Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni, Jumatano Januari 14, mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo tunakuarifu kuwa katika mada yetu ya mapishi mapishi tunatupia jicho mgawao wa vyakula vya Kihindi huko Kenya. Kazi zipo nyingi, kuna mashirika mengi sana sasa hivi ambayo yana kazi ndogo ndogo, unaweza ukatafuta kibarua chochote au kutembea kwa marafiki zako na kuulizia, na utapata kibarua kuliko kukaa kijiweni ni mpishi mkuu wa mgahawa wa Kihindi huko Kenya akitueleza juu ya maamkuli hii. Ni VOA Express, mimi ni Harrison Kamau. Basi msikilizaji, hicho kilikuwa ni kidokezo chetu kuhusu kama huna kazi na sasa basi, tusikilize e, kama katika mgahawa huko Kenya wanasemaje. Naam msikilizaji, basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika VOA Express hivi leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Ubalozi wa Marekani nchini Uganda umeeleza kwamba kiongozi mkuu wa wapiganaji wa Lord's Resistance Army yuko mikononi mwa vikosi vya Uganda ambavyo ni sehemu ya kikosi cha Afrika chenye jukumu la kuwasaka wapiganaji wa LRA. Ubalozi huo umesema kwamba wanajeshi maalum wa Marekani wamemkabidhi Dominic Ongwen wanajeshi wa Uganda huko jamhuri ya Afrika ya Kati hii leo mahala alijisimamisha mwenyewe ambapo alijisimamisha mwenyewe tarehe 6 mwezi huu. Msemaji wa jeshi la Uganda alisema jana kwamba Ongwen atakabidhiwa mahakama ya kitaifa ya Hague, ya ICC ambayo tayari imemfungulia mashtaka ya uhalifu wa vita na pia uh, dhidi na uhalifu dhidi ya binadamu. Washauri wa Marekani wamekuwa wakifanya kazi pamoja na kikosi maalum cha Umoja wa Afrika huko kanda ya Afrika ya Kati kuwasaka wapiganaji wa LRA wa tawi la kundi la Al-Qaeda huko Yemen imedai rasmi ilihusika kwenye shambulizi la ofisi la jarida la vichekesho la Charlie Hebdo mjini Paris Ijumaa iliyopita ikieleza kwamba ilikuwa ni kulipiza kisasi kwa ajili ya kudharuriwa Mtume Muhammad. Charlie Hebdo mara kwa mara kuchapisha mamlaka makala yanayopinga dini na mara kadhaa kuchapisha katuni ya Mtume Muhammad, hatua inawakera inawa Waislamu wanaochukulia kukashifu dini hii. leo jarida hilo limechapisha toleo la kwanza tangu shambulizi hilo shambulizo kutokea ikikomesha Mtume muhammad. Akilia akilieleza kwamba kila kitu kimesamehewa. Toleo hilo limeuzwa kwa haraka sana Ufaransa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif amesema mkutano wake wa leo na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry unaonyesha kwamba Iran na mataifa mengine yenye nguvu duniani yako tayari kuharakisha ya majadiliano yao kuhusu mpango wa nyuklia ya Iran. muda mfupi kabla ya mkutano kuanza hii leo huko Geneva Zarif alieleza mazungumzo yake na Kerry kuwa muhimu na kwamba masuala yote ni rahisi iwapo yatatatuliwa. Kerry hata hivyo hakusema lolote kabla ya mkutano. Awali juma hili alisema kwamba mazungumzo yake na bwana Zarif yatatoa fursa kwa wanadiplomasia kutathmini msimamo wa pande zote mbili. Mazungumzo kwenye ngazi za chini yanatarajiwa kuanza siku ya Alhamisi. Kiongozi wa kanisa la Roman Katoliki Papa Francis ameendelea kuhimiza ujumbe wa umoja kwa Sri Lanka kwenye misa ambayo ilihudhuriwa na maelfu ya watu katika mji mkuu wa nchi hiyo. Umati mkubwa ulimiminika kwenye, kwenye barabara karibu na ufuo wa bahari mjini Colombo siku ya jana kumshangilia Baba Mtakatifu akiwa amebebwa na gari lake maalum. Wakati wa misa hiyo alimta, alimtawaza mchungaji Joseph Vaz akisema kuwa ni mtakatifu huyo wa kwanza wa Sri lanka naashiria umuhimu wa kuwa na amani inayopita migawanyiko ya kidini. Vaz alikuwa mishonari wa karne ya kumi na saba anayekumbukwa kwa, kwa kuifufua imani ya kikatoliki wakati waumini walikuwa wakiteswa na Wareno wenye imani tofauti. Kesho Alhamisi, Papa Francis atakwenda Ufilipino kwa ziara ya juma nzima ya eneo hilo. Wabunge wanaounga mkono demokrasia mjini Hong Kong Wameinua miavuli ya rangi ya manjano na kuondoka kwenye mkutano wa kila mwaka wa kueleza sera kutoka kwa mkuu wa mji mapema leo Jumatano. Wabunge wanataka Hong Kong kuruhusu yeyote anayetaka kugombea kiti kufanya hivyo mwaka wa 2017 badala ya kukaguliwa kwanza na kamati maalum, jambo ambalo wapinzani wanasema linaegemea upande wa serikali ya Beijing. Suara la kuwakagua gombea limeibua utata tangu mwaka jana na kusababisha maandamano ya wiki kadhaa mjini Hong Kong, eneo ambalo linatawaliwa kwa kiasi na China. Baada ya maandamano ya leo, mkuu wa mji Lung Chung aliendelea na hotuba yake kwa muda mfupi. Waziri wa ulinzi wa Singapore amesema kwamba meli ya kijeshi ya nchi hiyo imepata eneo la mafuta eneo la mabaki ya ndege ya Air Asia iliyoanguka kwenye bahari ya Java mwezi uliopita. Waziri n, n amesema kwamba ukurasa wake wa tovuti, katika ukurasa wake wa tovuti leo kwamba chombo kisicho na dereva kinachotumika katika kutafuta mabaki ya ndege hiyo huku kilipiga picha zilizoonyesha mabaki na mabawa na pia maandishi kwenye teni, ma, kwenye, kwenye ndege hiyo. Amesema maafisa wa Indonesia wamejulishwa ili kuanza kazi ya kuondoa mabaki hayo. Wapiga binzi wa Indonesia walivipata vyombo vya kurekodi vinavyojulikana kama black box mapema wiki hii. Ndege hiyo aina ya Airbus ilianguka Disemba 28 ikiwa karibu nusu ya safari ya saa mbili kutoka mji wa Surabaya kule Indonesia ikielekea Singapore. Ilikuwa imebeba abiria 162 na, na kufikia sasa ni miili tu 48 pekee ambayo imepatikana. Japan imetangaza bajeti kubwa ya wizara, wizara yake ya ulinzi kuliko zote wakati ikijaribu kujibu ongezeko la ushawishi wa kijeshi wa China katika eneo hilo hasa katika Bahari ya East China. Baraza la mawaziri za la mawaziri mkuu, um, Shinzo Abe lilitangaza leo Jumatano kwamba limepitisha bajeti ya dola bilioni 42 katika mwaka wa tatu mfululizo huku fedha zikilenga kutumiwa katika ndege za uchunguzi zisizo na rubani yani drones, ndege za kijeshi F35 na magari maalum ya mashambulizi ya kijeshi. Bajeti hiyo lazima ipitishwe na wabunge wa Japan, lakini bwana Abe ana uungaji mkono mkubwa katika mabaraza yote ya bunge. Bwana Abe anapendelea kutumia fedha nyingi kwenye wizara ya ulinzi Be msikilizaji ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na sasa tuelekee huko Kenya ambapo zaidi ya wa wafanyakazi 7000 wa viwanda vya kushona nguo katika mji wa Mombasa nchini humo wamekuwa katika mgomo kulalamikia mazingira duni ya kufanyia kazi, huku wanawake walio wengi katika kazi hiyo wakisema kuna unyanyasaji wa kingono. Leo hii mahakama ya kiviwanda mjini Mombasa imeagiza wasimamizi wa viwanda hivyo maarufu EPZ kuwarejesha kazini zaidi ya wa wafanyakazi 100 waliosimamishwa kazini na kusababisha mgomo huo. Mwandishi wetu Josephat Kioko ana ripoti kutoka Mombasa. Wamama wanafanya kazi mwinda na kutongoza, nataka kulala na wewe na ukikataa kazi imeisha. Ni hisia kali za mwanamke huyu ambaye anawakilisha maelfu ya wanawake wanaohusika na kazi ya kushona nguo katika viwanda maarufu EPZ ambavyo vinahusika kushona na kusafirisha nguo katika mataifa mengine na pia kuuza humu nchini yeye ni miongoni mwa wafanyikazi walioanza kulalamika kwa muda mrefu na baadaye kufanya maandamano. Wafanyikazi zaidi ya elfu tano kutoka viwanda mbalimbali hapo Mombasa walishiriki maandamano hayo wakilalamikia kudhalilishwa kazini na kunyimwa haki kama vile kandarasi, siku za kupumzika, malipo duni na hata kunyimwa fursa ya kujiunga na miungano ya kuwatetea. Nimezungumza na mmoja wa wasimamizi wa wafanyikazi katika viwanda hivyo. Jina yangu ni Robinson Gure, department ni kwa upande wa finishing. Sasa yale matatizo yenye yako pale ndani ni matatizo mengi tu. Kwanza kabisa, kuna matatizo yenye yanatukumba sana contract. Ukishakosea ukisha kidogo, ama ukishamaliza ile miezi mitatu kama wanawake ama maboys, ukishafanya tu kidogo hizo miezi mitatu, unaambiwa tayari. Once una, inafikia unafikia kama una makosa, unaambiwa tayari wewe Unaachishwa ama maybe kama kuna mwanamke ni mjamzito mzito, e, tayari akishaonekana tu wako na mimba, basi ikifika tu hiyo contract wakati inaisha, basi e, tayari atakuwa yuko nje. Kwa hivyo sasa unafanya kazi lakini hauna hope ya, ya, ya kufanya ile kazi, maanake haujui kesho utakuwa pale ama vipi. Madai yaliyoshtua watu wengi ni unyanyasaji wa kimapenzi haswa kwa wanawake wanaofanya kazi hizo. Huyu hapa anaeleza kauli yake. Wanawake ni wengi, watu ni wengi pale, tumechanganya na wanawake na wanaume, wale wanafanya ile kazi ya mwindi pale ni PZ. Watu ni wengi, na wale watu wananyazwa ni wengi. Kila mtu analia, kila mtu nako na maone yake, pale ni ukweli. Ukitongozwa na supervisor ama PI ama mwindi, ukatae, umejua utakanyaga nje, hakuna kazi, sio uongo. Na hao waindi wenyewe wa, wa, wa wenye, wao wanakutongoza pia, wenyewe wanawivu, akisikia uko na huyu, utachotewa wewe, utatolewa nje. Sasa kama wanapigana mawa-wahindi wako hapo, Waafrika wako hapo. Sasa hii mambo yote, na umejua mwenye wanapigania ni bibi ya mtu, sio msichana. Sasa wale pia, hata kama wamekubali wakuwa na penzi na wale wa jamaa, ni ile kujitafutia riziki yake, amekuja kutafuta, uambiwe mimi sasa, ukatae enda nje. Inabidi kukuwa rafiki na wale wa jamaa, wale wakubwa pale wako ndani, sio penda kwao, nikujilazimisha kwa sababu wanataka kazi, wamekuja kutafuta riziki, na unaambiwa bila hiyo utoka nje. Serikali imesema inafuatilia malalamiko hayo, kama vile anivyoeleza hapa kamishna wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa, ambaye amekiri kuna ofisadi. Kuna labor officers in this county, tunasikia wamewekwa kwa mfuko na matajiri wa hizi EPZ, wanaenda wanafungiwa pesa, hawasikirizi matatizo ya wafanyakazi. Labor officers in the county to move to those EPZ and sort out that mess. Ukipatia mfanyakazi ni mama akona family elfu moja kama house allowance, kuna nyumba ya elfu moja Kampuni za EPZ hapa Kenya huhusika na kushona na kusafirisha nguo katika mataifa mengine kama vile kupitia melini kutoka Mombasa. Ni nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Haya basi, msikilizaji, na kutoka huko Kenya, wabunge wa jumuiya wa jumuiya ya madola wamezitaka serikali za mataifa ya jumuiya ya madola hasa zile zinazoendelea kuzingatia maslahi ya wananchi walio wengi na kuheshimu matumizi bora ya rasilimali ya madini yanayopatikana kwenye nchi hizo. Wabunge hawa wamesema kwenye nchi nyingi zinazoendelea hasa zile za Kiafrika, rasilimali ya madini imegeuka kuwa laana badala ya kuwa neema kwa wananchi kutokana na uongozi mbaya. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anatupasha zaidi. Kuwepo kwa utajiri wa rasilimali nyingi ya madini, mafuta na utajiri mwingine wa asili kwenye mataifa yanayoendelea baada ya kuja yasaidia mataifa hayo kujikwamua kutoka dimbwi la umaskini. Wabunge kutoka mabunge ya nchi za Jumuiya ya Madola na wakilishi wa mabunge ya nchi nyingine ulimwenguni wamesema tatizo kubwa ni ukosefu wa utawala bora wenye uchungu na wananchi wa mataifa hayo. Wamesema badala ya madini hayo kuwa chanzo cha heri na maisha bora kwa wananchi wa kawaida, madini hayo yamekuwa chanzo cha mizozo na vita visivyoisha, na hii ikawa sababu ya wao kama wabunge kupaza sauti yao na kuziomba serikali kulizingatia hilo la utawala bora ambalo lakini unapiga urajirushwa kwa uhakika. Huyu ni bwana Zeno Mutimura mwenyekiti wa shirikisho la mabunge ya nchi za jumuiya ya madola tawi la Rwanda. This meeting is supposed to exchange information. Hapa tunanuia kubadilishana mawazo kuhusu ni jinsi gani mataifa yetu yawe na uongozi bora zaidi unaowajali wananchi na kuweka sera bora ya kuhakikisha rasilimali zitokanazo na maliasili ya taifa zinawafaidi wananchi wa chini. Hilo ni moja. Pili, tunataka viongozi wetu wa serikali kutoa kipaumbele kwa masuala ya mapambano dhidi ya uraji rushwa, na hilo ndilo tunalitegemea kwenye kikao hiki. Pamoja na hayo lakini, serikali zimelaumiwa na watunga sheria hawa kwamba zimekuwa zikishindwa pia kutekeleza sheria nzuri ambazo zinakuwa zimetungwa kwa maslahi ya wananchi wote. Innocent Oura ni mmoja kutoka Uganda na hilo uh, sio tatizo kubwa ambalo nategemea kikao hiki kitalipatia ufumbuzi. Bunge hutunga sheria, lakini sheria hiyo inapaswa kutekelezwa na muhimili mwingine wa dola ambao ni serikali inayopaswa kutekeleza ile ina sheria. Lakini tatizo kubwa, unakuta serikali haifanyi hivyo, na wakati mwingine inakuwa ya kwanza kuvunja sheria hiyo. Sisi kama wabunge wakati mwingine tunafuatilia kwa sababu sisi ni wawakilishi wa raia, ili tujue kulikoni. Uganda, nchi inayotoka bwana Innocent, ya imeshagundua mafuta na hatua zinaendelea kuhakikisha mafuta hayo yanachimbwa. nimemuuliza nini nchi hiyo na wao kama wabunge wanafanya ili mafuta hayo yawe neema badala ya, ya kuwa laana kwa wakazi wa Uganda to support the sector of economy like tourism mm -hmm. Sekta ya mafuta nchini Uganda inachukuliwa kama chombo cha kusaidia sekta nyingine za maendeleo ya uchumi. Tumechukua mfano wa nchi kama falme za Kiarabu. Ukitazama nchi ile haina kitu kingine zaidi ya mafuta, lakini wao wameyatumia mafuta hayo kuweza kuendeleza sekta ya utalii na kutangaza nchi yao kama sehemu ya utalii wa hali ya juu ulimwenguni. Hii ni tofauti kwa nchi kama Nigeria na Angola ambao wanatazama tu mafuta na kusahau sekta nyingine na matokeo yake kujikuta kwenye matatizo, lakini mafuta yanapaswa kutumiwa kuendeleza sekta nyingine Uy. Kwa muda wa siku tatu, wabunge hao wanatathimini nafasi yao kuweza kuhakikisha hali ya maisha ya wananchi wa nchi zinazoendelea inabadilika kwa kutumia utajiri wa mali asili walio nayo badala ya utajiri huo kuishia mikononi mwa walio wachache. Silvanus Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Aha. Basi msikilizaji, ukiwa unasikia mdundo huo, ni wakati wa kujipumzisha na kibao safi kabisa. Ni mwanamuziki wako Nei wa Mitego anakuja na kibao hicho kinachosema Akadumba. Kweli kabisa, Nei wa Mitego anasema akadumba, ijapokuwa aka kabisa, kabisa, kabisa sielewi, lakini ati unatikiza unatikiza, kino ni kusema tu ni mkatiko, basi akadumba <laughs> ni Nei wa Mitego kwenye VOA Express. Na msikilizaji, basi tutupie jicho kwenye mada ya kama huna kazi, tusikie mwandishi wetu Rahab Fred ametukusanyia nini. Kwa jina anaitwa Hasani Arindukini, kama kijana huna kazi Haipaswi kabisa kukaa nyumbani au kijiweni. Kazi zipo nyingi. Kuna mashirika mengi sana sasa hivi ambayo yana kazi ndogo ndogo, unaweza ukatafuta kibarua chochote au kutembea kwa marafiki zako na kuulizia, na utapata kibarua kuliko kukaa kijiweni, kushinda kucheza purutebo, kamari na nini. Hivyo vitu ni vitu ambavyo havifai, mwisho wa siku wanaishia kwenye wizi. Kwa hiyo ushauri wangu ni kwamba kama kijana huna kazi, jaribu kuzunguka, kama sisi tulivyofanya tulikosa kazi tukaamua kujitafutia wenyewe mpaka tukaja kupata vikazi vyetu ambavyo tunatengeneza wakina mama katika saluni yetu ambayo iko Mbezi Bichi. Taifa linasema vijana ni viongozi wa baadaye, kwa hiyo wajitume, ndio tutapata maendeleo ya nchi. kajimea j ya mkindi kama una kazi mimi natoa ushauri kwa wale ambao mnakaa nyumbani tu bila kazi, bila kujishughulisha tu. Mimi nawashauri tu mkikuwa mnatafuta kazi tu kama zile za nyumbani, vigengeni, sawa so, uh, nakuakoa kuliko kukaa nyumbani tu bila kazi. Naam, kama huna kazi, ushauri uliopewa ndio huo. Mimi ni Rahabu Freddy, VOA Express. <laughs> Na je, kuhusu mada ya kero zangu, Lucy Patrick ametuandalia nini? Kwa jina anaita Mary. Ni hapa nilipo jamani, nina kero. Kero yenyewe ni wale wanafunzi wa chuo ambao wanaacha muda wa masomo, wanatoka zao kwenda huko, sijui kufanya nini. Unakuta mtu mwingine amefika asubuhi, anayaacha madaftari darasani ili ajulikane yupo, anaenda zake kwenye mishe. Pale mwalimu anapofika darasani, anakuta watu wamebaki wawili, anakata tamaa ya kufundisha. Tunarudishana nyuma jamani, kila mtu hapa ametoka kwao, wengine hapa tunalipiwa ada na wazazi wetu kwa shida. Sasa wewe mtu mwingine unakuja kuwarudisha watu watu kumi nyuma kimaendeleo, washindwe kufaulu kwa ajili yako. Mwingine haya ana tatizo labda anaumwa, hataki hata kuomba ruhusa, anaondoka kipindi kinaisha hata bila kusoma. Mi nakeleka jamani, wengine tumekuja kusoma, hatujaja kucheza. Yaani, hiyo ni kero ambayo inanisumbua. Tujirekebishe, watu wengine hawajaja kusoma hapa, amekuja kuharibu maisha ya watu. Sasa wewe kama unajiona umekuja kuharibu maisha ya watu, mimi ukajiharibie wewe, wengine hatutaki. Tunatoa hela kwa shida, kila mtu hapa ana maisha yake, ametoka kwao. Kwa hiyo wewe kama unaona umekuja kufanya mishe zako, tunakuomba soma kwanza. Huo muda mwingine wa kwenda kufanya mishe zako tafuta, kwani kuna mtu hapa anasimamiwa? Mwanachuo ni mtu mzima, unajielewa, ila usituletea sala wenzako humu, tunataka kusoma. Kwa kweli nakereka, tujirekebishe jamani, wanachuo We mtu mwanachuo, mimi mtu mzima, mimi nimekuwa, hamna mtu wa kunifuatilia sasa. Watamfundishaje mtu mmoja eh? Hivyo vikundi mnavyounga kwamba leo niondoke ke, leo tuondoke, leo tusiwepo, sio tabia nzuri. Afu na tabia ya kutoroka inakela. Unakuta mtu umetoroka, watu tumepewa zoezi kwa tufanye katika magrupu, watu mmeondoka, tunafanya unakuja, unaanza kusema eh, na mimi niandikeni jina. Nani afanye kazi ya kukujazia wewe? Jamani mimi hiyo kero na siipendi tena, siipendi mwache. Kama umekuja kusoma, soma moja kabisa, moja kwa moja, basi tunaruka na VOA Express hadi kule Mombasa, tunakutana naye mwandishi wetu Joseph Kioko na mapishi mapishi. Leo katika mapishi mapishi nimetembelea hoteli ya El Kashmi, barabara ya Moi Avenue. Ni hoteli ambayo ina vyakula vyenye kupendwa zaidi na jamii ya Wahindi. Leo mm -hmm, lunch time niko hapa kwa buffet, na sasa niko hapa, sasa, nika arisha, nika na mpishi mkuu hapa hapa, ndio sasa anatayarisha vyakula. Jina langu naitwa Joseph Mruwe hapa, yes. kuna chakula tofauti tofauti, tuna chakula ya Kiswahili, tuna chakula ya Kiindi na ya Kizungu pia yes. wanapendelea hata pia Waafrika pia wanapendelea hapo uh -huh. Utapata nyama, niari, alimu, tumechanganyika Waafrika na Wahindi lakini nyakati za usiku sana sana sanasana wakastoma wetu ni Wahindi, wanapenda sana. Kuna barbecue chini, kuna niari, kuna kila kitu hapa ikapa. Niko na mwenzangu na mwenzangu, huyu ni mpishi wa barbecue. Huyu ndiye anahusika na hivi vya kuchoma choma ile jioni, alafu kuna na mwenzangu huyu hapa, huyu anashughulika na upande wa tanduri nani wasana customer wetu wanafurika kwa sababu wanapenda kuku ya kuchoma kuna mshikaki kuna kebab. unaona halafu mm. kuna ni, ni chakula yaani kiko na testi mzuri sana yes. ndio maana wanafurika hapo na kila siku tunatengeneza fresh hatupatene chakula ya kulala ndugu hapa nakoroga nyama mimi si jamii ya Wahindi lakini nimejua hiyo chakula yakiindi mm -hmm. Anaweza kuja na family, anaweza ku nino kutupatia order pia. Kama anataka catering, anaweza pata ati anawezapataugu bila shaka. Na wewe pia unakula hapa hapani? yeah, wanakula hapa, chakula cha hapa kitamu sana, akipendelea mm -hmm. sana, kiko mm -hmm. fresh, kizuri kitamu, anao pia ile service, wanapeana service nzuri sana mtu mm -hmm. akichagua kuja hapa kwa sababu za Kihindi, kuna zile vyakula za Kihindi, kuna ile African dishes, za Kizungu pia zote zinapatikana hapa, na ni vyakula vizuri vyote hapa. Wamevutiwa, tunauza chakula, kinaisha chote kabisa, wanasema ni kitamu. Sasa wanavutiwa. Vyakula vyao vinaitwa nini na nini? Kuna tika hivi vyakula za masala, masala hizi, kuna chana dal Zote wanazipenda. Kuna nihari, kuna bifalim, kuna korma zote, na nihari zote ziko na mapishi. Mpishi, basi umesikia utamu wa vyakula variety ambavyo vinapendwa na jamii ya wa Hindi hapa Mombasa, barabara ya Moi Avenue. Katika yavumao mitandaoni, tuungane naye Idli Gongo kutoka chumba chetu cha habari. Katika yavumayo mitandaoni leo hii, tunaanzia nchini Kenya ambapo jambo linalovuma sasa ni kuhusiana na taarifa ya polisi kwamba maiti iliyokutwa inaelea katika mto Yala, kaunti ya Nandi si ya shahidi muhimu wa kesi katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, Meshack Yebei. Swali kubwa linabaki kuwa je, Meshack Yebei yu wapi? Familia yake ikidai mara ya mwisho kuwasiliana naye ni pale walipopata ujumbe wa simu, yani SMS, kutoka kwake Yebei ukisema yupo na watu kutoka ofisi ya mwendesha mashtaka wa ICC. Hili swala limesababisha watu wengi kulizungumzia katika mitandao, iwe Instagram, Facebook, Twitter, mitandao blogs na kadhalika. Peter Otieno wanasema kama maiti si ya kwake, huyu jamaa yupo wapi? Polisi inapaswa kutupatia jibu la hili swala, kwa sababu ni jambo muhimu sana kulifahamu katika jamii ya Wakenya. Esther Waweru yeye anasema inasikitisha kuona watu wanapotea katika mazingira ya kutatanisha, na hali hii serikali haipaswi kuiangalia. Hamili Gharibu wa Mombasa anasema mauaji yasiyoeleweka yamezidi sana nchini Kenya. Jambo lingine hivi sasa linalovuma katika mitandao hasa katika anga za burudani ni picha inayomwonyesha msanii anayekwenda kwa kasi barani Afrika, Nasib Abdul maarufu kama Diamond, ikieleza kwamba anatarajia kupata mtoto na mpenzi wake mwanadada mrembo kutoka nchini Uganda Zari, ambaye mpaka sasa ana watoto kadhaa kutoka katika uhusiano wake wa zamani kwa mujibu wa mtandao wa Bongo Movies, Diamond aliposti picha ya kichanga kikiwa tumboni, yani picha ya sonogram akiwa pia na mpenzi wake na kuandika maneno haya kwa lugha ya umombo, I cannot wait to have you on my hands, akimaanisha siwezi kusubiri kukuweka mikononi mwangu, hashtag shibu junior. Maoni yaliyekuwa lukuki katika suala hili, Priscilla Malia yeye alianza kwa kusema du huyo mama wa watoto watatu naye kazidi anazaa kila na mwanaume jiandaye kulea baba wa kambo, na bado utazaa na mwingine siku mkiachana. Devota Edson Mwakaji yeye anasema safi, napenda uwe na mtoto japo nilitamani atoke kwa wema. Anyways, kama mmepangiwa, hata ukizalisha wanawake kumi bado ndoa itarudi kwa wema. Aisha Mrisho mwerevu yeye anasema da, kweli hizi mbwembwe, kwani hata kwa peni ilikuwa hivi hivyo? Mwisho wa siku, mara o bahati mbaya imetokea, mara sijui nini ile. Sasa yetu macho, tunachotaka tuone huyo mtoto, siyo mimba. Hapo ndiyo tutasema kweli, we kidume. Haya, Harrison na Mary, ndio mambo yanayoendelea katika eh, mitandao. Basi tutajitahidi kumtafuta Diamond mwenyewe ili atueleze ukweli wa taarifa hizi. Asante sana basi, na sasa tusikilize muktasari wa habari. Ubalozi wa Marekani nchini Uganda umeeleza kwamba kiongozi mkuu wa wapiganaji wa Lord's Resistance Army yuko mikononi mwa vikosi vya Uganda ambavyo ni sehemu ya kikosi cha Afrika chenye jukumu la kuwasaka wapiganaji wa LRA. Tawi la kundi la Al Qaida huko Yemeni limedai kuhusika kwenye shambulizi la ofisi ya jarida la vichekesho la Charlie Hebdo mjini Paris Jumaa iliyopita. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran Javad Zarif amesema mkutano wake wa leo na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry unaonyesha kwamba Iran na mataifa mengine yenye nguvu duniani yako tayari kuharakisha majadiliano yao kuhusu mpango wa nyuklia ya Iran. Kiongozi wa kanisa Katoliki, Papa Francis ameendelea kuhimiza ujumbe wa umoja wa Sri Lanka kwenye misa ambayo imehudhuriwa na maelfu ya watu katika mji mkuu wa nchi hiyo. Na mpaka hapo basi, msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na tunaamini utakuwa nasi alasiri ya kesho. Sikose kuendelea kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud hapa studio niko naye. Mwendeshaji ni Dwayne Collins na fundi mitano ni Rashad. Mimi naitwa Mary Mgawe na kutakia mchana mwema. <mulia>