No kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni Ijumaa Januari 16 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo, tunakuarifu kuwa mawakili nchini Uganda wa goma kuhudhuria kikao cha mahakama. Je, kulikoni? sasa kama hakimu mkuu hayuko namaanisha mwenye anaongoza koti kuu hayuko, na sasa kama mwenye anakuwa pale ni mtu akushikilia, na sasa sehemu ya chini pia inakuwa wakushikilia, inamaanisha sasa mwenye anakuwa chini akifanya makosa hakuna mwenye anamrekebisha. Ni mawakili nchini Uganda wakieleza kwa nini wanagomea kazi yao. Hii ni VOA Express, mimi ni Harizon Kamau na mimi ni Mary Mgawe. Katika habari nyingine, huko Tanzania bado swala la kashwa ya Tegeta Esco ni tatizo sasa nadhani mpaka sasa imefika hatua kila kiporo kimechacha. Sasa hii haileti si imani kwa wananchi, na, na inaonekana kabisa kwamba kuna kukingiwa kifua kwa namna fulani. Basi na mengine yote hayo utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza habari za dunia na Harrison Kamau. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry Ameweka shada la maua kwenye mojawapo ya sehemu ambapo Waislamu wenye msimamo mkali walifanya shambulizi wiki iliyopita wakati kiongozi huu wa juu wa Marekani akionyesha uungaji mkono wa Marekani kwa Ufaransa kwenye shambulizi lililowaua watu kumi na saba. Keri na maafisa wa Ufaransa walitembelea duka la kosha lililoko Paris Mashariki ambapo watu wanne waliuawa wakiwa wameshikiliwa mateka Ijumaa iliyopita. Bwana Keri pia anatarajiwa kuweka shada la maua kwenye ofisi ya jarida la Charlie Hebdo ambapo watu kumi na wawili waliuawa. Awali Bwana Keri alikumbatia rais wa Ufaransa Francois Hollande mbele ya ikulu ya Els ambapo pia walifanya mazungumzo. Ubelgiji imo katika hali ya tahadhari baada ya watu kumi na tatu kukamatwa katika msako wa uvamizi uliofanywa na polisi kote nchini. Waendesha kesi wanasema washukiwa wanaaminika kuwa wanachama wa kundi la kigaidi linalopanga mashambulizi dhidi ya polisi. Kukamatwa huku kumetokea wakati polisi wakisema kwamba wametibua shambulizi ambalo lingetokea, huku wakiwaua washukiwa wawili waliokuwa wamejihami vikali na kumkamata mwingine mmoja. Polisi wamesema washukiwa walifiatulia risasi wakati wakifanya operesheni katika ngome la kigaidi lililoko kwenye mji wa mashariki wa Verviers siku ya Alhamisi. Tukio hili limewaacha baadhi ya wa wakazi wakihofia usalama wao. Polisi wa Ujerumani wamesema kwamba wamewakamata wa watu wawili mjini Berlin wanaotuhumiwa kuwapa mafunzo wapiganaji wa kundi la Islamic State nchini Syria. Polisi wanasema kwamba washukiwa hao wamewakamata leo baada ya msako mkali uliojumuisha zaidi ya polisi 200 kwenye maeneo 11 katika mji mkuu wa Ujerumani. Kamerun imesema kwamba Chad imekubali kutumia silaha na wanajeshi, kutuma silaha na wanajeshi kusaidia vita dhidi ya kundi la kigaidi la Boko Haram. Ch Ch Ch Chad imekubali kutoa msaada huo baada ya rais wa Kamerun Paul Biya kuomba msaada, msaada kutoka jamii ya kimataifa ili kukabiliana na kundi hili la wanamgambo wa Kiislamu. Msemaji wa serikali Issa Trichoma amesema kwamba Makubaliano haya yamefuatia mikutano kati ya rais wa Chad Idris Deby na mwenzake wa Cameron rais Paul Bia, pamoja na viongozi wengine wa juu wa serikali. Amesema kwamba viongozi hao wawili wamekusudia wame, wame, wame kulinda wanawake, wanaume, watoto pamoja na mali zao. Amewaomba wananchi wote kushirikiana katika kuangamiza vitendo vya kikatili vinavyotekelezwa na Boko Haram. Msikilizaji, ni VOA Express. mawakili nchini Uganda wamesusia kikao cha dharura cha mahakama kujifahamisha na ratiba pamoja na utendaji wa mahakama mwaka huu na kutishia kutohudhuria vikao vya mahakama hadi pale jaji mkuu atakapoteuliwa. Mawakili wanahoji kwamba sheria imevunjwa kwa Rais Museveni kukosa kumteua jaji mkuu kwa muda wa miaka miwili, na watatumia mbinu zote kumlazimu rais kujaza nafasi hiyo, ikiwa ni pamoja na kutohudhuria kesi mahakamani. Tuungane naye mwandishi Kenneth Bwire kutoka Kampala. E, kikao cha kuwaleta pamoja majaji na mawakili katika kuangazia kazi yao wanapoanza kalenda yao ya mwaka kilikosa ushiriki wa mawakili walioeleza kwamba kikao hicho hakikuwa na maana yoyote, kwani idara ya mahakama inayostahili kutetea sheria imevunja sheria hiyo. Hii ni kwa sababu idara ya mahakama imekosa jaji mkuu kwa zaidi ya miaka miwili, wakati sheria inaeleza kwamba naibu wa jaji mkuu Anaweza tu kukaimu katika nafasi hiyo kwa muda wa miezi sita. Vincent Isepat ni wakili jijini Kampala. Hii inakuwa ni kutuchezea akili, sababu sasa inakuwa hatuwezekani kufanya kazi kwa namna tunafaa kufanya kwa sababu kiongozi hayupo, ni kama sasa, eh, mahakama iko saizi bila uongozi kulingana na sheria ya Uganda. Mawakili wanaonya kwamba kutoshiriki kwao katika kikao cha leo ni ishara ya makuu yanayokuja mbeleni, kwani wanapanga kutatiza shughuli zote za mahakama kwa kukosa kutohudhuria vikao kusikiliza kesi hadi pale jaji mkuu atakapoteuliwa. Sasa kama hakimu mkuu hayuko, namaanisha mwenye anaongoza koti kuu hayuko, na sasa kama mwenye anakuwa pale ni mtu wa kushikilia, na sasa sehemu ya chini pia inakuwa wa kushikilia, inamaanisha sasa mwenye anakuwa chini akifanya makosa, hakuna mwenye anamrekebisha. Mwenye anafaa kumrekebisha hayuko, asa nakuwa kazi yote inakuwa vigumu, kwa sababu hakuna penye tunapeleka tunapeleka malilio na mahitaji yetu kama lawyer na kama wa mahakama. Mawakili pia wanafafanua kutoteuliwa kwa jaji mkuu kuwa ishara ya sheria kutawaliwa na siasa, kwani hakuna sababu maalum ya Rais Yoweri Museveni kukosa kujaza nafasi hiyo. Ni sheria inaanza kupuuzwa, na siwezi nikasema ni kimaksudi idahili ka kirasmi, lakini inakuwa ni kana kwamba anajaribu kuweka siasa mbele ya sheria kuliko kuweka sheria mbele ya siasa kwa sababu yeye kama rais kulingana na sheria ya Uganda aa, kipengele ya 99 na ya, ya sheria ambayo inafuga sheria kuu inaitwa constitution, yeye anatakana aongoze serikali kulingana na sheria, sio kulingana na hisia zake, sio kulingana na siasa. Nafasi ya jaji mkuu ilibakia wazi baada ya Benjamin Oscar Odochi kustaafu mnamo mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya kutimiza umri wa miaka sabini. Kwa sasa Stephen Kavuma ndiye kaimu wa jaji mkuu. Kavuma pia ana kaimu kama naibu wa jaji mkuu. Hivyo basi, ofisi zote mbili za naibu wa jaji mkuu na ile ya jaji mkuu hazina afisa aliyeidhinishwa. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Asante sana Kennes Bwire. Na huko Mombasa, kufuatia visa vya waubiri kuvamiwa na kuuawa katika pwani ya Kenya, viongozi Wakristo sasa wamekariri wito wa kutaka kibali cha kumiliki bunduki za kujikinga kutoka kwa serikali. Matukio ya viongozi Waislamu na Wakristo wamekuwa mengi, hasa katika mji wa Mombasa na kusababisha shinikizo la kutaka silaha za kujilinda katika madhehebu. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, yuko tayari kutupasha katika VOA Express. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, mashambulio dhidi ya viongozi wa kidini vimekuwa ni vingi sana katika eneo hili la pwani na hasa Mombasa na pia maeneo ya kaskazini na kusini mwa mji wa Mombasa. Wiki iliyopita mauaji ya mhubiri mmoja katika kanisa moja hapa mjini Mombasa yaliibua hisia kali miongoni mwa raia na kusababisha viongozi wa makanisa kufanya mkutano wa faragha. Wanasema walinzi wao na pia maafisa wa polisi wanapaswa kuongezwa katika makanisa au pengine kuwaruhusu wahubiri kubeba bunduki na kujilinda wenyewe dhidi ya kushambuliwa na washukiwa wa ugaidi. Leo hii kwa njia ya simu imezungumza na askofu wa kanisa la Redeemed Gospel Lombard Mbela. Tunataka ulinzi ambao umeimarishwa zaidi, kwa sababu kutoka wakati ule ambapo mashambulizi yameanza katika makanisa kushambuliwa na pia wachungaji na viongozi wa kanisa kushambuliwa, magaidi bado wanapenya, wanalenga wachungaji, wanashambulia makanisa. Maana mtu anapopokea vitisho kutoka wakati ule, polisi wanachukua, wanaanza uchunguzi awezachukua hata saa moja na kile kitisho kikatekelezwa, yule mtu labda akauliwa ama akashambuliwa akaumizwa. Vyombo vya habari vimeripoti pia kwamba mnaomba kupewa bunduki ya kujilinda. Je, ni kweli ama si kweli? Na kama ni kweli, huoni inaweza mm-hmm kutumiwa vibaya na baadhi ya wahubiri? Wacha ni, niseme kwamba huo ni unafiki wa watu, ni unafiki wa watu wakijaribu kusema kwamba basi wahubiri ndio wako na nia mbaya, watatumia hivyo vitu vibaya. Nikauliza kwamba, je, ni mara ngapi tumeona polisi ambao walipewa hizo bunduki na tena wakaapishwa? Utakuta wameua wenzao, utakuta mtu ameua mke wake, utakuta mtu amepiga watu wengine risasi. Ba, sasa kwa nini watu hawasemi basi kwamba polisi nao kama livyo basi wasipewe bunduki, maana wanatumia vibaya? Wito wa viongozi hao wa kidini pia umeibua hisia kali miongoni mwa wananchi iwapo viongozi wapewe bunduki au wasipewe, na waendelea kulindwa na polisi wenyewe, lakini mauaji pia nitamausha waumini wa makanisa hapa Mombasa. Hisia zingine za kupinga wito huu wa wachungaji zimetolewa na mashirika ya kijamii, kusema si kila mtu anapaswa kupata kibali cha kumiliki silaha. Nikiripoti kutoka hapa Mombasa, ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Haya basi, tukiwa bado tunaruka na VOA Express leo katika hoja kwa hoja, tunaangalia swala la kadhia ya Tegeta Esco nchini Tanzania, ambapo sasa watumishi wengine watatu wa serikali ya nchi hiyo wafikishwa mahakamani. Katika hoja hii Mike Mhagama na Angela Palangio wanajadiliana, je, serikali imefanya nini? Imefanya vya kutosha tu kwamba si si ya kwamba haitoshi asilimia mia moja ni hatua nzuri, lakini bado haijaleta imani uh, kwa walipa kodi kuhusiana na mwenendo mzima wa uh, hawa watumio wa, wa, wa, wa, wa Esco jinsi wanavyokuwa eh, wakitembuliwa waki kwa sababu ikumbuke tu hawa watu ni wakurugenzi tu katika wizara sasa, ni watu wadogo sana katika ule mgao wa Esco. Tukumbuke kwamba kulikuwa na watu wa ngazi za juu sana, ikiwemo e, mawaziri eh, hali kadhalika eh, watu ambao wako juu kidogo ya wakurugenzi ambao wamekamatwa na tuliambiwa na mheshimiwa Rais kwamba eh, amemwajibisha waziri wa ardhi na na nyumba, mheshimiwa Tibaijuka kwa sababu anaona kabisa kwamba kulikuwa na matatizo. Sasa inashangaza kuona kwamba aliyepata msukosuko ni yule ambaye alipokea zile pesa, lakini yule ambaye alifanya maamuzi katika mkataba mzima na utolewaji wa zile pesa, ambaye ni waziri wa Nishati na Madini bado wanaendelea kuwekwa kiporo. Sasa nadhani mpaka sasa imefika hatua kile kiporo kimechacha. Sasa hii hii haileti imani kwa wananchi na, na inaonekana kabisa kwamba kuna kukingiwa kifua, kuna aa, sasa, na, eh, kwa namna fulani sasa sijui kama kutokana na shinikizo kutoka kwa wapiga kura wenyewe wananchi, au serikali, lakini haitoshi, kwa maana ya kwamba aa, kwanza waziri mwenyewe anayehusika na, na ile wizara angowekwa kando ili uchunguzi ukamilike, halafu baada ya no, hapo ndo ungeleweka. Lakini bwana mpaka sasa bado yuko kazini na hili inaleta mashaka kidogo. Mimi kwa upande wangu ninaona kwamba serikali iko sahihi na hasa rais wetu Jakaya Mrisho Kikwete, kwamba anachokifanya ni kwamba alishamwajibisha mama Tibaijuka. Kwa hiyo Watanzania tunatakiwa kuwa wavumilivu, kwamba alisema ata, amemweka kiporo waziri wa madini ni, nishati na madini. Kwa hiyo tunachotakiwa kuangalia ku, tunatakiwa kwanza kusubiri kuangalia, kuangalia kile ambacho atakwenda kukifanya, lakini pia wale waliokamatwa wamekamatwa kwa sababu uchunguzi wao umefanyika. Kila kesi ina uchunguzi. Uchunguzi unapokwisha kukamilika, maana yake ni kwamba anakamatwa ambaye tayari uchunguzi wake umekamilika. Wale wengine ambao bado hawajakamatwa ama hawajawajibishwa, maanaake ni kwamba bado wanaendelea kuchunguzwa kwa hiyo mimi sioni sababu ya watu wale ambao wanasema kwamba si sawa ama ni sawa kidogo, lakini wanamlaumu mweshimiwa rahisi. Mimi nafikiri kwamba tustua wavumilivu kwanza, tuangalie kwamba amesha kwa kwa alisema kwamba amemweka kikoro kama anavyosema kakamai kwamba kisoro kimechacha. Mii siamini kama kweli kumechacha, kwa sababu bado wanaendelea kuchunguza, bado uchunguzi unafanyika. Kao hembu kwanza tuangalie nini rais anakwenda kufanya haya. Basi ni katika mada hiyo ya hoja kwa hoja, tulikuwa naye Maiki Mwagama na Angela Palanjo wakituelezea yale walionayo ya moyoni. Live talk, live talk, kila Ijumaa live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Live talk kila Jumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Kweli kabisa. Leo ikiwa tu tarehe kumi na sita, Ijumaa ni wakati mzuri kabisa, wakati ambao huwa unautegeategea wakati wa live talk. Na baadaye leo saa moja na nusu tutakuwa kwenye live talk na mazungumzo kuhusiana na kombe la mataifa ya Afrika, yani Africa Cup of Nations mchuano um, ambao utaanza Jumamosi ijayo katika nchi ya Equatorial Guinea, kwa hivyo Uh, karibu afanya juhudi ya kushiriki kwenye live talk tukijadiliana maoni, uh, makusudio na labda tukitazama ni timu zipi ambazo zina uwezekano wa kujishindia kombe la Afrika kuanzia Jumamosi ijayo. E, au waonaje wewe Mary? Basi mimi nataka kukumbusha tu kwamba ni Jumamosi kesho na Abdu Shakura anaelekea huko, sawa sawa. <laughs> Haya basi, kibao safi kabisa cha mwanamuziki huyo AY akishirikiana naye Chani Kingston kutoka kule Tanzania. Basi msikilizaji, msanii huyo AY kutoka Tanzania alipata nafasi kati, akatembelea katika studio zetu hapa Washington DC, na alizungumza na mwenzangu mwanafunzi aliyoko katika mafunzo hapa VOA Mariam Mwinyi, na anaanza kwa kueleza anavyoshirikiana na wanamuziki wa Marekani kutokana na sisi ambao tunafanya kazi ni kwa sisi na timu yetu, sababu tunafanya kazi kwa mimi pamoja na manager kuhuku, Yeni, na ND ambaye yuko huko ana issue. Kwa hiyo yeye ni mmoja wapo ambaye ana connect ana tu connect pamoja na artist wao huko. Kwa hiyo kinachofanyika ni kuwa ni, ni vile ambavyo natakiwa kutengeneza muziki mzuri na na no, wasanii wenzako wapende muziki wako, so tutengeneza muziki mzuri tangu mwanzo na Romeo, na sasa hivi wanazidi kuongezeka, sio hivyo tu, na kalabu zingine tunakuja kuzifanya na artist wengine wakubwa zaidi, naona kwa hiyo No, data, vile, wenzangu, nikuwa, jadibu, na shauri hata vile wenzangu walikuwa jaribu huwa wanatengeneza connection na, na, na wasanii wengine au vile ambavyo uh, watu wengi wanatumia muda mwingi kusoma let's say, udaku kwenye kwenye online badala ya kutengeneza network. Wewe ni msanii mkubwa na wa kitambo sana unawezaje kukaa kwenye chat kwa muda mrefu? Okay, kwanza kwa, kwa kumenteina, kumenteina msika, na maintain na kazi zangu navozifanya ni kwa sababu napenda mziki, napenda sana mziki, na sana kwasabaunaedakapendaamzikinauchukulia mziki, na kama kazi kama kazi zingine kwa hiyo nikiamka nawaza mziki wangu mkira, na mziki wangu wapena, na, na, na kuna miziki mingine inaisikiliza kwangu mwenyewe naona kabisa hii ni mbaya. Kwa hiyo tunairudia. Kwa hiyo ni ni, ni ni kitu ambacho lazima u, ujikubali mwenyewe kwanza kuwa kuna vingine unavyofanya ni vizuri, vingine ndio ugonjwa mkubwa wa sanii msanii mwingine anaweza kumwambia umetoa wimbo mbaya, anajisikia anaona kama yani unamkwaza au kama unamvunja moyo, unajua mm. Lakini ni vizuri sana kuwa kujijua kuwa bana, mi ni binadamu mimi, sio malaika, na naweza nikafanya mziki mwingine ukawa mbaya, mwingine ukawa mzuri. Unafuata ushauri wa watu na unapenda kazi yako aa na, kusema hichi kitu kwa, ukipenda kazi yako na, na we mwenyewe na kazi yako itakupenda wewe mwenyewe kwa ukipenda mziki na utapenda, na pia uheshimu, pia uheshimu kazi yako. Yaani hii inaongelea in general sio mziki tu, nasababu kuna kazi zingine watu wana maintain, wengine wanaanguka katika katika kazi tofauti tofauti, mm. Wala msingi ni kuweza kuheshimu kazi yako na ukiweza kuipenda, fanya kazi kwa kuwe kuwa hii nimeenjoy kufanya kazi sio naenda kufanya kazi. Changamoto gani unapata hasa kwa wasanii wachanga? na kama tunavyoona wasanii sasa hivi wachanga wanakuja kwa kasi, changamoto kwa ajili ya upcoming artists ni kuwa, mi napenda challenges kwa sababu mi ni mbishi. hata hata kina nikikaga na kina nani wanasema kianzaga topic tu hata kubishana, huyu mbishi sababu mi napenda challenges kwa mm. hiyo mimi kuna wakati nachukuaga hata kazi za wasanii wengine wachanga ambao wasanii wakubwa wengine hawawezi kufanya kitu kama hicho, nazipromote ili tushindane. Umeelewa? Kwa hiyo napenda kushindana mm. na, na, na, na, na, na, na damu ambayo ni, ni changa ambayo imeingia kwenye Sababu, ina- inanifanya mimi ni, niweze kujua tricks zingine na pia wao wajifunze tricks zingine kutoka kwao, lakini mwisho wa siku tunafanya hivi vitu vyote. Napenda, napenda challenges, ndio maana nilipromote sana muziki wa Kenya, nilipromote muziki wa Nigeria sasa hivi ni mkubwa Tanzania, kutokana na kuwa napenda challenges, kwa sababu tukiendelea kushindana wenyewe kwa wenyewe, ndio zoeana kila siku tutabakia pale pale, pale tunapiga mark time. Kwa hiyo ni vizuri kuleta ladha zingine ili na sisi shabit, msanii Matata kabisa kutoka nchi ya Tanzania AY akizungumza na VOA Express. Tahadhari, tahadhari! Basi haya, msikilizaji, tukiwa ndio tunafikia mwisho wa wiki hii kuingia katika kile tunachokiita kwa kizungu weekend, tahadhari ni nyingi. Kasumba za watu wengi katika mapumziko ya mwisho wa wiki ni nyingi. Wengine wapenda kujirusha, kujipenda na kujivinjari. Hii kimaanisha kuwa kujiparana, kukaa kwenye migahawa na kujiburudisha kwa vinywaji na vyakula. Lakini basi, yapi ya kutupia jicho wakati unayafurahia mapumziko haya baada ya kuchoka na harakati nyingi wiki nzima? John Mekayo kutoka Jimbo la Vunjo kule mkoani Kilimanjaro anatahadharisha nini? uh, uh, tahadhari chache ambazo ni muhimu kuzifikiria nyakati za weekend. Na upande wa kwanza ningeanzia kijamii. Kwa uzoefu inaonekana kwamba kijamii kumekuwa na watu kufikiri kwamba weekend ni wakati wa kupumzika na kustarehe. Uh, katika kustarehe wamejiingiza katika vitendo kama vya utumiaji wa pombe. Kwa hiyo, kijamii kumekuwa ni kipindi kinachoashiria migogoro mingi sana. Kwa hiyo, unakuta familia nyingi wanagombana, we mume na mke, familia nyingi wanagombana watoto kwa wazazi, na familia nyingi pia inakuwa ni wakati wa kukosana. Kwa hiyo, ningeomba tahadhari kwamba, uh, weekend itumike kwa ajili ya maendeleo na sio kustarehe kwa vile vitu ambavyo vinaleta athari ambazo ni negative, zile hasi katika jamii. Upande wa pili ni kiuchumi. Na sio yeye pekee tu basi mwenye maono hayo, lakini pia Joel Ombango kutoka mtaa wa South B kule Nairobi anatahadharisha kuwa tunapokuwa katika mapumziko ya wiki nzima, kuwa katika hali ya utulivu na kutafakari zaidi mambo unayofanya wiki nzima na kujiandaa na mengine mazuri zaidi. Kwa siku za weekend ukaenda kunywa ama mikutano haya ambayo haifai, unakuta mtu ana kunywa na pale pale gari linamngoja linamngoja aendeshe aende nyumbani, unakuta yeye tayari ni mlezi na anaendesha gari so, unakuta accident kufanyika. Cha pili, unakuta unakutaa kane katika pale kilabu watu wa kilabu wanakunywa ah, i uh, tukikaa kidogo mu neno tu ana labda, watu wanabishana katika siasa, mpira, kuna kutoka watu wamedungana visu pale, wengine wameziza risasi. So pale kuna hadhari nyingi sana. Haya, basi msikilizaji, kuchukua tahadhari ni jambo la busara sana kwa kila mmoja wetu. Leo katika kipindi chetu, msikilizaji, tunakuasa ukae chonjo katika yale uliyopanga kufanya mwishoni mwa wiki hii, na utumie hekima, busara na utashi, ili kupunguza matatizo na majanga yanayoweza kuepukika <muchika> hidi Ligongo katika chumba chetu cha habari yuko tayari na yavumayo mitandaoni. Karibu katika yavumayo mitandaoni. Kwa hivi sasa, kile kinachovuma kuwa sana katika mitandao, tukianzia nchini Tanzania, ni sakata la vurugu baina ya polisi na wanafunzi wa chuo kikuu cha Dodoma, ambapo wanafunzi 84 waliitiwa mbaroni. Na ni wanafunzi wa programu maalumu ya stashahada ya ualimu katika chuo kikuu hicho, walifanya mgomo wao na kuandamana kushinikiza kulipwa madai yao, kitu ambacho kimezua sokomoko ambalo limesababisha watu kibao waweze kulizungumzia katika mitandao mbalimbali mbali. Kwenye Facebook kumejaa picha kibao na watu wakiendelea na mjadala wa kile kilichotokea. Kuna picha zinazotambaa ambazo hakika zinatisha kuangalia baadhi ya watu wameonyesha wasiwasi wao juu ya uhakika wa picha hizo, japo tukio hili ni kweli lilitokea mkoani Dodoma na kuthibitishwa hata na jeshi la polisi na kuripotiwa na vyombo mbalimbali vya habari vya Tanzania na vya kimataifa. Maoni ni mengi sana kwenye sakata hili, lakini si vibaya kuyaangalia yale machache ambayo pengine kwa namna moja ama nyingine yanazungumzia suala hili. Kingsley Alfred anasema, wakati wa wale wasioweza kuongea umekaribia kwa wao kuweza kuongea. Serikali wanatufanyia vitu vya ajabu sana. Huyu hapa ni Dativa Renatus, yeye anasema inauma na kusikitisha hadi machozi yamenitoka, da, inauma sana. Jevas Bandaraje anasema hawa ni watoto wa maskini wamefanyiwa unyama huu na serikali dhalimu, kwa kuwa tu wanadai haki zao za kimsingi, na wao ndio wanategemea, wakitoka hapo wakawafundishe watoto wetu. Hii hali inatisha hakika. Habari nyingine basi inayovuma sana kwa sasa ni kuhusiana na masuala ya soka. Kesho ki kindumbwendumbwe kinaanza cha michuano ya mataifa ya Afrika huko Equatorio Guine, na hii leo sisi hapa Sauti Amerika katika Live Talk tutazungumzia suala hili. Kwa hiyo basi, jiunge nasi ili uweze kutoa maoni yako na kuona nani atafanya vyema katika michuano hiyo. Basi haya ndiyo yavumayo mitandaoni hivi sasa. <mulia> Tunaruka na VOA Express, msikilizaji, tukiwa tunakamilisha matangazo yetu. Basi Alison Kamau atatusomea muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameweka shada la maua kwenye mojawapo ya sehemu ambapo Waislamu wenye msimamo mkali walifanya shambulizi wiki iliyopita, wakati kiongozi huu wa juu wa Marekani akionyesha uungaji mkono wa Marekani kwa Ufaransa kwenye ushambulizi lilowaua watu kumi na saba. Ubelgiji imo katika hali ya tahadhari baada ya watu 13 kukamatwa katika msako wa uvamizi uliofanywa na polisi kote nchini. Waendesha kesi wanasema washukiwa wanaaminika kuwa wanachama wa kundi la kigaidi linalopanga mashambulizi dhidi ya polisi. Polisi wa Ujerumani wamesema kwamba wamewakamata watu wawili mjini Berlin wanaotuhumiwa kuwapa mafunzo wapiganaji wa kundi la Islamic State nchini Siria. Polisi wanasema kwamba washukiwa hao wamewakamata leo baada ya msako mkali uliojumuisha zaidi ya, ya polisi mia mbili kwenye maeneo kumi na moja katika mji mkuu wa Ujerumani. Kamerun imesema kwamba Chad imekubali kutuma silaha na wanajeshi kusaidia vita dhidi ya kundi la kigaidi la Boko Haram. Chad imekubali kutoa msaada huo baada ya rais wa Kamerun Paul Biya kuomba msaada kutoka kwa jamii ya kimataifa ili kukabiliana na kundi hilo la wanamgambo wa Kiislamu. Haya basi, msikilizaji, ni VOA Express tukiwa ndio tunakaribia hivyo kumaliza matangazo yetu. Basi kama tulivyokueleza hapo awali, tunakukumbusha usikose kusikiliza kipindi chetu cha leo Live Talk, ambapo utakuwa na watangazaji wako mahiri kabisa, Edli Gongo na Sande Shomari, wakikupromoshia vitu vile vile, wana michezo mbalimbali ambao watazungumzia kuhusu michezo hiyo. Harrison, kuambia kabisa, hakika Afrika yote na dunia huwa na ngoja, siku ni ya kesho tu, na ujue Afrika ni karibu, jioni jioni. Kwa ni kesho tu na michuano itaanza. Msikilizaji, pia Abdu Shakur Abud kama nilivyokueleza hapo awali, yuko mbioni anaelekea huko, atakuwa akituporomoshea vitu kwa muda wote huu ambapo michezo hiyo itakapokuwa inafanyika. Basi na kukamilisha matangazo haya jioni ya leo, tunakushukuru sana kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo na tunaamini utakuwa nasi alasiri ya kesho. Na usikose kusikiliza matangazo mengine ya Idhaa ya Kiswahili ukiwa unatufuatilia katika www kwa niaba ya wale wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wetu alikuwa Esther siku ya leo, mwendeshaji Dwayne Collins hapa studio niko naye, bila kusahau chumba cha habari, Sande Shomari na Idli Ligongo. Jina langu naitwa Mary Mgawe, tunakutakia kutakia usikilizaji mwema wa matangazo mengine yanayoendelea.