From America, away. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki gaza katika mita band 19 22, na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribishwa hii leo ni Sunday Shumari, na katika matangazo yetu leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Ufaransa bado iko katika hali ya tahadhari na maafisa wa usalama wanaendelea kuwasaka watuhumiwa wanaoweza kuwa wamehusika katika mashambulizi ya wiki hii ya risasi yaliyoua watu kumi na saba. Akizungumza katika mji wa Paris, Waziri Mkuu Manuel Valls ametoa wito wa kujitokeza kwa wingi katika maandamano Jumapili kupinga ugaidi kote nchini Ufaransa. Viongozi kadhaa wa Ulaya wanatarajia kuungana na rais wa Ufaransa Francois Hollande katika maandamano hayo mjini Paris. Rais wa Marekani Barack Obama amesema mwaka elfu mbili kumi na nne ulikuwa w mafanikio makubwa kwa Marekani na anaoshahidi kuthibitisha hilo. Raisi ameyasema hayo katika hotuba yake ya wiki siku ya Jumamosi kwamba mwaka 2014 ulikuwa wenye ushindi mkubwa kwa ajili ya ukuaji wa ajira tangu miaka ya 1990 kulipokuwa na hali ya kushuka kwa ajira haraka kuliko ilivyokuwa kwa miongo mitatu iliyopita. Bwana Obama ametoa shukrani kwa mpango wa huduma rahisi za afya, akisema kuwa takriban Wamarekani milioni kumi walipata bima ya afya mwaka jana. Mwezi Desemba peke yake, Bwana Obama amesema biashara za Marekani zilitengeneza ajira laki mbili na arobaini na kiwango cha ajira kilishuka kwa asilimia tano nukta sita. Bwana Obama alitoa hotuba yake katika chuo kikuu cha Pellissippi huko Tennessee, ambako alieleza mpango wake wa kutoa fursa za miaka miwili kwa masomo bure kwa kila mwanafunzi aliyedhamiria. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko katika ziara kwenye bara la Asia na Ulaya ambalo linajumuisha mkutano wa uwekezaji nchini India na mazungumzo na waziri wa mambo ya kigeni wa Iran kuhusu programu yake ya nyuklia nchini mwake. Baada ya kusimama kwa muda mfupi nchini Manich, Ujerumani, kwa ajili ya mazungumzo na Sultan Oman, Keri alikwenda India. Wakati wa ziara yake ya pili nchini India katika miezi sita, Keri atahudhuria mkutano kwa ajili ya uwekezaji utakaosimamiwa na waziri mkuu wa nchi hiyo. Na mjitua mwanga analaumiwa kwa mauaji ya watu watano akiwemo afisa wa polisi na kujeruhi wengine kumi na sita kwenye msikiti katika mji wa Pakistan Rawalpindi. Anasema alikuwa kazini katika msikiti huo na ghafla, alisikia mlipuko na eneo lote likawa giza. Polisi imesema hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi la Ijumaa jioni, lakini inashukiwa kuwa wenye msimamo mkali wa Suni wanaweza kuwa wamehusika, kwa sababu msikiti wa Washia ndio uliolengwa. Maafisa wa usalama wa Indonesia wamesema watu wanaosaka mabaki ya ndege iliyopata ajali katika bahari ya Java wamegundua kisehemu cha mkia wa ndege kwenye sakafu ya bahari hiyo, kutokana na ajali ya ndege Air Asia iliyoanguka Disemba 28 na kuua watu 162 waliokuwemo ndani yake. Kundi hilo la uokozi lilitumia mabaluni kuweka alama katika eneo lililoona sehemu ya mkia wa ndege kwenye bahari, lakini limesema itachukua masaa saba hadi kumi na tano ili kuweza kuvutwa. Wachunguzi wanatarajia vinasa sauti vya ndege hiyo bado vimo ndani ya mkia wa ndege. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baadaye kidogo nitarejea kukusomea muktasari wa habari. Maswali na majibu. Jambo panawasikilizaji, karibuni popote pale mlipo, katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud nikukaribisha katika kipindi cha kwanza kabisa cha mwaka mpya 2015 nikisema karibuni na asante kushiriki nasi kwa mara nyingine tena, na usikose kupromosha barua zenu, na kutakieni kila la heri na mafanikio na afya na matumaini. Maswali yatakuwa ya mazuri kama yalivyokuwa mwaka uliopita. Basi Idi Ligongo yuko hapa studio pamoja nami. Basi unasemaje, barua zinasemaje? Asante uh, sana, lakini kabla hatujakwenda mbele, nikuambie kwamba, uh, mwaka wangu wa elfu mbili na kumi na tano umeanza vizuri kabisa, Abdul Shakur Abud. Basi naona umesherehe kweli, mambo mazuri haswa haswa kabisa, na vile vile unajua, nikila nikikuangalia na kuonea gere, kwa sababu unajua, muda si mrefu, sio jamii, napenda michezo bwana, mpira kombe la mataifa ya Afrika, na ninajua mwenzangu waelekea kule <laughs> ha, Malabu, basi tutapromosha mambo moto moto Tof. Haswa. Haya, basi mimi shakuru hii leo, kwanza kabisa anaanza na msikilizaji wetu anaitwa Masunga Chinga wa Lunzewe Geita, Tanzania anasema, mimi swali langu ni kutaka kujua timu ya Manchester United ilianzishwa mwaka gani na kocha wa kwanza wa timu hiyo alikuwa anaitwa nani? Mimi nilichosoma ni kwamba ni timu iliyoanzishwa mwaka elfu moja mia nane sabini na nane. Zaidi ya hapo ni kuachie wewe Abdul Shakur. Haya sasa Haya basi wacha ni sakate kandanda hapa hapaduw chako sasa nam. Sasa klabu hiyo ya Uingereza mashuhuri Manchester United ina makazi yake huko Old Trafford, kusini magharibi ya ukingo wa mji wa Manchester City. Ni klabu inayojulikana mwanzo kwa Newton Heath LYR ilipoundwa mwaka 1878 kama ulivyosema Idi, na kubadili jina lake mwaka 1902 na kuhama huko Old Trafford. Ilikuwa makazi yake kwanza ni huko Newton ni timu iliyochukuliwa na na kuchukuliwa na ufanisi mkubwa zaidi katika Uingereza, kwani ni timu imeshinda taji la ubingwa wa ligi mara ishirini ikiwa nyingi kuliko klabu yoyote ile huko Uingereza, ikinyakua taji ya klabu bingwa Ulaya mara tatu, UEFA mara moja mara moja UEFA Super Cup, kombe la FIFA la klabu bingwa duniani mara moja, kunyakua kombe la FA mara kumi na moja. Alex Ferguson atakumbukwa sana, mchezaji na meneja wa muda mrefu ndiyo, anasemekana aliyeletea Manchester United ufanisi mkubwa kuanzia mwaka elfu tisa mia themanini na sita hadi elfu mbili na kumi na tatu alipostahafu. Aliweza akiwa meneja kunyakua ubingwa mara thelathini na nane kwa heshima ya Manchester baada ya kustahafu akiwa mkuu wa timu hiyo kwa miaka ishirini na sita meneja mpya wa klabu hiyo ni david mois hivi sasa akiongoza timu ya kandanda ya tatu yenye utajiri duniani kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na moja hadi kumi na mbili upande wa mapato wa chemu hiyo ilikuwa inachota pauni milioni mia tatu tisini na tano nasikia hadi milioni mia tatu sitini na nne kwa mwaka laki tisa klabu hiyo awali ilinunuliwa mwaka elfu mbili na, tano na malcolm glazer katika mkataba iliyodai kuwa ina thamani ya pauni milioni mia nane. Malcolm Greza, mfanya biashara wa Marekani, alifariki Mei ishirini na nane mwaka elfu mbili na kumi na nne akiwa na umri wa miaka themanini na tano. Hadi sasa sikuweza kupata jina la kocha wa kwanza wa timu hiyo, lakini ninamtafuta, nitawaletea wasikilizaji Kweli kabisa uh, ni habari njema kabisa hiyo Abdul Shakuru na majibu yamekuwa mazuri kabisa lakini David Moyes naye alitimuliwa baada ya timu hiyo kusuasua katika ligi ya huko Uingereza na kocha wa sasa hivi ni Mholanzi Van Hal <tune> basi msikilizaji, ni mambo ya maswali na majibu. Naam, baada ya swali hilo la Manchester United, hivi sasa kuna msikilizaji aliyeacha ujumbe kwenye simu yetu nambari moja mbili sifuri mbili mbili sifuri tano tisa tisa nne mbili hebu tumsikilize. naitwa Peter Amuri wa Korogwe, Tanzania. Swali langu kwamba katika miaka ya sabini na baadaye katika miaka 90 tisini ilikuwa inaonekana nyota fulani huko angani ilikuwa ina meremeta sana, wakati mwingine ilikuwa inajipatia inabadilika rangi kuwa nyekundu au bluu na kurudi katika weupe. Ile ilikuwa ni sayari gani? Na pili, hapa Tanzania kwa miaka mingi tulikuwa tunajifunza kwamba sayari ziko tisa, katikati hapa wanafunzi walikuwa wanajifunza kwamba sayari zipo kumi, na sasa hivi imerudi si kwamba wanafunzi wajifunze sayari ziko tisa. Je, ukweli ni upi? Sayari ziko ngapi uko angani? Asante sana Amuli, kwa kweli ana maswali mazuri. Mimi sijui ikiwa utaweza uh, kujua nyota hizo za miaka sabini, Shakuru. Na suala la sayari, ni kweli kila siku tunasikia kitu kipya teknolojia ikiendelea. Sasa ukweli ni upi Nam, kwa hakika teknolojia mpya inasababisha watu kugundua mambo mengi huko anga za juu. Safari za anga za juu zinakwenda, zinagundua mambo mengi kwa hakika. Ni kitandawili kikubwa sana kuhusu nyota za rangi hizo anaosema msikilizaji wetu, kwa leo sina jibu lake kuhusiana na nyota hizo, kwani sikumbuki ni muda gani halisi. Inabidi utafiti mrefu zaidi, lakini tukija upande wa sayari, ni kwamba ni swala la kutatanisha vile vile, na mambo yote yalizuka mwaka elfu mbili na tano baada ya mtaalamu Mike Brown kugundua sayari ndogo kabisa yenye barafu inayozunguka hivyo n, kuwa na ukubwa sawa na ile sayari. Unakumbuka tunaohitaja kama Pluto, sayari ndogo kabisa katika ulimwengu wa sayari. Kwani utakumbuka daima, tulisoma tumekuwa tukisema kwamba kuna sayari tisa katika ulimwengu wetu unaozunguka jua, lakini baada ya kugunduliwa kwa sayari hiyo mpya ikawa ni kumi. Lakini mwaka uliofuata baada ya Brown kugundua sayari hiyo mpya Shirikisho la kimataifa la masuala ya anga za juu IAU ilijadiliana kwa muda mrefu kwa kina na kuamua kwamba sayari ni kitu gani, hapo kuweza kutoa elezo zaidi juu ya sayari ni kitu gani, na hapo mambo matatu yakijitokeza: sayari ni ile inayozunguka jua; pili, sayari ina nguvu zake wenyewe za kujidhibiti anga za juu, yani gravity pull, na sayari ina uwezo wa kuepusha chombo chochote kikubwa karibu na eneo lake. Hivyo Pluto wakaamua kwamba ni ndogo, imeshindwa na kifungu cha tatu, hakiwezi kuepusha chombo kingine karibu, ikaondolewa katika orodha za sayari. Kwa hivyo hivi sasa inasemekana kuna sayari tano ndogo ndogo kabisa, wanaosema wenyewe dwarf planet, ambazo huwezi kutaja ni sayari yani planet. Nazo ni Ceres, Pallas, Juno, Vesta na Pluto. Hizo zimejungulikana karibuni. Sayari rasmi zinazotajwa ni za Mercury, Venus, dunia, Mars, Jupiter, Saturn, Uranus na Neptune. Basi unaona Idi, kama tulivyosoma shule, ndio sayari tuliojua, lakini tunaambua kuna zaidi. Kwa hivyo sasa imefika kumi na mbili, lakini zile tano hazitajwi kwamba ni sayari rasmi ah, kabisa kwa sababu mambo ya anga nayo ah, kweli yana <laughs> yana mambo mengi, yana kazi yake. Endelea na maswali na majibu hivi sasa. Ninavuta barua pepe ya Aquino Msombe akitumia sanduku la posta 2292 btb Uyole Mbeya, Tanzania. Yeye anaandika ninaamini kwamba muwazima ndani ya studio na mnaendelea vyema na majukumu ya leo. <laughs> Mi naamini kabisa, Abdul Shakur, wewe ni mzima wa afya na ndio maana sauti yako inatoka vizuri kabisa. Mi ni mzima kwa upande wangu na nashukuru, ndugu Aquino Msombe. Yeye anasema leo, nina shauku ya kujua juu ya ugaidi. Abdu Shakur, mbona umetoa macho kusikia habari ya ugaidi? Ugaidi, naona lazima aulize Alshabab, Boku Haram, kila siku kuna ugaidi. Mimi najiuliza naye anataka kujiunga, ah, lakini tusikilize swali <laughs> Je, ni nchi gani ambayo ilikuwa ya kwanza kabisa kwa kukumbwa na vitendo vya kigaidi? Je, ni kundi gani la kigaidi ambalo lilikuwa la kwanza kujiweka wazi kwa kuhusika na tukio hilo? Kama hakuna kundi lililojiweka wazi kuhusika na tendo hilo la kigaidi, je ni mbinu gani zilitumika ili kuwabaini waliohusika kabisa ningependa kujua. Je, mpaka sasa kuna vikundi vingapi vya kigaidi ambavyo vinajulikana na kujiweka wazi kwamba vinafanya ugaidi? Haya, Abdu Shakur, hapa kuna kazi kwelikweli. Na vilevile anaendelea kusema kwamba kuna nchi au mahala inapojulikana kutokea ugaidi wa kwanza, maana kuna wakati kulikuwa na mjadala mkubwa, nani ni gaidi? Kama unavyojua kuna mwelekeo unaweza kutofautiana. Mfano, kuna watu wanaweza kumtaja mtu ni gaidi, lakini upande wa pili mtu huyo huyo anachukuliwa ni shujaa, na wengine wakisema kwamba huyu ni gaidi. Umesikia mambo hayo? Ndiyo. Unakumbuka wakati wa ukombozi kundi la ANC linapigania uhuru wa Afrika Kusini, huko wengine wanasema lile ni kundi la kigaidi. Hata Nelson Mandela alikuwa kwenye orodha ya ugaidi kwa muda mrefu sana. Lakini hakika sidhani kama kuna mtu ukimwambia kwamba Nelson Mandela ni gaidi atakuelewa hivi sasa hivyo sasa ndio tafsiri halisi. Labda msikilizaji anataka. Kwa hivyo kwa hivyo, hebu tuangalie maake. Ameuliza swala moja tete, nchi ya kwanza. Hebu fikiria nchi ya kwanza gani? Hebu nakupa kitandawili mm? Abdushakur. <laughs> Naomba na uniruhusu nitoke studio mara moja niende maktaba, alafu nitoke maktaba nirejee, alafu ni kujibu. <laughs> <laughs> Wacha besimisha kwenda maktaba <laughs> nawapa jawabu aya. <laughs> Asante. Sasa swala ni tete, kama tulivyosema, kwa hakika Idi ilibidi kupekua vitabu vya historia kutafuta kitabu nilichoona ambacho kinaeleza mwelekeo zaidi inajulikana kama The History of Terrorism, kilichoandikwa na Amy Zolman. Basi enda kaitafuta, utapata habari zaidi, na kwamba kuna ugaidi wa kale na ugaidi wa hii leo, na anasema historia yake inarudia nyuma hadi mwanzoni mwa ubinadamu kuanzia kutumia ghasia kwa ajili ya malengo ya kisiasa. Kwa hivyo yeye anatafsiri ugaidi ni kutumia ghasia kwa malengo ya kisiasa. Katika karne ya kwanza, kundi la kwanza lilokuwa likijulikana kuwa ni la kigaidi ni Wayahudi, lilikuwa linaua wa maadui wake na washirika wao katika kampeni zao za kupindua utawala wa Rumi huko Judea. Halafu inakuja chini kwamba katika karne ya kumi na moja hadi kumi na tatu wa hashihashina, kundi la kisirisiri la Kiislamu, lilikuwa linaua watu huko Iran, Siria kwa malengo ya kisiasa. Kwa hiyo kwa ufupi, ugaidi umeanzia huko mashariki ya kati hivyo kwa ufupi ugaidi ni mauaji na kusababisha vitisho kwa malengo ya kisiasa. Kulingana na ugaidi mambo leo, tukija hapa hivi sasa, inasemekana ilianza mwaka elfu mia saba tisini na tatu na asili yake inatokana na Ufaransa, pale Maximiel Robespierre mmojawapo wa viongozi 11 mwaka 1793 kufuatia mapinduzi ya kwanza ya Ufaransa, walipoamrisha kuuliwa kwa maadui wa mapinduzi hayo na kuweka utawala wa kimabavu ili kuleta utulivu nchini humo, na akaeleza kwamba ilibidi kutumia njia hiyo ya nguvu ili kumaliza utawala wa kifalme na ubwenyenye na kuleta mabadiliko ya kidemokrasia. Basi hisia za Robespierre imebaki kuwa ndio msingi wa ugaidi hii leo. Kwa hivyo, tunaweza kusema ugaidi mambo leo hii sasa ulianza kule Ufaransa. Tangu wakati huo, mwelekeo wa ugaidi umebadilika sana hadi hii leo. Katika miaka ya sitini, kulikuwepo na mbinu za wapiganaji wa msituni, gorilla warfare, kupigania uzalendo, dini, ukabila na kupambana na nadharia ya kikomunisti iliyokuwa ikijitokeza. Kwa mfano jeshi la IRA la Ireland, Ireland Republican Army, liliotokana na Wakatoliki huko walipokuwa wanapigania jamhuri huru ya Ireland, na Wakurdi waliojitokeza Uturuki, Siria, Iran na Iraq wakipigania haki zao za kikabila na lugha. Kwa hivyo makundi hayo yanaweza kutajwa, yalikuwa ni makundi ya kigaidi wakati mmoja, ingawa wengine wanasema ni makundi ya ukombozi. Halafu miaka elfu tisa mia sabini ugaidi ukageuka kuwa wa kimataifa, wakati mbinu kuu ilikuwa ni utekaji nyara wa ndege za abiria. Mfano, mwaka elfu tisa mia sitini na nane kundi la kutetea uhuru wa Palestina, popular front for the liberation of Palestina, kilipoteka ndege ya El Al ya Israel hadi kushambuliwa kwa bomu kwa ndege ya panam ya Marekani kule kupitia Scotland bila ya kusahau shambulio la michezo ya Olympic ya Munich mwaka 1972. Mashambulio hayo yote yanachukuliwa ni ugaidi, na katika miaka ya 1990 katika karne ya ishirini na moja tukashuhudia ugaidi wa kidini kuanzia Alqaida, Hamas au mashambulizi ya Septemba 11 na hadi wiki hii mashambulizi ya Paris, na usisahau pia ugaidi huko Afrika ukichukulia kundi la Al-Shabab Boko Haram na Al-Qaida ya Afrika magharibi na kaskazini na kadhalika. Sasa unapouliza mbinu za makundi hayo yanajulikanaje, ni kwamba usisahau, wanapotaka kutekeleza malengo yao wanafanya mashambulizi na hawana haja ya kujitangaza kwanza. Kwa hivyo wanajulikana moja kwa moja kwamba wakishaanza mashambulizi wanasema, si tunataka kitu fulani, wanatangaza, inajulikana. Baada ya vitendo vyao ndipo inafahamika kwa kina nani watu hao na malengo yao ni epi. Sasa kuja kwa lile swala la idadi ya makundi ya kigaidi, ni mengi kabisa. Kama tulivyosema hapo mwanzoni, inategemea unachukulia ugaidi ni kitu gani. Sijapata takwimu. Kama vile idi ulivyosema, Nelson Mandela alichukuliwa ni gaidi na nchi za Magharibi, na karibu kufariki kwake alikuwa chu, bado anachukuliwa kuwa ni gaidi hapa Marekani, mpaka bunge likapitisha azimio kwa kuondoa jina lake kutoka orodha ya magaidi, na kama unavyofahamu, yeye alichukuliwa ni mkombozi mkubwa duniani, takriban dunia nzima inamheshimu kwamba ni mkombozi. Kwa hivyo unaona, ugaidi inategemea nani unamwangalia, nani anatafsiri. Kwa hivyo mi naachilia swala hilo, wewe msikilizaji uamue, lakini kuna yale makundi ya kigaidi yanayofahamika wazi, Al-Qaida, Boko Haram, Al-Shabaab hawa vijana waliokwenda Iraq na kadhalika, hawa wanajulikana au... sijui Idi, unasemaje zaidi kabisa, bila kuwasahau ISIS. Ah, bila shaka, kama ISIS huko Iraq. mm -hmm, lakini naona muda hauturuhusu inabidi tuage wasikilizaji. Kabisa, Shakur, mimi nasema msikose kutuandikia, msikose kutuletea barua zenu kutoka voaswahili.voanews.com vile vile pia wasisahau kutembelea ukurasa wetu wa Facebook yani facebook.com/voaswahili, na kuweza kutupatia maswali yao, maoni, na sisi basi kama ilivyo ada tutaweza kuwajibu na kuyatumia na kuwapatia majibu ya yale ambayo pengine kwa namna moja ama nyingine mnahitaji kuyafahamu. Na kabla ya kukamilisha matangazo yetu na kusomea muktasari wa habari, Ufaransa bado iko katika hali ya tahadhari na maafisa wa usalama wanaendelea kuwasaka watuhumiwa wanaoweza kuwa wamehusika katika shambulizi la wiki hii la risasi lililoua watu kumi na saba. Akizungumza katika mji wa Paris, waziri mkuu Manuel Valls ametoa wito wa kujitokeza kwa wingi katika maandamano ya Jumapili kupinga ugaidi kote nchini Ufaransa. Rais wa Marekani Barack Obama amesema mwaka 2014 ulikuwa mafanikio kwa Marekani na anao ushahidi kuthibitisha hilo. Rais ameyasema hayo katika hotuba yake ya wiki Jumamosi kwamba mwaka 2014 ulikuwa wenye ushindi mkubwa kwa ajili ya ukuaji wa ajira tangu miaka ya 1990 kulipokuwa na hali ya kushuka kwa ajira haraka kuliko ulivyokuwa kwa miongo mitatu iliyopita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko katika ziara kwenye bara la Asia na Ulaya, ambalo linajumuisha mkutano wa uwekezaji nchini India na mazungumzo na waziri wa mambo ya kigeni wa kigenu, Iran kuhusu programu ya, ya, program ya nyuklia ya nchi yake. Baada ya bada, kusimama kwa muda mfupi mjini Manich, Ujerumani, kwa ajili ya mazungumzo na sultan Oman, Kerry alikwenda India. Mjitoa Mwanga analaumiwa kwa mauaji ya watu watano akiwemo afisa wa polisi na kujeruhi wengine kumi na sita kwenye msikiti katika mji wa Pakistan Rawalpindi. Anasema alikuwa kazini katika msikiti huo na ghafla alisikia mlipuko na eneo lote likawaagiza Maafisa wa usalama wa Indonesia wamesema watu wanaosaka mabaki ya ndege iliyopata ajali katika bahari ya Java wamegundua kisehemu cha mkia wa ndege kwenye sakafu ya bahari hiyo. Kutokana na ajali ya ndege ya Air Asia ilianguka Desemba 28 na kuua watu 162 waliokuwemo ndani yake. Kundi hilo la uokozi lilitumia mabalon kuweka alama katika eneo lililoona sehemu ya mkia wa ndege hiyo kwenye bahari, lakini limesema itachukua masaa saba hadi kumi na tano ili kuweza kuvutwa. Wachunguzi wanatarajia vinasa sauti vya ndege hiyo bado vimo ndani ya mkia wa ndege Nam msikilizaji, ni mimi Meri Mgawe, nakuaga kutoka Washington DC, lakini na kusii. Basi hapo kesho uendelee kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, ambapo tutakuletea kipindi cha Salamu na Muziki kinachotengenezwa nami Meri Mgawe hadi hapo kesho. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.