wakidai nyongeza asilimia 45 ya mshahara, sawa na kiwango walichopewa wafanyakazi wengine wa serikali. Mwandishi wetu Lameck Masina anaripoti kutoka Blanta yana Khadija Riami anaisoma ripoti hiyo. Majadiliano kati ya serikali na wawakilishi wa wafanyakazi kusuluhisha swala hilo yamekwama katika mazungumzo ya karibuni mjini Lilongwe, wafanyakazi wanaogoma wamelikataa ombi la serikali la kuwapatia nyongeza ya asilimia 30. Msemaji wa wafanyakazi hao Linley Harbart ameiambia VOA swala hilo ni la muda mrefu. Yet, in 2012, we had an agreement that Oktoba mwaka jana serikali ilitathmini mishahara ya wafanyakazi wa serikali. So, lakini sisi hatukujumuishwa katika tathmini hiyo. Mwaka 2012 tulikuwa na mkataba kwamba kila wakati watakapofanya tathmini ya mishahara ya wafanyakazi wa serikali wataongeza mishahara yetu pia. Kwa hiyo baada ya kukubaliana na mkataba huo mwaka 2013, tulishangazwa kuona kwamba mara hii tumeachwa kando. Wakati huo huo, maafisa wa magereza na polisi wanalalamika kuhusu msongamano mkubwa katika jela. Msemaji wa polisi Roda Manjolo ameiambia VOA kwa polisi wanawapa dhamana washukiwa ambao wametenda makosa madogo madogo ili kupunguza msongamano. Tume ya haki za binadamu nchini Malawi inasema mgomo na kiuka haki za watu kisheria imeomba wafanyakazi kumaliza mvutano wao wa takriban miezi miwili. Mwana sheria mkuu Kalekeni Kapale anasema mgomo hauna msingi wa kisheria kwa sababu ulianza kabla njia zote za mashauriano kutumika. Pia amesema mkataba wa mwaka 2012 kati ya serikali na wafanyakazi wa mahakama kuhusu nyongeza ya mshahara hauna msingi wa kisheria. Mkurugenzi mtendaji wa kituo cha haki za binadamu na ukarabati Timothy Mtambo ameuambia mkutano wa waandishi wa habari hivi karibuni kwamba kushindwa kusuluhisha mgomo wa mahakama serikali inaminya demokrasia. Rais wa Malawi Peter Mutharika amesema katika hotuba yake hivi karibuni kwa taifa kwamba serikali yake haitakidhi madai ya wafanyakazi wanaogoma kwa sababu ya matatizo ya kifedha. Amesema wafanyakazi wa mahakama tayari wamepewa mishahara mikubwa kuliko wenzao wengine katika serikali Want to continue to earn more than. Anasema lengo la mgomo ni kwamba wale ambao wanapata mishahara ya juu wanataka kuendelea kupata zaidi kuliko wenzao wengine katika serikali. Kwa kifupi, amesema wanataka nyongeza sawa ya mishahara ambayo itawafanya waendelee kuwa na mishahara ya juu kuliko wenzao, na kuongezea kuwa kufanya hivyo kuna maana itabidi tuwe na fedha za ziada kutoka sehemu fulani, na hakuna fedha za kuongeza mishahara yao. Bwana Mutharika amesema utawala wake unatekeleza sera ya kuleta uwiano katika mshahara, ambapo unataka kuhakikisha kwamba wafanyakazi wote wa serikali wako katika viwango sawa vya mishahara bila kujali idara wanazotoka. Rais anahoji kama inaleta maana kwamba mkurugenzi wa bajeti au mhasibu mkuu wa serikali kwa mfano ni vyema wapatiwe nusu ya mshahara ambao wenzao katika mahakama wanapata, au wale walio katika Bunge. Serikali hivi karibuni imetishia kuzifunga mahakama na kuzuia mishahara kwa wafanyakazi wanaogoma kama wakishindwa kuanza kazi haraka. Lakini wafanyakazi wanaogoma wamesisitiza kuwa hawatarejea kazini mpaka serikali ikidhi madai yao. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Mashindano ya ulimbwende yana nafasi ya, ya pekee ulimwenguni na hasa katika maisha ya vijana. Mshindi wa Miss Tanzania mwaka elfu mbili kumi na tatu Happiness Watimanywa alirejea Tanzania akiwa kifua mbele huku akiwashukuru watanzania baada ya kufanya vizuri katika kitengo cha People's Choice, kura za watu, alipoiwakilisha Tanzania katika shindano la urembo duniani Miss World mwaka 2014, ambapo katika kitengo hicho alishika nafasi ya pili. Leo amezungumza na mwenzangu Sande Shomari ambaye kwanza alitaka kujua jinsi alivyoweza kuhamasisha umma wa watanzania kumpigia kura kuna watu wa social media ambao wamejitolea kunisaidia because um, Ms. Tanzania hatuna official social media team au, hatuna mtu for all these media things um, so for me, nadhani unajua, kuna kwenye kwenye safari yangu kama Ms. Tanzania kwenda Ms. World, uh, kulikuwa kuna watu wengi ambao wamejitokeza na wametaka kunisaidia kutoa vitu um, kutoa muda wao na kutoa of course we were successful in that ao so, hicho it, ni kitu ambacho kimenisaidia sana nadhani kujituma kiasi kwamba hata mtu akikusaidia anaona kwamba unaweza kubebeka. Na pengine unaweza ukatuambia uh, yale uliojifunza. Tuliona jinsi mlivyokuwa kule London, tukaona jinsi wanavyoonyesha vipaji. Hatukuona vingi sana mm. Tuliona baadhi yeah. Waliokuwa wanaimba hasa wale waimbaji, ilikuwa ni kazi mm -hmm. kubwa kwa majaji ku, kuamua pengine nafasi hiyo unaizungumziaje? una, una, una kwa upande huo, wewe kwa upande wako ulipokwenda kwenye vipaji, ulikwenda kuonyesha nini? <laughs> Um, nilienda kucheza. Um, lakini kitu ambacho nimejifunza pale Miss World ni kwamba unajua sisi Tanzania tuna hii tendency ya kutaka kushowcase kila kitu tukienda kwenye haya mashindano, nadhani ni muhimu au ni vema tukianza kuonyesha au tukianza kutoa initiative wakati bado tupo nyumbani, umeona. Um, kujitangaza wenyewe sio, tusubiri mpaka tunaenda stage kama ya Miss World ndo tutafute nafasi ya kujitangaza, kwa sababu at the end of the day kunakuwa kuna nchi mia moja ishirini na hata ile chance ya wewe kuonekana inakuwa imepungua zaidi. Kwa hiyo um, watu wakiwa wana take serious I think, kwa sababu wakiona kama kuna washiriki fulani ambao wanaweza kupeperusha bendera yao um, vema na kuweka Tanzania kwenye ramani ya dunia Um, ni vyema kuwapa support wakati hata kabla hawajaenda kwenye hayo mashindano. For example, unajua um, kama mtu ana kipaji uh, tuanze ku, ku, kuki, kukiendeleza wakati bado tupo hapa, kwa sababu kama siku hizi tunapewa mwaka mzima, na nadhani huo mwaka na inabidi huo unatumiwa kiakili zaidi, unajua tuinvest vitu ambavyo vitaleta result. Na pengine ulimwona mwenzako wa Kenya alikwenda mpaka kwenye kumi bora, yeah. Na alionekana, yeah, sana sana kwenye televisheni. Unafikiri kwa upande wake umejifunza nini? Kwa um, upande wake, mimi ambacho nimeona ni, ni it's all about the organization. Unajua um, all the girls wanakuwa wana kitu fulani, kila mtu pale ameshinda nchini kwake, kwa hiyo they were the best kwenye hiyo nchi yao, na ndio maana wamefika hatua ile. Lakini unajua unaweza ukawa na kitu extra, lakini kama huna foundation au backup kutoka nchi yako Of course mimi nilikuwa na support ya the masters ya mashabiki, lakini nadhani from the organizational stages, unajua if watu kama Miss World wakiona kwamba wewe you are very well organized from the beginning, na umeandaliwa vyema na vizuri inasaidia pia. Kwa hiyo kitu ambacho ungeshauri kwenda mbele, nini hasa? Nadhani ni to take some time to reflect kwa sababu kuna Miss Tanzania wengi ambao hata mimi kabla sijaondoka, uh, nimeongea nao na I think kuna kuna trend ile ile tuna- tu, tu, tunaona mambo yale yale, so perhaps kama tukijaribu to change the structure of how we function, perhaps inaweza ikasaidia kwa so, sababu unajua Tanzania, hatuna culture hii ya ulimbwende so much, we're not very much into it if you compare us kama na nchi ya yeah, Philippines, au Venezuela na India, umeona kwa hiyo if we take time kupampa haya mashindano so people actually take it seriously tunaweza tukafika sehemu. ni Happiness Watimanywa, Miss Tanzania mwaka elfu mbili kumi na tatu akizungumza na Sauti ya Amerika. na ufuatao ni muktasari wa habari Marekani inasema kamanda mmoja wa cheo cha juu katika kundi la Lords Resistance Army huenda amejisalimisha mwenyewe kwa majeshi ya Marekani huko Afrika ya Kati. Umoja wa Mataifa unaongeza shinikizo kwa waasi wa Rwanda huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kusalimisha silaha siku moja baada ya majeshi ya Umoja wa Mataifa na Congo kukamata vituo vya kundi tofauti la waasi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema Cuba imewaachia baadhi ya wa wafungwa hamsini na watatu wa kisiasa. Marekani inasema ingependa kuwaona wanatoka jela. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry atasafiri kuelekea India Jumamosi kwa mkutano na wawekezaji ulimwenguni unaoandaliwa na waziri mkuu wa India Narendra Modi. Bomu moja la kujitoa mhanga na mapambano na wanamgambo wa Islamic State yameua wanajeshi wa Iraq wasiopungua 23 na wapiganaji wanaoiunga mkono serikali katika jimbo la Anbar nchini Iraq, karibu na kituo kimoja ambako jeshi la Marekani linawapa mafunzo wanajeshi katika eneo na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini, na asubuhi njema kutoka Washington DC.