kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu januari 13 mwaka 2015 na hii ni VOA Express serikali ya Tanzania yatoa tamko la mauaji ya albino lakini wanaharakati wa haki za binadamu nao hawajakaa kimya kusimamia taratibu za kisheria kulinda wenzao, pia wana- wanashiriki kwenye mambo ya kishirikina. mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Meri Mgawe msikilizaji. Basi huma unatarajiwa kumzika mchoraji maarufu Tanzania kuhusu mauaji ya Ufaransa. Tanzania ni ngumu sana kuzihaki vitu kama mambo ya dini, vitu kama mambo ya ubaguzi, mambo kama yajenda, ya ajenda haya, jinsia na vitu kama hivyo ni ngumu sana kwa mchoraji wa kitanzania kuzihaki maeneo hayo. Basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Mary Mgawe. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amewasifu maafisa wa polisi watatu wa nchi hiyo ambao waliuawa wiki iliyopita katika mashambulizi huko Paris akisema kwamba walijitoa maisha yao ili wengine tuishi kwa uhuru. Bwana Hollande alizungumza leo Jumanne katika hafla ambayo aliwapa maafisa hao tuzo ya hali ya juu baada ya kifo chao. Hafla hiyo ilifanyika katika makao makuu ya polisi huko Paris karibu na kanisa maarufu la Notre Dame. Huko Jerusalem wakati kama huo leo Jumanne, Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliwaambia waombolezaji katika msiba wa waathirika wanne wa Kiyahudi wa wiki iliyopita katika mashambulizi ya Kiyahudi kwamba ugaidi wa msimamo mkali wa Kiislamu ni maadui kwa Yahudi pekee, lakini kwa binadamu wote. Alisema ni wakati kwa watu na tamaduni zote kuungana na kuangamiza hali hiyo ya msimamo mkali. Na kamanda wa juu wa kundi la uasi la LRA amejisalimisha kwa vikosi vya usalama vya Marekani wiki iliyopita, atakabidhiwa kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Msemaji wa jeshi la Uganda Paddy Ankunda alisema katika ujumbe wa Twitter leo kwamba Dominic Ongwen atahukumiwa katika mahakama ya ICC mjini Hague. Amesema Ongwen anatahamishiwa mjini Hague na maafisa wa usalama wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ambako alijisalimisha mwenyewe. Janu, Januari 6, Ongwen alijisalimisha kwa washauri wa jeshi la Marekani ambao wanasaidia jeshi linaloongozwa na Uganda kuwasaka wapiganaji wa LRA waliokuwa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Serikali ya Madagaskar inayoongozwa na Waziri Mkuu Roger Kolo imejiuzulu kufuatia ukosoaji na malalamiko kutoka upinzani kutokana na kuzorota kwa hali ya maisha katika kisiwa hicho cha Bahari ya Hindi. Bwana Kolo na baraza lake la mawaziri liliwasilisha barua ya kujiuzulu kwa Rais Henry Rajona Rimampianina hapo jana, ikieleza kwamba wamelalamika kujiuzulu kutokana na ukosoaji mkubwa na Rais kushindwa kuchukua hatua thabiti kubadilisha hali ya maisha ya watu wakati wa huo. Hii leo Rais Henry pamoja na wale wote waliomtangulia walikutana kwa mara ya pili katika ukumbi wa kimataifa wa Antananarivo ili kuendelea na makubaliano ya kihistoria ya upatanishi wa kitaifa uliofanyika Desemba 19, mwaka jana. Mkutano ulitayarishwa na viongozi wa kidini wa Madagaskar. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema vita ya Pakistani dhidi ya wanamgambo kaskazini maga, magharibi mwa nchi kwenye eneo la kikabila vimeleta matokeo mazuri, lakini akatahadharisha kuwa mapigano dhidi ya makundi ya wanamgambo hayajamalizika. Kerry alisema hayo leo baada ya mazungumzo ya kimkakati huko Islamabad, kwamba makundi kama vile yale ya Taliban na ya Pakistan huko Afghanistan, mtandao wa hakani lahaksha na ni tishio, sio tu kwa Pakistan lakini pia kwa majirani zao wa Marekani. Amesema nchi zote hizo lazima zihakikishe kwamba wafuasi wa itikadi kali hawapati fursa tena ya kuweka ngome huko Pakistan au kuingineko na wapiga mbizi wa Indonesia sasa wamepata rekoda au black box kutoka ndege ya Air Asia iliyoanguka katika bahari ya Java mwezi uliopita na kuua watu mia moja sitini na mbili ndani yake. Wapiga mbizi walipata black box ya pili leo Jumanne, voice recorder, siku moja baada ya kupata nyingine inayojulikana kama data recorder. Rekoda hizo mbili kwa pamoja zinatarajiwa kutoa picha halisi ya kile kilichosababisha kuanguka kwa ndege Air Asia flight namba 8501 Desemba ishirini na nane. Wachunguzi wanaamini kwamba marubani walishusha ndege wakati walipojaribu kuepuka hali ya hewa mbaya kutoka Surabaya kwenda Singapore. Ndege hiyo ilikuwa imebeba watu 162 na mili ya watu 48 tu ndio imepatikana hadi sasa. Baba mtakatifu Francis amesisitiza umuhimu wa haki, maridhiano na umoja nchini Sri Lanka alikowasili leo kuanza ziara yake ya wiki nzima katika bara la Asia. Baba mtakatifu alizungumza katika uwanja wa ndege wa kimataifa huko Kolombo akisema kuwa Sri Lanka inahitaji kuchunguza ukweli wa yale yaliyotokea wakati wa vita vya muda mrefu ya wenyewe kwa wenyewe na ukarabati lazima uhusishe haki za binadamu na kuhusisha na kujumuisha watu wote katika taifa hilo. Ziara hiyo katika bara la Asia ni ya pili kwa baba mtakatifu tangu aliposhika wadhifa wake na ni sehemu ya malengo ya kanisa kujihusisha na mataifa yanayoendelea. Na mahakama moja ya rufaa ya Misri imeeleza kwamba rais aliyeondolewa madarakani Hosni Mubaraka pamoja na wanawe wa kiume wawili watafunguliwa upya kesi dhidi yao juu ya ubadhirifu wa mali ya umma ambayo iliwapatia hukumu ya miaka mingi hapo mwaka jana. Mahakama ilitoa tangazo hilo hivi leo, hatua ambayo inarudisha tena mashtaka pekee yanayomkabili bwana Mubarak. Haikueleza kama atachiliwa kwa dhamana akisubiri mashtaka mapya. Mahakama ya chini awali iliwapata watu watatu na hatia ya kuzitumia vibaya zaidi ya dola milioni 17 ambazo zilikuwa zimepangiwa kukarabati majengo ya rais nchini humo. Bwana Mubaraka mwenye umri wa miaka 86 amekuwa akitumikia kifungo cha miaka mitatu, huku wanawe Alal na Gamal wakifungwa miaka minne kila mmoja. Rais huyo wa zamani angali anakabiliwa na mashtaka ya vifo vilivyotokea mwaka wa 2011, wakati wa wakati maandamano yaliyomtoa madarakani. No way. Na msikilizaji, kama unajiunga nasi, hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC, na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea huko nchini Tanzania. Wizara ya Mambo ya Ndani ya nchi hiyo imetangaza hatua kadhaa za kukabiliana na ukatili dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi ama albino nchini humo ambapo hivi sasa vitendo vya utekaji wa watu hao vimeanza kuibuka tena. Mwandishi wetu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, Dina Chahali ana taarifa kamili. Three, two, one, intro. Nchini Tanzania Wizara ya Mambo ya Ndani ya nchi hiyo imetangaza hatua kadhaa za kukabiliana na ukatili dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi au albino nchini humo, ambapo hivi sasa vitendo vya utekaji wa watu hao vimeanza kuibuka tena. Mwandishi wetu Dina Chahab Text. Waziri wa Mambo ya Ndani ya nchi Mathias Chikawe katika mkutano wake na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo amesema jeshi la polisi nchini Tanzania na chama cha maalbino Tanzania wamekubaliana kuunda timu itakayofanya kazi kwa pamoja kuhakikisha wanakomesha ukatili huo dhidi ya walemavu wa ngozi. Hiyo timu inaundwa mara moja hiyo itazunguka nchi nzima hususan sehemu zile ambazo zina matatizo haya yanatokea. mara kumara, avyanzo, idi, kamba, kwa mara ili kuvitambua vyanzo kukusanya ushahidi na kuhakikisha kwamba wahusika wote watachukuliwa hatua za kisheria aidha. Serikali imetangaza kuwapiga marufuku wapiga ramli nchi nzima ambayo inadaiwa kwamba ndio chanzo cha ukatili dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi hapa nchini. Wapiga ramli ni wale ambao wanaelekeza watu kufanya vitu ili kurahisisha maisha. Kwa mfano, ni wao ndo wanakuambia ukitaka kuwa tajiri ama ukitaka kuvua samaki wengi ama ukitaka kuwa mbunge au diwani, basi kalete kiungo cha albino. Hao ni wapiga ramli, na hao tunawapiga marufuku kuanzia sasa, na jeshi la polisi litaendesha operation maalum ya kuwatafuta na kuwadhibiti watu hao, maana wanavunja sheria. Kwa upande wake, mwenyekiti wa chama cha maalbino Tanzania Ernest Kimaya ametaka wananchi kujitolea kuwafichua wanaohusika na ukatili huo dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi au albino. Pata taarifa wakati mwingine za matukio ya yanaoua albino, lakini sasa sisi sio polisi. Kwa hiyo tunaomba tuwe na, na hiyo timu ya pamoja, na timu hiyo tumeomba kabisa kuhakikisha kwamba mtu yoyote yule mwenye taarifa yoyote ya kuhusiana na mauaji ya albino, anao anayeiba watoto albino, hata hatatangazwa popote pale, na askari yoyote atakayefanya hivyo atachukuliwa hatua. Hatua hii ya serikali ya kutangaza mkakati wa udhibiti wa ukatili dhidi ya walemavu wa ngozi inakuja ambapo huko mkoani Mwanza watu wasiojulikana walimteka mtoto mwenye ulemavu wa ngozi mbele ya wazazi wake, na mpaka sasa hajulikani alipo, huku matukio mengine ya ukataji wa viungo na mauaji yakiripotiwa hususani kanda ya ziwa. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Basi wakati huo serikali ya Tanzania ikiwa imetoa maelezo juu ya hatua inazochukua ili kuzuia mauaji ya albino yanayoendelea nchini humo kwa muda mrefu sasa. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Haroldi Sungusia, mwanasheria katika kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo, na kwanza kutaka kujua kwa nini mauaji yanaendelea licha ya hatua za serikali ya nchi hiyo. Ukitizama upande wa kwanza, sababu gani zinasababisha mauaji haya yatokee? Ni imani za kishirikina. Watu wanaamini, ukipeleka viungo vya albino biashara itakuwa vizuri, madini utapata, kama ni uvuvi wa samaki utapata zaidi. Unaweza kuona kwamba ni imani za kishirikina zilizojengeka kutoka ujinga au kutokuwa na ufahamu wa kutosha kuhusu mambo fulani fulani ya maendeleo. Samaki wamepungua kwa sababu ya kuzidi kuvua bila utaratibu. Madini yamepungua kwa sababu ya uchimbaji pia wa holela na taratibu ambazo hazieleweki. Kwa hiyo wananchi hawana elimu ya kutosha kwenye hilo, lakini la pili ni elimu kwa ujumla. Mfumo wetu wa elimu umeenda chini sana, na ukitizama jamii nyingi ambazo zinaongozwa na ushirikina, elimu yao iko chini, ina udumi na uhafifu wa elimu. Kwa hiyo kwa sehemu kubwa bado hatujaweza kumkomboa Mtanzania kifikra ili aweze kuondokana na hizo imani mbaya. Hebu tuzungumze kwanza upande wa serikali na. Mengi yameshazungumzwa mengi yameshatangazwa, yamesha ameshatangaza hatua mbalimbali, lakini bado mauaji yanaendelea vile vile umeeleza hapa swala la elimu na mengineyo. Sasa pengine hii serikali na, nini ambacho kwa, mb... kwa mtazamo wako unaona ambacho ingeweza kusaidia kufanya kuondokana kabisa na hili tatizo? Ndugu uh, yangu, bahati mbaya baadhi ya viongozi wanaohusika kusimamia taratibu za kisheria kulinda wenzao wa pia wana, wanashiriki kwenye mambo ya kishirikina. Tumekuwa tukisikia mara nyingi baadhi ya viongozi wakienda kuaguliwa kwa waganga so wa kienyeji kabla ya uchaguzi, wanasiasa wengi walikuwa wa hao hao waganga wa kienyeji. Unaweza kuona kwamba kuna danga ya tope inafanyika hapa. Kitendo cha kusema labda wanawafuta kazi au wanawafungia waganga wa kienyeji ndio mimi na wasiwasi nayo itakayofanyika kwa sababu baadhi ya waganga wa kienyeji wengine ni waheshimiwa wabunge wengine wana nafasi zao, wengine tumesikia katika nafasi mbalimbali. Kifupi nadhani serikali, kitu cha kwanza ambacho imepaswa kukifanya ni ni kuzijengea uwezo taasisi mbalimbali zinazohusikana na mambo ya ulinzi, ili ziweze kutoa uizi maalum madhubuti kwa ajili ya hao wenzetu. Lakini la pili, kujenga elimu, mfumo wa elimu na itolewe elimu ya kutosha kuhusiana na haki za binadamu na haki English, na ya kuishi, na jinsi ambavyo watu wataondoa unyanyapaa dhidi ya wenzao na kuondokana na hizi fikra potofu ambazo zimekuwa kila kukicha zinaendelea kuwepo. Aa, wamekuwepo watu wanaosema, mtu akiwa na upara anasema mtu sijui mwenye urefu, na kadha. Kila siku utakuta na jambo jipya. Tunadhani kwamba elimu ya kutosha inapaswa kupewa kwa umma ili waweze kuondokana na hizi fikra ni mwanasheria wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, Bwana Harold Sungusia akizungumza na VOA Express ya moto. Ya moto, Hai, basi msikilizaji, ni Yamoto Bend. Yaani natamani sana msikilizaji wangu ungekuwa, uh, hapa studio, huoni mambo yanavyoendelea. Tuko watu watano, namwona fundi wetu Sulei Tarawale anacheza kwelikweli. Duane Collins vile vile, Abdul Shakur Abud naye ameingia hapa. Sio kumwona akicheza, lakini naye anacheza. Hai, <laughs> basi msikilizaji, hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Yamoto Bend. Tukija upande wa teknolojia, maonyesho makubwa ya elektroniki na teknohama yalimalizika mwishoni mwa wiki huko Las Vegas, Nevada, hapa nchini Marekani. Kawaida katika maonyesho hayo, wavumbuzi wote kutoka sehemu mbalimbali za dunia wa elektroniki na mawasiliano wanajitokeza kuonesha uvumbuzi wao na daima kunatokea vitu vya kuvutia ambavyo mara nyingi havifiki katika soko la dunia kuweza kutumiwa mara moja. Abdul Shakur Abud, nasikia vifaa <laughs> kama hivyo vilikuwa kwa wingi sana, unasemaje? Ah, tena hujakosea, kulikuwa vifaa vingi kweli kweli. Kwa mfano, kulikuwa viatu vya kusababisha mtu kwenda mbio haraka zaidi kwa kasi, yani roller skate zaidi, hadi magari yanajiendesha na kujiegesha wenyewe. Kando na kilichokuika zaidi idi ni robota na zile drone ambazo kawaida tunasikia zinatumiwa kuwashambulia magaidi. Basi mwaka huu, ndege hizo zisizo na rubani zimetengenezwa kwa sababu yako wewe na mimi tuzitumie, sio kushambulia Alqaida. Makampuni ya kusafirisha mizigo yanasema yataweza kutumia ndege hizo kusafirisha mizigo yao au yako wewe kufika hati mlangoni kwako. Haiwezekani, Bwana Shakuru? Bwana, hiyo inawezekana kabisa na kuambia <laughs> Lakini kingine ni kwamba katika maonesho hayo mambo mengine ya zamani yaliyokwenda na yaliyokuwekwa katika kanda yamerudi. Unakumbuka kaseti kwanza ile walkman, walkman ambao tulikuwa tukitumia, unakumbuka ile? mm -hmm, tunaweka ndio, ilikuwa miaka ya 80. Basi walkman wameifufua, walkman mpya imekuja, walkman ya digital. Lakini nakwambia bei yake ni ngapi? elfu moja mia moja na kumi na tisa dola za Kimarekani, dola za Kimarekani. Aa, basi bora tubaki na simu zetu tu kama hivyo, basi tukibaki na iPhone zetu. Kingine ni mkanda. Unajua, unakwenda kula pilau pale ukashiba, unahitaji kulegeza kidogo ukanda wako vile, unakumbuka una, umeshiba pale umekaa vizuri. Basi kampuni moja ya kifaransa electronic imetoa ukanda unaojulikana belti Emyota imetoa belti hiyo au mkanda huu ambao unaweza kujilegeza ukishiba. Enyewe tu inajua kwamba umeshiba, inalegeza suruali lako, ukikuwa una njaa ina bana na kufunga kidogo. Haiwezekani bwana, mimi nakwambia, uvumbuzi huo wote umetokea katika teknoloji mpya. Na sasa hapa, mimi na wasiwasi, kuna gari linaloweza kujiegesha wenyewe. Kwa hakika, gari hilo limetengenezwa na kampuni ya BMW iliyopewa jina la i3. Unaweza kufika mahala na kuegesha gari lako, hasa majengo ya ghorofa nyingi, ukatokea lakini ukatoka nje, lakini inabidi uwe na saa ya smartphone. Unabonyeza na kuimarisha kuamrisha gari lako kwenda kujiegeza gari linatumia miale ya laser kujitafutia ramani ya jengo hilo, na kufika mahala inapopata nafasi inajiegesha ikitumia teknolojia ya remote valet parking assist. Ah Shukuru, haiwezekani! Lakini sasa, kwa mfano, ukitaka kulichukua gari lako unafanyaje? Sasa ukiwa unaondoka na rudi, nataka kuchukua gari lako kutoka ile ile saa yako ile ya mkono, na utumia smartphone, unaitisha gari, gari linakuja linafika pale ulipo. Basi ndio teknolojia mpya hizo zote. Asante sana Shakuru kwa mambo hayo. Basi msikilizaji, ni mambo ya teknolojia, lakini basi sisi tunaendelea. Hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Hii ni VOA Express. Na kufuatia shambulizi la Paris Ufaransa, linalodaiwa kuchochewa na katuni ama kibonzo katika jarida jari la Charlie Hebdo, nimeongea na mchora katuni maarufu nchini Tanzania Nathan Mpangala, na nilitaka kujua wajibu wa wachoraji na michoro yao ni nini. Kwa niseme tu jambo la kwanza, mauaji yalitokea si sawasawa, imekuwa sawa tu, ni bahati mbaya kasawa wakuta wenzetu. Lingine kikubwa ni kwamba napata shida katika vitu ambavyo viko viko vina utata sana kwenye fani ya uchoraji katuni, ni pamoja na kujua mipaka ya hisia, sensitivity kwamba unaposema mipaka ya mchoraji katuni inaishia wapi? Kwa hiyo ndo shida iko hapo, na mipaka hii ni tofauti sana, inategemea na, na mila na desturi, inategemea na mataifa, inategemea na na kacha za watu. Kwa mfano mimi Tanzania, kutoka Tanzania, sisi wachuaji wa Tanzania ni ngumu sana kuzihaki vitu kama mambo ya dini, vitu kama mambo ya ubaguzi, mambo kama ya ajenda ya jinsia na vitu kama hivyo, ni ngumu sana kwa mchuaji wa kitanzania kuzihaki maeneo hayo, lakini utakuta saa nchi nyingine, kwa mfano labda hata Ufaransa wenzetu wako huru zaidi. Sasa siwezi kuwasemea Wafaransa Faransa wachojuke Faransa mipaka yao kwa sababu ya hiyo mila na desturi na na maisha yao kwa ujumla. Wao labda tuzungumzie hapo hapo, katika suala la mipaka, unadhani wewe binafsi unapochora katuni iwe ya kisiasa, iwe ya kuchekesha, iwe inazungumzia mambo ya, ya kijamii, mipaka yako huwa hasa ipi? Ni vitu gani ambavyo unazingatia kuhakikisha kwamba kitu ambacho unapeleka katika jamii kiwe na usahihi? Na kwanza ka kabla sijajibu hiyo swali, labda niseme nini maana ya katuni. Katuni ni sanaa na sanaa hii mara nyingi huwa tuna tunachora sanaa ya, ya, ya kuchora ambayo tunabomoa bomoa maumbo na maneno ili kupeleka ujumbe, na na mara nyingi kuna katuni tunaziita katuni za maoni ama politiko katuni. Hizi zinahusisha masuala ya uchumi, masuala ya siasa, masuala ya kijamii na kadhalika, na na moja ya nguzo ya, ya katuni hizi ni ucheshi. Sasa mimi kama mchoraji wa Kitanzania, vitu ambavyo wakati meza ka nafanya bila kujua lakini vitu ambavyo wakati mwingi huwa anavitumia ni ile mila na desturi za Kitanzania na ile jinsi watu tunavyoishi katika maisha yetu. Kwa hiyo tu tuna ethics zetu, tuna tu sheria zetu, tuna tu taratibu zetu za kimaisha ndio ambayo wakati mwingine, bila kujua, wakati mwingine inakuwa inaniongoza katika kufanya hii kazi yangu. Mwanzo umezungumza pengine si sawa kwa wale wauaji kwenda kwenye gazeti hilo ama jarida hilo na kuua watu ambao wamekuwa wakifanya shughuli zao za kujieleza. Kuna wachambuzi au mambo ambao wanaona kwamba hili swala linatokana na namna ambavyo uhuru wa namna mbili umegongana, uhuru wa kujieleza na vilevile vile uhuru wa kuweza kutoa maoni. Sijui unadhani kwamba wale wachoraji pengine walikiuka au walivuka mipaka zaidi na kupelekea kutokea suala hili? Kuna kitu kimoja kizuri sana umekisema, huo uhuru wa pande mbili kugongana. Mimi naungana mkono kabisa na wewe, na ndio maana narejea tena katika msimamo wangu kwamba ni ngumu sana mimi kuwasemea. Niko nasema kwenye mitandao kwamba wambakunajabu, kuangalia hiyo hiyo freedom expression kwa mfano wa Ufaransa, wao wanaitazamaje? Kwa kweli ni tofauti sana, si Tanzania. Tunazidi kusonga mbele ndani ya VOA Express moja kwa moja, tunakwenda kwenye ushauri. Mimi naitwa sha Mjanja na leo ningependa ni kutoa ushauri kwa makonda wa daladala au mzunguko, kama ambavyo tunazinajulikana hapa Mbeya. Makonda wengi wa daladala wa vyombo vya usafiri wako rafu sana, wachafu. Unakuta mtu amevaa manguo mengi, ndani nje kavaa na ile jezi ya ukonda kavaa yebo yebo au amevaa raba ambazo ni chafu, nywele chafu, na kutakonda anatoa harufu. Si wote lakini asilimia kubwa ndio muonekano mkubwa wa makonda. Wengine wanavuta masigara, akikusogelea kuchukua nauli ananuka. Kwa hiyo ni kwa nashauri wabadilike, wawe wasafi. Nafikiri kazi ya ukonda ni kazi rasmi tu kama ambavyo zipo kazi nyingine. Labda kwa ajili ya mazoea, tunaona kama ni watu ambao kazi za mwisho. Hapana, ni kazi kama zilivyo kazi nyingine yeye ni sawa na mtu anayefanya kazi benki, ni sawa na dereva wa bajaji au dereva wa taksi. kwa wengi wa, naomba nashauri makonda wabadilike, wapende kazi yao, wavae vizuri, wachane nywele zao, wae wasafi, na kama unataka kuvuta sigara basi subiria muda ambapo gari imesimama, kavute sigara yako moja mbili, pembeni, rudi kwenye kazi yako. Waheshimu abiria, usiwape lugha chafu, ili kuondoa zile kero za usafiri, sababu sasa hivi kupanda daladala ni tabu tabu. Mbali na shida ya foleni au na nini, tabu nyingine ni ya makonda konda mchafu, yuko rafu, anatukana tu. Kunapenda kuwashauri makonda watu wabadilike na kuboresha huduma za usafiri hapa nchini. Harrison Kamau, na kinachovuma katika mitandao na katika mambo ya vumao mitandaoni, mgomo wa walimu nchini Kenya umeingia juma la pili, huku matumaini ya kupatikana suluhisho kati ya washikadau yakizidi kudidimia walimu kwa upande wao wamesema kwamba kamwe hawatarudi darasani iwapo maslahi yao hayatashughulikiwa, huku wizara ya elimu ikihimiza kwamba shule zitaendelea licha ya walimu kutokuwa shuleni. Tume inayoshughulikia mishahara na marupurupu nayo imeonya kwamba iwapo mishahara ya walimu itaongezwa kama wanavyotaka basi matumizi ya pesa za umma yataongezeka kwa zaidi ya kiwango cha shilingi bilioni 255, na, na hiyo serikali kusema haina fedha za kuwalipa. Basi swala hili limeibua maoni tofauti kwenye mitandao ya kijamii. The Bull J anasema kwamba ni wakati wa serikali kulitatua suala hili mara moja, ili, ili kuwaepusha wanafunzi wasio na hatia kutokana na kutopewa na kutopata masomo kila wakati mgomo unapofanyika. Edwin Munyosi anauliza mbona tume ya uajiri nchini isiweke mikakati ya malipo kama ilivyokuwa awali, kwamba mtu angeeleweshwa kwa kina matarajio ya malipo kabla ya kuchukua kazi ya serikali vyama vya kutetea haki za wafanyikazi na muhimu vikapewa nguvu zaidi ya kutetea haki zingine na wala tu sio haki za mishahara pekee. Na baada ya tuzo za kila mwaka hapa Marekani mashuhuri kama Golden Globes kufanyika siku ya Jumapili kuwatangaza washindi bora zaidi waliohusika kucheza filamu na pia kutaja filamu zilizokuwa bora zaidi, wengi wametoa maoni yao kwenye mitandao ya kijamii. Spencer Williams anasema kwamba tuzo hizi zimekuwa bure kabisa. Mbona filamu kama Walking Dead haikupata tuzo licha ya kuwa na watazamaji wengi zaidi? Margaret Whiteman anasema kwamba sherehe ilikuwa nzuri lakini waandalizi wanahitajika kuwapa washindi muda wa kutosha kuongea na mashabiki wao kuliko kuwakatiza kama ilivyodhihirika. Joseph Wade anasema kwamba filamu Boyhood haikuonesha maisha kamili ya mvulana wa Kimarekani na kwa hivyo haistahili kushinda chochote ni baadhi ya mambo tu yanavyovuma mitandaoni na msikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, Meri Mgawe anakusomea mukhtasari wa habari. Mahakama mmoja rufa ya rufaa ya Misri imeeleza kwamba rais aliondolewa madarakani Hosni Mubarak pamoja na wanawe wa kiume wawili watafunguliwa upya kesi dhidi yao ndio ubadhirifu wa mali ya umma ambayo iliwapatia hukumu wa ya miaka mingi hapo mwaka jana. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amewasifu maafisa wa polisi watatu wa nchi hiyo ambao waliuawa wiki iliyopita katika mashambulizi huko Paris, akisema kwamba walijitoa maisha yao ili wengine waweze kuishi kwa uhuru. Kamanda wa juu wa kundi la uasi la LRA amejisalimisha kwa vikosi vya usalama vya Marekani wiki iliyopita. Tunakushukuru basi msikilizaji, kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya, ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdul Shakur Abud, mwelekezi ni Duan Collins, fundi mitambo Suleiman Tarawale, mimi ni Idi Ligongo nami ni Mary Mgawe kutoka Washington DC, tunakuambia kwa heri.