Mtu anaweza kuja kununua simu ana ukosefu wa kupata franga ya kununua vocha na ndio maana wengine wako nazo hivi. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka VOA Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri anaanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibisha katika matangazo ya leo Alhamisi asubuhi Januari 5 mwaka wa 2015. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu wananchi wa Burundi walalamikia hatua ya serikali kutoza ushuru kwa matumizi ya simu za mikononi nchini humo. Na katika habari nyingine Umoja wa Mataifa unaimani kuwa mazungumzo ya amani kwa Libya yatahusisha pande zote mpenzi msikilizaji hayo ndiyo tuliokuandalia basi asubuhi ya, ya leo tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili.com lakini kwanza tunaanza na habari muhimu za dunia zikisomwa na mkamiti kibayasi Kundi moja la haki za binadamu limetoa picha za satellite ikielezewa zinaonyesha uharibifu huko kaskazini mashariki mwa Nigeria uliofanywa na kundi la wanamgambo wa Boko Haram. Amnesty International inasema picha za kabla na baada kwenye eneo la Baga na eneo jirani la Doron Baga zinaonyesha kuwa majengo takriban elfu tatu na mia saba yalichomwa hivi karibuni baada ya kundi la Boko Haram kuchukua udhibiti wa Baga hapo Januari tatu. Uharibifu mkubwa wa nyumba ulikuwa huko Doron Baga ambako mtafiti wa Amnesty Daniel Eyre anasema umeharibu kabisa ramani ya mji katika muda wa siku nne. Kundi hilo la haki za binadamu pia linasema mahojiano na mashahidi na maafisa katika eneo yanapendekeza kuwa wanamgambo wamewafyatulia risasi mamia ya raia wakiwemo watoto wadogo na mwanamke mmoja ambaye alikuwa anataka kujifungua. Jeshi la Nigeria linaweka idadi ya vifo kutokana na mashambulizi ya Baga kufikia mia na hamsini, lakini maafisa wa eneo wanasema huenda ikawa zaidi ya elfu moja. Maafisa wa Marekani wanasema video ambayo Al Al-Qaeda tawi la Yemen inadai kuhusika kwa shambulizi moja lililosababisha vifo kwenye gazeti moja la Ufaransa wiki iliyopita ni ya kweli. Katika video iliyowekwa kwenye mtandao jana, mwanamme mmoja aliyejitambulisha kama Nasr al Ansi, kiongozi wa cheo cha juu wa Al Al-Qaeda katika peninsula ya Kiarabu alisema kundi lake lilipanga na kufadhili shambulizi la Shali Ebdo ambalo liliua watu kumi na wawili. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Marekani, Marie Haf, alisema Washington inachunguza mahusiano gani huenda yamekuwepo kati ya kundi la wenye msimamo mkali na wanaume wawili waliokuwa na silaha. Mawakala wa serikali kuu wamemkamata mtu mmoja katika jimbo la Ohio hapa Marekani kwa shutuma za kupanga kulipua mabomu kwenye bunge la Marekani na kuwafiatulia risasi wafanyakazi ndani na kuzunguka jengo hilo. Christopher Connell alikamatwa jana muda mfupi baada ya kununua silaha kwenye duka la bunduki huko Cincinnati. Alifunguliwa mashtaka na mahakama ya serikali kuu kwa kumiliki silaha na kujaribu kumuua ofisa mmoja wa serikali ya Marekani. Kulingana na nakala za mahakama, Connell anashutumiwa kumwambia mpelelezi wa FBI kwamba anawaona wabunge ni maadui. Alimwambia mpelelezi huyo kuwa alipanga kwenda Washington kuharibu vituo vya usalama vya majengo ya serikali na kutega bomu nje ya bunge la Marekani. Pia anashutumiwa kupanga kuwaua watu kwenye maeneo ya jengo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iran Mohammed Javad Zarif wamerejea kwenye hoteli kwa mkutano ambao haukupangwa jana jioni. Awali walifanya mazungumzo ya saa tano kuhusu programu ya nyuklia ya Iran huko Geneva, siku moja kabla y Iran na Marekani kufanya majadiliano rasmi. Khadija Riami anisoma ripoti kamili. Mwanzoni mwa siku hapo jana, waziri wa mambo ya nje Zarif alikuwa akitabasamu na kujibu maswali alioulizwa na waandishi wa habari. Alipoulizwa kuhusu mazungumzo ya nyuklia ya Iran, amesema mikutano ya Geneva ilikuwa muhimu. Bwana Zarif amesema nadhani mikutano hiyo imeonyesha utayari wa pande zote mbili kusonga mbele, kuharakisha utaratibu. Pia alipoulizwa ni masuala yapi yalikuwa ndiyo kiini katika mashauriano, amesema masuala yote ni magumu mpaka yatakaposuluhishwa. Awali maafisa wamesema pande hizo mbili zilikuwa na mivutano kuhusu viwango vya usindikaji uranium. Wakati waandishi wa habari walipoendelea kumsakama Zarifu kwa maswali, alidhihaki haki kwamba asingefika kwenye mkutano mapema na kwamba Keri alikuwa na busara kwa kuchelewa kufika. Keri alipowasili muda mfupi baadaye, viongozi hao wawili walitabasamu na kupeana mikono kabla ya kukaa kwa mazungumzo yao. Keri hakutoa maoni yoyote kwa waandishi wa habari, lakini mapema wiki hii akiwa nchini India amesema ana matumaini ya kuchochea utaratibu huo ili maendeleo yapatikane. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Idara ya kitaifa ya uokozi na utafutaji huko Indonesia inasema wazamiaji leo alhamis watajaribu kufika eneo kuu la mabaki ya ndege la shirika la ndege la Air Asia, mahala ambako miili mingi inaaminika kuwepo. Mkuu wa idara hiyo Henry Bambang Solisto anasema vipande vya ndege vilipatikana katika bahari ya Java kilomita tatu kutoka eneo la mkia na mita 800 kutoka mahala ambako kifaa cha black box kilipatikana. Ndege hiyo aina ya Airbus ilipata ajali Disemba 28 mwaka jana ikiwa imebeba watu 160 na wawili. Miili 50 imeshapatikana hadi sasa. Baba Mtakatifu Francis anasafiri leo kuelekea Asia, taifa pekee lenye wakatoliki wengi, mahala ambako ataongoza misa nje kwa umati ambao unatarajiwa kufikia mamilioni. Ziara ya Baba Mtakatifu kuelekea Ufilipino ni ya kwanza tangu Baba Mtakatifu John Paul wa pili mwaka 1995. Akiwa huko Baba Mtakatifu Francis pia atakutana na baadhi ya watu walionusurika katika kimbunga Haiyan mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Jana baba mtakatifu alitoa mwito wa umoja na kusamehana wakati wa misa katika eneo la kaskazini lililokumbwa na vita huko Sri Lanka. Maelfu ya watu kutoka dini na makabila yaliyogawanyika kote nchini humo walikusanyika kwenye eneo takatifu la Our Lady of Madhu kusikiliza ujumbe wake. Waasi bila mafanikio walipigana vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa miaka ishirini na mitano wakidai uhuru katika eneo la kaskazini linalokaliwa na Watamil. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu www VOA swahilicom. Duru mpya ya mazungumzo ya amani kuhusu Libya imeanza huku kukiwa na maonyo kuwa nchi iko katika hatari ya vurugu. Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mpatanishi wa Umoja wa Mataifa Bernardino Leon haonekani kuwa na wasiwasi mkubwa kutokana na kutokuwepo kwa baadhi ya wanachama wa kundi la Libya Dawn. Anasema ana matumaini kuwa watajiunga katika mazungumzo wakati watakapopiga kura iwapo washiriki au wasishiriki hapo Jumapili. Wakati huo huo, Leon anasema wanachama wengine wa kundi na wawakilishi kutoka serikali na utambuliwa wa kimataifa wanahudhuria mkutano huo. Serikali mbili hasimu zimekuwa zikipambana kuwania udhibiti wa Libya tangu dikteta wa zamani Muammar Gaddafi alipoangushwa miaka mitatu iliyopita. Nchi za Magharibi zina wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya ukosefu wa uthabiti nchini Libya na kuwa hali hiyo huenda ikawa ni mzozo mkubwa katika Mediterranean na Ulaya. Mpatanishi Lion ameiambia VOA kuwa Libya inaishiwa muda. Ameelezea kwa gavana wa benki kuu, amesema kuanguka kwa nchi kifedha na kiuchumi huenda kukatokea katika siku chache zijazo, kama siyo wiki. Amesema mashambulizi ya kigaidi yameongezeka na mapigano yamezidi. Leon anasema kama ukiweka pamoja, uh, vigezo to, to hivi vyote picha they, kwa hakika si nzuri hata in kidogo. Kuna fursa ngapi? Itachukua muda gani kwa Libya kujiweka sawa kama tukiipoteza nafasi hii? Ni vigumu kusema. Mtizamo wa jumla ni kwamba nchi inakaribia kuingia katika vurugu kubwa, na kwamba kama tukiipoteza fursa hii, itakuwa vigumu kufikiria kwamba itatokea hali katika nchi ambayo itaruhusu kuanza utaratibu mpya kwa urahisi zaidi. Leona anasema malengo ya kusitisha mapigano na kufikia suluhisho la kisiasa nakubalika na Walibya wote. Kwa hiyo anasema watajaribu kuwezesha mazungumzo haya na kusaidia kufikia mwafaka, lakini halitakuwa jambo rahisi. Leona anasema mazungumzo si ya moja kwa moja, pande zote hazitajihusisha katika mashauriano ya ana kwa ana, naye atasafiri kati ya makundi hasimu na kuanza kufanya kazi kujenga hatua za imani. Anasema duru hii inatarajiwa kumalizika Ijumaa, na mikutano binafsi na ya pamoja huenda ikafanyika mwishoni mwa wiki. Leona anasema anatarajia kuanza tena kwa mazungumzo ama siku ya Jumatatu au Jumanne. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Polisi wa Moscow wamemtia ndani kiongozi wa juu wa upinzani kwa kuvunja kanuni za kifungo chake cha nyumbani. Polisi walimkamata Alexis Navilin siku ya Jumatano akiwa anaondoka kwenye kituo cha redio mjini Moscow. Wanapanga kumkabidhi kwa maafisa wa serikali. Siku moja kabla, maafisa walimtoza faini Navelin ya dola kumi kwa kukata mkanda wake wa mguuni ambao ulipangwa kielektronic ili maafisa kufuatilia nyendo zake. Pia wameufunga mtandao wake. Navalin na kaka yake Oleg walikutwa na hatia mwezi uliopita kwa mashtaka kuiba dola laki tano za kampuni moja vipodozi ya Ufaransa. Alexis alipatiwa kifungo cha miaka mitatu na nusu jela ambacho kilisitishwa kwa muda. Oleg alipatiwa kifungo cha muda huo huo, lakini aliamriwa kwenda jela. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov anatoa mwito wa uchunguzi wa haki na huru kuhusiana na shambulizi la kombora lililotokea Jumanne kwenye basi moja huko mashariki mwa Ukraine, shambulizi ambalo liliua raia wasiopungua kumi na wawili. Lavrov alisema jana kuwa tukio hilo linahitajika uchunguzi wa kina kabla watu kuanza kunyosheana vidole, jambo ambalo alisema kuwa serikali ya Ukraine na za magharibi zinapenda kufanya hivyo. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko ametangaza leo Alhamis ni siku ya maombolezo kwa waathirika wa shambulizi la kwenye basi. Analaumu vifo hivyo kusababishwa na wanaojitenga wanaoiunga mkono Rasia, ambao wanakanusha madai na kuelekeza lawama kwa majeshi ya serikali ya Ukraine. Basi hilo lilishambuliwa eneo la kusini la mji wa Donetski unaodhibitiwa na wanaojitenga. Wakitoa mwito wa upigaji kura kwa wote huko Hong Kong, wabunge wanaunga mkono demokrasia walinyanyua miamvuli ya njano na kutoka nje wakati wa hotuba ya sera za mwaka ya mtendaji mkuu wa eneo hapo jana. Zaidi ya wabunge ishirini walitoka nje ya ukumbi kabla ya hotuba ya Lu Chung Ying. Alan George wa Civic Party anasema mtendaji mkuu amethibitisha kuwa yeye hana thamani katika wadhifa wake. Wabunge wanatoa wito kwa Hong Kong kuruhusu mgombea yeyote kuwania nafasi ya kuongoza mji katika uchaguzi wa mwaka 2017 badala ya wagombea kuchunguzwa kwanza na kamati ambayo wapinzani wanasema imeegemea upande wa serikali ya Beijing. <mulia> Kilio ni kikubwa kwa wananchi wa taifa maskini la Burundi baada ya serikali ya nchi hiyo kuanzisha katika mwaka huu wa 2015 ushuru kwenye huduma za mawasiliano kupitia njia za simu za mkononi. Mteja wa makampuni ya mawasiliano matano yanayofanya kazi nchini humo anatakiwa kulipa ushuru wa faranga za Burundi 42 katika dakika moja ya mawasiliano mbali na gharama nyingine kwa huduma za simu. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana anatupasha zaidi kutoka Bujumbura. Ushuru hu, huu ulianzishwa mwaka huu 2015 kwa watumiaji wa simu za mkononi ili kuongeza mapato ya serikali ya Burundi ambayo bajeti yake ya zaidi ya bilioni 1541 sarafu za Burundi sawa na bilioni moja dola za Kimarekani nategemea misaada kutoka nje kwa asilimia hamsini, mbali na ushuru kwenye faida ya makampuni matano ya mawasiliano yanayohudumu ya nchini Burundi. Kuanzia mwaka huu mtu anapopiga simu kwa muda wa dakika moja hulipa ushuru wa franka za Burundi akiongea kwa dakika moja, kwenye gharama za huduma hiyo unajumuishwa pia ushuru wa franka za Burundi elfu moja na mia nne sawa na dola mbili na nusu. Baadhi ya wananchi wenye kima cha chini katika taifa hili miongoni mwa mataifa maskini duniani wanasema watashindwa kumudu gharama hiyo ya mawasiliano kupitia njia ya simu za mkononi. Kwa kweli kwangu mimi binafsi ni kwamba nina matatizo nakuwa hata kumpigia simu mtu, unaona kama itanigharamu pesa nyingi. Kwa kweli hivi ni jambo la kawaida kumaliza siku nzima bila kupokea simu. Iwapo mtu anakupigia simu, anaweza akamaliza dakika moja mkizungumuzi. Mimi kwa upande wangu natumia tu SMS kwa kuwasiliana na majamaa na marafiki wangu hivi nikitaka kuwajulia hali mazazi wangu wako mkoani, naona kurudia kwaiyi hali ya zamani kuandikia mabarua ma, ma na ni hali ya kusikitisha sana. Hivi biashara ya kuhuzisha masimu awendele kwa juu. Mtu anaweza kuja kununua simu, ana ukosefu wa kupata faranga ya kununua vocha, na ndio maana wenyene wako nazo hivi wanatatizo ya wa kuuzisha juu awapate wateja wa kuuzia kwa maana, na masimu alikosa bateja wa kuzinunua. Mwanauchumi ambaye anaongoza shirika la kiraia linalohamasisha wananchi wa Burundi kubadilika ili kufikia maendeleo la Paseme anasema ushuru huo mpya utaathiri faida ya makampuni ya mawasiliano. Bwana Fosendi Kumana kuri: Hali hiyo itakuwa na athari kwenye faida ya makampuni hayo, iwapo faida imepunguka, hata pia na ushuru kwenye faida unaotozwa na serikali hupunguka. Kwa hiyo tutapoteza kwa njia mbili, kwanza ushuru unaolipwa na watumiaji wa huduma hizo, pili ushuru kwenye faida ya kampuni hizo unaolipwa kwa serikali utapungua. Kawaida iwapo watu wamepunguza matumizi bila shaka na ushuru unapunguka. Takwimu za mwaka 2012 zinaonyesha kuwa watu 260 kwa jumla ya watu 1000 ndio waliokuwa na simu za mkononi katika taifa hili lenye wakazi takribani milioni kumi, kulingana na sensa ya mwaka 2008. Na Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Uliza makala zetu kuhusu ongezeko la idadi ya watu barani Afrika. Leo hii tunazungumzia nguvu kazi ya Afrika iliyoongezeka na suala la likizo ya uzazi. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa asilimia 40 ya idadi ya watu duniani itakuwa inaishi barani Afrika ifikapo mwaka 2050. Uchumi wa Afrika pia unakuwa pamoja na ukuaji wa nguvu kazi, lakini katika baadhi ya nchi nguvu za kijamii na kiuchumi zinaingiliana masuala ya sehemu za kazi kama vile likizo ya uzazi. Wakati baadhi ya nchi zinataka kuongeza hizo likizo, nchi nyingine zinapata wakati mgumu sana kuimarisha sheria ambazo tayari zipo. Mwandishi wetu Hilary Hula anaripoti kutoka Nairobi na Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Kama moja ya chumi imara barani Afrika, Kenya inajivunia sheria nzuri za ajira. Nyingi ya sheria hizi ni nzuri, anasema Ernest Nadome ambaye anafanya kazi katika chama kikuu cha umoja wa vyama vya wafanyakazi nchini humo. Anaelezea kuwa sheria za Kenya kuhusu likizo ya uzazi ambayo ni ya mwaka elfu mbili na saba ni vyema iwe rahisi kwa wanawake kuwa na uwiano wa mahitaji ya kazi na familia The mfanyakazi wa kike anastahili likizo ya uzazi ya miezi mitatu. Na juu ya hapo, mwanamke huyo mfanyakazi pia hatapoteza likizo yake ya kawaida ya mwaka, ambayo pia mfanyakazi mwanaume anaipata. Na wakati huo huo, unapokuwa katika likizo ya uzazi unastahili mafao kamili. Lakini wanawake wengi wa Kenya wanasema aghlabu sheria haifanyi kazi hivyo. Esta Njao alijifungua mtoto wake wa kike Marie miezi mitano iliyopita. Wakati alipopata ujauzito aligundua kuwa kampuni yake ndogo ilikuwa inatoa likizo ya uzazi ya muda wa miezi miwili tu, ambayo anasema si jambo la kawaida. Miezi miwili haikumtosha yeye, kwa hiyo akahisi hana jinsi ili kuamua kuacha kazi. Have... makampuni mengi ya yeah, binafsi nchini Kenya na tatizo la likizo ya uzazi. Mara unapofanya kazi katika kampuni binafsi, kanuni zinatengenezwa na mmiliki wa kampuni kwa sababu yeye ni mkurugenzi. Kama akisema ni miezi miwili na wewe hukubaliani na hilo, utafanya nini? Si utaacha kazi? Sio tu kwa wafanyakazi wengi hawapatiwi miezi mitatu kamili ya likizo kama sheria inavyohitaji, anasema Njau. Lakini ni wachache ambao wanamlipa mwanamke mshahara wake anapokuwa likizo. Marafiki wengi wa Njau walikuwa na wakati mgumu zaidi kuliko yeye. Baadhi yao walijikuta nafasi zao zikijazwa wakati wakiwa likizo ya uzazi, wakati wengine walifukuzwa kazi. Hili jambo linaleta utata mkubwa kwa wanawake wafanyakazi ambao wanataka watoto, anasema Njau. should I, should I not? You are so je well, well, yeah, nifanye you au nisifanye. Unachanganyikiwa. Unalipwa vizuri so, unaishi vizuri lakini, mara like tu unaposhika mimba know, unafukuzwa kazi au nafasi yako anapewa mwingine. Kwa hiyo hilo ni jambo ambalo linakuzuia kupata watoto zaidi. Nadome anasema kwamba nchini Kenya, wafanyakazi wanachama wa vyama vya wafanyakazi kwa kawaida ndio wanaofanikiwa katika mapambano ya kudai haki ya likizo ya uzazi lakini Wakenya wengi si wanachama wa vyama vya wafanyakazi na wengi wako katika ajira katika sekta zisizo rasmi bila mikataba. Kote barani Afrika, nchi zimeanza kushughulikia masuala ya ulezi katika sehemu za kazi. Kwa mujibu wa ripoti ya mwaka elfu mbili na kumi ya shirika la kimataifa la kazi duniani, ILO, asilimia 82 ya nchi 50 za barani Afrika zilizofanyiwa utafiti hivi sasa zinatoa walau wiki 12 za likizo ya uzazi nyingi hivi karibuni zimeongeza muda na Afrika Kusini inashinikizwa hivi sasa kuongeza nayo na muda. Hatimaye anasema Nadome kwa Nyima, likizo ya uzazi kunaweza kuleta athari kubwa za kijamii. Imeongeza umaskini miongoni mwa wanawake umaskini miongoni mwa wanawake ni mkubwa. Unaweza kufikiria kwamba kama waajiri wanaheshimu sheria za kazi na kuhakikisha kuwa wanaongeza mafao muhimu kwa wanawake hawa, yangeweza kuwasaidia sana katika kuinua viwango vyao vya maisha. njaa wanasema, anadhani wanawake wa Kenya wana hali njema zaidi hivi sasa kuliko ilivyokuwa kwa kizazi kilichopita, na majadiliano mengi yanaendelea kuhusiana na suala hili na kuna matumaini kwa sheria za ajira ya Afrika hatimaye zikamnufaisha kila mmoja. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mambo mapya, mambo hip hop, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana. Mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Kundi moja la haki za binadamu limetoa picha za satelaiti ikielezewa zinaonyesha uharibifu huko kaskazini mashariki mwa Nigeria uliofanywa na kundi la wanamgambo wa Boko Haram. Amnesty International inasema picha za kabla na baada kwenye eneo la Baga na eneo jirani la Doron Baga zinaonyesha kuwa majengo takriban elfu tatu na mia saba yalichomwa hivi karibuni baada ya kundi la Boko Haram kuchukua udhibiti wa Baga hapo Januari tatu. Maafisa wa Marekani wanasema video ambayo Al-Qaida tawi la Yemen inadai kuhusika kwa shambulizi moja lililosababisha vifo kwenye gazeti moja la Ufaransa wiki iliyopita ni ya kweli. Katika video iliyowekwa kwenye mtandao jana, mwanamume mmoja aliyejitambulisha kwa jina Nasr Al-Ansi aki Kiongozi wa cheo cha juu wa Al-Qaida katika peninsula ya Kiarabu alisema kundi lake lilipanga na kufadhili shambulizi la Shali Ebdo ambalo liliua watu kumi na wawili. Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Katika taratibu za kidemokrasia zilizopongezwa Sri Lanka ilipiga kura kwa uhuru, haki na amani na kumchagua rais mpya Januari nane. Maithripala Sirisena, waziri wa zamani wa afya, alimshinda rais Mahinda Rajapaksa aliyekuwepo madarakani kwa mwongo mmoja. Kujitokeza kwa wapiga kura kulivunja rekodi nchini Sri Lanka kwa asilimia 81.5 kwa wale waliosajiliwa kupiga kura. Hiyo ni kwa mujibu wa tume ya uchaguzi. Rais Rajapaksa haraka alikubali matokeo na kuruhusu mchakato wa mpito wa kisiasa. Bwana Sirisena aligombea kwa sera za kupinga rushwa ambazo zilijumuisha utawala wa sheria na utawala wa kidemokrasia. Katika hotuba yake ya kwanza baada ya kuapishwa kama rais, Bwana Sirisena alisema Sri Lanka itarejea katika mfumo wa bunge. Kitu nchi yetu inachohitaji, alisema, sio mfalme, lakini ni mtu mwenye utu Serikali ya Sirisena imesema itarejesha haraka idadi ya tovuti zilizozuiwa ikiwemo Colombo Telegraf na Teminet. Rais Sirisena pia alitangaza kumaliza ufuatiliaji wa kijasusi kwa jamii nchini humo. Uchaguzi nchini Sri Lanka ni moja ya mafanikio katika eneo la Asia kusini kwa zaidi ya mwongo mmoja kuhamasisha utawala zaidi wa kidemokrasia. Mwaka elfu mbili na sita, mfalme wa Buten aliamuru kusitishwa kwa utawala wa kifalme. Mwaka elfu mbili na nane Nepal ilifuta utawala wake wa kifalme. Mwaka elfu mbili na nane maafisa wa usalama wa Malvet waliruhusu uchaguzi wa kwanza huru baada ya miaka thelathini. Watu wa Sri Lanka wanastahili kupongezwa kwa kujitokeza kwa wingi kwa amani, kuchagua maendeleo ya baadaye ya nchi yao, hasa kwa kuzingatia ghasia zilizogubika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi. Marekani imepongeza tume ya uchaguzi ya Sri Lanka, vikosi vya usalama na makundi ya kiraia ya Sri Lanka na wagombea wa wenyewe kwa kuhakikisha kwamba uchaguzi huu haukukumbwa na ghasia. Marekani alisema waziri wa mambo ya nje John Kerry inatarajia kufanya kazi na Rais Sirisena wakati serikali yake mpya inafanya kazi kutekeleza sera za kampeni ya Sri Lanka iliyo na amani, demokrasia na mafanikio. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani, na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, na mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.