The voice of the Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa asubuhi Januari 16 mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, chaoletia ripoti kuhusu rais wa shirikisho la wanafunzi wa vyuo vya juu nchini Tanzania azungumzia mgomo wa wanafunzi wa chuo kikuu cha Dodoma. Je, shirikisho lake limechukua hatua gani? tumetoa siku tano, serikali imekwisha kuhudumia wanafunzi, ikienda kinyume na hizo siku tano. Lilikuwa ni tatizo la UDOM, tutaenda sasa kulitengeneza, itakuwa na sura ya kitaifa, itakuwa ni la vyuo vikuu vyote kwa pamoja. Tutaungana kwa umoja wetu kuhakikisha kwamba wenzetu ambao amba wamekumbwa na hii adha wanapata haki zao stahiki na katika habari nyingine, Chad inaendelea kupokea idadi kubwa ya wakimbizi wanaokimbia ghasia kaskazini mashariki mwa Nigeria. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pipi, pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni Mkamiti Kibayasi. Polisi wa Ubelgiji wamezima kile ambacho wamekielezea shambulizi la kigaidi na kuwaua washukiwa wawili waliokuwa na silaha nzito na kumkamata mmoja. Polisi walivamia maficho ya magaidi mashariki mwa mji mmoja hapo jana karibu na mpaka na Ujerumani. Washukiwa waliwafiatulia polisi risasi walipokuwa wakikaribia. Milio ya risasi ilidumu kwa dakika kadhaa na kujaza moshi hewani, milio ya risasi na ving'ora. Hakuna polisi aliyejeruhiwa. Polisi walifanya msako katika maeneo mengine kuzunguka Ubelgiji ikiwemo Brussels. Waendesha mashtaka wanasema washukiwa walikuwa katika harakati za kufanya shambulizi la kigaidi nchini humo na kulenga zaidi vituo vya polisi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yupo Paris kutoa kile ambacho amekiita kuukumbatia mji mkuu wa Ufaransa baada ya mashambulizi ya kigaidi ya wiki iliyopita yaliyofanywa na Waislamu wenye msimamo mkali. White House imekiri imefanya makosa kwa kutopeleka mwakilishi wa ngazi ya juu katika maandamano makubwa dhidi ya ugaidi mjini Paris siku ya Jumapili ambayo yaliwavutia viongozi wengine wa dunia. Kerry amesema anataka kuelezea hisia za Wafaransa hisia za Wamarekani kwa Ufaransa ambayo anasema imepitia kipindi kigumu sana. Mazishi ya watu wawili zaidi waathirika wa shambulizi la kwenye jarida la Charlie Ebdo yalifanyika jana. Yalikuwa ni mazishi ya mchora katuni Georges Wolinski na Bernard Vear ambaye alikuwa akijulikana kwa jina la utani Tigdos. Rais wa Nigeria Goodluck Jonathan amefanya ziara ya kushtukiza kwenda jimbo la Borno lililopo mashariki kaskazini mashariki mwa nchi ambako ni kiini cha uasi wa kundi la Boko Haram. Bwana Jonathan, ambaye anafanya kampeni za kuchaguliwa tena, alisafiri kuelekea mji mkuu wa jimbo hilo Maiduguri hapo jana, huku alizungumza na wanajeshi kwenye kambi za jeshi na alikutana na mamia raia waliokoseshwa makazi kutoka Baga, mji uliotekwa na waasi mwanzoni mwa mwaka huu. Rais amekuwa akikosolewa kwa kutofanya vya kutosha kuwarudisha nyuma waasi au kuwapata zaidi ya wa wasichana wa shule mia mbili waliotekwa na kundi la Boko Haramu mwezi Aprili mwaka jana. Kundi hilo limeua maelfu ya watu na kuteka maeneo mengi ya jimbo la Borno licha ya hali ya dharura iliyotangazwa na Bwana Jonathan huko na katika majimbo mawili ya jirani mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na tatu. Awali, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alisema mashambulizi ya karibuni ya Boko Haram huko kaskazini mashariki mwa Nigeria hayana tofauti na uhalifu dhidi ya binadamu. Umoja wa Mataifa unasema takriban wakimbizi elfu kumi na tatu wamekimbilia nchini Chad baada ya shambulizi la wiki iliyopita kaskazini mashariki mwa Nigeria katika mji wa Baga na maelfu wengine huenda wako njiani. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Inakadiriwa kuwa watu elfu kumi na tatu ambao wamekimbia kutoka jimbo la Bono lililopo kaskazini mashariki mwa Nigeria wako katika nchi jirani ya Chad tangu Januari tatu. Tayari hivi sasa ni zaidi ya idadi ambayo jirani huyo wa Nigeria amepokea watu katika muda wa miaka miwili iliyopita, anasema naibu mwakilishi wa UNHCR nchini Chad mamadou dian Balde. Mwaka 2013 takriban wakimbizi 500, walivuka na kuingia Chad, anasema mwaka 2014 ilikuwa kiasi cha wakimbizi 3000. Balde anasema katika misingi ya idadi ni idadi kubwa sana, lakini pia maumivu, ikiwa na maana ugumu wa maisha na hali ambazo wanakabiliana nazo watu hao katika kutembea hadi kufika nchini Chad, ni hali ngumu sana. Anaongezea kuwa ukikisia ushuhuda wa wakimbizi utaelewa kitu gani ambacho wamekimbia. Ni hofu, baadhi ya wazazi wao na familia zao zimeuawa. Kwa hiyo kukimbia ilikuwa ni kutokana na maumivu makubwa na hali ngumu waliyokumbana nayo. Wakimbizi wengi wamevuka na kuingia Chad wakikimbia shambulizi lililofanywa na Boko Haram, kundi la Nigeria lenye msimamo mkali, ambalo limekuwa likipigana kwa zaidi ya miaka mitano kujaribu kusimika sheria kali za Kiislamu kaskazini mashariki mwa Nigeria. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Rais mpya wa Msumbiji ameapishwa, lakini upande ulioshindwa ulisusia sherehe za kuapishwa ukisema uchaguzi wa rais wa mwaka uliopita uligubikwa na wizi. Filipe Nyusi alishinda uchaguzi wa Oktoba mwaka jana na aliapishwa jana katika mji mkuu Maputo, kwenye sherehe zilizohudhuriwa na maelfu ya watu. Wakati huo huo, wanachama wa uo wa upinzani wa chama cha Renamo walisusia sherehe hizo na wabunge wake walikataa kuingia bungeni wiki hii kupinga dhidi ya upigaji kura wa mwaka jana. Mgombea wa urais wa chama cha Renamo Afonso Dhlakama alipigana vita vya wenyewe kwa wenyewe dhidi vilivyodumu kwa miaka kumi na sita dhidi ya chama cha Frelimo cha bwana Nyusi kabla ya kutia saini mkataba wa amani mwaka 1992. Na maafisa nchini Malawi wanasema mafuriko makubwa yameua watu wasiopungua 48 wanane na kuacha kiasi cha sabini elf bila makazi, wengine wengi wanaripotiwa kupotea. Rais wa Malawi Peter Mutharika tayari alishatangaza hali ya dharura katika sehemu kubwa ya nchi na anaomba msaada wa nje. Aliakhirisha safari yake ya jana kuelekea Msumbiji kuhudhuria sherehe za kuapishwa kwa, kwa rais mpya wa nchi hiyo, rais mteule Filipe Nyusi. Mafuriko yameharibu maeneo makubwa ya mazao, kusomba mifugo na kusababisha barabara nyingi na madaraja kushindwa kupitika. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu masuala ya kibinadamu ilisema uharibifu huo utazorotesha juhudi za msaada. Baadhi ya maeneo yalipata mvua ya saa 24 inayofananishwa na mvua ya mwezi mzima. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu asubuhi ya leo ni kwamba mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Siria anapendekeza kusitishwa kwa mapigano nchini Siria katika mji wa Aleppo ikiwa ni hatua ya kwanza katika kuelekea kuchochea tena utaratibu wa amani wa Siria ambao umeshindikana. Stefan de Mistura anasema ni muhimu kuchukua hatua madhubuti kumaliza mzozo huu mbaya ambao hivi sasa umeingia mwaka wa nne. Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Takriban ni mwaka mmoja uliopita mkutano wa amani wa Geneva tu kuhusu Siria ulipovunjika na kuzima matumaini ya kupatikana suluhisho la kisiasa kumaliza miaka mitatu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Tangu wakati huo hali ya mzozo imekuwa mbaya zaidi, na ni swala ambalo linazungumziwa sana katika nyanja za kimataifa na kitaifa. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Staffan de Mistura anasema wakati umefika kwa dunia kuwa na nia ya dhati kuhusu mzozo ambao umesababisha hali mbaya ya kibinadamu tangu vita vya pili vya dunia. Anasema ni maafa ambayo watu wote huko nchini Siria wanaendelea kuishi katika hali ya hofu kubwa ya shambulizi. Ameonya kuwa dunia haiko mbali na mashambulizi haya ya karibuni ya kigaidi huko Paris. Anasoma mzozo wa Siria na kuwepo kwa ISIS na wapiganaji wengine wa kigeni nchini humo, kuna matokeo mabaya sana kwingineko. the the anasema ndiyo and maana tumekaa mezani na kuwasilisha pendekezo la United kusitisha people people mapigano makali huko Alepo na hatimaye kurejea kwa mshikamano kuujenga mji wa Siria kama ulivyokuwa, kwa sababu ni ishara ya Siria yote. Kwa sababu wakati serikali na upinzani wanaendelea kujihusisha na mapigano makali kati yao, ISIS iko kiasi cha maili ishirini tu kutoka Alepo. Dimistura anasema yeye na ujumbe wake wamejihusisha katika mashauriano yanayoendelea na majadiliano na serikali ya Siria na viongozi mbalimbali mbali wa upinzani ili kujaribu kuweka katika hali ya kusonga mbele kwa utaratibu wa amani. Anakubaliana kwa hali nchini Siria inazidi kudorora tangu Geneva 2 na si nzuri kuwapata watu kukaa kwenye meza ya amani, lakini ameiambia VOA kuna vigezo viwili vipya ambavyo huenda vikachochea wito wa kufanyika tena kwa mkutano wa Geneva 2. Anasema ISIS na taasisi nyingine za kigaidi al Nusra zinafanya shughuli zake katika maeneo makubwa ya nchi hiyo kwa sababu ya tishio jipya ambalo linaletwa na, na makundi haya. Anasema hakuna mtu nchini Syria anayeamini kuwa anaweza kushinda vita akiwemo Bashar al-Assad. De Mistura anasema kile ambacho hakijabadilika tangu kuvunjika kwa Geneva 2 ni madhila yanayowakabili watu. Anaelezea kuwa kiasi cha watu laki mbili na elfu ishirini wameuawa, wasiria milioni moja wamejeruhiwa na wengine zaidi ya milioni kumi wamekoseshwa makazi ndani ya nchi au wamekimbia nchini humo na kuwa wakimbizi anasema. Radhi kama vile polio, homa ya matumbo na surua vimerejea nchini Siria, na hali ya kiuchumi na kijamii nchini humo imerudi kwa miaka arobaini nyuma. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kamishna wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na haki za binadamu ameisii Saudi Arabia kusitisha adhabu ya mwana mwanablog mmoja wa Saudi Arabia ambaye anatarajiwa kuchapwa tena viboko hadharani leo Ijumaa. Zaid Rad Al Hussein alisema jana kwamba viboko ni adhabu mpya ni adhabu mbaya na ambayo imepigwa marufuku kwa mujibu wa sheria za kimataifa kuhusu haki za binadamu kwa mujibu wa azimio dhidi ya mateso. Alisema Saudi Arabia imeidhinisha azimio hilo. Wawakilishi kutoka Marekani, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Russia watakutana mjini Brussels Januari 26 kujadili ongezeko la mivutano kati ya Waisrael na Wapalestina. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Samantha Power aliliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana kwamba wawakilishi kutoka kundi la wanadiplomasia wanaohusika na masuala ya Mashariki ya Kati watakutana kujadili jinsi ya kusonga mbele. Tangazo hilo linafuatia jaribio lililoshindikana la Wapalestina la mwezi uliopita la kulitaka Baraza la Usalama kupitisha azimio juu ya taifa la Palestina. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Baadhi ya wanafunzi wa chuo kikuu cha Dodoma nchini Tanzania wamepambana na polisi na baadhi yao kuumizwa kutokana na maandamano waliyoyafanya wakidai kurudishwa kwa baadhi ya makato ya malipo yao ya fedha ya za kujikimu. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na rais wa shirikisho la vyuo vya elimu ya juu nchini Tanzania, Bwana John Francisco, na kwanza anaelezea hali ilivyokuwa. Ni kwamba kuna wanafunzi wa special program ya diploma ambao wanasomea masomo ya ualimu katika sayansi awa. Serikali mwaka jana ilitoa tangazo ikihitaji wanafunzi wale wote ambao wamemaliza form 4 kuja kujiunga na shahada hii ya ualimu kwa masomo ya sayansi, kwa hicho, kategori au kipengele ambacho ni special program. Hata wanafunzi wamekuja wamefika, toka tarehe nane mwezi wa kumi na moja mwaka jana, serikali ilikuwa imeelezwa atalipiwa kila kitu, lakini wamefanya hivyo. Baada ya kuripoti, wakaja watu wa bodi wakazungumza. Cha kwa kwanza ambacho kilianza kuleta shida ni baada ya tamko kutoka kwamba watapata shilingi elfu sita kama pesa ya kujikimu, lakini baada ya hapo kuna pesa ambao watu nalipa direct cost kwa maana ya shilingi laki mbili themanini na mbili elfu na mia tano Awali walikuwa hawajaelezwa hayo, lakini baada ya kuwa wameripoti chuoni. Lakini mpaka sasa taarifa ambayo nimeipata rasmi ni, ni kwamba kuna wanafunzi kama mia tatu themanini mpaka mgomo unatokea au walikuwa hajapata kabisa hiyo pesa toka alipoti hapa chuo. Sasa mpaka baadhi ya ripoti tulizosikia ni kwamba baadhi ya wanafunzi wamepigwa wengine paka kuvunjika mguu na mabomu ya machozi kurushwa. ikawaje mpaka hali ikafikia huko? Aa, ni kwamba ilikuwa ni mnamo majira ya sa saa kumi na moja alfajiri ndo hizo vurugu zilianza, na jeshi la polisi likawa limefika pale kwa ajili ya kusambaratisha na wakafanikiwa kuzima maandamano hayo. Kwa hiyo kupigwa watu kweli walipigwa, na kuna wale ambao walilipotia kukamatwa na polisi, iko hivyo lakini juu ya majeraha ni mtu mmoja ambaye ilipotiwa kujeruhiwa na mimi mwenyewe nikafika hospitali nikajirizisha, aliyevunjika mguu. Lakini kuna taarifa ambazo zilikuwa zinaendelea za uvumi kwamba kuna wanafunzi wamepoteza maisha, hiyo sio kweli, hizo ni unfounded information. Kuna ahadi yoyote ambayo serikali imetoa kutimiza au kuwasaidia wanafunzi, matakwa yao au nini, ambacho kimezungumzwa katika mashauriano yenu, au bado mashauriano yote hayajafanyika? Ah, mimi nilichokifanya mpaka sasa, nimefanya follow up na serikali na na appointment ya kukutana kesho na mkurugenzi wa bodi kuzungumzia sakata hili, lakini mpaka sasa sijafanikiwa. Lakini sisi, sisi upande wa serikali, wanafunzi kwa maana chuo kikuu cha Dodoma pamoja na shirikisho la vyuo vikuu nchini, nikiwa ndo rais wa hilo shirikisho, tumetoa maazimio yetu na tumetoa tamko kwa serikalini kwamba imetoa siku tano, serikali imekwisha kuhudumia wanafunzi, ikienda kinyume na hizo siku tano. Lilikuwa ni tatizo la yudo, tutaenda sasa kulitengeneza, itakuwa na sura ya kitaifa, itakuwa ni la vyo vikuu vyote kwa pamoja. Tutaungana kwa umoja wetu kuhakikisha kwamba wenzetu ambao amba mkubwa na hii adha wanapata haki zao stahiki. Bwana John Francisco akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu ongezeko la idadi ya watoto barani Afrika, leo hii tunazungumzia uzazi wa mpango na majina ya watoto. Swala la matumizi ya dawa za kupanga uzazi linaibua hisia mchanganyiko barani Afrika, linatoa changamoto kwa tamaduni na imani za kidini. Mwandishi wetu Kristin Robi anaripoti kuwa kuwajumuisha viongozi wa kidini katika mjadala huo nchini Senegal ni hatua muhimu ya kuondoa upinzani juu ya suala hilo. Esther Gidu Yuat anasimulia ripoti hiyo. Idadi ya watu nchini Senegal ni zaidi ya milioni 14 na asilimia 94 ni Waislamu. Kwa hiyo linapokuja swala la kujadilia matumizi ya dawa za mpango wa uzazi kama swala la sera ya umma, ilibidi wataalamu wa afya waungane na wengine kwenye mjadala huo. Wizara ya afya iliwakutanisha watu wa huduma kwenye zahanati na viongozi wa kidini ili kufikia maelewano juu ya matumizi ya dawa za kupanga uzazi. Guy Kuba Seye, meneja wa masuala ya kijamii na huduma za kujifungulia kina mama kutoka chama cha maslahi ya kijamii huko Senegal, anasema hatua ya kwanza ilikuwa kujenga mazingira ya makubaliano kwa wote juu ya manufaa ya kupanga uzazi. Anasema viongozi wa kidini walidhania ujumbe uliokuwa unapelekwa ni kwamba watu wasizae, ili hali ujumbe sahihi ulikuwa unawaomba watu kujipa muda wa mwaka au zaidi kabla ya kuzaa mtoto mwingine ili kumwezesha mama na mtoto kuwa katika afya nzuri, na hapo ndipo mambo yalianza kubadilika. Gaya anasema kuna maimamu wengi wanaokubaliana na mpango wa uzazi na kwamba wengine wao sasa wanasambaza ujumbe kwa taarifu wanawake ili waanze kutumia dawa za kupanga uzazi <tutu> na tangu kampeni hiyo ilipoanza mwaka elfu mbili kumi na moja vifo vya watoto wachanga vimepungua huko Senegal kwa asilimia mbili. Guy anasema mafanikio hayo yanatokana na uungaji mkono wa maimamu. Lakini mojawapo ya kipengele muhimu katika mpango wa uzazi ni wanaume, hususan katika jamii zinazozingatia tamaduni ambapo wanawake hawana usemi. Kuwajumuisha wanaume katika suala la mpango wa uzazi ni changamoto kubwa. Gaya anasema kutumia misikiti katika juhudi za kutoa elimu juu ya namna ya kupata madawa na njia nyinginezo za kupanga uzazi na kuunga mkono jambo hilo miongoni mwa wanandoa ni muhimu. Anasema baadhi ya wanaume katika siku za karibuni wameanza kujitokeza kuomba ushauri zaidi juu ya swala hilo. Hatukuliona hilo hapo awali. Kwa wale ambao hawaji na mabwana zao, wanakuja kwa sababu mabwana zao wanawaunga mkono. Ni nadra kwa wanawake hawakuja bila idhini ya mabwana zao. Aida Ngom ni mkunga katika chama cha maslahi ya kijamii. Anasema familia zimeanza kuona mafanikio ya kutenga muda wa mwaka mmoja au miwili kabla ya kuzaa mtoto mwingine. Anasema kujipa muda wa kutosha kabla ya kuzaa mtoto mwingine kunawapa wazazi muda wa kumtunza mtoto mchanga na kwa mke kuwa na muda na mume wake na mtoto wake. Anasema pia mpango wa uzazi unamkinga mwanamke na hofu ya kuavya mimba matumizi ya dawa au njia za kupanga uzazi yaliongezeka kwa asilimia kumi na tatu nchini senegal mwaka elfu mbili kumi na tatu asilimia nne zaidi ikilinganishwa na miaka miwili hapo nyuma tangu kampeni hiyo ilipoanza ripoti ya shirika la afya duniani WHO inasema vifo vya kinamama vilipungua kwa asilimia sita katika kipindi hicho hicho kwa juhudi za pamoja na viongozi wa kidini na mazungumzo zaidi juu ya afya na usalama, Ngom anasema Senegal inapiga hatua kujenga familia thabiti. Na sasa tunazungumzia swala la majina ya watoto. Wakati bara la Afrika linapokabiliana na ongezeko kubwa la watoto, swala la kuwapa majina nalo na pia linazidi kuwa nyeti. Huku idadi kubwa ya Wamarekani wakiamua kutumia mtindo wa kizamani au kubuni majina, wazazi kote Afrika nao wanatumia utamaduni, historia na ubunifu kwa majina ya watoto wao. Kuna wale wanaoitwa Sande huko Nigeria, wengine Alemayehus huko Ethiopia, kuna wengine wanaitwa Perseverance nchini Zimbabwe. Mwandishi wetu Anita Powell kutoka Johannesburg anayeangazia majina maarufu na yalitayo raha barani Afrika. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Muhamed Khan yuko kwenye mstari wa mbele wa ongezeko la watoto barani Afrika. Mwanamume huyu mwenye umri wa miaka 20 ana kibanda cha biashara ndani ya eneo maarufu la maduka mjini Johannesburg. Anauza stakabadhi zenye majina yaliyoandikwa kwa kishairi wazazi wapya ndio wateja wake wakubwa na kupitia kwao amepata kuelewa kwa kina majina yatakayotumika katika kizazi kidacho barani Afrika, wakati bara hilo linapojiandaa na ongezeko kubwa la idadi ya watu katika miaka 35 ijayo. Majina tunayoyasikia mara nyingi ni eli, eli, eli Mohamed, uh, uh, Yusuf, uh, Ibrahim, uh, na pia Dineo ama Koratile, majina maarufu sana yanajitokeza. Kaan, anajivunia jina lake Mohamed na mengine yanayokaribiana na jina maarufu sana katika nchi tofauti ikiwemo Mali, lakini Mali linatamkwa Mamadou, kulingana na idadi ya hesabu ya watu iliyofanywa nchini Mali ya mwaka wa elfu mbili na kumi na Uingereza, kulingana na takwimu za nchi. Mataifa mengi ya Afrika hayatoi takwimu za kutegemewa kuhusiana na majina ya watoto kama vile idara ya ustawi wa jamii nchini Marekani inavyofanya orodha ya kila mwaka ya majina maarufu zaidi nchini Marekani yanaashiria watu wanavyolichukulia swala hili. Majina kama vile Noah na Sofia yalichukua nafasi mbili za juu katika mwaka wa 2013. Ripoti ya mwaka wa 2014 bado haijatolewa. Majina ya Kimarekani yanaonekana kuashiria utamaduni fulani. Mtandao maarufu wa Baby Center unatoa mifano kama vile vipindi maarufu vya televisheni mawazo yanayozungumzwa na wenye sifa, akina nyanya na majina ya sehemu mbalimbali, kama vile jina Kenya ni maarufu sana miongoni mwa wasichana nchini Marekani. Kwa kulinganisha, Khan anaona wazazi wa Afrika wanatumia majina yenye maana na ya kudumu. Anasema kwamba hayaoni majina ya kisasa yanahusishwa na wenye sifa ambao hayadumu muda mrefu. No, no, no, no, no. Uh, la hasha, hatuyapati hayo. Nafikiri mtu so walibuni jina hapo kwa kweli mtu alikuja na hapo. Afrika Kusini, wazazi wanasema kwamba wanajaribu kutupilia mbali majina yenye kuleta kumbukumbu za zamani za kibaguzi. Wakati wananchi wengi wa Afrika ya Kusini wa umri fulani walipewa majina ama, jina la kiafrika moja na lingine la kutoka magharibi, yaani jina la Kikristo. Mama aliyejifungua mara ya kwanza Zalene ni mmoja wa wazazi wapya ambao wameurejelea utamaduni huu. Mtoto wake mvulana alipozaliwa mwaka mmoja uliopita alimpa jina Ndhalifo ambalo linamaanisha busara kwa Kizulu. Nahisi kwamba sio lazima awe na jina la Kikristo, anaweza kudumisha jina la Kizulu kwa vile sisi ni Wazulu. Baba anayejivuna Toki Madhe alimpa mwanaye wa kwanza mvulana jina Karabo ambalo lina maana jibu kutoka kwake Mungu kwa, kwa lugha ya Kisofo Kusini. Like new to... kizazi kipya tunajaribu kurejesha uafrika Afrika na zaidi ya jina la Afrika ambalo unaelewa maana yake, lakini majina ya kizungu yamekita mizizi nchini Zimbabwe, ambako wanatumia lugha ya Kiingereza na ni nyumbani kwa majina mazuri, mazito na yanayojieleza kama vile love more, blessing, bright na hata precious. Na katika baadhi ya mataifa ya Afrika magharibi kama vile Ghana na Nigeria, wazazi wanawapa watoto majina kulingana na siku waliozaliwa. Lakini utamaduni maarufu wa kimarekani pia umetanda kote barani humo. Linsy mwenye miaka ishirini na nane anasema alipenda jina maarufu la mvulana wa Marekani la Aiden na kumpa mwanaye wa kwanza, lakini kwa mtindo wa Kiafrika akaliambatanisha na maana fulani, like napenda maana yake ni na maana ya moto, na jina lake la katikati ni Dominic ambalo lina maana kwamba mimi ni wa Mungu. Kwa hivyo majina yote mawili yana maana moto wa Mungu. Lakini tamaduni za asili zinaendelea kutawala katika mataifa mengine. Mchungaji mzaliwa wa Msumbiji, Joakim Livura, alichagua kumpa bintiye jina la Kireno la Gabriela lenye maana ya malaika. Nchini Msumbiji, labda pengine kutokana na utamaduni wa Kireno, wanayatumia majina ya Ulaya, sio kama hapa hapa, wanayatumia majina ya kitaifa ya Kiafrika. Napenda hivyo jinsi wanavyofanya mambo hapa Afrika Kusini. Majina haya na mengine mengi yana uhakika wa kuwapa shughuli wafanyabiashara kama kan, wanapoendelea kutafuta maana ya majina kwa minajili ya vizazi vijavyo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, <coughs> VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Polisi wa Ubelgiji wamezima kile ambacho wamekielezea shambulizi la kigaidi na kuwaua washukiwa wawili waliokuwa na silaha nzito na kumkamata mmoja. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko Paris kutoa kile ambacho amekiita kwa kukumbatia mji mkuu wa Ufaransa baada ya mashambulizi ya kigaidi ya wiki iliyopita yaliyofanywa na no Waislamu wenye msimamo mkali. Rais wa Nigeria Goodluck Jonathan amefanya ziara ya kushtukiza kwenda jimbo la Bono lililopo kaskazini mashariki mwa nchi ambako ni kiini cha uasi wa kundi la Boko Haramu. Bwana Jonathan ambaye anafanya kampeni za kuchaguliwa tena alisafiri kuelekea mji mkuu wa jimbo hilo Maiduguri hapo jana. Maafisa nchini Malawi wanasema mafuriko makubwa yameua watu wasiopungua 48 na kuacha kiasi cha sabini elfu bila makazi. Wengine wengi wanaripotiwa kupotea. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikisema kwaheri na asubuhi njema kutoka Washington DC.