No, kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni Januari 9 mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, huko Kenya, wawindaji haramu nchini Kenya wana nafasi kweli kubwa sana hii katika nchi yetu, maanake tunaona juhudi watu wa eh, KWS wanasema wanajaribu kupigana na hawa uwindaji haramu, lakini sidhani bado kama wanafanya juhudi ya kutosha. Kiwango cha watalii hapa nchini kimekuja chini sana. E, karibu kwenye VOA Express msikilizaji, naitwa Mary Mgawe. Na je kama huna kazi la kufanya lilipi, mimi ni kwenda kufanya kuwa na studio ya kurekodi video. Kwa hiyo kwa kiasi kidogo nilichopata katika sehemu mbalimbali, nilianza na vifaa vya bei ndogo, nilinunua kamera ya kwanza kwa shilingi laki moja nilikuwa napiga tu picha na video ambazo sio nzuri. Basi hayo yote na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo. Mimi ni Harrison Kamau, lakini kwanza ni habari za dunia, mkisomewa naye Mary Mgawe. Vikosi vya, vya usalama vya Ufaransa vimewasiliana na watumia wawili waliojificha katika jumba kubwa la kuhifadhi vifaa wakiwa na mateka mmoja siku mbili baada ya kuaminika kuwa wameua watu kumi na mbili katika makao makuu ya Paris ya gazeti la Shali Hebdo. Watumiwa hao wanaripotiwa kuwa waliwaambia wapatanishi wa polisi kwamba wanajiandaa kufa kama mashujaa. Polisi wamethibitisha kuwa watumiwa hao wanashikiliwa takriban mateka mmoja. Polisi wamezingira mji wa kiviwanda wa Damartin Ngoide, kaskazini mashariki mwa Paris, baada ya siku mbili za msako wa washukiwa hao. Mbunge wa Nigeria amesema takriban watu elfu moja wameuawa katika mfululizo wa hivi karibuni wa mashambulizi ya wa wanamgambo kutoka kundi la Boko Haram. Seneta Maina Maaj Lawan ameiambia Sauti ya Amerika kuwa kundi la Boko Haram limechoma moto nyumba kadhaa kaskazini mashariki mwa mji wa Baga na vijiji vinavyozunguka katika siku za karibuni wakazi wamekuwa wakitoroka ghasia na kujazana katika mabasi yenye watu wengi, wengine wakielekea majimbo ya Bono na Maiduguri. Tukio la karibuni lilitokea jana wakati rais wa Nigeria Goodluck Jonathan alipofungua tena kampeni zake kwenye mji mkubwa wa Lagos. Rais amepata shinikizo kubwa kwa kushindwa kuzuia wanamgambo wa Boko Haram wa wanaoshutumiwa kwa mauaji ya maelfu ya watu katika miaka mitano iliyopita. Na mwili wa marehemu Fidel Odinga, mtoto wa kwanza wa kiume wa waziri mkuu wa zamani nchini Kenya Raila Odinga, uliwasili leo katika uwanja wa mpira wa Jomo Kenyatta mjini Kisumu mwendo wa saa sita mchana ili wananchi waweze kutoa heshima zao za mwisho kabla ya mazishi yake kesho Jumamosi. Baadaye maiti yake itapelekwa katika nyumba ya babake iliyoko Bondo katika kaunti ya Siaya. Maelfu ya wananchi wa tabaka mbalimbali walijazana kwenye mitaa ya Kisumu kutoa heshima zao za mwisho kwa Fidel Odinga ambaye aliaga dunia ghafla gafla Jumapili. Maiti yake ilisafirishwa kwa helikopta kutoka Nairobi. Uchangu, uchu, uchunguzi mjane wa kitaalamu unaendelea kubaini kilichosababisha kifo chake. Marehemu Fidel amemwacha mjane Luam Bekele, mzaliwa wa Eritrea na mtoto wa kiume wa mwaka mmoja. Mungu ailaze roho yake mahali pema peponi. Maafisa wa usalama wa Indonesia wanasema watu wanaosaka ndege ya Asia iliyoanguka katika ziwa ja, katika bahari ya Java wamegundua ishara kutoka kwenye chombo cha kurekodi black box katika ndege hiyo nambari 8501 iliyoanguka Desemba 28 mwaka jana. Afisa mmoja amesema leo kwamba mabaki yanaonekana kutoka kwenye eneo la sakafu ya bahari ambako sauti ya maelezo yamepatikana. Vinasa sauti vinaweza kutoa maelezo muhimu kuhusu ndege hiyo iliyoanguka katika hali ya kutatanisha. Sehemu ya mkia wa ndege ilipatikana Jumatano katika eneo la bahari takriban kilomita 30 kutoka kwenye ndege ambayo kwa mara ya mwisho ilionekana katika umbali wa mita 30. Katika matokeo ya kushtusha kwenye uchaguzi wa urais wa Sri Lanka, waziri wa zamani Maithripala Sirisena amemshinda kiongozi wa muda mrefu Mahinda Rajapaksa. Bwana Rajapaksa amekubali kushindwa na ameondoka Temple Trees, makazi yake rasmi, mapema leo. Kamishna wa tume ya uchaguzi, bwana Sirisena alipata asilimia 51.2 ya kura katika uchaguzi wa jana na bwana Rajapaksa alipata asilimia 47.5. Bunge la Thailand limeanza kusikiliza hoja ya kumwondoa waziri mkuu wa zamani Ingulaki Shinawatra kwa kuhusika na programu ya ruzuku ya mchele ambayo imesababisha hasara mabilioni ya dola kwa taifa. Katika hotuba yake ya ufunguzi leo katika bunge la kijeshi, bei Ingu lake alikanusha shutuma dhidi yake. Amesema anakanusha shutuma zote zilizotolewa na tume ya kudhibiti rushwa na vyama vya zamani vya upinzani. Naam, mahakama moja ya Mombasa nchini Kenya imemnyima dhamana mtu anayetajwa kuwa mlanguzi mkuu wa biashara haramu ya pembe za ndovu katika kanda ya Afrika Mashariki, Faisal Muhamed. Nchi za Kenya na Tanzania zimeripoti idadi kubwa ya walanguzi wa uh, pembe za ndovu na vifaru soko kuu likiwa ni mataifa ya bara Asia na mashariki ya mbali. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko, ameandaa taarifa zaidi. Hii ni kauli ya hakimu wa Mombasa Justus Kituku, ametoa uamzi huo leo asubuhi, kuhusiana na kesi inayomkabili mshukiwa Faisal Muhammed mawakili wake sawa na wale washukiwa wenza walidai shtaka hili lina dhamana, hivyo walipaswa kuachiwa. Hakimu Kituko hapa anasema ni dhahiri kuwa mshukiwa alitoroka Kenya kwa sababu ya kusakwa na polisi. Hata alipokamatwa Tanzania na polisi ya Interpol, ni wazi alikuwa mafichoni kwa sababu ya kesi hii. Tunaelewa mashtaka haya, japo wenzake walipewa dhamana, lakini kwake yeye kilitolewa kibali cha kumkamata. Mahakama imekubali kauli ya serikali kupitia mwanasheria Alexander Muteti kwamba mshukiwa Fesel anaweza kutoroka tena na kukosa kufika kotini wakati kesi yake inapotarajiwa kusikizwa Juni hapo mwakani. Yeye ni miongoni mwa washukiwa tisa walionaswa mjini Mombasa kwa tuhuma za kumiliki tani tatu za pembe za ndovu ndani ya bohari la mizigo, pembe zilizokuwa na thamani ya dola za Marekani laki nne. Kenya na Tanzania zinaendelea kuripoti mitandao tofauti ya wawindaji haramu wanaohusika kuwasaka na kuwaua wanyama kama vile ndovu, kifaru na simba. Nimezungumza na raia kadhaa hapa Mombasa. Pigo kubwa sana hii katika nchi yetu, maanake tunaona juhudi watu wa eh, KWS wanasema wanajaribu kupigana na hawa wawindaji haramu, lakini sidhani bado kama wanafanya juhudi ya kutosha. Kiwango cha watalii hapa nchini imekuja chini sana. Iwapo tutapunguza wanyama ambao pia ni kivutio kikubwa sana kwa watalii, bado watalii itakuwa hatuna njia ya kuweza eh, kuwadhibiti ama kuwaleta kufanya wale watalii waje katika nchi yetu ya Kenya. Kwa hivyo serikali inafaa ijukumike sana. Bado yasemekana hamna sheria ya kutosha kuwafunga wale wanaosafirisha pembe mpaka bara Asia ama mashariki ya mbali. Unapendekeza nini? Kama hicho ki, kifungo ambacho wamewekea ni kifungo cha chini sana. Na mtu anajua baada ya miaka miwili mimi nitatoka ndani ekaatunitatoka ndani nitatoka tu. Kwa hivyo serikali inafaa iongeze kifungo ku uwindaji haramu. naitwa ID, sione ikiwapoa, kwa sababu inaharibu ekonomi ya Kenya, kwa sababu pia inapunguza tourism. Saidia ni watu wajulishwe, waambiwe vile wanaweza wanaweza contribute Ulanguzi huu wa pembe za ndovu pia umekuwa ukihusishwa na ufadhili kwa magaidi. Na sasa serikali ya Kenya ingali katika mchakato wa kutunga sheria kali ya kuadhibu walanguzi wanaohusika. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko ni kiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika. Naam kabisa. Kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, polisi wa Ufaransa wamewazingira huko kaskazini mashariki mwa Paris ndugu wawili walioshukiwa na mashambulizi ya siku ya Jumatano kwenye ofisi za jarida la mrengo wa kushoto la Charlie Hebdo. wakati huo wa huo, habari za hivi punde zinaeleza polisi pia wamemzingira wa mtu mwingine katika duka la bidhaa ambaye anashukiwa kumua afisa wa polisi jana. Abdushakur ana maelezo zaidi. Maafisa wa usalama wa Ufaransa wanaripoti kwamba wanajadiliana na ndugu wawili wenye silaha wanaodhaniwa walihusika na shambulizi la kigaidi lilosababisha vifo vya watu kumi na wawili katika ofisi za jarida la Charlie Hebdo Herb siku ya Jumatano. Said na Sharif Kouachi wanaripotiwa waliwaambia maafisa wa polisi wanaozungumza nao kwamba wako tayari kufariki kama mashujaa kuliko kujisalimisha, wakisema wamechoka siku mbili za kukimbia. Msako mkubwa wa polisi ukisaidiwa na helikopta, magari ya polisi na magari ya zimamoto umefika katika mtaa wa viwanda wa Damartin el Goel, karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Charles de Gaulle, karibu kilomita 40 kaskazini mashariki ya Paris. Polisi wanathibitisha kwamba ndugu hao wanawashikilia mtu mmoja mateka, lakini hawana habari ikiwa kuna watu wengine wanaoshikiliwa. Na njia zote za kuingia na kutoka mji huo zimefungwa na wakazi wameombwa kubaki ndani. Maelfu ya polisi na wanajeshi wamezingira kiwanda hicho watu tisa wanashikiliwa hadi sasa, wanahojiwa na polisi kuhusiana na shambulizi la Jumatano. Zaidi ya polisi na maafisa elfu themanini na nane wamekuwa wakiwatafuta ndugu hawa wawili waliokimbia maeneo ya kaskazini ya Paris. Katika tukio jingine, polisi wanaripoti kwamba wamemzingira mtu mwingine ambaye ameingia katika duka la chakula na kuwashika mateka watu kadhaa. Inadhaniwa mtu huyo ni yule aliyehusika na mauaji ya afisa wa polisi hapo jana, kusini mwa Ufaransa na polisi wanasema hahusiki na shambulizi la ndugu wawili katika jarida la Charlie Hebdo. Hali hiyo, hata hivyo, inazusha wasiwasi juu ya uwezekano wa kuwepo na mtandao mkubwa zaidi wa ugaidi, na vikosi vya usalama vinajitayarisha kwa ghasia zaidi. Ndugu hawa wawili wanaripotiwa waliwaambia polisi kwamba wao ni kitengo cha Al Qaida kutoka Yemen. Inaonekana walipata mafunzo kabambe huko Mashariki ya Kati. Rais wa Ufaransa Francois Hollande alikutana na baraza la mawaziri hii leo na kusema kwamba vikosi vya usalama vinachukua tahadhari zote ili kuhakikisha kwanza usalama wa raia wa Ufaransa unalindwa. Kiongozi huyo anasema kwamba mjadala wa kina utaanza na wadau wote wa kisiasa, watazungumzia juu ya ongezeko la watu wanaofuata itikadi za siasa kali za Kiislamu huko Faransa na hatua za kuchukuliwa. Na je, maisha yanapokuwa magumu na ajira ikawa adimu, basi la kufanya ni lini? Kama huna kazi, mimi naitwa Sham Janja. Kama huna kazi, hasa vijana, zipo namna na njia nyingi za kuweza kufanya kazi. Shida kubwa ni kwamba watu wengi tuna fikiria kazi ni paka uajiriwe, uombe kazi kwa mtu fulani ya kuajiri ndo kazi. Hapana, si kweli. Kwa mfano mimi, nimetoka masomoni, lakini nikajichanga changa kwa kiasi kidogo nilichopata katika kazi ndogo ndogo, nikafanikisha kufanya kazi ambayo nilikuwa nataka kufanya. Mimi nilikuwa nataka kufanya kuwa na studio ya kurekodi video. Kwa hiyo kwa kiasi kidogo nilichopata katika sehemu mbalimbali, nilianza na vifaa vya bei ndogo. Nilinunua kamera ya kwanza kwa shilingi laki moja. Ilikuwa inapiga tu picha na video ambazo sio nzuri. Baadaye tukaanza kupata kazi polepole, tukaanza kupata fedha, tukanunua vifaa vikubwa ambavyo ni vya kisasa na vinafaa kutengenezea kazi. Shida kubwa ambayo inawapata vijana wengi hasa hapa nyumbani, wengi wanasubiri kazi za kuajiriwa. Mtu anafikiri kwamba mpaka akiajiriwa kwenye shirika, shirika la simu au kwenye kampuni ya kibenki ndivyo anapaza adapa kupata kazi nzuri. Hapana, si kweli. Kwa mfano, naweza kutoa mfano, kijana, huna kazi na unasubiri kupata kazi. Kazi rahisi, kwa mfano, unaweza ukaomba elfu thelathini, sio lazima uombe. Unaweza kutafuta ukafanya kibarua, ukatunza zile fedha, ukaanza kununua kuku tu, ukanunua kuku dume moja jogoo na tetea wawili, kiwatunza wale kuku, ndani ya miezi mitatu watataga na watatotoa kuku wengine. Utakuza ile biashara polepole, utauza, utasevu, utaweza kujiendeleza kile ambacho unataka kukifanya. Kwa hiyo zipo fursa nyingi, kikubwa tu ni kujituma na kuwa na malengo. Kiasi unachopata usitumie chote kwenye vilevi au kwenye jambo ambalo sio la, la lazima. Kiasi unachopata unatunza una save kwa ajili ya kufanikisha lengo fulani, imetoa mfano huo wa kuku. Au unaweza kwa kiasi kidogo unachopata ukanunua maziwa kwa wanaokamua maziwa, ukasambaza maziwa kwenye maduka madogo madogo, au ukanunua mikate kwenye viwanda vya vi mikate ambavyo ni vingi sana hapa nyumbani Mbeya, ukasambaza kwenye maduka ukaongeza, kama unaona mkate shilingi mia nane au ukauza shilingi elfu moja na mia mbili. Basi inaweza kukusaidia na ukaja kukuza biashara zako. Naamini watu wengi walioendelea hawakwenda kuomba kazi sehemu, wengi walitunza fedha ndogo walizopata, walikuwa na malengo wa na wakafanikiwa. Kwao nawashauri vijana wenzangu hapa nyumbani Mbea, tukazane tutu, tujiunge, tushirikishane na tufanikishe ndoto zetu. Basi kabisa, weekend imeshaingia kwenye VOE Express. Ha, ni siku ya Friday, siku ambayo tunasema ni ya kufurahi. Kule Kenya wanasema ni furahi day. Basi tunampata, tukishaingia katika fani ya ngoma, tunapata Mark Ronson wakiwa naye Bruno Mars kwenye wimbo Uptown Funk. Ah, Maria kweli, mambo mazuri kabisa ni Friday. <laughs> wanasema wanasema, ni ngoma zile kweli, kweli. Oh, unajua ngoma kizungu anakisikia kweli kweli kweli kule, lakini lakini tunapojiandaa ah, ma, mambo ya weekend weekend na mambo tena ya Friday, ni vizuri kujua ni yapi yamepikwa kwenye mapishi mapishi kuna nini. Naam, ni wakati mwingine wa mapishi hii leo, ninaikualika ni mimi Rahabu Fredi na hapa ninaye Sia Mohamed. Yeye ni mpishi katika eneo la masoko hapa jijini Dar es Salaam. Anatupikia pishi gani leo? mwenyewe anaanza kubainisha. Leo mimi napika ndizi za nyama. Uandaaji wa ndizi za nyama, mandalizi yake, kwanza naichemsha ile nyama mpaka inaiva, nakuwa tayari kwa kuanza kupika. Nachukua ndizi zangu nazimenya vizuri Nikishazimenya natia kwenye maji masafi naziosha. Nikishaziosha nazikatakata. Katika ukatakata, inategemea na aina ya ndizi nitakata vipi. Kama ni ndizi mshale, nitapasua katikati, nitakata mara nne. Kama ni ndizi Bukoba, nitazimenya, nitazikata katikati pale nitakapomaliza kuzimenya. alafu baada ya hapo, nitaanza kuandaa ndizi zangu katika uandaji naanza kukaanga vitunguu, nikishakaanga vitunguu vile vikiiva vizuri, natia ile nyama, naikaanga nyama, inaiva vizuri ikishaiva vizuri, utatia ndizi na ile, ile nyama unaiweka baada ya kuichemsha, ya hapo ya, inakuwa tayari imeshaiva, naikaanga na mafuta, ikiiva vizuri inakuwa kama ya brown kidogo, natia na ndizi zangu ziki zikianza kama zinaiva kidogo hivi, naweka karoti na hoho, sababu karoti na hoho zinatokiwa zisiive sana. Kwa hiyo nitaweka mwishoni ili zilete ladha. Karoti na nao nitazikaanga kidogo, kisha nitaweka maji kidogo, kwa sababu nikiweka maji mengi hazitaiva vizuri. Nitaweka maji kidogo ili ziive vizuri. Maji yakipungua nitaongeza maji tena kidogo. Baadaye nikiona zinaanza kulainika, nitatia nazi. Nitazikoroga nazi yangu nikiona imeshika vizuri, na acha inachemka kama muda wa dakika kumi, ndizi zangu zinakuwa tayari kwa kulia. Kwa hiyo hapo umeweka viungo, ni karoti umesema, na kiungo gani kingine? Kitunguu maji, kitunguu swaumu na hoho. Hakuna kuweka nyanya kwenye ndizi hizi, za aina hiyo ya ndizi nyama Uh, nyanya, nyanya, nyanya nitaweka labda moja au mbili, kutokana na ukizidisha nyanya nyingi zinakuwa ni chachu, hazina ladha. Ila karoti ile nitaweza nikakata vipande vikubwa vikubwa, na ingine nitaisaga kwa ajili badala ya nyanya. Nitaweza nikatumia karoti tu badala ya nyanya, ndizi kama ndizi Bukoba, ukitumia nyanya zinakuwa zina uchachu fulani hivi. Kwa hiyo ukitumia karoti inakuwa nzuri zaidi hizi tayari ni ndizi nyama. Ni pishi ambalo mm -hmm, limejitosheleza ama unaweza ukala na kitu kingine kama wali au ugali au inakuwaje? Ah, inategemea na mtu mwenyewe atakavyopenda. Kuna unaweza ukala zenyewe kama zenyewe ndizi nyama, ukitaka tuna kumiksia na wali, ila kwa ugali sidhani kama zinafaa. Kinywaji unaweza ukapata juisi baridi ya matunda kama vile embe na nanasi au parachichi na hadi hapo kwa leo tunakamilisha kipengele hiki cha mapishi. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Mambo moto kulikweli hapa na VOA Express. Sasa basi, tunaangalia tahadhari za weekend, ambapo kuna baadhi ya wa, wasikilizaji wetu wametoa maoni yao kuhusu hilo. Mwaka unapoanza daima tunachukua ahadi za kuleta mabadiliko katika maisha tukipitisha maazimio mbalimbali. Je, umeshaanza kuyatekeleza au umekwama? Unashindwa kuanza mabadiliko? Usikate tamaa, maana ni wiki ya kwanza tu ya mwaka mpya. Huko Kenya wazazi wenye watoto wa shule za msingi na sekondari wamelazimika kubadili mipango yao baada ya walimu kugoma na watoto kutoweza kwenda shule. Kwingineko madaktari wanagoma au wanatishia kugoma na kadhalika. Basi wikendi ikiwa inapiga hodi, wengi wanapanga kula raha na kujivinjari kwa staili zao wenyewe. Labda umepanga kutembelea vilabu na kufurahia vinywaji na wenzako, kutembelea marafiki, ama labda kuungana na waumini kwenye nyumba za ibada. Kuna uwezekano ukajipata umechelewa usiku, ama hata raha kukuzidia. Haya yote yakijiri, je, tahadhari gani kuchukua wakati wa wikendi kwa minajili ya usalama wako? Nimezungumza na baadhi ya wanawikendi wakanieleza tahadhari zao. Ah, tahadhari ni mingi ambazo zinakuja. Kwanza tunafurahia wikendi imefika, tunapumzika kutokana na kazi za kawaida za wiki, so tunafurahia wikendi ambapo inaingia. Na wakati huu wa wikendi, naomba watu wajitahadhari sana, kwa sababu kuna mambo mengi ambayo hutokea wikendi, hasa wakati watu wanaenda kwenye kwenye klabu za kujifurahisha ama ku- kurelax kule Mambo mengi yanatendeka kule kwenye maklabu, so tunaomba kwamba watu wajitahadhari sana, upande wa wanapokunywa. E, wanapo vile vileo, wanakuwa macho sana, na wasikunywe kupindukia. Na pia watu wajitahadhari, wasikunywe kupindukia wakajipata wanaingia wana kwenye shida. Unapata wengine wamewekewa wame madawa ya wame kulevya, wengine wamewekewa madawa ya kulevya, wanaporwa. Wengine wanawekewa madawa ama wanawekewa sumu, unapata wengine wameaga dunia ama wengine wana wanaekiwa madawa wanajipata wamefanya mapenzi ya kiholela na wanajiletea ugonjwa. Kuna mambo mengi ambayo watu wanafaa kujitahadhari, mengine in, in, akiwa kama kukunywa kwa kukundikia, then unapata unaendesha gari una, una, unafanya accident kwenye barabara. Kwa hiyo wakati wikendi inafika, tunaomba watu wengi sana wajichunge na wajiangalie, haswa wakati huu wa Januari ambapo bado pesa zipo eh. Uh, wakati huu wa wikendi uh, ningependa kutahadharisha watu especially wa magari uh, atoa wakati wa usiku kutumia njia ile inamwangaza vizuri, ama ikiwa ni hayo u, usipite vichochoroni, pita njia ambayo inatumika na watu wengi. Uh, pia ukiangalia nyuma uone mtu anakufuata sana, jaribu mwondokee, ama kama anaweza kuwa ni mkora, jaribu ingie next police station, uone kama atakufuata bado. Kama ni kuegeza gari parking, ah, unajaribu kidogo, unaegeza mahali kuna mwangaza, ili na ule mwingine anakuja kupark na yeye akuwe anakuona vizuri. Na kama umeharibikiwa na gari kidogo, unahakikisha parking light umewasha lifesaver umeweka vizuri kwa barabara a distance like, uh, hundred, uh, ama mita chache kidogo kutoka kwa gari, ndio ule naye na, na, ana kuapproach aweze kukuona. Uh, njia ambazo hazitumiki sana, especially wakati wa usiku, una avoid kutumia njia ambaye zinatumika na watu wengi, na ile iko na magari mingi, watu wa taksi ambao wana escort watu kama umeonja kidogo na unaona huwezi endesha uh, anakuescort alafu anachukua draiva mwingine, na yeye anarudi na gari yake, anakufikisha nyumbani. Basi unapofurahia wikendi, kumbuka kwamba usalama wako ni muhimu kuliko vyote. Kumbuka taifa la kuhitaji hata juma lijalo. Chukua tahadhari na ufurahie wikendi. Haya basi, msikilizaji, unaruka na VOA Express. Sasa tutupie jicho tuangalie katika yavumayo mitandaoni. <tune> na msikilizaji, kinachovuma hii leo kwenye mitandao ya kijamii ikiwa ni pamoja na Twitter, Facebook, Instagram na blogs mbalimbali mbali, ni mashambulizi ya Charlie Hebdo. Inaripotiwa kwamba polisi wanafanya operesheni hivi sasa huko kaskazini mashariki mwa Ufaransa, katika eneo la viwanda ambapo wanapambana na washukiwa. Mmoja wa wakazi wa eneo la viwanda huko Dan Marte, Ngoel Kim Wilshe, anasema kwenye mtandao wake wa Twitter kwamba wakazi wa eneo hilo wawe makini na kuchukua tahadhari kwa kukaa mbali na madirisha. Nalo shirika la Air News Agency linaripoti kwenye mtandao wake wa Twitter kwamba sehemu ya uwanja wa ndege wa Charles de Gaulle imefungwa kwa operesheni maalum ya polisi. Naye Truk 10 anaandika kwenye mtandao wa Facebook kwamba natumaini polisi wa Ufaransa watawakamata jamaa hawa wakiwa hai. Naye anayejiita Stars Go Blue kwenye Insta anasema Mnafikiriaje maisha ya hao polisi wakati mnaandika kwenye mitandao kwamba wanaingia eneo hilo la viwanda? Na huko nchini Tanzania kinachovuma ni kikao cha Kamati Kuu ya CCM ambacho kinatarajiwa kuanza Jumatatu kujadili masuala mbalimbali yanayokabili chama hicho, ikiwa e ni pamoja na kuwajadili wachama wake ambao baadhi ni mawaziri waliokumbwa na kashfa ya kaunti ya Tegeta esco na tathmini ya wanachama wake sita walio katika adhabu ya mwaka mmoja baada ya kutiwa hatiani kwa kudaiwa kufanya kampeni za rais kabla ya muda. Basi, Alexander Mwanjoka anasema, Nape, unaposema kuwa CCM itashinda tu uchaguzi ujao una maana gani? Kwa tafsiri ya kawaida ni kama kuna mpango usio wa kawaida ambao umeandaliwa na CCM ili ishinde. Kama ni hivyo, basi ni hatari. Ieleweke kuwa wewe kama binadamu huna uwezo au mamlaka ya kufahamu mawazo yaliyonayo Watanzania hata useme CCM itashinda tu. Katika miaka 95 hadi 2005 kauli yako ingekubalika, lakini sio miaka ya baada ya hapo ambapo CCM haiwatumikii tena wananchi kwa uadilifu. Huo ushindi utapatikanaje, au itakuwa kama tulivyoshuhudia uchaguzi wa serikali za mitaa? Naye Muhamed Yasin anasema ya tumesikia taarifa ya CCM kwa undani Je, ya Zito na Chadema au za Ukawa na wagombea wao, mbona zinarashiwa rashiwa tu? Haya basi, Kamau na Mary Mgawe, hayo ndiyo yaliyopo hivi sasa yakitamba kwenye mitandao ya kijamii. Asante sana Sandey Shomari, kweli anavuma. Na mnaendelea kusikiliza VOA Express. Lakini kabla ya kufunga matangazo yetu ya leo, Mary Mgawe atakusomea muktasari wa habari vikosi vya usalama vya Ufaransa vimewasiliana na watuhumiwa wawili waliojificha katika jumba kubwa la kuhifadhia vifaa wakiwa na mateka mmoja siku mbili baada ya kuaminika kuwa wameua watu kumi na mbili katika makao makuu ya Paris ya gazeti la Charlie Hebdo. Watuhumiwa hao wanaripotiwa kuwa waliwaambia wapatanishi wa polisi kwamba wanajiandaa kufa kama mashujaa. Mbunge wa Nigeria amesema takriban watu elfu moja wameuawa katika mfululizo wa hivi karibuni wa mashambulizi ya wanamgambo kutoka kundi la Boko Haram. Seneta Maina Maaj Lawana ameiambia Sauti ya Amerika kuwa kundi la Boko Haram limechoma moto nyumba kadhaa kaskazini mashariki mwa mji wa Baga. Tunakushukuru sana kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kutusikiliza katika matangazo mengine yetu ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Abdi Shakul Abud, mwelekezi Dwayne Collins, na mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Mary Mgawe tukikuaga kutoka Washington. Kwa heri.