Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni Januari 12, mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA Express leo, baadhi ya maandamano ya jana nchini Ufaransa, jarida la Charlie Hebdo latarajiwa kuchapishwa kwa wingi toleo litakalofuata hili litatolewa kwa nakala ya milioni moja. Yaani mpaka sasa nakala zao zilikuwa zikitolewa kwa idadi ya elfu sitini. Ni mchambuzi wetu wa mambo yanavyoendelea huko nchini Ufaransa. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau. Baadhi ya wafanyabiashara nchini Kenya waandamana kutokana na kuongezewa kodi na ushuru wa kufanya biashara kama kila msii na kwa siku nampata shilingi mia moja. Sasa nikilipa shilingi mia moja kwa siku, urendi kweli, tutafanya nini? Kwaweza kufanya hesabu, tunaona ya kwamba hata mama yule anauza mboka sokoni pale kwa mwaka analipa zaidi ya shilingi elfu kumi. Basi hayo yote na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza ni habari za dunia mkisomewa naye Idli gongo. Ufaransa inapeleka vikosi alfu kumi ili kuongeza usalama katika baadhi ya maeneo muhimu kufuatia shambulio baya la kigaidi la wiki iliyopita mjini Paris. Waziri wa ulinzi Jean Yve Ledrian aliwaambia wanahabari mapema leo kwamba vikosi vitakuwa tayari siku ya Jumanne. Waziri wa mambo ya ndani Bernard Kasinov amesema karibu nusu ya vikosi vitakuwa vinalinda shule 717 za Kiyahudi. Walizungumza hayo katika kikao cha baraza la mawaziri na rais Francois Hollande, kikijadili hasa juhudi za ulinzi. Maafisa wa usalama wa Msumbiji wanaripoti kwamba takriban watu 69 wamefariki kutokana na kunywa pombe ya kienyeji iliyokuwa na sumu. Maafisa wa afya wanasema uchunguzi wa awali unaonesha pombe hiyo iliyoongezwa nyongo ya mamba na kusababisha zaidi ya watu 170 kulazwa hospitalini katika kijiji cha Chitima, katikati ya Msumbiji. Rais anayeondoka madarakani hii leo Armando Guebuza ametangaza siku tatu za maombolezo. Wakati huo huo, wabunge wapya na rais mpya wanachukua madaraka wanachukua madaraka rasmi hii leo kufuatia uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka jana. Maafisa wa Indonesia wanasema wapiga mbizi wamefanikiwa kupata kifaa kinachorekodi taarifa na sauti za mawasiliano ya safari ya ndege kutoka kwenye ndege ya Air Asia iliyopata ajali na kuzama. Afisa mmoja alisema majira ya saa moja asubuhi kwa saa za Indonesia walifanikiwa kuvuta sehemu ya chombo hicho kinachojulikana kama black box. Saa chache baadaye, wapiga mbizi walifanikiwa kupata chombo kinachorekodi sauti za marubani katika chumba chao cha kuendeshia ndege, lakini hawakufanikiwa kukitoa kwa sababu kilikuwa kimebanwa katikati ya mabaki mengine mazito ya ndege hiyo. Kupatikana kwa, kwa vyombo hivyo imekuwa ni hatua muhimu kwa kufahamu chanzo cha ajali hiyo ya Desemba 28 iliyoua watu 162 na wawili waliopanda ndege hiyo. Nchi ya Haiti leo Jumatatu inaadhimisha miaka mitano toka kutokea kwa tukio baya la tetemeko la ardhi likiwa na nguvu za 7.0 kwenye kipimo cha Richter. Tetemeko la Januari 12 mwaka 2010 liliua zaidi ya watu laki mbili zaidi ya watu milioni moja waliachwa bila makazi na kulazimishwa kui, kulazimishwa kuishi katika vituo vya mahema vilivyotengenezwa kwa maboksi ama plastiki. Ugonjwa wa kipindupindu ulizuka punde baada ya tetemeko hilo la ardhi na kuleta tatizo lingine katika nchi hiyo ya Kikaribian ambayo ndiyo maskini kuliko zote, ukanda wa magharibi mwa pembe ya dunia. Hii leo baadhi ya sehemu zilizoathirika katika mji mkuu Port au Prince zimebadilika sana na vifusi vimeondolewa kutoka maeneo mengi ya mji huo. Hata hivyo, maelfu ya watu wanaendelea kuishi katika hali ngumu ya maisha. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari kutoka VOA Express. Rais wa Korea Kusini Park Geun-hye anasema yupo tayari kuandaa mkutano na kiongozi wa Korea kaskazini Kim Jong Un bila ya masharti yoyote. Amewaambia wanahabari katika mkutano uliorushwa na televisheni mapema leo kwamba yupo tayari kukutana na yeyote ili kupunguza hali tete katika peninsula ya Korea na kufanikisha juhudi za kuunganisha mataifa hayo mawili. Rais Pake amesema kumalizika kwa mpango wa nyuklia wa kaskazini itakuwa ni jambo muhimu la majadiliano ya amani, lakini si masharti ya mwanzo ya kuwa na mkutano huo. Viongozi wa nchi hizo mbili wamewahi kukutana mara mbili toka nchi hizo zitengane. Mkutano wa mwisho ulifanywa baina ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong wa pili na aliyekuwa kiongozi wa Korea Kusini Roh Moo-hyun, na hiyo ilikuwa ni mwaka 2007. Shule zimefunguliwa tena mapema leo kote nchini Pakistan ikikaribia mwezi toka wanamgambo wa Taliban waliposhambulia na kuwaua watoto 134 na wafanyakazi 16 katika shule mjini Peshawar. Mkuu wa jeshi la Pakistan, Jenerali Raheel Sharif, aliwaambia aliwakaribisha binafsi wanafunzi waliorudi shuleni mapema leo katika shule ya umma inayosimamiwa na jeshi ambako kulifanyika mauaji siku ya Desemba 16 mwaka jana. Maafisa wa Pakistan wametoa mwito kwa shule zote nchini humo kuongeza ulinzi. Shule ya umma inayosimamiwa na jeshi imejenga ukuta mrefu, kuweka waya wa ulinzi pamoja na kamera za video kuzunguka eneo hilo, ikiwa ni hatua ya kutoruhusu mashambulizi baadaye na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anatarajia kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammad Javad Zarif hii leo kutathmini maendeleo ya mazungumzo ya kimataifa juu ya mpango wa nyuklia wa Iran. Waziri Kerry amesema mapema leo katika ziara yake nchini India kwamba ana matumaini mazungumzo ya Geneva, Uswisi, yatawezesha kuongeza kasi utaratibu ili kuleta maendeleo makubwa. Wajumbe wa Iran na wale wa kundi linalojumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rusia na Ujerumani wamekuwa wakijaribu kwa zaidi ya mwaka kukubaliana mpango wa kupunguza vikwazo ili nayo Iran iweze kuhakikisha kwamba haitengenezi silaha za nyuklia. Iran imekuwa ikidai muda mrefu kwamba mpango wake ni wa amani. naendelea kusikiliza VOA Express kutoka mji mkuu wa Marekani Washington DC. Wachuzi na raia wa kaunti na mabaraza mapya ya wilaya huko nchini Kenya wamekuwa wakiandamana kupinga ushuru mpya unaotozwa wafanyabiashara na wakazi wa maeneo huko, kinyume uh, na taratibu za zamani kabla ya kuidhinishwa kwa katiba mpya nchini humo. Mwaigi Konyo ana maelezo zaidi. Tangu utekelezaji na kubuniwa kwa kaunti na mabaraza mapya ya wilaya na miji hapa nchini Kenya raia wa kawaida hasa wachuuzi na wafanya biashara katika maeneo hayo wamekuwa wakilalamika na kuandamana barabarani wakipinga utaratibu mpya wa ushuru unaotozwa na mabaraza hayo. Na kulingana na katiba mpya nchini Kenya, kila kaunti na mabaraza mapya ya wilaya na miji yanatarajiwa kujitegemea kama ilivyo serikali kuu, na baadhi ya majukumu ya serikali kuu ya taifa sasa yanatekelezwa na mabaraza hayo ya miji. Na kwa hivi sasa Kenya ina kaunti 47 zenye magavana na wawakilishi wa tarafa na miji. Na licha ya misaada ya fedha inayotolewa na serikali kuu kwa mabaraza hayo, magavana na wawakilishi wa kaunti hizo wameanza kubuni mikakati mipya ya kuimarisha mapato na ushuru unaolipwa na wafanya biashara na wakazi wa mabaraza hayo. Baadhi ya wachuzi na wafanyabiashara wameanza kulalamika na wakati mwingine kuandamana kupinga ushuru wa juu unaotozwa na mabaraza hayo. Kanzo imetupandishia kila kitu, kila kaunti imetupandishia kila kitu, imetupandishia kila kitu ki tomato crate moja tulikuwa tunalipia oti, na sasa hivi tunalipia mia moja. Kwa nini? Ndio tulikuwa tunataka kujua. Malalamishi yao leo, toko yetu ni chafu, haina jua, haina nini, haina maji, ni matope tupu, na wanatupandishia kama ni pesa juu malipo wanatupandishia wanadai ushuru unaotozwa na mabaraza hayo unawaumiza na kuathiri biashara zao kama na kwa siku nampata shilingi mia moja. Sasa nikilipa shilingi mia moja kwa siku urendi kweli, tutafanya nini? Niiweza kufanya hesabu, tunaona ya kwamba hata mama yule ana-anauza mboka sokoni pale, kwa mwaka analipa zaidi ya shilingi elfu kumi. Kwa hivyo kwa pamoja tumeungana tukakataa, tunaomba ya kwamba waweze kuturejeshea renti ile tulikuwa tumelipa hata mwaka jana. Sasa kama mfanya biashara mwenye umepewa loni ya shilingi elfu ishirini 0 unampatia license ya shilingi atatoa wapi ndio alipe hiyo loan? Na viungani vya mji mkuu wa Nairobi, baadhi ya wa wafanyabiashara wanazidi kulalamika kukosa ajira kutokana na ada na ushuru mkubwa unaotozwa na mabaraza hayo. na watu wa Kikuyu, sisi wote ni jamii moja. Serikali ya Nairobi ikifinyilia watu hapa, inatufinyilia sisi. Lakini hadi hivi sasa magavana wa baadhi ya kaunti hizo wanasisitiza kuitishwa kwa kura ya maoni kupinga misaada duni ya fedha inayotolewa na serikali kusaidia kaunti hizo. Mwaikikonywa, Vio Express, Nairobi. Naam, kabisa, mambo yanaendelea vizuri kabisa katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na tukirejea katika mambo yanavyoendelea kule Ulaya, ni kwamba imeelezwa kuwa pamoja na shambulizi la kigaidi lililotokea Januari 7 nchini Ufaransa na kuwaua watu 17, wengi wao wakiwa waandishi wa habari, mwelekeo wa taaluma ya uandishi hasa kwenye jarida la Charlie Hebdo hauwezi kubadilika. Mwenzangu Miri Mgawi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Salim Himid aliyeke kule, aliyoko kule Paris, naye amesema katika hatari ya kuingiliwa na kuvunjwa bila wao kutalabai, ni kitu ambacho kimewafanyia fadhaa kubwa sana, kwamba wao wanajigamba kwa muda mwingi kwamba katika kazi za kudhibiti usalama na upelelezi wao ni mahodari. Unaweza ukazungumzia vipi kuhusu waandishi wa habari ambao ndio wamepata pigo kubwa? Kuna hofu dhidi yao, ama unaona umoja bado unaendelea katika kufanya kazi yao, au umoja wa kikazi ni imara kabisa, wala hapana, hapana uh, possibility yoyote ya kuvunja ngome ya ushirikiano jamii, eh, ya, ya waandishi na watangazaji habari kuhusu suala hili, kwa sababu hili ni suala ambayo wanaliona lina vitisho kwa wote, lakini ha, hawatambui chanzo cha haya yaliotokea. Si chanzo cha kuwa uhuru wa kuandika na, na kutekeleza fikira; hichi ni chanzo cha kitemedeni, ni chanzo cha utamaduni, hii ni chanzo cha kutoelewana kwamba temedeni za ulimwengu zinahitilafiana juu ya mambo fulani yenye alama fulani, na kwamba dini kwa baadhi ya watu na jamii nyingine inakuwa na sura nyingine. Hawa hawakuelewa kwamba ile vile vibonzi vilivyofanyiwa mtume wa Waislamu kwa hawa Waislamu, yaani lile ni dharau na lile ni tusi kubwa sana. Hawa hawezi kufahamu kwamba kuna culture fulani, baadhi ya mambo yanakuwa na miko wao. Wanahisi kwamba uhuru wao wa kutekeleza fikira na kusema na kueleza namna wanavyotaka ni kitu ambacho kinaweza kukubaliwa na ulimwengu wote. Kwa tukio hili, unadhani linaweza likabadilisha mwelekeo wa uandishi nchini Ufaransa? Sidhani, kwa sababu namna ilivyo, ikiwa kuna mabadiliko itakuwa mabadiliko ya kuzidi kukakama So, kama kama kwa mabadiliko ya kuzidi kukakama zaidi, kwamba pasiwepo na njia yoyote ya, ya kusensa mtu yoyote mwenye kutaka kuandika, yaani uhuru wa kutamka na kueleza fikira, hata ikiwa zinaudhi yule ambaye ndiyo aliyolengwa, hii ni kitu cha haki ya msingi na Je, unadhani uh, kwamba gazeti hili la shahl lilikuwa linatarajiwa kutoka tena uh, wiki ijayo, kutokana na mashambulizi haya, unafikiri inaweza likazizima lisiweze kutolewa ama mambo ya koje huko? Toleo litakalofuata hili litatolewa kwa nakala ya milioni moja, yaani mpaka sasa nakala zao zilikuwa zikitolewa kwa idadi ya elfu sitini na aghlabu zenye kuuzwa zinakuwa labda ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Salim Hamid akizungumza kutoka kule Paris, na akielezea VOA Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila Jumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naam, kabisa, ni VOE Express, mambo yakiendelea vizuri kabisa. Nikitazama Idli Gongo, ni kwamba katika ulingo wa ngoma tunampata jamaa AT eh, na wimbo wake eh, shughuli. Kijana kijana kijana, wa Zanzibar anayefanya shughuli kweli kweli ya muziki, mambo matata kile, kabisa. Twende kwenye shughuli pe mwenyewe nioneshe makarama, watu wanakukilia kwa hizo vurugu zako, tena wanakusifia kwa ule mchezo wako. Basi msikilizaji kama unajiunga nasi, hii ni VOA Express kutoka hapa Washington, DC. Basi msikilizaji moja kwa moja tunaelekea kwenye hoja kwa hoja. Uh, mimi naitwa Tony. Uh, mimi naitwa Meshak Tukiingilia hili swala la chanjo, ambalo omi inaona kwamba kuna kitu ambacho serikali imejaribu kuficha. Kwa sababu gani? Ikiwa sasa kama hii chanjo pengine ni salama, kuna kuna wazo fiche ndani yake, kwa sababu hakitasaidia. Sikiza bana, sikiza bana, wazo fiche ndani yake. Hizi chanjo zilikuwepo kutoka kitambo sana, hata na chukuu wewe, labda hata ulichanjwa, hata mimi labda ndungue sindano sababu ngoja ngoja, nimalize, ngoja nimalize. Hii chanjo ilikuwepo kutoka kitambo. Serikali pia si wajinga wa wao kufanya utafiti wao. Serikali imefanya utafiti wao na ikabaini kuwa hii chanjo iko sawa. Sasa ikiwa nasema kwamba hii chanjo iko sawa hmm, itakuwa sawa kivipi? Na Mungu mwenyewe alisema kwamba tuzae tuongezane katika dunia. Sasa ni haja gani kwamba watu wako controlled kuzaa? Ni utafiti tu, utafiti huwa haumaanishi kila saa ati huko. Kusema kweli, sisi sisi kama wananchi tumekataa na kila mtu unaweza kuzaa kulingana na uwezo wako. Unaweza pata pia ni siasa ndani yake. <coughs> lakini ngoja mm -hmm. Lakini watu wengi walichanjwa, sasa wacha, amuna proof kuwa ati hii chanjo ina nini. Ni utafiti tu mmefanya utafiti wenu, labda mngekuwa mnahusisha, mngechukua mwanamke mmoja, mkampatia hiyo chanjo, tukaona kabisa hakuzapo, sawa. Hata mimi ningeamini serikali iko sawa. Mimi bwana, napinga serikali na, na hatujakubaliana nayo. Kwa sababu gani? Wanaume, wanaume sasa tunaona kwamba hawachanje kwa sababu hao wako sawa. Sasa tukielekea wanawake kwamba hao wanataka wakuwe control hapa, hakuna mambo ya science. Mungu mwenyewe alisema tujaze dunia. Kwa hivyo kama unajipimia labda ujipimie wewe mwenyewe, ujikontroli wewe mwenyewe, lakini sio kudungwa sindano ama upate chanjo, ndugu yangu, alafu mtu akupimie kuzaa watoto wako. Hivi serikali inandisha mtoto wako? Mimi nabaki pale pale iko muruke juu mushuke muende barabarani mulale chini. Serikali imesema chanjo iko, utafiti wa serikali umefanya ikionyeshwa kuwa hiyo chanjo iko sawa. Wanaume pia kuna wengine wamepata hiyo chanjo, basi nakwambia hivi, mimi mwenyewe hiyo chanjo pia nimeshawahi io kupata chanjo hmm, ya tetanus, na siwezi sema ati siwezi kuzaa, nazaa. Ikiwa mto tafungwa kamba ni sawa, lakini sisi wenyewe hiari yetu hatu, hatu hiyo chanjo hiyo sisi hatuta, hatuitaki na hatutapima. Makanisa mengine Especially Catholic huwa ni kama siasa ndani yake. Mimi naona ni siasa pia, tunasema, nasema ni hivyo. Mimi naona ni siasa ndani yake. Kwa nini ni kanisa la Katoliki peke yake ndio linapinga? Mbona haya makanisa mengine ya protestant hayapingi? wataalamu wenyewe wa afya eh? wajua bwana, serikali, serikali, serikali, serikali, afya wajua bwana, usijifanye serikali, serikali, wacha nikwambia, sijifanye na... kwamba hao ina wasomi sana pia Wakatoliki no, ama makanisa yako na wasomi Kweli kabisa ni kwenye VOA Express. Najua kwamba wengi kabisa idi wamekuwa wakifanya shughuli mbalimbali za ujenzi wa taifa, na wengine kuchoka, labda hawajapata mahamkuli labda. Wewe utasemaje? kwa sababu nayo njaa, wanasema haina heshima. Kweli kabisa, njaa haina heshima na naamini kabisa. Unajua kuna vitu vingine ambavyo vinakuwa vinatokea, wananchi wanakuwa wanashindwa, hawaelewi inakuwaje uchumi wa serikali, serikali inasema kwamba ina mapesa chungu nzima, lakini ndo hivyo, njia ya watu inaendelea kuwabana tena. Natumai kwamba sasa hivi ambapo bei ya mafuta inazidi kuanguka, labda pengine inatakiwa maisha yawe nafuu kidogo. Lakini ni vizuri ukatazama kuna yepi kwenye migahawa, maanake watu kabla ya kuchukua shughuli za kuenda nyumbani, vizuri ukapata maamkuli. Je, kwenye mapishi, mapishi kuna nini migahawani? Niko Beako Resort na siku ya leo niko na mpishi hapa, ye atatuambia. Hapa namuona yuko tayari kabisa, anaandaa mapishi mapishi kama kawaida e, mambo ya mchana kula na nini. Atajitambulisha, atafuta, atatuambia ni nini anakiandaa. Kwa jina naitwa Christopher Yohana, niko Beako Resort kwa leo, naletea pishi la samaki makange. Kwanza kabisa, tunamwandaa samaki wetu, tunamwosha vizuri, tunamkata vipisi pisi kama tatu, then tunamwekea viungu ambayo tunaweka nani garlic tunaweka na vinegar kidogo na chumvi kidogo na mafuta kidogo, ili kumtafutia taste. Tukishaweka hivyo, tunawasha mafuta yetu tunamkaanga kidogo. Tukisha mkaanga akishaiva, rangi ya brown unamtoa, then tunaanza kumwandalia sosi yake, ambayo bado tunam, tunamtengeza makange halisi Cha chakwanza kabisa tutaanza na kukaanga kitunguu. Tukishaweza kukaanga kitunguu takanga tueke na kitungusomo kidogo, ili kutafuta testi. Tutachukua na, na aromati kidogo tutaweka hen, tutakuja kuweka karoti, tutaweka na hoho hii. Hoho na karoti tunakata aina moja, tunaita aina ya cubes. Kwa hiyo cha kwanza tutakata kwanza hoho cubes, na karoti cubes, then tukishakaanga vitunguu vitu mevi, tuweke kitunguu saumu kidogo, tutakaanga pamoja, then tukishakaribia kuiva vile rangi ya brown, tutachukua na nyanya, tutaziweka pamoja, tutachukua kongasa kidogo kama sosi, otherwise mteja anahitaji kongasa au anahitaji, yategemea na mahitaji yake, kama atakuwa anahitaji tuamke kidogo, kama hatahitaji basi tutumie nyanya kawaida na tomato paste kidogo ili kuleta kama uzito fulani kwenye ile sauce unayotengeneza, ili iweze kushikana pamoja na samaki, maana kitu samaki tutakuja kuweka mwishoni ili tusije kuweka mwanzoni. Fanyaje wakaweza kurejeka na ile sosi pamoja. Kwa hiyo tutaweka samaki ili kumchanganya kwa pamoja na ile viungo tulivyochanganya ili tayari yote, yani yote, yote, tunaita sauce dry ambayo itakuwa kavu ambayo tayari inaitwa makange. Na sasa pamoja na yote tunategemea mlaji anataka ajiwekee pilipili au asiwekee pilipili. Kama atapenda yote pilipili ndiyo ni nzuri zaidi. Mara nyingi makange tunaona wanatengeneza na samaki aliyekaushwa. Kwa samaki ambao umechemsha unaweza ukamtengenezea makange? Ah uh, samaki aliyechemshwa kwa kweli oga ni ngumu kwa sababu, kisha mchemsha tayari na kisha ashalojeka. Maanake sasa ile, ukimkumbusha tena kwenye mchuzi, maanake ata atalojeka zaidi, manake atakuwa kama vile mashi ile, yani unaona. Lakini kwa kusema umchemsha, afu mtengeneza makange haiji, labda yeye tunaitwa mchemsha tena uweze kuita tena na ni makange. Kwa siku ya leo, pishi letu limeishia hapo, mpaka wakati mwingine. Lucy Patrick, VOA Express. Haya basi, msikilizaji, hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni siku ya mwanzo kabisa ya juma, Jumatatu, watu wametoka kazini. Kuna mambo mengi sana yametokea mwishoni mwa juma, lakini tuangalie basi, pamoja na mambo yote hayo, nini hasa ambacho kinavuma katika mitandao. Harrison, kama huyu hapa <mucho> Bei ya mafuta kote duniani imekuwa ikishuka kwa kiwango kikubwa kuanzia mwezi Juni mwaka jana, jambo ambalo limepokelewa kwa mikono miwili na nchi zote. Mataifa yanayoendelea hasa Afrika yamenufaika kutokana na kushuka kwa bei ya bidhaa hii, jambo ambalo limepelekea maisha kuwa nafuu kwa mwananchi wa kawaida, ingawa katika mataifa yanayozalisha kwa wingi mafuta maisha yanaanza kuwa magumu. Mjadala mkali hata hivyo umeibuka kwenye mitandao ya kijamii nchini Tanzania baada ya kubainika kwamba bei ya mafuta haijashuka kwa kiwango kinachofaa ikilinganishwa na nchi jirani za Afrika Mashariki. Petroli nchini Kenya ilipungua tangu Disemba 15 na kuuzwa kwa shilingi 1719.7 wakati bei ilianza kutumika jana nchini Tanzania ikiwa ni 1955 licha ya kuwa nchi zote mbili zinapakana na bandari Hindi ambayo kutoathiriwa sana na gharama ya usafirishaji. Bifea anasema kwamba bei ya dizeli Kigoma ni 2000 ilhali Uganda ni shilingi 1920 akijiuliza kama Watanzania wamekuwa wakuibiwa tu. Discus asem anauliza, haja ya kuwa na bulk procurement ni nini na bei haishuki kulingana na soko la dunia? Ni ufisadi wa aina yake kwa mwaka mpya au nini? Na hii leo macho ya mashabiki wakuu wa kandanda wanasubiri kwa hamu kumjua mchezaji bora wa kandanda duniani. Tayari wengi wanampendekeza Mesi, wengine huku wakisema ni Ronaldo. Wakati huo huo, maandamano ya zaidi ya watu milioni moja unusu yalipokuwa yakiendelea nchini Ufaransa dhidi ya ugaidi hapo jana, wengi waliulizana mitandaoni kwa nini kiongozi wa Marekani hakuungana na viongozi wengine kwenye maandamano hayo. Steve anasema kwamba uwepo kwa Rais Obama ungeleta gharama kubwa ya kiulinzi na kufanya maandamano hayo kupoteza mwelekeo. Juno anasema kwamba ilikuwa nafasi nzuri ya nchi za Ulaya kuonesha ulimwengu kuungana kwao dhidi ya ugaidi. Na kama rais wa Marekani angekuwepo, basi macho yote yangeelekea Marekani. Ni baadhi tu ya mambo ya vumayo mitandaoni. Wasaa basi wa kusikiliza muktasari wa habari. Ufaransa inapeleka vikosi elfu kumi ili kuongeza usalama katika baadhi ya maeneo muhimu kufuatia shambulio baya la kigaidi la wiki iliyopita mjini Paris. Waziri wa ulinzi Jean Yves Le Drian aliwaambia wanahabari mapema leo kwamba vikosi vitakuwa tayari siku ya Jumanne. Maafisa wa usalama wa, msumbu, wa Msumbiji wanaripoti kwamba takriban watu 69 wamefariki kutokana na kunywa pombe ya kienyeji iliyokuwa na sumu maafisa wa afya wanasema uchunguzi wa awali unaonyesha pombe hiyo iliongezwa nyongo ya mamba na kusababisha zaidi ya watu mia moja sabini kulazwa katika hospitali katika kijiji cha Chitima, katikati ya Msumbiji. Maafisa wa Indonesia wanasema wapiga mbizi wamefanikiwa kupata kifaa kinachorekodi taarifa na sauti za mawasiliano ya safari ya ndege kutoka kwenye ndege ya Air Asia iliyopata ajali na kuzama. Afisa mmoja alisema majira ya saa moja asubuhi kwa saa za Indonesia walifanikiwa kuvuta sehemu ya chombo hicho kinachojulikana kama black box. Nchi ya Haiti leo Jumatatu inaadhimisha miaka mitano toka kutokea kwa tukio baya la tetemeko la ardhi likiwa na nguvu za 7.0 kwenye kipimo cha rikta tetemeko la Januari 12 mwaka 2010 liliua zaidi ya watu laki mbili zaidi ya watu milioni moja waliachwa bila makazi na kulazimishwa kuishi katika vituo vya, hem, vya mahema vilivyotengenezwa kwa maboksi ama plastiki Rais wa, wa Korea Kusini Park Geun-hye anasema yupo tayari kufanya mkutano na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un bila ya masharti yoyote Amewaambia wanahabari katika mkutano uliorushwa na televisheni mapema leo kwamba yupo tayari kukutana na yeyote ili kupunguza hali tete katika peninsula ya Korea. Shule zimefunguliwa tena mapema leo kote nchini Pakistan, ikikaribia mwezi toka wanamgambo wa Taliban waliposhambulia na kuwaua watoto 134 na wafanyakazi 16 katika shule mjini Peshawar. Mkuu wa jeshi la Pakistan, Jenerali Rahil Sharif, aliwaambia binafsi wanafunzi waliorudi shuleni mapema leo katika shule ya umma inayosimamiwa na jeshi ambako kulifanyika mauaji siku ya Desemba 16 hapo mwaka jana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anatarajia kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammed Javad Zarif hii leo. Tunakushukuru kwa kutusikiliza rasiliai ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya watu waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Abdi Shakul Abud, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau, mimi ni Idi Ligongo tukikuaga kutoka Washington. Kwa heri.