The of the Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi, Januari 14 mwaka 2015. Karibu Katika matangazo yetu leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu chama cha, cha, cha, cha upinzani cha UDPS nchini DRC chalalamikia mswada wa kubadili sheria ya uchaguzi nchini humo. Chama hicho kinasemaje? Sisi tunasema kama vitu vile hatuhitaji navyo hapa sasa. Tunayo ya uchaguzi, tunaitika hayo, tuendelee na hiyo sheria, asibadilishe kitu sababu yeye anatafuta kuanza sasa kutafuta idadi ya wakongomani. Na katika habari nyingine, makundi ya kutetea haki nchini Malawi yaipa serikali siku mia moja kujibu malalamiko yao. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Wabunge wa Ufaransa wamekubaliana kuongeza ushiriki wa nchi katika mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Iraq. Wiki moja baada ya watu watatu ambao waliodaiwa kuhusika na makundi yenye msimamo mkali kuwa watu 17 mjini Paris. Akizungumza bungeni kabla ya upigaji kura wa jana, Waziri Mkuu wa Ufaransa Manuel Valls alisema Ufaransa ipo katika vita dhidi ya wenye msimamo mkali siyo dini. Wakati huo, mkuu wa idara ya polisi Ulaya Europol, jana alitangaza hadi raia elfu tano wa Ulaya wamejiunga katika mapigano nchini Syria na kuzusha wasiwasi kuhusu mamluki wanaporudi nchini kwao na kufanya mashambulizi ya kigaidi. Ufaransa ni moja mataifa kadhaa ya Ulaya na Mashariki ya Kati ambayo yameungana na ushirika unaoongozwa na Marekani dhidi ya kundi la Islamic State ambalo lilishikilia maeneo mengi ya Siria na Iraq katika mwaka uliopita. Mkuu wa idara ya kuzuia na kudhibiti magonjwa nchini Marekani anasema bado ana imani kubwa mlipuko wa Ebola ambao ulikumba eneo la Afrika Magharibi unaweza kusitishwa. Akizungumza kwenye mkutano na maafisa wa afya ya umma na wabunge hapo jana mjini Washington, Dr Tom Frieden Alisema dunia itafikia kiwango cha sifuri cha mlipuko huo kama tunaendelea na njia tunazofanya na hakuna chochote kisichotarajiwa kikatokea. Alisema hatari moja kubwa ambayo maafisa wa afya wanakabiliana nayo ni kwamba ugonjwa huo huenda ukawa na maambukizo, ikimaanisha utaendelea kusambaa kwa kiwango kidogo. Alisema kwamba sio matokeo yanayokubalika, kwa sababu inamaanisha utaweza kuzuka tena mlipuko wa Ebola umeua zaidi ya watu elfu nane kati ya zaidi ya watu ishirini elfu walioambukizwa, wengi wao katika nchi za Liberia, Guinea na sierra Leone. Uganda inasema kamanda wa juu wa Lord's Resistance Army aliyekamatwa wiki iliyopita atakabidhiwa kwa mahakama kimataifa ya uhalifu. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa jeshi la Uganda Pedi Ankunda amesema katika ujumbe wake kwenye mtandao wa Twitter jana kwamba Dominic Ongwen atashtakiwa kwenye mahakama ya ICC huko The Hague. Amesema Ongwen atakabidhiwa The Hague na maafisa wa jamhuri ya Afrika ya Kati, ambako Ongwen alijisalimisha mwenyewe hapo Januari sita. Msemaji wa jeshi la Marekani amesema jana kwamba Ongwen yuko chini ya ulinzi wa washauri wa Marekani wanaowasaidia jeshi la kieneo kupambana na jeshi la LRA huko Afrika ya Kati. Msemaji huyo amesema inaaminika mwanamme huyo ni Ongwen na awali alijisalimisha kwa kundi la tatu ambalo lilidai kuwa ni sehemu ya kundi la waasi la Seleka. Amesema ameona taarifa ya Uganda lakini amesema ni mapema mno kuelezea hatua ifuatayo kuhusiana na Ongwen. LRA inashutumiwa kwa mauaji na, na utekaji nyara maelfu ya watu katika muda wa miongo mitatu iliyopita, kwanza katika upinzani dhidi ya serikali ya Uganda na baadaye kuwa na wapiganaji wanaohamahama nchini Kongo, Sudan Kusini na CAR. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. White House inasema Rais Barack Obama anataka kufanya kazi na bunge kwenye hatua ambazo itamuidhinisha yeye kutumia nguvu dhidi ya kundi la Islamic State. Marekani inaongoza ushirika wa kimataifa unaofanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo nchini Iraq na Syria. Bwana Obama anasema hakutakuwa na wanajeshi wa ardhini nchini Iraq, ikimaanisha kwamba wanajeshi wa Marekani wanaosaidia kutoa mafunzo kwa Wairaq katika mapambano ya ugaidi hawatahusika katika mapambano. Taarifa ya White House haikutoa maelezo ya kina juu ya uwezekano wa matumizi ya nguvu dhidi ya kundi la Islamic State. Rais alifanya mkutano huko White House hapo jana na viongozi wa bunge na baraza la seneti kutoka vyama vyote. Walizungumzia kuhusu kile White House inachokiita masuala mbalimbali mbali ambayo vyama vyote vinaweza kufanya kazi pamoja. Yanajumuisha usalama wa nchi na mtandao pamoja na uchumi. Rais wa Marekani Barack Obama anatoa mwito kwa sheria mpya ya usalama wa mitandao kuhamasisha kushirikiana taarifa nyingi kati ya serikali na makampuni binafsi. Akizungumza jana kwenye idara ya serikali inayohusika na masuala ya mawasiliano na usalama wa mtandao, Rais Obama alisema hivi sasa ni vigumu mno wakati mwingine kwa pande zote kubadilishana taarifa kwa sababu ya masuala ya sheria na uwajibikaji na makampuni yana wasiwasi kuhusu kutoa taarifa zake za siri. Bwana Obama alisema alizungumzia suala hilo jana na viongozi wa bunge jipya linalodhibitiwa na Republican akiwemo Spika wa bunge John Boehner na kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate Mitch McConnell na kwamba wote walikubali hili ni tishio ambalo linatakiwa kuzungumziwa. Marekani imemwongeza rasmi kwenye orodha yake ya ugaidi kiongozi wa kundi la Taliban nchini Pakistan ambalo lilidai kuhusika na shambulizi la mwezi uliopita kwenye shule moja nchini Pakistan ambapo watoto mia moja thelathini na wanne na wafanyakazi kumi na sita waliuawa. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani jana ilimtaja Maulana Fazlula, pia anajulikana kama Mula Fazlula, ametajwa kuwa ni gaidi wa ulimwengu, Alama inayomaanisha kulenga magaidi na wale wanaotoa msaada kwa magaidi au vitendo vya kigaidi. Kutajwa huko kunafanya ni uhalifu kwa raia wa Marekani kujihusisha katika mawasiliano na Fazlullah. Pia inairuhusu serikali ya Marekani kuzuia aina yoyote ya mali zake au maslahi ambayo yapo Marekani, ikiwemo vitu vilivyo chini ya udhibiti wa raia wa Marekani. Marekani ililiorodhesha kundi la Pakistan Taliban kundi la kigaidi katika mwaka elfu mbili na kumi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Rwanda ambapo Umoja wa Afrika umetangaza kwamba taifa la Somalia linaendelea kupiga hatua ya amani na usalama, hali inayoleta matumaini ya mustakabali wa nchi hiyo. Hii imetangazwa na Mama Nsidiku, mwakilishi maalum wa umoja huo nchini Somalia na mkuu wa kikosi cha AMISOM nchini humo. Mjumbe huyo ameyasema hayo mjini Kigali, Rwanda, mwanzoni mwa kikao cha siku tano kinachokutanisha wananchi wa Somalia kutoka kila pembe ya dunia. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi. Miaka zaidi ya ishirini iliyopita Somalia ikiwa inagonga vichwa vya habari vya ulimwengu, nchi hii ina matumaini ya kurejea kwenye hali ya kawaida na kuanzisha ukurasa wa maendeleo kama ilivyo mataifa mengine ulimwenguni. Sasa raia wa Somalia waishio kwenye nchi nyingine za ulimwengu wanaokutana Kigali wanasema kutokana na hali ya usalama inayozidi kurejea nchini Somalia, ni dhahiri wao pia wanahitaji mchango wao kwenye maendeleo ya nchi hiyo. Mwakilishi maalumu wa Umoja wa Afrika nchini Somalia, akiwa pia mkuu wa kikosi cha AMISOM Balozi Mama Sidiku, amesema Umoja wa Afrika umefanya kazi kubwa nchini Somalia na sasa nchi hiyo ni kama inazidi kufuka na hapa, kalipongeza jeshi la Umoja wa Afrika AMISOM. Leo asilimia 85 ya Somalia nzima ni huru kutoka mikononi mwa kundi la Al-Shababu na hii ni kwa sababu ya kazi nzito inayofanywa na majeshi ya Umoja wa Afrika kwa ushirikiano na jeshi la Somalia. Kutokana na mafanikio hayo, raia wa Somalia wanaoishi nje ya nchi wakaamua kutana Kigali ili kutathimini mchango wao kwenye maendeleo ya nchi yao. Mshauri wa rais wa Somalia Bwana Omar Ali amesema kwamba sababu ya wao kufanyia kikao chao nchini in Rwanda ni kutokana na nchi hiyo kujikwamua miaka 20 iliyopita baada ya kuanguka kwenye jinamizi la mauaji ya kimbari. Amesema ni lazima wajifunze ni kwa jinsi gani nchi hiyo iliweza kuimarisha usalama, maendeleo na hata kusaidia maliziano miongoni mwa wakazi wake. Raia wengi wanaishi nchi za Ulaya ambazo kimsingi zimeendelea na hivyo wana ujuzi. Rwanda, imekuwa ikifanya vema na maendeleo yaliyopo hapa yanachangiwa na raia wake waishio nje ya nchi, hivyo tunataka kujifunza kwa Rwanda badala ya sisi kuanzia chini kabisa. Lakini nikamuuliza ni hakikisho gani kwa usalama wao kama serikali wanalitoa ili kuwafanya raia hao kuweza kuingia na kuwekeza Somalia. Uh, those news are always there. Kwa sasa Al Shababu imesalia ni magaidi wa vyombo vya habari kuliko kuwa tishio la Somalia, wamesalia kwenye mitandao ya kijamii kama Twitter na Facebook na hakuna wanachokifanya pale Somalia. So Shabab now become more terror media rather than real terror. I mean they exist now in, in terms of tweet or, or Facebook. Kwa muda wa siku tano raia wa Somalia waishiwo katika nchi za kigeni wanazungumzia vyanzo vya matatizo yao, nini la kufanya na mstakabali mzima wa taifa lao. Wengi wao wamekuwa katika nchi za nje kwa miaka zaidi ya ishirini. Sasa wanasema wakati umefika kuwepo na mwisho wa matatizo yanayoendelea katika nchi yao ya Somalia. Sauti ya America Kigali. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kombora moja limepiga basi la abiria mashariki mwa Ukraine hapo jana na kuua raia wasiopungua wa kumi na mmoja karibu na mji wa Donetski unaodhibitiwa na wanaojitenga. Maafisa wanaounga mkono serikali wanasema basi hilo lilikuwa likisafiri karibu na kituo cha ukaguzi wa kijeshi wakati lilipopigwa na kombora kutoka katika eneo la kurusha makombora. Rais Petro Poroshenko alisema vifo hivyo vimeumiza mioyo haraka aliwalaumu waasi wanaoiunga mkono Russia. Msemaji wa wanaojitenga alikanusha kuhusika. Shambulizi la basi ni pigo jingine dhidi ya juhudi za kutekeleza sitisho la mapigano la mwezi Septemba kati ya serikali ya Ukraine na wanaojitenga wanaiunga mkono Russia. Wataalamu wa Benki ya Dunia wanatabiri ongezeko katika ukuaji wa uchumi ulimwenguni katika mwaka elfu mbili na kumi na tano, lakini wanasema sehemu kubwa ya uchumi bado ni tete. Ripoti ya jana kutoka benki inasema ukuaji wa uchumi duniani utafikia kiwango cha asilimia tatu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hiyo itakuwa nne ya kumi ya asilimia kuliko mwaka uliopita. Ukuaji unatarajiwa kuongezeka kidogo katika miaka kadhaa ijayo. Wachumi wanasema kushuka kwa bei za mafuta, viwango vidogo vya riba ulimwenguni na ukuaji thabiti wa Marekani vinasaidia kuharakisha kupanuka kwa uchumi kote duniani. Naendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Makundi ya haki nchini Malawi yameipa serikali takriban siku mia moja kujibu masuala yanayohusiana na malalamiko yaliyowasilishwa wa baada ya maandamano ya Jumanne maandamano ni miongoni mwa masuala mengine yanayolenga kuzilazimisha taasisi za ndani kurejesha takriban dola laki moja ambazo wamepewa na tume ya taifa ya ukimwi nchini Malawi NAC, kwa harakati zinazohusiana na HIV na ukimwi. Mwandishi wetu Lamek Masina anaripoti kutoka Blanta, ya Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mashirika matatu yaliyopokea fedha hizo ni Beautify Malawi Trust ambalo linamilikiwa na mke wa rais Gertrude Musarika, kundi la kitamaduni la Mulhako wal Alhomwe na taasisi ya taifa ya upelelezi. Makundi hayo yamekataa kurejesha fedha hizo yakisema hawakuilazimisha tume ya hawa taifa ya ukimwi kuwapa fedha. Lakini makundi ya kutetea haki yamesema si rahisi kwa tume ya taifa ya ukimwi kukataa maombi ya makundi hayo ya kupatiwa ufadhili kwa sababu mashirika hayo yana uhusiano wa karibu mno na uongozi wa chama tawala. Msemaji wa waandaaji wa maandamano hayo ya Jumanne, Timothy Mtambo amewaambia waandishi wa habari kwamba pamoja na kutakiwa kurejesha fedha hizo, waandamanaji pia wameelezea masuala mengine ambapo wanataka serikali kuyazungumzia. Mtambo anasema wanaitaka we have serikali kuandaa mjadala kwa ajili ya wao wote, akisema wao wanapenda majadiliano Siku zote amesema wamekuwa wakitaka kuihusisha serikali kusudi, wanataka hilo lifanyike. Pia amesema waziwazi kwamba wanataka kuona maendeleo ya kweli katika masuala yote ambayo yameelezewa katika malalamiko yao ndani ya siku mia moja. Mtambo amesema masuala hayo ni pamoja na mageuzi ya baadhi ya sheria za uchaguzi na kusitisha propaganda za chama tawala ambazo zinarushwa hewani na shirika la serikali la utangazaji. Pia wanaitaka serikali kuwafukuza kazi wanachama wa bodi ya Tume ya Taifa ya Ukimwi ndani ya kipindi cha wiki tatu kwa kushindwa kufanya kazi zao kwa ufanisi na kutoa fedha kiholela ambazo zilikuwa zimetengwa kwa ajili ya harakati za HIV na ukimwi. Mtambo amesema makundi ya kutetea haki yatachukua hatua ambazo hakuzitaja endapo serikali itashindwa kuzungumzia wasiwasi wao. Wazo la maandamano awali lilipata upinzani mkali sana kutoka kwa maafisa wa serikali na baadhi ya mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yalihofia yangepelekea matokeo ya uharibifu wa mali na vifo kama ilivyotokea mwaka elfu mbili kumi na moja wakati wa maandamano dhidi ya serikali ambapo waandamanaji ishirini waliuawa na polisi. Lakini Mtambo amesema katika maandamano ya Jumanne kuwa polisi wamefanya kazi yao kiutaalamu. Mtambo amesema polisi walifanya kazi yao kwa utaalamu mkubwa, angependa kuwashauri waendelee hivyo hivyo hivyo, kwa sababu wako katika ofisi zao kuhamasisha na kuwalinda binadamu na maisha ya watu. Katika mji mkuu Lilongwe waandamanaji waliimba nyimbo dhidi ya serikali wakati wakiandamana kwa amani kuelekea ofisi za manispaa kuwasilisha malalamiko yao. Maandamano kama hayo pia yamefanyika katika mji wa kaskazini wa Mzuzu na wilaya ya Karonga kaskazini mwa Malawi. Maafisa wa umma ambao walipokea malalamiko hayo waliohakikishia waandamanaji kuwa yatawasilishwa kwa ofisi ya rais na baraza la mawaziri ili hatua zichukuliwe. Na huko nchini Kongo, kutokana na mswada wa mabadiliko ya sheria ya uchaguzi kuzungumziwa na kuleta tafrani bungeni, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na katibu mkuu wa chama cha upinzani UDPS Valente Mubake na kutaka kujua upande wa upinzani unachukua hatua gani kutokana na hilo. Uh, inafaa kujua kama mabadilisho hiyo ya sheria ya uchaguzi, mtu kabila ule anataka kupanga katika Kongo ni mabadilisho ya kumpatia yeye ruhusa ya kuongoza Kongo baadaye mwaka wa elfu mbili kumi na sita, sababu unajua kama kazi yake inapaswa kuisha siku kumi na nane Desemba mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Na hayo yote anayofanya, sisi tunawaambia kama haitafanyika, sababu yeye abadilishe leo, abadilishe kesho, lakini sisi tutakutana tutapanga vitu ambavyo tutafanya katika Kongo. Haitakuwa tu Kinchasa, hapana, itakuwa majimbo yote ya Kongo, kwa kuonesha Bwana Kabila kama mabadilisho hiyo sio mabadilisho ya manufaa kwa Wakongomani. Kwa jinsi wale watu wake, wafuasi wake wanasema, ni uongo mtupu. Sasa Bwana Mubake, nakumbuka kwamba wao kwa upande wa serikali wamezungumza kwamba mabadiliko haya ni kuwapa zaidi nafasi wanawake na kusaidia kufanya vyombo vya ve sheria viweze kufanya kazi kwa ufanisi. Hilo huoni kama pengine ni jambo ambao wanafanya pengine ni zuri? Ni uongo mtupu. Kabila amechaguliwa, kisha anasema yeye mwaka wa elfu mbili na sita, sababu gani hakutia mambo hili? Aliona kama mambo ya, ya lazima katika sheria. Kabila ameiba ame sauti ya bwana Tshisekedi mwaka wa elfu mbili kumi na moja Sababu gani maneno hayo? Anaona kama leo ni maneno mazuri, hakutia katika sheria ile, wakati sasa leo namna gani analeta vile vitu kwa kusema kama sasa yeye analabuka leo anaona kama kuna vitu vizuri ambayo alikuwa na sahau ya Wakongomani? Ni uongo mutupu. Sisi tunasema kama vitu vile hatuhitaji na avyo hapa. Sasa tunayo ya uchaguzi, tunaitika hayo, tuendelee na hiyo sheria, asibadilishe kitu, sababu yeye anatafuta kuanza sasa kutafuta idadi ya wakongomani hiyo ndio kitu anafichika, idadi ya Wakongomani. Kwa kuanza hiyo kazi sasa, itatukamata miaka nne, miaka tano, ni kusema kama haimalizike, yeye anabaki rais ya Congo. Angalia uerevu ya bwana Kabila, ndio hiyo na hatwitike uerevu mbaya hiyo. Kwa upande wenu kuna yapi ambayo sasa mnategemea kuyafanya, kutokana na hili kuchukua hatua? Lakini bwana, nakujulisha kama utulizane, roho utasikia namna Kongo itatingizika muda mchache mutasikia namna Kongo itatingizika, na Bwana Kabila anawaza kama atajuta. Atajuta vile ambavyo anavyofanya. Lakini pia mnatakiwa kwa wakati huu kwamba wananchi nao kwa upande wao wanapenda kuona amani inaendelea Kongo, au hawapendi kuona kunatokea matatizo? Sasa pengine wananchi kwa upande wao, unawaambia nini upande wa upinzani? Sasa amani gani iko katika Kongo? Uliza watu wa Beni Waku, waujulishe kama wao wapo na kati ya amani. Uliza watu wa Nord Katanga, Katanga ya, ya kaskazini, waulize kama wao wana amani. Hawana amani. Hapa Kinshasa, fasi sote katika Kongo hatuna amani. Ni katibu mkuu wa UDPS Valente Mubake akizungumza na Sauti ya Amerika. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu idadi ya wa ongezeko la watoto barani Afrika leo hii tunamulika Afrika Kusini, idadi ya watu ikiwa tayari imevuka milioni 50 na kiwango cha watu wasio na ajira kikiwa zaidi ya asilimia 25, mtizamo umelengwa katika msaada wa fedha kwa ajili ya mtoto huko Afrika Kusini, mahsusi kwa kinamama wasio na waume, jambo ambalo linaweza kuwashawishi wanawake kujifungua watoto ili kupata mapato. Mwandishi wetu Thuso Kumalo akiwa Johannesburg amezungumza na baadhi ya kina mama vijana kuhusu sera za msaada wa fedha kwa mtoto na uwezekano wake wa kuongeza idadi kubwa ya wa watoto wanaozaliwa barani Afrika kwa sababu zisizo na msingi. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Binti huyu wa miezi miwili ni mtoto wa pili wa Simpiwe Gwebu mwenye umri wa miaka ishirini na mitano. Mtoto wake wa kwanza ana umri wa miaka miwili tu. Mama huyu kijana asiye na kazi kutoka kitongoji cha Soweto mjini Johannesburg anasema watoto hawa wawili ndiyo chanzo chake cha mapato. Alikuwa na umri wa miaka ishirini na miwili wakati umaskini na ukosefu wa fursa za kazi vilipomwongezea msongo wa mawazo. Aliamua kubeba mimba ili aweze kupata msaada wa fedha kutoka serikalini kwa ajili ya mtoto ili kujikimu kimaisha. Lakini baada ya mtoto wake wa kwanza Gwebu anasema aligundua kwamba msaada wa fedha ambao hivi sasa unakaribia dola thelathini kwa mtoto mmoja kila mwezi hautoshi. Kisha anasema aliamua kuongeza kiwango hicho cha fedha kwa kubeba mimba ya pili ya mtoto. The more babies I get, the more money I get. Kadiri ninavyojifungua watoto ndivyo ninavyopata fedha zaidi, na kila mwaka fedha zinaongezeka. Hakuna ajira, hauwezi kupata kazi, na kupata msaada wa fedha za serikali ni rahisi zaidi kuliko kuzunguka sehemu nyingine kutafuta fedha. Unakuwa na uhakika na fedha hizo kila mwezi, kuna fedha ambazo zipo kwenye akaunti yako. Mama mwingine, kijana wa huko Soweto, Jabulile Mguni, pia ana watoto wawili, akiwa na umri wa miaka ishirini na minne. Mguni hakiri waziwazi kwamba kuwazaa watoto wake ilikuwa ni njia ya kujinusuru kimaisha, lakini anakiri kwamba maisha yake pia yanategemea sana msaada wa fedha za serikali. I can really depend on someone else, because this money is... Siwezi kwa kweli kumtegemea mtu mwingine kwa sababu hizi fedha zipo, ni lazima kuzipata, nitazipata. Na shukrani kwa serikali kwa kutoa fedha, kwa sababu baadhi yetu tunazitegemea hizi fedha, ni muhimu, tunazihitaji. Vijana hawa wawili ni miongoni mwa wanawake wengi vijana ambao huenda wanajifungua watoto kwa sababu zisizo na msingi na kuongezea mzigo wa ongezeko la idadi ya watu Afrika Kusini, ambapo hivi sasa ina watu milioni hamsini na mbili. Takwimu za serikali zinaonyesha kwamba juu kidogo ya watoto nusu milioni walizaliwa nchini Afrika Kusini mwaka 1991 baada ya mpango wa msaada wa fedha kuanzishwa mwaka 1998. Na idadi ya watoto wanaozaliwa iliongezeka mara mbili na kufikia zaidi ya watoto milioni moja wanazaliwa kila mwaka huku watoto milioni moja nukta mbili walizaliwa mwaka 2011 pekee. Suala hili la ongezeko la watoto linatia wasiwasi kwamba idadi ya watoto inakuwa haraka sana kwa nchi ambayo tayari inataabika na masuala ya ukosefu wa ajira, umaskini na ukosefu wa usawa. Lakini msaada wa fedha kwa mtoto unakidhi lengo la msingi la programu hiyo. Utafiti wa pamoja wa Umoja wa Mataifa na Afrika Kusini unaonyesha nchi hii imebuni moja ya mifumo mingi ya hifadhi ya jamii katika dunia inayoendelea, na msaada wa fedha kwa mtoto ni swala kuu. Wakati fedha hizo zinatumika kununua chakula na mahitaji mengine muhimu kwa nyumba nzima, utafiti unapendekeza watoto wananufaika kwa jumla. Ile kustahili kupewa msaada huo wa fedha mtu anatakiwa kuthibitisha kuwa hana chanzo chochote cha mapato. Mwaka elfu mbili na nane zaidi ya watoto milioni nane walio chini ya umri wa miaka kumi na saba walipatiwa msaada wa fedha, lakini idadi hii imeongezeka kufikia milioni kumi na moja mwaka elfu mbili na kumi na nne. Lakini sio kila mtu anaunga mkono hili. Rochelle Pimentel ni mwanzilishi wa Love 167, kundi la utetezi wa jinsia. Anaonya kuwa msaada wa fedha unaotolewa na serikali unaweza kuwa unawasilisha ujumbe usiotazamiwa kwa baadhi ya wanawake wenye shida to, if you pregnant, you will get to. Wananieleza kwamba kama utashika mimba utapewa randi mia mbili na wanawake wetu na watoto wamenyanyaswa kihisia, kimwili, kiakili, na ambapo kwa hakika wanaamini kuwa randi mia mbili zinamtosha mtoto kwa muda mrefu, kwa sababu serikali yetu yenyewe inatukandamiza. Pimantal anashinikiza kuwepo kwa programu ambazo zinapunguza utegemezi kwa serikali kama vile msaada wa fedha za elimu kwa wanawake vijana ili kuendeleza vipaji ambavyo vitawasaidia kujiajiri au mikopo ya biashara ndogondogo itawawezesha wanawake vijana kufanya maamuzi mazuri kwa ajili yao, ikiwemo ni lini na wanataka watoto wangapi. Pimantal na watetezi wengine wanasema hiyo ni njia pekee ambayo inaweza kuwasaidia wan wanawake watu kupata watoto wao kwa maisha bora ya baadaye katika kuongeza mazingira ya ushindani unaochochewa na ongezeko la watu wazima barani Afrika. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Wabunge wa Ufaransa wamekubaliana kuongeza ushiriki wa nchi katika mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Iraq, wiki moja baada ya watu watatu ambao waliodaiwa kuhusika na makundi yenye msimamo mkali kuwaua watu 17 mjini Paris. Akizungumza bungeni kabla ya upigaji kura wa jana, waziri mkuu wa Ufaransa Manuel Valls alisema Ufaransa ipo katika vita dhidi ya wenye msimamo mkali, siyo dini. Mkuu wa idara ya kuzuia na kudhibiti magonjwa nchini Marekani anasema bado ana imani kuwa mlipuko wa Ebola ambao ulikumba eneo la Afrika Magharibi unaweza kusitishwa. na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki katika matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.